Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Mahakama ya Kenya leo imeakhirisha kesi hadi Jumanne ya wanaume watatu walioshtakiwa kuwasaidia wanamgambo wenye uhusiano na Alqaida kufanya shambulizi la mauaji kwenye jengo lenye maduka mengi ya biashara yani mall mwaka elfu mbili kumi na tatu mjini Nairobi. Angalau watu 67 waliuawa katika shambulizi hilo kwenye eneo la Westgate. Shambulizi hilo ambalo lilianzia Nairobi Septemba ishirini na moja mwaka elfu mbili na kumi na tatu lilidaiwa kufanywa na kundi la wanamgambo wa Kiislamu wa al Shababu. Watu hao wenye silaha walishambulia duka la kifahari katika mji mkuu wa Kenya, wakirusha maguruneti, wakiwafyatulia wanunuzi risasi na kushikilia sehemu ya jengo hilo kwa siku nne, wakati wakidai kuhusika kwa shambulizi hilo. Kundi la Al-Shababu lilisema ilikuwa sehemu ya kampeni ya kuiadhibu Kenya kwa kupeleka wanajeshi wake nchini Somalia. Shambulio hilo limetajwa kuwa moja ya vitendo vya ugaidi vibaya zaidi nchini Kenya tangu kulipuliwa kwa bomu katika ubalozi wa Marekani nchini Kenya mwaka 1998. Mamlaka ya afya Uganda inasema usambazaji wa damu umepungua sana tangu kuanza kwa janga la COVID-19, kwani watu wachache wanachangia na shule bado zimefungwa. Matokeo yake wakati mwingine ni vifo. Wanafunzi hususan wale waliopo shule za sekondari ndiyo kundi kubwa zaidi la wachangiaji damu katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki, lakini shule zimefungwa tangu Machi wakati wa juhudi za kusitisha kusambaa kwa virusi vya korona. Shirika la Msalaba Mwekundu Uganda, ambalo husaidia mamlaka kuhamasisha wafadhili wa, wa damu, limesema haikuwa rahisi kuwapa mafunzo a wa wafadhili wakati wa janga hili, kwa sababu watu wengine hawapati lishe bora, na hivyo viwango vyao vya, vya damu ni vya chini sana. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Waziri mkuu wa Malaysia, Muhidin Yasin, amesema leo atakuwa kwenye karantini kwa siku kumi na nne baada ya kuwa karibu na waziri mmoja ambaye alipimwa na kukutwa na maambukizi ya Covid kumi na tisa. Waziri mkuu mwenye miaka sabini na tatu amesema kwamba alikuwa kwenye mkutano Jumamosi na waziri anayehusika na masuala ya dini Zulkifli Mohamed al Bakri kuzungumzia ongezeko la idadi ya maambukizi ya virusi vya korona. Zulkifli alipimwa na kukutwa na virusi hivyo siku mbili baadaye, ambapo ni leo Jumatatu. Waziri mkuu amesema ameongeza kuwa vipimo vyote alivyochukuliwa mpaka wakati huu vimeonyesha majibu kwamba yupo salama. Maafisa wengine waandamizi waliokuwepo kwenye mkutano huo ni pamoja na waziri wa usalama, mkurugenzi mkuu wa wizara ya afya na wakuu wa polisi na vikosi vya usalama, imeripoti shirika la habari la Benama. Kila mtu ambaye alihudhuria mkutano huo atafanyiwa uchunguzi wa vipimo vya COVID-19, ilisema taarifa ya wizara ya afya nchini humo. Wahamiaji wa nane wamezama na kumi na mbili wamepotea na wengine kumi na nne wamenusurika, wanapatiwa matibabu baada ya wasafirishaji magendo kuwalazimisha kutoka kwenye boti karibu na pwani ya Jibuti, kwa mujibu wa shirika la kimataifa la uhamiaji IOM. Wahamiaji hao wanaaminika kuwa ni raia wa Ethiopia waliokuwa wakirejea pembe ya Afrika baada ya kushindwa kufika nchini Saudi Arabia kupitia Yemen, kutokana na janga la COVID 19 na mipaka kufungwa. Janga hilo pamoja na mzozo nchini Yemen umeifanya safari za kwenda kwenye mataifa ya Ghuba kuwa ni za hatari sana. Baadhi ya wa wahamiaji wamerejea nyumbani. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa na BMJ Muridhi katika kipindi cha kwa undani. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tukipekuapekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki leo, tutaangazia matukio yanayoibuka kuhusu hali ya afya ya rais wa Marekani Donald Trump baada ya kiongozi huyo kuambukizwa virusi vya korona, na katika sehemu ya pili tutamulika hatua za mchakato wa kumtafuta mkurugenzi mkuu wa shirika la biashara duniani WTO baada ya mgombea wa nafasi hiyo Amina Mohamed kutoka Kenya kuidhinishwa na Jumuiya ya Afrika Mashariki. Ni kwa undani, mimi ni BMJ Mridhi. Nam, leo ni siku ya nne kwa rais wa Marekani Donald Trump kuendelea kupokea matibabu baada ya kuambukizwa virusi vya korona. Siku ya Ijumaa alilazwa katika hospitali ya Walter Reed iliyo kilomita chache tu kutoka White House hapa mjini Washington, na tangu hapo kumekuwa na matukio mbalimbali mbali, msikilizaji ambayo tunaangazia katika sehemu hii na baadaye kidogo tutajiunga na mchambuzi wa siasa za hapa Marekani ili kutathmin mwelekeo wa mchakato wa kampeni kuelekea kwa uchaguzi mkuu wa mapema mwezi ujao, wakati rais Trump ambaye ndiye mgombea uraisi kwa tikiti ya chama cha Republican akiendelea kupokea matibabu, kama ambavyo tumekuwa tukiripoti katika taarifa zetu mbalimbali mbali, Trump na mkewe Melania pamoja na baadhi ya wa washauri wa karibu wa rais huyo wameambukizwa virusi vya korona na kuibua gumzo kubwa hapa Marekani kuhusu mustakabali wa mchakato wa uchaguzi. E, kati ya maswala mengine ya kiutawala sasa, ni kwa sababu haya yanajiri ikiwa imesalia mwezi mmoja tu uchaguzi mkuu ufanyike hapo tarehe tatu mwezi ujao, yani mwezi Novemba. Kati ya maafisa waandamizi katika utawala wa Trump wa hivi karibuni kabisa kutangaza kwamba ameambukizwa virusi vya korona ni msemaji wa ikulu Kelly McEnany, mwendo wa saa tano unusu asubuhi, saa za hapa Washington leo. Vyombo vya habari hapa vilimnukuu McEnany akisema kupitia mtandao wake wa Twitter kwamba baada ya kupimwa mara kadhaa kupatikana hana virusi katika siku zilizopita, hii leo amethibitika kuwa na virusi hivyo. Tukirejea kwa rais Trump, tangu alaze hospitalini, kumekuwepo na habari za kutatanisha, msikilizaji, kuhusu hali yake ya afya, kwani licha ya madaktari na washauri wake kutoa kauli na taarifa mbali mbali za hapa na pale baadhi ya wachambuzi wanasema White House haijakuwa ikitoa habari za wazi na za kutosha au za kuaminika kuhusu hali yake ya afya. Lakini wachambuzi wengine, hata hivyo, wanasema kwamba taarifa zinazotolewa na madaktari wake Trump zinatoa habari za kutosha na kwa hivyo kuna haja ya watu kutosheka na yale wanayoyapata. Vuta ni kuvuta hii, msikilizaji, imeibua hisia mseto baina ya Wamarekani. Lakini Trump mwenyewe amekuwa akiwasiliana na Wamarekani kupitia jumbe zake za Twitter kama ilivyo kawaida yake, na vilevile vile kutuma video fupi juzi Jumamosi kwa mfano, akiwa katika hospitali hiyo ya Walter Reed. Trump alisema kwamba amepata funzo kubwa kutokana na hali yake ya kupambana na virusi vya korona, na kwamba sasa itakuwa ni kazi yake kuwasaidia wengine. Lakini hiki ni kitu kinachotokea na kimewakumba mamilioni ya watu kote duniani. Ninapambana kwa ajili yao, ninapambana kwa wote walioadhirika duniani. Tutavishinda virusi hivi vya korona, na tutavishinda kwa nguvu. Jana Jumapili, madaktari wa Rais Trump walisema kwamba wanamtibu na aina tatu za dawa na wanatarajia kwamba atarudi White House baadaye. Yaani, walisema hata huenda akarudi White, White House hivi leo Jumatatu, jambo ambalo wataalamu wengi wa afya wanahoji, e, kama ni hatua ya busara. Kwingineko, habari kwamba Trump anapata afueni zimesababisha bei za hisa za Ulaya na Asia kupanda Jumatatu hadi kufikia asilimia mbili na bei za mafuta hafi pia zinapanda na kufikia asilimia mbili. Ugonjwa wa rais huyo umetokea wakati yeye na mpinzani wake, makamu wa rais wa zamani Joe Biden, wanaingia katika awamu ya mwisho ya wiki nne za kampeni kabla ya uchaguzi mkuu huo kufanyika kwa sasa kampeni za Trump zimesitishwa kwa muda, wakati Biden naye akiendelea na kampeni zake, na mdahalo kati ya makamu rais Mike Pence na mgombea mwenza wa Biden bi Kamala Harris, kwa mujibu wa tume husika, utaendelea kama ulivyopangwa siku ya Jumatano. Lakini uh, tutakuletea mengi zaidi kuhusu kanuni labda ambazo zimebadilika uh, kuhusu mdahalo huo. Kwa upande wa maafisa wa kampeni ya Trump hadi sasa wajasema chochote juu ya namna watakavyoendelea na mipango yao katika kujitayarisha kwa uchaguzi huo, isipokuwa mshauri mwandamizi Jason Miller anamtetea Rais Trump akisema kwamba amekuwa akichukua tahadhari za kutosha na kwamba amedhihirisha kwamba ni kiongozi katika vita dhidi ya virusi vya Corona. Vile vile kama tulivyoshuhudia alichofanya Joe Biden. Nikimaanisha, hatuwezi tu kujifungia ndani maisha yetu yote, inatubidi tutoke nje na kuishi maisha yetu na kukabiliana na hali hii, kutengeneza chanjo na tiba zaidi ili kuweza kuushinda ugonjwa huu. Jambo moja tu ambalo linafahamika wazi ni kwamba hakuna anayejua kile ambacho kitaweza kutokea katika e muda uliobaki katika kinyang'anyiro hicho ambacho kufikia sasa kimekuwa na ushindani mkubwa cha kugombania nafasi katika e White House. Na hapo ndio tunamleta mchambuzi wetu wa maswala ya siasa za hapa Marekani, Profesa Patrick Nigula wa chuo kikuu cha South Carolina. Profesa, karibu kwa undani na moja kwa moja, labda tuanze tu hapo ambapo umesikia nikieleza kuhusu mchakato huo wa kampeni najua ni wakati ambapo uh, mazungumzo mengi ni kuhusu hali ya afya ya Rais Trump, lakini uh, pia gumzo kuhusu mchakato huo limekuwa likiendelea na kuendelea kupamba moto, hasa kwa sababu hali hii kwa hakika ilikuwa haijaonekana eh, katika historia uh, tuseme historia ya hivi karibuni ya Marekani eh, kwamba mgombea analazwa hospitalini wakati e, zimesalia sio siku nyingi e, uchaguzi ufanyike. Sasa swali langu ni e, kwa sababu rais Trump hata akirudi kwenye ikulu ataendelea kupokea matibabu, hali itakuwaje kwanza kabisa kwenye White House yenyewe? Uh, katika hali hiyo niseme, ni, ni, ni kwamba itabadilisha uh, uh, hali ya kimazingira ya kikazi katika White House pale ikulu. Uh, kutokana na kujaribu uh, kuwazuia watumishi au wafanyakazi kutokuweza kuambukizwa kwanza na ugonjwa huu uh, wa korona au COVID-19. Katika hali ya kisiasa kifupi tu, kwa kifupi tuniseme kwamba uh, tume au inayoshughulikia masuala ya uh, niseme midahalo hapa Marekani na pamoja na, na kamati yake ya kampeni uh, lazima watabadilisha taratibu uh, za uh, mikutano au midahalo ya kisiasa, ambayo tumeona kwamba Rais Trump alikuwa akishiriki katika midahalo hiyo au katika, no, katika mikutano hiyo bila ya watu kuto kuvaa barakoa kwao. Tunaweza tukaona tu ya kwamba kuna mabadiliko ya ya watu wengi kujikinga zaidi ku, kuepukana na ku, ku, kujiambukiza na huu ugonjwa wa corona Umetaja midahalo na haya ni baadhi ya matukio muhimu kuelekea kwa uchaguzi wa Novemba ilikuwa imepangwa kumekuwa na tetesi kwamba huenda sasa, uh, kukabadilishwa, sijui kama tarehe zibadilishwe au jinsi midahalo hiyo itakavyofanyika. Ni nini kinasemwa kuhusu midahalo hii iliyobakia sasa? Kwa kweli ni mapema zaidi kuzungumzia ni uh, nini kitafanyika, lakini labda tunigusie tu ya kwamba kuna uwezekano wa kubadilisha tarehe au kubadilisha jinsi ambavyo midahalo hiyo itakavyofanyika katika siku za baadaye, kama tukipata taarifa rasmi kutoka kwa vyombo husika na midahalo hapa Marekani. Kwa hiyo tu tutegemee tu ya kwamba uh, kutakuwepo na mabadiliko uh, ya jinsi midahalo itakavyoendeshwa pamoja labda na, ta, na tarehe ambazo zinaweza zikasogezwa mbele kwa sababu Uh, mgombea huyu uh, wa kiti cha urais ya Donald Trump, so sasa hivi uh, bado yupo katika hali ambayo labda madaktari wake hawajamruhusu kwenda katika kadamnasi ya watu, na vilevile vile kuna suala moja muhimu lililokuwa linaendelea kuutanda hata kabla Rais Trump ku, uh, kufikishwa kwenda hospitalini kuhusu mchakato wa kum, kumuidhinisha au uh, kumpitisha uh, huyu jaji mpya amene e, jaji ambaye ameteuliwa na Trump kwamba kuna mchakato mzima huo, uh, ulokuwa uendelee kwenye Senate. Je, hali ya afya ya Trump ina ina uhusiano wowote na ida kama mchakato utaendelea au la? Kwa kweli ni ni ni, niseme tu ya kwamba uh, kwa sasa hivi uh, hatuwezi kusema lolote kwa sababu Uh, bado kuna uh, katika suala la jaji wa, maa, kama ulivyozungumzia wa mahakama kuu hapa Marekani, hilo ni suala ambalo linaleta mvutano mkubwa sana katika Senate, kwa sababu ya kwamba uh, siku za nyuma uh, Senate Republicans walizungumzia tu ya kwamba uh, jaji asichaguliwe au asiteuliwe ka, kama katika hali uh, nchi iko katika kuchagua raisi o wasubiri kwanza raisi achaguliwe ndipo mchakato huo uendelee. Kwa hiyo, katika swala hilo nizungumzie, ni, ni tu ya kwamba itakuwa ni vigumu na kutakuwepo na mabishano ma, makubwa zaidi ya kisiasa katika pande zote mbili za Republican na Democrat. Tumalizie kwa kuangalia kampeni ya ya mgombea mpinzani wa Trump, uh, Joe Biden, uh, um, makamu wa rais wa zamani. Uh, nimeona baadhi ya wachambuzi wakisema kwamba uh, kwa jinsi mambo yalivyo hivi sasa yeye ye ni kama ana kipaumbele uh, hivi kwamba kampeni uh, zake zinaendelea, yani yeye anaendelea kuzungumza na wafuasi wake na wale ambao wangependa wampigie kura, wakati rais mwenyewe ni mgonjwa. Je, hili, hili kuna pahali ambapo labda linazungumziwa uh, katika mchakato tuseme, katika katiba ya Marekani ni nini kifanyike uh, iwapo labda rais atakuwa mgonjwa kuelekea karibu sana na uchaguzi? Kweli, swali lako ni zuri sana, na mimi tu nitalijibu tu kwamba uh, Biden sasa hivi anaendelea na kampen na, na, na, na, kama hapa katika jimbo la, uh, la South Carolina, hapa katika mji wa Columbia tunaona tu ya kwamba kuna matangazo mengi sana, ukipita katika kila j-katika kila sehemu hapa Marekani ya Joe Biden na mgombea wenza wake. Kwa hiyo tu niseme tu ni kwamba ni swala la kikatiba na watajaribu kuangalia ni kitu gani kifanyike. Uh, na tusubiri tu wahusika wasimamizi wa uchaguzi huu hapa Marekani kama hali ya mgombea rais uh, Trump itaendelea kuwa uh, kama tusivyotegemea kuwa nzuri, labda masuala ya kikatiba na kisheria na taratibu za uchaguzi zitafuata katika siku za baadaye. Ni kushukuru sana Profesa Patrick Nigula kwa kuzungumza na kwa undani hivi leo. Asante ja, sana kwa kunipatia tena nafasi hii kuzungumza nawe Patrick Nigula, msikilizaji, ni mchambuzi wa masuala ya siasa za hapa Marekani na ni mhadhiri wa chuo kikuu cha South Carolina. Amekuwa akizungumza nasi kwa njia ya simu. Na kufikia hapo basi, tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi kwa Undani, na kuomba usiondoke kando ya redio yako, kompyuta yako, au simu yako, kwani tukirejea, tunaingia katika sehemu ya pili ya kipindi kwa Undani. Barabara kabisa. Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi. Kwa taarifa tu, msikilizaji, ni kwamba kipindi hiki kimeendelea kupata umaarufu mkubwa tangu kilipoanzishwa. Kwa sasa kinasikilizwa kupitia redio zetu shirika zipatazo ishirini na saba. Kwa hivyo utaona kwamba umaarufu wake unaendelea kupanda. Basi tunakushukuru kwa kuendelea kuwa nasi na kuwa shabiki wa kipindi hiki, ukifuatilia mengi ambayo eh, tunakuletea eh, kuhusu taarifa zilizogonga vichwa vya habari na zingine hazikugonga vichwa vya habari, lakini taarifa muhimu ambazo tunaona kwamba wasikilizaji wetu wanapaswa kuzijua kwa undani zaidi. Basi tunaingia katika sehemu ya pili ya kipindi kwa undani, ambapo jumuiya ya Afrika Mashariki jana Jumapili ilimuidhinisha waziri wa spoti na utamaduni wa Kenya Amina Mohamed kama mgombea wao katika uongozi wa shirika la biashara duniani WTO, mchakato ambao umekuwa ukiendelea kwa muda sasa. Na hatua hiyo inaongeza uwezekano wa kupata mwanamke wa kwanza kabisa, msikilizaji, katika e, historia na vilevile vile mtu wa kwanza kabisa e, kutoka bara la Afrika kuliongoza shirika hilo. Tangazo hilo lilitolewa siku mbili tu kabla ya WTO kutangaza orodha ya mwisho ya wagombea wawili ambao watabaki sasa kumenyana katika kuwania nafasi ya uongozi wa shirika hilo. Tangazo hilo msikilizaji, lilitolewa na mwenyekiti wa mawaziri wa East Africa Community, kupenda jumuia ya Afrika Mashariki, Vincent Biruta kutoka nchini Rwanda, na ambaye alisema kwamba hatua hiyo imechukuliwa kufuatia ombi kutoka kwa mwenyekiti wa jumuia ya Afrika Mashariki Paul Kagame ambaye ni rais wa Rwanda, ambaye alitaka rasmi Amina Mohamed aidhinishwe. Shirika hilo lenye makao makuu mjini Geneva, Uswizi, liko katika mchakato wa kujaza nafasi ya Roberto Azevedo ambaye anatokea Brazil, aliyetangaza kuondoka kwenye wadhifa huo mwaka mmoja kabla ya muda wake kukamilika. Atakayemrithi hapana shaka, anatarajiwa kuwa na uwezo wa kuongoza shirika hilo wakati ambapo ulimwengu unashuhudia misukosuko ya kiuchumi, janga la korona na vilevile vile taharuki za kibiashara, hasa kati ya Marekani na China. Amina anadaiwa kuwa na uzoefu mkubwa kwenye WTO, kwani aliwahi kuwa balozi wa Kenya katika shirika hilo na vilevile mwanamke wa kwanza kabisa kuwa mwenyekiti wa baraza kuu la shirika hilo mwaka wa elfu mbili na tano. Amina pia alikuwa miongoni mwa wagombea sita walioteuliwa kuwania uongozi wa WTO, wengine wakiwa ni Ngozi Ikonyo Iweala akitokea Nigeria, Yu Myung akitokea Korea Kusini, Mohamed Maziad al Tuwaijiri kutoka Saudi Arabia, na Liam Fox akitokea Uingereza. Lakini sasa kutoka barani Afrika wamesalia wawili, tunapo kesho tutajua mengi zaidi kuhusu ni nani e, wawili ambao watamenyana sasa kwenye kinyang'anyiro hicho. Kwa kawaida kiongozi wa WTO huidhinishwa kupitia makubaliano ya kimataifa ambapo mataifa wanachama 164 wa shirika hilo ndio wanaoamua ni nani ambaye anatarajiwa kutangazwa a, kufikia Disemba mwaka huu wakati huu, msikilizaji, kunaonekana kuna ishara tosha ishara kubwa kulingana na uh, wachambuzi wa maswala uh, ya biashara za kimataifa kwamba eh, kunaonekana kuliko wakati mwingine wowote wa kuna makubaliano kwamba huenda ni wakati wa Afrika sasa kuchukua uongozi wa shirika hilo na kufanya ama kuwa, kuandika historia kwa kufanya hivyo. Iwapo Mohamed au Iwela watapata nafasi hiyo basi itakuwa ni mara ya kwanza kabisa kwa mwanamke kuongoza WTO na vile vile itakuwa ni mara ya kwanza kabisa kwa shirika hilo kuongozwa na mtu kutoka bara la Afrika. Kwa kifupi ni kwamba WTO ilibuniwa mwaka wa 1995, madhumuni yake yakiwa ni kusimamia biashara za kimataifa pamoja na michakato yote inayohusika, pamoja pia na kutatua migogoro kati ya mataifa hususan kuhusu biashara. "My vision as a politician", ni sauti ya How Amina Mohamed akijibu swali ambalo mm -hmm, nilikuwa nimemuuliza right, takriban ni miezi miwili iliyopita eh, kuhusu ni kwa nini anadhani kwamba yeye ndiye anafaa kuchukua nafasi hiyo, hapo akieleza kwa kifupi kwamba uzoefu, tajriba ikiwa tu sio tajriba ya kibiashara eh, pamoja pia na kwamba yeye pia ni mwanasiasa, kwamba yote hayo yanamweka katika nafasi nzuri ya kupata nafasi hiyo. all this give me hope that in fact this is the right time for me to head this organization. Na hapo ndo tumkaribishe mchambuzi wa maswala ya biashara za kimataifa. Alikuwa ni naibu wa waziri wa mambo ya nje wa Kenya, Richard Onyonga, ambaye kwa sasa ni mbunge anayewakilisha eneo bunge la Kitutu Chache nchini Kenya. Richard, karibu kwa undani, na kwanza kabisa E, kwa sababu najua mnajuana na Amina Mohamed e, balozi Amina Mohamed, umepokeaje taarifa kwamba ameidhinishwa na Jumuiya ya Afrika Mashariki? Kwanza ningependa kusema kuwa ni heshima, heshima sana kwa nchi ya Kenya na haswa kwa mama uh, Amina kuteuliwa kama yule ambaye, kiongozi ambaye ataenda kwa World Trade Organization kutoka nchi za Afrika. Tumebakia na mama wawili Um, nchi za Afrika Mashariki na haswa ukiangalia Af kontinenti ya Afrika nzima. Sasa Kenya lazima ijitahidi zaidi kuhakikisha kuwa huyu mama amepewa motisha na amepewa nguvu za kupigania hiki kiti, kiti cha kuwa mkurugenzi mkuu kwa shirika la kibiashara la ulimwengu. Si kiti ambacho ni cha kimchezo. Na labda kwa yule ambaye amekuwa akijaribu kufuata jinsi mchakato huu huenda, kwa sababu nimesikia ukitaja hapo nchi ambazo zinazungumza eh, lugha ya Kifaransa upande wa magharibi na nchi zinazozungumza Kiingereza eh, upande upi? Eh, labda kwa kifupi tu kwa, kwa ujumla mm -hmm. overview eh, mchakato wenyewe huendaje mpaka ina, inakuwa kwamba kuna ile eh, regional balance ile ku- eh, kuwa na Eh, wanaita wanaita nini, M mizania ile, kuhakikisha kwamba pande, hakuna pande ambayo no, inakuwa haina uongozi kwa muda mrefu no. Um, kwa mfano nikikuelezea, ukiangalia wakati ya Amina mwenyewe alikuwa anatafuta kiti cha kuwa secretary general wa AU Kenya, uh, tulipigwa vita sana, kwa sababu wengi walikuwa wanasema kuwa huu si wakati wa Kenya kuwania kiti hichi kiti hiki kwa sababu uh, Afrika Kusini hawajakipata, uh, Afrika Magharibi uh, walikuwa zamani, ukiangalia kutoka kule zamani, najua utakumbuka kulikuwa watu kama Edem Kojo na wale wengine ambao walikuwa wanatoka Afrika Magharibi. Uh, kwa hivyo kumekuwa na hili jambo kuwa lazima kuwe na ugavi wa haya madaraka kiusawa. Mwisho kabisa, wewe kwa wakati mmoja ulikuwa naibu wa waziri wa mambo ya nje, nakumbuka, na unajua vile siasa huchezwa, siasa za kieneo eh, ukisikia jambo kama hili uh -huh. Kuna wale wanaosema huyu ni mtu wetu, kama ulivyosema hapo Afrika Mashariki lakini kwa moja kwa moja kuna jinsi ambavyo nchi za Afrika mm -hmm. Mashariki na Kati zitafaidika kutokana na uh, uwenyekiti au uh, ukurugenzi uh, wa Amina Mohamed akiwa anatokea Kenya. Hilo ni swali nzuri sana. sababu gani tunapigania haya madaraka ama kutafuta viti hivi? Ukiwa pale kama wewe ni mwafrika na mambo ya kibiashara yanakuja, unajua WTO, ni organization ambayo inajihusisha na mambo ya kibiashara. Ni nchi gani inauza bidhaa zake vizuri? Ni nchi gani ambayo inakorofisha nchi zingine? kama kuna haya maeneo mbalimbali za kibiashara kama ECOWAS, East Africa Community, SADAC, kazi ya mamaamina ni kuketi na kuangalia kuwa biashara zikifanyika, kuna nchi fulani ambazo zinavunja sheria, vile sheria za WTO zinakubalika ama kuna shida hapo mbeleni. Nchi za Afrika zimekuwa zikisema kuwa sisi hatuna wale ambao wanatuuzisha pale, na sana sana biashara zetu haziendelei kule nje. Unapata kukuta kuwa nchi za uharabuni ama nchi za Uingereza amini za ng'ambo, ama nchi za Kimarekani ama ukienda Uchina, hawa wamekuwa wakifanya biashara ambako wanatafuta, wanatumia sheria ambayo inafanya nchi za Afrika zis, zisije zikawa na faida ya kufanya biashara kwa nchi zao. Kwa hivyo kila wakati wa Afrika huwa sisi tukinunua bidhaa kutoka nchi za nje, lakini zetu zikitengenezwa hapa kwetu na tunataka tupeleke hizo bidhaa, tusema kama Europa, unafanya, unapata kawada wale wa uropa anasema, bidhaa zenu ni chafu, bidhaa zenu hazikutengenezwa mahali pazuri, na bidhaa zenu haziko na quality ile, ya, ile ambayo inaitwa safi. Lakini ni uongo udanganyifu tu, kwa sababu wanataka wawe na advantage kuuza bidhaa zao hapa lakini sisi hawataki tuchukue bidhaa zetu tuziuze pale. So tukiwa na mtu wetu mama Amina akipata hii kazi, hata ule mama wa Nigeria akipata, fikira ni kuwa wao kama waafrika watakuwa wakizungumzia waka mambo ambayo ni ya Kiafrika, ili kuleta faida, ili waafrika wakifanya biashara, hiyo biashara itaendelea kusaidia nchi za Afrika na wananchi wa Afrika. Ninavyokuelewa hapo ni kwamba kwa vyovyote vile, wanasema kwa Kiingereza ni win win situation, yani ni kushinda kushinda. Nashukuru sana, nashukuru sana Mheshimiwa Onyonga kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika hii leo.