Saa tatu kamili jioni Afrika Mashariki hapa Washington DC Marekani ni saa nane kamili mchana. Hizi ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Naitwa Kenneth Bwire Bunge la seneti la Kenya limepitisha mswada wa ugavi wa pesa kwa serikali za kaunti baada ya siku kadhaa za majibizano katika seneti na mjadala mkali kote nchini. Mswada huo umepitishwa na maseneta wote 41 waliokuwa bungeni baada ya kupokea ripoti ya kamati maalum ya maseneta 12 iliyoundwa kutoa mwongozo namna ya pesa kutoka serikali kuu zinastahili kugawa kwa serikali za kaunti Hakuna serikali ya kaunti imepoteza hata shilingi moja na hakuna kaunti itapokea kiwango cha chini cha pesa ambazo imepokea katika mwaka wa kifedha wa 2020 2021, na mwelekeo huo utafuatwa hadi mwaka wa kifedha 2024 2025. Mfumo huo wa kugawa pesa umezingatia vipengee kadhaa ikiwemo idadi ya watu katika kila kaunti, afya, kilimo, ukuaji wa miji, umaskini, ukubwa wa kila kaunti ujenzi wa barabara miongoni mwa mengine. Shilingi bilioni 53.5 zimeongezewa kwa kaunti kutoka serikali kuu kwa ajili ya kuimarisha maendeleo mashinani. Kabla ya bunge la seneti kupitisha mswada huo, magavana walikuwa wametishia kusitisha utoaji wa huduma muhimu kama afya hadi watakapopewa pesa zaidi. Wachunguzi katika kisa cha mwanasiasa wa upinzani wa rasia Alexei Navli kupewa sumu wamegundua kwamba mwanasiasa huyo alipewa sumu ya kudhoofisha neva kupitia kwa chupa ya maji na wala siyo katika uwanja wa ndege kama ilivyodhaniwa. Wachunguzi wanasema kwamba Navanle alipewa sumu kupitia kwa maji akiwa katika chumba chake hotelini alikolala. Navanle alianza kuugua akiwa kwenye ndege nchini Russia mwezi uliopita, na akasafirishwa hadi mjini Berlin, Ujerumani, kwa matibabu. Maabara za Ufaransa na Sweden zimebaini kwamba mwanasasa huyo alipewa sumu ya Novichok inayodhaufisha na hata kuwa niva. Video ambayo imewekwa kwenye ukurasa wa Instagram wa Navalny inaonyesha wachunguzi wake wakifanya ukaguzi kwenye chumba cha hoteli ya Ksanda mjini Tomsik alikolala Agosti 20. Uchunguzi huo ulifanywa saa moja baada ya Navalny kuugua katika mazingira tatanishim. Gavana wa jimbo la Kaduna, kaskazini magharibi mwa Nigeria, Nasir Ahmad el Rufai amesaini sheria hii inayotoa adhabu ya kuhasiwa pamoja na kifo kwa watu wanaokutwa na hatia ya ubakaji. Kulingana na sheria hiyo, watu watakaopatikana na makosa ya kubaka watoto walio na umri wa chini ya miaka kumi na nne ndiyo watakaokabiliwa na adhabu hiyo. Endapo aliyebakwa na umri wa zaidi ya miaka kumi na nne, mtuhumiwa atahasiwa na kufungwa maisha gerezani. Wanawake watakaopatikana na makosa ya kunajisi watoto wa vulana wataondolewa mirija ya uzazi na kuuawa. Majina ya watu wanaopatikana na makosa ya kufanya ngono na watoto yatachapishwa katika vyombo vya habari. Sheria hiyo inatokana na ongezeko la vitendo vya watoto kubakwa nchini Nigeria katika miezi ya hivi karibuni. Wahamiaji sabini wameruka kutoka kwa meli ya uokoaji ya Uhispania hadi majini na kujaribu kuogelea wakielekea mji wa Palermo kusini mwa Italia. Walioruka kutoka kwenye meli hiyo walikuwa sehemu ya kundi la wahamiaji zaidi ya 270 waliokamatwa na walinzi wa pwani ya Italia pamoja na polisi. Meli ya uokoaji ya Open Arms ilikuwa ikiwasafirisha wahamiaji hao kutoka katikati mwa bahari ya Mediteranea kati ya Septemba 8 na 10. Meli hiyo bado inasubiri kupewa maelezo kuhusu mahali inastahili kupeleka wahamiaji hao. Wanawake wawili wajawazito na mmoja wa mume wao wamepelekwa nchi kavu kwa msaada wa matibabu. Idadi ya wahamiaji wanaoingia Italia imepungua kwa kiasi kikubwa kutokana na msimamo mkali wa utawala wa nchi hiyo kuhusu wahamiaji na waziri mkuu wa Libya Fayez el Saraji amesema kwamba anapanga kupokeza madaraka kwa utawala ujao ifikapo mwishoni mwa mwezi Oktoba. Al Saraji ndiyo kiongozi wa sasa wa serikali ya Tripoli inayotambuliwa kimataifa. Kumekuwepo shinikizo la kimataifa la kutaka suluhu jipya la uongozi wa kisiasa nchini Libya, mazungumzo yakiwa yanaendelea katika nchi mbalimbali. Nakomea hapo kwa sasa, naitwa Kenneth Bwire. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni kipindi ambacho msikilizaji huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tukipekuapekua kwa undani na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki hivi leo, tutaangazia jinsi vyombo vya habari nchini Tanzania vinavyoripoti kuhusu kampeni za kisiasa kuelekea kwa uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka huu na iwapo mazingira kwenye vyombo hivyo ni sawa kwa wagombea au vyama vyote vya kisiasa. Katika sehemu ya pili, tutamulika habari za hivi punde kuhusu mzozo wa miezi kadhaa nchini Kenya kuhusu ugavi wa mapato kwa serikali za majimbo. Ni kwa undani. Jina langu ni BMJ Muridhi. Nam. Huku kampeni za kisiasa zikiendelea kupamba moto nchini Tanzania kuelekea kwa uchaguzi wa mwezi Oktoba, kumekuwa na tetesi za hapa na pale, msikilizaji, kwamba baadhi ya vyama vya kisiasa havipati nafasi sawa kwenye vyombo vya habari huku navyo vyombo hivyo vikijitetea vikisema kwamba vinatumia mizania katika utekelezaji wa kazi zao. Haya yote yanafuatia kuanza kutekelezwa kwa kanuni mpya ambazo zimewekwa na mamlaka ya kuratibu masuala ya utangazaji katika e, taifa hilo la Afrika Mashariki TCRA, kuhusu ushirikiano baina ya vyombo vya habari vya ndani na vile vya nje zikionekana kwamba zinaleta hali ambayo haijawahi kushuhudiwa tena katika taifa hilo, na kupelekea vyombo vingi kuwa na wasiwasi kwamba huenda vikaadhibiwa, na kwa hivyo waandishi wanakuwa waangalifu zaidi katika kuchagua maudhui yao ya kupeperusha. Baadhi ya wakosoaji wanasema kanuni hizo zinalenga zaidi kuudhibiti ushirikiano huo kuliko kuuimarisha na ingawa kanuni hizo hazijawalenga tu wanasiasa au vyama vya kisiasa au tu vyombo vya habari hususani, kwa sababu pia wananchi wa kawaida wamekuwa wakizungumza kuhusu kanuni hizo. Vyombo vya habari na siasa ni jambo ambalo kwa sasa ni nyeti, hasa siku hizi za mwisho mwisho au miezi ya mwisho mwisho kuelekea kwa uchaguzi huo. Kadhalika, utekelezaji wa sheria au kanuni hizo kuhusu mahuduhi ya mitandaoni, yaani mitandao ya kijamii, msikilizaji, kwa njia ya nnet, zimetajwa kama ambazo zimeleta mtazamo tofauti kabisa wa jinsi shughuli za vyama vya kisiasa zinavyoangaziwa au kuripotiwa na vyombo vya habari. Katika kipindi hiki, baadaye kidogo, msikilizaji, tutaungana na kaimu mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania Deodatus Balile ili kutupa tathmini ya jukwaa hilo lao. Lakini kabla ya hapo, tumezungumza na baadhi ya raia wa Tanzania tukitaka kujua kama wanaona kwamba kuna usawa katika kuangazia maswala yanayozungumziwa na wanasiasa wa mirengo yote ya kisiasa katika nchi hiyo. Kwanza kabisa tuungane na mchambuzi wa masuala ya siasa za Tanzania, Hamza Zubedi. Zubedi, kwanza ni nini tathmini yako kuhusu mazingira ya uandishi wa habari na siasa hapo Tanzania? Unajua hali unavyoiona uh, ni kwamba eh, ni zimewekwa taratibu ambazo wanatakiwa kila mmoja afate uh, zile taratibu zilizowekwa na pale wanapokwenda uh, vile uh, vyombo vya habari kama tunavyoona eh, na baadhi ya magazeti, na utaona hata adhabu wanapopewa wanapokwenda kinyume, si adhabu kali. Mtu anafungiwa wiki, anapigwa faini. Kwa hivyo mimi ninavyoona, kwa, kwa mawazo yangu, ni kwamba vyombo vinatakiwa vifate eh, ule mstari uliowekwa. E, na kubanwa kwa vyombo vya habari kama wanavyosema wenyewe wa ni vile mtu mwenyewe anavyofikiria, kwani hata hizo nchi za magharibi tunazozizungumza nazo vile vile tunakuta kwamba wanabanwa kwa njia moja ama ama njia njia nyingine, ila tu unaweza ukasema kitu kimoja, kila zama zinabadilika. Ukitizama ni kwamba awamu iliyopita ya JK na awamu hii inatofautiana kabisa katika vyombo vya habari vinavyopewa e, nafasi ya, ya kujieleza e, kama hapa nyumbani kwa inavyozungumza visiwani e, unaona kwamba coverage mpaka sasa hivi kwamba iko zaidi katika chama tawala, lakini katika vyombo vingine mbalimbali vilivyokuwa vya watu binafsi vya private e, vyama vya upinzani vinajititimua, na vyama vya upinzani uh, wao zaidi sasa hivi wanatumia mitandao ya wa jamii e, ndo social media ndo wanajitangaza zaidi na social media e, utaiona kwamba inawalenga zaidi ni vijana na watu wa mijini. Eh, kwaibu, labi, kwa hivyo labda watakuwa wanakosa watu wa vijijini, huku tunasema watu wa mashamba, lakini wanapata nafasi eh, katika social media wanajititimua wana, wana zaidi mpaka sasa hivi eh, ukweli ulivyo kwa mtu yoyote, ukimuuliza utaona chama tawala limepata nafasi kubwa, lakini vilevile vyama vya, eh, upinzani navyo vilevile, nimekuambia kwamba wao wameona kwamba huku pumzi zao sio kubwa. Kwaibu, mii, unao, wana, katika, kwa hivyo wanatumia mitandao ya kijamii na nao wana- ukienda katika wanatwiti kwa nguvu, walokitizama katika Facebook, Facebook wao ndo wamedominate. Manake ukitizama baina chama tawala na wapinzani wao, chama wapinzani wanako hata wanatumia asilimia sabini. Sasa ingekuwa na huko nako wameingiliwa hapo, hapo, tumeona kwamba haki haipo. Msikilizaji naona kwa undani, muda unakimbia kweli kweli, lakini sasa tuungane na kaimu mwenyekiti wa Jukwaa la Wahariri la Tanzania, Diodatus Balile. Kama nilivyokuahidi, tutafanya hivyo. Na Balile, moja kwa moja, swala ambalo linakumbukwa na wengi, ingawa tukizungumza pembeni hapo uliniambia kwamba huenda limetatuliwa kwa, uh, limetatuliwa kwa kiasi kikubwa ni lile la mmoja wa wanasiasa wakongwe akitamka maneno ambayo yalitajwa na wakosoaji wake kama yasiyofaa kuelekezwa kwa waandishi wa habari, na akashutumiwa kwamba aliwafukuza waandishi wa shirika la kitaifa la utangazaji TBC hapo, ma, hapo Tanzania e, kutoka kwa mkutano wa chama hicho wakati ikiwa huo ilikuwa ni wakati wa uzinduzi wa kampeni zake mwezi uliopita. Hilo kwanza kabisa limefika wapi na ni mwafaka upi mbaosara? Hilo limekwisha, maana nilishughulikia kwa kina, nimewakutanisha TBC na Freeman Mboe na tumekutana mbele ya tume ya taifa ya uchaguzi. Waka Mboe akaenda na mbea pale akatoa kauli akawaambia wafuasi wa Chadema kwamba wape nafasi TBC. TBC wametoa fursa kwa Chadema ukiangalia sasa hivi mikutano yao inatangazwa na wamewapa fursa ya kutangaza free of charge kipindi cha nusu saa kila wiki, ikiwa wanazo materials za kutangaza. Kwa hiyo katika hali hiyo kuna improvement kubwa sana, na tumesema tuta tutakuwa tukiendelea na mazungumzo, iwapo kunajitokeza tatizo, tulizungumze liishe, ili vyombo vya habari vifanye coverage bila uoga wala upendeleo. Lakini pia tunasema vyombo vya upinzani au chama tawala visiwapye shinikizo waandishi wa habari katika kufanya kazi yao, viwaache wafanye kazi kwa uhuru mkubwa ambao utawawezesha wananchi kupata habari ambazo hazijatiwa chumvi wala kupendelea upande wowote. Lakini pia kuna zile kanuni za TCRA, mamlaka inayoratibu masuala ya utangazaji hapo Tanzania, ambapo kama tulivyoeleza hapo mwanzo ni kwamba kuna wanasiasa wa, wa ambao wanatilia shaka E, kama hizo kanuni e, zi, inaleta usawa na haki e, katika mchakato wote huo, kuna improvement kidogo. Siku za nyuma ilikuwa vyombo vya habari vinafanya vimna, coverage, lakini coverage yenyewe ilikuwa ni ya upande mmoja sana. Vingi vilikuwa vimejikita kwenye chama tawala, lakini tuka baada ya kuwasuluhisha TBC na Chadema naona kuna improvement kubwa sana kwamba coverage, uh, inakwenda vizuri sana. Unaangalia vyombo vya habari sasa vinawapa nafasi mgombea wa CCM, vinampa nafasi mgombea wa Chadema, vinampa nafasi mgombea wa upinzani na wa wa ACT wa, wa wa Zalendo eh, CUF. Kwa hiyo naona kuna improvement kidogo ukilinganisha na siku kumi za mwanzo za kampeni. Eh, sasa hivi kuna vyombo vya habari kidogo vimepiga hatua na Ombi letu ni kwamba vyama vya upinzani chama tawala viendelee kuvipa ushirikiano vyombo vya habari ili tufanye kampeni kwa njia ambayo ni nzuri sana, kwamba kila chama kipate haki sawa, kipate uwanja sawa, na kila mtu aweze kufanya kampeni zake na kueleza sera zake. Na tunashukuru vyama vya upinzani chama tawala kwa sasa vinaeleza sera katika mfumo mzima wa kampeni. Safi so, kabisa basi. Turejelee mada kubwa. Je, hapo unaonaje wewe, taswira yako, kama eh, kaimu mwenyekiti wa jukwaa eh, la wahariri, kuna usawa katika mazingira hayo ya vyombo vya habari, na vinavyoshughulikia mambo ya kisiasa, wanafurahia kwa kiwango gani? Hilo ni jambo moja, maana kimsingi, kwa sasa tuko kwenye kipindi cha kampeni, na kwa kweli kila mtu angependa kuona kwamba anapata coverage, eh, zaidi ya mwingine lakini mimi nimelishughulikia jukwaa la uhariri, limeshughulikia, nikiangalia magazeti naona yako balanced kwa kiwango kikubwa. Nikiangalia TV zinafanya coverage kwa vyama vyote vya siasa. Nikisikiliza redio naona coverage ni nzuri, isipokuwa eh, yapo kama magazeti mawili matatu ambayo yanafahamika kama gazeti linamilikiwa na chama, hutarajii kwamba litafanya kinyume na matarajio ya jamii. Kwa hiyo mii naona kuna improvement kubwa sana na nadhani tukiendelea hivi e, mpaka tukifika nusu kuelekea siku thelathini mpaka thelathini na moja hivi za kampeni bado mambo yatakuwa yamekwenda vizuri sana. Nipe taswira ya hali ya vyombo vya habari vya kimataifa, ushirikiano wake na vyombo vya habari hapo Tanzania, lakini kwa jumla vyombo hivi vya habari vya kimataifa vinatekelezaje majukumu yake katika mchakato wote? vyombo vya habari vya kimataifa vina vinafanya coverage ya uchaguzi, lakini ukisikiliza sasa, mi nasikiliza pande zote, maana sasa hivi nimekuwa kama refari. Nasikiliza chama tawala, nasikiliza chama cha vyama vya upinzani, nasikiliza yeyote awaye, mwananchi wa kawaida asiye na nani. Ukisikiliza eh, chama tawala watakuwa wanalalamika kwamba vyombo vya habari vya kimataifa vinadhani upinzani haupewi nafasi iliyo sawa, kwa hiyo vinakuwa vikiipa nafasi kubwa upinzani Vyo, na ukiwasikiliza hata viongozi wa upinzani wenyewe wanasema kwamba wako comfortable zaidi na vyombo vya habari vya kimataifa kuliko vyombo vya habari vya ndani. Sasa tunaendelea na mazungumzo kuona jinsi gani ambavyo tutafikia wote tukawa na level playing field, kwamba tuviamini, chama tawala kiviamini vyombo vya habari vya kimataifa, na kwa kweli natafuta fursa za hapa na pale kuhakikisha vyombo vya habari vya kimataifa, ikiwa vina habari ambayo imetokana na upinzani, basi viwasiliani na chama tawala ili kujua nao upande wao wanasemaje, lakini pia ikiwa na habari iliyotokana na chama tawala viwasiliane na vyombo vya habari vya na vyama vya upinzani ili nao kusikia upande wao. Mi nasema lazima tuhakikishe kwamba kila habari inayochapishwa ina shilingi mbili, chama tawala, chama cha upinzani, alafu na wananchi wenye sauti ambayo ni huru. Tukienda hivyo tutajikuta tuna kampeni ambazo hazina malalamiko upande wowote, na mwisho wa siku tutaibuka washindi wote. Tumalizie kwa kuangazia mitandao ya kijamii unavyojua, Diodatus ni uh, kwamba mitandao ya kijamii uh, inachukua nafasi kubwa zaidi kuliko uh, tuseme muongo mmoja uliopita ama hata katika uchaguzi wa awali uh, katika kusambaza habari zingine potofu zingine za kweli. Je, uh, hapo Tanzania, tuseme ukilinganisha na nchi zilizo hapo majirani mitandao ya kijamii inatoa habari ipasavyo, na kule kudhibitiwa na, na serikali uh, ambako ambayo kulifanyika wakati fulani, yaani kudhibitiwa ndio, eh, wasije wakapotosha mno eh, je, kuna fanya kazi ndio? Swala la kupotosha mno unalolisema ni jambo moja, lakini kwa kweli mimi nikiangalia mitandao ya kijamii kwa sasa inafanya kazi kubwa sana, na katika uchaguzi wa mwaka huu mitandao ya kijamii imefanya kazi kubwa kubwa kubwa ya kupeleka taarifa za vyama vyote, chama tawala, vyama vya upinzani kuliko hata vyombo vya habari ambavyo ni mainstream. Kwa maana ya kwamba unakuta eh, vyama vya siasa sasa vina watu wao ambao wamejipa jukumu au wanafanya jukumu la kufanya kazi ya uandishi wa habari, kwa hiyo wanapush hizi habari kwenye social media. Shida moja inayopata na mitandao ya kijamii kuna wakati unaweza ukaona jambo ambalo linakuwa pushed na uki cross check, ukienda Twitter, ukienda Instagram, ukienda Facebook, ukienda e, e, WhatsApp, ukienda wapi, unaona kabisa kwamba mwelekeo halisi inawezekana ni mtu mmoja au wawili wanaopush hizi taarifa. Sasa sisemi ni chama tawala, sisemi ni chama cha upinzani. Kwa hiyo hilo ulilolisema la upotoshaji nalo tuliangalie, lakini kwa kweli mitandao ya kijamii jenerale inafanya kazi nzuri ambayo inawawezesha Watanzania kuwasiliana kupokea taarifa ambazo hazijachujwa. Nikisema kuchujwa, kuna maana halisi kwamba hazijaingiliwa ingiliwa hivi, si tu na chama tawala bali na chama, na vyama vya upinzani pia. Maana hata vyama vya upinzani, vya upinzani kuna habari ambazo vinataka ziende, chama tawala kuna habari ambazo kinataka ziende. Kwa hiyo tusipokuwa makini hapa, unaweza ukalalamika kwamba chama cha upinzani vyama tawala, chama tawala kina vikandamiza upinzani, lakini na vyama vya upinzani ukakuta vinakandamiza chama tawala kwa kupeleka taarifa ambazo ama zimeongezwa chumvi kidogo au zimepunguzwa. Kwa hiyo mimi mara zote nimesema kwamba tuhakikishe kila mtu anapeleka taarifa ambazo ni sahihi, zisizo na upungufu, lakini zisizo na nyongeza ambayo haikustahiki kuwepo, kama haistahili kuwapo. Msikilizaji, Diodato Sibalile ni kaimu mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania, na ambaye amekuwa akihusika moja kwa moja katika kuangalia uh, hali ya usawa uh, kwa vyombo vya habari na siasa. Usiondoke kando ya redio yako, kwani tukirejea ya, msikilizaji, tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi kwa undani. Nam, karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani moja kwa moja. Kama nilivyokuarifu msikilizaji, ni kwamba katika sehemu hii tunaangazia hali ilivyo katika nchi ya Kenya baada ya vuta ni kuvute ya miezi kadhaa. Nasikia kwamba kuna ambayo kunayo ambayo ametokea katika baraza la seneti la nchi hiyo kuhusu ugavi wa mapato. Kwa serikali za majimbo ni swala ambalo tumekuwa tukilizungumzia kwa muda mrefu, lakini leo nasikia kuna dalili kwamba mambo huenda kuna afueni kwa wale ambao ni wadau. Lakini nisipoteze muda, tuungane moja kwa moja na mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera, yuko kwenye lai, laini ya simu. Kennedy Wandera, tueleze ni nini kimetokea hapo katika baraza au ubunge la Senate. Na muda mfupi uliokamilika bunge la Kenya la Senate limeidhinisha ripoti ya kamati ya wabunge kumi na wawili ambao walikuwa wamepewa jukumu la kutafuta njia ambazo zinatoa uh, zinaonyesha mgogoro katika uwafikiaji wa mfumo wa ugavi wa mapato ya taifa wa shilingi bilioni mia tatu kumi na sita nukta tano na ripoti ya kamati hiyo imeidhinishwa na wabunge wote wa bunge la Senate arobaini na moja hiyo ni kumaanisha kwamba sasa kilichokuwa kimesalia ni kuidhinishwa kwa mswada wa u, u, u, ugawaji wa mapato ya taifa sasa muda mfupi uliokamilika bunge la Senate limeidhinisha pia uh, mswada huo limefanyia marekebisho mfumo wa ugava mapato na vilevile kuidhinisha sasa mswada wenyewe. Sasa hii ni rasmi kwamba kwa bunge thelathini na tatu wa bunge hilo. Sasa hii inamaanisha kwamba sasa yapo mawafikiano yaliyoidhinishwa uh, kwamba sasa bunge la Kenya uh, limeweka uwazi wa kuen, mabunge ha, ma, ma, ma, ma, serikali za majiji arobaini na saba kugawana fedha za taifa ambazo ni shilingi bilioni mia tatu kumi na sita nukta tano kwa miaka mitano ijayo na nikili kinachojitokeza ni kwamba sasa hamna jimbo lolote ambalo litapoteza fedha zozote, lakini ieleze kwamba sasa katika mfumo huu mpya Nairobi limepata uh, zaidi ya shilingi bilioni tatu nukta tatu sasa kumaanisha kwamba fedha ambazo Nairobi itakuwa ina, jimbo la Nairobi, Nairobi litakuwa linapokea kwa miaka mitano, kila mwaka kwa miaka mitano ijayo ni takriban ya shilingi bilioni kumi na tisa. Majimbo mengine ambayo pia yamepata kiwango cha juu ni majimbo kama Nakuru na majimbo kama Kiambu na vilevile Turkana. Kwa hivyo hicho ndicho kilichoidhinishwa katika bunge la Seneti jioni. Na sasa labda tuangalie mchakato ambao umeendelea hapo, e, kwa sababu kumekuwa na mivutano kama nilivyoeleza, e, lakini kuna wale waliokuwa na misimamo tofauti e. Sasa kwamba kulikuwa na kamati ya maseneta kumi na wawili ni kumaanisha kwamba kile ambacho wamekubaliana, e, kinakubalika kwa uh, seneti nzima na kile ambacho kimekubalika sasa, kimeidhinishwa kama ripoti, kimewasilishwa mbele ya bunge la Senate uh, kwa wabunge wote wa bunge la Senate na sasa kuidhinishwa kama ripoti. Sasa ripoti hiyo imeidhinishwa, na baadaye pia wakapigia kura uh, mfumo huo ambao sasa unajitokeza kupitia mswada. Sasa mswada umeidhinishwa, kumaanisha sasa kwamba imekubalika. Kamati ya wabunge wa Senate kumi na wawili wamekubaliana na kueleza kwamba sasa hii huu uh, uh, ndio mfumo um, utakaotumika kwa miaka mitano ijayo, na hivyo hamna jimbo lolote ambalo litapoteza fedha zozote. Sasa hayo ndio maafikiano, lakini hii yep, inajiri baada ya michakato ya aina nyingi, mara kumi. Sasa imekuwa awamu ya kumi na moja wabunge wanapigia kura, hawakuwa wanakubaliana, maanake wengi walikuwa wanaeleza kwamba majimbo mengine ambayo uh, yanapatikana ya, ya, ya, ya, katika maeneo yasiyo Uh, au maeneo yaliyotengwa yanapoteza fedha nyingi, lakini nieleze kwamba kitu kimoja ambacho pia kinajitokeza katika mfumo mpya ni kwamba sasa uh, viwango vilivyotegemewa sana katika mfumo mpya ni viwango vya, uh, vya, vya um, u- wingi wa watu uh, kwamba fedha hizo zitatumiwa asilimia kumi na nane imeangazia wingi wa watu na kwa asilimia kumi na saba imeangazia mifumo ya afya katika majimbo husika na vilevile asilimia kumi na nne inaangazia viwango vile vile vya umaskini, na vilevile asilimia kumi viwango vya kilimo katika baadhi ya majimbo. Kwa hivyo hayo ndio masuala ambayo yaliwekwa katika meza na wakajadili na wakakubaliana kwamba sasa tusiangalie kwamba ukubwa wa wingi wa watu ndio utakaotumika kugawa fedha za ki kwa majimbo husika, kwa sababu hilo ndilo lilokuwa tatizo hapo. Tukimalizia tuangalie yale ambayo yalikuwa yanasemwa wiki hii kwamba, uh, sasa majimbo yangefunga, yangesitisha, yange uh, shughuli zake. Najua sasa hilo halitoendelea, lakini pia kulikuwa na mtazamo wa kisiasa kwamba, uh, wamechukua mirengo tofauti kulingana na ni chama kipi uh, ambacho mtu anafuata na ni kipi uh, kwa mtazamo wa, wa wewe kama mwanahabari manake sahi hatuna wachambuzi uh, unaona kama yale yametokea leo uh, labda yatawapa E, kipaumbele wale ambao wako wa, wa, wa, wa na misimamo fulani kuelekea kwa uh, ule mchakato wa BBI katika siku za usoni. Na, ki, na fikiri kilichowapeleka kilicho, wa, wa, wa, wa mbio sana ubunge wa bunge la Senate kuchukua hatua, ni walikuwa sasa wanashutumiwa na wananchi na walikuwa wanashutumiwa na magavana, hatua ya ya, ya magavana kuamuru kwamba sasa majimbo yafungwe na shughuli za nchi zisitishwe, hasa huduma za afya wakenya wa wengi wanatumia sana huduma kama hizo kwa hivyo kufunga majimbo hiyo ni kumaanisha kwamba ni kama umefunga nchi na kile ch, ch, ch, ch, chambo ambacho rais kenyatta alitoa ni kutoa kwamba kuahidi kwamba atatoa shilingi bilioni hamsini kuongeza katika mgao wa, wa, wa mapato ya taifa kuendea majimbo yote arobaini na saba kwa hivyo wameangalia hayo na wakaangalia kwamba tumechukua muda mwingi sana kuzungumzia hali hii na wananchi sasa wataanza kutulaumu sisi sasa mm -hmm hii ndo imeonekana kama njia ya kusukuma kuwasukuma mbiu manake, hakuna aliyekuwa na sazo wa kupitia mitandao ya kijamii wa Kenya wamekuwa akisema kwamba iwapo kura hii ya maamuzi itakuja, basi huenda pakawa na watu wanaosema kwamba tuweke kile kipengee cha kuondoa bunge la Senate. Kwa hivyo wamekuwa chini ya ya, ya, ya shinikizo kuhakikisha kwamba leo hii wanafikiana ili wananchi wasiumie, wasi, wasi sana kutokana na na, na, na kuchelewesha kwa huduma fulani ama kuwepo kwa huduma fulani. Lakini pia huwezi uh, toa swala na, la siasa za nchi. Wapo waliokuwa wamechukua mirengo tofauti, misimamo tofauti ya kisiasa, lakini uh, ndivyo hivyo. Basi sasa wameafikiana. Asante uh, sana, Kennedy Wandera. Kennedy Wandera ni mwenzangu akiwa huko Nairobi, Kenya, kwa uh, kuangazia yale yameendelea uh, kwenye bunge la seneti hii leo, ikiwa ndio siku ambayo kama ulivyosikia hapo, wamefikia muafaka kuhusu ugavi wa mapato eh, yanayokwenda katika serikali za majimbo. Shukran sana Kennedy Wandera. Asante msikilizaji tunafika mwisho wa kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ni washukuru wote walioshiriki katika kipindi cha leo ikiwa ni pamoja na msimamizi meri mgawe msimamizi mkuu amekuwa ni mwamoyo hamza mwelekezi ni saida hamdune jina langu ni bmj mridhi shukran sana tuonane tena hapo kesho panapo majaliwa kwa heri