Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa, inaanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya inayokaribisha leo ni mimi Sunday Shumari. Katika matangazo yetu leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari muhimu za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Msomaji ni mimi Mary Mgawe. Rais Donald Trump amesema kutoka kwenye chumba chake cha hospitali kuwa siku chache zijazo zitakuwa mtihani halisi kwa matibabu yake ya COVID-19 baada ya jumbe kadhaa zilizopingana kutoka ikulu ya White House kusababisha habari tofauti juu ya hali yake. Kwenye video ya dakika nne iliyochapishwa kwenye mtandao wa Twitter Jumamosi, kutoka kwenye chumba chake cha hospitali ya Walter Reed ya jeshi la kitaifa, Trump aliyoonekana amechoka alisema alikuwa anajisikia bora zaidi. katika kipindi kijacho cha siku chache, nadhani huo ndio mtihani halisi. Kwa hivyo tutaona kitakachotokea katika siku hizo zijazo, Trump alisema mbele ya kamera, akiwa ameketi pembeni ya bendera ya Marekani. Ugonjwa wa Trump umeongeza kampeni kabla ya uchaguzi wa rais wa Novemba tatu, na kutoa mwangaza juu ya jinsi rais anavyoshughulikia janga hilo. Katika twit mapema leo asubuhi, Trump alisema asante sana, akimaanisha makundi ya wafuasi waliokusanyika jumamosi usiku nje ya hospitali ya Walter Reed wakipeperusha bendera za Trump elfu mbili na ishirini. Tathmini tofauti za afya ya Trump kutoka kwa maafisa wa utawala Jumamosi hazikufafanua jinsi afya ya rais ilivyo baada ya kupimwa na kukutwa ameambukizwa virusi vya korona. Azerbaijani imesema leo Jumapili kwamba vikosi vya Armenia vimerusha makombora katika mji wake wa pili wa Ganja na kuua raia mmoja na kujeruhi wanne, na imetishia kulipiza kisasi kwa kuharibu malengo ya kijeshi ndani ya Armenia. Maendeleo hayo yanaonyesha kuongezeka kwa vita huko Caukas Kusini, ambayo ilizuka wiki moja iliyopita. Hadi sasa mapigano makuu yamekuwa kati ya Azerbaijan na Nagorno Karabach, kabila la Waarmenia ndani ya Azerbaijan, lakini sasa linatishia kumwaga vita vya moja kwa moja na Armenia yenyewe. Azerbaijan itaangamiza malengo ya kijeshi moja kwa moja ndani ya Armenia, ambayo ufyatuaji wa vituo vya watu unafanyika. Msaidizi wa rais Hikmet Hajiyev alisema. Amesema pia raia wamejeruhiwa katika mkoa mwingine wa Azeri Beylagan, ambayo inapakana na Nagorno Karabakh. Armenia ilikana kwamba ilikuwa imeelekeza moto wa aina yoyote kuelekea Azerbaijani. Kiongozi wa Nagorno Karabak alisema vikosi vyake vililenga uwanja wa ndege wa kijeshi huko Ganja, lakini baadaye waliacha kufyatua risasi ili kuepusha kurathiri raia. Mapigano yaliyozuka wiki moja iliyopita kati ya Azeri na vikosi vya kikabila vya Armenia yameongezeka katika siku mbili zilizopita na kuenea mbali zaidi ya mkoa uliojitenga wa Karabak. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu vingine kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili. Na katika habari nyingine za kimataifa, Baba Mtakatifu Francis amesema leo Jumapili kwamba janga la COVID-19 lilikuwa mgogoro wa hivi karibuni kuthibitisha kuwa nguvu za soko pekee na sera za uchumi zimeshindwa kutoa faida za kijamii ambazo watetezi wao wanadai, katika taarifa ya maandishi juu ya mada ya ushirika wa kibinadam Francis pia alisema mali ya kibinafsi haiwezi kuzingatiwa kuwa haki kamili katika visa vyote ambavyo wengine waliishi maisha ya juu wakati wengine hawana chochote. Ikiitwa Fratelli Tutti, mada hiyo imezusha ukosoaji kwa kutotumia lugha ya ujumuisho baada ya kutangazwa mwezi uliopita. Baba Mtakatifu anasema katika mstari wa kwanza wa maandishi ya kurasa 86, kwamba Mtakatifu Francisco alikuwa amewaambia kaka na dada zake kwa njia hiyo. Katika hati hiyo, yeye hutumia neno wanaume na wanawake mara kumi na tano na huzungumza mara kadhaa juu ya kutetea haki na hadhi ya wanawake. Maelfu ya waandamanaji kusini mwa Ujerumani wamepinga masharti yaliyowekwa dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona mwishoni mwa wiki, polisi walisema Jumaapili, ingawa waandamanaji walishindwa kukusanya watu wa kutosha kama walivyopanga kuzunguka ziwa Constance. Maelfu ya waandamanaji huko Konstanse pia walijitokeza kuonyesha kuunga mkono hatua za serikali za kuzuia virusi hivyo, wakati pia wakipinga wafuasi wa, wa, wa mrengo wa kulia katika kundi lingine, polisi wamesema. Kwa ujumla, polisi walihesabu kati ya watu elfu kumi mia tano na elfu kumi na moja walioshiriki katika maandamano tofauti Jumamosi, na maandamano ya siku mbili yaliendelea Jumapili, kukiwa na hali ya jua iliyovutia washiriki wengi. Msemaji wa polisi alisema hata hivyo, amesema hadi sasa hali ni shwari. Waandaaji wa maandamano dhidi ya kupinga virusi vya korona hapo awali walikuwa na matumaini ya kuhamasisha zaidi ya watu laki mbili. Mamlaka za mitaa zilikuwa zimewekea vizuizi kama vile kuheshimu utengamano wa kijamii ili kuepusha maambukizo zaidi. Maandamano hayo yamevutia umati mchanganyiko wa wanaharakati wa haki za kiraia na watu wanaopinga chanjo na vilevile vile wanazi, maomboleo na wanachama wa vikundi vya mrengo wa kulia ikiwa ni pamoja na chama cha upinzani cha Alternative for Germany. Maelfu ya watu kutoka kabila kubwa la Oromo nchini Ethiopia wamesherehekea sikukuu yao ya kutoa shukrani katika jiji la Bishoftu kukiwa na usalama mkubwa Jumapili baada ya mamlaka kusema kwamba wamekamata silaha na zilizosababisha mashambulizi katika siku zilizopita. Na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo ya VOA Swahili. Usikose kusikiliza matangazo mengine na vipindi vingine vinavyoendelea katika habari za dunia. Ulikuwa nami Meri Mgawe. Nnamnam, karibu kabisa kwenye kipindi cha Salamu na Muziki kutoka hapa Washington DC, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na kama kawaida mimi wako Harrison Kamau nikisema kwamba popote kwa ulipo na kupenda sana na kukudhamini kwa kuwa Salamu na Muziki ni kipindi chako kipendacho, na bila kupoteza wakati, moja kwa moja na zipata zako Julius Kubai. Julius Kubai unasema huko Nairobi, Kenya, unasema zako salamu zimfikie mke wako Stela Kathure, mama na baba yako wote wakiwa Meru kule kijiji cha Maidha, na unasema kwamba unawapenda sana na kuwatakia wakati mwema popote walipo salamu zingine nazo zikamata ni zako Hamza Mkolele ukiwa kule Ndimba Tandahimba nchini Tanzania, unasema salamu ziende kwa watoto wako ama mtoto wako Asifa Hamza na wasikilizaji wote wa VOA popote walipo, nami kwa hakika ninaamini kwamba popote walipo wamekamata hizo salamu. David Sechenga Se, kutoka Wagum Tanduma Mhenza kule Tanga unasema kwamba zako salamu ungependa ziwafikie wafuatao Yakala sura mbaya, Ellen Sechenga, Adhumani Hashim Adhumani, Godson Sechenga, Maulid Abdalla Msuya, Simon Mkilimanjaro wa pekee, Salimu Mwenjuma, Shaibu Ali na wote wadau wa VOA, nami nasema shukrani kabisa David Sechenga. Mapigano ya Yakobo wa Full Respect Media Team, unasema kule Kigoma Ujiji zako salamu ungependa ziwaendee Revya Surukaza, King Peza, Kiza Galama, Maluta Bara Karabani, Amadi William, Baba Daton, Simon Mashakasumi, Mkonole kinyozi mstaafu, Sidia Fuguru, Daudi Mdachi, Alex Christopher, Majariwa Bususu, Eligias Katombo, Tito Jeremaya na Mpenda Adam, ukisema kwamba ujumbe tuendelee kukutana kupitia VOA Swahili Washington DC. Salamu zingine nazo zikamata ni zako Muhamedi Salimu Ndinya, unasema kwamba wewe ni kutoka Full Respect Media Tim kule Tanzania, na ungependa kutuma salamu kwa Mak Mihayo, Barakarabani, Asia Ndinya, Mresha Mresha, baba mzazi wa Sabrina Milima ya Sori, na Huseni Ndinya, Mapigano, Yakobo Mawazo, Malemi Shafilacha miongoni mwa wengine wengi, wakiwa Tanzania. Hagai John Jolegwa wa Kibande, Kigoma, Tanzania, unasema salamu ziende kwa Juma Kibona akiwa Mpanda, Migele Kabyeko akipatikana Buhigwe, bila kumsahau Frank Eliakim popote alipo. Ni salamu kutoka kwa Hagai John Jolegwa. Adamu Yavani anasema kwamba yuko Iringa, na anasema kwamba zake salamu angependa ziwaendee endee Fideri Yavan Kasulu, Tegemeowa Dhumani Kasulu, Baga wa Baga Mwanza, Albert Chayumba Kasulu, popote alipo ni salamu kutoka kwake Adam Yavan, Adam akiwa Iringa huko, Tanzania ni mambo yalivyo ndani ya VOA idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na kabla ya kupata kibao ambacho nakiona kwa umbali cha African Woman chake Rema na Makula kutoka kule Uganda, kwanza tupate salamu zake Sol Elia. Sol kutoka Mtwara, unasema kwamba salamu zako ziwende atuene Nyato, pili ni baba Elias Sajilo, tatu ni mchumba wako na mwanao Simba na Lazaro Gigwisu wa Kakoma kule Rukwa, Tanzania anasema salamu ni kwa Makanya Mahahila, Daudi Flasisi, Jilala Robati na Ezekiel John. Ujumbe na wapende nyote, napomkaribisha Marema na, na magulaahua Robert na Chime unasema kwamba wewe ni kutoka kule Kalehe, DRC. Unapenda kupeperusha salamu zako kwa Dhiari na Chime akiwa Goma, Aliani na Chime Befant na Chime wote wakiwa Goma pia wanaofahahu kwa jina la Robati na Chime ukisema kwamba tuendelee kukutana na kusalimiana kupitia VOA. Amadi William baba Daton wa timu Jikubali Mbeya anasema kwamba uh, salamu zako ziwaendee uwapendao, na unapeperusha kwa Amos Fungo wa Unyagogo, Mayala Mashili, Juriana Mihayo, Mihayo Mapigano, Jacobo Celestin Kajuma, wote wakiwa upande wa wa kule DRC, ukisema kwamba unawapenda sana, nawaendelee kukutana kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Salamu zingine nazo zikang'ata, ni zako Tito Koech, ukiwa Elgeyo Marakwet nchini Kenya. Salamu ni kwa wazazi Yakobo na Irin Saina wakiwa Keo kusini na wote wa eneo hilo, ujumbe wasikilize VOA Swahili ili wajifahamishe zaidi na kupata taarifa za kimataifa. Dedaniamzilikana unasema kwamba huko kule Kigoma Tanzania, unasema salamu ziwafikie Raban Fundi, Kakakuona MP, Rubeni Baraka, Rabani Dedani Luya, Geiza Bullet, Bigawa Majaliwa, Shabani Benjamin, Mtunge King, Obedi Zenobi Jr, Jafari Kopo, Alon Mayan, Moses Kaizegele, Ignatio Bozani, Bartholomeo Zobanya, Feruz Mbaya na ze ama Zedi Bosco unasema popote walipo wapokee salamu zao kutoka VOA ama kupitia VOA. Mapigano Jakobo Wakakonko, Kigoma, Tanzania, unasema full respect media ndipo unapotoka na unasema salamu zako ungependa ziende kwa Barak Raban, Mashaka Subi, Monkole Amadi, William Juventus, Joas Ntalima, Majaliwa Bususu, Galama Maluta, Mohamedi Salimu, Ndiya Revius Rukweza, kinyozi mstaafu, Sidi ya Fuguru, Daudi Mdachi, Tito Yeremia, Priva Tegamaisho na Elagarias Katombo. Ujumbe, tukumbukane jamani, kila wakati fulza inapojitokeza basi tuwe watu wa kupenda kusalimiana. Shehe Umari ukiwa kule Kimara, Dar es Salaam, unasema unapenda kuwasalimia dada yako Mwanaisha Mbwana akiwa gasi kule Mombasa. Vile vile Ali Hasani akiwa Mwanyonya, akiwa Kwale Mombasa, na pia Aulati Shehe akiwa Tabata kule Dar es Salaam, bila kusahau Hasani Yusuf akiwa Mkuranga, upande wa Coast Region Tanzania, ndio unasema ujumbe, nikiwatakia afya njema popote walipo. Ni salamu kutoka kwake Shehe Omar Shehe. Bahati Okechi na zikamata zako unasema kwamba huko kule Mara Tanzania unasema salamu ziwafikie wasikilizaji wafuatao, kwanza ni kaka yako Victor Okech, baba yako Robert Kure, rafiki zako kama Bahati Odero, Doto Mahona, Salina Magina, Paul Sefa, Kulwa Mahona na wengine wengi. Ungependa pia ziwaendee Gasa Ali Mrangi, Ajuai Temba, Hamisi Magati, Jafari Kopo na Judith Spara, unawambia kwamba ni bora tukasalimiana hata kama hatuonani hivyo, kwani salamu ni nusu ya kuonana. Ujumbe mwafaka kabisa kutoka kwako kwa kwa Bahati Okech. Tunapoendelea na salamu, unazipata zako Judith Spara, unamwambia bora tukasalimiana hata kama hatuonani hivo. Hivyo ndivyo salamu zinavyohitajika, ndivyo unasema Judith Spara. Nazipata zako salamu ni Jackson Fabio wa Kasulu Kigoma, unasema kuwa ungependa salamu ziwaendee watangazaji wote wa VOA bila kusahau Tediosi Richard akiwa Nyakitonto. Muhamed Dahia toka Kinya Mwambo Singinda anasema kwamba anapenda kupeperisha salamu zangu kwa Rajabu Ali Swalehe, Mrinja Ramso, Hamisi Hongo Wangura bila kumsahau Muna Lotu wa Maria. Jumapili njema wote pamoja na pia mimi mtangazaji wa VOA kwenye mitambo. Na mimi nasema sana, nashukuru kabisa na kuzipokea kwa, kwa mikono mikunjufu. Salamu zingine nazozipata ni zako Victor Mselabuye wa kule Geita, Tanzania. Unasema, ndugu mtazamaji, usini usinichoke usini choke, nina madeni mengi ya salamu, naomba salamu zangu ziende kwa Solomon Jiku ambaye nilikuwa nimemmsahau hapo awali. Na mimi nasema kwamba hakamu ya tutakuchoka pia. Victor B msalabuye, salamu unazikamata zako. Jega kijiji kutoka Waga Katonge Salam Club Maswala Nzega, unapenda kupeperusha salamu zako kwa wafuatao. Kwanza kabisa ni kwa Mburaguja, Charles Masonga, Fundi Frank Lebwanga Kashinje, mjomba wa watu baadhi, Jipala mwana wa Mathias Kaseko, Ngasa Solomon Jiku, Simon mara Mseti. Mwisho kabisa ni kwa Juma Kasengele, ujumbe ukisikia salamu urudisha salamu tafadhali. Ndivyo unavyosema Jega Kajiji. Said Msafiri kutoka msitu wa Gedere huko Mombo jitegemee Tanga, anasema salamu ni kwa Mchana J, Mchana Fikiri, Dario Galaka, Dius Masunga, Miraji Kibinda, Jafar Kopo, King Sofa, Filbati Kenshambi, Suyungu, popote walipo ujumbe mwenda kisimani mapema hupata maji maenge. Rogers, Wanjala Mabulo Mabulo, salamu zangu ni kwa wazazi Patrik Cheta Chetambe, mamangu Agnes, Agnes Nafula, wote wakiwa Bungoma, Kenya, na unasema kwamba watu wote Marakaru Kibasasi wa Salvation Army. Ndivyo navyosema Rogers Wanjala Babulo Babulo yote haya ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja. Kabla ya kupata kibao na muona Edmont wa Ihembe Karagwe, Karega napenda kuchukua nafasi hii kuwatakia salamu Kevin Damian, Lavius Iqueza, Juventus Joas, Ntalima Isabela Damian, Suniva Damian, Ida Damian, Mapigano Yakobo, Akiza James C. Fastoni Methusella Fili Ben Jonathan Kiesambi Dorika Tedio, bila kuwasahau watangazaji wote wa VOA wakiongozwa na wewe hapo studio. Ni nami kwangu nasema shukurani sana, nashukuru na kuheshimika kwa salamu zako Edo Mount. Amadi William Baba Daton wa timu Jikubali anasema salamu za Jumapili, angependa ziende kwa baba mzazi William, mama mzazi Bupe, dada yako Esther mdogo wako Stela, mke wako Rehema na watoto wako Daton na Daria. Kazi njema ndugu mtangazaji, nami nasema asante sana kwa kushukuru na kuendelea kusikiliza VOA kutoka hapa jiji kuu la Marekani, ambapo vijana wajulikanao kama I Heart the Band wakiwa huko a hicho cha I have the band iheba akitazama kutoko nchini Kenya, mambo yanaendelea vizuri kabisa hapo. Tunaendelea na salamu na muziki, um, kutoka hapa wa, Washington DC, mambo yakielekea kukamilika kamilika, lakini bado kuna nafasi ya kusoma salamu kadhaa. namuna ya Juma Yasin wa Buswakala, Bongwe, Geita. Salamu zako kwa mama watoto Limi Cheherani na watoto wako Helena Juma na Bahati Juma, pia salamu ziwafikie rafiki zako wapendwa, akina Victor B, Mselabuye, Saeda Mabula, Magesha Maigi, Mbona Mtemseni Ntes, na wote unasema kwamba waendelee kukutana kupitia VOA Washington DC, na mimi nasema hakika umeisha nena salamu unazikamata zako nani huyu mapigano Yakobo wadia Kigoma Ujiji zako salamu ungependa ziwaenderevis rekwaza kimpeza kisha ngalama maluta Baraka rabani Amadi William babadaton Simon shauri wa maskaroda Juventus Joas Ntalima Muhamedi Salimu Ndinya Mashaka subi konole kinyozi mstahafu sidia fuguru Daudi Mdachi Alexas Christopher Majariwa Bususu, Elijaz Katombo, Tito Jeremia, nampenda amani wote, unawatakia wakati mwema popote walipo. Abdalla Saidi, watoto wangu ngetaka wapate salamu, ndivyo unavyosema Abdalla, pamoja na binti yake wakiwa wote kule Oldodo Pemba. Hajra Dat Saidi Salum pamoja na babu Wachonga wakiwa Kigamboni. Muhamedi Salimu Ndinya wa Kodoa barua Full Suspect Media Team unasema zako ungependa kutuma kwa Mark Mihayo Baraka Rabani Asia Ndinya Mresa Mresa baba mzazi wa Sabrina Milima ya Sori Huseni Ndinya na mapigano Yakobo Mawazo Malemi Shafi Lacha ukisema wote unawapenda na tuendelee kukutana kwenye VOA Express basi za mwisho mwisho hapa nazozikamata ni za Mohamed Salimu nafikiri hizo kwamba nilikuwa kabisa tumeshazisoma hapo awali, lakini namwona huyu nani huyu, namwona Habiba binti Swedi anasema yuko Iringa, Tanzania, na anasema kwamba zake salamu angependa zimfikie baba yake Swedi na mama Ashura Mustafa wakiwa Bukoba, Ankalet Fredinand na Victor Kangawa, wote nafikiri wako kule Iringa kisema kwamba tuendelee kukutana kupitia VOA Express, nami nasema kwamba nakubaliana nawe, ambapo namuona kwa umbali japraiza kutoka kule upande wa Zimbabwe akiingia na kibao mkwasha. Basi, kwa wote waliotuma salamu na watakia, wakati mwema popote mlipo, jina langu Harizon Kamau, hadi wakati mwingine, na kutakia wikendi njema. Na pia zangu salamu zipokee na uzipishe pia kwa rafiki zako, hadi wakati mwingine, basi kwaheri. Trump amesema kutoka kwenye chumba chake cha hospitali kuwa siku chache zijazo zitakuwa mtihani halisi kwa matibabu yake ya COVID-19 baada ya jumbe kadhaa zilizopingana kutoka ikulu ya White House kusababisha habari tofauti juu ya hali yake. Kwenye video ya dakika nne iliyochapishwa kwenye mtandao wa Twitter Jumaa Mosi, kutoka kwenye chumba chake cha hospitali ya Walter Reed, ya jeshi la kitaifa, Trump aliyeonekana amechoka alisema alikuwa anajisikia bora zaidi. Azerbaijani imesema leo Jumapili kwamba vikosi vya Armenia vimerusha makombora katika mji wake wa pili wa Ganja na kuua raia mmoja na kujeruhi wanne, na imetishia kulipiza kisasi kwa kuharibu malengo ya kijeshi ndani ya Armenia. Maelfu ya waandamanaji kusini mwa Ujerumani wamepinga masharti yaliyowekwa dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona mwishoni mwa wiki, polisi walisema Jumaapili, ingawa waandamanaji walishindwa kukusanya watu wa kutosha kama walivyopanga kuzunguka ziwa Konstansi. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19 22 na 31 Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.