hivi right after the international... Sasa ni saa nane kamili za mchana hapa Washington DC, saa tatu Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandei Shomari. Jumuiya ya Mataifa ya Afrika ya Magharibi ECOWAS inasisitiza hii leo kwamba vikwazo kwa mali vitaendelea kutekelezwa hadi hapo itakapomteua waziri mkuu raia Ecoas iliweka vikwazo kwa mali baada ya mapinduzi ya kijeshi ya Agosti 18 ambayo yalimwangusha rais Ibrahim Babakar Keita. Vikwazo hivyo vitaondolewa wakati waziri mkuu raia atakapotajwa, alisema mwenyekiti wa mwenye kamisheni Ecoas, Jean Claude Casi Bru, wakati wa kuapishwa kwa rais mpya wa utawala wa mpito Bandao na makamu wake kanali ya Simi Goita Migoita aliyeongoza mapinduzi ya Agosti. Mwili wa jaji wa mahakama ya juu ya Marekani Ruth Bader Ginsburg umelazwa hii leo katika ukumbi mkubwa wa bunge la Marekani baada ya kufanyika kwa hafla ya faragha kati ya familia yake na wageni waalikwa. Ginsburg anakuwa mwanamke wa kwanza kulazwa kwenye jengo hilo, ambapo jeneza lake litawekwa kwenye jukwaa lile lile la mbao lililojengwa kwa ajili ya jeneza la rais Abraham Lincoln baada ya kuuawa kwake mwaka 1865. Mgombea wa urais kwa tiketi ya chama cha Demokrat, Joe Biden na mkewe Jill na mgombea mwenza wa Biden Kamala Harris wanahudhuria hafla hiyo. Mlipuko wa virusi vya corona umezuia idadi ya watu ambao wamealikwa kwenye hafla hiyo. Wabunge ambao hawakualikwa kwenye hafla hiyo ya faragha wataweza kutoa heshima zao za mwisho kabla ya mwili wake kuondolewa baadaye leo. Taarifa ya mahakama ya Marekani ilisema Ginsburg atazikwa wiki ijayo katika hafla ya faragha ya kitaifa katika makaburi ya Arlington, Virginia. Maandamano alizuka kwa usiku wa pili Alhamisi huko Louisville, Kentucky, baada ya uamuzi wa baraza la mahakama wa kutokuleta mashtaka ya mauaji dhidi ya yeyote kati ya maafisa watatu wa polisi wazungu ambao walifanya uvamizi wa kutafuta dawa za kulevya waliosababisha mauaji mwezi Machi mwaka jana ya Brian Taylor, mwanamke mweusi ambaye alikuwa mfanyakazi wa huduma za dharura. Waandamanaji waliingia katika barabara za jiji la Louisville jana usiku kuonyesha sera zao na uamuzi wa wa wazee wa mahakama. Waandamanaji wengine wa walivunja vioo Polisi walisema watu wasiopungua ishirini na nne wa walikamatwa. Wali zaidi ya waandamanaji mia moja walikimbia katika kanisa la First Unitarian baada ya kuanza kwa amri ya kutotoka nje wakati wa usiku. Mapema Alhamisi kulikuwa na vipindi vya mvutano mkali wakati kundi la wazungu wenye silaha walipowakabili waandamanaji, lakini hakuna risasi zilizopigwa. Meya wa Louisville Greg Fisher aliuliza katika mkutano wake na waandishi wa habari kama je, tunafanya nini na maumivu haya? Meya huyo aliongeza kusema kwamba hakuna jibu rahisi kwa swali hilo. Taylor aliuawa wakati polisi walipoingia katika nyumba yake kwenye uvamizi wa dawa za kulevya bila kubisha hodi, jambo lililodhinishwa kuruhusu polisi kufanya hivyo bila onyo ili kutunza ushahidi usiharibiwe. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Polisi wa Ufaransa wamesema kuwa wamekamata mtu mmoja anayeshukiwa kushambulia watu wanne kwa kisu mapema leo karibu na ofisi za gazete la Shali Abdou zilizoshambuliwa na magaidi mwaka 2015. Afisa mmoja wa usalama amesema kuwa mwanzoni walidhani kuwa washambuliaji walikuwa wawili, lakini sasa wamethibitisha kuwa alikuwa ni mtu mmoja na amezuiliwa karibu na jengo la Bastille lililoko mashariki mwa Paris. Lengo la shambulizi hilo halijathibitishwa wala kubainishwa iwapo linahusiana na, na lile la awali la Charlie Hebdo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kundi kubwa la maafisa wa usalama limepelekwa kushika doria kwenye eneo la tukio na kituo cha treni cha Lenoir. Waziri mkuu wa Ufaransa Jean Castex amelazimika kukatiza ziara yake ya kaskazini mwa Paris na moja kwa moja kuelekewa kwenye ofisi za wizara ya mambo ya ndani ili kufuatia wa karibu kuhusu tukio hilo. Kituo cha John Hopkins cha taarifa za corona kiripoti mapema ya Ijumaa kuwa Marekani ipo kwenye ukingo wa kuwa na watu wapatao milioni saba waliougua ugonjwa wa COVID-19, ikifuatiwa na India yenye watu milioni 5.8 na Brazil ambayo ina watu milioni 4.6. Kuongezea kwa kesi za Brazil kumesababisha nchi hiyo kutangaza kucheleweshwa kwa gwaride la kila mwaka la Carnival la Rio de Janeiro linalofanyika mwezi Februari wakati wa majira ya joto ya nchi hiyo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana naye BMJ Murithi katika kipindi cha kwa undani. Kwaheri kwa sasa. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington dc ni kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari kupekuapekua kwa undani na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki ijumaa ya leo tutaangazia matukio muhimu ya kisiasa hapa marekani kuelekea kwa uchaguzi mkuu wa mwezi novemba mwaka huu na katika sehemu ya pili tutamulika matukio ya kisiasa nchini Uganda ambako vyama vya, vya kisiasa vinajiandaa pia kwa uchaguzi mkuu mwezi Januari mwakani. Ni kwa undani. Jina langu ni BMJ Muridhi. Nama, wiki hii imeshuhudia mwendelezo wa malumbano kati ya wagombea urais hapa Marekani, Donald Trump ambaye ndiye rais wa sasa na vilevile makamu wa rais wa zamani Joe Biden, kila mmoja akifanya kila juhudi kumwonyesha mwenzake au yule mwingine kama asiye na uwezo au tajiriba ya kuiongoza Marekani, na kila mmoja wao akijipigia debe kwamba yeye ndiye anayehitajika na Wamarekani ili kuikomboa nchi kuanzia tarehe ishirini mwezi Januari mwakani ambapo rais atakayekuwa amechaguliwa ataapishwa na kuanza muhula mpya. Wakati huo huo, kuna maswala machache makuu ambayo yameibuka katika wiki hii ambayo inaenda kufika mwisho na kubadilisha mwelekeo wa malumbano hayo. La kwanza ni lile la kifo cha jaji wa mahakama kuu Ruth Bader Ginsburg Kilichotokea Ijumaa wiki jana ni sauti lunch ya so, jaji Ruth Bader Ginsburg akizungumza miaka mingi iliyopita akieleza kwamba katika maisha yake angependa kuona sio wanawake wawili, watatu, hata wane wakiwa kwenye jopo four, la majaji wa mahakama ya juu na kwamba wasiwe wa rangi moja not shaped from the same mold. Kufuatia kifo chake, suala la ni nani atakayechukua nafasi yake limechukua sehemu kubwa ya gumzo la wiki hii kote katika taifa hili, na hii ni kwa sababu ya umuhimu wa kimrengo katika kuunda jopo la majaji wa mahakama ya juu ya hapa Marekani ambayo ambalo kwa kawaida limekuwa lina majaji tisa hususan kwa sababu kinadharia inachukuliwa kwamba misimamo ya majaji hao katika masala nyeti ni muhimu mno katika kuamua kesi kuyahusu maswala hayo iwapo yataishia kwenye mahakama ya juu. Mfano ni maswala ambayo kwa miongo mingi yamewagawanya wamarekani Marekani katikati kama vile haki ya kutoa mimba, mchakato wa bima ya afya ya kitaifa bila kusahau haki za watu wa mapenzi ya jinsia moja na vilevile vile, iwapo mmoja wa wagombea urais atapinga matokeo ya uchaguzi katika mahakama hiyo. Wademokrata wakiongozwa na mgombea wao wa urais Joe Biden wameendelea kushikilia kwamba si sawa kwa, kwa Rais Trump kumteua jaji mpya kabla ya uchaguzi kufanyika na kwamba kufanya hivyo hakuzingatii desturi za kulishughulikia suala hilo kwa mujibu wa historia ya nchi hii. For the Senate to consider. Hapo Joe Biden anaeleza kwamba hapana shaka kwamba ni lazima wapiga kura wamchague rais ambaye baadaye atamteua jaji mpya wa mahakama ya juu. Anaeleza pia hapo kwamba hivyo ndivyo hali imekuwa katika e, desturi za Marekani na kwamba huu sio wakati mwafaka kuvunja desturi hizo na ameendelea pia kusema kwamba wakati rais Obama mwaka wa elfu mbili kumi na sita alimteua jaji mpya uh, akitaka athibitishwe na Seneti, maseneta wa Republican walimkataa kwa sababu hizo hizo ambazo rais Trump sasa anataka zipuuzwe. Lakini rais Trump ametangaza wiki hii kwamba hatomsikiliza raisi lakini rais Trump hakusikiliza kauli hiyo ya Biden, kwani wiki hii ametangaza kwamba atamteua jaji mpya kesho Jumamosi na kwamba jaji huyo atakuwa mwanamke. Hapana unless... shaka kwamba baada ya Trump kumteua jaji huyo, mjadala wa, wa Republican na wa Democrat wakijaribu kuwavutia wajumbe wa kutosha kwenye seneti, aidha kuunga mkono au kupinga uteuzi wake, utaendelea kushika kasi na tukizungumzia uteuzi wa jaji mpya wa mahakama ya juu, suala linalowiana na hilo limegonga vichwa vya habari wiki hii, na ni pale rais Donald Trump katika maswali na majibu kwenye ikulu hapa Washington alionekana kusita alipoulizwa iwapo atawahakikishia Wamarekani kwamba atakubali kushindwa endapo Joe Biden ataibuka mshindi kwenye uchaguzi huo, na iwapo atakabidhi mamlaka kwa njia ya amani. Msikilize alivyojibu you know are... Anasema, hatutaona vile itakavyokuwa. Unajua, nimekuwa nikilalamika sana kuhusu kura na hali ya kura hizo, iko vibaya sana. Kauli yake hiyo imeibua hisia mseto, wakosoaji wakisema kwamba rais huyo anataka kuning'inia kwa mamlaka hata iwapo hatoshinda kwenye uchaguzi. Na hii msikilizaji, sio mara ya kwanza kwa maoni kama hayo kujitokeza. Awali, baadhi ya waliokuwa wandani wa rais huyo pia wameelezea wasiwasi wao kuhusu hali itakavyokuwa baada ya uchaguzi wa tarehe tatu mwezi Novemba mwaka huu, lakini hayo ni maoni yao. Hata hivyo, jana, msemaji wa ikulu alisema iwapo uchaguzi utakuwa huru na wa haki na Biden ashinde, basi Trump atakubali kushindwa. Wiki hii pia imeshuhudia kufufuka kwa mjadala mkali kuhusu haki za Wamarekani weusi, wa vuguvugu la Black Lives Matter likiendelea na harakati zake na hii ni kufuatia kutopatikana na hatia kwa maafisa wa polisi walioshutumiwa kuhusika kwa mauaji ya mwanamke Marekani mweusi Briana Taylor takriban miezi mitatu iliyopita. Maandamano na ghasia zimeanza kushuhudiwa tena katika miji mbalimbali ya hapa Marekani, suala nyeti likiwa ni jopo au baraza la mahakama ambalo liliwapata bila hatia na hivyo basi kupendekeza kwamba wasifunguliwe mashtaka. Lakini pia ni vizuri tutaje hapa kwamba mmoja wa maafisa hao watatu, msikilizaji, alifunguliwa mashtaka, lakini sio kwa sababu ya kumpiga risasi na kumuua Brianna Taylor, lakini kwa sababu alipiga risasi, kwa mujibu wa polisi, ambazo zilihatarisha maisha ya watu katika ujirani huo. Nimemuuliza mchambuzi wa siasa za Marekani Dr. Timothy Sadera ni kwa nini mfumo huo wa baraza la kutathmini iwapo mtu ana hatia au la unaendelea kushutumiwa, na kwanza kabisa unafanyaje kazi uh, katika kesi hii uh, na haswa kulingana na yule wakili wa jamii ya Brian Taylor, wanasema ya kwamba wangependa kujua, uh, kuona zile karatasi, ule uamuzi wa ile juri, kwa sababu ile kamati ilipoketi na ikasikiliza kesi kisha ikaaja na uamuzi wa kusema ya kwamba wale polisi hawakuwa na makosa. Mambo kama haya yametukia mahali kwingi. Utakuta ya kwamba mara kwa mara mtu ametenda kitendo ambacho alistahili pia kuhukumiwa kifo, lakini anapoenda kwenye juri, kwenye juri ni watu ambao watakaa kwenye kamati ya mara nyingi watu tisa ama nambari kama kumi na mbili vile kisha watatoa maoni yao, na kisha wataandika uamuzi wao, kuona je, nani alitenda kosa, nani alifanya hivi. Lakini hatari iliyopo ni kwamba uh, wanaposikiliza, watasikiliza vile ambavyo mtetezi na mshtakiwa atakavyokuwa akijitetea mbele yao. Kama wakili aliyemfundisha ama aliyemzungumzia yule mshtakiwa au amemwonyesha jinsi ya kujitetea, wengi huenda wakajitetea na wakashinda, ijapokuwa wao ndio wenye makosa. Kwa hivyo mambo haya mara kwa mara yanajitokeza katika mkamati kama hizi, lakini bado kungali na upungufu na kuna mambo mengi ambayo pia naamini ya kwamba yatastahili kuangaliwa, ndiposa watu waone ya kwamba wamepatiwa haki kila kunapokuwa na jambo kama hili. Maanake jambo hili lilijitokeza wazi na kwamba Brian Taylor alivamiwa nyumbani kwake akiwa usingizini, lakini hawako na ile waranti ya kuonyesha kwamba walistahili wabishe mlango na wajitambulishe. Kwa hivyo mambo haya yote yanakiuka ile ambayo watu wanaona ni haki ya hawa walioumizwa, walio mwanasheria mkuu wa Kentucky Daniel Cameron amekosolewa vikali kwa kutoa maneno yafuatayo wakati akitangaza kwamba maafisa hao hawatafunguliwa mashtaka. Nimemuuliza mchambuzi sadera and ni kwa nini kauli ya mwanasheria huyo ambaye ni mtu mweusi na ni mwanachama wa chama cha Republican imeibua hisia kali, hususan kwa jamii ya Wamarekani weusi, kwa sababu ukikumbuka hapo awali amekuwa akilaumiwa kwamba alijaribu kufunikilia tangu Briana au wawe na mpaka sasa, wakati ambapo watu wameanza kuandamana wakitangaza na kubeba vibao taja jina la Brian Taylor, uh, alikuwa tu amenyamaza na kusema ya kwamba waliotenda kitendo kile walitenda kwa sababu walikuwa wana haki ya kufanya vile. Kwa hivyo yaonekana ni kama anawaunga mkono polisi waliokuwa wametenda kitendo kile, nao watu wanadhamini ya kwamba upande mwingine mbona anasimama, na ndiposa maandamano ya wiki iliyopita walipoandamana pale kwenye uh, eneo kwenye manispa kubwa ama kwenye ofisi za manispa pale uh, kule mjini Memphis. Ni kwamba wengi walikuwa wanaandamana wakimwambia, je, uko upande wetu ama haupo upande wetu? Tangaza msimamo. Kwa hivyo jambo hilo limeweza kujianika wazi ya kwamba ijapokuwa ndiye mkuu wa sheria, lakini kwa upande mwingine anaegemea Uh, ili kudumisha kazi yake, uh, kama jinsi ambavyo tumetangulia kusema pale awali ni kwamba watu wengi sasa hivi wanafuata, walimpenda sana uh, Breonna Taylor haswa wakati ambapo jina lake lilijitokeza. Wengi wanajihisi ya kwamba uh, hawadhaminiwi na jambo hili ambalo waafrika weusi wa wanafikiria kwamba wanakandamizwa katika nchi yao na pia kutokana na matamshi ya viongozi, jinsi ambavyo rais alivyotamka pale awali na viongozi wengine wametamka. Kwa hivyo watu wameanza kuona ya kwamba ikiwa ni, wa, ni sharti wachukue hatua tofauti, basi inawabidi. Kwa hivyo tunaona kwamba kumekuwa na maandamano kule Oregon ambako watu wengi sana wameshikwa, kumekuwa na maandamano hapa Atlanta, kumekuwa na maandamano katika miji mingine ambao wanaandamana kusema ya kwamba Brianna Taylor hakupatiwa haki, na ile haki ya kwamba walituzwa jamii walituzwa ama kile kitita cha pesa kama milioni uh, kumi na mbili za Marekani hazitoshi. Kwa hivyo bado wanasema ya kwamba haki ya Brianna lazima itendewe, maanake kuna wengi pia ambao wameuawa na ilhali mambo yao yote yanafunikiwa. Kwa hivyo wengi wanahisi ya kwamba haki haikutendeka. Mbona yule askari aliyemuua wadhamini ya kwamba nyumba ni muhimu, kuharibu mali ni muhimu, yeti bunduki ilipiga kuweza kuharibu ukuta wa nyumba, lakini sio kuharibu maisha ya binadamu. Kwa hivyo wote wanapoandamana wanahisi ya kwamba tuko kitu kimoja, lazima tupase sauti zetu kwa pamoja. Kama tulivyoeleza msikilizaji, maandamano makubwa yameendelea kushuhudiwa katika sehemu mbalimbali Marekani, hususani kwenye miji mikubwa. Hali kadhalika kumekuwa na visa vya ghasia katika baadhi ya miji e, kama tu ilivyokuwa kufuatia vifo au kupigwa risasi na polisi kwa Wamarekani wengine weusi. Mapema mwaka huu zaidi ya watu 127 kufikia wakati tunatayarisha ripoti hii, walikuwa wamekamatwa asubuhi ya leo. Baadhi ya wa Warepublican wamekuwa wakidai kwamba watu wanaohusika katika hasia wanadhaminiwa na watu matajiri ambao wanaunga mkono mrengo wa Wademokrat, hususan macelebrity, wasanii tajika huko, wasanii tajika kote nchini kama kwa hivyo inatarajiwa kwamba wiki ijayo kutakuwa na mengi zaidi ambayo watazungumza na bila shaka kuibua mjadala hata zaidi kati au baina ya Wamarekani. Msikilizaji, kufikia hapo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi kwa Undani, lakini kama navyokwambia mara kwa mara, usiondoke kando ya redio yako, au televisheni au kompyuta au simu yako eh, kwani tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi kwa undani. nam Nakaribu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Leo ikiwa ni Ijumaa, sehemu ya pili hii leo kama nilivyokueleza, ni kutoka huko Uganda. Jina langu ni BMJ Mridhi. Basi, siasa na kampeni zinaendelea kushika kasi katika taifa hilo la Afrika Mashariki, baada ya tangazo la kutoka kwa tume ya uchaguzi nchini humo kwamba tarehe ya uchaguzi mkuu ambao utafanyika mwakani hapo mwezi Januari itakuwa ni Januari nane hadi tarehe kumi na mbili. Kila chama kiko mbioni kuwatafuta wagombea. Kile kinachotawala cha NRM kinaongozwa na rais wa muda mrefu Yoweri Museveni, huku nao upinzani ukionekana kupata nguvu mpya kutoka kwa mbunge na mwanamuziki Robert Shagulanyi, ambaye ni maarufu kama Bobi Wine. Kwa undani hivi leo, mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi, anaangazia jinsi harakati za kuelekea uchaguzi mkuu zinaendelea nchini Uganda. Kwako Nyakundi. Asante sana BMJ Mraithi kutoka hapo Washington DC. Sasa mapema mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na moja mamilioni ya wa wapiga kura nchini Uganda wataelekea kwenye vituo vya kupigia kura kuichagua serikali mpya. Lakini kwa sasa shughuli zinazoendelea nchini Uganda ni maandalizi, yakiwemo michujo ya kuwatafuta wale watakaogombea katika nyadhifa mbalimbali. Hata hivyo, nyingi ya kampeni zinafanywa kwa njia ya mitandao na vyombo vya mawasiliano kwa sababu ya janga la korona. Mgombea mkuu Rais Yoweri Museveni amekuwa madarakani tangu mwaka lakini ni bayana kuwa kisasi kipya nchini Uganda kimekuwa kikiitisha mabadiliko ya kisiasa. Mpinzani wa muda mrefu wa rais Museveni, Kiza Besije, hatawania urais kwenye uchaguzi wa mwaka ujao baada ya kugombea mara nne mfululizo bila mafanikio. Besije alitangaza mwezi uliopita kwamba atagombea akisema kwamba uchaguzi hautolikomboa taifa la Uganda na hivyo ameamua kutumia njia zingine. Na Benda wa Moto ni mchambuzi wa masuala ya siasa nchini Uganda na nimemuuliza hali iko vipi wakati huu nchi inajiandaa kwa uchaguzi mkuu mwakani. Hii ndiyo mara ya kwanza ni kuona chama cha rais Yoweri Museveni Ki kimeanza kupata wasiwasi. Nafikiri kwa ajili ya umaarufu wa huyu kijana, kijana huyu msanii eh, kwa sababu sijaona sijaona hata rais, sijaona hata rais akiwa na wasiwasi kama wakati huu nafikiri kwa sababu labda umaarufu wake pia umeanza kushuka, kwa sababu kuna ukandamizi kidogo, ukatili ambao unafanyika kwa upande wa huyu kijana uh, kijana msanii huyu Bobi Wine, na akijaribu kwenda kuweza kuongea na watu akiwa anataka kwenda redioni, na uelewe, na wasikilizaji lazima waelewe pia kwamba kampeni za umati haziruhusiwi kwa sababu ya huu ugonjwa wa covid 19 kwa hivyo kulikuwa um, kumesemekana kwamba watu wote wa wagombea wa, wa wote wafanye kampeni za yani kwa redio kwa televisheni kwa magazeti na pia mitandao ya kijamii lakini uh, huyu kijana hasa huyu kijana amejaribu sana kwenda redioni. Uh, kuna wakati mmoja alikwenda mjini Mbale, mashariki mwa Uganda, karibu na Kenya, hakuruhusiwa na watu wafuasi wake wakapigwa wa wa na, na polisi. Kwa hivyo, shida ni kwamba labda umaarufu wa chama chinachotawala ukianza kutitimia nafikiri wameanza kuogopa huyu kijana, na hatua ya dharura ilikuwa imesemekana kwamba watu wapiga kura kwa chama kinachotawala walikuwa wanatumia sio karatasi ya kura, lakini kusimama mlolongo nyuma ya watu ambao wanawashabikia na uh, ikiwa mtu hayupo anasimama um, mlolongo nyuma ya um, picha yake. Na hilo pia lilileta wasiwasi sana, lileta wasiwasi sana. Watu kama nyinyi, watangazaji, hamukuweza kupiga kura kwa sababu mnafanya kazi, mnafanyia karibu kila mtu kazi, kwa hivyo huwezi kupigia mtu kura, hata kama unampenda na watu na mnaio, wa dini pia namna hiyo. Wafanyikazi wa serikali hawangeweza kufanya hicho kwa sababu hawa wanafanyia kila mtu kazi, na hilo likaleta shida sana. Nafikiri ndilo liliongezea fujo zile ambazo zilizotokea hivi majuzi wakati wa mchucho huo. Na rais pia ambaye ni mwenyekiti wa chama cha NRM ya, alifanya tangazo lililoongezea shida zaidi, kwa sababu alitangaza siku moja kabla ya mchucho kwamba kila mwananchi ambaye yuko miaka kumi na minane lakini ambaye anaeleweka kwamba yeye ni mshabiki wa chama kinachotawala aruhusiwe kupiga kura hata kama hajajisajili. Kwa hivyo kulikuwa ku, ku, ku, ku, na shida nyingi sana tukapata kwamba hii ikiendelea hata uchaguzi mkuu utakuwa na shida ya furugu na vita ikiwa ataibuka mshindi kwenye uchaguzi wa mwaka ujao, uongozi wa rais Museveni mwenye miaka sabini na tano utaelekea miaka arobaini. Na hadi sasa ameshinda chaguzi nne za urais. Mwaka elfu mbili kumi na saba bunge la Uganda liliondoa sheria ya miaka ya kuwania urais kutoka katiba na kumruhusu rais Museveni ambaye angestaafu kugombea tena. Baada ya kujiondoa kwake Besije, Museveni sasa atamenyana na mgombea mpya Robert Chagulanyi, maarufu kama Bobi Wine. Mgombea huyu na nyota wa muziki wa umri wa miaka thelathini na nane ni maarufu sana miongoni mwa vijana nchini Uganda kutokana na nyimbo zake zinazoitisha haki. Sawa na Besije, Bobi Wine ashaakamatwa mara kadhaa huku serikali ikifanya kila juhudi kuhujumu jitihada zake za kuandaa tamasha. Bwana wa Moto anasema kwamba bado kuna uwezekano kuwa utawala wa Uganda unaweza kutumia njia moja au nyingine kuhangaisha upinzani. Siasa ya hapa Uganda haijakuwa, hakuna ukomaji bado, tunafata tuna, tuna, tuna nyuma ya Kenya na Tanzania na hapa ukandamizaji lazima uwepo. Naieleweke kwamba Rais Yoweri Museveni anatumia sana vyombo vya madola, wasababu, kwa sababu dunia haijasahau kwamba rais hieni Museveni na sisi wengine ambao tulikuwa naye hapo miaka ya zamani alitokea ndani ya vichaka, alipiga vita na akaondoa serikali ya wakati huo. Kwa hivyo wanajeshi vijana wa polisi vijana wa magereza ambao wa- wako wakati huu ni kama wanaoshabikia rais Yoweri Museveni ambayo wakati huu ni na ambayo wakati huu pia ni mgombea urais. Kwa hivyo inakuwa ngumu sana kuweza kutofautisha majeshi, vyombo vya madola kutoka kwa rais Yoweri Museveni. Kwa hivyo ukandamizaji utakuwepo, lakini shida ni kwamba vijana hawatishiki. <laughs> sisi wazee <laughs> sisi wazee ndio tunaogopa. <laughs> sisi wazee ndio tunaogopa. Vijana hata wakati huu ninao wa vijana nyumbani kwangu, mi ndio niliwalipia karo, wakaenda shule, wakaenda vyuo vikuu, lakini wananiambia wazi kwamba, mzee fasi yenu imekwisha, nyinyi mlikuja mkafanya mkiwa miaka yetu, na niieueli Museveni mwondoke na sisi nasi tuingie na huyu mwenzetu, na, na sisi tuongoze hii. Tunachoomba sisi kama wazee kwamba wasitumie furugu, lakini nguvu wanazo kunao, mazungumzo ya chini kwa chini, hata kwa hivyo vyama vya zamani wakijaribu kuongea na huyu kijana Bobby Wine chini kwa chini hata ingawa mchuche inaendelea kama vile ulivyosikia huko, uh, uh, uh, majirani zetu Tanzania, kwamba wataweza ungana hapo baadaye. Sijui kama sheria inakubali na, na hapa lakini, na wanajaribu kuongea chini kwa chini cha kwamba hata vigogo kwenye vyama vya zamani kukiwemo chama cha daktari za bado wameelewa wakati huu kwamba Bodwi anaye nguvu, anaye umaarufu, anaye mashabiki ambaye anawashinda wao ambao wako kwenye vyama vingine vile. Asante sana, Jason Nyakundi. Jason Nyakundi, msikilizaji ndi, anatufungia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hiki cha Kwa Undani Ijumaa e ya leo, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Mary Mgawe, msimamizi mkuu mwa moyo Hamza, mimi ni BMJ Mridhi, produsa wetu hii leo amekuwa ni Saida Hamdun. Tuonane tena siku ya Jumatatu. Panapo majaliwa kwa heri.