Hii ni V Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji, nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele langu, jina Sandey Shomari, na leo ni Jumatatu, Septemba 21 mwaka wa 2020. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuwa na mengi sana, lakini huko Tanzania tutaangalia tume ya taifa ya uchaguzi imekamilisha kupitia rufaa za wagombea, na pia tutakuwa na hoja kwa hoja bila kusahau burudani ya muziki, na mimi ni Harrison Kamau nikukaribisha hivi leo vilevile vile, huko nchini Kenya. Ikiwa leo ni siku ya amani duniani, tunamulika mchango wa wasanii katika kuleta amani ulimwenguni, bila kusahau hoja kwa hoja, miongoni mwa mengine mengi. Karibu sana. Basi moja kwa moja, bila ya kupoteza wakati, tuelekea huko Tanzania, ambapo tume ya haki za binadamu na utawala bora nchini humo imesema imefuatilia mwenendo wa kampeni za uchaguzi wa rais na ubunge na kujiridhisha kuwa hadi sasa wagombea wamejiweka kando na matumizi ya lugha za matusi na uchochezi. Wakati tume hiyo ikisema hivyo, nayo tume ya taifa ya uchaguzi NEK imekamilisha kupitia na kuchambua rufani za wagombea wa ubunge na udiwani ambao awali walienguliwa. George Njogopa anayo taarifa kamili. Kulingana na tume ya taifa ya Uchaguzi, jumla rufaa 616 sita sita ziliwasilishwa katika tume hiyo na zote zimeshatolewa uamuzi. Tume hiyo imesema katika rufaa zilizofika mezani kwake, 160 zilikuwa ni za ubunge na 456 zikiwa ni zile zilizohusu wagombea nafasi ya udiwani. Mkurugenzi wa uchaguzi wa tume Dr Wilson Charse amesema wagombea wote walioshinda rufaa hizo wapo huru kupanda majukwani kuzungumza na wapiga kura kufuatia kumalizika kwa kipindi cha pingamizi za rufaa. Wagombea sasa waliopita bila kupingwa, kwa mujibu wa kifungu cha 44 cha sheria ya taifa ya uchaguzi sura ya 343, wanakuwa ni 20. Tume sasa itawatangaza katika gazeti la serikali kwa mujibu wa sheria. Kutolewa uamuzi kwa rufaa hizo, sasa kumefungwa milango ya moja kwa moja kwa wagombea wote kuingia kwa kasi katika kampeni za uchaguzi unaotarajia kufanyika Oktoba 28, kuanzia wagombea wa udiwani, ubunge mpaka urais, wakati wanaonekana wakizunguka kila kona nchi, wakiwa na ajenda za kuwataka wa kuwavutia wapiga kura wanaofikia milioni 29, ambao wamesajiliwa na tume ya taifa ya uchaguzi, uchaguzi ambao ni wa sita kufanyika tangu kurejeshwa kwa mfumo wa vyama vingi mnamo ish wagombea 15 wanaowania nafasi ya urais, idadi ambayo pia inatajwa kushuhudiwa kwa mara ya kwanza kwa kuwa na wagombea wengi. Ingawa kumekuwa na idadi hiyo kubwa ya wagombea, hata hivyo, majenda machache ya wagombea ndiyo yanayotawala zaidi katika majukwaa ya kampeni, hali ambayo pia imefanywa ufuatiliaji wa masuala ya usiasa kuanza kubashiri mwelekeo wa uchaguzi huu. Kwenye majukwaa ya kampeni nako, ingawa wagombea wamejiweka kando na utumiaji wa lugha zinazoweza kutibua hali ya kisiasa, hata hivyo hawajaacha kupiana vijembe kwa kukosoana waziwazi na kushutumiana. Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora inaona kwamba tofauti na miaka ya nyuma, kampeni za mwaka huu zimetawaliwa na weledi mkubwa wa mambo. Mwenyekiti wa tume hiyo jaji mstaafu Mathew Mwaimu amesema hadi sasa tume hiyo hajarekodi visa vyote vinavyohusiana na uvunjifu wa haki za binadamu. Kwa hiyo inavyoonekana kama vile watu kidogo e, kwa sehemu kubwa wana, wanaanza kuona mwelekeo mzuri zaidi. Kwa hiyo vurugu e, hazionekani kama miaka iliyopita. Na miaka ile mingine kulikuwa na matusi mengi sana. Mwaka huu unaweza kuona kwamba lugha ya matusi imepungua kidogo, lakini hata sisi tume tunaamini kwamba lugha ya matusi E, si lugha sahihi ya kutumia wakati unaomba kura. Tumia lugha iliyo sahihi. E, tunajua lugha nyingine zinatumika kama propaganda, lakini nafikiri kuna mipaka ya lugha za namna hiyo. Tunachoombea sisi ni watu kuwa wastaarabu zaidi miongoni mwa mambo yanayotulia mkazo karibu na wagombea wote ni pamoja na yale yanayohusu uboreshaji wa sekta ya afya kwa kuanzisha bima ya afya kutumia rasilimali za nchi kuharakisha maendeleo na uimarishaji wa huduma kama vile umeme, elimu na ushirikiano wa kikanda. ninayearifu kutoka Dar es Salaam ni Njogopa. Shukran sana George Njogopa. Mnaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi na huko nchini Kenya, wakati dunia ikiadhimisha siku ya amani ulimwenguni pia Umoja wa Mataifa umeorodhesha sanaa kama kiungo cha kuleta amani katika jamii, mbali na kuburudisha, kuelimisha na kuleta mapato kwa wanaotumbuiza ama wanaofuatilia sanaa. Basi mwenzetu Amina wa Chomba wamekutana na msanii Black Joseph huko Mombasa katika tamasha la siku ya amani ulimwenguni. Yeye hutumbuiza mashabiki wake na nyimbo za amani kwa mtindo wa kufoka. Hebu tumsikilize. So nimeongelea kuhusu peace. Most of the time kwa nikiongelea peace manake, nakumka 2017 tulimwaga damu mpaka nkafanya video ya peace. Kwa sababu swala la amani, swala la muhimu. Amani haiwezi kupatikana kama sisi tukitokea, kama kama mayuth ama kama wananchi ama kama wanadamu ama kama wazazi, amani haiwezi kupatikana kama tusipoongea vile leo kama vile tunavyoongea. Uh, bu, sababu nasema hii amebaki na picha kwenye kumbukumbu wamesahau kumbu, kumbu kumbu kumkumbuka mwanawe, kisa na maana Kenya, mwaga damu. Atamani kitu kama hii itokee tena kwa siku nyingine, manake bila amani, siwezi show. Bila amani siwezi hata nikatembea Tusimame na msimamo tukipenda amani, maanake bila amani, damu kumwagika ni kama mtu ameua dada, anaua dadangu. Damu kumwagika ni kama mtu anaua dada, anaua anti yangu ama anaua nyanyangu, kwa mambo ya kushika panga ama mambo ya kupiga mtu rungu, mambo ya kupiga chuma ama mambo ya kushika kisu na kudunga mtu, kwa sababu ya tumbo zao. Maanake sahii waambiwa, tumesikia viongozi wakiongea wako kwa matumbo yao, si matumbo ya wananchi. Sahii kila mtu hata angalia, kama ni sahii hawa vijana wanalala hapa, wanateseka hapa, hawa street saa hii hakuna hata kiongozi anakuja kuwatembelea reality, na kuna mama wanapata tabu manyumbani huku, hakuna hata mtu awaona. Saa hii leo, wakati wa amani, sisi tunaongelea kwa hili swala. Viongozi waome kitu, wasikuje tu wakati wa kampeni ndio wanaona ati mwananchi ni wa maana. Uchumi umefunguka, uh, lakini bado baa hazijafunguliwa, kafu yaendelea. Je, hiyo ni shida kwetu? Maanake sisi katika mapato yetu tunapata lazima nipige show ndo lazima nipate kukula, na utapata kwa nyingi sana unaitwa show kwenye klabu ambao sikuwatumwambia, rais, vile amefungua kwengine, pia afungue klabu hiyo. Ndio kwa ombi langu, maanake sisi wasanii twaumia sana na bila hiyo kuongea hivyo, kama msanii wajua, wasanii wengi wanaogopa kuongelea swala la president ama swala la government, wanaomna akiongea labda amejaribia cv ama atakashiwa, anakashi, anakashi government, lakini lazima tuongee, maanake kama yeye anapata mshahara mimi sahii nimekuwa lockdown, sahii hakuna na siwezi kufanya ngoma ya laki moja alafu niweke tu YouTube kwa sababu ati kafiu ama kwa sababu ati lockdown hiyo itakuwa mimi naumia kama msanii. Sasa ningeomba <Connie> president pia mambo kama haya azingetie na chukulie manani, sisi wasanii tuwaumia japokuwa asema tuwa pesa wasanii, lakini si kila mmoja alipatiwa pesa ni mmoja wa waana ndio, sio beef na sio chuku na sio weave na sio kibri, ni sio jiwe. Vipi, shoot to kill ilibua kama slogan and remember baby pendo R&B, rest in peace, kwa sababu kosekana wa amani, kwa sababu kwa sababu wanamwaga tena damu. Napenda amani, kwa sababu niko katika mkutano wa amani siku ya leo. Nimwambia rais Uhuru Mugai Kenyatta, Black Joseph anaongea na waandishi wa habari, tunataka amani. South Africa, Uganda, Tanzania, everywhere in this world, everybody anataka peace, na sisi tunataka amani na viongozi wa heshima. Asante uh, sana Amina Chombo. Sasa basi moja kwa moja umetimia wakati ya kupata habari za dunia kwako. Mkamiti Kibayasi, mgombea mkuu wa upinzani nchini Ivory Coast, anatoa wito kwa raia kumzuia Rais Alassane Ouattara kuchaguliwa kwa muhula wa tatu katika uchaguzi wa mwezi ujao. Henry Konan Bedie alitoa wito huo jana katika mji mkuu Abidjan, wakati wa mkutano na wagombea wengine wa upinzani pamoja na wafuasi wao. Nchi hiyo ya Afrika Magharibi imegubikwa na ghasia ambazo zimesababisha takriban darzeni ya watu kufa tangu mwezi uliopita baada ya Watara mwenye umri wa miaka 78 kuvunja ahadi aliyoitoa ya kutowania tena uongozi katika uchaguzi mkuu. Watara alibadilisha msimamo wake na kukubali rasmi uteuzi wa chama chake kinachotawala baada ya mrithi wake aliyechaguliwa waziri mkuu Amadou Gon Coulibaly kufariki ghafla kutokana na mshtuko wa moyo hapo Julai. Wapinzani wa Watara wanasema kikatiba hawezi kuwania muhula wa tatu, lakini rais ametupilia mbali malalamiko yao akisema katiba mpya iliyoidhinishwa baada ya kuchaguliwa kwake muhula wa pili mwaka 2015 haihusiani na hili. Mahakama ya katiba nchini humo imemruhusu Watara kuwania tena uongozi katika uchaguzi ujao. Mamia ya makampuni makubwa ulimwenguni yanatoa wito kwa serikali kuchukua hatua za kijasiri na haraka ili kulinda maliasili za ulimwengu. Business for Nature ni muungano wa makampuni 560 katika sekta zote, ukichanganya na mapato ya pamoja ya dola trilioni 4, ikiwemo duka la rejareja la Walmart lenye makao yake Marekani, benki ya uwekezaji City Group, na kampuni kubwa ya teknolojia ya Microsoft. Kundi hilo lilitoa taarifa Jumatatu, ikiwataka wabunge kupitisha sera ambazo zitabatilisha uharibifu wa maumbile. Jamii zenye afya, uchumi thabiti na biashara zinazostawi hutegemea maumbile, ilisema taarifa hiyo. Muungano huo ulisema, ikiwa serikali zitashindwa kuchukua hatua, ulimwengu hautaweza kufikia malengo yaliyowekwa katika mkataba wa hali ya hewa wa Paris mwaka 2015 au kuzuia upotezaji mbaya wa biodiversity. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anasema Umoja wa Mataifa hautaunga mkono kuweka tena vikwazo kwa Iran, kwani Marekani inadai hadi Iran ipate idhini kutoka Baraza la Usalama. Mkuu huyo wa UN alisema katika barua kwa rais wa baraza ambapo shirika la habari la Associated Press AP, iliipata Jumapili, kwamba kunaonekana kutokuwa na uhakika juu ya iwapo waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alichochea mchakato katika azimio la baraza la usalama ambalo linahusu mkataba wa nyuklia wa mwaka 2015 kati ya Iran na mataifa sita yenye nguvu duniani. Hii ni VOA Express matangazo tu sanakujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, tisa na nusu Afrika ya Kati. Sasa ni wakati wa mada yetu ya Barazani. Leo tunaangazia swala zima la marafiki na ndugu. Mara nyingi katika maongezi utasikia maoni mengi, wengine wakisema jinsi marafiki zao walivyowasaidia, au wengine wakisema ndugu zao walivyoangusha. Sasa basi, kwenye Barazani tunaangalia hayo uliozungumza wewe, msikilizaji Asante sana naanza kucha kwa majini, anaitwa Vicent Jeje kazi vijana mpole toka Kagongo kama Shinyanga, Tanzania. Kwa upande wangu, mimi naona kwamba ni vizuri ukafurahia na familia yako kuliko marafiki sana, kwa sababu unapokuwa unafurahia na familia yako, na maana kwamba mkabadilishana mawazo ambayo yanaweza yakachangia na kuleta manufaa katika familia. Kwa mfano, mnaweza mkazungumzia labda maendeleo ya kwenye familia yako. Lakini sasa, kwa upande wa marafiki, kwa upande wangu, sioni kama inaweza ikaleta manufaa kwa sababu Ukiangalia marafiki walio wengi, ukawa unaongea haya hapa, ukitegemea kwamba wewe anaweza akakupa assistance yoyote, ina maana anamaanisha msaada, lakini mwisho wa siku itaishia kuwa majungu. Kwa hiyo sasa, kwa upande wangu mi naona tu kwamba kukaa na familia na kuongea, kubadilishana mawazo, hii inaweza ikaleta manufaa nakuleta maendeleo zaidi katika familia yako. Asante sana, kwa majina naitwa Muhamed Salim Ali dini ya Kondoa Baura Dodoma Tanzania. Ee, kama urafiki kama urafiki rafiki ni yule ambaye ambaye anayekujali iko katika shida ama raha. Huyo ndio rafiki wa kweli. Huu mtangazaji, kusema kweli, marafiki kwa kwa vijana wa sasa ni mara chache sana kupata rafiki <tipi> ambaye anaweza kawa msaada kako vikubwa, licha ya kwamba iko lakini, ila kwa upande wangu mi naona kama sizani ka kwa sababu vijana watafiri walio wengi yaani wamekuwa na mawazo ambayo sio imara sana, ambayo inaweza likamsaidia mwenzake zaidi tu, labda ya kukaa na kwanza kuzogoa vijiweni, kwa sababu tumekuwa tukiona vijana wanakaa vijiweni, lakini kiwapita masuala wanayojadili huwezi ukaona kabisa kwamba anaweza yakawaletea manufaa. kwa, kwa, kwa upande wangu mii siwezi kama vile napingana na hilo kiasi kwamba kwa marafiki sana walio sasa hivi walio wengi hawasaidii sana kwa upa upande wangu familia ni kitu cha msingi sana kuliko hata urafiki, sababu urafiki sometimes huwa unakuwa na mambo mengi. Kwa hiyo urafiki kwamba muda asilimia themanini yani, yani sio kuamiana kivile. Hayo ndio yangu tu, nadhani. Na swali la bradha linasema, je, ni wakati gani unakuwa na furaha zaidi ukiwa na familia au marafiki wengi? Wa wamejibu kama unasemaje kwa upande wako Naam, baada ya maoni ya wasikilizaji kwa njia wa simu, basi kwa upande wangu hapa naona pia wameandika maoni. Namuona Salim Mwenjuma anasema kwa Mombasa, anasema: binafsi napata wakati mzuri nikiwa karibu na familia yangu, kwani najisikia kuwa huru na hisi nikiongea tatizo au jambo lolote, tunaweza tukafanya kusaidiana. Ila marafiki wa siku hizi mnaongea pamoja na kucheka, baada ya hapo nyuma yako wanakusengenya na kukusema vibaya. Kwa upande wangu naye Abdallah Saidi wa Kigamboni, Dar es Salaam, anasema popote ninapokuwepo sina raha mpaka pale nitakaporudi nyumbani kwangu na kwa karibu na mke wangu na wanangu. Kwa hiyo familia huyu inampa raha sana. George Mag anasema dema, mimi mfurahi sana pale ninapokuwa na jirani yangu, napokuwa jirani na familia yangu. Bila shaka, Josia Biamukama anasema mii, muda wote nakuwa na furaha sapai napokuwa na marafiki zangu, tukibadilishana mawazo. Naye Mwana Yakobo anasema kule Mwanza, Tanzania, nasa mimi wanafurahia sana iwapo nipo karibu na marafiki hasa wenye kutia hamasa ya kufanikiwa katika mambo mbalimbali ya kimaisha. Espoir Kisimbi anasema mimi nasikia furaha sana nikiwa na familia yangu kwa pamoja, nasikia kama niko mbinguni tu. Sawa kabisa baba. Espoir Masanja Mayala, Kishapu Tanzania, anasema mi nakuwa na furaha isiyo na kifani ninapokutana na mtu ambaye tumesoma darasa moja kwa muda mrefu Sawa kabisa Maigi mzee wa shikamo akionye Mongo Tarime Bariadi anasema mimi ta binafsi nakuwa na furaha zaidi inapokuwa na familia, hususan napokuwa nacheza na, na, na mwanangu, namfundisha kutamka baadhi ya maneno, kuimba. Kwa kweli hiyo inanipa furaha ya hali ya juu. Safi kabisa. Alex Nishimirana anasema kwamba yeye anafurahia zaidi, lakini pia akiwa na marafiki lakini pia anafitihisi vizuri akiwa na familia. Jean Pierre Ngoma Babu anasema yeye anasikia furaha akiwa na upande wowote, bora tu iwe nyoyo zimekutana vizuri ama watu wanaelewana vizuri, hana tatizo, iwe familia, iwe ni marafiki, bora kuelewana na, na kuaminiana. Ari Mirangi Girigi Mresa anasema yeye yeah, yeah, anatusikiliza vizuri na anasikiliza VOA Express kwa njia iliyo sawa. Sisi tunasema asanti sana Ali Mrangi Gigiri Mresa, asanti sana basi. Wasikilizaji, kwa maoni yenu mengi huku, tunapoendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na kama tusemavyo ndani ya VOA Express bila muziki, mambo haya kwendi na, basi leo tunacho kibao chake Masauti akiwa Kenya, wakishirikiana na Tanasha Dona. Kibao ni Laya, pata vitu Asante sana Masauti akiwa naye Tanasha Dona. Kitu safi kabisa hicho, laya hayo, msikilizaji, naomba y express anavyokwenda sasa. Basi tuangalie masuala ya hoja kwa hoja, ambapo huko nchini Kenya kwa wakati huu wanashuhudia kampeni za kisiasa, japo uchaguzi mkuu bado katika muda wa miaka miwili ijayo, lakini si wananchi wote wanaofurahishwa na hali hiyo eh, kama inavyojionyesha hapa katika hoja kwa hoja, tusikilize. Kwa majina ni Steven Katana Mramba. Si vizuri nchi kuwekwa katika hali ya siasa kwa wakati huu. Nchi yetu bado kuna mambo muhimu sana ambayo inafaa we viongozi wetu wazingatie. Kwa hivyo tunaona ni mapema sana kwa viongozi hawa wetu, ambao tunawategemea, nchi inawategemea kujihusisha na mambo ya siasa. Tunaona sana vijana wengi katika nchi yetu hawana ajira, vijana wengi mitaani wamejaa mitaani, serikali haina mipango yoyote thabiti ambayo itawahusu vijana hawa. Ngoja ngoja, ah, ah, kampeni sharti zianze mapema, kwa maanake mwananchi anataka kujua mwelekeo unaenda vipi. Haizikaa mwananchi akangoja mpaka dakika za mwisho. Mimi nilikuwa naona vile kampeni zimeanza ni vizuri ili watu wapate mwelekeo wa kisiasa na kujua ajenda zao mapema. Ni vizuri kama vile zimeanza. Ifikapo miaka miwili ijayo itakuwa tushajua nani ametosha kuongoza na nani anafaa kwenda nyumbani, ili kuanzia huku chini kwa ma MCA na katika serikali kuu tuwe tumeko tayari kwa mabadiliko. Ndipo saa sisi wengine tunaona hivi kampeni vile zimeanza tutajielewa na pengine zitatunufaisha kupitia miradi ambayo zitaanzishwa. Mimi nakupinga kwa sababu Kenya yetu, shida ambazo tuko nazo zimejulikaniwa kwa muda mrefu, na haitajalishi ni kiongozi gani. Tunahitaji viongozi ambao wataleta suluhisho kwa changamoto ambazo zimekumba nchi yetu. Kuna ugumu wa maisha miongoni mwa wakenya wengi, na hii yote inatokana na uongozi mbaya. So ile kitu tunataka ni watu waweze kutatua hizi shida zetu. Cha kushangaza wananchi wa Kenya ni maskini viongozi bana, mambo ya kuwa sijui tujue ajenda. Kila mtu anajua kuwa Kenya yetu inahitaji mabadiliko, lakini mambo ya siasa unaenda rudi, miaka nenda rudi, siasa siasa. Na shida za wakenya ni kuwa wale walio katika nyadhifa kuu serikalini ndio wamezianzisha hizi kampeni. Hatuna budi kuzikumbatia ili tuanze mapema na sisi tujipange, kwa maana yake mwananchi ataka kujua ni nini ambacho chaendelea katika hii serikali ni shida gani ambayo yaendelea hapa kwenye hii ofisi? Hasa kampeni zikianza, zitakuwa zinaanikwa hadharani kuna zile tenda zinazopeana kwa uongo, uongo tutazijua, lakini tukingoja huo wakati mpaka hiyo 2022 itakuwa ni muda kidogo ambao mwananchi anapata kuelewa ni nani alikuwa ametupeleka huku ama nani ametupeleka huku. Eh, tension itakuwa watu bado hawana nia kuwa kutakuwa na tension. Lazima tufunguke macho na akili zetu pia zifanye kazi, kwa sababu bila hivyo tunawapatia advantage viongozi. Wanajua wakenya wetu pia ni watu wakuu watunawatumia na hakuna faida yote Wakenya tunapata. La, kwa sababu sisi tumekuwa wafuasi tu, maisha yanazidi kwa magumu, na sisi tunakuwa tu ni wa mashabiki wa kupigia viongozi makofi, sisi tunakuwa tunafatafata tu, sisi tunakuwa tu kushabikia siasa siasa kila uchao. Yale uliosema nimesikia, lakini aya yangu pia uyasikie, sababu mi naona kama hizi na siasa zianza mapema, hata vibarua vita kuwepo, siasa ndio kazi, na siasa pia ni maendeleo ya uchumi. Asante sana Joseph Kioko kwa kuandaa hiyo hoja kwa hoja. Sasa basi, napenda sikilizaji wetu kwamba matangazo ya Vexpress pia unaweza kuyapata kwenye mtandao wetu www swahilicom pamoja na redio za ushirika koti Afrika Mashariki. Haya basi, mwenzangu Harison Kamau namwona amejiandaa kweli kweli kushusha mavitus majambos yaliyopo kwenye yaliyopo kwenye mitandao yanayovuma. Kazi kwako Harison Kamau. Vipi, mwana VOA Express, popote ulipo, natumai kuwa ulikuwa na wikendi poa sawa na ilivyo kwetu sisi hapa Washington DC. Kwa hakika, ni mengi yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari, lakini kwanza, tuangazie nchini Kenya ambapo shughuli za kawaida zinaonekana kurejea kwenye hali ya kawaida polepole pole, baada ya kuadhiriwa na janga la virusi vya korona. Mapema leo, waziri wa elimu George Magoha akishirikiana na mkuu wa chama cha kuajiri walimu Nancy Macharia wamesema kuwa wiki moja kuanzia sasa, yani Septemba 28 walimu wote wanahitajika kuripoti kwenye mashule yao ili kuanza kujifahamisha kuhusu mikakati mipya ya masomo kabla ya wanafunzi kuruhusiwa kurejea shuleni. Ikumbukwe kuwa shughuli za masomo nchini Kenya zimesitishwa kwa takriban miezi saba sasa tangu korona ilipoingia nchini humo. Machari anasema kuwa ni jukumu la walimu kuwa wabunifu kwa kuwa sasa mazingira ya shule yamebadilika kabisa, huku naye waziri Magoha akiongeza kuwa wanafunzi watarejea shuleni baada ya washikadau wote kwenye sekta ya elimu kuelewana kuhusu tarehe. Hata hivyo, amesema kuwa kutokana na walimu kuwa nyumbani kwa muda mrefu, ni muhimu warudi shuleni ili kuanza kujifahamisha upya kuhusu mazingira pamoja na kubuni mikakati ya kufidia muda uliopotea. Tangazo hilo kwa hakika limezua mjadala mkubwa kwenye mitandao ya kijamii kwa kuwa swala la elimu linawaguza wengi, wakiwemo wazazi. Kwenye Twitter Shi Kang'ethe anasema kuwa angetamani waalimu na wanafunzi wangekuwa wa na haki ya kupuuza agizo la serikali kutokana na kuwa tahadhari zilizoko za kujikinga na maambukizi kwenye washule shule bado ni adimu. Murithi Jeremaya anasema kuwa mapendekezo mengine hayawezi kufanya kazi nchini Kenya kwa sasa. Madarasa yanabidi kuongezwa, waalimu wanahitaji kuongezwa pamoja na mahitaji mengine mengi. Bora tuachie watoto wetu Mungu. Jo anauliza kwa nini serikali isiwekeze kwenye masomo ya kimitandao kama mataifa mengine ulimwenguni. Asante sana Harison Kabao. Kabla ya kukamilisha, basi tuangalie swali la leo ambayo tumia kwenye mtandao wetu wa Facebook. Swali hili linasema je, unaridhika na makubaliano yaliyofikiwa kuhusu mgao wa fedha kwa kaunti kule Kenya, kama hu unasemaje? Ok, okay, basi hapa anaanza na Salimu Mwenjuma, anasema ndiyo, ishapita hiyo hata kama sitakubaliana, ila ilikuwa ni muhimu sana mgao huo ulivyopita, ili kaunti ziendelee kufanya kazi kama kawaida. Onesi Muhema Usangi akiwa Kilimanjaro anasema yeye ameridhika kabisa kwa upande wake namna mambo yalivyokwenda. Ismail Saki anasema yuko kule Singida, anasema sidhani kama ni sawa, ila cha msingi watakuwa wameangalia sheria ya uamuzi wa mgao wa fedha. Baadhi tu ya maoni kwako, sande basi kwa upande wangu, naye Miego Hesbon anasema sasa hivi wengi wameridhishwa kwa vile hakuna kaunti hata moja ambayo ilipoteza mgao wake wa fedha kutoka Nairobi, Kenya. Viakayo Gakom anasema mimi kwa kweli nimeridhika kabisa, sina matatizo. Naye Ndovi Kasike Kwebu Tembo mashariki mwa Drasi anasema nadhani wa Kenya wataridhika na mgao wa fedha, ila cha kuogopa ni kwamba baadhi ya Wakenya wanapoona fedha wanakuwa kama vile hawajaona fedha kwa muda mrefu, au faranga hapo basi ndio kinakuwa chanzo cha kile kinachoitwa ufisadi nchini humo. Asante sana msikilizaji kutuma maoni yako. Naona muda nao unakimbia kweli kwelikweli. E, basi nikuambie nini, kufikia hapa ndio tunakamilisha VOA Express kwa siku ya leo. Kwa niaba wenzangu afnikisha matangazo haya msimamizi Abdushakur Abud, mwelekezi Aida Isa, nimeshirikiana mwenzangu Harrison Kamau na watekeni wote, jioni njema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.