Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Habari yako mwana VOA Express, popote pale unapotusikiliza, karibu kwa mambo mazito kuhusiana na habari mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kuhusiana na uchaguzi mkuu nchini Tanzania. Tumezungumza na mgombea wa chama cha upinzani Chadema Tundu Lisu na mengine mengi, ikiwemo muziki. Kutoka hapa Washington DC, jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Leo ni Ijumaa Oktoba 2 mwaka huu wa elfu mbili na ishirini, ninakukaribisha twende pamoja ndani ya VOA Express katika dakika hizi 30 na mimi ni Sandey Shomari, ikiwa nimekushajaa tele kama pishi la mchele, msikilizaji, mambo yakiwa ni moto moto. Na hiyo ikiwa ni Jumaa, basi tuna makala ya jicho letu, na kama kawaida wengine wanaita furahi dei, tutakuwa na burudani bila kusahau inayotanda kwenye miradhi ya mitandao ya kijamii miongoni mwa mingine. Basi moja kwa moja tuanze na mahojiano maalum tuliyofanya na mgombea wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, Tundulisu, ameahidi kuimarisha uhusiano wa Afrika Mashariki iwapo atachaguliwa kuwa rais. Amezungumza na mwenzangu BMJ Muridhi na anaanza kuelezea juu ya kauli hizo. Eh, hizo hizo kauli na shutuma hazina ukweli wowote. Kitu ambacho nimekizungumza ni kitu cha kweli tupu. Nimezungumzia ukandamizaji mkubwa ambao wanafanyiwa wananchi wa Tanzania na vyombo vya vya serikali, vyombo vya ulinzi na usalama. Nimezungumza jinsi ambavyo serikali ya Magufuli ime imeharibu mfumo wetu wa kidemokrasia kwa kupiga marufuku, eh, kinyume cha sheria shughuli za kisiasa jinsi ambavyo imevuruga uhuru wa vyombo vya habari na uhuru wa wananchi kuzungumza na kuamua juu ya mambo yao, masuala yanayowahusu. Nimezungumza matumizi mabaya ya fedha wa yanayoonyesha wazi kabisa kwamba serikali hii inatumia vibaya madaraka. Kauli hizo ndio kauli za uchaguzi za kutaka watu wafanye mabadiliko kutoka utawala wa, wa mbaya walionao sasa na kuwa na utawala ambao utawajibika. Sasa hizo kauli sio za kichochezi kabisa. Hawazipendi kwa sababu ni kauli za kweli, na hakuna ambaye hata mmoja ambaye amesema ni uongo. Ni uongo kwamba watu wameuawa na serikali hii, kwamba watu wameteswa na serikali hii, kwamba watu wametekwa nyara na serikali hii. Hakuna ambaye anabisha kwamba mambo haya hayajatokea. Haya hawataki yasemwe, kwa sababu ni, ni ya kweli sasa na, na, huo sio uchochezi. Basi kuna wale watauliza itakuwaje, kwamba umeingia kwa mchakato ambao hauna hauna imani na na na yule ambaye tunaweza kusema refari, utaendelea na mchakato huo ukijua kweli kabisa ah, labda hautopata haki, na chama chako na vyama vingine vya vya upinzani vya kisiasa. Mfumo wetu wa uchaguzi haujawahi kuwa huru na wa haki hata mara moja. Sisi wa vyama vya upinzani hatujawahi kutendewa haki na tume tangu uchaguzi wa kwanza wa vyama vingi wa mwaka tisini na tano, lakini bado tumeendelea kushiriki, kwa sababu huwezi ukamwachia nyani shamba lako la mahindi, atamaliza kila kitu. Na demokrasia huwa inapiganiwa, demokrasia haiji yenyewe. Sasa pamoja na kwa, kwa sababu tunajua system haiko fair, tunawaomba wananchi wetu wajiandae kulinda kura zao, wajiandae kulinda ushindi tutakaoupata, wajiandae kuhakikisha kwamba wagombea halali waliochaguliwa wanatangazwa. Na basi eh, tukielekea kumalizia, labda tuzungumzie kidogo sera zako za maswala ya mambo ya nje ya nchi. Nini ambacho uh, chama chako kina, kifanya kinakifanya wakati iwapo eh, utaingia madarakani, bwana Lissu? Eh, eh, swali lako ni zuri sana Eh, sisi tumezungumza sana kwenye kampeni hii juu ya eh, jinsi ambavyo Magufuli ameharibu mahusiano yetu na jirani zetu. Tanzania haiwezi kuishi bila dunia. Dunia haihitaji Tanzania, Tanzania inaihitaji dunia. Kwa sababu hiyo, sisi tutarudisha mahusiano mazuri na kila nchi ambayo imekuwa rafiki wa Tanzania miaka yote hii na kufanya hivyo, tutaanzia na Jumuia ya Afrika Mashariki na SADC na AU. Tutarudisha mahusiano mema na Umoja wa Ulaya. Tutarekebisha uharibifu wa kidiplomasia ambao serikali ya Magufuli imeufanya ime Asante sana. Ni mgombea huyo Tundu Lissu akizungumza nasi kutoka nchini Tanzania. Na huko Tanzania, wanasiasa hasa wagombea katika uchaguzi mkuu wamekuwa kibuni mbinu mpya za kusaka kura kwa wananchi, hasa wakati huu wa ambapo joto la kampeni lilazidi kupamba moto. Matukio hayo yanaonyeshwa na wagombea hao yamekuwa yakizua gumzo kubwa nchini humo, hasa vile anavyojitokeza kwa mara ya kwanza katika historia ya uchaguzi nchini humo. George Njogopa anayo taarifa zaidi. Kupiga magoti ni sehemu ya utamaduni uliozoeleka katika makabila mengi nchini, lakini magoti haya yanaonyeshwa na wagombea wa uchaguzi huu sio yale yanaoakisi mila na utamaduni, unaelezwa na wataalamu wa masuala ya kijamii. Wanasiasa wanajaribu kujishusha mbele ya wapiga kura, wakibainisha kwamba wao sio lolote wala chochote mbele yao, ingawa oh, mioni mwao wanakijua kile wanachokiwinda kwao, na hapa ni kitu kimoja tu: kusaka tiketi ya kuwasafirisha moja kwa moja kwenda bungeni au Ikulu. Jambo linaloshutusha wengi zaidi mara hii ni kuibuka kwa mfumo mpya unaotumiwa na baadhi ya wagombea hao pindi wanapowafikia wapiga kura. Haijalishi ni nini wanakikuta mbele ya wapiga kura, wanasiasa hao wamekuwa wakionekana katika matukio mbalimbali kushirikiana na wanajamii katika shughuli kama vile kusonga ugali, kuwasafisha miguu na kuwapaka rangi wanawake, pamoja na mambo mengine yanayofanana na hayo. Kwa lugha nyingine, matukio na ya namna hiyo ambayo yanajitokezwa kwa mara ya kwanza katika uchaguzi wa mwaka huu yanaweza kutafsiriwa kwamba ni mojawapo ya mbinu inayotumiwa na wagombea wao kwamba wao ni sehemu ya jamii, na wangependa waungwe mkono kwa kupigiwa kura. Mpiga kura huyo aliyoko mkoani Mwanza anasema pamoja na kwamba mfumo huo anauona ni kwa mara ya kwanza, lakini una nafasi ya kuwavutia wapiga kura wakijisi wao wako pamoja na mgombea kama swala la kunawisha miguu, hata baada ya kuwapa kula, waendelee kutunawisha. Kama ni swala la kutupatia chakula, waendelee kutupatia tu. E, na kama ni swala la kupiga magoti sehemu ambako wanaona kuna stahili, waendelee kufanya hivyo. Hivyo wayaishi, wasifanye kwa sababu ya kampeni tu. Sisi tuko tayari kuwapa kula, tutasikiliza sera zao na tutawapa kula. Kumekuwa na hoja zinazoendelea kujadiliwa kuhusiana na uchaguzi wa mwaka huu, na wengi wanahisi pengine kukashuhudia mchuano mkali baina ya wagombea wa chama tawala CCM na vyama vichache vya upinzani kutokana na aliyo ndiyo, kulikuwa sukuma baadhi ya wagombea kuja na mfumo mpya wa kuomba kura kama huu wa kupiga magoti, kuosha vyombo pamoja na wananchi na hata kuwasongea ugali. Ah, ili jambo naliona kwa sura mbili. Kwanza naona kuna presha kubwa sana ya kisiasa ambayo imepelekea wanasiasa kunyenyekea, eh, kuomba, kuomba kula kwa unyenyekevu zaidi kuliko miaka mingine iliyopita, lakini pia naliona kama kuna wengine wanafanya uraghai wa kisiasa kwa sababu wanajitokeza wana kwa wananchi na kuanza kufanya shughuli ndogo ndogo, ikiwa ni pamoja na kubeba maji, ikiwa ni pamoja na kuwaosha miguu. Hii tunaita uraghai wa kisiasa kwa sababu hatuna uh, uhakika kama siku zote tutakuwa tunakula nao ama tutabeba nao maji uh, wanasiasa wengi wamekuwa wakija kutumia mbinu kama hizi na baadaye kuondoka na kutokomea kabisa wasionekane majimboni, wakati ambako tayari ya kupiga kura ikizidi kukaribia, mtihani unabakia kwao. Wapiga kura chaguo lao katika sanduku la kura litakuwa limefanywa kutokana na kuvutika na mbwembwe za mgombea au watakuwa wamesukumwa na mahitaji muhimu yanayowakereketa katika jamii zao. ninayearifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Asante sana George Njogopa. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sasa umewadia wakati wa kupata habari za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Rais wa Marekani Donald Trump na mkewe Melania Trump ametangazwa kuambukizwa na virusi vya korona. Trump kupitia Twitter alituma ujumbe saa 6 na dakika 54 usiku wa kuamkia leo Ijumaa akisema kuwa yeye na Melania wamegundulika wana virusi vya COVID-19 na kwamba watakuwa kwenye karantini kuanzia sasa. Dakika 11 baada ya ujumbe wa Trump, Ikulu ya Marekani ilitoa taarifa rasmi kuwa Trump mwenye umri wa miaka 74 aligundulika na virusi hivyo, kwa mujibu wa ripoti iliyothibitishwa na Daktari Sean Conley anayehusika kwenye vipimo hivyo. Conley ameongeza kusema kuwa rais na mkewe wako salama na kwamba wanapanga kubaki kwenye karantini ndani ya Ikulu. Tangu janga la korona lilipoingia ulimwenguni, watu wengine kadhaa mashuhuri wamepatwa na virusi hivyo, miongoni mwao wakiwa mcheza filamu kutoka Uingereza Robert Pattinson aliyetangazwa kuwa na virusi hivyo hapo Septemba tatu, aliyekuwa mchezaji maarufu wa wrestling Dwayne the Rock Johnson pia alitangaza kupatikana na virusi hivyo Septemba 2. Wengine ni kama waziri mkuu wa Uingereza, Boris Johnson, aliyekuwa miongoni mwa watu wa kwanza kutangazwa kuwa na virusi hivyo muda mfupi tu baada ya janga hilo kutangazwa. Shirika la habari la serikali ya Ethiopia limesema mapema leo kwamba polisi kutoka eneo la Oromia wamewakamata takriban watu 500 wanaotuhumiwa kupanga njama za ghasia wakati wa sherehe za kila mwaka za kutoa shukurani zilizopangwa kufanyika mwishoni mwa wiki baadhi wakisemekana kujihami kwa bunduki na maguruneti. Shirika hilo la habari pia limeripoti kuwa majasusi wamesambaratisha mipango ya kuzua ghasia mjini Addis Ababa pamoja na kwenye sehemu nyingine za nchi wakati wa sherehe za Irecha zinazohusisha kabila kubwa zaidi nchini humo la Oromo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, ukamataji wa leo umefanyika wiki moja tu baada ya mkuu wa sheria wa Ethiopia kusema kuwa takriban watu elfu mbili wamefunguliwa mashtaka kutokana na gasia baada ya kuuawa kwa mwanamziki mashuhuri wa Oromo Hakalu Hendesa mwezi Juni. Ethiopia ambalo ni taifa la pili lenye idadi kubwa ya watu barani Afrika baada ya Nigeria na linalokuwa kwa haraka zaidi kiuchumi barani humo limepanga kufanya uchaguzi mwaka ujao. Waziri Mkuu Abi Ahmed aliyeingia madarakani mwaka wa 2018 anasemekana kuleta mabadiliko mengi ya kisiasa baada ya miongo kadhaa ya ukandamizaji na kuminywa kwa demokrasia nchini humo. Jaji wa mahakama ya Uingereza atatoa uamuzi Januari 4 mwakani, iwapo mwanzilishi wa WikiLeaks ambaye ni raia wa Australia, Julian Assange, ataletwa hapa Marekani kukabiliwa na mashtaka yakiwemo kutoa siri za serikali. Jaji Vanessa Baraitsa ametoa tangazo hilo baada ya karibu wiki nne za kusikilizwa kwa hoja. Marekani awali iliomba kukabiliwa Assanj hapa ili akabiliane na mashtaka kumi na saba ya usaliti wa serikali pamoja na kuvunjisha maelfu ya taarifa za Marekani kuhusiana na vita vya Afghanistan na Irak. Wakati wa kutolewa kwa tangazo hilo, waandamanaji kadhaa walikusanyika nje ya mahakama wakimuunga mkono Assanj. Baada ya shughuli za mahakama kumalizika, Stella Morris ambaye ni mpenzi wake na mama watoto wa watoto wake wawili wadogo aliomba kuachiliwa kwake. Morris alisema kuwa assanj anahitaji kuwa huru ili apate nafasi ya kuwa na watoto wake, akiongeza kuwa demokrasia inahitaji uhuru wa kutoa habari. Mawakili wake wamesema kuwa ombi la Marekani pamoja na mashtaka dhidi yake yalikuwa na ushawishi wa kisiasa na kwamba kesi hiyo imemwadhiri mteja wao kiakili. Basi baada ya habari za dunia, msikilizaji, mambo haya yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA Express. Ni wakati wa jicho letu. Tuungana naye Rahab Fredi akimulika changamoto ya ajira, anayo zungumza na baadhi ya mabinti juu ya swala hilo na changamoto zilizopo katika mustakabali mzima wa ajira kwa upande wao. Muda huu wa jicho letu upo nami Rahabu Fredi, na leo tunazungumzia suala la changamoto ya ajira. Mbadala wake tunaambiwa ni kujiajiri, lakini baadhi ya mabinti hapa nchini Tanzania wanasema hata hapo kwenye kujiajiri kuna changamoto zake. Unakuta mtu amemaliza kusoma ana uwezo wa kufanya biashara mbalimbali ana uwezo wa kubuni, ana uwezo wa kufanya vitu mbalimbali, lakini kutokana na uwezo labda wa kifedha, mitaji na vitu kama hivyo, inakuwa ni ngumu kwa yeye kuanzisha ajira yake mwenyewe. Kwa hiyo mara nyingi mtu kama huyo hujikuta akielekea kwenye upande wa kuajiriwa zaidi ya kujiajiri mwenyewe. Kwa kweli, swala la kujiajiri kwa msichana, fursa ni kubwa sana, hasa ukiwa na nia ya kujiajiri Sawa, kwa sababu yani jinsi ninavyoona kwamba ukijiajiri, yani faida ni kubwa sana kuliko kuajiliwa, pia unakuwa huru katika kufanya shughuli zako. Tukiamua kujiajiri, sio lazima tuwe na mitaji mikubwa, wala sio lazima mtu atoke kwenye familia ambayo ya kitajiri. Hata mtu ambaye ametoka katika familia ya kimaskini, unaweza kuamua kujiajiri. Wasichana wengi hasa wa nchi yetu hii ya Tanzania wamekuwa wakijiajiri lakini ajira ambazo wanajiajiri hazina ubunifu, ndo maana wanashindwa kufanikiwa katika maisha yao. Wengi wanajiajiri kutokana na kuangalia mtu anafanya nini. Wengi hawazingatii kujiajiri kutokana na yeye ubunifu alionao yeye ambao utamsaidia yeye kufanikiwa. Kwa hiyo kama wasichana wa Tanzania, ningependa kusema kwamba wajitahidi kutumia ubunifu wao kujiajiri. Kwa mfano, kuangalia mazingira yale ambayo anafanyia iko kitu au kazi, kwamba yanaweza kumpa maslahi gani? So anaenda tu mazingira, tuseme, kwa mfano, watu wengi wanafanya biashara moja, labda kuuza maduka, na yeye anaenda kuuza duka hilo hilo la nguo kama wenzake wanavyouza. Kwa hiyo kila mtu so kwamba atakuja kununua nguo kwako, kwa sababu watu wako wengi, yaani obviously atanua sehemu nyingine atakayependa yeye, kwa hiyo hautafaidika sana. Kwa hiyo anatakiwa kuzingatia wapi, yani kuna scarcity, yani kuna upungufu wa hivyo vitu. Pili, ningependa kuongelea kujiajiri kwa upande wa watu wenye elimu. Nikiongelea watu wenye elimu, namaanisha wale ambao wanasoma asasa, wanaofika mpaka vyuo vikuu wanapoenda kujiajiri waangalie na kozi zao, kwamba kozi zao zinalenga wapi. Sio unajiajiri kwa kuangalia labda nikijiajiri hivi, labda mtu fulani kasoma kozi ile, ngoja basi nitumie kozi ile ambayo hata hauna noleji yake, alafu mwisho wa siku unashindwa kukontrol au unashindwa kufanikisha malengo yako. Kwa leo ni hayo kwenye jicho letu, na washukuru mabinti wote mlioshiriki nasi. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Shukran Rahabu Fredi kwa ripoti yako hiyo. ni wakati wa kupata burudani ya muziki, kama tusemavyo, Express bila muziki haiendi. Tupate kibao chake Kayumba akiwa na lina kiitwacho umeniweza Mama. puze kabla ya kulala unipigezeze kitanda nilini pembeleze nijivunie nani kama si wewe, vingine sitamani, vyote napata kwa ara kitu safi kabisa hicho taratibu kituweka ni kayumba huyo akiwa na lina na kitu meniweza wakitoweka taratibu. Sasa basi, baada ya kusikiliza hayo, tuelekee kwenye burudani na michezo, mambo ya Ijumaa ya msikilizaji wengine wakiita furahi dei. Liberty Adede ameangazia mambo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na masharti ya korona yamelegezwa, mambo yanaonekana kubadilika wiki hii huko nchini Kenya. Liberty Adede, kazi kwako kwa. Asanteni sana Washington DC. Naam, wa katika burudani wikendi hii, wakenya wengi haswa katika miji ya Nairobi na Mombasa wanapumua wa pumzi ya uhuru baada ya kulegezwa sheria kadhaa za kukabiliana na COVID-19 na hivyo kuwaruhusu wakenya kujistarehesha, japo kwa umakini. Bustani kadhaa za kujistarehesha kama vile mamangina, fuo za bahari na mabaa zitakuwa sehemu huru kwa wakenya wa kujiachia hadi mda wa kuanza kutekelezwa kafyu, yaani saa tano usiku. Wapenzi wa soka za Ulaya watarejea mabandani kufuatilia timu zao zikitifua vumbi katika mechi mbalimbali mbali za Ulaya. Huko Nairobi kumeandaliwa Kikwetu Festival katika mgahawa wa Carnival. Wasanii kadhaa kama vile Eric Wainaina, kundi la Soul Generation na Caligraph Jones, ama ukipenda, The OG Papa Jones, watapromosha sheshe, huku watakaokwenda huko wakifurahia mlo wa vyakula vya kienyeji. Hafla hii itaandaliwa kulingana na masharti yaliyoko nchini kukabiliana na COVID-19. Tukiachana na hayo, ni kwamba mwanaharakati wa masuala ya kisiasa na mpiga picha Boniface Mwangi anatarajiwa kuizindua filamu inayohusu maisha yake, mke wake na watoto wake, Oktoba 16. Filamu hii kwa jina Softie itaonyeshwa katika kumbi mbalimbali mbali za sinema nchini Kenya, ikiwemo Nyali Cinemax Mombasa, Rupa Cinemax Eldoret na Mega Cinema Kisumu, na pia jijini Nairobi. Filamu hiyo inaangazia safari yake mwanahabari huyu wa kitambo tangu akiwa mdogo akiitwa jina hilo la utani Softie mpaka sasa mwanaharakati mkubwa, huku akielezea mivutano ambayo imetokea kati yake na mkewe na familia yake kuhusu kazi zake na safari yake kugombea kiti cha kisiasa. Boniface Mwangi anasema filamu hii imemchukua miaka saba kuiandaa chini ya direkta Sam Soko. Inaangazia maisha magumu wanaharakati wanapitia wakitekeleza majukumu yao ya utetezi wa haki. Tuachane hayo ya burudani na tuangalie yanayojiri katika michezo, na ni kwamba wapenzi wa riadha nchini Kenya watafuatilia mashindano ya riadha ya Kipkeino tua kuandaliwa katika uwanja uliokarabatiwa hivi majuzi wa Nyayo jijini Nairobi, kuanzia hapo kesho. Mashindano hayo yamepewa jina hilo, ishara ya kumwenzi Kipchoge Keino, mwanariadha wa kwanza kuishindia Kenya nishani ya dhahabu katika mashindano ya Olimpiki. Wanariadha wengi watatumia mashindano hayo kujiweka sawa kabla ya misururu ya mashindano ya riadha mbalimbali inayoandaliwa kote duniani. Miongoni mwa wale watakaoshiriki ni bingwa wa Afrika katika javelin Julius Yego, maarufu the YouTube man. Wakati huo huo, wa Kenya watafuatilia kwa karibu mashindano ya riadha ya London Marathon kufanyika siku ya Jumapili huko London, Uingereza. Mwanariadha Eliud Kipchoge wa Kenya atashiriki katika mbio hizo ambazo wanatarajiwa upinzani mkali kutoka kwa Kenenisa Bekele wa Ethiopia. Kipchoge anakusudia kuandika muda bora wa kukimbia mbio hizo za kilomita 40 kwa chini ya masaa mawili. Wenzangu, sina la ziada ila nakamilisha burudani kutoka Mombasa. Mimi ni Collins Liberty Adede. Sante sana Liberty Adede kwa taarifa hiyo. Basi naona moja kwa moja ni wakati wa kuangalia yale yanayotamba kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii. Naona Mkamiti tayari umejiandaa kweli kweli kutupa hayo mambo Tupe vitu kinachozungumziwa. Asante Shomari. Kwenye mitandao ya kijamii hususan Facebook, nianzie huko nchini Kenya ni masuala ya kisiasa, kwamba Rais Uhuru Kenyatta anasema hana nia ya kutafuta nafasi ya kuchaguliwa baada ya elfu mbili na ishirini na mbili. Haya yamejiri wakati akiwa katika ziara ya kikazi huko nchini Ufaransa katika mahojiano yake na televisheni ya France 24 pia amesema na hapa ninamnukuu, angependa kwenda kufurahia likizo nchini Ufaransa kila msimu wa joto kuliko kutafuta nafasi nyingine yeyote ya kisiasa. Kama kawaida ya watoa maoni, basi Odialu ameanza kwa kuandika, kaka Kenyatta, sasa hiyo nafasi inayosemekana ilibuniwa katika ile BBI na iwapo ikipitishwa itakuwaje? Christine ameandika: jameni, Kenyatta yupo katika ziara kikazi ya kikazi Ufaransa, mwacheni pumziki. Akisharudi ya nanyi mumwombe mahojiano yenu, kisha mumsikie kutoka kinywani kwake. Kasato ameandika ni kwa nini tuanze kuzungumza sasa mambo ya elfu mbili ishirini na mbili wakati kuna janga la korona hivi sasa nchini Kenya na dunia nzima, ambapo tunaona watu wanapoteza maisha na hakuna ufumbuzi. Wakenya wengi wamepoteza maisha, sina idadi kamili, lakini kwa sasa unawaza elfu mbili ishirini na mbili mwana mat ameandika kwamba hakuna ubaya wowote kuzungumzia elfu mbili ishirini na mbili kwani unapotoa maoni yako. Kuna sheria yoyote inakuambia kwamba usizungumze mambo yajayo? Ndiyo, kuna korona, lakini maisha yapo, na mbona masharti yamelegezwa? Na sasa wikiendi tunaiangalia kwa mapana. Nikiachana na hayo, kingine kinachozungumziwa kwenye mitandao ya kijamii ni kuhusiana na video ambayo imesambaa inaelezea yao inaonyesha muonekano mpya wa barabara nne katika eneo la Ubungo huko nchini Tanzania, maarufu mataa ya Ubungo jijini Dar es Salaam, eneo ambalo limebadilisha mandhari ya Ubungo. Wanyama ameandika uacha tu niseme pongezi kwa Watanzania, sitaki kukumbushia mwonekano wa zamani wa eneo hili. Frederick ameandika Picha inaonekana vyema, inapendeza kuona jamii ya watu fulani wakitembea na wengine wanakimbia taratibu. Ni hatua kubwa, inapendeza. Rial ameandika kwenye pesa, mambo yanabadilika kila kitu, ndiyo maana hata mwanadamu aliyeumbwa vibaya na Mwenyezi Mungu akiwa na pesa anajibadilisha. Pesa ndiyo mambo yote. Bi Halima ameandika, napenda kuishi maeneo hayo sasa ili nione magari ya kila aina duniani yanayopita kwenye barabara ya Ubungo, itakuwa poa sana. Unapokuwa na nia ya kununua gari, anza sasa kuangalia magari yanayopita Ubungo, ndipo upate wazo la kununua aina gani ya gari. Sande, ni hayo tu niliyokuwa nayo kwa sasa kutoka katika yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Asante sana Mkamiti. Basi moja kwa moja, tunapoelekea kukamilisha VOA Express, hatuwezi kukamilisha bila kuangalia swali ambayo tumetuma kwenye mtandao wetu wa Facebook. Swali so, letu linasema ikiwa baki mwezi mmoja kupiga kura huko Tanzania, je, umepata elimu ya kutosha ya kupiga kura kwako? Kwa Mkamiti, wanasemaje wasikilizaji kwenye Facebook? Haya basi, kwa upande wangu mimi nina maoni kutoka kwa Abdul Bajwa, anapatikana Dar es Salaam Tanzania. Ameandika, nina uzoefu, elimu ya kutosha kuhusu elimu ya mpiga kura toka enzi za marehemu Mkapa mpaka wakati wa Kikwete na hata Magufuli na mara zote sijawahi kukosa au kukosea kupiga kura. Mwenyezi Mungu nijalie nifikie siku ya kutumia haki yangu ya kumchagua kiongozi ninayemtaka. Ujumbe mwingine ninasoma kutoka kwa Priscus Anaeli Sambaya, yeye anatokea Mzega, Tabora, Tanzania. Anasema yeye bado hajapata elimu yenyewe ya mpiga kura. Labda siku ya kupiga kura ataipata akiwa hapo kituoni. Haya basi, nami upande wangu. Naye Vincent Kaji anasema kijana mpole kutoka Tanzania, kutoka kule mtaa wa Majengo, Kahama, anasema, kwa ujumla elimu eh, inazidi kutolewa kwa wingi. Kwa hiyo na uhakika kuwa tarehe shirne Oktoba watu wengi watajitokeza ili waweze kupiga kura na kuchagua viongozi imara na wenye tija kwa taifa letu. Naye Nyangoha Samson anasema huenda uchaguzi huu unaweza kuwa haki na ukweli kuliko taswira inayoonekana kwa sasa. Vilevile vile polisi wanazuia upande wa upinzani kuweza kufanya kampeni zao, kama vile tulivyoona kwa upande wake Tundulisu alifanyiwa kule maeneo ya Tarime na hapa ndipo tunafika kikomo cha VOA Express jioni ya leo. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na mwenzangu Sande Shomari upande wa pili. Mwelekezi ni Aida Isa, msimamizi wa matangazo ni Khadija Riami. Sote kwa pamoja tunawatakia wikendi njema popote pale mnapotusikiliza.