Hivi sasa ni saa 8 kamili za mchana hapa Washington DC, saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandey Shomari. Mahakama ya juu ya rufaa ya Ufaransa imeidhinisha kusafirishwa kwa mtuhumiwa wa mauaji halaiki ya Rwanda ya mwaka 1994 Felisien Kabuga kwenda mahakama ya Umoja Mataifa mjini Arusha. Kabuga ambaye ana umri wa miaka 84 kwa mujibu wa maafisa, lakini amedai kuwa na umri wa miaka 87 alikamatwa mwezi Mei nyumbani kwake nje ya jiji la Paris baada ya miaka 25 ya kukimbia. Mtuhumiwa huyo mauaji alaiki ya Rwanda ya kiasi cha watu laki 8 yaliyofanywa na Wahutu wenye msimamo mkali yalilenga wapinzani wao Watusi na vilevile vile Wahutu wenye msimamo wa wastani. Mtuhumiwa huyo alikuwa mmoja wa watu matajiri zaidi nchini Rwanda na anadaiwa kuyapatia fedha makundi ya wanamgambo alipokuwa mwenyekiti wa mfuko wa kitaifa wa ulinzi. Marufuku ya kufanya maandamano ya umma nchini Ivory Coast yamemalizika hii leo wakati tu upinzani unapopanga kuanza kampeni ya raia kuto kuheshimu raisi Alassani Watara kugombea muhula wa tatu. Upinzani unadai mabadiliko kwa korti ya katiba ucheguzi na tume ya uchaguzi na kuondolewa Bwana Watara kama mgombea. Bwana Watara ameshutumu upinzani kwa kutishia umma ili kuvuruga mchakato wa uchaguzi. Lakini kundi linaloshughulikia na utatuzi wa mizozo ICG limehimiza mamlaka ya Ivory Coast kumruhusu rais wa zamani Laurent Gbagbo na spika wa zamani aliyekuwa mishoni Guillaume Soro kurudi nchini. Wafuasi wa Gbagbo na Soro wamelawani serikali kwa kuwatenga kwenye uchaguzi wa urais na kutishia kufanya maandamano. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kupitia 107.5 FM, Nairobi, Kenya. Matokeo ya mdahalo wa rais Jumanne usiku kati ya rais Republican Donald Trump na makamu rais wa zamani Joe Biden, mpinzani wake wa chama cha Democrat, yamepokelewa kwa mgawanyiko kutokana na itikadi za vyama, lakini pia imeonyesha ukosoaji mkali wa jinsi tukio hilo lilivyokuwa. Ronald McDaniel, mwenyekiti wa kamati ya kitaifa ya chama cha Republican, aliandika katika ukurasa wake wa Twitter baada ya mdahalo kwamba kwa dakika 90 Donald Trump aliwasilisha kesi yake kwa kujiamini na kwa weledi juu ya kuchaguliwa tena kwa muhula wa pili na kumweka Joe Biden mahala pa kujieleza juu ya kuunga kwake mkono serikali ambazo zitaongeza ushuru kuharibu ajira na kuzifanya jamii zetu kutokuwa salama. Tim Muta, mkurugenzi wa mawasiliano wa kampeni ya rais Trump, alimweleza Carolyn Presutti wa Sauti ya Amerika kwamba rais alifanya vyema. Wademokrati nao mashuhuri, wakati huo huo, walisema kuwa makamu wa rais wa zamani alishinda na kusema kuwa Trump alitoa sababu ya kutosha ya kumnyima muhula wa pili madarakani. Watazamaji wengi wa mdahalo huo walilaumu mabishano makali na zogo kati ya wagombea hao wawili, pamoja na Karen Atia, mhariri wa gazeti la Washington Post ambaye aliita mdahalo huo aibu ya kitaifa. Mtawala mpya wa Kuwait Shekh Nawaf Al Ahmad Al-Sabah alikula kiapo bungeni hii leo Jumatano, akiahidi kufanya kazi kwa ustawi na uthabiti kwa taifa hilo la huba ya Kiarabu na kutoa wito wa kuungana. Wakati huo changamoto, baraza la mawaziri la mzalishaji huyo wa mafuta wa OPEC na mshirika wa Marekani lilimteua mrithi mteuli wa mfalme Shekh Nawaf Al Ahmad Al-Sabah kama mtawala mpya Jumanne, kufuatia kifo cha Shekh Sabah mwenye umri wa miaka 91 ambaye mwili wake unatakiwa kuwasili Kuwaiti Jumatano kutoka Marekani alikokuwa amelazwa hospitalini tangu mwezi Julai. Mazishi yamepangwa kuhudhuriwa na wanafamilia tu wanaotawala kwa sababu ya wasiwasi -wasi wa COVID-19. Wakati kiongozi wa zamani Sheikh Jabir Al Ahmad Al-Saba alipofariki mnamo mwaka 2006, maelfu ya watu walihudhuria ya mazishi yake pamoja na wahamiaji walijaa barabarani. Madai ya kijasiri ya kiongozi wa upinzani wa Malaysia Anwar Ibrahim wiki iliopita kwamba ana wingi mkubwa bungeni kuunga mkono azma yake ya hivi karibuni ya kuwa waziri mkuu imesukuma serikali mpya katika hali ya wasiwasi. Bado haijulikana kama mwanasiasa huyo wa siku nyingi ataweza kuchukua wadhifa huo baada ya kazi yake iliyokumbwa na misukosuko au anafanya jaribio lingine ambao ni dhaifu na litakaloshindwa hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc muda mfupi ujao utaungana naye bmj mridhi katika kipindi cha kwa undani. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari, kupekua pekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki hivi leo tutaangazia mdahalo wa wagombea urais hapa Marekani unaofanyika jana usiku mjini Cleveland, jimbo la Ohio, na katika sehemu ya pili tutamulika maoni ya wadau wa kiuchumi kufuatia rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kulegeza baadhi ya masharti ya kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona, na kuongeza muda wa baadhi ya masharti hayo. Ni kwa undani. Jina langu ni BMJ mridhi ezaji kama ambavyo labda umesikia katika baadhi ya taarifa zetu za habari, ni kwamba Rais wa Marekani Donald Trump na makamu wa rais wa zamani Joe Biden jana usiku walijikita katika kueleza sera zao na kutupiana shutuma kali katika mdahalo wao wa kwanza kabisa wiki tano tu kabla ya uchaguzi wa urais kufanyika hapa Marekani. ni no, so we'll you know. right, mdahalo uliojaa majibizano makali, kila mmoja akijaribu kutoa kauli zake, na wakati mwingine zikikosa kusikika kwa sababu mwenzake aliingilia kati lakini kulikuwa pia na nyakati ambapo kila mmoja alipata nafasi ya kueleza sera zake kuhusu masuala mbalimbali. Mdahalo wajana, wa jana uliongozwa na mwanahabari maarufu wa shirika la Fox hapa Marekani, Chris Wallace, uliangazia masuala sita makuu, nayo na ni hali ya covid-19 hapa Marekani, uchumi, uteuzi wa jaji wa mahakama ya juu, mabadiliko ya tabia nchi au mabadiliko ya hali ya hewa shutuma za ubaguzi wa rangi na hasia katika miji ya Marekani, na mwisho maadili ya uchaguzi mkuu. Baadaye kidogo tutaungana na mchambuzi wa siasa za hapa Marekani, Dr Timothy Sadera akiwa kule jijini Atlanta, Georgia, ili tupate tathmini ya kina kuhusu mdahalo huo wa jana. Lakini kwanza, historia fupi. Ni mdahalo ambao licha ya kwamba ulikuwa tofauti na ile ya miaka iliyopita kwa sababu ya kuchukua tahadhari dhidi ya virusi vya korona ulikuwa unasubiriwa kwa hamu na Wamarekani wengi, kwanza kabisa kwa sababu ilikuwa ni mara ya kwanza kabisa kwa Rais Trump na makamu wa rais wa zamani Biden kukutana ana kwa ana kwenye jukwaa la mdahalo tangu mchakato wa uchaguzi wa mwaka huu kuanza, na pili kwa sababu wengi walitaka kutazama moja kwa moja kila mmoja akijibu tuhuma kutoka kwa mwingine na kujieleza bayana kuhusu wanavyokusudia kuzitekeleza sera zao ambazo hadi kufikia jana walikuwa wanazizungumzia nje tu hususan kupitia vyombo vya habari. Mengi ya maswala yaliyoibua cheche za maneno lilikuwa ni lile la hali ya COVID-19 hapa Marekani, ambapo kufikia asubuhi ya leo watu wapatao milioni moja kote ulimwenguni wamefariki na Marekani inaongoza kwa vifo zaidi ya laki mbili. Tuwasikilize Rais Trump na Joe Biden wakizungumzia suala hilo. Kisha nimkaribishe Dr Sadera tuliangazie pamoja na maswala mengine nam. Karibu Dr Sadera, baada ya kusikiza kauli hizo, kama hali ilivyokuwa kule Cleveland, Ohio. Uh, tuanzie hapo kwa COVID 19, uh, Sadera, mbona suala hilo bado lina utata mkubwa jinsi hiyo? Suala hili lingani na utata kwa sababu nambari zinazoonekana ili kwamba wamarekani wengi wanazidi kufa na pia wanasayansi wanakikaridia kwamba uh, ikifikia mwezi wa kumi watakuwa wameongezeka watu wengi zaidi kufa, kwa hivyo na pia ugonjwa ungali unaenea duniani. Jambo la pili ni kwamba rais uh, Trump alikuwa ali, anatetea kwamba hastahili kuvalia barakoa, lakini anaweza kuivalia wakati wowote wa huku, akimlaumu Bwana Biden kwa kuendelea kuvalia barakoa popote pale anapokuwa, lakini Bwana Biden alikuwa akionyesha kwamba ikiwa ataweza kuzuia kuenea kwa ugonjwa huu kulingana na ushauri wa wanasayansi ni kwamba tutaweza kupunguza vifo hivi nam e, mengi ambayo tuliyatazama hiyo jana sadera ni mambo ambayo kwa hakika si mageni au si mapya, lakini ni jinsi ambavyo walijieleza kuhusu maswala haya. E, tu, tuende kwa lile la pili ambalo lilikuwa ni uchumi. Hilo nalo walilipelekaje katika mdahalo? Mdahalo um, wenyewe ulionekana ya kwamba palikuwa na utata na pia palionekana ya kwamba watu wawili Bwana Biden na Bwana Trump hawakuwa katika mwelekeo mmoja, kwa sababu uh, Bwana Trump alijisifia kwamba kumekuwa na uchumi umeongezeka, na uh, uchumi umefunguka, watu wanaendelea kuendelea na kazi zao, lakini Bwana Biden anaangalia pale akimlaumu. Uh, bwana Trump ya kwamba aliweza kufunga nchi na kuharibu uchumi ambao walikuwa wameutengeneza. Na pia bwana uh, Biden akaweza kugusia kuhusu makampuni ya magari ambayo alikuwa ameanzisha, wamerejesha kampuni zile kuendeleza kwa waajiri watu wengi na kuleta uchumi, lakini bwana Trump naye akasema kwamba ameweza kuandikisha ama kurejesha kazi nyingi zaidi kwa Wanamarekani. Kwa hivyo jambo hilo la uchumi na pia uh, jinsi ya kuegemea upande wa kutumia gesi na mambo hayo mengine yote yakatokea. Lakini ilivyoonekana kwamba ni, ni, ni jambo hili, wote wawili mwelekeo wao ni tofauti, na ningali, ningali naona, wangali wanaona ya kwamba pana jambo ambalo lingestahili kutendeka. Kwa hivyo kati ya mambo haya yote mawili, naamini uh, tunaona ya kwamba uh, uchumi ulikuwa ni kigezo cha mbele. E, lakini wakisalia hapo hapo kwa uchumi, utakumbuka Sadera, kuna swala ambalo liliibuka. Lilikuwa haliko kwenye orodha labda, lakini liliibuka kwa sababu imekuwa e, kati ya habari zimekuwa zigonga zi, vichwa vya habari katika siku mbili zilizopita zi, zi, kuhusu uh, kulipa kodi kwa Rais Trump. Hebu e, tusikie kidogo hapa, kwa sababu palileta mabishano makali mpaka ikawa kwamba alilipa kidogo. Hebu zungumzia kwa kifupi tu, kabla hatujaangalia suala la mabadiliko ya hali ya hewa. Uh, jambo hilo lilijitokeza kwa wazi kwamba, uh, bwana Biden anamlaumu bwana Trump ya kwamba amelipa kiasi kidogo sana cha kodi, naye bwana Trump anasema ya kwamba amelipa mamilioni. Kwa hivyo mambo haya mawili, bwana Trump hakukiri ya kwamba aeti amelipa kati ya mwaka elfu mbili kumi na sita na kumi na saba. Kwa hivyo jambo hili liliweza kujithibitisha anapotoa Bwana Biden kusema ametoa orodha zake na pia kodi zake. Sadera, nataka tusikize kidogo tu hapa Rais Trump akizungumzia swala fulani hapa. I will tell you very simply we won the election. Elections have consequences. We have the Senate, we have the White House, and... kwa kifupi hapo anaeleza kwamba yeye alichaguliwa kama rais na kwa hivyo ana mamlaka ya kufanya uteuzi huo. Ni uteuzi upi huo? Ah, uteuzi aliokuwa anazungumzia hapa ni uteuzi wa jaji wa mahakama kuu, na jambo hilo lilikuwa linapingwa na bwana Biden. Kwa hivyo wanapo, anapojadili yeye alikuwa anasema ya kwamba bwana Biden, watu wasubiriwe waweze kuwachagua viongozi wengine sasa hivi ni wakati wa uchaguzi d sadera, naona muda unatupa mkono hapa, lakini labda tukimbia haraka haraka haya mawili eh, labda tuyazungumzie kwa pamoja, kuhusu eh, hali ilivyo kwa ubaguzi ama shutuma za ubaguzi wa rangi hapa Marekani na, na vurugu ambazo zimekuwa zikishuhudiwa eh, katika miji mbalimbali, na pia ukiweza uzungumzie suala la uh, maadili maadili katika uchaguzi mkuu ambalo ndilo lililofunga ukurasa katika mdahalo wa jana. Mambo uh, haya yalijitokeza vizuri sana haswa upande wa ubaguzi wa rangi, manake majina kama vile Briana Taylor yalitokea pale uh, na pia majina yake George Floyd, na wakati ambapo uh, alipoulizwa maswali haya na pia uh, wale we, we, wazungu walio wengi na pia wale ambao ni Black Life Matters na White Supremacists mambo haya yote ya mawili yalijitokeza lakini, uh, yaliyojitokeza kwa wazi ni kwamba rais uh, Trump hakuweza kutokea waziwazi wazi kusema ya kwamba anapinga wazungu walio wengi wa mrengo wa kushoto ambao, uh, wengi wao wana maadili ambayo pengine hayawapendezi haya, haya na hayafurahishi na watu wengi. Lakini upande wake bwana Biden akilaumiwa kwamba anaunga mkono wa Antifa na pia Black Lives Matter, yeye alisema kwamba anakataa na wala haungi mkono uharibifu uh, uh, wa mali na pia maandamano yaliyo mema, anaungana nayo, anakubaliana nayo, aliweza kujitetea uh, katika uchaguzi kuna maadili mengi ambayo yanajitokeza hapa, kwamba rais anadai ya kwamba kura zitaibiwa na pia kutakuwa na uharibifu mwingi, uvujaji wa kura. Jambo hilo uh, limepingwa sana naye bwana Biden, kwa sababu anasema ya kwamba uh, jambo hilo halitawezekana. Wengi wamekiri ya kwamba viongozi wa majimbo na pia watawala watathibitisha kwamba kura zote na zihesabike na ziweze kuwa kuwasilishwa kwa wakati uliopo, lakini rais Trump anasema ya kwamba wademokrati wanataka kuchelewesha ili waweze kuiba kura, huku akidai ya kwamba jana kulipatikana kura ambazo zilikuwa zimetupwa kwenye kwenye mabonde pale na yalikuwa yameandikwa jina lake. Kwa hivyo mambo haya yote yaliyothibitisha Uh, wakati wengi walikuwa wanaona ni kama hayana ukweli, lakini rais mwenyewe anasimamia kwamba uchaguzi waonekana utakuwa wa kuibiwa, jambo ambalo liliwakera wengi na pengine uh, lilijitokeza kwake Bwana Biden kwamba rais hakukubali ya kwamba uh, asipochaguliwa uh, kama atakiri uh, ya kwamba ameshindwa. Lakini Bwana Biden naye upande wake akakiri ya kwamba ikiwa hatachaguliwa basi ataweza kukiri kushindwa kwake na kumunga mkono bwana Trump. Lakini bwana Trump pale aliacha jambo hilo likiwa wazi, kwa hivyo kisha akasema ya kwamba hatakubaliana na uchaguzi utakao kuwepo kama kutakuwa na uhalifu wowote, wa huku wakiwa wamewatuma wachunguzi katika ma maeneo yote ya kupiga kura. Kwa hivyo mambo haya yote yalijitokeza kwa wazi, na haswa sana kura za weusi wa Marekani ambapo rais anadai ya kwamba wengi wanamuunga mkono lakini bwana Biden anapinga kusema ya kwamba hajafanyia watu weusi chochote cha ziada. Naam, tukimalizia Sadera, labda nikueleze tu, wakati tukizungumza hapa, naangalia vyombo vya habari mbalimbali, vituo vya habari huku Marekani vyote, wachambuzi wengi wanaelezea hisia zao kuhusu mdahalo wa jana, na kitu kimoja ambacho naona kinazungumzwa sana, wengi wanaeleza hawakuridhika na jinsi ambavyo yale majibizano yalivyokuwa. Sijui nipate kauli yako wewe ulionaje, e, hali tu ya mdahalo wenyewe e, katika majibizano hayo mwisho kabisa. Mdahalo wenyewe ulikuwa na mbwembwe mbwe nyingi, kulikuwa na mabishano makali, lakini yaliyojitokeza ni kwamba ni, uh, ni kama kulikuwa na mashindano bwana. Bwana Trump alitokea akiwa na lengo la kumvamia bwana Biden anapozungumza naye bwana Biden anajaribu kuonyesha ukweli wa yale aliyoyaona, lakini utofauti uliopo ni kwamba wakati ambapo rais Trump alikuwa akimvamia bwana Biden kwa maswali yake katika, uh, katikati ya sentensi zake, bwana Biden alipopata ile nafasi aliweza kuwazungumzia wa, wa Marekani moja kwa moja na kuweza kujihusisha na wao, lakini bwana Trump yeye alikuwa katika ule upande wa kupinga kujitetea na kuonyesha ya kwamba ameweza kufanikiwa. Kwa hivyo mambo haya mawili, ule ubishano haukuwa na ushawishi wowote kwa wale ambao bado hawajaamua, wale undecided, hata kurudishiana kujibizana na bwana rais mpaka um, bwana Trump akawa ndiye sasa anayekiuka naiki, hata ile sheria waliokuwa wamepatiwa pale, ya kwamba waheshimiane, wajibizane, kila mtu atumie dakika zake mbili, lakini tunaona ya kwamba Biden alikuwa akiongea kidogo, bwana bwana Trump naye ameingilia kati. Kwa hivyo mambo haya mawili, na pia bwana Biden pia alifanya vile kumvamia na kukataa na kuzungumza, ambapo hapa Marekani hilo sio jambo la kawaida. Kwa hivyo hawakuonyesha jambo la ku kudhibitisha kudhibitisha kwamba kuna ushawishi kwa wale ambao hawajafanya uamuzi. Asante uh, sana Dr. Timothy Sadera kwa kushiriki leo katika kipindi hiki cha kwa undani. Nam msikilizaji, Timothy Sadera ni mchambuzi wa maswala ya siasa za hapa Marekani. Amekuwa uh, akizungumza nasi moja kwa moja, uh, kutoka jimbo la Georgia na ndiye anatufungia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani, na kuomba usiondoke kando ya redio yako ama, uh, kama ninavyosema kompyuta au simu yako, kwani tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi kwa undani. Barabara kabisa. Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa Undani, ukiwa nami BMJ Murithi kutoka hapa Washington. Katika sehemu hii, kama nilivyokuarifu, tutakwenda mpaka nchini Kenya ambako mwenzetu Colin Liberty Adede akiwa katika studio za Mombasa anaangazia mambo ambayo Rais Uhuru Kenyatta ameyazungumzia kuhusu kulegeza kwa baadhi ya masharti huku akiongeza muda wa mengine na jinsi ambavyo hatua hiyo imeathiri biashara hususan na zile za pwani ya Kenya, ikiwa ni pamoja na utalii na majumba ya starehe. Kazi kwako Liberty Yadedi. Shukran sana wenzangu, kama ulivyogusia, ni kwamba hivi leo tutakuwa tunaangazia hali ya jinsi mambo yalivyo nchini Kenya baada ya Rais Uhuru Kenyatta kulegeza masharti makali ambayo yalikuwepo kukabiliana na kusambaa kwa kirusi cha COVID-19 na hapo jana, ilikuwa ni siku ya furaha na afueni kwa wale wanaopenda kubugia kinywaji haswa sana vileo, na wale wanaofanya biashara katika kitengo hiki cha mabaa, migahawa na pia wanaouza mvinyo kwa kuwa Rais Uhuru Kenyatta aliondosha baadhi ya masharti ambayo yalikuwepo yaliyotatiza biashara zao. Miongoni mwa yale aliyogusia katika ujumbe wake baada ya kikao na kamati ya kitaifa iliyokuwa inaangazia hali ya usalama wa nchi na hali ya maambukizi nchini, Rais Uhuru Kenyatta alitoa maagizo yafuatayo. Mojawapo ilikuwa ni kupunguza muda wa marufuku ya kutotoka nje. Na sasa marufuku hiyo itaanza kutekelezwa mwendo wa, wa saa tano usiku itakamilika mwendo wa saa kumi alfajiri. Migahawa, mabaa na pia hoteli zimepewa ruhusa kurejelea biashara yao japo watahitajika kutekeleza masharti makali ya kuhakikisha kwamba maambukizi hayatokei okay. Na pia watahitajika kufunga biashara zao kufikia saa nne usiku ili kutoa nafasi ya watu ku kwenda makwao. Kufikia saa tano, kila mtu awe ameingia makwao ili kutekelezwa kwa sheria hii. Pia migahawa imeruhusiwa kuuza mvinyo ama vileo e, kitu ambacho kimefurahikiwa sana na wateja wa e, mvinyo mbalimbali mbali, ama wanaokwenda katika baa mbalimbali swala so, ambalo pia limetoa matumaini ya kufufuka kwa biashara ambazo zilikuwa zimefifia kwa takriban miezi sita ambapo sheria kali ya kuzuia maambukizi ya Covid-19 ilikuwa inatekelezwa. Pia katika ujumbe wake, Rais Uhuru Kenyatta aliruhusu kuongezeka kwa idadi ya wanaohudhuria harusi au matanga au mazishi, na pia idadi ya wanaoruhusiwa kuhudhuria ibada makanisani na hata katika misikiti imeongezwa. Walimu katika shule mbalimbali mbali za umma wameamrishwa kurejea kazini, japo katika hotuba yake Rais Uhuru Kenyatta aligusia kwamba hatua ya wanafunzi kurejea shuleni itakuja baadaye baada ya tathmini ya ziada, japo wanafunzi katika vyuo vikuu na vyuo vya kiufundi ambao wako katika awamu yao ya mwisho ya elimu yao wame amrishwa pia kurejea shuleni na tumai kuendelea na masuala yao ya elimu, huku tathmini zaidi ikitarajiwa kufanya baada ya siku sitini kuangazia hali ilivyo kabla ya sheria zaidi kuwekwa au kulegezwa kulingana na hali ilivyo. Nimepata fursa ya kuzungumza na Simon Njoroge ambaye e, ni mwenyekiti wa kitaifa wa wamiliki wa, wa baa, migahawa na pia wanaofanya biashara ya mvinyo na kwanza nilitaka kufahamu jukumu la chama chake au shirika lake e, nchini Kenya? Asante, nashukuru kuwa kwa Voice of America. Chama yetu haswa ya kushikilia na watu na hizi baa za kuuza mvinyo. Sasa hapo jana, Rais Uhuru Kenyatta ameruhusu kwamba sasa walevi wanaweza enda kupata kitu na kwamba watoto wasalie nyumbani kwanza. Uh, umepokeaje habari hizi nyinyi kama wafanyi biashara katika kitengo hiki kusoma? Ukweli tukiwafanywa biashara, twashukuru rais wa Kenya sana sana Bwana Uhuru. Tulikuwa tumefunga miezi sita, tulifunga Machi, tumefungua jana. Kwa hivyo twashukuru serikali juu ya kutuangalia, lakini haswa ni vile ni vizuri watu wasite. President, pia alifungua ba aliona ile biashara change uwanga kabla distribute uh, manufacture ile mvinyo lazima aingia kwa wakulima, ndivyo anunue bare na sogam. Akimanufacture mzigo ya yake lazima tena aingia kwa wale watu wan wanatengenezaga maglasi na machupa, anunue machupa na sitununue maglasi pia. Tunakuona kwa, kwa hizi majob zetu, tuko na ile ile platform ya Mpesa. Tumekaa miezi sita bila kutumia hii platform. Zile gari za lazima zi transport hiyo pombe lazima zikunywa mafuta so, hasa hasa watu wasikaangalia timtuni ba zilifunguliwa hii business yetu inakuona, tunakuona ch na, na mabiashara mingi sana, lakini tuwashukuru, tuwashukuru sana. Je, kuna mpango wowote uliopo kuendelea na hali ya kulinda maambukizi yasije yakatokea, kwa sababu katika mataifa mengine tunasikia kumekuwa na ile wanaita second wave, maambukizi ya awamu ya pili. Kuna mipango yote nyinyi mnayo? Uh, aweza kwanza ukusikiza speech ya president, alisema lazima protocols za covid 19 zifuatwe, sio so, kwenda tu kufungua kwa tume tu kufungue kazi juu. President amesema sisi kwetu hizo mpango yote ya covid 19 protocols ama directives zote tuna make sure watu wetu wanafuata. Tuko na kitu kingine, tunasema baa zote lazima zikuwe under association, vile matatu zilikuwa ma zilikuwa zikikosea, kosea, wakambi wote waingie under nd hwezi, ukiangalia kwa barabara kuna utarabu kwa kule kwa barabara. Sisi pia tunasema kila ba under association. Ya pili, tuko na mpango ya ba kumi Tuseme ni hiyo eri yako, muko na baa kumi hapo, ambayo zinauza hapo. Kuna mmoja atachaguliwa kuwa akiangalia hizo baa ndivyo. Watu kama hawatafuata protocol, hao ndio wanafungiwa, sio Kenya yote itafungwa. Hao wanafuata protocol ndio watafungiwa, na mengi mengi tuko nayo juu. Sisi lazima tuchunge makastoma wetu, hatutaki kufunguliwa. Leo tukikaa mwezi moja tena, tena mufunge, lazima this time tujichunge pia sisi na watu wetu wakubali That na lazima wafanye kazi lakini wafanye kazi kulingana na direct. Kwa mtizamo wako, ni sekta ambayo inaonekana ilikuwa imeajiri Wakenya wengi sana, kwani yes. Hali ilikuwa ikoaje? Wacha nikupatie uh, hesabu ya hii kazi yetu. Tuko na ba, 50,000, ukichukua direct wala watu wanaandika kwa wa, tano, tano kila ba ha, ni watu 250,000. Hawa watu wote wakai nyumbani, wako wamekomboa nyumba mimi nilikuwa mwenye klabu niko na rent ya, ya, ya mwananyumba so, hali ilikuwa mbovu mbovu sana mbovu. Hata wengine waliambia pia mabibi warudi mashambani, jana ndivyo wameanza kuwapigia simu warudi mtaani bana, ulikuwa kubaya men? Sasa ruhusa watu wapate kitu, lakini masharti yaangaziwe, wapate kitu na ile kitu imekubaliwa na serikali. Hiyo tutashikizane hapa. <laughs> Haya, asante sana kwa kuzungumza na VOA kipindi cha Kwa Undani. Asante, uh, up, pe... <laughs> <Sante. laughs> naam, huyu ni mwenyekiti wa chama cha wenye mabaa hoteli na wale wanaofanya biashara ya mvinyo Bwana Simon Joroge. Kufikia sasa takriban watu elfu thelathini na nane wameambukizwa COVID-19, elfu ishirini na nne kati yao wakiwa wamepata afueni na wamepona 77 wakiwa wamepoteza maisha yao kutokana na COVID 19. Watu ambao wamepimwa COVID 19 nchini Kenya ni watu laki tano elfu 45 na tisa ikilinganishwa na idadi ya Wakenya inayofikia watu milioni 46. Kufikia hapo nakamilisha kwa undani. Mimi ni Collins Liberty Adede na kurejesha Washington DC. Shukran sana Liberty Adede ukiwa hapo Mombasa. Msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi kwa undani hivi leo kutoka hapa Washington. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, ikiwa ni pamoja na Adede hapo Mombasa na timu nzima ya studio zetu hapo Mombasa, msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Mary Mgawe, msimamizi mkuu Mwamoyo Hamza. Jina langu ni BMJ Muridhi. Produsa wetu hii leo alikuwa ni Saida Hamdun. Kwa pamoja tunawatakieni usiku mwema, tuonane tena hiyo kesho, panapo majaliwa.