Imetimia saa kumi na mbili na nusu jioni Afrika ya kati, saa moja na nusu jioni Afrika mashariki. Hapa Washington DC, Marekani ni saa sita na nusu mchana. Asante kwa kuchagua kusikiliza matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kennes Bwire na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi na kwenye internet wwwvoiswahilicom, na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na eneo zima la Maziwa Makuu. <muchas> Miongoni mwa tulionayo jioni hii ni kwamba viongozi mbalimbali nchini Kenya wanaendelea kushauriana kuhusu hatua ya kuchukua baada ya jaji mkuu kumshauri Rais Uhuru Kenyatta kuvunja bunge la taifa baada ya kushindwa kupitisha sheria kuhusu usawa wa kijinsia, mawakili na wanaharakati wanasisitiza kwamba ni lazima bunge livunjwe. Bunge imezidi kucheza sana na maswala haya ya jinsia na sio vizuri eh. Maswala haya yaliwekwa kwenye katiba kwa sababu zake, na sababu hizo ni kwamba sauti ya kina mama na kwamba ma, kina mama katika nchi yetu ya Kenya pia wako na mahali ambapo wanaweza kuchangia katika maendeleo ya nchi yetu ya Kenya. Na serikali ya Tanzania yatoa ufafanuzi kuhusu agizo la kutaka vyombo habari nchini humo kupata kibali cha kupeperusha matangazo ya vituo vya habari vya kimataifa. Mkamiti Kibayasa anasoma habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Maelfu ya Wamarekani kutoka sehemu mbalimbali mbali za nchi wamekuwa wakitoa heshima zao za mwisho kwa jaji mashuhuri wa mahakama kuu na mtetezi wa haki za wanawake na usawa wa jinsia Ruth Bader Ginsburg mbele ya jengo la mahakama ya juu Marekani tangu jana mchana. Kifo cha hakimu huyo kimeacha nafasi muhimu katika mahakama yenye viti tisa, inayozusha mjadala mkubwa kote nchini na kumpatia nafasi Rais Donald Trump kumteua jaji watatu wa mahakama hiyo akiwa madarakani. Wademokratic wanapinga uwezekano huo wakitaka utaratibu usitishwe hadi baada ya uchaguzi mkuu utakaofanyika Novemba tatu mwaka huu. Hata hivyo, Rais Trump amesema anataka utaratibu ufanyike haraka na atamteua mtu wa kuchukua nafasi hiyo siku ya Jumamosi. Ginsburg alifariki siku ya Ijumaa kutokana na maradhi ya saratani akiwa na umri wa miaka themanini na saba. Atakumbukwa kama shujaa aliyesababisha mageuzi muhimu ya kisheria ya kutetea haki za wanawake. Wizara ya kazi Marekani imeripoti leo kwamba wafanyakazi mia nane na sabini elfu waliwasilisha maombi ya kupata fidia ya ukosefu wa ajira wiki iliyopita ikiwa e ni ongezeko dogo kutoka wiki iliyopita, na ishara nyingine kwamba janga la virusi vya korona linaendelea kudumaza kufufuka kwa uchumi wa Marekani. Mamilioni ya wafanyakazi bado hawana kazi nchini Marekani, na kiwango cha wasio na kazi katikati ya Septemba ni asilimia nane nukta sita na wachumi wanasema idadi hiyo inaweza kubaki juu kwa miezi kadhaa kiasi cha nusu pekee cha ajira ya milioni ishirini na mbili Marekani zilizopotea kutokana na janga la virusi vya korona zimerudi na uchumi mkubwa duniani ukiongeza ajira milioni moja nukta nne mwezi Agosti. Mwanasiasa mpya Mohammed Hussein Robo amekuwa waziri mkuu wa Somalia baada kupata ya kupata idhini ya kauli moja kutoka kwa wabunge siku ya Jumatano. Rais wa Somalia Mohammed Abdulahi Mohamed alikuwepo wakati wa bunge wote mia mbili kumi na tano walipopiga kura zao kumwidhinisha mteule wa rais. Robo ameahidi kuunda serikali inayofaa ambayo inashughulikia masuala kadhaa muhimu yanayoikabili nchi hiyo, pamoja na kuwa na uchaguzi wa haki wa urais na wabunge. Mtangulizi wa Robo, Hassan Ali Khaire, aliondolewa na bunge mwezi Julai katika kura ya kutokuwa na imani naye ikimhusisha moja kwa moja kwa kushindwa kuwasilisha mchakato wa kuitisha uchaguzi wa kidemokrasia uliotarajiwa kufanyika kabla ya Februari mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Kiongozi wa ujumbe unaowakilisha jumuiya ya nchi za Afrika Magharibi anatarajia kuwa vikwazo vikali dhidi ya Mali vitaondolewa kufuatia kuapishwa kesho Ijumaa kwa, kwa rais wa muda mwezi mmoja baada ya mapinduzi ya kijeshi. Rais wa zamani wa Nigeria Goodluck Jonathan, ambaye ni mwakilishi wa jumuiya ya uchumi ya mataifa kumi na tano ya Afrika Magharibi, ECOWAS, aliupongeza uongozi huo alipowasili Mali hii leo. Jonathan aliwaambia waandishi wa habari wanajeshi ambao wamechukua madaraka wanafanya kazi kulingana na viongozi wa ECOWAS walivyotaka. Jonathan hakutaka kueleza kuwa ECOWAS inamuidhinisha Kanali Bandao, waziri wa zamani wa ulinzi nchini Mali ambaye anaongoza utawala wa kijeshi uliochukua madaraka baada ya kumwondoa madarakani Rais Bubakar Ibrahim Keita. Kanali Asimi Goita anatarajiwa kuwa makamu wa rais ajaye nchini Mali. Wadau wanaosaidia wakimbizi wa Burundi walioko nchini Tanzania, wakiwemo wawakilishi wa taasisi za kiraia, wamekutana mjini Arusha kujadili masuala mbalimbali yanayohusiana na wakimbizi hao. Mwandishi wetu Asiraji Mvungi ambaye alihudhuria mkutano huo ana ripoti kamili. Wakati wa ufunguzi wa mkutano huo, waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania Georgi Simba Chawene ametoa taarifa inayoelezea hatua iliyofikiwa na Tanzania kuwahudumia wakimbizi ambayo imewezesha idadi kubwa kuanza kurejea makwao. Kwa sasa tumerekodi karibu elfu tisini ambao wanarejea kwao, na mpaka sasa elfu saba wameshajiandikisha kwa hiari yao kwa kushirikiana na UNHCR wamejiandikisha wa kwa ajili ya utayari wa kurejea kwao. Hata hivyo, kwa mujibu wa waziri huyo wa mambo ya ndani wa Tanzania, pamoja na hatua wa hiyo, wakimbizi hao wanaorejea makwao wanakabiliwa na hali ngumu ya maisha, na ameziomba jumuiya za kimataifa kuona umuhimu wa kuwezesha kuanza maisha mapya baada ya kukaa uhamishoni kwa muda mrefu. Wadau hao wameanza mchakato wa, wa kuandaa historia ya mchango wa Tanzania katika kuhifadhi wakimbizi kwa kipindi cha zaidi ya miaka 60. Tanzania ndiyo nchi pekee katika ukanda wa Afrika iliyoweza kuhifadhi idadi kubwa ya wakimbizi kwa muda mrefu wanaokadiriwa kufikia milioni 1.2 kati ya wakimbizi milioni 4.2 wanaokadiriwa kuwepo katika ukanda wa Afrika Mashariki. Asraji Mvungi, Sauti Amerika, Arusha, Tanzania mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Kampuni kubwa ya dawa Marekani ya Johnson and Johnson imeanza hatua ya mwisho ya majaribio ya binadamu katika chanjo ya dozi moja ya Covid 19 nchini Marekani. Dr. Paul Stofer, ofisa mkuu wa kisayansi wa Johnson and Johnson, amewaambia waandishi wa habari siku ya Jumatano kwamba washiriki elfu sitini wameanza kupatiwa chanjo katika maeneo mia mbili kumi na tano nchini Marekani pamoja na kimataifa katika nchi za Argentina, Brazil, Chile, Colombia, Mexico, Peru na Afrika Kusini. Dr Stofer amesema Johnson and Johnson waliingia kwenye majaribio ya hatua ya mwisho baada ya kuona matokeo mazuri kutoka kwenye majaribio yake ya pamoja ya awamu ya kwanza na ya pili nchini Marekani na Ubelgiji. Chanjo ya Johnson and Johnson ni chanjo ya nne ya virusi vya corona inayofanyiwa upimaji mkubwa wa awamu ya tatu nchini Marekani, ikiungana na Modena, AstraZeneca na juhudi za pamoja zilizofanywa na Pfizer na BioNTech ya Ujerumani. Jitihada zote nne zinaendelezwa chini ya utawala wa Trump wa chanjo ya operesheni ya Warp Speed ya virusi vya Korona, ambayo inakusudia kutoa dozi milioni mia tatu za chanjo iliyoidhinishwa ifikapo Januari elfu mbili na ishirini na moja. Mamlaka ya afya ya Uswisi imeamuru kuweka karantini kwa wanafunzi elfu mbili na mia tano katika shule ya kifahari ya masuala ya utawala wa mahoteli na ukarimu baada ya kutokea milipuko ya COVID-19 ambayo inashukiwa kuwa matokeo ya kufanya sherehe nje ya chuo. Mamlaka katika eneo la Vud zinasema wanafunzi wote wa shahada ya kwanza katika chuo hicho wameamriwa kuwekwa karantini ndani na nje ya chuo, kwa sababu idadi ya milipuko ilipelekea kufungwa kwa chuo hicho. Shirika la Afya Duniani, WHO, mamlaka ya kitaifa ya afya na wengine wameonya kuwa vijana wamekuwa wakiongoza kuenea kwa virusi vya korona katika nchi kadhaa kwenye wiki za hivi karibuni. Maelfu ya wabelarus wamefanya maandamano makubwa Jumatano usiku kwa saa za huko, wakikemea kuapishwa kwa siri kwa rais Alexander Lukashenko. Vikosi vya usalama katika mji mkuu Minski vilitumia mabomba ya maji kwa waandamanaji baada ya habari kuvuja kwenye shirika la habari la serikali kwamba Lukashenko mwenye miaka sitini na sita aliapishwa kwa muhula wake wa sita madarakani akikaidi maandamano ya umma yaliyomtaka kumaliza utawala wake wa miaka ishirini na sita kufuatia uchaguzi wenye utata wa mwezi uliopita. Lukashenko anasisitiza alishinda uchaguzi wa Agosti tisa, kwa kishindo alipata asilimia themanini ya kura licha ya madai mengi nchini humo na kimataifa kwamba kulikuwa na wizi mkubwa wa kura ili kumuweka madarakani kiongozi huyo. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, hapa Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Mkamiti Kibayasi. Msikilizaji, matangazo haya pia yanasikika kupitia Redio Free Africa katika eneo zima la Maziwa Makuu, Radio Citizen kote nchini Kenya na katika nchi jirani, Malaika Redio Lubumbashi, Redio Kaya nchini Kenya, Vision Shala Redio Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, miongoni mwa redio nyingine nyingi washirika wetu, na kwenye mtandao wa www voa swahili com. Mimi ni Kennes Bwire. Maelfu ya wamarekani kutoka sehemu mbalimbali za nchi wamekuwa wakitoa heshima zao za mwisho kwa jaji mashuhuri wa mahakama ya juu anayejulikana zaidi kwa kutetea haki za wanawake na usawa wa kijinsia Ruth Bader Ginsburg. Kifo cha jaji huyo kimeacha nafasi muhimu katika mahakama yenye viti tisa, jambo linalozusha mjadala mkubwa kote nchini Marekani, na kumpatia nafasi rais Donald Trump kumteua jaji watatu wa mahakama hiyo akiwa madarakani. Abdu Shakur Abud anaripoti kamili. Kwa hakika ni wiki ya huzuni na bahati mbaya mvutano wa kisiasa hapa Marekani kufuatia kifo cha Ginsburg ambaye mwili wake umewekwa nje mbele ya mahakama kuu tangu jana ili Wamarekani waweze kutoa heshima zao za mwisho kabla ya mwili kupelekwa katika bunge kuwekwa katika ukumbi mkubwa wa bunge kwa wabunge na taifa zima kumwaga. Atakuwa ni mwanamke wa kwanza kuwekwa katika hali hiyo katika bunge ili Wamarekani waweze kumwaga shujaa wao wa kutetea haki za wanawake hapa nchini. Kifo cha RBG kimegubikwa na hali ya kisiasa pale Rais Trump kutangaza kwamba atamtaja mtu atakayechukua nafasi yake siku ya Jumamosi, jambo linalozusha mjadala mkali wa kiitikadi kati ya wa wademokrat na warepublican bungeni na kati ya wa wananchi wenye kufuata siasa za mrengo wa kulia wanaotaka utaratibu wa kumteua mtu atakayeendelea na sera za mrengo wa kulia na wale wa mrengo wa kushoto wanaotaka utaratibu usitishwe hadi baada ya uchaguzi wa Novemba tatu. Watu wanaofika hapa kutoa heshima zao za mwisho wanasema lengo lao kubwa ni kukumbuka mchango wake katika maisha ya Wamarekani. Rais Trump akifuatana na mkewe Melania amekuwa miongoni mwa watu waliofika hapa mapema hii leo kutoa heshima zake. Marais wa zamani Bill Clinton na Barack Obama wakifuatana na wake zao walitoa heshima zao hapo jana, pamoja na wanasiasa maarufu wengine wa Marekani. Hii leo wachambuzi wanasema kifo chake hivi sasa kimebadili mwelekeo wa kampeni za uchaguzi mkuu na kuweka nyuma masuala ya uchumi, janga la korona na ajira. Akiwa katika moja kampeni zake mjini Swatan Ohio wiki hii, Rais Trump aliwaambia wafuasi wake kwamba wakati taifa linaoomboleza kifo cha Ginsburg, yeye atamtangaza mtu atakayechukua nafasi yake karibuni. the... ikiwa Joe Biden na Wademokrats watachukua madaraka, wataijaza Mahakama Kuu na wafuasi wa itikadi kali za mrengo wa kushoto, ambao wataigeuza kabisa sura ya Marekani hata hatutaweza kuitambua tena. Basi huenda nikamteua mtu Jumamosi ambaye mtampenda, mtamheshimu. Wademokrat wakiongozwa na mgombea wa kiti cha rais Joe Biden wanataka utaratibu usubiri hadi baada ya uchaguzi wa Novemba tatu. Kwa leo na kesho, Wamarekani wataendelea kuomboleza kifo cha Ginsburg wakikumbuka juhudi zake katika kutetea haki za wanawake, kuleta mabadiliko ya kijamii kabla ya kwenda kuzikwa wiki ijayo katika makaburi ya Arlington ambapo wanazikwa mashujaa wa vita na wanasiasa mashuhuri. Hii ni Sauti ya Amerika. Serikali ya Tanzania imesema kwamba lengo kuu la kutaka vyombo vya habari nchini humo kujisajili kabla ya kupeperusha matangazo ya vyombo vya kimataifa ni kutafuta kujua vyombo vinavyopeperusha matangazo hayo na wala siyo kufungia matangazo ya vyombo vya habari vya nje. Maelezo hayo yametolewa na waziri wa mambo ya nje baada ya mkutano na balozi wa Uingereza nchini in Tanzania. Dina Chahali anaripoti kamili kutoka Dar es Salaam. Waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki, Profesa Palamagamba Kabudi, amesema lengo la kutaka vyombo vya nje vinavyotangaza na vyombo vya habari vya hapa nchini kupata kwanza leseni ni kutaka kutambua vyombo hivyo vinashirikiana na vyombo gani vya hapa nchini na sio kuvizuia kutangaza na kuendesha vipindi vyake kama inavyoripotiwa. Profesa Kabudi ametoa ufafanuzi huo katika mazungumzo yake aliyoyafanya jijini Dar es Salaam wakati alipokutana na kufanya mazungumzo na balozi mteule wa Uingereza hapa nchini Dr David Konka, na kufafanua kuwa mpaka sasa vyombo vyote vya habari vya kimataifa vimeshatekeleza matakwa hayo ya kisheria na kupata leseni ya kutangaza na kuendesha vipindi vyao, na sio kuzuia redio hizo eh, kutangaza na kuendesha vipindi vyao kwa nchini, kama ambavyo hatuwazuia wanapotangaza moja kwa moja lakini nipende kutoa taarifa kwamba redio na televisheni hizo zote za nje zimekwisha zime kutekeleza matakwa hayo ya sheria, na sasa tayari zimepewa leseni kupitia hizo redio na televisheni za hapa nchini, ambazo pia wanaweza kujiunga nazo eh, kutangaza na kutoa matangazo yao. Hilo ni jambo ambalo hata wao wanalifanya. Huwezi tu wewe kuwa na redio au tv stesheni yako ukaanza kutumia tv na stesheni ya nchi nyingine kutangaza eh, matangazo yako bila wao kuwa wamekupa leseni au kukutambua. Kuhusu suala la mabadiliko ya sheria za asasi za kiraia NGOs na vyama vya siasa, Profesa Kabudi amefafanua kuwa lengo lake lilikuwa ni kuongeza uwazi na uwajibikaji katika fedha zinazoingia kwa asasi hizo pamoja na matumizi yake, na kuwa linaendana na sheria na taratibu za kimataifa za kuzuia utakatishaji wa fedha. Kuhusu mabadiliko ya sheria katika sheria za NGO na vyama vya siasa, lengo kubwa limekuwa ni kuongeza uwajibikaji na uwazi katika e, e, fedha ambazo NGO au vyama hivi zinapata na matumizi yake, hasa ukichukua kwamba tunaishi katika dunia ambayo sasa inakabiliwa na changamoto za utakasishaji wa fedha haramu, lakini pia e, makundi yenye siasa kali na, na, na vitendo ambavyo ni kinyume cha demokrasia wanatumia mianya mbalimbali. Balozi mteule wa Uingereza Dr David Conker, pamoja na kuzungumza masuala mengine ya kidiplomasia na maendeleo. Alilenga kuangalia namna ya kuondoa malalamiko kutoka kwa baadhi ya mashirika yasiyo ya kiserikali NGOs na vyombo vya habari vya kimataifa juu ya matakwa hayo mapya ya kisheria. Dina Chahali, Dar es Salaam. Hii ni VOA. Maafisa wa ngazi mbalimbali nchini Kenya wanaendelea na mashauriano kuhusu pendekezo la jaji mkuu la kutaka Rais Uhuru Kenyatta avunje bunge kwa kushindwa kutekeleza sheria ya usawa wa jinsia. Wakati huo huo, baraza la wanasheria nchini humo limesema kwamba muhula wa mwisho wa bunge la Kenya unakamilika Oktoba 12, kufuatia ushauri wa jaji mkuu na kwamba lazima bunge livunjiliwe mbali, la sivyo waongoze wa Kenya katika maandamano. Kennedy Wandera ana ripoti kamili kutoka Nairobi. Mwanasheria mkuu wa Kenya, Paul Kariuki Kihara, ambaye ndiye mshauri mkuu wa serikali ya Kenya, Alhamisi amekutana na usimamizi wa bunge la Kenya kushauriana zaidi na kupata mwelekeo ufaao kutokana na hatua ya jaji mkuu David Maraga kutoa pendekezo kwa Rais Kenyatta kuvunja bunge kwa kushindwa kubuni sheria kukinga usawa wa jinsia katika nafasi za uwakilishi na uteuzi katika asasi za serikali. Jaji Maraga katika waraka wake kwa rais Kenyatta wiki hii ameeleza kuwa bunge la Kenya la seneti na la taifa halijabuni sheria ya usawa wa jinsia katika kipindi cha miaka mitano na hivyo basi mjarabu kamili wa kushindwa huko ni kulivunja bunge na wabunge kuomba ridhaa kuwania ubunge upya. Hata japo spika wa bunge la taifa na mwenyekiti wa tume ya huduma kwa bunge la Kenya Justin Muturi tayari ametangaza kuwa bunge linawasilisha kesi katika mahakama kuu kupinga pendekezo hilo la jaji mkuu na pia kuzuia hatua ya rais Kenyatta kulivunja bunge. Bwana Kenyatta anaendelea kujipata chini ya shinikizo kila siku. Baraza la wanasheria nchini Kenya LSK, sasa linasema kuwa linaanza mchakato wa kuhamasisha umma kuchukua hatua za kikatiba, kujikusanya na kuandamana hadi makao ya bunge katikati mwa jiji la Nairobi kuwafungia wabunge wasiingie humo tena ifikapo Oktoba tarehe kumi na mbili kwani wabunge kufikia tarehe hiyo watakuwa wamekamilisha muhula wa kuhudumu kwa wabunge, na kipindi alichonacho bwana Kenyatta kuvunja bunge hilo kitakuwa kimekamilika. Rais wa baraza hilo Nelson Havi amevieleza vyombo vya habari jijini Nairobi Alhamisi kuwa baraza hilo litahakikisha kuwa wabunge wa Kenya wanajutia vitendo vyao. We have also asked the that the two houses of parliament are closed to members of the. Pia tumeiuliza tume ya huduma kwa bunge kuhakikisha kuwa bunge la Kenya linafungwa na kutotumika na wabunge wa seneti na bunge la taifa ifikapo Oktoba 12, kwa sababu hawa watu hawatakuwa na mamlaka kuwakilisha wakenya kama wabunge. Bwana Havi anaeleza kuwa amemwandikia barua wa waziri wa usalama Matyangi wa ndani Fredi Matiangi kuwaondolea wabunge walinzi na vilevile vile kwa wizara fedha kutaka mishahara yao na marupurupu ya kazi kusitishwa mara moja baada ya kipindi cha siku 21, kukamilika. Baraza la wanasheria nchini Kenya pia linaeleza kuwa linaandikia Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya, shirika la fedha duniani IMF na Benki ya Dunia, Umoja wa Afrika na Jumuiya ya Afrika Mashariki kutoikopesha Kenya fedha zozote ambazo zinahitaji uidhinishwaji na uangalizi wa bunge la Kenya. Alhamisi jioni hakimu Weldon Korir amesitisha utekelezwaji wa pendekezo la jaji mkuu David Maraga kwa Rais Kenyatta hadi kesi iliyowasilishwa mahakamani na raia wa Kenya kulipinga pendekezo hilo inasikilizwa na kuamuliwa. Kenned Wondera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia pendekezo la jaji mkuu wa Kenya David Maraga ambaye amemshauri Rais Uhuru Kenyatta kuvunja bunge la nchi hiyo kwa kushindwa kupitisha sheria inayohusu uwakilishi wa haki wa kijinsia katika taasisi za umma. Pendekezo hilo limezua mjadala mkali kote nchini. Ili kufahamu zaidi kuhusu suala hili ambalo kimsingi lilitakiwa kutekelezwa mapema, lakini mpaka sasa bado halijashughulikiwa mwandishi wetu wa Mombasa, Liberty Adede amezungumza na Priscilla Nyokabi, ambaye aliwahi kuwa mbunge na mtetezi wa uwiano wa kijinsia katika serikali. Nyokabi ambaye pia ni wakili, anaanza kutoa ushauri kwa pendekezo la jaji mkuu Maraga. Sasa mpira huko kwenye rais uh, Kenyatta aweze kuongoza nchi yetu ya Kenya katika masuala haya ya jinsia. Sisi tunamwomba rais awaite kina mama viongozi A, tuweze kuketi chini naye, maana hajapewa muda wa kutoa uamuzi wa wake. Anaweza kuangalia kama ile sheria ambayo iko Seneti ile ya Musula Kilonzo na seneta Farsia, kama ile inaweza kupitishwa haraka, maana bunge iko na vikao kutoka saa hizi mpaka Desemba. Wanaweza kutumia fursa hii kupitisha sheria ile kabla ya rais kuamuru kwamba bunge iweze kuvunjwa. Aa, lakini ni kweli kwamba bunge imezidi kucheza sana na masuala haya ya jinsia na sio vizuri eh. Masuala haya yaliwekwa kwenye katiba kwa sababu zake na sababu hizo ni kwamba sauti ya kina mama na kwamba ma, kina mama katika nchi yetu ya Kenya pia wako na mahali ambapo wanaweza kuchangia katika maendeleo ya nchi yetu ya Kenya, na sisi hatufurahi sana matamshi ambayo spika wa bunge anapeana, hasa kusema kwamba bunge haikuwa na, na role tunashindwa. Kwa nini hawakusema hivyo miaka kumi iliyopita wakati katiba ilipopita? Sasa waache president acheze huu mpira, maana masuala haya sasa yako kwenye rais. Wewe ni mwe, kamishna e, katika no. tume ya masuala ya usawa wa jinsia. Tume hii inachukua ms, msimamo gani ama inasemaje kuhusiana na uh, tukio hili? Lakini mimi kama komishna wa jenda ninaona kwamba tume letu liweze, maana kesi ambazo zimekuwa kotini Uh, tume letu limeweza kuwa petitioner, uh, katika kesi zingine na kesi ambazo zimeenda mahakamani kwa masuala haya ya theluthi uh, mbili, tume yetu imeweza kuhusishwa na pia tume yetu hii ndio iliyofanya uh, kutafuta suluhu kwa masuala haya ya theluthi mbili wakati mkuu wa sheria wa kitambo bwana uh, profesa Githu alipo, Githu, alipoteua tume kama mwenyekiti wa maswala haya ya tuliti mbili na tume letu pamoja na wale waliokaa kwenye kikao hicho, baada ya kuangalia fomula nyingi, wakaona kwamba ile fomula ya kaunti ndiyo ambayo inafaa zaidi kutekelezwa, kama vile kaunti zinavyokuwa na ile jenda top-up wakati wa uchaguzi, na kina mama hawajachaguliwa baada ya uchaguzi, tunafanya jenda top up na ile ndio imeweza kufanya kazi article 177. Sasa tume letu likatoa ile report na likasema kwamba hiyo article 177 iweze kuwekwa kwenye article 97 ya National Assembly na article 98 ya Senate. So tumeleta limefuata sana. Hata tumeweza kuandika uh, kitabu cha safari yetu ya thuluthi mbili Our Journey on Two Thirds. Mheshimiwa, bado tunazidi kuwa kwa hiyo safari. Kwa hivyo sisi tunaona kwamba uh, jaji mkuu amehitimisha uh, safari ndefu ambayo tulimeweza kupitia. Mheshimiwa, ikiwa Rais Uhuru Kenyatta atachukua usia huo, avunje bunge, tuelekee uchaguzi Eh, kuna mfumo wote ambao uta, upo utawasaidia kuwachagua wanawake wa kwa kuwa kuna hulka Kenya kwamba wanawake hawachaguliwi, na hata kama watawachagulia itakuwaji? Unajua, kuna pia uamuzi mwingine wa mahakama unaoambia vyama uh, vyetu, vya, vya kisiasa kwamba chama kaunti zinavyokuwa na ile gender top up wakati wa uchaguzi, na kina mama hawajachaguliwa baada ya uchaguzi, tunafanya gender top up, na ile ndio imeweza kufanya kazi article 177. Sasa tumeleti likatoa ile report na likasema kwamba hiyo article 177 iweze kuwekwa kwenye article 97 ya National Assembly na article 98 ya Senate. So tumeleti limefuata sana, hata tumeweza kuandika eh, kitabu cha safari yetu ya thuluthi mbili hawajani on 2000 bado tunazidi kuwa kwa hiyo safari, kwa hivyo sisi tunaona kwamba Uh, jaji mkuu amehitimisha uh, safari ndefu ambayo tulimeweza kupitia. Mweshimiwa, ikiwa Rais Uhuru Kenyatta atachukua wosia huo avunje bunge tuelekee uchaguzi, eh, kuna mfumo wote ambao uta u, upo utawasaidia kuwachagua wanawake, kwa kuwa kuna hulka Kenya kwamba wanawake hawachaguliwi na hata kama watachaguliwa itakuwaje? Unajua kuna pia uamuzi mwingine wa mahakama unaoambia a vyama vyetu vya, vya kisiasa kwamba chama sasa hakiwezi kuleta list ya candidates ambayo haijafikisha tuso. Kwa hivyo kama kutakuwa na bunge mpya, lakini na, naona sioni kama tutafika hapo, maana nimekueleza kwamba masuala haya yako kwenye BBI na kuna bill kule bungeni uh, naona ni kama rais atasema kwamba ile bunge ilio uh, bill ilio bunge uh, kule senate iweze kuharakishwa na pia anaweza kusema kwamba masuala haya basi yaangaziwe kwenye masuala ya BBI. Kama uh, rais atakubali kuvunja uh, bunge Uh, uchaguzi ambao utafuata utakuwa itakuwa ni lazima kila chama kilete 290 candidates na 47 senators, ikiwa na two-third compliance. Mahakama imeshasema vile na imeshatoa uamuzi wake vile, na unaona kwamba ni, ni ma, ma, ma, masuala ya mahakama ambayo yametufikisha hapa. Kwa hivyo mahakama haitacheza kama eh, haitaweza kufuatwa uh, mambo ambayo mazileda ambazo majaji wamepeana, kwa hivyo uchaguzi mwingine ukifanyika ni lazima utaweza kufikisha, maana kina mama wakishapata zile tiketi za chama huwa wanakuwa na nafasi bora zaidi ya kuweza kujishindia viti. Zile tiketi za chama na party primary ndio zinasumbua kina mama katika uchaguzi. Kuna mtazamo mbalimbali wa mawakili nchini Kenya kuhusiana na tukio hili. Kuna wale wanaoona Jaji Maraga amefanya vizuri, kuna wale wanamshutumu uh. labda tuzungumzieje kwa ufupi uh. Uh, unajua sasa hiyo ndio hali ya sheria. Sheria kuna mkono mmoja, tena kuna mkono mwingine. Sasa hmm, sisi mkono wetu ni mkono ambao umesaidiwa na uamuzi huu wa jaji mkuu, lakini katika masuala ya timing, iwezi kuwa kwamba unacheza na katiba alafu saa zile umeshikwa na sheria, unaanza kusema ati timing sio mzuri. Mbona wewe ulicheza kama wale ambao wanasema timing? Wangepitisha sheria, kama wangepitisha sheria jaji mkuu hangechukua uamuzi aliochukua, lakini hawawezi kukataa kupitisha sheria, wanaangusha sheria zote zote wamezitupa mpaka ile National Assembly, they don't have an active bill. Alafu sasa zile sheria imefuata mkondo, sasa unaanza kusema timing. Hapana, ungefanya timing kwa kupitisha sheria uliokuwa unahitajika kupitisha. Kwa hivyo yale sasa wasialete. Mkamiti Kibayasi anakusomea muhtasari wa habari. Maelfu ya Wamarekani kutoka sehemu mbalimbali za nchi wamekuwa wakitoa heshima zao za mwisho kwa jaji mashuhuri wa mahakama kuu na mtetezi wa haki za wanawake na usawa wa jinsia Ruth Bader Ginsburg, mbele ya jengo la mahakama ya juu Marekani tangu jana mchana. Wizara ya kazi Marekani imeripoti leo kwamba wafanyakazi mia nane na sabini elfu waliwasilisha maombi ya kupata fidia ya ukosefu wa ajira wiki iliyopita, ikiwa ni ongezeko dogo kutoka wiki iliyopita na ishara nyingine kwamba janga la virusi vya korona