The hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Mambo vipi msikilizaji wa VOA Express? Karibu kwa kipindi cha leo ikiwa hivi sasa ni saa tisa na nusu saa za Afrika ya Kati na saa kumi na nusu saa za Afrika Mashariki. Karibu kwa kipindi cha leo. Mimi ni Collins Liberty Adede, nami ni Amina Chombo, ikiwa leo ni tarehe 17 mwezi Septemba mwaka 2020 kama kawaida, ndani ya Alhamisi yani wanaita thursday edition. Tuko Mombasa, VOA studio 15. Mambo mazuri sana mchana wa leo. Kwenye kapu la leo tumekuandalia mambo mazuri sana, ikiwemo habari kuwa nchini Kenya majimbo yasitisha kutoa huduma kulalamikia mgao wa fedha, Bunge la Seneti likitishia kuchukua hatua za kisheria dhidi ya magavana na huku ikiwa ni misimu ya harusi, kwa sababu kila mwezi wa nne mwezi wa nane utapata katika mataifa ya Afrika huwa kuna harusi nyingi tu zinaandaliwa, na kwa sababu ya COVID 19 nyingi ziliahirishwa, na kwa sasa hata wachoraji piko hapa Mombasa hawana nafasi, na hivyo basi kule e, Misri kumekuwa na kanuni mpya ambazo zimewekwa kulingana na kwamba ikiwa unataka kuwa na mkusanyiko wowote, basi ufa kanuni hizo, tukiachana na hayo barazani, kumbuka, utakuwa unapata fursa ya kuzungumza nasi. Jiweke tayari, weka ujumbe wako. Pamoja na wenzetu, Harrison Kamau atakuwa na dunda viwanjani, akitupatia mambo yanayojiri mitandaoni. Lakini zaidi ya yote Collins, wakati uh, wanafunzi wamekaa nyumbani muda mrefu, wamekuwa wakicheza huku na huku, sijui kama wana habari ya zile kanuni mpya ambazo zinawasubiri wakirudi shuleni. Unasikia? <laughs> <Atu> <laughs> hamwendi paredi <laughs> hakuna kucheza, nakumbuka na huwa tunakutana paredi <laughs> hakuna kwenda michezo wala nini. Michezo ati uwe shuleni, lakini huchezi, alafu ambao watu watakula kwa wakati. Sasa hii kula kwa wakati, mimi sikusoma shule ya bweni, lakini zile sifa nazozisikia katika shule ya bweni, huwa mnamka saa kumi na moja mkianza kutafuta uji. Je, wataanza saa ngapi? watakuwa wakisoma kwa awamu. Tuache hayo msikilizaji, tuanzie na hapa. Serikali za majimbo 47 nchini Kenya zimeanza kutekeleza agizo la kufunga huduma zote kulalamikia mkwamo wa fedha kutokana na bunge la seneti kushindwa kupitisha mfumo wa ugavi wa mapato ya kitaifa. Hata hivyo bunge la seneti nchini humo limetishia hatua za kisheria dhidi ya magavana wote wanaotekeleza agizo hilo la kufunga huduma katika kaunti zao. Kennedy Wandera akiwa Nairobi anatuelezea zaidi. Sasa ni rasmi kuwa serikali 47 za majimbo nchini Kenya zimeanza kutekeleza agizo la kufunga huduma muhimu kufuatia hatua ya bunge la seneti kushindwa kukubaliana kuhusu mfumo wa ugavi wa mapato ya taifa ya shilingi bilioni 316.5. Magavana wanaeleza kuwa wafanyakazi wote wamepewa likizo ya lazima ya wiki mbili na huduma zisizokuwa za kimsingi kusitishwa. Wanakariri kuwa vituo vyote vya kutoa huduma za afya, kuruhusu wagonjwa wapya wanaolazwa, havitakiwi kuruhusu kuchukua msimamo huu baada ya kushuhudia mkwamo wa kifedha unaoathiri wafanyakazi wake wengi ambao hawajalipwa zaidi ya miezi mitatu. Pia, kupitia waraka uliotumwa na mwenyekiti wa baraza la magavana nchini Kenya, Wycliffe Oparanya, kwa vyombo vya habari, wanaeleza kuwa wamechukua hatua hiyo baada ya bunge hilo la Seneti kutochukulia kwa uzito na kwa umakinifu mkubwa hali ya Wakenya for a governor to receive a memo from another governor and shut down a hospital. Any... Hata hivyo wabunge wanaonekana kushtushwa na msimamo huo wa magavana, wanaeleza kuwa hawataichukulia hatua hii ya magavana kimzaha, watafanya wawezalo kuhakikisha magavana wanawajibika kama anavyoeleza seneta wa jimbo la Kwale Isaboy Juma. Leo anasema kwamba kaunti zote ziweze kufunga zahanati hospitali zote za zaniza makaunti sio peke yake hapa, Kenya nzima, na wala sijaribu kusema kwamba hospitali yoyote itafunga ya Kenya. Stuart Mazayo ambaye ni seneta wa jimbo la Kilifi anaeleza kuwa baraza la magavana halina nguvu kisheria kupitia mwenyekiti wake kuamrisha kusitishwa huduma za afya. Gavana Oparanya kutoa amri ya kufunga haya mahospitali na kuwaambia wafanyikazi waende livu kwa wiki mbili amekiuka sheria, yeye hana mamlaka hata kidogo kutoa amri kama hiyo. Naye Mohamed Faki, seneta wa jimbo la Mombasa, anaeleza kuwa kutangazwa kwa shughuli za majimbo kufungwa kunaenda kinyume na mfumo wa ugatuzi ambao unafaa kuwafaidisha raia wa Kenya. Wapuuze amri ya Uparanya kwa sababu amri ile haina mamlaka yoyote ya kisheria ambayo inaweza kusaidia kuwatetea wakati kitakapoumana. Hata hivyo, mwenyekiti wa baraza hilo la magavana, Wiklif Uparanya, ambaye pia ni gavana wa jimbo la Kakamega, amepuuzilia mbali shutuma kutoka kwa wabunge hao na kusisitiza kuwa agizo la kusitishwa huduma na kuwatuma wafanyakazi kwa likizo ya wiki mbili ya lazima linasalia ilivyotangazwa. Msimamo wetu tayari tumeitoa, lakini mimi naangalia vile sheria imesema ili jambo liko kwa Senate, aliko kwa rais wa nchi ni mambo ya Senate na pengine ikisaidiwa na National Assembly. Haya yote yanatendeka baada ya Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kuahidi Jumatano kuwa serikali yake itaongeza mgao wa fedha wa shilingi bilioni 50 kwa mwaka wa kifedha wa serikali mwaka 2021, mwaka 2022 kuondoa utata unaoshuhudiwa mara kwa mara kuhusu ugavi wa mapato ya taifa kwa serikali za majimbo. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Shukran, Kennedy Wandera kwa taarifa hiyo, mufti kabisa kutoka pale mji mkuu wa Kenya. Na kwingineko ni kwamba kamati inayoshughulikia janga la kirusi cha korona nchini Misri imetangaza kuweka kanuni mpya zitakazotumika kudhibiti mikusanyiko ya watu wakati wa shughuli za harusi, misiba, ibada na matukio mbalimbali mbali ya kitamaduni nchini humo. Hatua hiyo inakuja baada ya watu kuanza kurejea katika maisha ya kawaida, huku visa vya maambukizi ya ugonjwa wa covid-19 vikiendelea kuripotiwa. Taarifa kamili na mwandishi wetu Shafi Mbinda. Wakazi wengi hapa Misri sawasawa iwe ni wenyeji, wameonekana kuharakisha mno mipango yao ya shughuli kama harusi na sherehe nyinginezo ndani ya masiku haya machache yaliyosalia kabla ya kuanza kutumika kwa kanuni mpya za kudhibiti maambukizi ya ugonjwa wa kirusi cha korona ifikapo tarehe 21 mwezi huu wa 9 tulionao Kwani baada ya hapo, shughuli zozote zenye kukusanya watu wengi zitakuwa kwenye udhibiti mkali kuliko ilivyo ndani ya kipindi hiki ambacho tayari watu wameshaanza kurejea kidogo kidogo katika mazingira ya kawaida tangu kasi ya maambukizi ya ugonjwa huu ilipoanza kupungua pamoja na kutoweka kwa hali ya taharuki kwa kiasi kikubwa. Inatajwa kwamba kwa wenye kufanya sherehe za harusi basi idadi ya watu itakayoruhusiwa ni wahudhuriaji mia tatu tu tena katika maeneo ya wazi ya hoteli iliyo na cheti cha afya. Licha ya furaha aliyonayo Hamis Kasimu, ambaye hivi sasa ameshaanza kualika ndugu jamaa na marafiki aliyonao hapa Kairo, bado analazimika kupunguza watu aliopenda wafike kwenye harusi hiyo, kufuatia taratibu hizi mpya za kuishi katika mazingira ya janga la covid-19 zinazotazamiwa kutumika ndani ya siku za hivi karibuni. Furaha yangu ni kubwa sana yaani siwezi hata kuielezea, nasubiria tu hiyo siku ambayo ifike. Lakini pamoja na hiyo korona na hivyo vidhibiti ambavyo vinakuwa vinatokea kwenye nchi husika vinakuwa vinaniathiri kwa upande wangu, kwa sababu inanipasa sasa nikae chini nianze kuwatoa watu ambao walikuwa wafike. Kwa hiyo inakuwa inanikata kwa kiasi fulani. Kuna watu wengine, yani tunasema ile kiroho ngumu, nawatoa kabisa kwenye oroza yangu kwamba huyo asije, huyu waje, huyu asije, huyu waje. Mbali na sherehe kama hizi za harusi na nyinginezo kwa mujibu wa mamlaka za serikali, kanuni hizi zitatumika pia kudhibiti idadi ya watu watakaohudhuria kwenye matukio kama msiba au hata ibada na mikutano au makongamano, ambayo kwa muda mrefu yamekuwa yakifanyika kwa njia ya mtandao, hivi sasa yataruhusiwa, lakini ni kwa idadi ya watu wasiozidi mia na hamsini. Nikizungumza na Hamis Kasimu, ambaye kwa upande wake anaona kuwa kanuni hizi zimeathiri sana baadhi ya mipango yake. Basi hapa hajaacha kuwaasa wale wenye mipango ya harusi kama yeye kuhutumia muda huu. Kuna uwezekano pia ikafika mwezi Novemba kwamba serikali ikatangaza kwamba haturuhusu tena mikusanyiko na haturuhusu sherehe i na vitu kama hizo, au mwezi wa tisa na wakumi, watu wachangamkie. Kwa mujibu wa wizara ya afya hapa Misri, mpaka kufikia wiki hii, mchakato wa uzalishaji chanjo dhidi ya kirusi cha korona tayari umefikia hatua nzuri, hali ambayo inatia matumaini kwa mamlaka husika katika kukabiliana na wimbi lingine la hatari ya janga hili ifikapo mwezi Novemba endapo itathibiti. Kutoka hapa mjini Cairo. Shafi Mbinda, Sauti ya Amerika. Shukran sana, Shafi Mbinda. Hata kama utakwenda harusini kuwa makini. Hali ilivyo kusema kweli, sio Misri peke yake, nafikiri kila mahali watu wameanza kujiachilia, hata katika kivuko cha feri alikoni eh, Kenya hapa Mombasa <laughs> unapata hata maskari pia wamechoka kuvaa barakoa. Unaendelea kusafiri na VOA Express. Unaweza kufuatilia habari zetu kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili au kwenye ukurasa wetu wa www.voa Hivi sasa tunaungana na wenzetu kule Washington DC kwa habari za dunia. Mkamiti Kibayasi, zamu ni yako. Mahakama ya Rwanda inaweza kuamua leo ikiwa mtu ambaye aliigiza katika filamu ya Hotel Rwanda atapewa dhamana baada ya kushtakiwa mapema wiki hii kwa ugaidi, kuhusika katika mauaji na kuunda kikundi cha waasi wenye silaha. Paul Rusesabagina ambaye ameshikiliwa tangu mwishoni mwa mwezi uliopita anaomba kuachiliwa kwa sababu ya afya mbaya. Rusesabagina alikataa kukubali mashitaka yote kumi na tatu siku ya Jumatatu ikiwemo kuhusishwa na mauaji, akidai kuwa mashtaka mengine hayana msingi. Waendesha mashtaka wanamshutumu Rusesabagina kwa kupanga uhalifu dhidi ya raia wasio na silaha wasio na hatia wa nchini Rwanda. Mwaka 2018, filamu hiyo ya Hotel Rwanda ilimwonyesha Rusesabagina, aliyekuwa meneja wa hoteli kama shujaa ambaye aliwalinda Watutsi waliokimbia mauaji ya halaiki mwaka 1994 nchini Rwanda. Anapongezwa kuokoa maisha ya zaidi ya watu 1000. Mamlaka nchini Sudan inasema watu 41 wamekamatwa wa kumiliki kiasi kikubwa cha vifaa vya milipuko. Mwanasheria mkuu wa Sudan, Tagasril Al Aibri, amewaambia waandishi wa habari jana kuwa washukiwa walikuwa na vilipuzi vya kutosha kuuharibu mji mkuu Khartum. Msemaji wa kikosi cha jeshi Rapid Support Forces amesema uchunguzi wa Agosti juu ya harakati za makundi ya kigaidi ulipelekea ukamataji huo. Jamal Juma amesema kuna wasiwasi baadhi ya Wasudan wataanza kulipua mabomu baada ya washukiwa kupatikana na shehena kubwa ya vilipuzi ambavyo vingeweza kusababisha uharibifu sawa na mlipuko wa Lebanon uliotokea mwezi uliopita katika bandari ya Beirut ambao uliua watu wasiopungua 190 na kuacha sehemu kubwa ya jiji ikiwa na kifusi kutokana na mlipuko wa ammonia nitrate. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ametangaza jana kwamba nchi hiyo itaanza kuruhusu usafiri wa ndani na nje ya nchi kuanzia Oktoba mosi kutokana na kushuka kwa kiwango kikubwa cha maambukizi ya virusi vya korona. Wageni wanaotoka nchi ambazo hazina viwango vya juu vya maambukizi wataruhusiwa kuingia Afrika kusini ikiwa wana uthibitisho wa kipimo cha covid-19 kisichozidi saa 72 kabla ya kuondoka. Wakati wa hotuba yake kwa njia ya televisheni, Ramafosa amesema wasafiri bila ya kibali halali kinachoonyesha kwamba amepimwa COVID-19 watawekwa karantini hadi kipimo kinachokubalika cha virusi vya korona kitakapowasilishwa. unaendelea kusafiri na VO Express ikileta matangazo yake kutoka hapa Mombasa, Alhamisi ya leo. Baada ya kipande kifupi cha mziki, tunaelekea katika kitengo cha barazani mm. Na leo katika barazani tunauliza kipi kipi umejifunza tangu janga la korona kuingia? Na kama kawaida tunawatafuta wale ambao wanatupatia nambari zao za simu na kutoa maoni yao, pia tutakuwa tunasoma meseji zao. Lakini kwa sasa tuwatafute wale kwa simu. Tunaanza na nani? moja kwa moja tuko naye Mbishi wa maisha kutoka Mbeya, Tanzania. Naam bwana Mbishi, naam naam. Kwa nini ukajiita mbishi wa maisha? <laughs> Okay, ni kwa sababu nimepitia changamoto nyingi sana, naam no. ehhe, lakini Mwenyezi Mungu akanipigania, meshaona hapo okay. Turudi kwa mada. E, kipi kipya umejifunza? okay. Tangu janga la corona liingie, kweli nimejifunza kwamba, yani maisha ya mwanadamu yanabadilika kila siku, ehhe, kwa sababu ni kwamba wakati mwingine huwa tumekuwa tukiishi kwa mazoea kutokana na yale maisha ambayot tunaishi kila siku, lakini tunakuwa hatuna uwezo wa kutambua ni kitu gani ambacho kitatokea kwa siku ya kesho au na kesho kutwa mesha mm, -hmm, unapwe kitu ambacho nimejifunza ni kwamba siku zote tunahitaji sana kumtanguliza Mwenyezi Mungu katika maisha yetu ya kila siku. Sasa shukrani sana. Yeah. Tukimaliza na mbishi wa maisha wa Tanzania, tunaelekea kule DRC, tunakutana naye na Richard Kambale. Kama unanipata Richard, ni nini umejifunza eh, tangu janga la corona kuingia Yaani mimi nimejifunza yafaa kubana matumizi, kwa sababu sikujua kwamba siku moja kunaweza ukawa janga ambalo litaweza kuwafungia watu manyumbani bila hata usaada wowote. Ikiwa mtu atategemea maisha ya kipato cha siku bila kuficha, itakuwa ni vigumu sana jambo kama hili likitokea. Ila si imekuwa kwanza na bahati, kwa sababu halikufika huku atuweza kufungua manyumbani. Ila nilipoona hali ilivyokuwa Uganda, hata pale Kinshasa, nilijifunza mengi na nikaona kwamba yafaa mtu abane matumizi, tumia kidogo, weka kidogo. Hiyo ndio ambayo mimi korona imenipatia fundo hii, kwa hivyo baada ya korona Ona ni kwamba unajipangapanga vipi sasa? Yaani najipanga hivyo hivyo, ndivyo nitakavyo, nita itakuwa kama ni maisha ya kawaida yaani, yaani nitajikaza, nita nita sana katika maisha yangu leo nikibana mai. Tukushukuru sana kwa mchango wako, yes, Richard Kambali anasema yeye, yeah, yeah, amejifunza kubana matumizi ili posho ya kesho ipatikane. mm. Wazo zuri sana hilo, ama funzo zuri amelipata, naam. Na, vile vile na vilevile Mbishi naye akasema kwamba maisha yanabadilika kila uchao, kwa hivyo hatufai kuyakariri kariri. Haya, tuangalie wale wamezungumza nasi kwenye ukurasa wetu wa Facebook, jumbe zao. Mimi ninaanza naye Grace Iraguha Nsekao, anasema yuko Rutshuru kiwanja DRC, anasema mimi kitu kipya nimeona ndani ya jamii ni kwamba raia wamekuwa safi sana kwa kuogopa na kwa kujikinga na korona. Nam, hapa nami nampata Rahisa Yusuf Sagara kutoka Temeke, Dar es Salaam, Tanzania, anasema Mungu ndiye kila kitu, tulifunga tukaswali ugonjwa ukapotea. Tusidharau mila na njia zetu za asili, tulijifukiza sana, kumbe miti yote ni dawa <laughs> <laughs> Funzo hilo. Na Mbula Mulili anasema nimejifunza uvumilivu na upendo. Je, wewe Collins umejifunza nini? Eh, mimi kwanza pale kwa kuhakikisha ume, umebana matumizi mm -hmm. Richard Kambale naungana naye mm -hmm. Mimi kile kikubwa ambacho nimejifunza mbali na usafi ambao kumbe unaweza kutuzuia kuwa na maradhi mengine mbali na korona, ni kuwa kuna umuhimu wa mtu kuwa na njia mbadala ya pato. Usitegemee pato kwa njia moja hey, kwa sababu mlango huu ukifungwa basi ule mwingine kama uko wazi uweze kuleta kitu pale nyumbani. Hivi umefungua kibanda ki cha kuuza tomato, vifaranga <laughs> <vya kuku> hivi <laughs> vifaranga vya kuku ushaweka. Haya, <laughs> msikilizaji, kila Thursday inakuwa ni wakati wa kupata burudani haswa sana, baada ya barazani hivi. Leo tunakupatia kitu kilichotesa mm, miaka eh, ya 990 hapo, mitindo ya soko sukus, acha tusikia eh, kundi hili zima, lakina shimita eh, yondo sister, wakina wilolongombo wakipiga zile drums, wakituachia kitu hiki ata kitu kizuri sana midundo ya miaka ya tisini, Sukus Stars wakikuachia kitu hicho kizuri sana sijui, kama miondoko kama, ulikuwa waikumbuka kumbuka. <laughs> Tatizo ni kwamba wakati wanacheza Uh, unajaribu kufikiria kama unaweza kutingisika kwa viungo tofauti kwa wakati mmoja, kwa yeah, sababu mguu ni kama unazunguka, kiuno nacho ki ki ki kichwa na mabega kwa wakati mmoja <laughs> kuna kuna video nyingine ilikuwa ina trend sana katika mitandao. Um, sijui kama uliwahi kuiona, ilikuwa anaita best of sukus. Okay, huyo. Hey, jamaa anacheza mpaka mguu naenda juu <laughs> Ndio utamu wa burudani la sukuzi, no? Tukiachana na burudani basi, nakuuliza je, unajua kwamba chembechembe kutoka tairi lina madhara makubwa kwa afya yako na linachangia kwa kiasi kikubwa katika kuchafua hewa na maji. Basi kwa mujibu wa jarida la kimataifa la utafiti wa mazingira na afya ya umma kila wakati gari linapopiga breki, kuongeza kasi au kugeuza kona, matairi hulika na chembechembe chembe ndogo huruka hewani, ikitoa tani nusu milioni ya chembechembe chembe za tairi kila mwaka huko Ulaya pekee. Lakini jambo la muhimu zaidi ni kwamba kundi moja la wanafunzi Uingereza limebuni suluhisho la kunasa chembechembe -chembe hizo na limeshinda tuzo ya James Dyson ya mwaka huu nchini Uingereza. Sande Shomari atusimulia zaidi. Chembechembe -chembe za mpira kutoka kwenye matairi zinachangia kwa karibu nusu ya chembechembe -chembe za uchafu zinazopatikana barabarani, kulingana na serikali ya Uingereza na pia ni chanzo cha pili kwa ukubwa wa uchafuzi wa chembechembe chembe za plastiki katika bahari baada ya matumizi ya mara moja ya plastiki. Suluhisho hilo lililoshinda tuzo ni la kunasa chembechembe za tairi kwenye chanzo, kwa kuweka kifaa kwenye gurudumu na kutumia kama smaku na kasi za gurudumu kuweza kusanya chembechembe chembe wakati zinapoanguka. Hugo Richardson, mmoja wa washiriki wanne wa kikundi cha The Tyre Collective ambacho kilivumbua chombo hicho, anasema kawaida kila mtu anazingatia uchafuzi wa hewa unaotokana moja kwa moja na moshi wa gari, lakini that. its... kitu muhimu ambacho watu hawatambui ni kwamba kulika kwa matairi kunachangia kwa kiasi kikubwa katika hili, na kwa hivyo, kwa sehemu ni kwa sababu ni chembechembe ndogo -chembe sana kuweza kuona kwa macho. Richardson, mshindi wa tuzo ya tume ya 1851 ya ubunifu wa wanafunzi ya vifaa vya viwandani huko Uingereza, ambavyo lengo lake ni kuhamasisha wanafunzi wenye vipaji kubuni vifaa, ameongeza kusema kuwa kwa kuzuiliwa kwa shughuli kutokana na ugonjwa wa korona kulimpa kila mtu mwangaza wa jinsi hali ya hewa ya miji inaweza kuwa safi. Kuendesha baiskeli kuzunguka London wakati wa kuzuiliwa shughuli, niligundua jinsi hewa ilivyokuwa safi na right. Linadhani sisi sote tunatambua kuwa hewa safi katika yeah, miji yetu sio ndoto tena, bali ni jambo ambalo linaweza kutekelezwa mara moja na ubunifu mpya kwa uerevu na msukumo kutoka kwa wale wanaosimamia wanafunzi wanadai, kwa mfano wao wanaweza kukusanya asilimia 60 ya chembechembe chembe zote zinazosafirishwa kutoka kwenye matairi chini ya mazingira yaliyodhibitiwa kwenye eneo lao la kufanyia majaribio, na faida kwa afya ya umma inaweza kuwa kubwa. Siban Anderson, mshiriki mwingine wa timu kutoka kwenye uhandisi wa ubunifu uliotolewa kwa pamoja na vyuo vya Imperial College London na Royal College London of Art. Uelewa juu ya uchafuzi you know, wa matairi unaongezeka kweli hivi sasa. Kwa kweli kumekuwa na tafiti nyingi zinazopatikana kuzipata katika maji yetu na hewa yetu kwa sasa, na sababu kwa nini ni muhimu sana ni kwamba chembe hizi ni ndogo sana kuweza kuvutwa. Kwa hivyo zinaweza kusababisha magonjwa tofauti ya mapafu na, na masuala ya maendeleo na pia huingia kwenye maji yetu na mwishowe hufanya njia yao kupitia mnyonyoro yetu ya chakula na kurudi kwetu. Kila wakati gari linapiga breki, kuharakisha au kugeuza kona, matairi huchubuka na chembechembe -chembe kidogo upepea hewani, ikitoa tani nusu milioni ya chembe za tairi kila mwaka huko Ulaya pekee, kulingana na jarida la kimataifa la utafiti wa mazingira na afya ya umma. Kushinda tuzo ya kitaifa James Dyson, timu hii ya sasa itaendelea hadi hatua kima ya kimataifa ya tuzo ya James Dyson itakayotangazwa mnamo Novemba 19. Wakati huo huo, timu inafanya kazi kupata hati miliki ya muundo wao na kuendelea na mradi kama biashara ndogondogo. Sandey Shomari, Sauti Amerika, Washington. Na bila shaka pongezi kwa kundi hilo la wanafunzi ambao wamekuja na suluhisho la kunasa chembe chembe hizo. Haya sasa, unafikia wakati wa kuangalia yale yaliyomo katika trending, ambapo mwenzetu Harison Kamao anasema kwamba kwenye avumao mitandaoni na vyombo vya habari hii leo ni tukio la kutoroka kwa zaidi ya wafungwa 100 katika jela moja nchini Uganda, huku ikidaiwa wafungwa hao wakiwemo wahalifu sugu waliiba bunduki walipokuwa wakitoroka. Zamu ni yako Harison Kamau kutoka Washington DC kwa stori hii yenye kutisha kweli kabisa. Mambo yanaonekana kuwa magumu sana kwa idara ya magereza ya Uganda kwa kuwa hilo ni tukio la tatu tangu kuzuka kwa janga la virusi vya Korona nchini humo mwanzoni mwa mwaka huu. Kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa kwenye gazeti la The Standard la Kenya leo Alhamisi, msemaji wa jeshi Brigedia Flavia Biekwaso amesema kuwa wafungwa zaidi ya 219 walishinda nguvu walinzi wao kwenye jela moja lililoko kwenye eneo kame la Karamoja, kaskazini mashariki mwa Uganda, na kutoroka na takriban bunduki 15, ingawa wawili wameuawa na maafisa wa usalama waliokuwa wakiwasaka. Wengi wa wafungwa hao wanasemekana kuwa wahalifu sugu, miongoni wao wakiwa wauaji, wabakaji na wezi wa mabavu waliovunja gala la silaha na kuchukua bunduki aina ya AK47 kabla ya kutoroka. Ripoti zinasema kuwa kutokana na giza kubwa wakati wao wa kutoroka kuwasaka kumekuwa kibarua kigumu, ingawa maafisa wa usalama wanasema kuwa hatimaye watawakamata. Tangu kuzuka kwa janga la korona nchini humo, takriban kesi tatu za maambukizi zimetangazwa miongoni mwa wafungwa, huku takwimu zikionyesha kuwa idadi ya wafungwa katika kipindi cha miezi mitano iliyopita imeongezeka kwa asilimia kumi na kufikia elfu sitini na tano, hali hiyo ikisemekana kusababishwa na watu waliokiuka kanuni za kujiepusha na maambukizi ya korona kama vile kuvaa barakoa na kuzingatia kafyu. Eneo walikotoroka jela la Karamoja linasemekana kuwa lenye milima mingi, likiwa karibu na mpaka wa Kenya na Uganda, huku likisemekana kuwa lenye utajiri mkubwa wa madini ikiwemo dhahabu. Basi kufuatia tukio hilo, maoni mengi yameendelea kutolewa hasa kupitia Twitter. Mari McIntosh kwa utani anasema kuwa vuguvugu vugu la Black Lives Matter linahitaji kujenga chuo kikuu nchini Uganda iwapo wafungwa wengi kiasi hicho wanaweza kutoroka jela. Basi inamaana kuwa wanaweza kuwa na waandamanaji sugu nchini humo. Mickey the Mouse anahoji mikakati ya usalama kwenye jela za Uganda. Jemo anauliza je, walinzi wa magereza wa Uganda huenda wamevunjika moyo kutokana na mishahara midogo wanayolipwa? Sijui maoni yako ni yapi, lakini kwa hakika utakubaliana nami kuwa kuna hatari kubwa kwa wafungwa sugu kutoroka na kupenya na kuingia miongoni mwa jamii. Basi tunaweza kutumaini kwamba watasakwa na kurejeshwa gerezani haraka iwezekanavyo. Kwenu wana VOA Express Mombasa, ha. Shukran sana Harrison Kamau kutoka pale Washington DC, na sasa unatuweka katika nafasi ya kupata swali la leo, ambapo leo tunauliza kupitia ukurasa wa VOA Swahili Facebook: Je, Hatua ya kurejesha safari za ndege kati ya Kenya na Tanzania itaimarisha mahusiano? Tuanze naye Jean Imanishimwe kutoka wilayani Rusizi nchini Rwanda. Naam, ni miongoni mwa njia za kurekebisha mahusiano bora, lakini inatakiwa kila upande kunogesha jukumu bila kung'ang'ana. Hamadi Saidi anasema Wakenya na Tanzania ni ndugu, tatizo ni wanasiasa. Maana kuna baadhi ya jamii zina miji miwili baina ya Kenya na Tanzania. Mfano ni Wamasai, wapo pande zote mbili. Magufuli Jikono kutoka Morogoro, wanasemaje? Mimi naona kutaimarisha mahusiano kama nchi hizo zote zimeridhia kwa uhakika bila kubadilika. Ahadi Fazili Fideli kutoka DRC, Maniema, Lubutu anasema hilo jambo la ndege kutotua kati ya Kenya na Tanzania inaleta masikitiko sana kwa uambukizi wa virusi vya korona. Mi namaliza naye Kangwa Kangwa anasema mahusiano yatarudi ila Kenya imejifunza kitu kuwa Tanzania siyo ya kutikisika na hapa nikimalizia, ni John Dus anasema nauliza, hivi kumbe uhusiano upo? Yani yeye alikuwa hajua haupo, lakini <laughs> <laughs> kwa yule msikilizaji ambaye labda kwa taarifa hii anaisikia na anajiuliza ilikuwaje, kwa tarehe mosi mwezi Agosti anayesimamia ma, mamlaka ya viwanja vya ndege Hamza uh, Johar alitangaza kwamba hakuna Uh, ndege itakotua katika uwanja ama ardhi ya Tanzania baada ya Kenya kuondosha Tanzania kati ya mataifa ambayo ilikuwa nakubaliwa kuingia humo nchini. Lakini ni vizuri wamepata maafikiano na wananchi wako huru kuzung, kuzunguka na kutekeleza biashara zao. Kufikia hapo, tunahitimisha VOA Express. Asante sana maprodusa wetu Abdul Shakur Abud, Josphat Kioko pamoja na Aida Isa. Mimi ni Collins Liberty Adede nami ni Amina Chombo, nasema shukran sana kwa kuitegea VOA Swahili.