Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa ni saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako Harrison Kamao. Shirika kubwa zaidi la wafanyakazi nchini Afrika Kusini la COSATU leo limewasihiwa wanachama wake kususia kazi ili kulinda ajira kukatwa kwa mishahara pamoja na ufisadi uliokithiri. Cosatu linalowakilisha zaidi ya wafanyakazi milioni moja, kwa siku nyingi limekuwa mshirika wa karibu wa chama tawala cha African National Congress, ANC, lakini katika siku za karibuni limekuwa likikosoa serikali hasa kutokana na ilivyochukulia janga la corona. Shirika hilo limesema kuwa kupotea kwa zaidi ya ajira milioni mbili kwenye robo ya pili ya mwaka ni kiashiria kamili cha kuzembea kwa baraza la mawaziri, wakati watunga sera wakilaumiwa kwa wizi wa fedha za umma. Rais wa taifa hilo Cyril Ramaphosa ameahidi kuwa serikali yake inaelekea kukamilisha mikakati ya kufufua uchumi ili kurejesha ajira, wakati hatua zikichukuliwa dhidi ya wale waliohusika kwenye ufisadi. Cosatu pia linalalamikia serikali kwa kutotimiza ahadi yake ya kuongeza mishahara ya wafanyakazi wake mwezi Aprili kama ilivyokubaliwa kwenye mkataba wa 2018. Shirika hilo limeitisha maandamano ya kitaifa wakati kiongozi wake Zigiwa Losi akitarajiwa kuwasilisha waraka wake kwenye ofisi za kiutawala za serikali mjini Pretoria, kwa mujibu wa ujumbe uliowekwa kwenye ukurasa wake rasmi wa Twitter. Wakati janga la korona likiendelea kutanda kote ulimwenguni, mfumo mpya wa kufanya vipimo kwa haraka huenda ukaleta matumaini ya kudhibiti janga hilo. Hapa Marekani, zaidi ya vipimo milioni nne vinahitaji kufanywa kila siku ili kudhibiti kuenea kwa virusi, kulingana na chuo kikuu cha Brown kikishirikiana na shirika la habari la NPR. Hata hivyo, miezi sita baada ya janga hilo kuingia hapa Marekani, vipimo vya kila siku bado havijafikia milioni moja kulingana na takwimu iliyotolewa na wafuatiliaji. Kulingana na watafiti, mfumo mpya wa upimaji unaweza kutoa majibu baada ya dakika 15 hadi thelathini huenda ukabadili hali Mfumo wa kwanza wa upimaji uliopendekezwa ni ule wa PCR unaotafuta vinasaba vya virusi vya COVID 19, huku wa pili ukiwa ni ule wa kutambua protini ndani ya kirusi chenyewe. Utafiti wa maoni uliofanywa katika zaidi ya mataifa darzeni moja yaliyoendelea kidemokrasia umebaini kuwa hadhi ya China imeshuka kwa kiwango kikubwa hasa baada ya kuzuka kwa virusi vya korona nchini humo Kupitia mahojiano ya simu yaliyofanyiwa zaidi ya watu elfu kumi na nne kwenye mataifa kumi na nne kati ya mwezi Juni na Agosti mwaka huu na kampuni ya kukusanya takwimu ya hapa Marekani ya Pew, asilimia 61 walisema kuwa Beijing ilizembea katika kudhibiti janga hilo ikilinganishwa na asilimia 37 waliosema kwamba ilijitahidi. Hata hivyo, maoni yalitofautiana kulingana na kila taifa, mengi ya kikashifu China yakitoka kwa watu wa Japan, Sweden na Australia. Utafiti huo pia unasema kuwa asilimia sabini na nane ya walioshiriki walisema kuwa hawana imani na kiongozi wa China Xi Jinping ifikapo kwenye maamuzi ya maswala ya kitaifa. Hali ya taharuki imekuwa ikitanda kati ya Australia na Beijing tangu taifa hilo iliposema kuwa uchunguzi huru ufanyike ili kubaini kiini cha virusi vya korona nchini China kwenye mji wa Wuhan mwishoni mwa mwaka uliopita. Tangu wakati huo China imeongeza ushuru dhidi ya mvinyo kutoka Australia wakati ikisitisha uagizaji wa nyama kutoka taifa hilo na baada ya muongo mmoja wa kuchimba barabara chini ya mlima wa himalayas ya kina cha mita elfu tatu india sasa imefungua barabara hiyo ya karibu kilomita tisa itakayoepuka barabara zenye theluji wakati wa msimu wa baridi kuelekea kwenye, kwenye eneo linalozozaniwa na china la ladak huku safari pia ikipunguzwa kwa umbe wa zaidi ya kilomita 46 Barabara hiyo ya kwenye handaki iliyopewa jina Atal inasemekana kurahisishia India upelekaji wa vikosi pamoja na silaha kwenye eneo hilo lililoko katika jangwa lenye baridi kwenye mpaka wake na China. Waziri Mkuu wa India, Narendra Modi, wakati akifungua barabara hiyo mwishoni mwa wiki, amesema kuwa maslahi ya watu waliolinda ama wanaolinda taifa ni kipaumbele cha serikali yake. Takriban kilomita 250 magharibi mwa Ladak, wahandisi wanaendelea na mradi mwingine wa kuchimba barabara nyingine kuelekea kwenye jangwa la Himalaya na inayotarajiwa kumalizika katika kipindi cha miaka mitatu. Maafisa wa India wanasema kuwa lengo ni kujenga zaidi ya barabara sitini za aina hiyo kufikia mwaka wa 2022. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harison Kamau, napompisha mwenzangu BMJ Murithi tayari kabisa kukuletea kipindi cha kwa undani Ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington. Ni kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tukipekuapekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutaangazia hatua ya baraza la Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu ya kuongeza muda wa tume ya kuchunguza ukiukaji wa haki hizo nchini Burundi kwa mwaka mwingine mmoja, na katika sehemu ya pili tutamulika kesi iliyowakabili washukiwa wa mashambulizi ya kigaidi nchini Kenya ambao wamepatikana na hatia hii leo. Ni kwa undani, mimi ni BMJ Murithi. Nama, kwa mara nyingine Baraza la Umoja wa Mataifa la Haki za Binadamu limeongezea tume ya uchunguzi wa ukiukaji wa haki za binadamu nchini Burundi muda zaidi wa mwaka mmoja kufuatia kura iliyopigwa hapo jana ambapo nchi wanachama 24 ziliunga mkono kuongezwa kwa muda huo huku sita zikipinga na 17 zikiamua kutopiga kura. Nimesema ni kwa mara nyingine, kwa sababu hii ni mara ya nne, msikilizaji, kwa tume hiyo kuongezewa muda tangu Ibu Uniwe mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Historia fupi baada ya kuripotiwa kwa hali mbaya ya ukiukaji wa haki za binadamu nchini Burundi ambayo ilizorota hata zaidi kufuatia uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na tano ambapo kama utakumbuka pia palikuwa na jaribio la kuipindua serikali ya rais wa wakati huo Pierre Nkurunziza. Baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa ambalo hufuatilia kwa karibu matukio ya hali ya haki za binadamu kote duniani lilizindua tume maalum ya kufanya uchunguzi wa kina kuhusu hali ilivyo ndani ya taifa hilo la Afrika Mashariki, wakati huo likiongozwa na rais huyo nimemtaja hapo awali, Pierre Nkurunziza, ambaye aliaga dunia mapema mwaka huu. Lakini licha ya kuwepo kwa tume hiyo ambayo imekuwa ikitoa ripoti yake kila mwaka, wengi wa wachambuzi wanasema hali ya haki za binadamu katika taifa hilo imeendelea kuzorota huku utawala uliopita wa Rais Nkurunziza na sasa Rais mpya Evariste Ndayishimiye ukishutumiwa kwa kuwa na rekodi mbaya. Na hiyo ndio moja ya sababu ambazo zimepelekea kuongezwa kwa muda kwa tume hiyo mwaka baada ya mwaka, huku ripoti baada ya nyingine zikionyesha kwamba kuna haja ya kuendelea kufuatilia kwa karibu matukio nchini humo. Hapo jana, baraza hilo lilipiga kura siyo tu kuongeza muda wa tume hiyo, lakini pia kuridhia ripoti ambayo inashutumu vikali visa vya ukiukaji wa haki za binadamu nchini Burundi ambavyo kwa mujibu wa tume hiyo vimeendelea kusababisha maafa, manyanyaso na dhuluma dhidi ya raia wa taifa hilo. Kati ya masuala mengine mapya ambayo yameibua wasiwasi kwa tume hiyo ni ongezeko la ukatili kutoka kwa maafisa wa utawala wa marehemu Ngurunziza kuelekea kwa uchaguzi mkuu ulofanyika mapema mwaka huu na mwendelezo wa manyanyaso katika utawala wa Rais Ndayishimie, kwa mujibu wa Umoja huo wa Mataifa. And I hand on the floor to Germany for the introduction. Ni sauti ya rais wa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa Elizabeth Tite Fisoberger, akimkaribisha mwakilishi wa Ujerumani kwa niaba ya Umoja wa Ulaya Michael Freyer von Ungen Stonberg e kusoma azimio nambari 4 la mkutano wa 36 wa baraza hilo hapo jana na kabla ya kukueleza mambo muhimu ambayo aliyazungumza Stounburg hiyo jana, hebu kwa haraka haraka nikueleze ni, ni nchi zipi ambazo ni wanachama wa baraza la umoja wa mataifa kuhusu haki za binadamu ni Armenia, Brazil, Ujerumani, Indonesia, Japan, Libya, Marshall Islands, Mauritania, Namibia, Netherlands, Poland, Korea Kusini, Sudan na Venezuela. Nchi hizo kumi na nne wanachama kwa sasa ndizo zinafanya maamuzi muhimu kuhusu haki za binadamu duniani kote, na muhula wao wa miaka mitatu ulianza Januari mosi mwaka huu. Sasa turejee kwa Stanberg. For the, for a further period of one year. Anasema kwa kifupi hapo anasema kwamba kumekuwa visa vingi vya ukiukaji wa haki, ikiwa ni pamoja na wakati wa uchaguzi wa hivi karibuni nchini Burundi: mauaji ya kiholela, kupotea kwa watu chini ya mikono ya maafisa wa usalama, kukamatwa kwa kiholela na kuzuiliwa kwa raia wasio na hatia, uharibifu wa mali, kukamatwa kwa waandishi wa habari pasina sababu, mateso na ukatili mwingine. Anaongeza kwamba uhuru wa wanahabari au wa kujieleza umeminywa mno na yote hayo yamechangia kuwepo kwa mazingira ya hofu kwa raia, na ndio maana baraza hili lina laani vikali ukiukaji huo wa haki msingi za raia wa Burundi. Aliongeza kwamba pamoja na kufanya uchunguzi wa visa kama hivyo, tume hiyo pia imeongezewa mwaka mwingine ili pia ichunguze athari za vitendo vya serikali kwa uchumi wa nchi hiyo. Ripoti no zote za hali ya Burundi kutoka mwaka huo wa 2016 kama alivyokueleza, 2017 2018, 2019, zimekuwa zikionyesha kwamba kuna haja ya mageuzi makubwa ya kimfumo ili kukabiliana na hali hiyo mbaya E, katika taifa hilo. Pamoja na kufanya uchunguzi wa kina kuhusu maswala hayo, majukumu mengine makuu ya tume hiyo ni kuwafichua wanaotekeleza vitendo hivyo ili wakabiliane nao kisheria, kutoa mapendekezo yafaayo ya kukabiliana na hali hiyo, kushirikiana na wadau wote, ikiwa ni pamoja na serikali ya Burundi katika kutafuta suluhisho, na mwisho ni kuwasilisha ripoti ya kina mbele ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Lakini kwa mujibu wa tume hiyo, moja ya vizingiti vikubwa ni serikali ya Burundi yenyewe, ambayo haijatoa ushirikiano wa kutosha kuiwezesha kutekeleza majukumu yake ipasavyo. Will Live. Diodone Bashirahishize ni raia wa Burundi na ni wakili anayeishi nchini Burundi kwa sasa, ambaye ni kati ya wadau waliotetea mno tume hiyo iongezewe muda wa kuendelea na uchunguzi huo. Hapa anazungumza na mwenzangu Patrick Ndwimana, ambapo anaanza kwa kueleza walivyopokea taarifa ya hatua hiyo ya Baraza la Umoja wa Mataifa ya Haki za Binadamu. E, ni furaha kubwa kwa sisi kama watu wanatetea haki za binadamu na kwa mashirika yetu pia na watu mbalimbali wote ambaye walifanya kila liwezekana lolote ili, ni furaha kubwa kwa kuona hii barazi zimepata muda zaidi wa kufanya kazi ili wachunguze lipi liko linafanyika Burundi tangu miezi tatu wakati palitawala rais mpya. Kuna watu walikuwa wanafikiri mambo atabadilika Burundi, kwamba uh, uh, watu hawataendelea uliwa na serikali hiyo mpya, ilikuwa inataka ficha mambo ma, mahaifa ambayo alikuwa anafanyiwa Warundi wa kwa sasa, watu wanaendelea kuuliwa watu, uh, wakishasimamishwa na ngazi za serikali hawapatikani tena. E, na ndiye maana e, tuliendelelea uchunguzi tukaonyesha, kama hakuna mabadiliko mabadiliko yoyote hali ambayo yamefanyika. e, na sasa a, kwa leo a, kwa kuona hii kula imetokea Geneva leo, imeonyesha kwamba ni vigumu sana kuficha moto wakati nyumba iko inaunguliwa. Naam, Wakili Diodone, imekuwa imekuwa miaka mitatu ya umoja mataifa ikifanya uchunguzi, inatoa ripoti, na hivi imeongezewa mwaka mmoja tena, ripoti zinatolewa. Lakini je, unaona kwamba kuna uh, la lazima limekwisha fanyika, hasa upande wa wale ambao mnawatetea nyie, ambao ni waathirika wa machafuko ya mwaka elfu mbili kumi eh, na tano? Miaka inakuwa mingi na wakati serikali inaendelea kutenda matendo maovu kwa dhidi ya, baru, ya Barundi, lakini ni vizuri pakuwe hiyo uh, tume imetiwawepo na Umoja Mataifa yenye itaonyesha hebu kitu gani kimetokea mwaka fulani. Hii itasaidia sana uh, nchi yetu kwa kusudi kuke na, na vitu ambayo vinamaliza miaka mingi ya mauaji anakuwepo na hakuna uchunguzi wa uhakika wenye inafanyika na watu ambaye wa, wametenda vitendo hivyo madhambi, madhambi hayo wa, wanaendelea uh, kuonekana kama viongozi uh, na warahia ambaye wa, wa, wanalomba ili hiyo isimame, wenyewe ndio wanaone, wanaonekana kama si warahia wazuri na ndiye maana hii itasaidia ita, ita, ita sana. Mliwasilisha shauri kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC uh, sababu mnawatetea watu ambao mnasema ni waliathirika kutokana na machafuko yalifuatia uchaguzi wenye utata wa mwaka elfu mbili kumi na tano. Sijui hadi sasa uchunguzi kwenye ngazi ya waendesha mashtaka wa ICC umefikia wapi? Labda tukumbushe ni faili ngapi ambazo imekusha wasilisha upande wa ICC? Mafaili ambaye ameshafikia ICC ni mafaili mengi sana, na zidi ma maelfu ya mafaili. Kuna mashirika mengi ambaye yanahusika na kazi hiyo, na nakumbuka kwamba mwezi Oktoba elfu mbili kumi na saba ndiye e, wamefungua kazi sawasawa sawa ya kuchunguza ebu vitu ambayo tumewapatia ni vya ukweli wala si si si si vya ukweli hivi. Sasa wako wana wanachunguza zaidi. Kitu naweza sema kuzidiri ni kwamba uh, kazi hii inaweza chukua muda mrefu. Uh, kazi ya mahakama, kazi ya kutafuta ukweli, kazi eh, ya kutafuta justice ni kazi inaweza chukua muda mnene, muda mrefu, inalomba au watu ambaye wamepata tatizo ajili ya hiyo matendo wawe na, na subira wawe wanasubiri wa, wasi, wasifikiri kwamba uh, ICC ikianza kazi leo, labda kazi iwe imemalizika uh, kwa mwaka umoja mwaka mwaka wa pili wala mwaka wa tatu. Asante sana Diodoni Bashira Hishize. ni raia wa Burundi ambaye pia ni wakili anayeishi nchini Ubelgiji. Msikilizaji, tukirejea, tunaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani. Kama alivyokuarifu msikilizaji, tunakwenda mpaka nchini Kenya, ambako tunazungumzia maswala ya usalama kufuatia kesi kuhusu shambulizi la kigaidi lililotokea mwaka wa elfu mbili kumi na tatu mjini Nairobi, ambayo imeamuriwa na mahakama hivi leo. Kwa mengi zaidi, ni wakaribisha wenzangu Salma Muhamed na Josephat Kioko wakiwa pwani ya Kenya. Karibu Kioko asante sana BMJ, ulivyodokeza ni kweli, tunaangazia masuala ya usalama na hasa zaidi mambo ya ugaidi ambayo amekumba Kenya kwa kipindi kirefu. Tunazungumzia haya kwa sababu leo Jumatano, Oktoba tarehe saba, ni siku imeshuhudia kesi iliyochukua miaka saba ikikaribia kukamilika kwa sababu mahakama ya Nairobi imewakuta wili na hatia washukiwa wawili walioshtakiwa na mwingine mmoja akaachiwa huru na sasa mahakama itakuwa inaamua Oktoba tarehe 22 itakuwa inasoma hukumu ya mwisho kwa wale waliokutwa na hatia ya kutenda ugaidi kwa kushambulia kituo cha kibiashara au soko la kibiashara la Westgate, Nairobi, Septemba mwaka elfu mbili kumi na tatu. Haya yote tunajadili katika kwa undani leo, na pia tunaangazia jinsi Kenya imekuwa ikisumbuka na msururu wa visa vya mashambulio ya magaidi. Tutakuwa pia tunamtafuta mwanasheria pale mbelembele kutufanulia yote hayo Nam mashambulio ambayo yamekuwa yakitekelezwa katika nchi ya Kenya, nikirudi nyuma tangu mwaka 1975. Mwanzo katika mwaka huo kulishuhudiwa milipuko katika jiji la Nairobi. Na baada ya tukio hilo, basi mwanasiasa wakati huo JM Kariuki alitangaza bungeni kuwa gari lake lilipigwa risasi wakati wa matukio hayo, na siku chache baadaye aliuawa. Mwanasiasa huyo wakati wa utawala wa serikali ya Jomo Kenyatta alishikilia nyadhifa tofauti za serikali kutoka mwaka 1963 wakati Kenya ilikuwa nchi huru hadi mwaka 1975 wakati aliuawa na katika tukio lingine ni kwamba mwaka 1980, hoteli ya Norfolk jijini Nairobi ililipuliwa kwa bomu tarehe 31 mnamo Disemba mwaka 1980. Bomu hilo liliwaua watu 20 wa mataifa kadhaa na kujeruhi wengine 87. Liliharibu sehemu kubwa ya hoteli hiyo na iliaminika kuwa ni kitendo cha kulipiza kisasi na wanamgambo wanaounga mkono wa Palestina kwa jukumu la Kenya kusaidia katika Israel. Mwaka 1998 balozi wa Marekani nchini Kenya ulilipuliwa kwa bomu, na tukio hilo la tarehe 7 Agosti, kati ya saa nne unusu asubuhi na saa nne na dakika 40 asubuhi, saa za Afrika Mashariki, washambuliaji wa, wa kujitoa mhanga kwenye malori yaliyosheheni vilipuzi waliokuwa wamesimama nje ya balozi za Marekani jijini Dar es Salaam na Nairobi walitekeleza shambulizi hilo kwa wakati sawia. Watu 213 waliuawa katika mlipuko wa Nairobi na wakati 11 minm waliuawa Dar es Salaam, na inakadiriwa kuwa watu elfu nne jijini Nairobi walijeruhiwa na wengine 85 kule jijini Dar es Salaam na katika tukio lengine mnamo tarehe 28 Novemba mwaka elfu mbili na mbili, makombora mawili yalirushwa lakini yakakosa ndege ya abiria ya Israeli ilipokuwa ikipaa kutoka uwanja wa ndege wa Mombasa. Baadaye kidogo kulikuwa na shambulio kwenye hoteli ya Kikambala wakati ilipokea watalii kutoka nchini Israel. Mlipuko wa hoteli hiyo ulitokea mara tu baada ya wageni sitini kuwasili wote kutoka Israeli. 13 waliuawa na 80 walijeruhiwa. Wakenya 10 walifariki, tisa kati yao walikuwa wameajiriwa na hoteli hiyo. Wengi wao walisemekana ni wachezaji densi za kitamaduni ambao walikuja kuwakaribisha wageni 140 waliowasili kutoka Israeli na ndege iliyokodishwa na serikali. Mnamo Oktoba mwaka 2011 ili operesheni iliyoratibiwa kati ya jeshi la Somalia na jeshi la Kenya ilianza dhidi ya kundi wa la waasi la Al-Shabab kusini mwa Somalia. Ujumbe huo uliongozwa rasmi na jeshi la Somalia huku vikosi vya Kenya vikitoa jukumu la msaada, na tangu wakati huo misururu ya milipuko ilitikisa maeneo tofauti nchini Kenya, mabomu ambayo yanaaminika kuwa mashambulizi ya kulipiza kisasi na Al-Shabab. Mwaka elfu mbili kumi na tatu, kundi la wanamgambo la Al-Shabab kiliwaua watu 67 katika shambulizi la Westgate Mall, eneo la kibiashara. Kulingana na balozi ya Marekani ni kwamba mnamo mwaka 2011 na 12 kumekuwa na mashambulizi yasiyopungua 17 yanayohusu mabomu au vifaa vya kulipuka nchini Kenya. Angalau watu 48 wa walikufa katika mashambulizi haya, na karibu watu 200 walijeruhiwa. Mashambulizi tisa kati ya haya yalitokea katika mkoa wa kaskazini mashariki, pamoja na maeneo ya Dadab, Wajir na Garisa. Mashambulizi manne yalitokea Nairobi na manne mengine Mombasa. Malengo yalikuwa ni pamoja na vituo vya polisi na magari ya polisi, vilabu vya usiku na baa, makanisa, mkutano wa kidini, jengo la jiji la, la duka madogo madogo. Haya, shambulizi moja lilihusisha mashambulizi mawili kwa wakati mmoja kwa makanisa huko Garisa mnamo tarehe mosi Julai mwaka elfu mbili kumi na mbili watu kumi na saba waliwawa na watu wapatao hamsini kujeruhiwa. Kuna shambulizi la mwaka elfu mbili kumi na nne eneo la Mpeketoni. Zaidi ya watu sitini waliuawa karibu na Mpeketoni, kaunti ya Lamu kwa kikundi ambacho wanamgambo wa Al-Shabab wenyewe kutoka nchini Somalia kilidai kuhusika mwaka elfu mbili kumi na tano watu wenye silaha walivamia chuo kikuu cha Garisa na kuua karibu watu mia moja hamsini na kujeruhi wengine kadhaa. Washambuliaji hawa walidai kuwa wanatoka katika kundi la wanamgambo wa Shabab na walionyesha kwamba walikuwa wakilipiza kisasi juu ya watu wasio Waislamu wanaokalia eneo la Waislamu. Na katika shambulizi la Dusit Januari kumi na tano mwaka elfu mbili kumi na tisa Watu wanne wenye silaha walishambulia hoteli ya yeah, Dusit, wakafaulu kuua watu 21 na kujeruhi wengine kadhaa. Ndio mashambulizi hayo katika misururu ya mashambulizi yaliyotokea. Mchana wa leo hakimu Francis Andai akiwa katika mahakama ya Nairobi ameamua kuwa Hussein Mustafa pamoja na Muhamed Ahamed wanahatia kwa kuhusika na shambulio la Westgate mwaka 2013 ambapo watu 67 waliuawa na wengine zaidi ya 200 wakajeruhiwa na ameamua kwamba siku ya kusoma hukumu kamili ni Oktoba tarehe 22. Kuanzia leo hawa wawili wana muda wa siku 15 kusubiri hukumu kamili ya mahakama hiyo. Na mwenzao mmoja ambaye ni mkimbizi kutoka Somalia aliyekuwa ameshtakiwa kupatikana humu nchini na pia kutuhumiwa kwa mashambulio hayo, yeye amefutiwa mashtaka na yuko huru kuanzia leo. Hebu tusikie kipande tu cha hali ilivyokuwa katika mahakama hiyo wakati Hakimu Francis Andai akisoma hukumu hiyo. Vitendo vya kigaidi vilihusisha utumiaji wa silaha dhidi ya watu, ilihatarisha maisha ya watu wengi. Vilipuzi hatari pia vilitumika kama ilivyoelezewa hapa na mashahidi. Naamini hayo yote yalitekelezwa kwa lengo la kubabaisha na kusababisha uoga kwa umma. Nimesikiza ushahidi wa kiongozi wa mashtaka kuwa washukiwa walikuwa na mawasiliano na wavamizi. Nimemsikia pia wakili wa washukiwa Mbugwa Mreidhi aliyesema washukiwa wanne hawakuwa Westgate wakati wa shambulio. Mpelelezi mkuu pia alieleza kuwa magaidi wote wanne waliuawa wa wakati wa operesheni ya Westgate iliyochukua siku tano, na kwa maana ya kesi kama hiyo na zingine ambazo zinaendelea nchini Kenya ni kutokana na, na sheria ya kuzuia ugaidi iliyopitishwa nchini Kenya, sheria ya mwaka elfu mbili kumi na mbili inaitwa Prevention of Terrorism Act na kuna hukumu kama vile miaka ishirini hadi thelathini na hata kufungwa maisha ya kutegemea na mtu amefanya kosa gani. Kwa sababu ya haya yote, naona sasa tutafute mtazamo wa kisheria kutoka kwa mwanasheria wa Kenya Yusuf Abubakar. Asante. Yes, yes, asante. Tupe mtazamo wako wa kisheria kwa jumla nchini Kenya. Mtazamo wangu ni kwamba kesi uh, zinachelewa kwa sababu ya kwanza ni uchunguzi wa hizi kesi za ugaidi. Uchunguzi wake huwa si kama kesi nyingine za kawaida, na mara nyingi zinahusisha tunaita na intelligence. Kwa hivyo ni ni ushahidi ambao unataka utaalamu pia kukusanya na ku, kuwasilisha kotini, na huo zinachukua muda mrefu. Wala, pili kuna uoga wa mashahidi kujitokeza kotini. Sa mara nyingine inabidi mutafute ulinzi ama hifadhi chini ya sheria ile ya kuwahifadhi mashahidi, na hiyo pia ina proses ndefu. Hizo ndo sababu zinafanya zinachelewesha, lakini kesi nyingi zimesikizwa na zimemalizwa za kuhusiana na ugaidi. Wakili Yusuf, labda katika hii kesi ambayo imezungumziwa hii leo Watu watashangaa kuona baada ya balaa yote ambayo iliyotokea pale Westgate, kwa nini iwe ni watu wawili tu ndio wanakutwa na hatia? Labda serikali inafanya uchunguzi zaidi kujua na kukamata wengine waliohusika. Labda wale ndio, kulingana na uchunguzi, hao ndio waliweza kukamatwa, pengine wengi hawakuweza kukamatwa. Uh, at least watu wawili wamekamatwa na wamepatikana ni hatia. Uh, ni hatua kubwa katika vita ya kupambana na ugaidi Kenya. Na wakili, hii sheria kwa jumla unaionaje? Kwa ujumla inasaidia nchi sana, ama labda kuna upande mmoja inaumiza raia? Hii sheria kusema kweli, kwa upande mwingine, ukiangalia inakunja haki, tunasema ina ile limitation ya human rights. kuna haki fulani ambazo katika kupambana na makosa ya kijinai mengine ya kawaida huwa hayafanyiki, lakini hii sheria imefungua milango kidogo, ambapo eh, haki za mtu zinaweza kukunjwa ili kupambana na ugaidi. Kwa hivyo iko na uzuri wake, na yako mambo mengine kama hayatafuatwa vizuri, inabidi yapigwe msasa. Tunakushukuru sana kwa mtazamo huo wa kisheria kuhusiana na masuala haya ya ugaidi ambayo tunajadili leo katika VOA Swahili. Asante, asante. Huyo ni wakili Yusuf Abubakar Basi, wakili hapa nchini Kenya, ambaye amekuwa akiangazia kesi kama hizo za kigaidi. Basi muda huturuhusu tena, tutakomea hapo kwa leo. Mi naitwa Salma Muhammed na mimi ni Josphat Kioko, tukirejesha kwa mwenzetu BMJ Mridhi akiwa Washington DC. Shukran sana Josephat Kioko na mwenzako hapo Salma Muhamed. Msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi kwa Undani kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi hiki, msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe, msimamizi mkuu mwa Moyo Hamza. Jina langu ni BMJ Mridhi. Upande wa pili nimeshirikiana na produsa Saida Hamdun. Kwa pamoja tunawatakia usiku mwema, tuonane kesho inshallah. Alamsiki.