kale Jamal Ahmed Usman Septemba 22 mwaka 2020, imetimia saa 12 na nusu jioni Afrika ya kati, saa 1 na nusu jioni Afrika mashariki. Hapa Washington DC, Marekani ni saa 6 na nusu mchana. Asante kwa kuchagua kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire na mimi ni Sunday Shomari. Ikiwa leo ni Jumanne Septemba 22, 2020, kasikia kupitia masafa ya FM masafa mafupi na internet www voaswahili com na redio zilizoshirika kote Afrika mashariki na maziwa makuu. Karibuni. Miongoni mwa tulionayo jioni hii ni kwamba wabunge nchini Kenya waelekea mahakamani kumzuia rais kuvunjilia mbali bunge kufuatia ushauri wa jaji mkuu baada ya bunge hilo kukosa kupitisha sheria ya usawa wa jinsia. Tangia sasa sheria zote zitazopitishwa na bunge ni sheria haramu, hazitakuwa na holali. Wote jambo lote litakalofanywa na bunge halitakuwa la msingi, kwa sababu halina kina kinachopea bunge uwezo wa kufanya jambo lote halali. Na katika habari nyingine, Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito kwa viongozi wa dunia kuzuia vita baridi kati ya Marekani na China na kusitisha vita vyote duniani huku akitaka juhudi zaidi kuchukuliwa kupambana na virusi vya korona. Sande Shomari anasoma habari muhimu za dunia. Zamu ya Rais wa Marekani Donald Trump kuhutubia mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa ilifika hii leo na ujumbe uliorekodiwa ambao ni pamoja na ujumbe mzito kwa China. Akizungumza waandishi wa habari Jumatatu, Trump hakutaja mada yoyote yaliyozingatia kuhusu China, lakini dondoo zilizotolewa Jumanne asubuhi ni pamoja na kukosoa kwake upya juu ya jinsi China ilivyoshughulikia janga la korona na shutuma ya Trump kwamba shirika la afya ulimwenguni WHO liko karibu sana na china. Trump ambaye aliondoa ufadhili wa Marekani kwa WHO analaumu shirika hilo la Umoja wa Mataifa na China kwa kutofanya vya kutosha kumaliza mlipuko huo katika hatua zake za mwanzo. Umoja wa Mataifa lazima uwajibishe China kwa matendo yao, Trump alisema, kulingana na White House. Utawala wa Trump umepokea ukosoaji mkali kwa jinsi walivyoshughulikia janga la korona, huku Marekani ikiongoza ulimwengu na karibu kesi milioni 6.9 za maambukizi na vifo vipatavyo laki mbili kwa mara ya kwanza katika historia yake ya miaka 75 viongozi wanachama wa nchi 193 wa umoja mataifa wanatoa hotuba zao za kila mwaka katika ufunguzi wa mkutano mkuu kwa njia ya video badala ya kuwapo wenyewe kwa sababu ya janga la covid-19 kikao cha jumanne kitaanza na ujumbe kutoka kwa rais wa brazil jair bolsonaro kulingana na utamaduni wa miongo kadhaa ya kwanza katika miaka ya arobaini, ikifuatiwa na rais wa Marekani Donald Trump kama kiongozi wa nchi mwenyeji wa Umoja Mataifa. Viongozi wengine mashuhuri ulimwenguni ambao ujumbe wao urekodiwa mapema utaonyeshwa leo Jumanne ni pamoja na Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki, Xi Jinping wa China, Vladimir Putin wa Rusia na Emmanuel Macron wa Ufaransa. Wahudhuriaji pekee katika ukumbi wa mkutano mkuu ndani ya jengo kutazama hotuba kwa njia ya video watakuwa mjumbe mmoja mmoja aliyevaa barakoa anayewakilisha kila nchi mwanachama pamoja na Umoja wa Ulaya, mwakilishi wa papa kutoka Roma na taifa lisiyo mwanachama mwana Palestina. Ili kudumisha utofauti wa kijamii, vituo vya vitakasa mikono vimewekwa kwenye kona za ukumbi huo na wajumbe watalazimika kuvaa barakoa, lakini si kupimwa joto. Umoja wa Mataifa umeanzisha uchunguzi kuhusiana na madai ya unyanyasaji wa kingono dhidi ya baadhi ya maafisa wao kaskazini mashariki mwa Uganda, huko Karamoja. Uchunguzi huo wa kamati maalum ya Umoja wa Mataifa ulioanza mapema mwezi huu unafuatia madai ya manyanyaso ya kingono na dhuluma dhidi ya mwanamke na mfanyakazi wa shirika hilo katika eneo la Karamoja. Inadaiwa kwamba baadhi ya wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa walikuwa wakiwalazimisha wanawake kufanya nao vitendo vya ngono kwa mabadilishano ya chakula. Wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa pia wanadaiwa kuingiza wanawake katika kambi ya umoja huo kwa ngono ya kulipwa katika wilaya ya Moroto. Wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa wanaishi kwenye kambi ya shirika la Umoja wa Mataifa la chakula duniani WFP, katika sehemu ya Karamoja ambao zaidi ya watu laki tano wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Msemaji wa WFP Amanda Lawrence Brown amesema kwamba maafisa wa ngazi ya juu wa shirika hilo wamearifiwa kuhusu madai hayo na uchunguzi unaendelea, akiongezea kusema kwamba hakuna mfanyakazi wa Umoja wa Mataifa au mtu yoyote anaishi katika kambi ya WFP anaruhusiwa kujihusisha katika unyanyasaji wa kingono au wa aina yoyote. Na kuongezea kwa ghasia za wanamgambo wenye uhusiano na Islamic State kaskazini mwa Msumbiji kumesababisha maelfu ya watu hukumbwa na njaa huku wengine wakikimbia makazi yao na mashamba yao, shirika la umoja mataifa la mpango wa chakula duniani WFP limeonya hii leo. Anaisoma ripoti kamili. Mashambulizi ya wanamgambo katika jimbo lenye utajiri wa gesi la Cabo Delgado, karibu na mpaka na Tanzania, yalianza mwaka 2017. Ghasia zimeshika kasi mwaka huu wa 2020 huku wasi wakikamata miji muhimu kwa vipindi vifupi na kupiga malengo ya kijeshi na malengo mengine makuu. Taarifa ya WFP imesema kuwa zaidi ya watu laki tatu wamekimbia kutoka Cabo Delgado kwenda katika majimbo jirani, katika nyakati nyingi wakivuka mpaka upande wa kaskazini na kuingia nchini Tanzania. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa pia limeonya kwamba uhamaji unaosababishwa na, na ghasia una hatari ya kuchochea kusambaa kwa virusi vya korona. Taifa hilo masikini la kusini mwa Afrika lina kiasi cha kesi elfu saba zilizothibitishwa za COVID-19 na vifo 44. WFP imesema inahitaji dola milioni 4.7 kwa mwezi ili kuwasaidia watu waliokoseshwa makazi kaskazini mwa Msumbiji operesheni na mapambano katika maeneo ya ndani ya vijijini kati ya majeshi ya serikali na waasi mara kwa mara amepelekea raia kupoteza maisha na uharibifu mkubwa wa miundo mbinu huku dazeni ya shule na nyumba zikichoma moto. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Wakati Marekani inakaribia vifo laki mbili kutokana na virusi vya korona, taasisi ya juu ya afya ya serikali ya Marekani imeondoa ghafla taarifa kutoka kwenye tovuti yake jinsi virusi hivyo vinavyoambukizwa. Vituo vya kudhibiti na kuzuia magonjwa vilichapisha mwongozo siku ya Ijumaa iliyopita, ikielekeza virusi vinaweza kusambaa kupitia chembechembe ndogo angani zinazoitwa aerosol kwa umbali mrefu, lakini kituo hicho kiliondoa mwongozo huo ghafla Jumatatu, ikirudia msimamo wake wa awali kwamba korona inaenea zaidi kati ya watu walisimama kati ya mita 1.8 kila mmoja, na haswa kupitia matone yanayotokana na kuongea, kupumua, kukohoa au kupiga chafya. Dr J Butler, naibu mkurugenzi wa taasisi ya magonjwa ya kuambukiza ya CDC, alisema taarifa hiyo mpya ilichapishwa kimakosa kabla ya kupitia uhakiki sahihi wa kiufundi. Njia ya jinsi covid-19 inavyoambukizwa imekuwa na mjadala mkali kati ya wataalam wa afya kwa miezi kadhaa. Mnamo mwezi Julai, zaidi ya wanasayansi 200 kutoka nchi zaidi ya 30 walichapisha barua ya wazi kwa shirika la afya duniani WHO, wakilitaka shirika hilo kuzingatia ushahidi kwamba virusi vinaweza kuenezwa kupitia maambukizi ya hewa. Pakistan imeanza awamu ya mwisho hii leo ya upimaji wa chanjo iliyotengenezwa na Wachina dhidi ya virusi vya korona katika jaribio la kwanza la aina yake katika taifa hilo la Asia Kusini maafisa wa taasisi ya afya ya Marekani NIH walisema kuwa China ilitoa dawa ya Covid-19 iliyotengenezwa na kampuni ya China ya kibiotic Kansino Bio kwa kushirikiana na taasisi ya bioteknolojia ya Beijing kwa Islamabad kama sehemu ya makubaliano ya majaribio hayo. Mkuu wa NIH Jenerali Dr Amir Ikram aliwambia mkutano wa kitaifa wa televisheni kwamba maelfu ya wanaojitolea wataandikishwa na kupatiwa chanjo ya utafiti wa awamu ya tatu unaofanywa katika hospitali kadhaa kuu nchini Pakistan. Waziri wa masuala ya Ulaya wa Ujerumani Michael Roth alihimiza Uingereza hii leo Jumanne kuachana na mipango ya muswada ambao utavunja majukumu ya nchi hiyo kwenye Jumuiya ya Umoja wa Ulaya chini ya mkataba wake wa kujiondoa wakati muda ulipokuwa ukikaribia kumalizika ili kupata makubaliano ya biashara kati ya Umoja wa Ulaya na Uingereza. Akizungumza na waandishi wa habari kabla ya mkutano wa mawaziri wa Umoja wa Ulaya huko Brussels uliolenga kuandaa mkutano wa viongozi wa Umoja wa Ulaya baadaye wiki hii, Roth alisema alikuwa na wasiwasi sana na pendekezo la waziri mkuu Boris Johnson la sheria mpya za ndani ambazo zingeweza kuvunja mkataba wa kimataifa kujitolea kwenye umoja huo. Roth alisema Umoja wa Ulaya umesikitishwa kweli kweli juu ya matokeo ya mazungumzo ya biashara ambayo yamekwama juu ya swala la wavuvi wa Umoja wa Ulaya kwenye maji ya Uingereza, ushindani wa haki kati ya Umoja wa Ulaya na kampuni za Uingereza na utaratibu wa kutatua mizozo katika siku zijazo. Wanajeshi wanne wa Kamerun wa walihukumiwa siku ya wa Jumatatu kifungo cha miaka kumi jela kwa mauaji ya wa wanawake wawili na watoto wao mmoja wao akiwa mtoto mchanga katika eneo ambalo jeshi linapigana na wapiganaji wanajihadi. miaka kumi jela sio udhaifu tu, sio muhimu. Maximilian Ngombe, mkurugenzi wa mtandao wa watetezi wa haki za binadamu katika Afrika ya Kati, alionyesha ghadhabi yake katika mahojiano yake na AFP. askari watano walipewa kifungo cha miaka miwili jela. video iliyosambaa kwenye mitandao ya kijamii mnamo Julai 2018, ilionyesha wanajeshi wakiwapiga risasi wanawake wawili waliopiga magoti wakiwa wamefunikwa macho na mtoto mchanga akiwa mgongoni mwa mama yake. Awali serikali ilikanusha kuhusika kwa jeshi ikipuuza video hiyo kama habari ya uongo, lakini baada ya Amnesty International kutoa ushahidi wa kuaminika viongozi walitangaza kwamba wanajeshi saba walioonekana kwenye video hiyo wamekamatwa na watafunguliwa mashtaka. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Sande Shomari. Matangazo haya pia yanasikika kupitia Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Malaika Redio Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Vision Shala Redio Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Redio Kaya pwani ya Kenya na Redio Citizen kote nchini Kenya na katika sehemu za nchi jirani, miongoni mwa redio nyingine nyingi wa shirika wetu. Pia unaweza sikiliza matangazo haya kupitia kwenye mtandao wa www voa swahili com. Mimi naitwa Kennes Bwire. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito kwa viongozi wa dunia kuzuia vita baridi kati ya Marekani na China na kusitisha vita vyote duniani ili kukabiliana vikamilifu na janga la virusi vya korona. Akifunga mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa hii leo, ambao kwa mara ya kwanza unafanyika kwa njia ya video, Guterres amesema ni lazima kufanya kila kitu kuzuia kuzuka kwa vita vingine baridi. Abdu Shakur Abud anasoma ripoti kamili. Mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa unafanyika wakati umoja huo unaadhimisha miaka 75 tangu kuanzishwa kwake na wakati dunia inakabiliwa na janga la virusi vya korona. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameeleza wasiwasi wake mkubwa kwamba ushirikiano wa kimataifa umedhoifika mnamo kipindi hichi cha korona, na katika hotuba yake hii leo ametoa wito pia wa kuepusha uwezekano wa kutokea vita vya baridi kati ya China na Marekani kutokana na mvutano wao wa biashara na uchumi. The world needs a Dunia inahitaji kusitisha jumla ya mapigano na vita vilivyoko, lakini kwa wakati huo huo inatubidi kufanya kila tuwezalo kuepukana na vita baridi. Tunaelekea katika njia hatari. Dunia yetu haiwezi kukabiliana na mustakabali ambao mataifa mawili makuu kiuchumi yanaigawa dunia katika hali ambayo kila mmoja ana kanuni zake za biashara na fedha. Mara baada ya Guterres kumaliza hotuba yake ya ufunguzi, rais Donald Trump, kama viongozi wengine mia mbili amepeleka hotuba yake kwa njia ya video na kutaka Umoja wa Mataifa kuiwajibisha China kwa kushindwa kudhibiti janga la virusi vya Korona ambalo limesababisha vifo zaidi ya wa Wamarekani laki mbili hadi hii leo. As we pursue this bright future, we must hold accountable the nation which unleashed this plague onto the world. Tunapoelekea katika you know mustakabali mwema, ni lazima tuliwajibishe taifa ambalo liliachilia janga hili kusambaa kote duniani, nalo ni China. Mnamo siku za mwanzo China ilifunga safari zote za ndani huku ikiruhusu safari za ndege za nchi za nje kuendelea na hivyo kuambukiza dunia nzima. Katika hotuba yake, Trump alitumia fursa hiyo pia kusifu makubaliano ya kimataifa aliyosaidia kufikia kati ya Kosovo na Serbia na makubaliano kati ya Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrain na Israel ambayo ameyataja ndio mwanzo wa kuleta amani kwa mashariki ya kati. Viongozi wengine walizungumza ni marais Jair Bolsonaro wa Brazil, Vladimir Putin wa Russia na Xi Jinping wa China. Hii ni Sauti ya Amerika. Uongozi wa bunge la Kenya unatayarisha kesi mahakamani kumzuia Rais Uhuru Kenyatta kuvunja bunge hilo kufuatia ushauri wa jaji mkuu David Maraga kutokana na kushindwa kwake kutekeleza sheria ya usawa wa jinsia. Wanasheria nchini Kenya wanasema kwamba kufuatia ushauri wa jaji mkuu, Rais Kenyatta anastahili kuvunja bunge hilo katika muda wa siku ishirini na moja. Kennedy Wandera anaripoti kutoka Nairobi. Hatima ya wabunge 415 wa Kenya, 348 kutoka bunge la taifa na 67 kutoka bunge la Senate, ipo katika mikono ya Rais Uhuru Kenyatta, ambaye kwa siku ya pili anaendelea kujikuta katika njia ya panda kuvunja bunge hilo kwa pendekezo la jaji mkuu David Maraga kwamba halijaunda sheria ya usawa wa jinsia katika kipindi cha miaka mitano baada ya kuidhinishwa kwa katiba mpya mwaka 2010, lakini wakati Rais Kenyatta akiendelea kulitafakari pendekezo la jaji mkuu David Maraga kwa kushauriwa na wataalamu wake wa maswala ya sheria na uongozi, anaendelea kujipata chini ya shinikizo kutii na kutekeleza ipasavyo katiba ya Kenya. Rais wa baraza la wanasheria nchini Kenya, Nelson anaeleza kuwa Rais Kenyatta hana jawabu jingine kando na kuvunja Bunge, na hafai kufanya kingine mbadala, kwa sababu haruhusiwi na sheria. Miaka minane imepita, gari limetoka stesheni, liwezi kurudishwa tena, ni lazima bunge livunjiliwe mbali, wale wajumbe waende watafute mamlaka upya. Bwana Havi anasistiza kuwa rais Kenyatta kugairi kuvunja bunge kwa mujibu wa sheria za Kenya, huenda kukamweka katika hali hatari, hata ya kupata adhabu baada ya kuondoka madarakani, kwani itaelezwa kuwa hakutekeleza utawala wa kisheria. Aidha, Bwana Havi anaeleza kuwa iwapo bunge hilo halitavunjwa kwa mujibu wa ibara ya 261 aya ya 7, baraza litaanza mchakato wa kusitisha shughuli za bunge la Kenya. Tangia sasa sheria zote zitazopitishwa na bunge ni sheria haramu, hazitakuwa na halali wote. Jambo lote litakalofanywa na bunge halitakuwa la msingi, kwa sababu halina kina kinachopea bunge uwezo wa kufanya jambo lote halali. Na ikiwa itatubidi tuende katika bunge, tulifunga bunge, basi tutaenda tulifunge bunge. Sheria ya Kenya inaeleza kuwa jinsia moja hairuhusiwi kupata zaidi ya theluthi mbili ya viti vya bunge na nafasi nyingine za uteuzi katika taasisi za serikali. Lakini je, waliobuni katiba ya Kenya ya mwaka 2010 walitarajia kuwapo hali hii? Bobi Mkangi, mojawapo wa wataalamu waliobuni na kuhusika katika uundaji wa katiba ya Kenya hiyo, anaeleza VOA kuwa hii ndiyo nafasi ya kipekee kwa Rais Kenyatta kuvunja bunge. Ndiyo tulibuni na kutunga, tukaandika na, na, na Wakenya wakaridhia kwa kusema kwamba ndio, wanadhani kwamba huo mfumo ndio ambao utawashurutisha ama kuwasukuma wabunge na, na taasisi lote zima la bunge kuweza kufanya uh, mambo fulani lakini katika nyoyo zetu na katika fikira zetu ni kwamba tulikuwa natumaini kwamba hatutaweza kufika mahali kama hapa. Kwa mara nne mfululizo bunge la Kenya limeshindwa kufikisha idadi ya kikatiba ya wabunge 233 kupitisha mswada huo. Sasa wanajikuta katika hatari kuelekea nyumbani kuomba ridhaa upya. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema kuwa shirika hilo linafanya kila juhudi kuhakikisha kuna chanjo dhidi ya virusi vya korona kote ulimwenguni, ikiwa njia pekee ya haraka ya kuangamiza janga hilo pamoja na kuhakikisha uchumi wa dunia unaimarika. Kwa mara nyingine, shirika la afya duniani WHO limesema kuwa zaidi ya mataifa 70 yenye uwezo wa kifedha yamejiunga kwenye mradi wa kutafuta chanjo uliopewa jina Covax, kwa ushirikiano na muungano wa mataifa mengine yanayotengeneza chanjo kwa jina Gavi, ili kuhakikisha kwamba mataifa maskini yanapata chanjo hiyo. Hata hivyo, Marekani na China siyo miongoni mwa mataifa hayo. Harrison Kamau anasoma ripoti kamili. Tedros ametoa matamshi hayo alipokuwa anazungumza na, na waandishi wa habari kutoka makao makuu ya WHO wakati idadi ya maambukizo kutokana na virusi vya korona kote ulimwenguni ikifikia milioni 36 na vifo vikikaribia milioni moja kufikia Jumapili. Ameongeza kusema kuwa mradi wa Covax ambao ni wa kimataifa unaoongozwa na WHO pamoja na washirika wake utahakikisha kuna ugavi sawa wa chanjo wakati kukiwa na zaidi ya majaribio mia mbili ya chanjo yanayoendelea kukaribia kufanyiwa majaribio kote ulimwenguni. test, the the tukifanya maxima, vipimo kwa watu wengi zaidi ndipo tuna bahati nzuri ya kupata chanjo salama yenye kufanya kazi countries... hili siyo jambo la hisani hii. Inafanyika kwa maslahi ya kila nchi njia pekee ya haraka kuhakikisha tunaangamiza janga hilo ni kuhakikisha kwamba kila mmoja anapata chanjo na wala sio kwenye baadhi ya mataifa pekee. Maabara ya Covax inalenga kutengeneza takriban chanjo bilioni mbili kufikia mwishoni mwa mwaka ujao wa 2021, kulingana na Tedros, akiongeza kuwa watu watakaopewa kipaumbele ni wahudumu wa afya pamoja na wale walioko kwenye hatari kubwa ya maambukizo kama wakongwe. Marekani sasa hivi inaelekea kuorodhesha jumla ya vifo elfu mia mbili kutokana na Covid-19 ikiwa imebaki wiki kadhaa kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika. Mpinzani mkuu wa Donald Trump kutoka chama cha Demokrat, Joe Biden akifanya kampeni kwenye jimbo la Wisconsin jana usiku, alimshambulia tena Trump kwa namna alivyochukuliwa janga la korona. Unfortunately, uh, America is going to have to speak to this quickly hii leo, kwa bahati mbaya, wamarekani watalazimika kuzungumzia jambo hili kwa haraka, kwani inaelekea tunafikia jumla ya vifo elfu mia mbili kutokana na virusi vya korona kote nchini. Kwenye ngazi za kimataifa, takwimu zinaonyesha kuwa idadi ya maambukizi inaendelea kuongezeka na kwamba jumla ya wagonjwa ni zaidi ya milioni 30 huku vifo vikikaribia milioni moja. Marekani ndilo taifa lililoathiriwa vibaya zaidi likiwa na zaidi ya asilimia 20 ya vifo kote duniani. Brazil inashikilia nafasi ya pili na kisha kufuatiwa na India. Kuna baadhi ya mataifa yanayosemekana kushuhudia wimbi la pili la maambukizi na yanayotathmini kufunga tena shughuli za kawaida kwa mara ya pili. Harrison Kamau, VOA Washington DC. Leo katika dunia ya wanawake tunaelekea nchini Misri kuangalia jinsi harusi zinavyofanyika baada shakti ya kulegezwa kwa masharti yanayohusu kuzuia kusambaa kwa covid-19 nchini humo. Licha ya kupungua kwa kasi ya maambukizi ya virusi vya korona na watu kuanza kurejea katika shughuli za kawaida, serikali hivi sasa imetangaza kanuni mpya za kudhibiti mikusanyiko ya watu kwenye mikutano, misiba, ibada na sherehe za harusi. Leo tunakitupia jicho kikundi kimoja cha wanawake wa kiafrika waliopo nchini Misri kuona jinsi kinavyoendesha shughuli zake kwa mujibu wa kanuni mpya za kudhibiti mikusanyiko. Tuungane naye mwandishi wetu wa Kairo, Shafi Mbinda, akitujuza zaidi kuhusu shughuli za kikundi hicho. Mbali na kazi za sanaa na utamaduni wanazofanya wanawake hawa hapa Misri, pia wanajihusisha na shughuli nyinginezo za kimaendeleo, ambazo huwaingizia kipato zaidi, hali ambayo imewezesha pia kikundi chao hicho kudumu pasipo kutegemea misaada ya nje katika shughuli zao, wengine wakiagiza bidhaa za kinyumbani kama nguo, vitambaa na vyakula ambavyo huwa na faida sana kwenye misimu ya matamasha au sherehe za harusi na mengineyo. Hivi sasa wanawake hao wakiwa kwenye maandalizi ya harusi ya mwenzao hapa mjini Kairo ni ishara tosha kwamba hali ya maambukizi ya kirusi cha korona imepungua. Licha ya hivyo, mamlaka husika nazo bado zimekuja na kanuni mpya zitakazosimamia taratibu za kiafya ili watu kutojisahau na kuendelea kuishi salama ndani ya kipindi hiki cha janga la COVID-19. Lakini pia kuja kwa kanuni hizi mpya bado inaonekana ni changamoto kwa akinamama hawa, kama ilivyo kwa wengine hapa Misri. Kwa mfano, kama mtu ana mipango ya harusi, basi hali itamlazimu kutohalika wahudhuriaji zaidi ya watu mia tatu tena katika hoteli yenye cheti cha afya na vyakula kutoka hotelini. Kwa upande mwenye wa mwenyekiti wa kikundi hiki cha wanawake wa Kitanzania, Bi Zaituni na Soro, anayejishughulisha na uandaaji wa vyakula vya kinyumbani, anaona kwamba lau changamoto hii isingekuwepo, basi angefanya vizuri katika biashara yake kama anavyosema Ingekuwa sio hivyo, basi unahesabia o hapa kwamba labda pengine mtu akataka amsini kataka maandazi, lakini ndo kutokana na hali kama hizo nadhani ndo hiyo wamesema kwamba vyakula ni lazima via pale hotelini, virusi kutoka nje. Ni dhahiri kwamba mambo si shwari sana, na kama unavyosema ni vigumu maisha yaliyozoeleka kabla ya korona kurejea tena upya baada ya janga hili. Bi Zeituni hapa anatuelezea namna shughuli zao walivyokuwa wakizifanya hapo awali mpaka sasa hivi, kwanza bado hakujafunguliwa yani, hakujawa na ule uhuru, pengine hapo hata ule uwalikaji wa mataifa mengine vingine. Huwa tunapenda watu waji kuangalia harusi zenu, inakuwa hamna. Ingekuwa kama siku za kawaida, namaana hata mataifa wengine wanakuja harusi za Kitanzania ndo zinavyofanyika hivi pale. Vyakula vita vingekuwepo vya kiasili, vya kinyumbani, tungepika mapilau pale, maugali manini, unajua napo na sherehe kama harusi yani, mara nyingi ni vyakula vile vya kinyumbani, ya kiasili ndo vinavyokuwepo pale. Licha ya furaha aliyonayo bi harusi huyu ni Mhina Sufiani, ambaye wakinamama wenzake wakisimamia maandalizi ya harusi yake hapa, pia atalazimika kutoalika idadi kubwa ya wahudhuriaji kutokana na kanuni hizi mpya za kudhibiti mikusanyiko ya watu. Watuiwatu wawe wachache, ni tunaenda na idadi hakuna ule uhuru wa kusema kwamba tunajiachia kama zamani, kwamba tukua nakuja, kati ya uwezo wenu, yani wale ambao watakuwa fanikiwa kufika waye mia tatu mia nne. Lakini sasa hivi mnapewa idadi ya watu wa kuhudhuria katika sherehe. Mbali na kufuata kanuni hizi kwa kupunguza idadi ya wa wahudhuriaji, pia wapo wengine ambao wenyewe wameona wasihudhurie harusi yake kwa hofu ya maambukizi. Kuna baadhi ya wengine wanakuwa na wasiwasi, kwa sababu maambukizi bado ya hapo yapokuwa si sana yapo kidogo, lakini bado na wasiwasi. In anasema hapo tukifika kutakuwa na watu wengi, kwa hiyo nitakuwa nitakuwa nipo hatarini kupata maambukizi. baadhi ya marafiki zangu pia wana wasiwasi, lakini nimewasihi mimi ndugu yao wasiniache. Naam, kanuni hizi mpya za kudhibiti mikusanyiko ya watu kwenye sherehe za harusi, misiba, mikutano au makongamano na hata katika ibada za sala ya pamoja zinakuja hasa baada ya watu wengi hivi sasa kuanza kujisahau na hatari ya janga la covid COVID-19 tangu kasi ya maambukizi yake ilipoanza kushuka na watu kurejea kidogo kidogo katika mazingira ya kawaida, huku kukiashiriwa kuja kuibuka tena wimbi lingine la COVID-19 katika kipindi cha mwezi Novemba ujao endapo itathibiti. Kwa leo nikihitimisha makala hii ya dunia ya wanawake kutoka hapa mjini Cairo, Shafii Mbinda, Sauti Amerika. Sande Shomari anakusomea muhtasari wa habari. Zamu ya rais wa Marekani Donald Trump kuhutubia mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa ilifika hii leo na ujumbe uliorekodiwa ambao ni pamoja na ujumbe mzito kwa China. Akizungumza waandishi wa habari Jumatatu, Trump hakutaja mada yoyote aliyozingatia kuhusu China, lakini dondoo zilizotolewa Jumanne asubuhi ni pamoja na kukosoa kwake upya juu ya jinsi China ilivyoshughulikia janga la korona na shutuma ya Trump kwa shirika la afya ulimwenguni WHO lipo karibu sana na China. Kwa mara ya kwanza katika historia yake ya miaka 75 viongozi wa nchi wanachama 193 wa Umoja wa Mataifa wametoa hotuba zao za kila mwaka katika ufunguzi wa mkutano mkuu kwa njia ya video badala ya kuwapo wenyewe kwa sababu ya janga la COVID-19. Umoja wa Mataifa umeanzisha uchunguzi kuhusiana na madai ya unyanyasaji wa kingono dhidi ya baadhi ya maafisa wao kaskazini mashariki mwa Uganda, huko Karamoja. Uchunguzi huo wa kamati maalum ya Umoja wa Mataifa ulioanza mapema mwezi uno, mwezi huu, unafuatia madai manyanyaso ya kingono na dhuluma dhidi ya wanawake na mfanyakazi wa shirika hilo katika eneo la Karamoja. Tunakomea hapo kwa leo. Hadija Riami amesimamia matangazo haya, mwelekezi amekuwa Aida Isa hewani, nimeshirikiana na Sande Shomari. Mimi naitwa Kennes Bwire, ni ruhusu ni kutakia usiku mwema, usiku mtulivu.