Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza. hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya alfajiri hii Jumatano, tarehe 23 Septemba mwaka 2020. Jina langu ni Patrick Nduimana. Na mimi ni Idi Ligongo. Tunasikika kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com, vilevile kupitia rio zote shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibu miongoni mwa habari utakazozisikia, raia wa bonde la mto Rusizi kusini mwa DRC wanalalamika kutokana na vitendo vya utekaji nyara ambavyo vimekithiri katika eneo hilo asasi za kiraia zinasema nini? Ni vijana wa mabandia, vijana wa kwetu wa kongomani wanajiunga na wengine, vijana kutoka Burundi pasiingi, hakuna askari, ndio kwa maana wanajipenyeza kisi wanataka ndio kwa maana tunaomba serikali ikamate manani kwa ajili ya kuleta usalama ndani ya bonde la Ruzizi. Na katika taarifa nyingine, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron autaka uongozi wa kijeshi nchini Mali kukabidhi haraka madaraka kwa serikali ya kiraia na kuandaa uchaguzi. Hizo ni baadhi ya ripoti takazozisikia katika matangazo haya yanayodumu nusu saa. Lakini kwanza, anamkaribisha la mwenzangu Idi Ligongo akusomea habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump anasema atamtangaza jaji mteule wa mahakama ya juu Jumamosi kujaza nafasi iliyoachwa na jaji mashuhuri Ruth Bader Ginsburg, aliyefariki dunia wiki iliyopita. Rais Trump amesema kupitia ujumbe wa Twitter kwamba atatangaza jina la mteule huyo akiwa White House. Mapema alisema kwamba uteuzi utafanyika kutoka kwa wanawake watano wa conservative ambao anaona wanafaa kujaza nafasi hiyo. Jumatatu alikutana na mmoja wa wateule hao, ambaye ni Amy Coney Barrett. Makamu wa rais wa zamani Joe Biden ambaye ni mpinzani wa rais Donald Trump katika uchaguzi ujao wa rais akigombea kwa chama cha Demokrat amesema anataka kuona mgombea atakayeshinda uraisi ndiye afanye uteuzi huo wa jaji wa mahakama kuu. Wakati huo huo, rais Donald Trump ametoa mwito kwa Umoja wa Mataifa kuiwajibisha China kwa matendo yake alipokuwa akihutubia Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa jana Jumanne. Katika hotuba ambayo ilirekodiwa kutokea White House rais Trumpu ameilaumu serikali ya China kwa kusambaa kwa virusi vya Korona vinavyosababisha covid-19 ambayo imeshaambukiza watu milioni 31 duniani kote na kuwa watu zaidi ya laki tisa na sitini na tano elfu China na shirika la afya duniani WHO ambalo rais Trump amesimamisha ufadhili wake kwa pamoja yanashutumiwa na rais Trump kwamba walitoa taarifa za uongo kwamba watu walioambukizwa bila kuonyesha dalili hawawezi kuambukiza virusi hivyo. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron Jumatatu ameutaka uongozi wa kijeshi nchini Mali kukabidhi madaraka kwa serikali ya kiraia na kuandaa uchaguzi haraka, akionya kuwa ushiriki wa Ufaransa katika kupambana na wanamgambo wa Kiislamu katika kanda hiyo unategemea hatua hiyo. Maelezo zaidi na Patrick Nduimana. Jumatatu, waziri wa zamani wa ulinzi wa Mali kanali Mustafa Bandau aliteuliwa kuwa rais wa muda, naye mkuu wa uongozi wa kijeshi uliofanya mapinduzi mwezi uliopita kanali Assimi Goita ameteuliwa kuwa makamu rais. Ufaransa, mkoloni wa zamani wa Mali ambayo ina wanajeshi elfu tano na mia moja wanaopambana na wanamgambo wana wa Kiislamu katika kanda ya Sahel ina wasiwasi kwamba mapinduzi ya kijeshi ya tarehe kumi na nane Agosti yatadhoofisha kampeni dhidi ya wanaharakati wa Kiislamu. Lazima uongozi wa kijeshi huiweke Mali kwenye njia thabiti kwa kurejesha utawala wa kiraia na kuandaa uchaguzi wa haraka, Macron amesema katika hotuba yake kwenye mkutano wa baraza kuu la Umoja Mataifa. Licha ya kuwepo jeshi la Ufaransa katika kanda ya Sahel na msaada wa Marekani na mataifa ya magharibi katika vita dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu, hali ya usalama imeendelea kuzorota katika kanda hiyo. Ukosoaji dhidi ya Ufaransa umeongezeka, Ufaransa ikilaumiwa kushindwa kurejesha utulivu. Hisia dhidi ya Ufaransa zimeongezeka sana baada ya wanamgambo wa Kiislamu wenye uhusiano na kundi la Alqaida kuimarisha ngome zao na kufanya maeneo mengi ya Mali yasitawalike na kuchochea ghasia za kikabila. Darzeni kadhaa za watu jana walifanya maandamano dhidi ya Ufaransa mjini Bamako, wakati Mali ilikuwa inasherekea miaka 60 tangu jipatie uhuru kutoka kwa Ufaransa. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka kwamekuu cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mahakama ya Pakistani Jumanne imewahukumu wanaume wawili kifo na wengine wanne wamepewa kifungo cha maisha gerezani, kwa kuhusika kuwasha moto kiwandani mwaka elfu mbili kumi na mbili na kuwa tukio baya kuliko yote katika historia ya nchi hiyo lililosababisha vifo vya watu 264. Mahakama imesema wanaume hao kutoka chama kimoja cha kisiasa waliwasha moto huo ili kuwawajibisha wamiliki wa kiwanda kwa kukataa kuwapa zaidi ya dola milioni moja baada ya kuwatishia. Habari za watu walikuwa wakiungua ndani ya jengo hilo bila ya kuwa na vifaa vya kuzima moto ama milango ya dharura zilizua mjadala mkubwa kote nchini humo kuhusiana na mazingira hatari yanayowakumba wafanyakazi wa viwandani. Wizara ya mambo ya ndani ya Saudi Arabia Jumanne imeeleza kwamba Saudia itaanza kwa taratibu duru ya kwanza ya ibada ya Umra baada ya kuahirishwa mwezi Machi kwa sababu ya janga la virusi vya korona. Katika hatua ya kwanza raia na wakazi elfu sita waliopo ndani ya nchi hiyo ya kifalme wataruhusiwa kushiriki ibada ya umra kwa siku nzima kuanzia Oktoba nne, kwa mujibu wa taarifa ya wizara iliyotolewa na shirika la habari la Saudi Arabia. Shirika la habari la Ufaransa AFP linaripoti kwamba wageni kutoka nje ya Saudi Arabia wataruhusiwa kuanzia tarehe mosi ya mwezi Novemba ambapo idadi ya watakaoruhusiwa kufanya ibada hiyo itaongezwa na kufikia watu elfu ishirini kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya mambo ya ndani ya Saudi Arabia. matangazo haya ya Kumekucha Afrika yaendelea kufikia kutoka studio ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Mjini Bukavu tunasikika vyema kupitia Redio Vision Shala, na huko Baraka, Fizi, VOA inasikika kupitia Redio RNA. Habari tuliyoipa uzito wa juu leo ni kutoka DRC, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Raia wa bonde la Mto Rusizi wanazidi kutoa malalamiko yao kwa viongozi kutokana na hali ya utekaji nyara na ukosefu wa usalama kwa ujumla, inayozidi kutanda katika eneo hilo la mkoa wa Kivu Kusini. Kutoka Bukavu, Mitima de la Chance, anaarifu zaidi. Tukio la hivi karibuni ni wafanyakazi watatu wa shirika la Concern Worldwide waliotekwa nyara Jumatatu kwenye barabara ya Taifa namba tano katika bonde hilo la Mto Ruzizi ndani ya wilaya ya Uvira. Willi Seremba ni kiongozi wa shirika la raia katika eneo hilo. Anashuhudia wamekamatiwa nyara na wahalifu huko kwenye kilometa mbili na mji wa Sange ambapo wanaitwa kajembo Sakenda ya mchana, wakawebaporeni hatujui kwenyewe watu waliko. Asasi za kiraia zinashotea kidole idadi ndogo ya askari na polisi wanaofanya ulinzi kwenye barabara hiyo, ambapo kuna mara kuliibuka wakati fulani hali ya kuvua abiria nguo toka gari zao kabla ya kupora vitu vyao. Mara tena, Wili Seremba anaeleza. E, ni vijana mabandia wale vijana wa kwetu wa Kongomani ambao wanashikilia silaha wanajiunga na wengine vijana kutoka Burundi, kutoka wapi, ndio wanakuja wananyanyasa watu huko kwenye bonde la Uzizi. Pasi mingi hakuna askari, ndio kwa maana wanajipenyeza kisi wanataka. Ndio kwa maana tunaomba serikali ikamate manani kwa ajili ya kuleta usalama ndani ya bonde la Uzizi. Hali hiyo ya ukosefu wa usalama inaripotiwa pia huko Misisi katika wilaya ya Fizi ndani ya kijiji hiki mnamofanyika shughuli za uchimbaji wa dhahabu. Wachimba madini wameandamana hii leo baada ya kifo cha kijana mmoja anayeuza madini aliyeuliwa Jumatatu jioni huku mwingine akijeruhiwa vikali wakati wa shambulizi moja lililofanyika na watu wasiojulikana. Mzalia mdogo ni miongoni mwa wachimba madini akiwa katika kijiji hicho cha Misisi. Wajambazi wanaosika silaha ndo wanakuja usiku na kutuvamia na kutupora hela zetu nini na nini, mpaka sasa hivi tunakosa usalama mpaka sasa hivi kazi ni sisi, hakuna tulianza toka asubuhi. Wachuruzi ni wachimba madini, ni wauza madini, sisi wote tulikuwa kwenye mgomo, viongozi wa kutafutia usalama, kwa sababu tunajikuta sasa hivi usalama umekosa, kwa sababu sisi wachimba wa, wa, wa madini na wauza madini tuangalia kishigani aeza tutafutia jeshi na tutafutia salama. Pamoja na kulaani mashambulizi hayo yote, waziri wa mambo ya ndani ambaye pia anahusika na usalama katika mkoa wa Kivu Kusini, Lwa Banji Lwa Singabo, amehakikisha kwamba viongozi wanafanya kila liwezekanalo ili kulinda usalama wa wakaazi na mali zao licha ya changamoto zote. Ndiyo hatuna amani kabisa mjimbo letu la Sud Kivu. Siku zote tunapiganisha kusudi tuone kama wakaaji wanaweza kupata tena amani kama jinsi ilivyokuwa zamani. Mtu angeliweza kutoka mahali bila kuogopa. Tunapiganisha kusudi ile irudie, na tumekwisha kutia maaskari na wapolisi mahali, na tutafanya yote kusudi idumu. Hali ya ukosefu wa usalama katika mkoa wa Kivu Kusini imesababisha ongezeko la mayatima, wajane, njaa na pia ufukara. Raia wengi wakiwa wanatarajia kuona mabadiliko waliyoahidiwa wakati wa kampeni ya uchaguzi uliofanyika, kumepita yapata miaka miwili. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Kabla ya kuendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari, namkaribisha mwenzangu Idi Ligongo akusomea habari zaidi za dunia. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na hivi sasa ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Rais wa Iran Hasan Rohani amelieleza Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa Jumanne kwamba Marekani inaweza kuamua kuingia kwenye majadiliano ama vita na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, wakati huu ambapo wasiwasi umetanda baina ya mataifa yaliyoingia katika mpango wa nyuklia wa mwaka elfu mbili na kumi na tano na Tehran. Amesema Iran haitaji shusha kwa ajenda za uchaguzi wa Marekani ama sera zake za ndani, na utawala wowote wa Marekani baada ya uchaguzi wa Marekani hautakuwa na chaguo bali ni kujisalimisha na kukubaliana na taifa la Iran, alisema Rouhani katika hotuba yake. Mabishano baina ya Marekani na Iran yameongezeka toka mwaka wakati rais Donald Trump alipoiondoa Marekani katika mpango wa makubaliano ya nyuklia baina ya Iran na mataifa yenye nguvu na kuweka vikwazo ambavyo vinadhoofisha uchumi wa Iran. Ugiriki na Uturuki zimekubaliana kuanza mazungumzo juu ya mgogoro wa mashariki mwa bahari ya Mediteranean baada ya miaka minne ya mgogoro kufuatia wiki kadhaa za wasiwasi za kuzuka vita baina ya mataifa hayo mawili mazungumzo ambayo yalivunjika mwaka elfu mbili kumi na sita baada ya raundi sitini za mazungumzo ya kufanikisha machache katika kipindi cha miaka kumi na minne yataanza hivi karibuni mjini Istanbul, kwa mujibu wa waziri wa mambo ya nje wa Ugiriki. Uturuki pia haikueleza wazi ni lini hasa mazungumzo yataanza, lakini afisa mwandamizi amesema ya kwamba yanaweza kuanza mwishoni mwa mwezi. Hali ya wasiwasi ilizuka mwezi uliopita baada ya Ankara kutuma meli ya utafiti kwenda katika eneo la le bahari lenye mgogoro ikiwa imepewa ulinzi na boti zenye silaha kuchora ramani ya himaya ya maji ambapo kuna uwezekano wa uwepo wa mafuta na gesi. Na mwendesha mdahalo wa Septemba 29 wa wagombea rais wa Marekani wa chama cha Democrat Joe Biden na mgombea wa chama cha Republican Rais Donald Trump wametoa maeneo sita ambayo yatajadiliwa Rais Trumpu na Bwana Biden watajadiliana kuhusu uzoefu wao wa kuendesha mambo ya nchi, nafasi ya sasa iliyo wazi ya mahakama ya juu ya Marekani, COVID-19, uchumi, ghasia zinazotokana na ubaguzi wa rangi katika miji ya Marekani na uhalali wa uchaguzi. Polisi wa Kameruni wamezingira nyumba ya kiongozi wa upinzani Maurisi Kamto na kuwakamata wafuasi wake wengi. Kamto ambaye anamshutumu rais Paul Bia kuiba uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili kumi na nane alikuwa ameitisha maandamano Jumanne dhidi ya uchaguzi wa majimbo wa mwezi Novemba na uongozi wa Bia. Taarifa iliyoandaliwa na Edwin Kinzeka kutoka mjini Yeunde inasomwa na Patrick Nduwimana. Chama cha upinzani nchini Cameroon, Cameroon Renaissance Movement, CRM, kinasema Jumatatu usiku, polisi wa kutuliza ghasia pamoja na wanajeshi waliingia kwa nguvu nyumbani kwa kiongozi wa chama hicho Maurice Kamto. Katibu mkuu wa CRM, Christopher Ndong, anasema polisi ilikamata wafuasi wao wengi, akiwemo wakili wa chama Alain Forg. Polisi walimkamata Profesa Fogwis na baadhi ya wafuasi wetu. Kuna watu walipigwa, lakini Kamto aliwaambia polisi kwamba hawawezi kumzuia. Kwa hiyo tutaandamana, hatuna uoga wa kukamatwa, kwa sababu tunajua tunachokifanya kinaruhusiwa na katiba ya nchi. Ni haki yetu kuandamana na maandamano yetu ni ya amani. Ndonga ameongeza kuwa polisi imewakamata watu ambao idadi yao haijulikani na kuwapeleka mahali pasipojulikana. Kiongozi wa CRM Kamto anasema hakupigwa wala kukamatwa, lakini polisi imezingira nyumba yake na kuna wasiwasi kuwa iwapo ataondoka nyumbani kwake atakamatwa. Ndonga anasema polisi iliwakamata pia wafuasi wao katika mji wa pwani wa Duala ambako walitumia gesi ya kutoa machozi dhidi ya wa waandamanaji. Licha ya kamata kamata hiyo na idadi kubwa ya walinda usalama, waandamanaji wengi walikusanyika kwenye mkutano mapema Jumanne, wengine wao wakimtaka Rais Bia kuondoka madarakani. Bia anaiongoza Cameroon tangu mwaka 1982 akiwa ni mmoja wa viongozi wa muda mrefu barani Afrika. Kamto aliitisha maandamano ya kumshinikiza Bia kusimamisha uchaguzi wa majimbo unaopangwa kufanyika tarehe 6 Novemba. Anadai sheria ya uchaguzi na mpendelea Bia ambaye analaumiwa na upinzani kusababisha mgogoro wa kujitenga katika majimbo ya magharibi mwa Cameroon. Vita kati ya waasi wanaozungumza Kiingereza na jeshi la Cameroon vilisababisha vifo vya watu elfu tatu tangu mwaka elfu mbili kumi na saba. Kamto ameitisha maandamano ya kila wiki hadi pale Bia atafuta uchaguzi. Msemaji wa serikali ya Cameroon Rene Emmanuel Sadi anasema chama cha Kamto kinataka kuanzisha uasi nchini. Serikali inazingatia kwamba chama cha CRM ambacho kimejiondoa kwa hiari kwenye mchezo wa siasa na ambacho kwa zaidi ya hayo hakiwezi kudai uwakilishi wowote ndani ya taasisi za jamhuri, hakiwezi kujipa haki au uhalali aliyopewa rais wa jamhuri. Rais Paul Bia pekee ndiye anaamua ajenda ya kitaifa ya siasa. Januari mwaka 2019, Kamto na wafuasi wake mia mbili walikamatwa na polisi kwa kuendelea kudai kwamba Bia aliiba uchaguzi wa rais wa mwaka 2018. Baada ya kukosolewa na jumuiya ya kimataifa alimsamehe Kamto na kumwachia huru Novemba mwaka janahiyi unaisikiliza ni kumekuu cha Afrika kutoka Washington DC. Shule nyingi barani Afrika zimeanza kufungua hatua kwa hatua, baada ya kutoa mafunzo kwa njia ya mtandaoni kwa miezi kadhaa kutokana na janga la COVID-19 lakini chama cha walimu nchini Zimbabwe kinapinga kurejea madarasani na kimetupilia mbali wito wa shirika la umoja mataifa linalohudumia watoto UNICEF ambalo liliziomba serikali kufungua tena shule. Ripoti ya mwandishi wa sauti ya Amerika, Columbus Mavunga kutoka mjini Harare, inasomwa na Idi Ligongo Jumanne. Mkurugenzi wa UNICEF kanda ya mashariki na kusini mwa Afrika, Mohamed Malik Fall aliziomba serikali za kanda hiyo kufungua tena shule zilizofungwa mapema mwaka huu kutokana na mlipuko wa virusi vya korona. Fall anasema janga la COVID limeathiri vibaya elimu katika miezi saba iliyopita, na sio wanafunzi wote ambao wanaweza kupata mafunzo kwa njia ya mtandao. Wengine walikosa kabisa milo ya chakula waliokuwa wakipata shuleni, na hayo siyo matatizo pekee, kama anavyosema Fall. Kutopewa mafunzo kumeathiri watoto na jamii. Mi mimba za mapema na vitendo viovu vimeongezeka. Tunatambua kuwa kufungua shule katika hali salama halitokuwa jambo rahisi. Wakati ushahidi unaoonyesha kuwa watoto hawaambukizi sana korona, kutakuwepo na maambukizi ya covid-19 shuleni. Hayatakuwa maandalizi ya kukamilika, lakini hilo linaweza kufanywa kwa kujitolea kwa jamii, uongozi wa serikali na uwekezaji. Afrika Kusini, licha ya kuwa na idadi kubwa ya maambukizi ya covid 19, ilifungua shule za vidato vyote mwishoni mwa mwezi Agosti. UNICEF inasema shule katika nchi nyingi za mashariki na kusini mwa Afrika zimefungua tena, hata kutoa mitihani. Nchini Zimbabwe, mitihani imepangwa kuanza wiki ijayo, lakini hilo halijakamilika baada ya chamba kikuu cha walimu nchini humo kutishia kufanya mgomo iwapo hoja zao hazitoshughulikiwa. Walimu wa Zimbabwe wanapokea mshahara wa dola mia moja kwa mwezi pamoja na dola sabini na tano kama marupurupu kutokana na janga la COVID. Hivi sasa wanaomba marupurupu ya ziada ya dola mia tano ili waondoke kwenye kiwango cha umaskini. Kiongozi wa chama cha walimu nchini Zimbabwe, Sifiso Ndlovu, anahofu kwamba UNICEF haikutilia maanani suala la maandalizi mabovu ya kufungua shule nchini humo the have not been Hoja kuhusu usalama shuleni tulizotoa kama sharti la kufungua shule kwa usalama wa kiafya bila maambukizi mengi ya covid-19 COVID hazikupatiwa ufumbuzi. Pili, UNICEF, UNICEF inaonekana kuwa haijui kwamba ili wanafunzi wasome katika mazingira bora, lazima mazingira ya kikazi ya waalimu yawe mazuri, na zaidi ya hayo, kuna umuhimu wa kupata msaada wa kifedha kutoka UNICEF. Waziri wa elimu ya juu nchini Zimbabwe, Amon Murira, anasema serikali imetenga dola elfu 60 kuhakikisha kwamba shule zikifungwa, shule zitaheshimu maagizo ya WHO kuhusu COVID 19. Nchi jirani ya Zambia ilifungua shule Jumatatu. Christopher Yulukanda wa chama cha walimu nchini Zambia anasema chama chake kinachunguza maandalizi ya shule baada ya kufungwa kwa zaidi ya nusu mwaka. Tunachoangalia zaidi sasa ni kwamba watoto wote wanarudi shuleni wakiwa na barakoa, kwamba shule zimepata barakoa, vitakasa mikono na kuwa zimetenga mahali pa kuoshea mikono ili kuhakikisha wanafunzi hawasogeleani. Shule zimegawanya au kupanga ratiba ya masomo, ikimaanisha kuwa si wanafunzi wote watakaokuja shuleni siku hiyo hiyo ya Kulanda ameongeza kuwa ilikuwa mapema mno kusema kwamba Zambia ilifungua shule kwa mafanikio na inafuatisha maagizo ya WHO kudhibiti virusi vya korona. Anasema chama cha waalimu kitafika nchini kote kukagua namna hali ilivyo. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa La vijana. Leo katika jukwaa la vijana tunaelekea nchini Misri ambapo vijana wanaojishughulisha na masuala ya teknolojia ya habari nchini humo wameendelea kuzisihi jamii kuwa makini zaidi kwenye matumizi ya kielektroniki pindi wanapotumia vifaa kama vile simu za mkononi na kompyuta ili kuepukana na uhalifu kwa njia ya mtandao hasa katika kipindi hiki cha janga la Covid-19 ambapo watu wengi hufanyia kazi zao nyumbani. Taarifa kamili na mwandishi wetu wa mjini Cairo Shafi Mbinda. Licha ya maendeleo ya kiteknolojia tuliyonayo mpaka hivi sasa, lakini pia katika mambo yenye kugharimu sana muda wa mtu, wataalamu wanasema ni uhalifu wa kimtandao kiasi ambacho mtu anaweza kufanya tukio lolote lile li baya sawasawa, iwe upotoshaji wa taarifa, uvujishaji siri, pamoja na uwizi bila yeye kuwepo katika eneo la tukio, jambo ambalo huleta usumbufu mkubwa katika maisha ya mtu mmoja mmoja au hata taasisi binafsi na za kiserikali. Hapa mara nyingi mwathirika hulazimika kufuata maelekezo yanayotoka kwa mhalifu, ndoa za watu huvunjika, watu kupoteza ajira, na wakati mwingine mtu anaweza kufikiria kujiua kutokana na maudhi ya wahalifu hawa wa kimtandao. Sasa leo kwenye jukwaa letu hili, nimezungumza na vijana hawa kutokea nchini Tanzania wakijishughulisha na kazi za kiteknolojia ya habari hapa mjini Cairo. Saidi Hemedi anaanza kutoa ushauri kwa watu ambao bado wana ugeni kidogo na matumizi ya mitandao ya kijamii. Jambo la kwanza la kumshauri mtu ambaye ni mpya katika matumizi ya internet, kwanza awe mfuatiliaji wa vitu, hilo ndo jambo la kwanza. Yaani, awe na source maalum ambazo hizi akizifata anaamini ta ukweli. Mfano mimi nimepost kitu bana, natafuta mfanyakazi au natafuta wafanyakazi wenye vigezo moja mbili tatu, wewe huna cheti pengine. Mi katika tangazo langu nimeweka mimi sihitaji cheti, nahitaji mtu aliyemaliza pengine form one, ukaona mi hii ni fursa, nishapata tayari. Una contacti naye, anakupa mawasiliano, unaambia bana, wee njoo kaa lakini pia mbali ya mtu kuwa na vyanzo vya uhakika kuhusu ufuatiliaji wa taarifa hali kadhalika, ili mtu aweze kujilinda kutokana na uhalifu wa kimtandao, ni muhimu kuimarisha ulinzi wa vifaa anavyotumia, anasema Saidi. Cyber crimes pia zipo kwenye masuala ya kuibiana data kwenye kompyuta na kuibiana data. Hapo utaingiliwa kutokana na udhaifu wa kompyuta yako au simu yako. Cha kufanya hapo, mtu anatakiwa awe anatumia security nzuri katika kulinda chombo chake, na security inazungumzia antivirus. Kama kompyuta yako iko dhaifu katika, haina antivirus, haina kitu chochote ambacho kinaweza kukuprotect wewe, na ukatumia kadi zako kufanya miamala katika internet hapo itakuwa rahisi mtu kukuingilia, na hii inatokana sana kutumia programs au application ambazo zinataka uh, kulipiwa upate kufanya parties ili kukimbia kulipia. Muharam Ibrahim anaeleza kwamba unaposhambuliwa na uhalifu mtandaoni kwa kuwa ulikosa kuimarisha ulinzi, basi pia miongoni mwa athari zake, wakati mwingine huwa ni vigumu kuirudisha akaunti yako. Hali kadhalika kwa kosa hilo pia huenda ukampa nafasi mhalifu kuingilia masuala yako ya kifamilia. Mimi nilifanya uch uchunguzi, no, inaonekana pia ni watu wengi ambao hawachukulii umuhimu vitu hivi ambavyo baadaye vinakuja kualiza kwasababu so, ishanitoa hizo kesi nyingi. Mtu kaibiwa akaunti yake ananitafuta, lakini unapokuja kwenye proses ya kurudisha unakuta kuna, kuna makosa ya kibao katika ulinzi tatizo. Lakini sio hivyo tu, halipo kimetandao, unaathiri sehemu nyingi. Maake mwingine anaweza kusema mi sina fedha, sihitaji kufanya hivyo no. Hata akaunti yako inakuwa hakiwa kama unaondoa, basi ujue kwenye hatari, kwa sababu mti anaweza karusha vitu ambavyo haviwezi sambamba na wewe. Mkewa akija kuviona anahisi wewe ndio umefanya, kwa hiyo tatizo katika maisha ya kifamilia ili kujiepusha na matatizo ya kushambuliwa na wahalifu mtandaoni, basi katika vitu ambavyo ni vya kawaida na ni rahisi mno kufanya, inashauriwa mtu kuwa na paswodi tofauti za akaunti zake mtandaoni, kwa maana kutotumia paswodi moja katika kila akaunti yake mtandaoni. Na hii pia hutokea pale mtu anapokuwa anajeza fomu ya kuomba ufadhili wa kimasomo, au katika kujisajili na akaunti za tofauti mbalimbali kutoka katika mashirika ya kazi. Na hapa pia Muharam Ibrahim anashauri mtu kuwa makini na aina ya ajira zinazotangazwa mtandaoni ili kujiepusha na uhalifu ambao mtu anaweza kujikuta anaufanya pasipo na kujua chochote kinachoendelea. Kwa sababu sasa hivi kazi ziko nyingi mitandaoni, kukiingia mtu anakwambia unaweza kupata pesa pasina kufanya kazi, hamna iko kitu kwa mtu anakwambia tue kazi yangu nyeta una kliki una kliki, anapo kliki inahesabiwa zile kliki unaingiza pesa, lakini haujui nyuma yake kuna nini. Lakini unapokliki unaruhusu vitu vya watu vinaibiwa. Kwa lazima uwe na maelezo kamili ya kitu ambacho nakifanya. Ni vizuri kufanya vitu ambavyo vipo kisheria, vimeruhusiwa. Kwa leo nikihitimisha makala hii ya jukwaa la vijana, kutoka hapa mjini Cairo, Shafi Mbinda, Sauti ya Amerika. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Idi Ligongo akusomee muktasari wa habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trumpu anasema atamtangaza jaji mteule wa mahakama ya juu Jumamosi kujaza nafasi iliyoachwa na jaji mashuhuri Ruth Bader Ginsburg aliyefariki dunia wiki iliyopita. Wakati huohuo, wa Rais Donald Trump ametoa mwito kwa Umoja wa Mataifa kuiwajibisha China kwa matendo yake alipokuwa akihutubia Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa hapo jana Jumanne. Mahakama ya Pakistan Jumanne imewahukumu wanaume wawili kifo na wengine wanne wamepewa kifungo cha maisha gerezani kwa kuhusika kuwasha moto kiwandani mwaka 2012 na kuwa tukio baya kuliko yote katika historia ya nchi hiyo lililosababisha vifo vya watu 264. Wizara ya mambo ya ndani ya Saudi Arabia Jumanne imeeleza kwamba Saudia itaanza kwa taratibu duru ya kwanza ya ibada ya Umra baada ya kuahirishwa kwa mwezi Machi kwa sababu ya janga la virusi vya korona. Repeat. waziri wa mambo ya ndani ya Saudi Arabia Jumanne. Wizara ya mambo ya ndani ya Saudi Arabia Jumanne imeelezwa kwamba Saudia itaanza kwa taratibu duru ya kwanza ya ibada ya Umra baada ya kuahirishwa toka mwezi Machi kwa sababu ya janga la virusi vya korona. Raisi wa Iran Hassan Rouhani Rais wa Iran Hasan Rouhani amelieleza baraza kuu la Umoja wa Mataifa Jumanne kwamba Marekani inaweza kuamua kuingia kwenye majadiliano ama vita na jamhuri ya kiislamu ya Iran wakati huu ambapo wasiwasi umetanda baina ya mataifa yaliyoingia katika mpango wa nyuklia wa mwaka elfu mbili kumi na tano na Teheran. Muktasari huo ndio unakamilisha matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi mwa moyo Hamza, mwelekezi wetu Diodone Chubahiro, naitwa Patrick Ndwimana, hewani nimeshirikiana Idi Ligongo. Kwa pamoja tunawaageni tukiwatakia asubuhi njema, kwa heri ya kuonana.