hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc hivi sasa ni saa tatu za usiku na zifuatazo ni habari za dunia msomaji wako harrison kamau walinzi wa pwani ya tunisia wamesema mapema leo kuwa miili tisa zaidi imepatikana baharini kufuatia ajali ya boti iliyokuwa imebeba wahamiaji na kufikisha idadi ya waliokufa kuwa 11 huku wengine wengi wakiwa bado hawajapatikana Msemaji wa walinzi hao Edin Jebabri ameliambia shirika la habari la AFP kwamba miili hiyo imepatikana usiku wa kuamkia leo, baada ya boti hiyo iliyokuwa ikielekea Ulaya kuzama jana Jumapili, karibu na ufukwe wa mji wa Fax. Kufikia sasa haijathibitishwa wahamiaji hao ni raia kutoka mataifa yapi. Jebabri ameongeza kusema kuwa inakisiwa huenda boti hiyo iliyokuwa imebeba wahamiaji takriban 30 kutoka mataifa yaliyoko juu ya jangwa la Sahara. Idadi ya wahamiaji wanaojaribu kuingia Ulaya kupitia Tunisia imeongezeka sana tangu mwaka wa elfu mbili kumi na saba kutokana na hali ngumu ya kiuchumi na kisiasa kwenye baadhi ya mataifa ya Kiafrika. Maafisa wa Afghanistan wamesema kuwa vikosi vya usalama hivi leo vinaendelea kukabiliana vikali na wapiganaji wa Taliban katika juhudi za kuwazuia kuteka mji wa jimbo Helmand ulioko kusini mwa taifa hilo. Jeshi la Marekani pia limesema kuwa limefanya mashambulizi kadhaa ya anga mjini humo ili kulinda vikosi vya serikali ya Afghanistan. Mapigano ya siku kadhaa kuhusiana na udhibiti wa muji wa Lashkargah yamesababisha vifo vya darzeni ya wapiganaji wanajeshi pamoja na, na raia. Wakazi wa mji huo waliozungumza na VOA wamesema kuwa wapiganaji wa Taliban wameweza kushika udhibiti wa sehemu ya mji huo. Kundi hilo linadhibiti sehemu kubwa ya jimbo hilo. Mapigano hayo yanaendelea wakati mazungumzo ya amani yaliyofadhiliwa na Marekani yakiendelea mjini Doha, Qatar, kati ya maafisa wa serikali na wale kutoka kundi la Taliban lenye makao yake makuu nchini humo. Vikosi vya wapiganaji wa Armenia mapema leo vimeendelea kulaumiana na vile vya Azerbaijan kutokana na mashambulizi mapya kwenye eneo linalozozaniwa la Nagono Karabakh, wakati wito wa kimataifa wa kusitisha mapigano hayo ukiendelea kuitishwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, serikali ya Azerbaijan imedai kwamba kambi zake za kijeshi zimeshambuliwa kwa makombora usiku kucha. Eneo la Nagorno-Karabakh linalotambuliwa kimataifa na kumilikiwa na Azerbaijan limekaliwa na vikosi vya kikabila vya Armenia vinavyoungwa mkono na serikali yao. Makubaliano ya kusitisha mapigano yalifanyika Jumamosi mjini Moscow, Russia, ili kutoa nafasi ya kubadilishana wafungwa pamoja na miili ya watu waliokufa kati ya wapiganaji wa Armenia na wanajeshi wa Azerbaijan. Mazungumzo hayo ndiyo ya kwanza ya kidiplomasia kati ya mataifa hayo mawili yaliyokuwa ndani ya muungano wa Sovieti tangu ghasia zilipozuka Septemba 27. Waziri wa mambo ya kigeni wa Armenia Zorab Manatsakyan hivi leo wanatarajiwa kufanya mazungumzo na mwenzake wa Russia Sergey Lavrov ikiwa juhudi ya kuzuisha mgogoro huo. Chama cha kikonservative cha upinzani nchini Lithuania cha Homeland Union mapema leo kimetangaza ushindi kwenye duru ya kwanza ya uchaguzi mkuu baada ya kushinda viti 23 kwenye bunge lenye viti 141 ikiwa ishara ya kushindwa kwa serikali iliyoundwa na muungano wa vyama vinne. Chama cha Farmers and Green Union ambacho ndicho kikuu kwenye muungano unaotawala taifa hilo la Baltic kimemaliza kwenye nafasi ya pili kwa kujizoelea viti 16 wakati wagombea wengi wakishindwa kuingia kwenye duru ya pili ya uchaguzi utakaofanyika Oktoba 25. Vyama viwili vya kiliberali vya Freedom na Liberal Movement huenda vikaunda muungano wa kati kulia baada ya kujipatia viti kumi na nne. Chama cha kati kushoto cha leba kimejipatia viti tisa huku kile cha social democrats kikipata viti vinane kulingana na matokeo ya awali. Huenda vyama sita vikawakilishwa kwenye bunge la Lithuania. Na shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema ukandamizaji mwingi unaendelea kushuhudiwa nchini Tanzania wakati taifa hilo likiendelea ama likielekea kwenye uchaguzi hapo Oktoba 28 baadhi ya makundi yanayosemekana kuathiriwa zaidi ni wanahabari, mashirika yasiyo ya kiserikali pamoja na upinzani. Rais wa taifa hilo John Magufuli anawania kuongoza taifa hilo kwa muhula wa pili. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napomkaribisha mwenzangu kabisa kuletea kipindi cha kwa undani Marekani Washington DC. Hii ni kwa undani, kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua na kukupa maelezo ya kina zaidi, msikilizaji, kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutaangazia malalamiko yaliyowasilishwa na chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, kwa tume huru ya uchaguzi NEC, na katika sehemu ya pili tutamulika kuanza kwa utaratibu wa kuidhinishwa kwa jaji Amy Coney Barrett aliyeteuliwa na rais wa Marekani Donald Trump kuwa jaji wa mahakama ya juu. Ni kwa undani, mimi ni BMJ. Huku zikiwa zimesalia chini ya wiki tatu uchaguzi mkuu ufanyike nchini Tanzania, chama kikuu cha upinzani Chadema kinataka majibu kutoka kwa tume ya taifa ya uchaguzi NEC na vile vile kinataka majibu kutoka kwa polisi kuhusu maswala kadhaa yanayohusiana na uchaguzi huo mkuu wa tarehe ishirini na nane mwezi huu. Kwanza kabisa katibu mkuu wa chama hicho John Mnyika anasema kwamba nek inapaswa kufichua kampuni iliyopewa kandarasi ya kutoa karatasi za kura. Jambo kubwa mosi ni kuitaka tume ya taifa ya uchaguzi itangaze ni kampuni gani iliyopewa tenda zabuni ya kuchapisha karatasi za kura. Kuna usalama kiasi gani katika uchapishaji huo wa karatasi za kura, kwa kuzingatia kwamba awali ilisemwa taarifa ka kampuni iliyoteuliwa ni kampuni ya Renform CC ya Afrika ya Kusini. Tume ikaahidi kwamba itathibitisha au kutoa taarifa kuhusu jambo hilo, haikutoa kwa miezi minne. Badala yake sasa tunapata taarifa kwamba kampuni iliyopewa kazi hiyo ni kampuni ya Jamana Printers ambayo baadhi ya wa wamiliki wake wana mahusiano ya karibu sana na Chama cha Mapinduzi. Saiwezekani mshindani mmoja wa kisiasa kwenye uchaguzi mlango wa nyuma akapewa kazi ya kutengeneza karatasi za kura. kwa Tume ijitokeze iseme ni kampuni ipi ambayo imepewa imepewa zabuni, na kwa nini kuna usiri juu ya mchakato mzima wa utengenezaji wa karatasi za kupigia kura? Msikilizaji, baada ya kidogo tutakueleza ni nini ambacho Tume ya Taifa ya Uchaguzi NEK inasema kuhusu suala hilo na masuala mengine vilevile vile. CHADEMA inataka kuwekwe wazi sajili ya wapiga kura kwa vyama vya siasa na vilevile vile kuanzishwe mfumo wa kidijitali wa usimamizi wa matokeo. Tume hiyo pia inatakiwa kujibu tuhuma zilizowasilishwa dhidi ya mgombea urais wa CCM ambaye ndiye rais wa sasa John Magufuli, na vilevile kutoa nakala za fomu za matokeo ya uchaguzi kwa vyama vya siasa. Kuhusu polisi, chama hicho kinamtaka inspekta jenerali wa polisi Simon Siro kumtimua afisa anayesimamia kituo cha polisi cha Hai, na pia kueleza ni kwa nini e, kwa maneno ya Mnyika, kuna ongezeko ya dhuluma na ukandamizaji dhidi ya upinzani. Munyika pia amesema ripoti za awali zilizotolewa mwezi Juni mwaka huu zilieleza kwamba kampuni ya Afrika Kusini Ren Form CC ndio ilipewa kandarasi ya kuandaa na kugawa karatasi za kura, lakini ripoti za hivi karibuni zimekuwa zikitaja kampuni nyingine ya Tanzania iitwayo Jamana kama ilivyojumuishwa kwa kandarasi hiyo. Munyika pia ameitaka tume hiyo isichukue mambo hayo kwa urahisi, akieleza kwamba kuna umuhimu ya kuchukuliwa kwa uzito ili kuepusha mizozo ya kisheria ya siku za usoni kama ambavyo ilitokea katika nchi kama vile Kenya. Chadema pia, kama nilivyoeleza msikilizaji, inasema inataka kujua ni lini sajili ya kudumu ya wapiga kura na majina yaliyomo yatawekwa wazi kwa vyama vya siasa. Jambo lingine ambalo alilizungumzia ah, ni kudai kwamba mfumo wa usimamizi wa matokeo ya uchaguzi unapaswa kuletwa kwa vyama vya siasa kabla ya mafunzo ya wasimamizi wa uchaguzi na wasaidizi, ili kuitumia vizuri wakati wa uchaguzi hapa, ah, akitoa ufafanuzi kwamba ah, ni muhimu sana kwa vyama vya siasa kuwa na ah, kuona, kuona kwamba kuna uwazi katika eh, mfumo huo. Uh, ili ili kuhakikisha kwamba upigaji kura utakuwa wa haki na kweli. Na akasema wataalamu wa vyama vya siasa wa habari na teknolojia wanahitaji kutathmini mfumo, kabla, mfumo huo kabla ya kufundisha wasimamizi wa uchaguzi na vilevile vile, wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi huo mkuu wa Oktoba ishirini na nane. Chama hicho pia kimekerwa na mambo ambayo kinasema Rais Magufuli mwenyewe anafanya wakati akiwa ni mgombea. Kimetoa mfano wa siku ya Alhamisi. E, Rais Magufuli wakati akizungumza katika ufunguzi au, au kuweka jiwe la msingi katika kituo cha mabasi e, ya, ya safari za kimataifa kwamba alifanya kampeni akizungumzia yale ambayo amefanya na yale ambayo atafanya iwapo atachaguliwa, na hivyo basi Chadema inasema kwamba hapo hapana haki, kwani anatumia pesa za walipa awalipa kodi, msikilizaji, wakati akifanya kampeni zake, kitu ambacho Chadema inasema hakikubaliki. Haya basi, wakati tukiendelea kuwatafuta maafisa wa tume ya uchaguzi ya Tanzania, tumekuwa tukijaribu kumpata kwenye laini ya simu mkurugenzi wa uchaguzi wa tume hiyo Dr Wilson eh, Charles, lakini hapa msimamizi mm, wa matangazo haya msimamizi mku, mkuu wa matangazo haya Mamoyo Hamza amenitumia taarifa ambayo imetolewa na tume hiyo eh, kuhusu hususan ni swala moja ya yale ambayo yalizungumziwa na Mnyika na nitasoma jinsi ilivyo. Wanaeleza hapa kwamba huu ni ufafanuzi kuhusu upotoshaji juu ya uchapishaji wa karatasi za kupigia kura kwenye uchaguzi mkuu wa mwaka wa elfu mbili na ishirini. Msikilizaji, nasoma e, taarifa hii iliyotolewa na mwenyekiti e, au mkurugenzi wa tume ya uchaguzi ambaye anasimamia mkurugenzi wa uchaguzi wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi. Haya inasema hivi, Tume ya Taifa ya Uchaguzi imebaini kuwepo kwa taarifa ya upotoshaji kuhusu mchakato wa zabuni ya uchapishaji wa karatasi za kupigia kura katika uchaguzi mkuu wa mwaka wa elfu mbili na ishirini na jina la mzabuni aliyeshinda zabuni hiyo. Taarifa hiyo potofu inayonukuliwa kwenye vyombo mbalimbali vya habari na mitandao ya kijamii imetolewa na katibu mkuu wa Chadema, e, Bwana John Mnyika wakati alipokuwa akizungumza na vyombo vya habari. Tume ya Taifa ya Uchaguzi kwa majibu, kwa mujibu wa ibara ya sabini na nne sita b na d ama ukipenda b na da ya katiba ya jamhuri ya muungano wa Tanzania ya mwaka wa 1977, imepewa mamlaka ya kusimamia na kuratibu uendeshaji wa uchaguzi wa rais wa bunge wa bunge la jamhuri ya muungano na madiwani kwa upande wa Tanzania Bara. Ili iweze kutekeleza jukumu hilo, tume imeweka mipango na mikakati mbalimbali mbali ya kuhakikisha kwamba vifaa vya uchaguzi vinapatikana mapema, vinahifadhiwa vizuri vinafungasha kulingana na uhitaji na vinasafirishwa katika hali ya usalama hadi kwenye vituo vya kupigia kura. Katika kufanikisha azima hiyo, tume iliandaa mpango wa manunuzi ya vifaa kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini kwa mujibu wa kifungu 49, uh, mbili cha sheria ya ununuzi wa umma sura ya mia nne na kumi ikisomwa kwa pamoja na kanuni kwenye GN 446 ya mwaka wa 2013 tangazo la fursa za zabuni la ujumla, yani, general procurement notice liliwekwa kwenye tovuti ya mamlaka ya udhibiti wa ununuzi wa umma PPRA tarehe 2 Julai mwaka 2019 na kurudiwa tena tarehe 13 Desemba 2019 likiwa katika mfumo wa TANEPS. Vilevile, tume ilitangaza kwenye gazeti la serikali la Daily News la tarehe 8 mwezi Julai mwaka 2019 kwa ajili ya kufahamisha umma kuhusu fursa za zabuni zitakazotangazwa baadaye na tume. Umma uliofahamishwa ni pamoja na viongozi wa vyama vya siasa e, wakiwemo wale wa chama cha Chadema. Katika mpango huu wa manunuzi, jumla ya zabuni 47 ziliorodeshwa ikiwemo zabuni hiyo ambayo namba yake imeandikwa hapo ie 18 Uh, nambari 13, iliyohusu uchapishaji wa karatasi za kupiga kura. Njia ya kumpata mshindi iliyotangazwa ni ya ushindani wa wazi wa kimataifa, hivyo zabuni hiyo ilitangazwa na PR, a, PPRA tarehe 9 mwezi Machi mwaka huu kwenye mtandao wa Tanaps ikarudiwa kutangazwa na tume kwenye gazeti la Daily News la tarehe kumi mwezi Machi mwaka huu na baadaye gazeti la kimataifa la East African la tarehe kumi na nne mwezi Machi mwaka huu. Ufunguzi wa zabuni hiyo ulifanyika tarehe nane Aprili mwaka huu na jumla ya makampuni yaliyoshiriki yalikuwa ni matatu, yote yalitoka nje ya nchi kama ifuatavyo: moja ni Renform CC ya Afrika Kusini; pili, Elams Products Limited ya Kenya; tatu, Al Guraya Printing and Publishing LCC ya Dubai. Baada ya zabuni kufunguliwa na kufanyiwa uchambuzi, mzabuni Renform CC wa Afrika Kusini alitangazwa na mamlaka husika ya PPRA kuwa mshindi. Hivyo, mzabuni aliyetajwa kwenye taarifa za uzushi eh, kwa jina la Janama Printers hakuhusika popote kwenye mchakato huo. Taarifa hiyo potofu pia imenukuliwa ikituhumu tume kwamba haikutoa taarifa kwa hai umma kuhusu mshindi wa zabuni ya karatasi za kupiga kura. Tume inapenda kufafanua kwamba wajibu wa mamlaka ya kutangaza washindi wa zabuni za umma kwa mujibu wa kampuni au kanuni 235 na 236 ya mwaka wa elfu mbili kumi na tatu iliyoandaliwa chini ya sheria ya manunuzi ya umma sura mia nne na kumi ni wa mamlaka ya udhibiti wa ununuzi wa umma PPRA ambayo hayajaweka matokeo yote wazi ya ushindi wa zabuni kwenye tender portal inayopatikana kwenye tovuti yake ya www ppra go tz na jarida lake Tanzania Procurement Journal. PPRA ilifanya hivyo na mshindi wa zabuni hiyo alitangazwa kwenye tender portal na jarida hilo ambalo lipo wazi wakati wote kwa umma. Taarifa hiyo potofu pia ilishutumu tume kutoishirikisha kamati ya kitaifa ya manunuzi na logistics ambayo inajumuisha wajumbe kutoka vyama vya siasa katika hatua zote za manunuzi ya vifaa vya uchaguzi. Tume inapenda umma ufahamu kwamba michakato ya manunuzi ya umma inasimamiwa na sheria ya manunuzi ya umma sura ya mia nne na kumi ambayo haitoi nafasi kabisa kwa kamati nyingi na yoyote zaidi ya bodi ya zabuni ya tume kusimamia michakato ya manunuzi kuanzia kuitisha zabuni, kufanya uchambuzi na kuidhinisha mshindi. Hivyo, kamati ya manunuzi na logistics ya kitaifa inahusishwa tu chini ya dhana ya uwazi na ushirikishwaji, ambapo inaweza, pale inapobidi, kutoa maoni na ushauri kwa tume kuhusu hilo la logistics na kuhusishwa kwa vyama vya kisiasa. haya ndio Mnyika anasema ni kwamba kwenye kikao hiki cha kamati ya manunuzi na logistics, vyama vya siasa havijaonyeshwa mpaka sasa vitabu vya karatasi za matokeo ya uchaguzi vituoni vitakuwa katika mfumo upi, katika muundo upi? Jambo hili nalo ni muhimu tume ikalisemea na kulitolea kauli, lakini tume nayo kwenye taarifa yake inasemaje? Naisoma moja kwa moja. Pamoja na nia njema ya tume kuvishirikisha vyama vya siasa kwenye eneo la upatikanaji wa vifaa vya uchaguzi kwa ajili ya kupokea ushauri wao, vyama vingi kikiwemo kile cha Chadema vikuteua majina ya wajumbe wa kuunda kamati ya kitaifa ya manunuzi na lojistiki e, licha ya vyama hivyo kuandikiwa barua na tume hiyo ya uchaguzi tarehe thelathini mwezi Juni mwaka huu, hadi siku ya kikao cha kwanza cha kamati hiyo kilichofanyika tarehe nane mwezi Oktoba mwaka huu, chama cha Chadema na baadhi ya vyama vingine vilikuwa havijateua na kuwasilisha kwenye tume majina ya wawakilishi wa kuunda kamati hiyo ya kitaifa. Mwenendo huu wa vyama vya siasa umesababisha kuchelewa kuanza kwa wakati shughuli za kamati hii. Tume inawataka wananchi kuipuuza taarifa hiyo potofu ambayo inalenga kuleta taharuki kwa jamii. Msikilizaji, nimeisoma yote taarifa hiyo iliyoandikwa na mkurugenzi wa uchaguzi wa Tume ya Uchaguzi ya Tanzania, Dr. Wilson Charles. Na nisiongeze mengi msikilizaji, kwani hapo ndo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani kutoka hapa Washington. Usiondoke pale ulipo, kwani tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Lisa, karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi. ilivyokuharifu ni kwamba katika sehemu hii tunamulika utaratibu wa kuidhinishwa kwa jaji Amy Coney Barrett ambaye aliteuliwa na rais wa Marekani Donald Trump kuwa jaji wa mahakama ya juu, na iwapo ataidhinishwa atakuwa ni jaji wa tisa kwenye jopo hilo ambalo ni chombo kilicho cha juu zaidi katika mfumo wa mahakama za hapa Marekani. What can you say about Justice Ginsburg? She was confirmed 96 to 3. Now, those were days that have since passed. I regret that. Ni sauti yake mwenyekiti wa kamati ya sheria katika Senate ambaye pia ni seneta wa jimbo la South Carolina, Lindsey Graham hapo kwa kifupi akizungumza kuhusu mwenye jaji aliyeaga dunia Ruth Bader Ginsburg akisema kwamba e, alipoidhinishwa na kamati ya seneti miaka, miaka hiyo ya nyuma alipata kura tisini na sita kwa tatu e, lakini kile kilichofanya aseme hivi ni katika ufunguzi wake, alikuwa anaelezea jinsi ambavyo ya mambo yamebadilika e, kutoka siku hizo ambapo wale tisini na sita wengi wao pia walikuwa ni wa Republican, na huyu alijulikana kama jaji ambaye alikuwa uh, anaegemea uh, upande wa, wa Demokrat kwa maswala mengi tu uh, uh, na hivyo basi anaeleza hapo uh, uh, Graham kwamba mambo yamebadilika sana uh, kwa sababu sasa kuna ushindani mkubwa na mabishano makali kwamba pande zote mbili hazionani ana kwa ana katika maswala yoyote, ikiwa ni pamoja na ah shughuli kama hii ya kuidhinishwa kwa jaji huyu. Kwa hivyo uh, nilikuwa naeleze tu uh, kifupi ni kwa nini mchakato huu umeibua utata mkubwa namna hii. Tarehe ishirini na saba, historia fupi msikilizaji, ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump alimteua Amy Coney Barrett Uh, kuchukua nafasi ya jaji wa mahakama ya juu ambayo ni nafasi iliyoachwa wazi kama nilivyosema na jaji mliberali huyo uh, Ruth Bader Ginsburg na atra, Trump alitangaza rasmi uteuzi huo katika hafla ambayo ilifanyika kwenye bustani nje ya White House ambayo pia ilihudhuriwa na dazeni kadhaa za watu. Barrett ambaye ana umri wa miaka 48 aliteuliwa katika mahakama ya rufaa ya serikali kuu kwa wilaya ya saba mwaka wa 2017 na kwa wakati mmoja alihudumu kama muhadiri wa chuo kikuu cha Notre Dame. Uamuzi wa Rais Trump kufanya uteuzi kabla ya kinyang'anyiro cha uraisi chenye ushindani mkubwa umesababisha mvutano mkubwa zaidi wa kisiasa hapa Washington na nchini kote. Na kabla sijamleta mgeni wetu hii leo ambaye ni mchambuzi wa maswala ya siasa za hapa Marekani, ngoja kidogo ni kueleze eh, huyu Amy Coney Barrett ni nani? Alizaliwa kwa jina la Amy Vivian Coney, yani alipewa jina Amy Vivian Coney tarehe ishirini na nane mwezi Januari mwaka wa elfu tisa mia sabini na mbili katika mji wa New Orleans le jimbo la Louisiana. Alikuwa kati ya watoto saba kwenye familia yake, akiwa na dada watano na kaka mmoja. Babake Michael Coney ni alikuwa ni mwanasheria, huku mamake Linda Coney akiwa ni mlezi wa watoto, yani mlezi kama mama wa watoto wa kukaa nyumbani. Amy ameolewa na mwanasheria mwingine ambaye jina lake ni Jesse Barrett na wanajumla ya watoto saba Msikilizaji, ni moja ya nafasi muhimu zaidi katika mpangilio wa jinsi serikali inavyofanya kazi hapa Marekani, na ndio maanake macho yote sasa yanaangaziwa, eh, hapa a Capital eh, ambapo ndipo eh, bunge la serika, bunge la Marekani lipo na ndipo ambapo sasa maseneta wanaendelea eh, kuzungumzia uteuzi wa jaji Amy Coney Barrett. Na hapo basi, hii ni nafasi nzuri ni mkaribisha mchambuzi wa masuala ya siasa za hapa Marekani tuangalie kwa kina zaidi kuhusu mchakato wote huu na mchambuzi wetu hii leo si mwingine bali ni Profesa Patrick Nigula. Yeye ni wa chuo kikuu cha South Carolina ambapo ah, karibu ni gula kwa, kwa undani hivi leo, na labda tuende moja kwa moja tu, eh, utueleze, eh, vile ambavyo umekuwa ukishuhudia, ukiangalia mambo yanavyokwenda, mchakato unaendeleaje na ni nini ambacho tutarajie? Ah, mchakato sasa hivi unaoelekea ni, ni wavuta ni kuvute katika pande zote mbili za Republicans na, na Democrats. Kwa hiyo kwa, kwa sasa hivi tu ni kwamba ah, mgombea au ah, mteuliwa wa nafasi hiyo uh, Amy uh, Barrett uh, anajadiliwa katika kamati hiyo ya kisheria ya bunge uh, uh, kupitia katika pande zote mbili za Republicans na Democrat. Na ni kwa, nini, e, huu, pita, kuwa kumbusha, kuwa ni kwa nini mchakato huu najua tumezungumza hayo katika siku zilizopita, lakini kuwakumbusha tu wasikilizaji ni kwa nini mchakato huu umekuwa na utata mkubwa e, kuliko michakato mingine ambayo imepita? Kwanza tu ni kwamba tuko katika kipindi cha uchaguzi ambapo tumebakiza siku chache sana, na itakuwa si haki kuwatendea wapiga kura aa, wa Marekani hapa kwamba rais, hatujui ni nani atarudi katika kiti cha uraisi. Kwa hiyo kwa upande wa Democrat wao wana, walikuwa waking'ang'ania kwamba aa, mteuliwa huyu asubiri mpaka um, ambapo rais mpya atakapoapishwa ili apate nafasi ya kuteua uh, mtu ambaye atachukua nafasi iliyoachwa wazi naam. Na bila shaka kuna uh, hali ya siasa ambayo uh, wachambuzi wengine naona wakiandika na wengine wanaotokea uh, kwenye uh, televisheni huku uh, wakieleza kwamba kuna umuhimu mkubwa mno kisiasa, na kama ulivyotaja uchaguzi ndio huo unaelekea, lakini uh, kando na uchaguzi Eh, ni kwa nini basi kiti kama hiki eh, huwa ni moja ya viti muhimu zaidi katika uh, katika hapa Marekani? Kitu cha kwanza uh, ambacho niseme tu ni kwamba ni muhimu sana, ukizingatia kwamba uh, kuna baadhi ya sheria kama haki za wakinamama uh, kutoa mimba ambazo zinalindwa hapa Marekani au abortion right. Uh, upande wa Democrat wanajaribu uh, kuilinda haki hiyo na haki uh, sheria nyingine ni ya bima ya afya ijulikanayo kama Obamacare. Kwa hiyo upande wa Democrat vilevile wanajaribu kuilinda hiyo sheria ambayo ilipitishwa wakati wa Baraka Obama akiwa madarakani. Na na kitu cha cha, cha tatu tu niseme tu ni kwamba kwa sababu ya migogoro na migongano ambayo inaendelea sasa hivi katika uchaguzi uh, inaelekea kwamba wale, wale wa upande wa Republicans, kama wakishindwa huenda wakapeleka kesi yao katika Mahakama Kuu, na hivyo basi watakuwa na idadi ya zaidi ya hao majaji sita kwa watatu. Kwa hiyo hizo tu niseme tu nigusie, ni kwamba ni sehemu muhimu tatu ambazo zinaangaliwa kwa karibu zaidi katika upande wa, wa, wa Democrat. Katika upande wa Republicans, wao wanataka kuibadilisha hiyo uh, bima ya afya ya Obamacare, vilevile kuangalia mabadiliko katika sheria ya hiyo haki za kinamama katika utoaji mimba wa abortion right, a, na vile vile a, katika masuala ya uchaguzi, labda inaweza ikaelemea ika ele, ika upande wa Republicans kama kutokea matatizo ya katika siku za kupiga kura hapo mwezi wa kumi na moja tarehe nne. Shukran sana Patrick Nigula, Profesa Patrick Nigula, msikilizaji ni mchambuzi wa masuala ya siasa na pia ni mhadiri wa chuo kikuu cha South Carolina. Na mazungumzo yangu naye ndiyo yanatufungia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hiki cha Kwa Undani, kwa niaba ya wote walochangia na kukifanikisha kipindi hiki, msimamizi amekuwa ni Mary Mgawe, msimamizi mkuu ni Mamoyo Hamza, produsa wetu ileo amekuwa ni Aida Issa, mimi ni BMJ Muridhi. Kwa pamoja tunawatakia usiku mwema, tuonane tena hapo kesho inshallah.