Kutoka studio 15 hii ni VOA Express sadakta, so, kabisa. Unaposikia hivyo ni ishara kwamba ni safari ya VOA Express. Kuna mengi tumekuandalia kwa siku ya leo, kutoka kieneo na pia kimataifa. Mimi ni Josephat Kioko. Ahlan, hujambo mwana VOA, na mimi naitwa Salma Mohamed. Karibu sana katika mpango huu wa VOA Express, ikiwa siku ya leo ni Jumanne ya tarehe 6 mwezi Oktoba mwaka 2020 ni siku ambayo utasikia mengi ya kisiasa katika nchi za Burundi na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Pata kujua basi mazungumzo ya Quad katika mji mkuu wa Japan yalilenga kuhamasisha mambo gani, wakiwemo mawaziri wakuu kutoka nchi za Australia na India huko mjini Tokyo. Kitengo chetu cha kamahunda kazi kuangazia vijana wa Afrika mashariki na kati. Je, kazi ni koti safi na tai kwenda ofisini, ama ni ajira yote inakupa kipato? Ehe, nam, na kama kawaida huwa tunakujuza yavumayo mitandaoni na Harrison, Kamao basi yuko pale tayari kutujuza. Wakati hayo akisubiriwa kujiri, basi tuanze na taarifa kuu. Nchi ya Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo zimekubaliana kuhimarisha jitihada za kukomesha harakati za waasi wa Burundi wanaoshambulia mara kwa mara ardhi ya Burundi wakitokea nchini Kongo. Hatua hiyo imekuwa katika ziara ya siku mbili ya waziri wa mambo ya kigeni wa Jamhuri ya Kongo nchini Burundi. Maelezo zaidi anayo Jean Marie Vianney Hichi Burundi, kutoka mjini Kigali Akihitimisha ziara yake ya siku mbili nchini Burundi ambayo iligubikwa kwa kiwango kikubwa na jitihada za kuimarisha usalama kati ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo DRC si na nchi ya Burundi, waziri wa mambo ya kigeni wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo Mari Tumba Nzenza amefahamisha kwamba tokea miaka kadhaa iliyopita uhusiano kati ya nchi hizo mbili ulikabiliwa na dosari nyingi kutokana na mashambulio ya makundi ya waasi wenye silaha yanayoumbisha usalama na kujihusisha na uhalifu wa kila aina ndani ya ardhi ya nchi hizo mbili jirani wakati huo amewahakikishia viongozi wa serikali ya Burundi kwamba nchi yake haitaruhusu kamwe makundi hayo ya uasi kuweka ngome zao za kijeshi katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ninawahakikishia kwamba Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ambayo inaathiriwa vikali na harakati za makundi ya waasi wa Kongo na wa nchi za kigeni haiwezi kuruhusu kuwepo kwa ngome za kijeshi za makundi hayo ya ya waasi na hususani yale yenye asili ya Burundi. Ni muhimu tuimarishe juhudi zetu za kupiga vita makundi hayo ili tudumishe amani na usalama kwenye maeneo yetu ya mpakani. Kwa upande wake, waziri wa Burundi wa mambo ya kigeni na ushirikiano wa kimataifa Albert Shingiro amesisitiza kuhusu umuhimu wa kukomesha kabisa harakati za makundi ya waasi wenye silaha wa Burundi wanaoshambulia ndani ya ardhi ya Burundi wakitokea mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Twaganire, chane, chane, ibiraba amahoro n'umutekano..., tumejadiliana kuhusu maswala ya amani na usalama kwenye maeneo ya mipaka yetu na nchi hiyo, kwa sababu nchi zetu mbili tunahitaji ziwe katika amani kamili. Kwa hiyo makundi ya wapiganaji wa Burundi yanayoumbisha usalama huku na kule na sasa kwenye mpaka wa Kongo yanastahili kukomeshwa kabisa. Hayo yanajiri wakati makundi ya waasi wenye wa silaha ya Burundi ya Red Tabara pamoja na FNL yoongozwa na Jenerali Aloisi Zabambema yakiharifiwa kuwa na ngome za kijeshi mashariki mwa Kongo na hasa katika mkoa wa Kivu ya Kusini. Natokea siku kadhaa, kundi hilo la uasi la Red Tabara lilikiri kuwa liliendesha mashambulio katika maeneo mengi ya nchi ya Burundi. Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali na kwengineko. Waziri mkuu wa Japani, Yoshihide Suga, Leo Jumanne amekuwa mwenyeji wa waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Mike Pompeo, pamoja na mawaziri wa mambo ya nje wa Australia na India mjini Tokyo katika kile kinachoitwa mazungumzo ya Quad katika mji mkuu wa Japan, yaliyolenga kuhamasisha juhudi za kieneo katika free and open Indo-Pacific pamoja na ushirikiano wa kimataifa wakati wa janga la virusi vya korona. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Mazungumzo ya Tokyo yameijumuisha Marekani, Australia na India wote wakiwa na malumbano na Beijing, ukiacha Japan katika msimamo dhaifu wa kusimama pamoja na washirika wake, wakati ikijaribu kuboresha polepole uhusiano pole na China. Pompeo ni ofisa mwandamizi wa kwanza wa Marekani kuitembelea Japan tangu Waziri Mkuu Yoshihide Suga alipochukua madaraka mwezi uliopita, na anasema alikuwa na matumaini kwamba Tokyo na Washington walikuwa na mtizamo sawa, lakini Japan Japan inasisitiza kuwa mazungumzo hayaelekezwi kwa nchi yoyote ile, na Wizara ya Mambo ya Nje imetoa muktasar mpana wa mazungumzo ya pamoja ikisema yanagusa juu ya hali katika East China Sea, South China Sea na Korea Kaskazini free and open Indo Pacific ambayo Japan imehamasisha sana sasa imeenea katika jumuiya ya kimataifa kama mtazamo kuelekea amani na ustawi katika eneo hilo. Kundi la Quad lilihamasishwa sana na waziri mkuu wa zamani wa Japan Shinzo Abe kama njia ya demokrasia kuu za eneo hilo katika kuongeza ushirikiano mbele ya vitisho vya kijeshi na vitisho vingine vinavyoletwa na China. Japan na Marekani pia wamekuwa wakihamasishana dhana hiyo. Wakati wanajaribu kukabiliana na uthubutu unaokuwa wa China katika eneo hilo, katikati ya janga na changamoto za kiuchumi na kijamii zinazosababishwa, Suga anasema wakati umefika wa kuimarisha uratibu wetu wa kina na ni nchi nyingi zenye nia zinazofanana. Kama tulivyoona kutokana na mlipuko na kuenea kwa janga la COVID, jumuiya ya kimataifa inakabiliwa na changamoto mbalimbali mbali. hii ndiyo sababu sasa huu ni wakati ambao lazima tuzidi kuimarisha utaratibu wetu wa kina na nchi nyingi kadri iwezekanavyo. Maono yetu ya kujenga juhudi zetu kupitia ushirikiano unaoonekana. ninamatumaini kwamba mawaziri wanne wa mambo ya nje watakuwa na mazungumzo ya wazi na kubadilishana mawazo kwa urafiki. Beijing haijafanya siri ya maoni yake juu ya Quad na Wizara ya Mambo ya Nje ya wiki iliyopita ilizisihi nchi kuepuka vikundi vilivyofungwa na vya kipekee. Tunatumai kwamba nchi husika zinaweza kutoka kwa masilahi ya pamoja ya nchi katika eneo hili na kufanya mambo ambayo ni yenye tija kwa amani ya kieneo, utulivu na maendeleo. Sio vinginevyo, anasema msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, Wang Wenbin. Mkutano wa kwanza wa Quad ulifanyika New York mwaka jana, na kuna hatua za kufanya ili mkutano huo uwe unawajumuisha viongozi kila mwaka. Mkamiti kibayasi VOA, Washington. Asante sana mwenzetu hapo Mkamiti kibayasi kwa ripoti hiyo. Kuna mengi tumesikia ya uhusiano wa kimataifa, kidiplomasia na pia maeneo ya kikanda kuna habari kuhusu Burundi na Kongo. Waasi wamekuwa ni taabu kubwa sana, naona viongozi sasa wanajaribu kutuliza mambo hayo. Na basi tukiwa tunaangalia hayo ya nchini Burundi kule Afrika ya Kati na kule mjini Tokyo. Hapa nchini Kenya, habari za hivi punde ni kwamba shule zinatarajiwa kurejea hali yake ya kawaida siku ya Jumatatu. Wanafunzi wamekaa nyumbani muda mrefu na wanasema idadi ya wale wanaambukizwa virusi vya korona inazidi kushuka. Ndio maana leo hata sikubeba sanitiza yangu mfukoni <laughs> Tayari Jumatatu inabidi watoto wajitayarishe kwenda. Yote haya unayapata katika safari hii ya vio Express ikiwa ni matangazo ya nusu saa leo, siku ya Jumanne Oktoba 6. Matangazo haya pia unaweza kufuatilia katika mitandao, ukienda pale tu katika internet waandike www.voaswahili.com Hivi punde Sunday Shomari ataingia na habari za dunia. Mamlaka nchini Senegal natarajia sherehe ya Waislamu ya Jumanne ya Grand Magal katika jiji takatifu la Tuba haitakuwa tukio la kueneza virusi vya korona. Maelfu ya waumini wamekusanyika kwa ajili ya hafla kuu ya hija ya Grand Magal ambayo inatoa heshma kwa mwanzilishi wa Moride Brotherhood, madhahebu yenye nguvu zaidi nchini Senegal. Ingawa sherehe hizo za kidini hazitarajiwi kuvutia umati wa watu kama hapo awali kwa sababu ya janga la COVID-19, lakini mamlaka nchini humo bado ina wasiwasi juu ya uwezekano wa kuongezeka kwa maambukizi ya COVID-19. Senegal, ambayo ni miongoni mwa nchi za kwanza za kiafrika kuthibitisha kesi za korona, inaweza kupunguza idadi ya kesi zake kwa sababu ya vizuizi vikali vya usafiri watu wengi wanatii masharti ya lazima ya kuvaa barakoa. Pamoja na rais wa Marekani Donald Trump kurudi White House baada ya kukaa siku kadhaa katika hospitali ya kijeshi, daktari anayesimamia tubiu yake ya covid-19 hajabadilika lakini, kiwango cha uwezo wa matibabu kilichopo sio sawa na hospitali. Daktari wa rais anaongoza kitengo cha matibabu cha White House ambacho kinajumuisha wafanyakazi wapatao 30 wa matibabu na anapatikana kwa matibabu wakati wote wa siku. Kuna chumba cha upimaji kwenye eneo la chini la makazi huko Ikulu, pamoja na ofisi kubwa katika jengo la Eisenhower ambalo linazunguka Ikulu. Wale wanaopata matibabu ni pamoja na rais na familia yake ya karibu, makamu wa rais, wafanyakazi wa Ikulu, na ikiwa ni lazima, wageni waheshimiwa na watalii wanaotembelea Ikulu. Upeo wa matunzo ni kuanzia matibabu madogo madogo na kutoa dawa za kupunguza maumivu ya kichwa pamoja na matibabu ya dharura kama vile kushtua moyo. Lakini katika hali mbaya zaidi, kitengo hicho cha matibabu cha Ikulu hufanya kazi kutuliza wagonjwa na baadaye kuwapeleka hospitalini haraka iwezekanavyo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo anafanya mazungumzo leo Jumanne mjini Tokyo na wenzake kutoka Japan, Australia na India, ambapo analenga kuimarisha mpango wa kikanda kwa kukabiliana na ushawishi unaoongezeka wa China. Wanadiplomasia hao wanne wa juu wakiwemo waziri wa mambo ya nje wa Japan toshimitsu Motegi, waziri wa mambo ya nje wa Australia marise Payne na Subraimanian Jaishankar, waziri wa mambo ya nje wa India, waliopewa jina katika duru za kidiplomasia kama la Quad, watajadili athari za janga la Korona na uundaji wa juhudi itayo Free and Open Indo Pacific Initiative FOIP inayolenga ushirikiano wa kiuchumi na, na kiusalama. Wanadiplomasia hao wanne pia watakutana na waziri mkuu wa Japan Yoshihide Suga kama sehemu ya juhudi yake ya kwanza ya kidiplomasia tangu kuchukua madaraka mwezi uliopita kutokana na Shinzo Abe akuachia madaraka kutokana na hali yake ya kiafya. unaposikia burudani kama hiyo ikienda chini kwa chini, hapo ni wakati sasa wa kuingia katika barazani, na kuna swali mtandaoni nam kama kawaida. Basi swali lile tumeliweka mapema katika kurasa yetu ya vo Swahili, na mdahalo wa leo tunauliza umepokeaje hatua mpya za Rais Kenyatta wa Kenya kuhusu COVID 19? Haya, moja kwa moja kwa simu yetu ya kwanza tunakwenda Mombasa, Kenya, tumtafute Salimu Mwejumaa. Akisema kwamba ni hatua nzuri na yenye matumaini yaonekana korona ni kama imepungua sana nchini Kenya. Um, no. <laughs> kwa kweli hutuba ya mweshimiwa rais Uhuru Kenyatta hapo jana imetoa matumaini mapya kwamba ugonjwa huu wa huwa. Korona ambayo umekuwa ukitusumbua uki, uki, sana nchi ya Kenya kwa muda mrefu kidogo, unakuwa kama vile una mwelekeo wa kupungua, na hivyo mheshimiwa rais amelegeza baadhi ya mambo, masaa ya kafyu kwamba yalikuwa anaanzia saa tatu lakini sasa imepunguzwa na pia kwanza kuanza kufunguliwa kwa kweli, ni jambo ambalo linatia matumaini na naamini vitu vyote vitakuwa vimefunguliwa, ikiwemo shule ambazo watu wanasubiria kwa hamu, na shughuli nyingine zote za kijamii zitaweza kuendelea na watu na watu wataendelea na maisha yao kama kawaida. Kwa hiyo nipende kuwaomba Wakenya waendelee kuchukua tahadhari, kwa sababu inasemekana kwamba ugonjwa ili mradi kuweza kuendelea kuzuia ugonjwa huo na tuweze kuutokomeza moja kwa moja, na baada ya hapo maisha yaweze kuendelea kama kawaida. Rais ashasema hataki kuhatarisha maisha ya watoto kurejea shule, lakini walevi kwanza waende wajaribu. Ay, bana, ni kweli kabisa. Unajua, swala la, la walevi ni muhimu kuwaachia, kwa sababu ni muda mrefu sana amekuwa wakizuiliwa, lakini kuna swala ambayo rais amelisahau ame, na naomba pia niweze mkumbusha kwamba nyumba za ibada ni muhimu sana kuweza kuzifungua moja kwa moja, watu waweze kwenda kufanya ibada, kumwomba Mwenyezi Mungu ugonjwa huu uweze kuondoka, muda wote watu waende bila masharti yale ya moja kwa moja kwamba watu waweze kufanya ibada na tumombe Mwenyezi Mungu ili ugonjwa huu uweze kupotea moja kwa moja. Lakini ni, ni swala ambalo ni nzuri kwamba walevi wamefunguliwa sasa, japo muda ule ambao unafunguliwa ona, kuanzia mida kufungwa mida saa tano ndio muda ambao unakuwa umegolea zaidi kwa walevi. Kwa hiyo ni swala ambalo kidogo pia ni, ni, ni, ni nafu kwa wow. Shukran sana kwa kuwa shabiki wetu sugu, asante, shukran sana na mii mitakie kazi njema hapo VOA Kiswahili, tuko pamoja. Naona sio Kenya pekee, jirani zetu Tanzania pia wamefuatilia hotuba kama hizi. Tumpate Michael Miombe, anasema yuko Morogoro huko Tanzania. Asante yeah, sana kwa vile ulivyotangaza. Naunga mkono ngoaje, serikali zetu za kiafrika hazitoi takwimu za ukweli. Vile alivyofikiria uchumi wake kushuka kwa kufanya hivyo, ili mambo yaweze kwenda vile alivyotangaza, amifanya ni kitu kizuri na muunga mkono lakini pia waekini aweze kuchukua hatua ku, kwa sababu Covid kumi na tisa ipo na inaendelea kutafukaa duniani kote. Juzi hapa nimeweza kusoma taarifa za takwimu inaonyesha kupijia milioni mia na kendi kwa duniani kote, pia hatua za kujikinga ziweze kuwepo. Naona mtandaoni umesema kwamba yeye ameona yeye kuwa anafaa yeye kama yeye, tufanulie kaka ameamua afanye hivyo ngawaje, kwamba ilionekana kwamba walikaa sehemu wakajadili na maafisa wenzake na wakalipitisha hili kata moja, baada ya kutathmini asali zilizokuwa zimepatikana. Kwa maana hiyo ni mawazo yake binafsi, alijiamulia, aliona kuwa inataa kuwahi kufanya hivyo. Asante sana, naona tumekupigia wakati ukiwa karibu na ibada zinaendelea. Asante sana, nawashukuru Amerika. Asante sana. Ah, mwenzangu, umesikia hayo yote, yametoka kwa wale waliochangia kwa njia ya simu. Kwa hivyo wananchi pia wamepokea jambo hilo kwa mikono miwili. Twende kwa SMS, ambapo tuna SMS yake Grace Iraguha Nsekanavi. Anasema yuko Rushuru kule kiwanja, mashariki mwa DRC. Anasema naomba raia wa Kenya kuheshimu kanuni za kujing-, kujikinga na korona. Naye Magufuli Jikono anasema yuko Malinyi, Tanzania. Anasema nimepokea vizuri sana na kuomba Wakenya wachape kazi huku wakichukua tahadhari bila kujisahau. <laughs> Nacheka hilo jina, umesema naitwaje? Magufuli Jikono. <laughs> Haya, sawa. <laughs> Mwingine anasema yeye anajiita Emoit Benard kutoka Nairobi, Kenya. Anasema, kwa kauli yangu Rais Kenyatta asifungue shule. Mwingine hapa George Ilagila anasema ni kauli yenye utata kama Wakenya watashindwa kuchukua hatua madhubuti, basi COVID 19 itaendelea kulitafuna taifa hilo. Nikimalizia, Ronald Terer anasema ni hatua nzuri, anajitahidi. Mimi nasema COVID 19 halikuwa gonjwa la Afrika. Korona ilipotua Ulaya, miezi mitatu ya kwanza ilikuwa simanzi, ila Afrika karibia miezi sita tangia kisa cha kwanza, na hali ni afadhali. Haleluya, alhamdulillah. Wanairobi Kenya, huyu nikamilishe na Beda Mkindi ya maoni yake anasema, nimemwelewa sana Rais Kenyatta, sasa anatakiwa afuate nyendo za Rais Magufuli wa Tanzania. Aya, sawa, tumeyasikia mengi yenu ambayo mumetutumia. Shukran kwa wengi ambao mumetuma jumbe zenu na kuendelea kwa shabiki wetu pale katika kurasa yetu ya VOA Swahili. Y hivi sasa, basi tunakwenda katika kusakata Muziki. Muziki. Kama kawa. Umeua wengi ila kwangu umetunda akomae sitake nizikwe na kilobili kwenye mfuko mamae, sitake familia iliye kwa sababu yako dadae. ananitegemea mama hey, a nikifa atalia sana hey, a -a. katika familia na mimi ni baba, japo baba yuku, nikija kufa ufa nani ataziba hebu hapo eh, si haponcakupwelepwethiyo nakwabasini kiswahili cha hapo ama ni shengi ya Tanzania y ncakupwelepwete, lakini kibao ni bomba sana, iko kilivuma wakati wa mwaka 2015 ya vijana hawa ambao walikuwa wameungana ambao walikuwa na talanta yani vipaji vya kuimba sana, kina Boso, eh, kina dogo Aslay eh, lakini bahati mbaya ama bahati nzuri wakaamua kusambaratika, ama maanake, baada ya mwaka hivi, baada ya kibao hicho mwaka elfu mbili kumi na saba hivi, wakaamua kila mmoja aende solo. Unaona mambo yalivyokuwa, walipata ushauri mzuri kimuziki, na ndio maana katika kitengo chetu cha ushauri ili kuwazuia vijana kujihusisha na utumiaji wa miadarati, wazazi wameshauriwa pakubwa kuwa marafiki wa karibu kwa watoto wao. Abdalah Badrus ni mwanaharakati wa masuala ya ukabili dawa za kulevya katika shirika la Mewa. Tumsikie. matumizi ya madawa ya kulevya ni ugonjwa kwa ugonjwa, huu hauwanzi wakati mtu anatumia madawa ya kulevya, unaanza kutokana na matendo ambayo yametokea akiwa mdogo nyumbani Aidha kwa kuwa kuridhisha watu kwa hivyo, akishakuwa mkubwa anakuwa mtu wa kuridhisha, akipewa madawa ya kulevya likukataza. Kwa hivyo, zaidi ni ugonjwa ambao ulioko ndani ya mtu kuliko nje. So kitu ambacho naweza kusema ni kuwa, tujaribu kama wazazi, tujaribu kuwa na watoto wetu muda mwingi, tujaribu kuangalia matatizo yao, tupate kuwasikiliza eh, na pia wanapokuwa wanafanya jambo ambalo si sawa, tuwazime kwa uzuri Yani tunawaacha wafanye ile wanataka kufanya, lakini ikiwa wanafanya makosa tuwaelezea kwa njia sawa kwa ili jambo si zuri. Na pia uh, wazazi kuwana wao ina time sana kuwa na na watoto wao, eh, na pia wasio wakali sana, jaribu kuchukulia watoto kwa marafiki, sababu kwa wakali sana tunafanya watoto vile self esteem zao, hadhi yao inakuwa inashuka. So wanapokuwa wakubwa inakuwa rahisi kupata ile hadhi kuenuka na kutumia madawa ya kulevya. Kwa hivyo mara nyingi kujaribu sisi nyumbani. Juzi nimesikia mtu mtu hapa pana nimesimama, mtoto anashuka kwenye tuktuk na mamake. Mama ameshuka mama, basi mtoto hajashuka. Yule mama yale matusi alomtukana yule mtoto mdogo, mtoto kama miaka mitano hivi au sita, hata mimi nishtuka. Sasa mambo kama yale yanafanya watoto wanaona haya mambo ya kawaida, na pia mbele ya watu namtukana, niku nafanya ile hadhi yake pia nashuka. Tujaribu kukaa na watoto vizuri, tujaribu kuwalea kwa uzuri, wazazi Wazazi jaribu mara nyingi wawe pamoja, wazazi mama na mama. Watuwezi, watu wengi watumia madawa kulevya, karibu 80% walelewa na mzazi mmoja single parent. So haya ndio mambo ambayo tujaribu kuangalia zaidi kabla hajafika ile mengine ambayo metokamana na haya, haya, kama vile marafiki eh, kushawishiwa na marafiki au mazingira au mambo mengine. Kwa hivyo tukiweza kuzuia haya na pale mbele yatakuwa mazuri inshallah. Kama tulivyokudokezea hapo awali ni kwamba katika mao mitandaoni hii leo mdahalo kati ya wagombea wawili wa urais kule Marekani, yaani rais Donald Trump wa chama cha Republican na Joe Biden wa Democratic utafanyika jioni ya leo saa tatu siku za mashariki mwa Marekani miongoni mwa mengine. Mwenzetu Harrison Kamau naona yuko tayari kabisa kutufafanulia kuhusu hilo. Kazi kwako Kamao. Naam, ni kweli kabisa, iwapo mswada huo mpya utapitishwa basi na bunge la Zimbabwe, wananchi wa taifa hilo wataadhibishwa na serikali kutokana na kuwasiliana na serikali za kigeni kwa nia ya kuhujumu maslahi ya kitaifa, hatua ambayo upinzani umesema ni kandamizi kutoka kwa utawala wa Rais Emmerson Mnangagwa. Kulingana na afisa mmoja wa ngazi ya juu serikalini, mswada huo mpya kwa jina Patriot Bill umekaribia kukamilika na kuwasilishwa bungeni. Wakati akifanya mahojiano na chombo cha habari cha serikali, katibu wa maswala ya kisheria na haki katika bunge Virginia Mabiza amesema pendekezo la marekebisho hayo ya sheria ni kutokana na mwelekezo wa katiba, ambapo maslahi ya kitaifa yanapewa kipaumbele. Amesema mara sheria hiyo mpya itakapopitishwa, basi itakuwa ni hatia kwa raia wa kawaida kusafiri katika mataifa ya nje na kuzungumza kama balozi wa nchi aliyejiteua, wala kutangamana na maafisa wa serikali za kigeni. Kwa miaka mingi chama tawala cha Zimbabwe cha Zanu PF kimekuwa kikilaumu upinzani kwa kushirikiana na mataifa ya kigeni kuiwekea serikali vikwazo. Zimbabwe kwa muda sasa imewekewa vikwazo na Marekani, EU pamoja na mataifa mengine ya kigeni kwa zaidi ya mwongo mmoja sasa kutokana na madai ya ukiukaji wa haki binadam za binadamu na kufanya chaguzi zenye dosari Tangu kuchukua usukani mwaka wa 2017 baada ya kiongozi wa muda mrefu kuondoka Robert Mugabe, rais Emmerson Mnangagwa amefanya kila juhudi za kurejesha uhusiano na mataifa ya kigeni, japo mengi yanasema anahitaji kufanya juhudi zaidi kabla ya taifa lake kuondolewa vikwazo. Hivi karibuni ZANUPF kilitishia kumfukuza balozi wa Marekani nchini humo Brian Nichols kwa madai kuwa anashirikiana na upinzani, wakati wanawake watatu wanaharakati wa upinzani wakishtakiwa kuwa walipanga kutekwa nyara na kubakwa kwao mapema mwaka huu. Hatua hiyo kwa hakika imezua maoni mengi kwenye mitandao ya kijamii na hasa kupitia Twitter, ambako anaona Leset Jamo akisema kuwa ni wakati wa watu wa Zimbabwe kusahau hashtag za kwenye mitandao na kuchukua jukumu la kuokoa taifa lao kutoka mikononi mwa Zanu PF. Maxwell Kabasa anasema kuwa la muhimu kwa sasa ni bunge kujadilia namna ya kuondolewa vikwazo na wala sio kukandamiza wananchi kwa kuwazuilia kutembelea mataifa ya nje na kuzungumza na watu. Na licha ya hatua za serikali ya Kenya za kufunguliwa tena kwa mabaa na vyumba vya starehe, shirika la wamiliki mahoteli, migahawa na mabaa nchini humo limesema kuwa takriban wamiliki elfu 21 kote nchini wameshindwa kufungua tena biashara zao kutokana na adhari like za kiuchumi zilizosababishwa na janga la korona. Du, inaonekana kana kwamba athari za kiuchumi kutokana na janga hilo zitachukua muda mrefu kweli, kabla ya hali ya kawaida kurejea tena kwenye sekta nyingi katika jamii. Ni baadhi ya mambo tu hivi leo kwenye mitandao na vyombo vya habari, basi kwenu wana VOA Express Mombasa, Harison Kamau anatoweka hapo katika sehemu hiyo ya Evumao mitandaoni. Na sasa katika swali la leo, tume ya uchaguzi Tanzania imesema inasikitishwa na taarifa za uongo na uzushi zilizotolewa na Tundu Lissu. Je, unakubaliana nao? Haya, maoni ni mengi ambayo tumepokea. Tunasema shukran kwa wengi mnaoendelea kutuma jumbe zenu. Mmoja anajiita mwalimu wa mpira anasema, wala sikubaliani nao hata kidogo, wanatafuta sababu za kumzuia, yaonekana Lisu ana ushawishi mkubwa Tanzania. Naye Richard Kambale kutoka Beni, DRC, amesema ya yawezekana tena sana, kwani propaganda za viongozi wetu, kuna wanaokwenda nchi ya sheria Wabutembo mashariki mwa Kongo. Huyu ni Ndovu ya Kasiki, anasema: mimi siamini maneno ya upande wa serikali. Tume ya taifa ya uchaguzi Tanzania lazima iwe huru. Haya basi, mwingine anasema, Edwin Ngoi yeye yeah, anajiita hata, Rais Magufuli si aliongea uongo kuwa vitambulisho vya ujasirimali machinga ni hiari kuwa navyo wakati si kweli. Vijembe hivyo. Mwingine hapa anajiita Jifabe Mabrain kutoka Kenya, nasema hivi: tume ya uchaguzi ni lazima iwe tayari kupigwa vita. Kwa mwanadamu hamna tume yote ya uchaguzi iliyo safi. Uh-huh, nimalizie upande wangu. Larmeka anajiita Larmeka Rastafari kutoka Iringa, Mafinga. Asema: mimi, ningependa mamlaka zichunguze kwanza, kwani lisu sio mwenda wazimu. Ujumbe mwafaka. Nimalizie na gwiji jogoo mkongwe kwa jina lingine, Baba Charity. Ee hey, ujumbe wake anasema ni uongo sawa na mfamaji hubakia tu akitapatapa. Haya <laughs> shukran sana kwa za dhati maanake, eh, jumbe zenu zimetufurahisha maanake mumezungumza maneno ama hoja nzito nzito. Inabidi tuwageni, maanake muda umetupa kishogo. Mi naitwa Salma Muhamed, hadi wakati mwingine. Na mimi hapa ni Josephat Kioko, mwisho wa sasa katika safari ya VOA Express.