dadka ka ganacsada hubka sharci darrada ah oo ukala dashahii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu kwenye habari za jioni, saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harizon Kamau. Na mimi ni Kenneth Bwire. Leo ikiwa Alhamisi tarehe 17 Septemba mwaka 2020 tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye eneo zima la Maziwa Makuu pamoja na mtandao wa www.voaswahili.com. Karibuni. Kwenye matangazo yetu hivi leo, jeshi la polisi nchini Tanzania limekamata na kumzuilia msaidizi wa mgombea urais wa chama cha upinzani cha ACT wa Zalendo, Bernard Membe, kwa tuhuma za utakatishaji wa fedha, licha ya baadhi ya watu kudai kwamba amekamatwa na watu wasiojulikana. Basi hivi ndivyo polisi wanasema, na huyu nasema amekamatwa, anahojiwa kwa kosa la kutakatisha fedha. Kwa hiyo anayetaka kuthibitisha hilo ni swala la kuja, halafu tumweleze ukweli wa jambo hili. Serikali ya Burundi yakanusha kuwa kundi la waasi la Red Tabara limekuwa likifanya mashambulizi kwenye sehemu mbalimbali za nchi kama linavyodai, na badala yake kusema kuwa mashambulizi hayo yanatekelezwa na makundi ya kawaida ya wahalifu. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu hapa, Kenis Bwire. Wizara ya mambo ya nje ya China imesema kwamba nchi hiyo itajibu inavyostahili ziara ya waziri mdogo wa Marekani anayesimamia maswala ya uchumi Keith Krach nchini Taiwan ambayo China inadai kumiliki na kwamba tayari China imetuma malalamiko kwa utawala wa Washington. Krach anatarajiwa kuzuru Taipei baadaye Alhamisi na anafanya ziara Taiwan kwa maadhimisho ya siku ya ukumbusho aliyekuwa rais Lee Tenghui yatakayofanyika jumamosi hii. Lee Teng-hui anaenziwa kama baba wa demokrasia nchini Taiwan. Akizungumza mjini Beijing, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China Wang Wenbin amesema kwamba tayari China imewasilisha malalamiko kwa utawala wa Washington kuhusu ziara ya Krach na kwamba China inapinga ushirikiano wowote ulio rasmi kati ya Marekani na Taiwan. Wachunguzi katika kisa cha mwanasiasa wa upinzani wa Rusia Alexei Navalny kupewa sumu wamegundua kwamba mwanasiasa huyo alipewa sumu ya kudhoofisha niva kupitia kwa chupa ya maji na wala siyo katika uwanja wa ndege kama ilivyodhaniwa. Wachunguzi wanasema kwamba Navanli alipewa sumu kupitia kwa maji akiwa katika chumba chake hotelini alikolala. Navanli alianza kuugua akiwa kwenye ndege nchini Rasha mwezi uliopita na akasafirishwa hadi mjini Berlin, Ujerumani, kwa matibabu. Maabara za Ufaransa na Sweden zimebaini kwamba mwanasiasa huyo alipewa sumu ya Novichok inayodhoofisha na hata kuua niva. Video ambayo imewekwa kwenye ukurasa wa Instagram wa Navalny inaonyesha wachunguzi wake wakifanya ukaguzi kwenye chumba cha hoteli ya Zanda mjini Tomsik alikolala Agosti 20. Uchunguzi huo ulifanywa saa moja baada ya Navalny kuugua katika mazingira tatanishi. Muungano wa nchi zinazoongoza katika uzalishaji wa mafuta duniani OPEC na washirika wake wakiongozwa na Russia wanakutana hii leo kwa njia ya video kujadiliana kuhusu namna ya kutekeleza makubaliano ya kupunguza uzalishaji mafuta na pia kuangazia mahitaji ya mafuta huku bei ya bidhaa hiyo ikiwa inaendelea kupungua wakati uchumi wa dunia ukiwa unadorora. Mkutano huo utaangazia ripoti inayoonya kwamba ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona katika baadhi ya nchi huenda likapunguza mahitaji ya mafuta licha ya kuwepo dalili za uchumi kuimarika na kuwepo dalili za awali za kupunguka kwa kiwango cha akiba ya mafuta. Uzalishaji wakuu wa mafuta ni Saudi Arabia na Rasia, na huenda muungano huo wa nchi zinazozalisha mafuta kwa wingi ukakosa kufanya mabadiliko kwenye maamuzi yake ya kupunguza kiwango cha uzalishaji kwa kiasi cha mapipa milioni 7.7 kila siku ikiwa ni karibu asilimia 8 ya mahitaji ya mafuta ya kote duniani. Wanajeshi wa Uganda wanawasaka wafungwa mia mbili kumi na tisa ambao walitoroka gerezani katika wilaya ya Karamoja Jumatano mchana. Hadija Riyami anasoma ripoti kamili. Wafungwa hao kabla ya kukimbilia msituni walivamia ghala ya silaha kwenye gereza na kuiba bunduki 15 aina ya AK47 na risasi ikiwemo magazini 20. Wafungwa walivua mavazi yao ya gerezani ili wasijulikane. Waliwashinda nguvu walinzi wa magereza wakati walipokuwa wanatoroka karibu na kambi ya jeshi ya Moroto, kaskazini mashariki mwa nchi. Majeshi ya usalama yaliwaua wafungwa wawili walipokuwa wakiwasaka wengine na kuwakamata saba. Msemaji wa jeshi amesema hivi leo Alhamisi Brigadia Flavia Biekwaso amesema kwamba ni idadi kubwa ya wafungwa kutoroka gerezani ni wahalifu wenye makosa makubwa. Akiongezea kwa kundi hili lilijumuisha wauaji na wabakaji pia. Ametangaza kwamba operesheni ya kiwango cha juu ilikuwa inafanyika kuwasaka wafungwa wote waliotoroka. Ingawaji wafungwa walikuwa na silaha na waliondoka wakati wa giza, Biekwaso alikuwa na imani kwamba watawakamata. Msemaji huyo ameonya kwamba wote waliotoroka gerezani ambao walikimbilia maeneo ya mlima Moroto huenda wakavamia nyumba za watu ili kuiba nguo wajisitiri. Hii ni mara ya tatu kwa wafungwa kutoroka jela nchini Uganda tangu kuzuka kwa janga la virusi vya korona, huku wafungwa wengi wakiwa na wasiwasi wa kupata maambukizi ya virusi ndani ya magereza yenye msongamano mkubwa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA kutoka Washington DC, Marekani. Gavana wa jimbo la Kaduna kaskazini magharibi mwa Nigeria, Nasir Ahmad El Rufai amesaini sheria inayotoa adhabu ya kuhasiwa pamoja na kifo kwa watu wanaokutwa na hatia ya ubakaji. Kulingana na sheria hiyo, watu watakaopatikana na makosa ya kubaka watoto walio na umri wa chini ya miaka kumi na nne ndiyo watakaokabiliwa na adhabu hiyo. Endapo aliyobakwa ana umri wa zaidi ya miaka kumi na nne, mtuhumiwa atahasiwa na kufungwa maisha gerezani. Wanawake watakaopatikana na makosa ya kunajisi watoto wavulana wataondolewa mirija ya uzazi na kuuawa. Majina ya watu wanaopatikana na makosa ya kufanya ngono na watoto yatachapishwa katika vyombo vya habari. Sheria hiyo inatokana na ongezeko la vitendo vya watoto kubakwa nchini Nigeria katika miezi ya hivi karibuni. Wahamiaji sabini wameruka kutoka kwenye meli ya uokoaji ya Uhispania hadi majini na kujaribu kuogelea wakielekea mji wa Palermo, kusini mwa Italia. Walioruka kutoka kwenye meli hiyo walikuwa sehemu ya kundi la wahamiaji zaidi ya 270 waliokamatwa na walinzi wa pwani ya Italia pamoja na polisi. Meli ya uokoaji ya Open Arms ilikuwa ikiwasafirisha wahamiaji hao kutoka katikati mwa bahari ya Mediterania kati ya Septemba 8 na Septemba 10. Meli hiyo bado inasubiri kupewa maelezo kuhusu mahali inastahili kuwapeleka wahamiaji hao. Wanawake wawili wajawazito na mmoja wa mume wao wamepelekwa nchi kavu kwa msaada wa matibabu. Idadi ya wa wahamiaji wanaoingia Italia imepungua kwa kiasi kikubwa kutokana na msimamo mkali wa utawala wa nchi hiyo kuhusu wahamiaji. Polisi wa Lesbos wameanza kuondoa mamia ya wahamiaji kutoka barabarani ambako wamekuwa wakiishi baada ya kambi yao kuchomwa moto wiki iliyopita. Polisi hao ambao wanasaidiwa na maafisa wa afya wanawapeleka wahamiaji hao kwenye kambi ya muda. Operesheni hiyo inahusisha polisi kuwashawishi wahamiaji kuhamia katika kambi mpya, na wahamiaji wanaondoka barabarani bila kusurutishwa. Mpaka leo Alhamisi, wali wahamiaji waliohamia kwenye kambi hiyo wanafikia elfu moja mia mbili. Waziri Mkuu wa Libya Fayez El Saraji amesema kwamba anapanga kupokeza madaraka kwa utawala ujao ifikapo mwishoni mwa mwezi Oktoba. El Saraji ndiye kiongozi wa sasa wa serikali ya Tripoli inayotambuliwa kimataifa. Kumekuwepo shinikizo la kimataifa la kutaka suluhu jipya la uongozi wa kisiasa nchini Libya, mazungumzo yakiwa yanaendelea katika nchi mbalimbali. Katika hotuba iliyopeperushwa na televisheni nchini Libya, Seraja ametaka kamati ya majadiliano kufanya kazi kwa haraka ili uongozi mpya upatikane kwa ajili ya kuhakikisha kuwa viongozi wapya wanapokezwa madaraka kwa njia ya amani. Hata hivyo hajasema kile atakachofanya iwapo muda wa mwisho utafika kabla ya uongozi mpya haujapatikana. Al Seraja aliteuliwa kuwa waziri mkuu na mwenyekiti wa baraza la rais chini ya mkataba wa Disemba mwaka elfu mbili kumi na tano uliosimamiwa na Umoja wa Ulaya. Bunge la Seneti la Kenya limepitisha mswada wa ugavi wa pesa kwa serikali za kaunti baada ya siku kadhaa za majibizano katika Seneti na mjadala mkali kote nchini. Mswada huo umepitishwa na maseneta wote 41 waliokuwa bungeni baada ya kupokea ripoti ya kamati maalum ya maseneta 12 iliyoundwa kutoa mwongozo wa namna ya pesa kutoka serikali kuu zinastahili kugawa kwa serikali za kaunti. Hakuna serikali ya kaunti imepoteza hata shilingi moja, na hakuna kaunti itapokea kiwango cha chini cha pesa ambazo imepokea katika mwaka wa kifedha wa 2020 2021 na mwelekeo huo utafuatwa hadi mwaka wa kifedha 2024 2025 Mfumo huo wa kugawa pesa umezingatia vipengele nane, ikiwemo idadi ya watu katika kila kaunti, afya, kilimo, ukuaji wa miji, umaskini, ukubwa wa kila kaunti ujenzi wa barabara miongoni mwa mengine. Shilingi bilioni 53.5 zimeongezewa kwa kaunti kutoka serikali kuu kwa ajili ya kuimarisha maendeleo mashinani. Kabla ya bunge la seneti kupitisha mswada huo, magavana walikuwa wametishia kusitisha utoaji wa huduma muhimu kama afya hadi watakapopewa pesa zaidi. unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Basi kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba jeshi la polisi nchini Tanzania limemkamata na kumshikilia msaidizi wa mgombea urais wa chama cha upinzani cha ACT wa Zalendo, Bernard Membe, kwa tuhuma za utakatishaji wa fedha. Msaidizi huyo alikuwa amesafiri nje ya nchi akiwa ameandamana na Membe na watu wawili walirejea nchini mwanzoni mwa wiki hii. Basi George Njogopa anatuarifu zaidi kutoka Dar es Salaam. Polisi inasema msaidizi huyu anatambulika kwa jina la Jerome Lwanda, alikamatwa muda mfupi wakati alipowasilia nchini akirokea Dubai. Kamanda wa polisi kanda ya maalumu ya Dar es Salaam, Lazaro Mambosasa, amepozilia mbali madai kwamba msaidizi huyo alichukuliwa katika mazingira ya kutatanisha na watu wasiojulikana. Mlinzi wa Membe e, kimsingi tunaye tumemkamata, na amekamatwa akitoka safarini pamoja na Membe mwenyewe, na amekamatiwa viwanja vya Mwalimu Nyerere International Airport. Kwa hiyo hakukamatiwa mahali pa giza, alikamatwa mchana kiwanja cha ndege international airport mwalimu Nyelele, na ninasema hivyo kwamba kuna watu sasa wameanza kuzagaza, mara amekamatwa na watu wasiofahamika, mara nimezunguka vituo vyote vya polisi sijamwona. Sasa mi namshangaa na anayesema. Mambo sasa amesema sababu za kutia mbaroni kwa msaidizi huyo zinahusi na tuma za utakatishaji wa fedha, na kwamba jeshi hilo lingali likimoja na iwapo litajiridhisha litamfikisha mahakamani, na huyu nasema amekamatwa, anahojiwa kwa kosa la kutakatisha fedha. Kwa hiyo anayetaka kuthibitisha hilo ni suala la kuja afu tumweleze ukweli wa jambo hili Uh, kwenda mahakamani uh. Mi mpelelezi wangu mkuu ambaye ni Kamiru Siwambura ambaye ni kamishina msaidizi mwandamizi wa pole, atakapokamilisha ataniletea, nikisha alipitia, tunapeleka kwa mwanasheria kwa ajili ya kulisoma na kulitolea maelekezo. Kamanda huyo hakueleza zaidi sababu za kukamata kwa afisa huyo wa Membe, kama kuna mafungamano yoyote na safari yake ya nje ya nchi aliyofanya wiki iliyopita au la. Membe amekuwa akishutumu vikali hatua hiyo na kusisitiza kwamba yuko tayari kwenda mbali zaidi kuhakikisha msaidizi huyo anaachiwa ya huru. Sitaliacha swala hili mpaka Jerome apatikane, akiwa hai, akiwa salama na mtu anayejiamini, na ni matumaini yangu kwamba atarudi mzima. Nimesema na napenda nirudie tena, si vyema kutumia polisi kama kichaka cha kujificha. Watu waliomchukua Jerome wajitokeze tu waziwazi, waeleze ni sisi tulimchukua, kutaka kuuliza hela za Mheshimiwa Membe ziko wapi, ili tukazichukua, izitusaidia wakati wa uchaguzi, mseme hivyo. Kukamatwa kwa msaidizi huyo kunafanyika wakati mgombea huyo urais wa ACT Wazalendo akisitishwa kwa muda wa kampeni zake, na hivi karibuni alifunga safari hadi Dubai, alikodai alikwenda kuhudhuria mkutano ulioandaliwa na kampuni moja ambayo naye pia ni miongoni mwa wakurugenzi wake. Baadhi ya ukosoaji wake walidai kwamba safari hiyo waliyoita ya ghafla ilikuwa na malengo ya kisiasa na alihisi kwamba pengine alikuwa amekwenda kusaka ushawishi wa kisiasa ikiwemo ule wa kifedha. Hata hivyo, Membe amekanusha vikali madai hayo. Maembe anajikuta katika hali hiyo wakati wagombea wenzake uraiswa, ya ote, wa urais wakiendelea kuchanja mbuga kukutana wapiga kura katika mikutano ya kampeni. Wagombea wote wametawanyika mikoani ambako sasa wanajiandaa kumaliza wiki ya tatu tangu walipapuliza rasmi ya kipenga cha kuanza kampeni mwishoni mwa mwezi uliopita mwezi wa Agasti. Ninayeharifu kutoka Dar es Salaam ni George Njegopa. Yote haya ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tukielekea nchini Burundi, ni kwamba kundi la uasi la Red Tabara limekiri kuhusika kwenye mashambulizi ya bunduki katika maeneo kadhaa dhidi ya serikali ambapo vifo vimeripotiwa kutokea, ikiwa juhudi ya kushinikiza utawala ukubali kuketi kwenye meza moja ya mazungumzo ya amani na wapinzani wake. Hata hivyo, serikali imekanusha madai ya kundi hilo na badala yake kudai kuwa makundi yaliyoshambulia ni ya wahalifu wa kawaida. Mwenzetu John Marie Vianney Hicho Burundi ana ripoti zaidi kutoka Kigali, Rwanda. Wakati mapigano yakiendelea kuharifiwa katika maeneo kadhaa ya nchi ya Burundi, kati ya makundi ya wapiganaji wenye silaha na vikosi vya usalama wa taifa, msemaji wa kundi la uasi la Red Tabara, Patrick Nahimana, akizungumza na idhaa ya Kirundi na Kinyarwanda ya Sauti ya Amerika, amefichua kwamba kundi hilo ndilo linahusika na mashambulio hayo na kuwa limeamua kutumia mtuto wa bunduki dhidi ya utawala wa Burundi ili kukomesha sera za ubaguzi wa kila aina zinazoendeshwa na chama madarakani, CNDD-FDD pamoja na mauaji yanayotendewa raia wa Burundi wasiokuwa na hatia yoyote tabara yahisemo kufata inzira yintambara kubera leta ya CNDD-FDD yamye igwanya inzira zose z'ibiganiro. Redi Tabara imeamua kutumia njia ya vita kwa sababu serikali ya Burundi inayoongozwa na, na CNDD-FDD imepinga kuzungumza na wapinzani wake. Tulijaribu harakati zote, lakini mazungumzo yalishindikana. Kwa hiyo hakuna njia nyingine isipokuwa kutumia mtuto wa bunduki. Sisi tunapiga vita ubaguzi na unyanyasaji vya kila aina. Tunatetea sheria kwa wote, ukweli, maendeleo na ubinadamu ambao haupatikani sasa miongoni mwa Warundi. Buhunu, wakati huo huo msemaji huyo wa chama cha uasi cha Redi Tawara Patrick Nahimana amekiri kuwa operesheni zao za kivita zinalenga jeshi la taifa na hivyo kukanusha shutuma zilizotolewa na viongozi wa utawala katika maeneo hayo yaliyoshambuliwa kwamba wanaouawa na waasi katika mashambulio hayo ni wananchi wa kawaida. Itafahamika kuwa tokea chama hicho cha uasi cha Redi Tawara kuanzisha mashambulio yake mwisho mwa mwezi uliopita katika maeneo kadhaa ya nchi na hususan katika mkoa wa Rumonge kusini mwa Burundi, takriban watu 25 wameripotiwa wa kuyapoteza maisha yao, zimethibitisha duru rasmi zinazoaminika. Hayo yanajiri wakati jeshi la serikali ya Burundi likiendelea kusalia kimya na kujiepusha kutoa taarifa yoyote kuhusu mapigano hayo. Hata hivyo, wakuu wa mikoa iliyoshambuliwa wamesikika wakisema kwamba wanaohusika na mashambulio hayo ni makundi ya wahalifu wenye nia ya kuendesha wizi wa ngawira katika makazi ya raia. Kile kilicho dhahiri ni kwamba mashambulio hayo ya waasi wenye silaha yamezusha wasiwasi mkubwa miongoni mwa wananchi wa Burundi. ya Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Yote haya ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Basi moja kwa moja tuelekee hadi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo wananchi hasa katika eneo la mashariki mwa taifa hilo wamempongeza rais mpya Felix Tshisekedi kwa kuandaa mkutano wa marais wa kikanda au kanda la maziwa makuu katika mji wa Goma, Kivu Kaskazini, ambapo ni kitovu cha mizozo ya kila mara. Basi Alstel Malivika anaripoti zaidi kutoka Goma. Uh, tunafurahia furahi ujeu lakini hatuamini hiyo mazungumzo maana hiyo timu wa watu tatu ni wale watu mesumbua DRC muda mrefu. Jacques Claude mkazi wa Goma hapa Kivu Kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, asema kwamba Rais Felix Tshisekedi amepiga hatua kubwa kualika marais wa maziwa makuu katika mji wa Goma eneo lake la mashariki, kwa sababu ndilo eneo ambalo limeteseka kwa muda mrefu na ukosefu wa usalama. Tunashukuru kuona amechagua kwanza hii provensi yetu, kusudi akiongelea hapa na wenzake, lakini inaomba anajua tatizo ya populasio ni nini tute insekirite. Hata hivyo, nilizungumza naye Alois Mbayo Salumu akisema kwamba wao wanasubiri matukio ya mkutano huo hadi ufikie tamati yake, kwani kwa muda mrefu wa mekuwa akishuhudia vikao vya hapa na pale na matatizo mengi ambayo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yanapitia yanatoka kwa nji jirani. Uganda donk ile inaweza saidia sana na sam itafanya kitu donke, tunachunga maana donk tunachunga tu tuonehyovitakua. Wanawake kwa upande wao wakiomba kikao cha viongozi wa njii za maziwa makuu lazima iwe suluhisho kwa kumaliza vita, mauaji, ubakaji na kudhulumiwa hata vile kuanja maendeleo. Kitu nyee tunependa tulalamike kwavo ni juu ya mau, mauaji nyeiko Beni na Ituri. Beni watu wanachinjiwa sana, vraiment watu wanakuwa sabe yenye habana kiongozi, watu wanakuwa sabe yenye manake habana hata kiongozi moya. Ni kulamuka usubui watu walibachinjo na lamuka usubui watu walibaua. Ituri vile vile tunataka Mungu atusikilie huruma, aba viongozi waongee ma, ma, ile mauaji gani nyeko napitikana pale katikati kusudi watu wendelee kukua na kufa vile kila siku. Leo hii mabalozi pamoja na viongozi, leo hii viongozi wa kijeshi na hata wale wa usi salama kutoka mataifa mbalimbali mbali, wamewasili katika mji wa Goma. Utafahamu kwamba kikao hicho kiliahirishwa siku zilizopita kutokana na utaratibu wa maandalizi yaliyokuwa na matatizo, lakini kwa sasa marais hao wote wamekubali kushiriki mkutano, sababu wanachokiomba ni kuona kwamba kila kanda inatatua mati, matatizo yake kuliko kutegemea nchi za wazungu kwa sababu wao hawafahamu mila za Waafrika pamoja na historia yao. Ujio yao tunaifurahia sana juu tunajua kama maprezanse yavo hapa itatuletea amani antuka, watusaidie sana, wasiongelee vitu vingine, baongee vitu vya maana juu kabisa insekurite na vuma hapa mauaji, na ni waafrika kutatua matatizo yao. Hoser Malvika, Sauti ya America, Goma. Na leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia mafuriko na uhaba wa chakula ulivyosukuma Nigeria, taifa lenye watu wengi barani Afrika, kutumbukia katika mzozo wa chakula, huku baadhi ya wakulima na wachumi wakionya hali itazidi kuwa mbaya. Nchi hiyo hivi sasa ina mizozo miwili kwa wakati mmoja, mafuriko na uhaba wa chakula. Adija Riami anaisoma ripoti kamili. Mfugaji kuku mwenye wasiwasi Hippolyte Adigwe anawalisha kuku waliobaki katika shamba lake. Uhaba wa mahindi umemlazimisha kuuza takriban kuku elfu mbili na kuacha mia tatu wakiwa hawana chakula. Uhaba wa mahindi umeongeza mara mbili bei ya chakula cha kuku. Yeye hana uhakika kama ataweza kukabiliana na hali hii na kwa muda gani. Nimejitahidi kuendelea kubaki katika soko hili kwa kupunguza kiwango changu, kwa sababu kila kitu nilichokifanya ni kwa mujibu wa bajeti. Kwa hivyo pale mahindi bei za mahindi zikiwa zinaongezeka, ninachokifanya ni kupunguza uwezo wangu, ili niweze kuishi kulingana na bajeti yangu, ili niweze kukidhi mahitaji ya soko mafuriko mapema mwezi huu kote katika eneo la kaskazini magharibi mwa nigeria yameharibu asilimia 90 ya tani milioni mbili za mpunga ambao maafisa wa jimbo la kebbi walitarajia mavuno katika msimu wa uvunaji mkuu wa tawi la chama cha wakulima wa mchele nchini nigeria ameliambia shirika la habari la reuters hasara ni kiasi cha asilimia 20 ya mpunga uliopandwa nchini nigeria mwaka jana na maji bado yanazidi kuongezeka. Migogoro miwili, mafuriko na uhaba wa mahindi. Bei ya mchele tayari imepanda sana kutokana na kufungwa kwa mpaka mwaka jana ambao ulilenga kumaliza magendo na kuboresha uzalishaji wandani. wa ndani. Wauzaji reja reja wa rejareja wa mchele kama Ezekiel Anyau tayari wanatarajia uhaba na hivyo kufanya mipango ya kuhodhi bidhaa hiyo. See, mimi nitaweka akiba ya mchele nyumbani kwangu pale mchele utakapopanda bei. Nina uhakika utapanda haraka kwa sababu ya momonyoko au mafuriko ambayo yameharibu haya mashamba. Nigeria ilichukua kiasi cha tani elfu nne za mtama na uwele kutoka kwenye ghala ya akiba mwezi uliopita, na kutoa tani elfu thalathini za mahindi pia. Iliapa makampuni manne kibali maalum kuagiza mahindi kutoka nje ya nchi matatizo ya kupata fedha za kigeni kuagiza chakula kutoka nje nako kunaongezea uhaba. Mwezi Julai, benki kuu iliongeza mahindi katika orodha ya bidhaa ambazo zimepigwa marufuku kuagizwa kutoka nje kwa kutumia dola. Kabir Ibrahim, mfugaji wa kuku na rais wa chama cha wakulima nchini Nigeria, ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba hiyo haitoshi. There is a... Kuna hofu ya kweli ya kuwepo kwa uhaba wa chakula. Kwa hiyo athari katika mfumo wa chakula itakuwa kubwa sana. Tunaomba Mungu kwamba sehemu nyingine katika nchi ambazo hazijaathiriwa zitakuwa na uwezo wa kujiweka vizuri katika mfumo wao. Buhari ameahidi msaada zaidi kwa wakulima na waziri wa kilimo Muhammad Sabo Nanono anapanga kufanya ziara eneo la kaskazini magharibi kutathmini mahitaji ya wa wakulima wa mpunga. Hadija Riami, VOA Washington. La kufunga matangazo yetu hivi leo, kwanza tupate muktasari wa habari. Wizara ya mambo ya nje ya China imesema kwamba nchi hiyo itajibu inavyostahili ziara ya waziri mdogo wa Marekani anayesimamia maswala ya uchumi Keith Krach nchini Taiwan, ambayo China inadai kumiliki, na kwamba tayari China imetuma malalamiko kwa utawala wa Washington. Wachunguzi katika kisa cha mwanasiasa wa upinzani wa Rasia Alexei Navalny kupewa sumu wamegundua kwamba mwanasiasa huyo alipewa sumu ya kudhoofisha niva kupitia kwa chupa ya maji na wala siyo katika uwanja wa ndege kama ilivyodhaniwa. Wachunguzi wanasema kwamba Navalny alipewa sumu kupitia kwa maji akiwa katika chumba chake hotelini alikolala. Muungano wa nchi zinazoongoza katika uzalishaji wa mafuta duniani OPEC na washirika wake wakiongozwa na Rasia Wanakutana hii leo kwa njia ya video kujadiliana kuhusu namna ya kutekeleza makubaliano ya kupunguza uzalishaji mafuta na pia kuangazia mahitaji ya mafuta huku bei ya bidhaa hiyo ikiwa inaendelea kupungua, wakati uchumi wa dunia ukiwa unadorora. Gavana wa jimbo la Kaduna, kaskazini magharibi mwa Nigeria, Nasir Ahmad El Rufai, amesaini sheria inayotoa adhabu ya kuhasiwa pamoja na kifo kwa watu wanaokutwa na hatia ya ubakaji. Wahamiaji sabini wameruka kutoka kwenye meli ya uokoaji ya Uhispania hadi majini na kujaribu kuogelea wakielekea mji wa Palamo kusini mwa Italia. Polisi wameanza kuwaondoa mamia ya wahamiaji kutoka barabarani ambako wamekuwa wakiishi baada ya kambi yao kuchoma moto wiki iliyopita katika kisiwa cha Lesbos. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi ya DJ Riami, produsa Aida Issa, jina langu Harrison Kamau, nikishirikiana kwa pamoja na Kennis Bwire, nikutakia usiku mwema usio na matata.