Ni matumaini yangu haujambo, msikilizaji wa VOA Express popote pale unapotusikiliza. Karibu kwa mambo mazito, matamu, mazuri kabisa kuhusiana na habari za kimataifa, biashara, siasa na mengine mengi, ukiwemo burudani ya muziki kutoka hapa Washington DC. Ninayekukaribisha naitwa Mkamiti Kibayasi. Leo ni Jumatatu, Septemba 28 mwaka huu wa 2020. Karibu tuende pamoja katika dakika thelathini. Sawasawa e, sawa kabisa. Na mimi ni Sunday Shomari nikiwa nimekusha ja tele kama pishi la mchele. Msikilizaji, mambo ni mengi kwelikweli hii leo Jumatatu, ambayo itakuwa nayo habari nyingine ni tume ya taifa ya uchaguzi kwa Tanzania kumtaka mgombea wa chama cha upinzani Tundu Lissu ajieleze. Hali kadhalika burudani ya muziki usahau, pia tutakuwa na hoja kwa hoja na mengineyo mengi hii leo. Haya basi, moja kwa moja tuanzie huko Tanzania. Tume ya Taifa ya Uchaguzi nchini humo imemtaka mgombea urais kwa tiketi ya chama kikuu cha upinzani Chadema Tundulisu kujitokeza katika kamati ya maadili ya tume hiyo ili kujibu baadhi ya hoja alizoibua kwenye mikutano yake ya kampeni. Tume hiyo imetoa maagizo hayo wakati wagombea wa urais wakiendelea kuchuana majukwaani kwa kunadi sera zao kuelekea katika uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika mwezi Oktoba. Kutoka Dar es Salaam George Njogopa ana taarifa zaidi. Mgombea huyo ambaye yungali akizunguka kwenye mikutano yake ya kampeni katika kanda ya Ziwa anashutumiwa kutumia lugha zisizostahili dhidi ya mgombea wa chama tawala pamoja na tume yenyewe ya uchaguzi. Kulingana na mkurugenzi wa tume hiyo, Dr Wilson Mahera, mgombea huyo anapaswa kufika katika kamati ya maadili Septemba 29 kujibu hoja kadhaa alizoziibua wakati akihutubia katika mikutano yake ya kampeni. Katika kuratibu na kusimamia kampeni za uchaguzi, tume inasikitishwa na taarifa za uongo na uzushi na upotoshaji zilizotolewa na Mheshimiwa Tundu Lissu tarehe 26 mwezi wa tisa huko msoma akisema kuwa Mheshimiwa Dr John Pombe Magufuli mgombea urais kwa tiketi ya CCM juzi tarehe 25 na tarehe 26 alikuwa ameitisha kikao kukutana na wasimamizi wa uchaguzi wa majimbo yote nchi nzima mjini Dodoma kwa lengo la kupanga mikakati ya kuhujumu uchaguzi. Lakini pia tarehe 25 mwezi wa tisa, kuna taarifa zilizosambazwa mitandaoni zikisema Mheshimiwa Rais Dr. John Pombe Magufuli alifanya kikao na mkurugenzi wa uchaguzi ambaye ni mimi na wasimamizi wa uchaguzi mjini Dodoma. Taarifa mbili hizi ni za uongo. Kulingana na mwongozo wa tume hiyo ya polisi wa tatio hatiani, anaweza kukumbwa na adhabu ya kusimamishwa kufanya kampeni kwa kipindi kinachoanzia siku saba. Tume hiyo imesisitiza kwamba ingawa imekuwa ikikumbana na changamoto za hapa na pale, lakini inaendesha mambo yake kwa kufuata sheria na kutenda haki. Uchaguzi huu unasimamiwa na sheria za Tanzania, hausimamiwi na sheria za nchi za nje, na lazima tufate utamaduni tuliojiwekea na Watanzania ni watu walioelimika vya kutosha, na ndio maana kuna hamasa kubwa ya ya watu kwenda kujitokeza kusikiliza sera. Tume na wasii wagombea kutumia fursa hiyo vizuri kwa manufaa ya kuhakikisha kwamba kwa wanaokwenda kuwasikiliza kwenye kampeni zao wanasikiliza sera, si kusikiliza matusi. Hadi sasa hakuna taarifa yoyote rasmi iliyotolewa na mgombea mwenyewe Tundu Lissu wala chama chake kuhusiana hatu ya tume hiyo, ingawa baadhi ya duru za habari zimenukua akaunti ya Twitta ya Lisu aliyesema kwamba anaendelea na kampeni zake kama kawaida, mbali na hatua hiyo ya tume. Lisu amesema chama chake kimetakiwa kutoa maelezo na ofisi ya msajili wa vyama vya siasa kuhusiana na yale yanayoendelea ya katika mikutano yake ya kampeni. Anatuambia tujieleze, kwa nini mgombea wa CHADEMA wa urais kila anapoenda anasema mwaka huu kwenye uchaguzi mkuu huu hatutakubali kuibiwa kura, tutalinda kura na kama na tutawaambia watu wetu waingie barabarani kulinda ushindi wao. Kwa hiyo tumetakiwa tujieleze inapofika tarehe 30 Septemba. Suala la utendaji wa tume ya taifa ya uchaguzi imekuwa ni mada inayojitokeza mara kwa mara wakati na hata baada ya uchaguzi, huku sehemu kubwa ya vyama vya upinzani vikisisitiza kuundwa kwa tume huru. ninayoarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Asante sana George Njogopa kutoka Dar es Salaam kwa ripoti hiyo. Na katika habari nyingine, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo anaanza mazungumzo nchini Ugiriki ya kupunguza mvutano wa mashariki mwa Mediterranean na kuongeza juhudi ma a kwenye mashauriano baina ya Athens na Ankara. Pompeo anaanza ziara yake ya siku mbili kwa mkutano na mwenzake wa Ugiriki, Nikos Dendi, mjini Thessaloniki. Hakuna upande wote uliotoa taarifa za mkutano wao. Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Wanachama hawa wawili wa NATO wanavutana juu ya uchunguzi wa nishati katika eneo la maji yenye mabishano baada ya Ankara kuongeza utafiti wa hydrocarbon baharini. Mvutano huo umeingiza mataifa mengine ya Ulaya pamoja na kuongeza wasiwasi wa kusambaa zaidi. Lakini wiki iliyopita Atens na Ankara walisema walikuwa tayari kuanza mazungumzo. Tukutane, tuzungumze na tutafute suluhisho linalokubalika kwa pande zote. Tuwepe nafasi diplomasia, Mitsotakis alisema Ijumaa kwa rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan katika hotuba yake kwa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Kabla ya safari hiyo, ofisa mwandamizi wa Marekani alisema Washington ilikuwa na nia ya kupunguza mvutano huo uwezekano wa ajali au matukio na kwa Ugiriki na Uturuki ili kukamilisha makubaliano. Nchi hizi mbili msikilizaji, hazikubaliani juu ya mipaka yao katika bara hilo, miongoni mwa masuala mengine mbalimbali mbali. Tangu wakati huo Uturuki imeikumbuka Oruc Reis na Athens na Ankara walitangaza wiki iliyopita wamekubali kuanzisha tena mazungumzo, hatua iliyokaribishwa vyema na Marekani, ambayo imeshawishi mazungumzo hayo. Ni mara ya kwanza waziri wa mambo ya nje wa Marekani kutembelea Thessaloniki, inayoonekana kama lango la uwekezaji na biashara huko Balkan. Pompeo atasaini makubaliano ya pande mbili ya sayansi na teknolojia wakati akiwa Ugiriki, ambayo inataka kuwa kitovu cha nishati katika nchi za Balkan na kukutana na viongozi wa biashara katika sekta ya nishati. Hapo kesho Jumanne, Pompeo atafanya mazungumzo na Mitsotakis katika kituo cha kijeshi cha Souda, Kituo cha majeshi ya NATO na Ugiriki katika kisiwa cha Krete. Mitsotakis ambaye ni mwenyeji wa Pompeo nyumbani kwake huko Crete anataka uhusiano wa karibu sana wa kijeshi na Marekani. Waziri wa mambo ya nje alisaini makubaliano ya ulinzi hapo Oktoba mwaka uliopita, akiruhusu vikosi vya Marekani kuwa na matumizi mapana katika vituo vya jeshi la Ugiriki. Jambo muhimu wa msikilizaji katika makubaliano ya Oktoba ilikuwa bandari ya kaskazini ya Ugiriki ya Alex Lango la Angola Balkan na Black Sea lenye thamani ya kimkakati kwa jeshi la wanamaji la Marekani na NATO. Marekani imepewa kipaumbele kwa bahari hiyo baada ya kulipa takriban dola milioni mbili nukta tatu kuondoa majahazi yaliyozama ambayo yalizuia sehemu ya bandari hiyo tangu mwaka elfu mbili na kumi. Wakati huo basi, maafisa wa Ugiriki walisema Pentagon ilitarajiwa kuwekeza zaidi ya dola milioni kumi na nne kwenye uwanja wa ndege wa Ugiriki wa Larisa na karibu yuro milioni 6 huko Marathi, sehemu ya kituo cha Souda. Ni hayo tu niliyokuwa nayo hivi sasa, ambayo yamesomwa kwako. Nami Mkamiti Kibayasi, endelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC. Umewaadia sasa wakati wa kupata habari za dunia zikisomwa na mwenzetu Harrison Kamau. Aliyekuwa waziri wa mambo ya kigeni wa Mali, Mokta Owani, ametajwa kuwa waziri mkuu wa taifa hilo wakati likijitahidi kurejea katika hali ya kawaida kufuatia mapinduzi ya kijeshi mwezi uliopita na kumwondoa rais Ibrahim Bubakar Keita madarakani. Tangazo hilo limetolewa jana Jumapili na rais wa mpito Da Nido, aliyetajwa Ijumaa na utawala wa kijeshi uliohusika na mapinduzi, wakati kiongozi wa mapinduzi hayo kanali Asini Goita akitajwa kuwa makamu rais. Wane alikuwa waziri wa mambo ya nje wa Mali kati ya mwaka wa 2004 na 2011 baada ya kuwa baruzi wake kwenye Umoja wa Mataifa kati ya mwaka wa 1995 na 2002. Kuteuliwa kwake kama waziri mkuu huenda kukapelekea kuondolewa kwa vikwazo dhidi ya Mali ilivyowekwa na Jumuiya ya Kiuchumi ya Mataifa ya Afrika Magharibi ECOWAS. Vyama vya wafanyakazi nchini Nigeria mapema leo vimekubaliana na serikali kusitisha mipango juu ya kuitisha migomo ya kitaifa kulalamikia ongezeko kubwa la bei ya mafuta saa chache tu kabla ya kuanza, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Wiki iliyopita chama kikuu cha wafanyakazi cha Nigeria Labour Congress ama NLC kinachowakilisha mamilioni ya wafanyakazi nchini humo kilitangaza maandamano ya kitaifa yaliyokuwa yaanza kutekelezwa hivi leo. Bei za mafuta zilipanda mapema mwezi huu baada ya serikali kuondoa ruzuku kwenye bidhaa hiyo, ikisema kuwa ingeacha itawaliwe na soko la kimataifa tu, ambayo imepelekea kupanda kwa gharama ya umeme. Rais Muhammadu Buhari alitetea hatua hiyo kwa kusema kuwa serikali yake isingeweza kumudu gharama ya ruzuku hizo, swala so lililopelekea mashirika ya wafanyakazi kuitisha migomo ya kitaifa. Hata hivyo, kupitia ujumbe wa Twitter waziri wa kazi wa Nigeria Festus Kayamo amesema kuwa serikali imefikia makubaliano na mashirika ya wafanyakazi ya kusitisha mgomo huo. Marekani imetishia kufunga ubalozi wake mjini Bagdad kufuatia shambulizi kutoka kwa Waislamu wa dhehebu la Kishia, kulingana na mashirika ya habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amewaonya viongozi wa serikali ya Iraq kwamba ubalozi huo utafungwa iwapo hawatachukua juhudi za kuzuia mashambulizi kwenye majengo ya kidiplomasia ya Marekani pamoja na vituo vya kijeshi ingawa Pompeo hakusema hayo hadharani, wizara yake imesema jana Jumapili kuwa makundi yanayofanya mashambulizi nchini Iraq yanayoungwa mkono na Iran siyo tishio kwa Marekani pekee bali pia kwa serikali ya Iraq. Ujumbe huu umekuja wiki kadhaa baada ya jeshi la Marekani kujibu mashambulizi kadhaa dhidi ya maafisa wake nchini humo. Katika mojawapo ya makabiliano, shambulizi la anga la Marekani linasemekana kumuua jenerali mmoja wa ngazi ya juu kutoka Iran kwa jina kwa sem Suleimani pamoja na kiongozi wa wapiganaji wa Iraq Abu Mathi al Muhadis, nje kidogo ya uwanja wa ndege wa Baghdad. Tukio hilo lilisababisha maandamano makubwa nchini Iraq, wakati baadhi ya wafanyakazi pamoja na wabunge wakisema ni hujuma dhidi ya Iraq, wakati wakiomba serikali kuvifukuza vikosi vya Marekani vilivyoko nchini humo hivi sasa basi, umefika wakati wa kipengele kile cha Barazani, na katika Barazani leo tunaangalia masuala ya kifamilia, na tulibandika swali letu tukaeleza, je, wanawake wana wajibu wa kuwa wasimamizi wa masuala yote ya nyumbani katika ndoa? Nam kamiti, hili ni swala nyeti kwa kweli kweli kweli kwa familia nyingi e, na kuna ule msemao unaosema kwamba baba ndio kichwa cha nyumba, lakini mama ni moyo wa nyumba. Sasa je wajibu huu unakwendaje? Hapa haya, basi eh, tusikie maoni ya wasikilizaji wetu. Naitwa mpaka Jumaniko Lurengi, Ngara, Kagera, Tanzania. Kiukweli wanandoa, wanawake na vidi wapewe kipaumbele kushiriki katika mambo ya familia na waweze kusimamia, maana na wao wanaweza siku zote. Wanaume sio kwamba kila siku wanaume ndio wanasimamia, kwa sababu na sisi wanaume tunakuwa na shughuli mbalimbali, hasipo kwenye nyumba. Kwa hiyo wanawake na wenyewe wanaweza kusimamia kikubwa tu tuwape fursa wanasimamia, tu wape, sawa, tuka, familia zetu ndio jambo. VOA Swahili mimi najua kwamba uh, wanawake tu ndo wanajukumu ya kufanya kazi za nyumbani sababu hata uh, Mungu alipoumba mwanadamu alifahamu kwamba mwanamke anapaswa ana, ana, ana fanya kazi za nyumbani. Unaona, sisi wa baba huwa tunafanya kazi za maofisini eh, kazi eh, zenye nguvu zaidi, ila mwanamke huwa anazaa, anabaki na na mtoto na nyumbani na anawalea vizuri, anawapea majifunzo ma, hiyo kabisa. Mi najua mwanamke ndio anakuwa na ile kazi na jukumu ya kulea, ya kubaki nyumbani. Asante sana. Kwa, kwa majina naitwa Magufuli jikono jandama kutoka Itete Malini, Morogoro Tanzania. Kukofanua kwenyewe ndio nafafanua kwamba wao wow, ndio nguzo ya watoto wao ndio kawaida ya kusimamia nyumbani. Kwa upande wangu mimi, ninaye doto Masilamba, yeye anapatikana Goweko, Tabora, Tanzania. Anasema nam mwanamke anapaswa kabisa kuwa msimamizi wa masuala ya nyumbani katika ndoa, na ndio maana tunatafuta mwanamke wa kuoa ili tutafute maisha, na maisha hayo mazuri, sharti uoe mwanamke ambaye anajijua, anajitambua, anafahamu umuhimu wa kazi. Mwanamke ni mtu wa kuthaminiwa. Haya basi, Goodluck Bereda, yeye anapatikana huko Kome mti wa Zambi, Buchosa. Anasema ndio, wanawake wanao mchango mkubwa sana katika familia. Wanawake wamekuwa wakijituma katika kufanya biashara mbalimbali za kuingiza kipato ndani ya familia. Ninasoma ujumbe mwingine tena huu bado unaendelea kutoka kwa huyu huyu Good Luck. Anasema, hivyo basi, tuhakikishe tunaonyenyua wanawake kwani ndio wanaweza kuleta mabadiliko ya kweli na yasiyokuwa na utata. Na ujumbe mwingine tena unatoka kwake huyu Jean Damascene Imanishimwe. Yeye anatokea huko wilayani Rusi nchini Rwanda. Anasema, ndio kabisa, wana wajibu mkubwa maana ndoa ni ya mke na mwanaume wote wawili, maana wao ndio inabidi wakae wazungumze, lakini siku ya siku mwanamke ndio ana nafasi kubwa ndani ya nyumba, kuweka nyumba safi, kuweka mazingira mazuri, na baba kazi yake ni kutafuta, lakini mwanamke inabidi pia aiangalie vizuri mali hiyo inayotafutwa. Nam kwa upande wangu, basi waliotoa maoni yao kwenye barazani, naye hapa Amadi William yataka moyo anajiita yuko timu Jikubali, Mbeya anasema kule nchini Tanzania, anasema hakika wanawake wanawajibu kuwa e, msimamizi wa nyumba japo ni asilimia ndogo waliojaliwa, maana mmoja anawajibika binafsi, nitakaa msimamizi wa ndoa yangu. Haya basi, mwingine ni James Erasto, anasema akiwa kule Mwanza Tanzania, anasema nadhani kwa makubaliano mwanamke na mumewe unawajibu kwa maana nyumba kukamilika ni sehemu tatu ambazo ni baba, mama na watoto. Sasa basi jukumu la wawili kwa kujenga misingi ya familia yao kwa kuzingatia maadili ya kifamilia na kijamii. Sawa kabisa, naye Revocatus Kaleveri kutoka kule Busanda Geita, anasema wanawake ni kazi, kazi yao maana kazi zao nyingi huwa zipo majumbani. Kifupi ni kwamba mwanamke ni nguzo ya familia. Asante sana Richard Mzima, fundi stima unajiita wewe kutoka Tanzania kule Bukoba anasema kwangu mii binafsi naona ni sahihi mwanamke anayejitambua kusimamia kikamilifu masuala yake ya ndoa. Basi hayo ni baadhi ya maoni eno. Wasikilizaji, tuma maoni yako pale kwenye Facebook. Asante sana yote hayo unayopata msikilizaji kupitia VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ni wakati wa kupata burudani ya muziki, ambapo kama tulivyosema hapo awali VOA Express bila ya muziki, bado mambo hayajakwenda sawa. Kibao chake Jovial kinaitwa Pakua, pata vitu hivyo, ngoma inakesha mpaka mm -hmm. mm -hmm. mm -hmm. mm -hmm. Safi kabisa kibao hicho. Basi kituweka taratibu, ni chake Jovial akisema. Pakuwa msikilizaji, mambo haya huyapate mali pengine popote kwenye VOA Express, kutoka hapa Washington DC. Basi mwakitia wakati ule wa kupata ili mada ya hoja kwa hoja, ambapo serikali ya Kenya tayari imetangaza kuwa inaanza kulegeza masharti magumu yaliyowekwa kuwazika watu wanaofariki kutokana na homa ya korona, kufuatia basi kilio cha jamii nyingi katika maeneo hayo katika kufanya maziko ya heshima kwa wapendwa wao. Mengi yamezungumzwa na Josa Kioko ameandaa makala e, eh, tuwasikizi wa Kenya wanasemaje juu ya swala hili kulingana na ili jangwa la korona tangu lianze? Eh, utamaduni wetu wa kuzika mazishi unapata kama jirani yetu amefariki, mazishi imetokea, wengine hawajui na watu wakienda mazishini wanazikana kama watu watano. Mtu kuzika pale, saa nyingine mtu lazima aingie ndani pale, amwekee ubao, amwekee kwa utaratibu. Sasa inapata ifanyiki hivyo mazishi na zikwa tu hiviviki kama kutupa watu. Kuna ile kus, kumsomea maiti dua na pale kuna wazee ambapo ndo spesiali wa kusomea maiti dua, vitu kama hivyo watu hatujaviona katika ugonjwa le korona. Lakini kakangu janga la chola ni la korona pia tukubali, liko kando na haya yote ndio kando na vile watu wamekwazika iwe we Muislamu uwe Mkristo, maana maybe kushughulikia mambo ya mazishi ni gharama. Unaona mtu mmoja, huwezi peke yako, lakini pia tusijisahau, misikitini pia imekuwa ni shida. Ni hivyo walikuwa na ile, wameweka stress sana, wameharakisha sana kuzikana. huu mm. utaratibu kama Uislamu sikufichi, si tunaita kama hatujazika mtu ili kuharakisha mtu amefariki, serikali imekuja, anachukuliwa anaenda kuzikwa haraka haraka, mpaka saa nyingine wa, watu wanazikwa hata masaa nane ya usiku. Ule utaratibu wa kuja kumsomea maiti hakuna, wa watu wengine pia hawai kwenda kuzika, wanatuharakisha sana mambo ya kuzikana. Mimi hata ukweli nikuwa pia kidogo ukiangalia kando nakuwa serikali wameharakisha watu. Serikali lazima ijali wananchi wake, ndio serikali imekaza mishipi yake ili kuhakikisha kuwa msiangamie. Kwa nini nasema hivyo? Watoto wetu hawa sahizi wako manyumbani hatufurahii, eh? Tumekaa nao miezi karibu sita saba sasa. Shule zetu sisi ndo hizi tutapata darasa moja, mimi hata tunapata watoto sitini kwa darasa moja. Hebu niambie, tutapoteza watoto. Mimi kulingana vile serikali sahii wanaanza kulegeza, wanapunguza hizi stiki zao za kuzikana, mi naona kwetu sisi upande wa Waislamu itakuwa ni nafuu kwetu, na mambo kawaida yatarejea kama kawaida. Hata mazishini utahudhuria watu wengi kulingana na mazishi, tutaanza kuzika vizuri, maisha nayo ndio endeleni. Kweli tunaelewa Jangwa ni baya hili. Manake, leo ni wewe, kesho ni mimi, na mazishi si mtu mmoja ama wawili, lakini pia sio tilegeze, tusije tukalegeza. Unaona kama nchi nyaza ng'ambo sasa hivi tumekuwa nani, huu um, um mkurupuko umeanza tena upya, umeanza upya tena, infections sana zimeanza rudi. Tujiangalie, tusije tukachukulia kuwa ho, serikali yetu, atubaa serikali, serikali actually inajaribu kufanya nini kuhakikisha kuwa huu um mkurupuko usiende kiwango cha kuwa tutaweza kuumudu na watu wasiweze kufanyika nini kuathirika. Asante sana Josephat Kioko kwa makala hiyo uliotuandalia. Na sasa tunaelekea kuchambua na kuangazia kwa undani zaidi katika yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii moja kwa moja. Nakupa ukumbi wewe, Sande Shomari, moja kwa moja. Basi mkamiti naanga leo tamba kuanzia kule Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko, ni masuala ya siasa kule nchini Kenya ambapo wabunge wanamkosoa jaji mkuu David Maraga wamegeukia mahakama kuu wakisema kwamba E, bunge la nchi hiyo linataka mahakama kuu isimamishe kufutwa kwake ikisema kwamba Jaji Mkuu Maraga hana mamlaka ya kuingilia nguvu za kutunga sheria za bunge. Bunge linazidi kusema kuwa ushauri wa Maraga ni ukiukaji wa kifungu namba moja juu ya nguvu ya watu inayotumika kupitia mkono wa sheria wa serikali na kuongeza kuwa Maraga hawezi kuvunja mhimili mmoja wa serikali bila ushiriki wa umma. Wengi wamezungumza kwenye mitandao kule. Odhiambo anasema hivi sasa, siasa za Kenya hakika haziishi na sijui zitaisha lini. Maraga, sasa mambo yamekugeukia kwa upande wako. Naye Muhamed anasema serikali e, isingiang'ania sana kwenye masuala hayo, hebu tuelekeze mambo yetu kwenye kuondoa masharti ya korona ili uchumi uweze kupanda. Wa Kenya tunataka maendeleo sasa. Haya basi, msikilizaji wa Vio Express, wakati naandaa ripoti hiyo kwa taarifa pia kwamba rais wa Kenya anatarajia kupunguza hatua ambazo nchi hiyo ilichukua baada ya kuripoti kesi ya kwanza hapo Machi 12, lakini hadi Jumapili Kenya ilikuwa na kesi zipatazo 38115 zilizotangazwa pamoja na vifo 691 vya Covid 19 ambapo watu 24621 walipona au kupata nafuu kutokana na korona na kwingineko huko Tanzania, mamlaka ya kudhibiti na kupambana na dawa za kulevya imemkamata mfanyakazi wa ndani au house girl akisafirisha dawa za kulevya zina uzito wa gramu 448.12 kuelekea nchini India. Binti huyo ametajwa kwa jina moja tu la Maria, mwenye umri wa miaka 25 mkazi wa Tegeta. Amekuhakika kwenye mitandao, wengi wamezungumza. Bosco anasema sasa hapo mwajiri wake pia inabidi achunguze kwa nini binti huyo kapataje mchongo kama huo? Tunapoelekea kukamilisha VOA Express alasiri ya leo, basi tuangalie swali tulilouliza ambalo ni je, kuna hatua za kutosha za kuhamasisha nafasi ya mwanamke katika jamii? Haya basi, wengi wamejibu, lakini baadhi ya haya nitakayokusomea ni kutoka kwa Juhudi Simoni Gideon. Yeye anatokea Kagera nchini Tanzania, anasema wanawake wana mchango mkubwa sana katika jamii, ila ikifika wakati wa uongozi hapo ndipo zinapo kuwepo hisia tofauti kwa baadhi ya watu kuwa wanaona ni jambo la ajabu kuongozwa na mwanamke. Kiukweli, inahitajika elimu ya kutosha kwa jamii pamoja na kufahamu kwamba mwanamke ana uwezo. Jesian Ben wa Bukavu huko mashariki mwa DRC anasema wanawake wana thamani nyingi katika familia, kwani ukimchunguza vyema mwanamke unaona kwamba mwanamke ni jiko. Mwanamke ana uwezo wa kufanya maamuzi mengi. Mfano, tukiwa nyumbani, mwanamke anakwenda sokoni kununua vyakula, tunajua kwamba mwanamke anapangilia mlo wa siku na bajeti ya ndani, hata kama ikiwa ndogo inatosha. Grace Ilaguha Nsekanabo, yeye anatokea Rushuru, huko Mashariki pia mwa DRC, anasema hatua ziko kwani kwa sasa wanawake wanafanya vyema katika jamii, hata katika siasa wako mbele. Hivyo basi, tuwatumie vyema wanawake ili waweze kuongoza. Asante sana basi msikilizaji, kwa hayo maoni yako uliotoa moja kwa moja. Basi muda nao unakimbia kweli, kweli, Mkamiti na hapa ndipo tunakamilisha VOA Express alasiri ya leo. Langu jina ni Sandey Shomari, nimeshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kimayasi upande wa pili Aida Bin Isa. Kwa pamoja tutikeni wote. Kila la heri na alasiri njema kutoka hapa jikuu la Marekani Washington DC.