Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari kupekua pekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Na katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki hii leo tutaangazia uamuzi wa tume ya uchaguzi nchini Tanzania NEC kuwakubali wagombea wa vyama vya upinzani ambao walikuwa wameenguliwa hapo awali kuendelea na azima yao ya kugombea. Na katika sehemu ya pili, tutamulika maadhimisho ya miaka kumi tangu Umoja wa Mataifa kuzindua ripoti kuhusu miaka mingi ya manyanyaso na dhuluma dhidi ya raia wa Mashariki mwa DRC. Ni kwa undani, jina langu ni BMJ Muridhi. Mchakato wa kampeni za vyama vya kisiasa ukiendelea kote nchini Tanzania, tume ya kitaifa ya uchaguzi NEC imetangaza kwamba imebadilisha uamuzi wa awali kuhusu baadhi ya wagombea wa upinzani katika nafasi za ubunge na vilevile vile udiwani ambao walikuwa wameenguliwa, na kwamba sasa wanaweza kuendelea na mchakato huo kuelekea kwa uchaguzi baadaye mwezi huu. NEC kupitia taarifa imeeleza kwamba wagombea wa upinzani wapatao 67 sasa kukubaliwa kushindana na wale wa chama cha CCM ambacho ndicho kinachotawala, ambao awali walikuwa wamepitishwa kugombea bila kupingwa, lakini rufaa za wagombea wengine 36 wa upinzani zimetupiliwa mbali. Historia mfupi, msikilizaji, ni kwamba kumekuwa na vuta ni kuvute kati ya tume ya taifa ya uchaguzi na wanasiasa wa upinzani hususan, wanaogombea ubunge na udiwani wakidai kwamba hawakutendewa haki baada ya kuenguliwa mapema mwaka huu. Na tuhuma hizo hazijatolewa tu na wabunge na madiwani au wagombea ubunge na wa madiwani, lakini pia na wakuu wa vyama, ikiwa ni pamoja na wale ambao wanagombea urais. Wamekuwa wakilalamika kwamba watu au wafuasi wa vyama vyao wa hawakutendewa haki. Wengi walikata rufaa na mwezi Julai mwaka huu, mkurugenzi wa uchaguzi Dr Wilson Mahera Charles alitangaza kwamba tume hiyo ya taifa ya uchaguzi ilikuwa imewarejesha wagombea 15 waliokuwa wamewasilisha rufaa zao huku wengine wakikataliwa. Lakini tuhuma dhidi ya tume hiyo pia na ile ya Zanzibar, ZEC, ziliendelea. NEC ilijadili tena rufaa zilizokuwa zimewasilishwa zikiwa ni 165 na, na ndipo hii leo ikatangaza uamuzi huo. Ili kuelewa yanayoendelea kwa undani zaidi, nimezungumza na mkurugenzi huyo wa uchaguzi Wilson na Charles Mahera, na nikaanza kwa kumuuliza, na nikaanza kwa kutaka kujua ni mikakati ipi ambayo inafuatwa katika mchakato huo wa rufaa. Sasa mchakato unajua, maswala ya uchaguzi ni maswala ya kisheria ndio. Kwa hiyo kuna swala la watu waliokuwa na mapingamizi uh, baada ya uteuzi kunakuwa na pingamizi, yaani mtu anaweza akampinga mtu kwa sababu mbalimbali, na waliowekeana pingamizi walikuwa ni wagombea wa wenyewe kwa wenyewe, sawa. Ndio kama unavyokumbuka ilianza Tundu Lissu kumwekea Magufuli, hilo likawasodi, lakini wabu, wadiwani wakaanza wabunge wa vyama vya upinzani wanawekea vya CCM, wanawekewa upinzani hivyo hivyo, wenyewe kwa wenyewe wanawekea na mapingamizi kutokana na sababu mbalimbali waliokuwa wakiziona zinastahili kuwekewa pingamizi. Baada ya hapo, ambao hawakuridhika walikata rufaa sasa, kupeleka tume ndani ya masaa ishirini na nne akaja tume. Tume imepokea rufaa mbalimbali za wabunge mia moja kama sitini na sita na za madiwani halafu. Tume sasa ikaanza kuangalia moja baada ya nyingine kama kuna kwa merits kwamba kuna ground of appeals, na kuona kama kulikuwa na haki ya kumwwekea huyu mtu appeals au la, na kama kulikuwa na grounds appeals. Kwa hiyo tulitumia sheria zilizopo kuangalia hizo grounds appeals, ambazo baada ya hapo ni kaonekana kwamba wengine hakukuwa na strong reasons, zilikuwepo light. Kwa mfano mtu tmb au nakuta machangamoto ya uandishi labda mtu ameandika changamoto za kiuandishi amekosea namba vitu kama hivyo hivyo, havikuwa very strong, tulibezi kwenye zile grounds of appeal ambazo ni very strong, ndio maana wakaangalia, then wakarejeshwa wabunge sitini na uh, sita na pia kime ikazuia zile appeals mani hamsini na saba ambazo walikuwa wanataka kuwaingua wabunge lakini wakabaki wale thelathini tu na kitu na tatu ambao ni wabunge ambao hawakuweza kuwa umiti zile nani, nani. Then wale na wakaandikiwa barua zao waliorejeshwa, na ambao walishindwa kumiti criteria za kurejeshwa wameandikiwa barua zao. Kwa hiyo ndio hiyo ilivyokuwa, na ilikuwa inasikilizwa na, na, na, na, na, na, na, na commission ambayo ilikuwa na composed of chairman na members of commission wengine wakisikiliza hizo hatua mbalimbali na pale ilipobidi kuomba evidence au documents additional information wali consult kwenye constituencies ili waweze kutoa haki, mm. Kwa hivyo, kwa hivyo, lakini katika katika kusikilizwa kwa rufaa zao wao wenyewe ualikwa wao ama inafanya tu close door? Hiyo huwa ni ni kwamba wanakuwa wameandika, kwa hiyo pale inapobidi wanapigiwa simu lakini huwa nani, pale napobidi, anaweza akaitwa, lakini kama hakuna uh, amna sababu ya msingi anaweza asiitwa. Na ukiangalia zaidi ya 83% tume reverse maamuzi yaliokuwa amefanyika kwenye ngazi za chini. Kwa hiyo hizo percentage chache zilizobaki kuna grounds of appeal ambazo hazikuweza kunani kuwa successful. kwa hiyo ndo hivo kwa hiyo, uwezo ukawafurahisha wote lakini, ukiangalia asilimia kubwa, watu tulipokea simu kutoka sehemu mbalimbali kutupongeza kwa kazi nzuri tuliofanya. Sasa hilo limekwisha, zimebaki hizi chache, ndo hiyo malalamiko hayo, lakini bado sio mwisho. Wanayo nafasi ya kwenda kwenye hatua nyingine ya kisheria. Hatua gani labda wana, wana, nafasi ya kuenda nayo wanajua, waangalie tu sheria za zinaonyesha kwamba wapi anaweza akaenda, asipokuwa ameridhika na, na maamuzi hayo mm wa kutumia sheria za uchaguzi hizi wakasome kifungu cha nani, Section 108 wale kitawaelekea mwisho kabisa. Uh, uh, Director, ni, ni, ni, ni, ni swala ambalo limeulizwa sana. Ni sasa wakati uamuzi kama unafanyika wakati inakaribia sana uchaguzi I, I, kuna watu wanasema itakuwa hawajapata uh, haki kwa sababu wale wagombea wenzao wale walikuwa wali hawajaenguliwa wameendelea na na mchakato wenyewe ungesemaje? Uh, kama angelikuwa na uwezo wa kuanza kampeni sawa, lakini mpaka sasa hivi tunavyoongea, ukifuatilia siasa za huku utakuta sehemu nyingi kwenye kata na kwenye majimbo wabunge hawajaanza, na mpaka tuna baadhi ya wagombea urais hawajaanza kampeni. Sasa hiyo sio sababu sana, kwa sababu wengi ndio wameanza nadhani last week. Kwa hiyo sidhani kama mtu kwa sababu eneo la nanii ni dogo, nani la ubunge si kama urais. Ingelikuwa kwenye urais ingelikuwa ina, ina substance, lakini kwenye ubunge kata, mtu kama anakubarika anaweza kufanya kampeni even one week hmm. Lakini kizuri ni kwamba hata wale ambao hawakuwa na changamoto hawajaanza wengi, wengi walikuwa hawajaanza kampeni aha. Na hii hivi tunashirikiana pia na tume ya uchaguzi ya, eh, ya Zanzibar. Kwa, kwa, kwa swala kama hili ama ni, ni upande wake tume na, ya Zanzibar ina inasimamia uchaguzi wake, na sisi tunasimamia uchaguzi wetu. Hakuna sehemu ambazo tunaingiliana. Wao wanasimamia uchaguzi wa rais wa Zanzibar eh, representatives na wale mashehe. Sisi tunasimamia wabunge wa Afrika, wabunge wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania nawana wa Tanzania bara na Zanzibar na tunasimamia uchaguzi wa rais wa Jamhuri ya Muungano. Asante sana, nashukuru sana kwa muda wako. Asante Wilson Charles Mahera. Msikilizaji, ni mkurugenzi wa uchaguzi wa Tume ya Taifa nchini Tanzania, NEC ama ukipenda NEC. Sasa tuungane na mchambuzi wa siasa za Tanzania Halifa Saidi akiwa mjini Dar es Salaam. Halifa, karibu kwa undani, lakini kwanza nipe tathmini yako ya kufuatia uamuzi huo wa NEC kuhusu baadhi ya walioenguliwa kurejeshewa uwezo wa kuendelea na mchakato wa kuelekea kwa uchaguzi ambao kama unavyojua utafanyika tarehe ishirini na nane mwezi huu. Asante sana. Ah, kwanza ni muhimu kufahamu kwamba hatua ya NEC kurejesha kwenye mchakato wa uchaguzi baadhi ya wagombea wa pinzani kwenye ngazi ya ubunge na udiwani ni hatua nzuri, hata kama ni wachache waliorejeshwa, si kama kuto kurejeshwa kabisa kabisa. Kwa hiyo ni jambo la busara walilolifanya tume kuwarejesha wagombea wa upinzani, lakini tufahamu kwamba bado idadi ya wagombea walioenguliwa Uh, kwenye kwenye, kwenye mchakato huu ni wengi uh, kwa mujibu wa tume yenyewe, jumla ya wabunge ishirini kwa mfano au uh, wagombea ubunge ishirini wa Chama cha Mapinduzi tayari wamepita bila kupingwa uh, sasa unaweza ukapata picha kwamba jumla uh, ya wabunge ishirini uh, kwenye majimbo kama uh, mia na ishirini sina uhakika lakini wabunge ishirini wameshapita bila kupingwa, kwa hiyo ni hatua nzuri lakini bado uh, uh, tunaona kwamba uh, kuna wagombea ambao wameachwa nje. Na ukumbuke pia chama cha upinzani, chama kikuu cha upinzani Chadema, baada ya uh, tume kutoa tathmini uh, yake au kutoa uamuzi, kutangaza uamuzi wake wa kuwarejesha baadhi ya wagombea, tume Chadema uh, ilijitokeza, amekuja hadharani na kusema kwamba kuna baadhi ya rufaa ambayo tume Haikufanyia kazi kabisa. I mean, tume haikuwahi kabisa kuzifanyia kazi hizo rufaa. Awali nimekuwa nikizungumza na mkurugenzi wa uchaguzi katika tume hiyo ya taifa ya uchaguzi nake, uh, Dr. Wilson Mahera na amenifahamisha kwamba hata wale ambao labda hawajatosheka na uamuzi huo wa tume hiyo e, wanaweza kuchukua hatua wa zingine ambazo uh, wanaruhusiwa kuchukua kisheria. Lakini swali ambalo pia nimemuuliza ni kuhusu uamuzi huu kufanyika wakati ambapo uchaguzi unakaribia sana. Utasemaje kuhusu maswala hayo mawili? Ni kitu ambacho wao, kila mtu anajua kwamba Chadema hawajaridhika na uamuzi huo, watachukua hatua wa nyingine, lakini pia hukumbuke kwamba hiyo ni tofauti na Zanzibar ambapo hakuna hiyo nafasi ya kupinga ya ku, ya ku, ya ku maamuzi ma ya tume ya uchaguzi ya Zanzibar, I mean ameizeka ambayo pia imeungua baadhi ya wawakilishi wagombea uwakilishi wa chama na ugombea udiwani wa chama. Kwa hiyo hilo ninaeleweka, lakini tunachokisema ni kwamba bado kwenye hoja ile ya kwanza kwamba haingia haingii kilini ah, uh, kwamba chama pekee kinacho uh, sata sheria au kanuni zinazoonekana chama cha mapinduzi aa vingine vyote vya upinzani havipati sheria. Lakini pia suala zima, mwenyewe mkurugenzi, kwa mfano mkurugenzi wa uchaguzi ule Wilson Charles Mahera, yeye mwenyewe ame uh, uh, tuseme, ana nafasi yake kama mkurugenzi wa uchaguzi mkuru, ina matatizo, iko mashakani, kwa sababu ya kuonyesha baadhi ya uh, uh, ushabiki wa wazi wazi ikiwemo malalamiko kutoka kwa vyama vya upinzani kwamba anampigia kampeni uh, uh, mgombea wa chama cha mapinduzi Mheshimiwa uh, Rais John Magufuli, lakini vilevile kuvitishwa kwa mfano wa, uh, kwa wagombea wa upinzani akiwemo mgombea wa upinzani wa CHADEMA kwa ngazi ya urais Tundu Lissu ikiwemo kumwita kwa kukiuka baadhi ya sheria lakini tunajua kabisa mgombea wa CCM pia amekiuka sheria, lakini hakuitwa. Tukimalizia hivi, unadhani kwamba shinikizo ambazo zimekuwepo kutoka kwa upinzani na wadau wengine wakitaka kuwe na mchakato ambao unawasikiliza ama unasikiliza pande zote mbili Shinikizo hizo unadhani ndizo zimepelekea tume ya uchaguzi kubatilisha, tunaweza kusema ni kama kubatilisha uamuzi waliokuwa wameufanya kuhusiana na kuwaengua awa wapinzani e, e, unadhani shinikizo zimesaidia kwa njia moja au nyingine? Na ukimalizia pia swali hilo nilikuwa nimekuuliza mwanzo, lakini sikusikia, si kama umelijibu ume moja kwa moja. Muda huu unatosha kwa wale ambao wameruhusiwa, wamekubaliwa sasa kuendelea na mchakato, kufanya kampeni zao, uh, ukilinganisha na wale walianza kampeni mapema, uh, ni haki? Kauli na matamko na shini, mashinikizo kutoka vyama vya upinzani na wadau wengine wa masuala ya uchaguzi na demokrasia, haki za binadamu, imesaidia kwa kiasi kikubwa sana kwa Tume ya Uchaguzi kubadili maamuzi yao na kuwarejesha baadhi ya wagombea kwenye mchakato wa uchaguzi. Hatuwezi kubishana kwenye hilo, imesaidia kwa kiasi kikubwa sana, lakini bado na umeona, licha ya kuwepo kwa shinikizo hilo, tume bado ikaamua kwamba lazima ipitishe baadhi ya wagombea wa CCM kwa, wa wa CCM wa, wa, wasishindane wapite bila kupingwa, inaonyesha tu. Uh, uh, inakuambia tu ni namna gani uh, mifumo yetu ya kiuchaguzi na uh, taasisi zetu za kiuchaguzi zilivyo na arrogant, au uh, zilivyo na kibri uh, kuto kusikiliza maoni ya watu, kuto kusikiliza uh, malalamiko ya watu kuhusiana na uendeshaji nzima wa masuala ya nchi, lakini pia na uchaguzi. Uh, tumalizie swali hili na wauliza wachambuzi wote, uh, swali hili na wauliza wachambuzi wote, nawazungumza nao kwa sababu mara nyingi tunazungumza um, tunazungumza sana kuhusu uchaguzi wa urais na wagombea urais, tunawapa muda mwingi, lakini kuna suala hilo muhimu zaidi, kwamba hata kama ni nani atashinda, pia kutakuwa na umuhimu wa kuwa na wabunge na madiwani ambao ni wa chama chako au ambao mnashirikiana nao. Sasa wewe kwa ubashiri wako unaona ni kama a, chama tawala CCM au upinzani utakuwa na wabunge na madiwani wengi ifikapo a, a, baada ya uchaguzi huu wa mwezi Oktoba? Asante sana. Hilo ni swali ambalo jibu lake liko wazi tayari, katika mazingira ambayo wabunge ishirini tayari wa Chama cha Mapinduzi wameshapita bila ya kupingwa. Huwezi ukasema kwamba uh, vyama vya upinzani vinaweza vikawa na wabunge wengi kwenye uh, kwenye kwenye bunge linalokuja linalo wana kazi kubwa sana ya kuhakikisha kwamba hilo linatokezea ambalo uwezekano wake ambao mimi Halifa Saidi, msikilizaji, ni mchambuzi wa siasa za Tanzania, na ndiye anayetufungia sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani. Usiondoke pahali ulipo msikilizaji, wala usiguze hiyo redio, simu ama kompyuta yako, kwani tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Karibu msikilizaji, kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani, ukiwa nami hapa BMJ Mridhi ni kiripoti au nikitangaza eh, kutoka hapa idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Miaka kumi iliyopita, afisi ya Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu ilizindua ripoti iliyoangazia kwa kina manyanyaso na dhuluma ambazo zilikuwa zimetendewa wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hususan katika maeneo ya mashariki mwa taifa hilo. Ripoti yake iliangazia vitendo vikuu vya ukiukaji wa haki za binadamu na sheria za kimataifa ndani ya kipindi cha mwongo mmoja kufikia wakati huo, ikiwa ni kati ya mwezi Machi mwaka wa elfu tisa mia tisini na tatu na mwezi Juni mwaka wa elfu mbili na tatu. Madhumuni ya uchunguzi ambao ulifanyika yalikuwa ni kutokomeza mauaji na vurugu pamoja pia na manyanyaso ambayo yalikuwa yameendelea kwa zaidi ya mwongo mmoja katika taifa hilo. Ripoti hiyo ilieleza kwamba takriban raia milioni nne wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walikuwa wamepoteza maisha yao. Msikilizaji, kutokana na mapigano zaidi ya wasichana na wanawake wapatao elfu arobaini walibakwa na zaidi ya watu milioni tatu wakafurushwa makwao. Ripoti hiyo pia ya kina iliorodhesha visa zaidi ya mia sita vya vurugu katika mikoa yote na kutoa majina ya wahusika wote nje na ndani ya nchi, ikiwa ni pamoja na makundi ya waasi kutoka ndani ya nchi na vilevile vile kutoka nchi kama vile Rwanda, Uganda, Burundi na Angola. Lakini ingawa ripoti hiyo ilitayarishwa kwa ushirikiano wa serikali ya DRC si. Kufikia leo, inaelezwa kwamba hakuna hakikisho la dhati ambalo limetolewa kwamba washukiwa watafikishwa mbele ya vyombo vya sheria na kuchukuliwa hatua ifayo. Hili kati ya mengine limepelekea watu kama Dr Denis Mkwege ambaye tumemzungumzia katika vipindi kadhaa vya Kwa Undani, ambaye alishinda tuzo la amani la Nobel mwaka wa 2018 kutaka kuundwe mahakama maalum au jopo maalum za kimataifa hususan za kusikiliza na kuamua kesi za manyanyaso na dhuluma dhidi ya wanawake na wasichana. Na leo mwandishi wetu wa mashariki mwa DRC Mitima de la Shans ametuarifu kwamba kumekuwa na maandamano makubwa katika siku ambayo maadhimisho ya siku hiyo yamefanyika kwenye miji mbalimbali mbali ambayo imeendelea kuathiriwa pakubwa na hali hiyo ya ukosefu wa usalama ikiwa ni pamoja na mji ambako anaishi Mitima De La Chanse, mji wa Bukavu ulio jimbo la Kivu Kusini. Bila kupoteza wakati basi tujiunge na Mitima De La Chanse. Mitima, tupe tathmini ya mambo hapo ulipo. Ndio, ndio mzee. Tupatia maadhimisho ya miaka kumi ya tangu ripoti ya mapping kutolewa, kuna maandamano ambayo yalifanyika mjini Bukavu wala sijui Bukavu, lakini katika mji mizi, mizi, mizi Tamo, ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, wahanga ambao wanabaki bila msaada wote limepokua hiyo ripoti uh, iliweza basi kutaka uh, ya kwamba kujihusisha na vitendo hicho vya ukiukaji wa haki za binadamu pamoja na uhalifu ambao ulifanyika wakati huo, yaani maandamano yalifanyika mjini Bukavu ilivyokuwa nikisema na waandamanaji walijielekeza hadi kwenye ofisi ya gavana wa mkoa wa Kivu Kusini, ambapo walimkabidhi barua uh, mbili. kuna barua mbili ambazo waliweza kumkabidhi. mmoja wanamwandikia uh, katibu mkuu wa umoja wa mataifa akimtaka ya kwamba aweze kujihusisha kabisa hili majina ya watu ambao wanatuhumiwa kwa kuweza kuendesha uhalifu dhidi ya raia wa kongo kati ya miaka kuanzia elfu moja mia tisa tisini na tatu hadi mwaka elfu mbili na tatu aweze kuhukumiwa kulingana na sheria za kimataifa. Na barua ya pili wanamwandikia kiongozi ama makombazi, wanamwandikia rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi, wakimkumbusha ya kwamba kwa vile alidai mwenyewe ya kwamba alisema ya kwamba azizaidi kutetea nchi ambamo sheria inaheshimika, basi azihusishe zaidi ili wote ambao basi wanahusika wa wa uh, na hali ya ukiukaji wa haki za binadamu, wale wote ambao waliweza kushoka kigeri akiweza kuendesha mauaji na vituzo vki katika Kongo ya kidemokrasia aweza kuadhibiwa kulingana na sheria. Ni maandamano yataendelea ama ni siku hii tu ya kuadhimisha miaka hiyo kumi? Hili ni tukio la leo, lakini waandamanaji walisema y kwamba wataendelea wa kufuatilia ikiwa na raia wa Bukavu, raia wa mjini Bukavu, Kivu Kusini, raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wameahidi kwamba hawatanyamaza kimya hadi pale mapendekezo ya ripoti hiyo ya Mapi itakapotekelezwa. Mitima de la Chance, msikilizaji, ni mwandishi wetu akiwa mjini Bukavu, Kivu Kusini, katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, anatukamilishia sehemu hii ya kipindi Kwa Undani, na hivyo kipindi kizima hiki kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama ilivyoada, kwa niaba ya wote waliofanikisha ubora wa kipindi hiki na matangazo yote kwa jumla, msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe, msimamizi mkuu ni Momoyo Hamza, jina langu ni BMJ Mridhi, produsa wetu leo amekuwa ni Saida Hamdun. Kwa pamoja timu nzima ya Kwa Undani tunakutakia usiku mwema, tuonane tena hapo kesho, Mungu akijalia. Mmekuwa mkifuata kipindi cha marudio cha Kwa Undani, tuna wageni, tukiwaachia kibao hiki cha muziki.