Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo ni habari za dunia, zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Shughuli za kibiashara na kibenki zinazofanywa na wakorea Korea Kaskazini huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, zinaonekana kukiuka vikwazo vingi vya kimataifa kulingana na makundi yanayofuatilia hali hiyo ambayo wanasema Pyongyang inafaidika na mfumo legelege wa benki za DRC. Ripoti ya mwezi Agosti iliyotolewa na Sentry, shirika lenye makao yake Washington DC ambalo linafuatilia pesa ambazo zinagharamia mizozo barani Afrika, iligundua kwamba mwaka 2018 wafanyabiashara wawili wa Korea Kaskazini walisafiri kwenda DRC kwa viza zisizo za kibiashara na wakaanzisha kampuni ya ujenzi, walifungua akaunti ya benki na wakapewa kandarasi za miradi kadhaa, ikiwemo kujenga sanamu zilizofadhiliwa na fedha za serikali. Rais wa zamani wa Sierra Leone, Ernest Bai Koroma, lazima afike mbele ya tume ya kupambana na rushwa Jumaatatu kujibu maswali kuhusu shutuma za rushwa wakati wa utawala wake wa zaidi ya mwongo mmoja wito wa kumwita ulitolewa na tume hiyo ikiwa ni sehemu ya juhudi za mrithi wa Koroma, Rais Julius Maada Bio, ili kufahamu nani alihusika na kuporomoka kwa uchumi wa nchi hiyo. Kwa kushirikiana na uchunguzi huo, Koroma na maafisa zaidi ya mia moja wamezuiliwa kuondoka nchini humo baada ya uchunguzi wa kisheria kuwashutumu kujitajirisha kupitia mpango usio halali katika kipindi cha mwaka elfu mbili na saba hadi mwaka elfu mbili kumi na nane. Madai hayo yanahusishwa na makosa yanayohusu mikataba ya madini, ujenzi, pamoja na ununuzi. Awali, Koroma alikanusha madai hayo. Shirika la habari la Roita liliripoti Jumatano kwamba Koroma hajazungumza hadharani kuhusu utata huo, lakini chama cha All Peoples Congress ambacho Koroma bado anakiongoza kinapanga kukata rufaa dhidi yake. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Wizara ya kazi Marekani iliripoti leo kwamba wafanyakazi mia nane thelathini na saba walijiandikisha kulipwa fidia ya kukosa ajira wiki iliyopita, ikiwa ni hali ya maendeleo kutoka wiki moja kabla, lakini bado ishara ya janga la virusi vya korona linaendelea kuzorotesha soko la ajira Marekani. Mamilioni ya wafanyakazi bado hawana ajira nchini Marekani huku kiwango cha wasio na kazi kikiwa asilimia nane nukta moja katikati ya mwezi Septemba, na wachumi wanasema idadi hiyo inaweza kuongezeka kwa miezi kadhaa. Kiasi pekee cha nusu ya milioni ishirini na mbili cha ajira Marekani kilichopotea katika janga la virusi vya korona ndiyo kimeponya. Madai ya awali ya kila juma ya faida bila kazi yalionekana kutulia chini ya laki tisa katika wiki za karibuni lakini yanabadilika wiki hadi wiki. Takwimu ya wiki iliyopita ya mia nane thelathini saba elfu ilikuwa chini ya elfu thelathini sita kutoka kiwango kilichofanyiwa marekebisho ya wiki iliyopita. Waziri wa afya wa Uingereza Uingereza Matt Hancock ametangaza leo kwamba serikali ya nchi hiyo itaongeza masharti mapya yanayohusiana na, na covid-19 kwa Liverpool na maeneo mengine huko kaskazini magharibi mwa Uingereza baada ya ongezeko la kesi mpya katika eneo hilo. Hancock pia amependekeza dhidi ya watazamaji wanaohudhuria hafla za kitaaluma au matukio ya michezo. Waziri wa afya alisema kaskazini magharibi inashuhudia ongezeko la kesi hivi karibuni huku Liverpool idadi ya kesi ni mia mbili sitini na nane kwa watu laki moja Hivyo basi kwa pamoja tunahitajika kuchukua hatua, alisisitiza waziri huyo wa afya. Alisema serikali inatoa kiasi cha dola milioni tisa za msaada kwa serikali za kieneo ili kusaidia juhudi zao za kupambana na COVID 19. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari, kupekuapekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida na katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki hii leo tutaangazia uamuzi wa tume ya uchaguzi nchini Tanzania NEC kuwakubali wagombea wa vyama vya upinzani ambao walikuwa wameenguliwa hapo awali kuendelea na azima yao ya kugombea. Na katika sehemu ya pili tutamulika maadhimisho ya miaka kumi tangu Umoja wa Mataifa kuzindua ripoti kuhusu miaka mingi ya manyanyaso na dhuluma dhidi ya raia wa Mashariki mwa DRC. Ni kwa undani jina langu ni BMJ Muridhi. Huku mchakato wa kampeni za vyama vya kisiasa ukiendelea kote nchini Tanzania, tume ya kitaifa ya uchaguzi NEC imetangaza kwamba imebadilisha uamuzi wa awali kuhusu baadhi ya wagombea wa upinzani katika nafasi za ubunge na vilevile vile udiwani ambao walikuwa wameenguliwa, na kwamba sasa wanaweza kuendelea na mchakato huo kuelekea kwa uchaguzi baadaye mwezi huu. NEC kupitia taarifa imeeleza kwamba wagombea wa upinzani wapatao wapatao Kubaliwa kushindana na wale wa chama cha CCM ambacho ndicho kinachotawala, ambao awali walikuwa wamepitishwa kugombea bila kupingwa, lakini rufaa za wagombea wengine 36 wa upinzani zimetupiliwa mbali. Historia fupi, msikilizaji, ni kwamba kumekuwa na vuta ni kuvute kati ya tume ya taifa ya uchaguzi na wanasiasa wa upinzani, hususan wanaogombea ubunge na udiwani wakidai kwamba hawakutendewa haki baada ya kuenguliwa mapema mwaka huu. Na tuhuma hizo hazijatolewa tu na wabunge na madiwani au wagombea ubunge na madiwani, lakini pia na wakuu wa vyama, ikiwa ni pamoja na wale ambao wanagombea urais. Wamekuwa wakilalamika kwamba watu au wafuasi wa vyama vyao wa hawakutendewa haki. Wengi walikata rufaa, na mwezi Julai mwaka huu mkurugenzi wa uchaguzi Dr Wilson Mahera Charles alitangaza kwamba tume hiyo ya taifa ya uchaguzi ilikuwa imewarejesha wagombea 15 waliokuwa wamewasilisha rufaa zao, huku wengine wakikataliwa. Lakini tuhuma dhidi ya tume hiyo pia na ile ya Zanzibar, ZEC, ziliendelea NAC ilijadili tena rufaa zilizokuwa zimewasilishwa zikiwa ni 165 na, na ndipo hii leo e, ikatangaza uamuzi huo. Ili kuelewa yanayoendelea kwa undani zaidi, nimezungumza na mkurugenzi huyo wa uchaguzi Wilson Charles Mahera, na nikaanza kwa kumuuliza, na nikaanza kwa kutaka kujua ni mikakati ipi ambayo inafuatwa e, katika mchakato huo wa rufaa mchakato unajua, maswala ya uchaguzi ni masuala ya kisheria, ndio kwa hiyo, kuna swala la watu waliokuwa na mapingamizi uh, baada ya uteuzi kunakuwa na, yani, na, na pingamizi yaani, mtu anaweza akampinga mtu kwa sababu mbalimbali, na waliowekeana pingamizi walikuwa ni wagombea wa wenyewe kwa wenyewe, sawa. So, kama unavyokumbuka, ilianza Tundu Tundu Lissu kumwekea Magufuli, hilo likawasoji, lakini wabu, wabunge wadiwani, wakaanza wabunge a vyama vya upinzani wanawekea CCM wanawekea wa upinzani hivyo hivyo, wenyewe kwa wenyewe wanawekea na mapingamizi kutokana na sababu mbalimbali waliokuwa wakiziona zinastahili kuwekewa pingamizi. Baada ya hapo, ambao hawakuridhika walikata rufaa, sasa kupeleka tume ndani ya masaa ishirini na nne akaja tume, tume imepokea rufaa mbalimbali za wabunge mia moja kama sitini na sita na za madiwani, halafu tume sasa ikaanza kuangalia moja baada ya nyingine kama kuna kwa merits kwamba kuna ground of appeals na kuona kama kulikuwa na haki ya kumwekea huyu mtu appeals au la, na kama kulikuwa na grounds za appeals. Kwa hiyo tulitumia sheria zilizopo kuangalia hizo grounds za appeals, ambazo baada ya hapo ndio ikaonekana kwamba wengine hakukuwa na strong reasons. Zilikuwepo reasons, lakini they were very light. Kwa mfano mtu time bound au nakuta machangamoto ya uandishi labda mtu ameandika changamoto za kiuandishi amekosea namba, vitu kama hivyo hivyo, havikuwa very strong, tulibezi kwenye zile grounds of appeal, ambazo ni very strong. Ndio maana wakaangalia, theni wakarejeshwa wabunge sitini na sita na pia tume ikazuia zile appeals ha, ha, ha, ani hamsini na saba ambazo walikuwa wanataka kuwaingua wabunge lakini wakabaki wale thelathini tu na kitu na tatu ambao ni wabunge ambao hawakuweza kuwa umiti zile nani, nani. Then wale, na wakaandikiwa barua zao waliorejeshwa na ambao walishindwa kumiti criteria za kurejeshwa, wameandikiwa barua zao. Kwa hiyo ndio hiyo ilivyokuwa, na ilikuwa inasikilizwa na na na, na, na, na, na, na commission ambayo ilikuwa ina composed of chairman na members of commission wengine wakisikiliza hizo hatua mbalimbali na pale ilipobidi kuomba evidence au documents additional information, wali consult kwenye constituencies ili waweze kutoa haki mm. Kwa hivyo, kwa hivyo, lakini kwa katika katika kusikilizwa kwa rufaa zao wao wenyewe walikuwa wao, ama inafanya tu close door, hiyo huwa ni ni kwamba wanakuwa wameandika, kwa hiyo pale inapobidi wanapigiwa simu lakini huwa nani pale napobidi anaweza akaitwa, lakini kama hakuna hamna uh, sababu ya msingi anaweza asiitwa. Na ukiangalia zaidi ya 83% tume reverse maamuzi yaliokuwa amefanyika kwenye ngazi za chini. Kwa hiyo hizo percentage chache zilizobaki kuna grounds of appeals ambazo hazikuweza kunani kuwa successful. Kwa hiyo ndo hivo. Kwa hiyo, Huwezi ukawafurahisha wote, lakini ukiangalia asilimia kubwa watu, tulipokea simu kutoka sehemu mbalimbali kutupongeza kwa kazi nzuri tuliofanya. Sasa hilo limekwisha, zimebaki hizi chache, ndo hiyo malalamiko hayo, lakini bado sio mwisho. Wanayo nafasi ya kwenda kwenye hatua nyingine ya kisheria. Hatua hatua gani? Labda wana, wana nafasi ya kuenda nayo wanajua, waangalie tu sheria za zinaonyesha kwamba wapi anaweza akaenda, asipokuwa wameridhika na maamuzi hayo wa kutumia sheria za uchaguzi hizi, wakasome kifungu cha nani, section 108 wale kitawaelekeza okay. Haya, mwisho kabisa uh, uh, director, ni, ni, ni, ni swa, swala ambalo limeulizwa sana. Ni sasa wakati uamuzi kama unafanyika wakati inakaribia sana uchaguzi, kuna watu wanasema itakuwa hawajapata uh, haki kwa sababu wale wagombea wenzao wale walikuwa wali hawajaenguliwa wameendelea na na mchakato wenyewe, ungesemaje kama angelikuwa na uwezo wa kuanza kampeni sawa. Lakini mpaka sasa hivi tunavyoongea, ukifuatilia siasa za huku utakuta sehemu nyingi kwenye kata na kwenye majimbo, wabunge hawajaanza, na mpaka tuna baadhi ya wagombea urais hawajaanza kampeni. Sasa hiyo sio sababu sana, kwa sababu wengi ndio wameanza nadhani last week. Kwa hiyo sidhani kama mtu kwa sababu eneo la nani ni dogo nani la ubunge, si kama urahisi. Ingelikuwa kwenye urahisi, ingelikuwa ina, ina substance, lakini kwenye ubunge, kata, mtu kama anakubarika anaweza kufanya kampeni even one week hmm. Lakini kizuri ni kwamba hata wale ambao hawakuwa na changamoto hawajaanza, wengi walikuwa walikuwa hawajaanza kampeni aha. Na hii na hivi tunashirikiana pia na tume ya uchaguzi ya, eh, ya Zanzibar. Kwa, kwa, kwa swala kama hili ama ni, ni upande wako wa, wa tume na, ya Zanzibar ina, inasimamia uchaguzi wake, na sisi tunasimamia uchaguzi wetu. Hakuna sehemu ambazo tunaingiliana. Wao wanasimamia uchaguzi wa rais wa Zanzibar, eh, representatives na wale mashehe. Sisi tunasimamia wabunge, wabunge wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, wana maana wa Tanzania bara na Zanzibar na tunasimamia uchaguzi wa rais wa Jamhuri ya Muungano. Asante sana, nashukuru sana kwa muda wako. Asante Wilson. Na Charles Mahera, msikilizaji, ni mkurugenzi wa uchaguzi wa Tume ya Taifa nchini Tanzania, NEC ama ukipenda NEK. Sasa tuungane na mchambuzi wa siasa za Tanzania, Halifa Saidi akiwa mjini Dar es Salaam. Halifa karibu kwa undani lakini kwanza nipe tathmini yako kufuatia uamuzi huo wa NEC kuhusu baadhi ya walioenguliwa kurejeshewa uwezo wa kuendelea na mchakato wa kuelekea kwa uchaguzi ambao kama unavyojua utafanyika tarehe ishirini na nane mwezi huu. Asante sana. Ah, kwanza ni muhimu kufahamu kwamba hatua ya NEC ya kurejesha kwenye mchakato wa uchaguzi baadhi ya wagombea wa kwenye ngazi ya ubunge na udiwani ni hatua nzuri, hata kama ni wachache waliorejeshwa si kama kuto kurejeshwa kabisa, kabisa. Kwa hiyo ni jambo la busara walilolifanya tume kuwarejesha wagombea wa upinzani, lakini tufahamu kwamba bado idadi ya wagombea walioenguliwa Uh, kwenye kwenye, kwenye mchakato huu ni wengi uh, kwa mujibu wa tume yenyewe jumla ya wabunge ishirini kwa mfano au uh, wagombea ubunge ishirini wa Chama cha Mapinduzi tayari wamepita bila kupingwa uh, sasa unaweza ukapata picha kwamba jumla uh, ya wabunge ishirini uh, kwenye majimbo kama uh, mia na ishirini sina uhakika, lakini wabunge ishirini wameshapita wapita bila kupingwa. Kwa hiyo ni hatua nzuri, lakini bado uh, uh, tunaona kwamba uh, kuna wagombea wabu, ambao wameachwa nje, na ukumbuke pia chama cha upinzani, chama kikuu cha upinzani Chadema, baada ya uh, tume kutoa tathmini uh, yake au kutoa uamuzi, kutangaza uamuzi wake wa kuwarejisha baadhi ya wagombea tume, Chadema uh, ilijitokeza mekuja hadharani na kusema kwamba kuna baadhi ya rufaa ambayo tume haikufanyia kazi kabisa, I mean, tume haikuwahi kabisa kuzifanyia kazi. Awali nimekuwa nikizungumza na mkurugenzi wa uchaguzi katika tume hiyo ya taifa ya uchaguzi nake, uh, Dr. Wilson Mahera na amenifahamisha kwamba hata wale ambao labda hawajatosheka na uamuzi huo wa tume hiyo e, wanaweza kuchukua hatua wa zingine ambazo uh, wanaruhusiwa kuchukua kisheria, lakini swali ambalo pia nimemuuliza ni kuhusu uamuzi huu kufanyika wakati ambapo uchaguzi unakaribia sana. Utasemaje kuhusu maswala hayo mawili? Ni kitu ambacho wow, kila mtu anajua kwamba Chadema hawajaridhika na uamuzi huo, watachukua hatua wa nyingine, lakini pia ukumbuke kwamba hiyo ni tofauti na Zanzibar ambapo hakuna hiyo nafasi ya, ku, ya, ku, ya kupinga maamuzi ma ya tume wa ya uchaguzi ya Zanzibar amin ameizika ambayo pia imeungua baadhi ya wawakilishi wagombea uwakilishi wa chama na ugombea udiwani wa chama. Kwa hiyo hilo ninaeleweka, lakini tunachokisema ni kwamba bado kwenye hoja ile ya kwanza, kwamba haingia hai kilini kwamba chama pekee kinacho kaka uh, sheria au kanuni kinazowezekana Chama cha Mapinduzi na vyama vingine vyote vya upinzani havipati sheria, lakini pia uh, suala zima mwenyewe, mkurugenzi, kwa mfano mkurugenzi wa uchaguzi Wilson Charles Mahela, uh, yeye mwenyewe ame uh, uh, tuseme ana nafasi yake kama mkurugenzi wa uchaguzi, ina matasa iko mashakani kwa sababu ya kuonyesha baadhi uh, ya ushabiki wa wazi wazi, ikiwemo malalamiko kutoka kwa vyama vya upinzani kwamba anampigia kampeni uh, uh, mgombea wa chama cha mapinduzi, mheshimiwa uh, Rais John Magufuli, lakini vile vile kuvitishwa kwa mfano kwa wagombea wa upinzani uh, akiwemo mgombea wa upinzani wa Chadema kwa ngazi ya urais Tundu Lissu uh, ikiwemo kumwita Uh, kwa kukiuka baadhi ya sheria, lakini tunajua kabisa mgombea wa CCM pia amekiuka sheria, lakini hakuitwa. Tukimalizia hivi, unadhani kwamba shinikizo ambazo zimekuwepo kutoka kwa upinzani na wadau wengine wakitaka kuwe na mchakato ambao unawasikiliza ama unasikiliza pande zote mbili Shinikizo hizo unadhani ndizo zimepelekea tume ya uchaguzi kubatilisha, tunaweza kusema ni kama kubatilisha uamuzi waliokuwa wameufanya kuhusiana na kuwaengua awa wapinzani e, unadhani shinikizo zimesaidia kwa njia moja au nyingine? Na ukimalizia pia swali hilo nilikuwa nimekuuliza mwanzo lakini sikusikia, si kama umelijibu ume moja kwa moja muda huu unatosha kwa wale ambao wameruhusiwa wamekubaliwa sasa kuendelea na mchakato kufanya kampeni zao, uh, ukilinganisha na wale walianza kampeni mapema? Uh, ni haki. Kauli na matamko na shini, mashinikizo kutoka vyama vya upinzani na wadau wengine wa masuala ya uchaguzi na demokrasia, haki za binadamu, imesaidia kwa kiasi kikubwa sana Uh, kwa Tume ya Uchaguzi uh, kubadili maamuzi yao na kuwarejesha baadhi ya wagombea kwenye mchakato wa uchaguzi. Hatuwezi kubishana kwenye hilo, imesaidia kwa kiasi kikubwa sana, lakini bado na umeona licha ya kuwepo kwa shinikizo hilo, tume bado ikaamua kwamba lazima ipitishe baadhi ya wagombea kwa, wa CCM wa, wa, wasishindane wapite bila kupingwa, inaonesha tu Uh, uh, inakuambia tu ni namna gani uh, mifumo yetu ya kiuchaguzi na uh, taasisi zetu za kiuchaguzi zilivyo na arrogant au zilivyo na kibri, kuto kusikiliza ma maoni ya watu, kuto kusikiliza uh, malalamiko ya watu kuhusiana na uendeshaji nzima wa masuala ya nchi, lakini pia na uchaguzi. E, tumalizie swali hili na wauliza wachambuzi wote e, swali hili na wauliza wachambuzi wote. Nawazungumza nao kwa sababu mara nyingi tunazungumza um, tunazungumza sana kuhusu uchaguzi wa uraisi na wagombea uraisi tunawapa muda mwingi, lakini kuna suala hilo muhimu zaidi, kwamba hata kama ni nani atashinda, pia kutakuwa na umuhimu wa kuwa na wabunge na madiwani ambao ni wa chama chako au ambao mnashirikiana nao. Sasa wewe kwa ubashiri wako unaona ni kama uh, chama tawala CCM au upinzani utakuwa na wabunge na madiwani wengi ifikapo uh, baada ya uchaguzi huu wa mwezi Oktoba? Asante sana. Hilo ni swali ambalo jibu lake liko wazi tayari, katika mazingira ambayo wabunge ishirini tayari wa Chama cha Mapinduzi wameshapita bila ya kupingwa. Huwezi ukasema kwamba vyama vya upinzani vinaweza vikawa na wabunge wengi kwenye aa, kwenye kwenye bunge linalokuja linalo wana kazi kubwa sana ya kuhakikisha kwamba hilo linatokezea, ambalo uwezekano wake ambao mimi Halifa Saidi, msikilizaji, ni mchambuzi wa siasa za Tanzania na ndiye anayetufungia sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani. Usiondoke pahali ulipo, msikilizaji, wala usiguze hiyo redio, simu ama kompyuta yako, kwani tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Karibu msikilizaji, kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani, ukiwa nami hapa BMJ Mridhi, ni kiripoti au nikitangaza eh, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Miaka kumi iliyopita afisi ya Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu ilizindua ripoti iliyoangazia kwa kina manyanyaso na dhuluma ambazo zilikuwa zimetendewa wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hususan katika maeneo ya mashariki mwa taifa hilo. Ripoti yake iliangazia vitendo vikuu vya ukiukaji wa haki za binadamu na sheria za kimataifa ndani ya kipindi cha muongo mmoja kufikia wakati huo ikiwa ni kati ya mwezi mwezi Machi mwaka wa elfu tisa mia tisini na tatu na mwezi Juni mwaka wa elfu mbili na tatu. Madhumuni ya uchunguzi ambao ulifanyika yalikuwa ni kutokomeza mauaji na vurugu pamoja pia na manyanyaso ambayo yalikuwa yameendelea kwa zaidi ya mwongo mmoja katika taifa hilo. Ripoti hiyo ilieleza kwamba takriban raia milioni nne wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walikuwa wamepoteza maisha yao. msikilizaji kutokana na mapigano zaidi ya wasichana na wanawake wapatao elfu arobaini walibakwa na zaidi ya watu milioni tatu wakafurushwa makwao. Ripoti hiyo pia ya kina iliorodhesha visa zaidi ya mia sita vya vurugu katika mikoa yote na kutoa majina ya wahusika wote nje na ndani ya nchi, ikiwa ni pamoja na makundi ya waasi kutoka ndani ya nchi na vilevile vile kutoka nchi kama vile Rwanda, Uganda, Burundi na Angola. Lakini ingawa ripoti hiyo ilitayarishwa kwa ushirikiano wa serikali ya DRC, kufikia leo, inaelezwa kwamba hakuna hakikisho la dhati ambalo limetolewa kwamba washukiwa watafikishwa mbele ya vyombo vya sheria na kuchukuliwa hatua ifayo. Hili, kati ya mengine, limepelekea watu kama Dr. Denis Mkwege ambaye tumemzungumzia katika vipindi kadhaa vya kwa undani ambaye alishinda tuzo la amani la Nobel mwaka wa 2018 utaka kuundwe mahakama maalum au jopo maalum za kimataifa hususan za kusikiliza na kuamua kesi za manyanyaso na dhuluma dhidi ya wanawake na wasichana. Na leo mwandishi wetu wa mashariki mwa DRC Mitima de Lacans ametuarifu kwamba kumekuwa na maandamano makubwa katika siku ambayo maadhimisho ya siku hiyo yamefanyika kwenye miji mbalimbali mbali, ambayo imeendelea kuathiriwa pakubwa na hali hiyo ya ukosefu wa usalama ikiwa ni pamoja na mji ambako anaishi Mitima De La Chanse, mji wa Bukavu ulio jimbo la Kivu Kusini. Bila kupoteza wakati basi tujiunge na Mitima De La Chanse. Mitima, tupe tathmini ya mambo hapo ulipo. Ndio kufuatia maadhimisho ya miaka kumi ya tanguama una maandamano ambayo yalifanyika mjini Bukavu wala iau lakini katika miji mingi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, wahanga ambao wanabaki bila msaada ote. lipokua hiyo ripoti iliweza basi kutaka ya kwamba uh, kujihusisha na vitendo hicho vya ukiukaji wa haki za binadamu pamoja na uhalifu ambao ilifanyika wakati huo, yaani andamano yalifanyika mjini Bukavu ilivokua nikisema na waandamanaji walijielekeza hadi kwenye ofisi ya gavana wa mkoa wa Kivu mko Kusini, ambapo walimkabidhi barua uh, mbili. Kuna barua mbili ambazo waliweza kumkabidhi. Mmoja wanamwandikia uh, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, lakini nataka ya kwamba aweze kujihusisha kabisa, hili majina wa si ya watu ambao wanatuhumiwa kwa kuweza kuendesha uhalifu dhidi ya raia wa Kongo kazi ya miaka kuanzia elfu moja mia tisa tisini na tatu hadi mwaka elfu mbili na tatu aweze kuhukumiwa kulingana na sheria za kimataifa. Na barua ya pili wanamwandikia kiongozi wa makombazi, wanamwandikia rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, friahani Tshisekedi, wakimkumbusha ya kwamba kwa vile alidai mwenyewe ya kwamba alisema ya kwamba ai kutetea nchi ambamo sheria inaheshimika, basi azihusishe zaidi ili wote ambao basi wanahusika uh, na hali ya ukiukaji wa haki za binadamu wale wote ambao waliweza kushoka kigere katika kuendesha mauaji na vya uhalifu katika kuna ya kidemokrasia waweze kuwajibiwa kulingana na sheria. Ni maandamano yataendelea ama ni siku hii tu ya kuadhimisha miaka hiyo kumi? Hili ni tukio la leo, lakini waandamanaji walisema ya kwamba wataendelea kufuatilia ikiwa barua yao ama malalamiko yao watawekewa maanane. Basi wanataka kuweza kuena kijimani maalum ama mahakama maalum kuweza yote kuwazidi makosa yote na uhalifu yote ambayo imeweza kutendea katika jamhuri ya kidemokrasia mm. uh, ya Kongo sababu walisema kwamba uh, ni mashirika ya kiraia uh, iruzi mbalimbali ambayo imeweza kukutana pamoja na kuweza kwa pamoja kwa pamoja kusikilisha kazi zao na raia wa Bukavu, raia wa Kivu Kusini, raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wameahidi kwamba hawatanyamaza kimya hadi pale mapendekezo ya ripoti hiyo ya Mapi itakapotekelezwa. Mitima de la Chance, msikilizaji, ni mwandishi wetu akiwa mjini Bukavu, Kivu Kusini, katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, anatukamilishia sehemu hii ya kipindi Kwa Undani na hivyo kipindi kizima hiki kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kama ilivyo ada, kwa niaba ya wote waliofanikisha ubora wa kipindi hiki na matangazo yote kwa jumla, msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe, msimamizi mkuu ni Mwamoyo Hamza, jina langu ni BMJ Muridhi, produsa wetu leo amekuwa ni Saida Hamdun. Kwa pamoja timu nzima ya Kwa Undani tunakutakia usiku mwema, tuonane tena hapo kesho, Mungu akijalia.