Hivi sasa ni saa tatu kamili za usiku, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo habari za dunia, msomaji Sunday Shomari. Mamia ya wafanyakazi wa, wa zimamoto na wananchi wanajaribu kudhibiti moto kwenye mlima Kilimanjaro nchini Tanzania, mlima mrefu zaidi barani Afrika. Gazeti la Citizen naripoti kuwa msemaji wa hifadhi za taifa nchini humo TANAPA Pasco Shelutete alisema uchunguzi wa awali uligundua moto huo ulianza Jumapili na wapagazi wanaohudumia wapandaji mlima katika eneo la mapumziko la Wona. Shelutete aliwaambia waandishi wa habari hii leo kuwa moto uliotumiwa kupasha chakula uliwasha nyasi kavu na vichaka. Moto huo umedhibitiwa katika njia za Mandara na Horombo, Sherutete aliongeza, ambazo sio za juu kuliko mita 2700 juu ya usawa wa bahari. Hadi sasa hakuna ripoti za majeruhi kutokana na moto huo kwenye mlima maarufu ambao huvutia maelfu ya wapandaji kila mwaka, huku wengi wao wakidhamiria kufika kileleni. Shirika moja linaloshughulikia ufisadi linaweka Marekani na no! Uingereza kama wauzaji wakubwa bidhaa nje wanaofanya kazi zaidi katika kutekeleza sheria zilizokusudiwa kuzuia makampuni kutoa hongo katika masoko ya nje, lakini inasema wengine wengi hawafanyi chochote. Shirika la Transparency International lilisema Jumanne kuwa China, muuzaji mkubwa zaidi mwingune wa bidhaa nje ya nchi ulimwenguni, na aligundulika akifanya utekelezaji mdogo au kutokufanya kabisa juu ya hongo ya kigeni. Nchi nyingine katika kundi hilo ni pamoja na India, Japan na Korea. Ujerumani ambaye ni muuzaji wa tatu kwa ukubwa ulimwenguni hufanya tu utekelezaji wa, wa wastani, kama vile wanavyofanya wafanyabiashara wengine wakuu wa Umoja wa Ulaya kama vile Ufaransa, Italia na Hispania. Shirika hilo linapendekeza kwamba mataifa yaangalie kuongeza uwajibikaji wa kampuni kubwa kwa hatua za kampuni zao tanzu za kigeni. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Rais wa Siria Bashar al Assad amefanya ziara ya nadra ya umma katika jimbo la pwani la Letakia ambapo alitembelea maeneo ambayo ilipata uharibifu mkubwa wa moto wa mwituni wiki iliyopita ulioua watu watatu, vyombo vya habari vya serikali viliripoti siku ya Jumanne. Ziara za umma za Assad katika maeneo mbalimbali nchini Siria zimekuwa nadra tangu mzozo wa nchi hiyo ulipoanza Machi 2011. Mzozo huo umeua karibu watu laki nne na kupelekea kupoteza makazi kwa karibu nusu ya idadi ya watu wa Siria, ikiwa ni pamoja na zaidi ya milioni tano ambao wamekuwa wakimbizi hasa katika nchi za jirani. Shirika la habari la serikali nchini humo SANA limesema Assad alitembelea kijiji cha Boluren kukagua uharibifu na alikutana na wakazi wa eneo hilo wakati wa ziara kwenye maeneo ambayo walikumbwa na moto ambao ulidhibitiwa siku ya Jumapili. Sana haikusema ikiwa ziara hiyo ilifanyika Jumanne au mapema kabla ya hapo. Waandamanaji waliangusha sanamu za marais wa zamani wa Marekani Theodore Roosevelt na Abraham Lincoln huko Portland, Oregon siku ya Jumapili usiku katika tamko la hasira dhidi ya siku ya Columbus, waandaaji wa maandamano hayo walipa jina tukio hilo siku ya wazawa walio na hasira kujibu juu ya sikukuu ya serikali kuu Jumatatu iliyopewa jina la msafiri wa Italia wa karne ya 15 Christopher Columbus. Kikundi hicho kilitupa minyororo kuzunguka sanamu ya Roosevelt, na kuivuta chini kabla ya saa tatu usiku. Waandamanaji hao kisha walielekeza nguvu zao kwenye sanamu ya Lincoln na kuiangusha chini kama dakika nane baadaye. Polisi wanasema madirisha yalivunjwa kwenye majengo kadhaa na kutangaza ilikuwa ni ghasia. Pamoja na Columbus, wanahistoria wamesema marais wote hawa walikuwa na uhasama na ubaguzi wa rangi dhidi ya wamarekani wazawa. Watu watatu walikamatwa. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Endelea kusikiliza matangazo mengine ya kipindi cha kwa Undani. Agala naye BMJ Mridhi, kwa heri kwa sasa a undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC, kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari tukipekua pekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki hii leo tutaangazia mgomo wa kitaifa wa waalimu nchini DRC ulioanza jana Jumatatu na kwenye sehemu ya pili tutamulika taarifa ya baraza la biashara ya jumuiya ya Afrika mashariki kuhusu matukio kwenye ya mipaka ya nchi husika, ambapo madereva wa magari ya mizigo wanaendelea kukabiliwa na changamoto mbalimbali. Ni kwa undani, mimi ni BMJ -U. Nama, kama ulivyosikia kwenye kidokezo changu hapo, ni kwamba mgomo wa kitaifa wa walimu unaendelea nchini DRC, ambapo wanadai nyongeze ya mishahara kati ya mambo mengine, na haya yanajiri katika wiki ambayo serikali ilikuwa imetangaza ufunguzi wa shule kote nchini baada ya kufungwa kwa kipindi kirefu kutokana na janga la korona. Na hii si mara ya kwanza kwa mgomo kama huo kutokea, lakini kuna maswala mapya ambayo yameibuka ikiwa ni pamoja na ongezeko la orodha ya matakwa ambayo waalimu wangependa yashughulikiwe kabla hawajarejea ya darasani. Kwa mujibu wa mwandishi wetu mjini Bukavu, jimbo la Kivu Kusini, Mitima de Lachanse ambaye tutajiunga naye muda mfupi baadaye, hatua hiyo ya waalimu imekwamisha shughuli nyingi kwenye shule mbalimbali mbali kote nchini, na wazazi wanaendelea kutoa wito kwa serikali kutatua mgogoro huo kabla haujawa mkubwa hata zaidi, na hivyo basi kuathiri zaidi wanafunzi hao. Historia fupi, msikilizaji, ni kwamba kwa sababu ya ukosefu wa usalama pamoja na changamoto zingine, mfumo wa elimu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umekuwa ukikabiliwa na changamoto za kila aina, na ripoti ya hivi karibuni ya shirika la kihisani la hapa Marekani USAID inaeleza kwamba hata kabla ya janga la korona zaidi ya watoto milioni tatu nusu ambao walikuwa wamefikia umri wa kwenda shule hawakwenda shule. Moja ya sababu zilizotolewa ni ukosefu wa walimu wa kutosha, ikiwa pia ni pamoja na kukosa kuharamia mishahara na marupurupu yao, kati ya mahitaji mengine. Ili kujua ni nini hasa kinaendelea nchini DRC, tuungane sasa na mwandishi wetu Mitima De Lechanze ambaye amekuwa akizuru baadhi ya shule katika mji wa Bukavu na vilevile vile eneo zima hilo katika jimbo hilo la Kivu eh, kusini na pia akiangazia nchi nzima, kwa sababu kama nilivyoeleza ni kwamba mgomo huu ni wa kitaifa na ili kupata tathmini ya kina, Mitima karibu kwa kipindi hiki kwa undani hivi leo. Na labda kwanza kabisa, hebu tueleze hali ikoje kuhusu mgomo huo wa walimu kwa jumla. Ndiyo BMJ, ni kwamba uh, hapa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uh, mwaka mpya wa shule umeanza, mwaka wa elfu mbili ishirini elfu mbili ishirini na moja lakini uh, kama vile tulivyotangaza katika habari zetu ni kwamba walimu uh, hawakuwepo katika baadhi ya mashule Uh, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hususan mashule ya Kiprotestanti, mashule ya Kikatoliki na hata pia mashule ya kiserikali, uh, isipokuwa tu ndani ya mashule ya kipekee ambapo walimu walikuwepo, uh, kwa sababu hapo katika mashule ya kipekee bado wanaendelea wazazi kulipa marupurupu uh, ya walimu, lakini uh, katika mashule ya kiserikali mashule ya kiprotestanti, ya kikatoliki na kadhalika uh, kweli kabisa, walimu hawakuwepo kwa sababu wana ahadi ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Utakumbuka kwamba huu ni mwaka wa pili wa shule tangu rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, rais wa sasa Felix Antoine Chisekedi kuwa madarakani, na mara tu alipoingia madarakani Tshisekedi ameahidi ya kwamba shule itakuwa uh, bure, yani ubure wa shule katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye ngazi ya ya msingi, yani shule ya msingi. Na walimu wanasema ya kwamba ahadi ya rais wa Kongo ya Kidemokrasia bado haikutekelezwa kabisa, kwa sababu aliweza kuahidi uh, mwaka jana, kwa mwaka ambao uliweza kuhitimishwa uh, ya kwamba kutakuwa ubure wa shule ya msingi, lakini na kusema kwamba walimu watalipu, watalipiwa mishahara yao, lakini hawakuweza kabisa kulipiwa kama walivyotarajia. ni kukatize walimu... kukatize hapo uh, mitima eh, kwanza kwa mtu ambaye anasikiliza na hajui mfumo wa shule hapo uko vipi, unapo uh, wakati serikali inaposema uh, kwamba shule ni bure maanake nini hasa? Ni serikali inatoa pesa za kuharamia uh, kila kitu katika shule na pamoja pia na walimu. Kwanza kabisa, hebu tueleze hapo, wakati serikali inasema ya kwamba shule ya msingi ni bure, ni kutekeleza tu moja ya kati ya kipengele ya vipengele vya katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Natumai uh, ni katiba, ni kipengele cha thelathini na tano cha katiba ya Kongo ya kidemokrasia ambao kinasemea kuhusu ubure wa shule, ina maana ya kwamba uh, serikali yenyewe inalipa walimu. Uh, sababu tangu miaka ya zamani wakati Kongo ya kidemokrasia ilikuwa bado inaitwa Zaire, zama za hayati Rais Mobutu Sese Seko, kuanzia miaka elfu moja mia tisa tisini na mbili huko uh, wazazi wanalipa walimu kuanzia uh, mwaka elfu moja mia tisa tisini na tatu wazazi wanalipa walimu kwa mapatano, yani kati ya walimu na wazazi kwa kuweza kusomesha watoto. Alafu ilibidi ya kwamba uh, viongozi wa sasa waweze kutekeleza uh, katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ama hicho kipengele ambacho kinataka ya kwamba elimu iwe bure, na serikali iliweza kuahidi kuwalipa walimu, yani wazazi wabaki wanapumua, wasiweze tena kulipa walimu lakini uh, jambo ambalo kabisa halijatekelezwa vilivyo uh, kitu kingine ambacho nitasisitiza ni kwamba mara tu Rais Felix Tshisekedi alipotangaza ya kwamba kuna huo ubure wa shule ya msingi, kuna um, masomo mingi ama shule nyingi ambazo zili mpya ambazo ziliweza kuundwa, uh, na walimu wengi ambao wakaweza kuongezeka sababu walitarajia kwamba serikali itaweza kulipa na kadhalika yani, wakawa wengi walimu wapya na ambao hadi sasa kabisa bado kulipiwa na serikali, na wale ambao ni wazamani walitarajia kwamba mshahara wao utakuwa umeboreshwa zaidi ya ule mshahara ambao walikuwa wanapata, wakati wakati walimu wakati wazazi walikuwa bado wanafanya michango fulani ya kuweza kuwalipa marupurupu. Lakini hayo yote kabisa, hayo matumaini yote yaliweza kuambulia patupu, na ndio walimu wakakasirika hivyo na kuweza kufanya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iweze kuheshimu makubaliano. Uh, kati ya serikali na walimu uh, makubaliano ambayo ilisainiwa uh, Novemba kumi uh, na mnane uh, huko Bibwa mjini Kinshasa kwa mm, kuweza kuboresha hali yao ya maisha. Sasa mitima uh, nchi hiyo kama tunavyojua ni pana, ni kubwa kweli. Wakati tukisema mgomo wa kitaifa unatekelezwaje, wanashirikiana, wana vipi kuhakikisha kwamba uh, kama utafaulu, wameanza vipi, yani katika maeneo tofauti tofauti ya nchi ni kusema wakati kunatangazwa mgomo wa kitaifa mgomo wa walimu kwenye ngazi za kitaifa, walimu wana miungano mbalimbali mbali, e, ambayo basi e, inakuwa kwenye ngazi za kitaifa mjini Kinshasa na pia katika majimbo ishirini na sita ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yaani wakati kuna mwito ambao unatolewa ajili ya kuweza kufanya mgomo ni miito mbalimbali ambayo inatolewa basi na walimu uh, katika majimbo tofauti wanatakiwa uh, kuweza kuheshimu miito ambayo inaweza kutolewa na muungano wao. Yaani wameweza kujipanga pamoja kwa vile waweze kunena uh, mamoja kuhusu uh, namna ya kuweza kudai ya kwamba mishahara yao iweze ku, weza kulipiwa kama inavyostahili, sababu kwenye ngazi za kitaifa walimu wanalia ya kwamba wanaishi katika hali ngumu kabisa ya maisha, wanapewa mshahara mdogo ambao hauwasaidii kuweza uh, kukidhi mahitaji yao, ndio wanakuwa wakiweza kufanya mgomo, ajili ya kuweza kusukuma serikali iweze kutekeleza kila ahadi ambayo iweza kuwafanyia ajili ya kuweza kuboresha maisha yao na kuwasaidia pia kuweza kufanya kazi yao kama inavyostahili. Hili ni jambo ambalo wamekuwa wakijizungumza katika siku za karibuni kuelekea kwa ufunguzi wa shule wakiwa walimu kwamba labda serikali ilijua kwamba mgomo huu utakuwepo. Uh, serikali ilijua sababu huu mgomo haukuanza leo. Uh, kumbuka nilisema hapo mbeleni ya kwamba uh, huu ni mwaka wa pili tangu kutangazwa ubure wa shule na mwaka jana Septemba mwaka jana ilikuwa tu wiki tatu kabla, wiki tatu baada ya shule kuanzishwa mwaka jana, walimu tena walifanya mgomo wao wa kwanza, wakiweza kutaka ya kwamba serikali iweze kuboresha mishahara yao, sababu ile wakati ilikuwa inatakiwa ya kwamba serikali iweze kuboresha mshahara uh, kuongeza uh, kwa ule mshahara ambao walikuwa wanapata, wakati walipata marupurupu ya wazazi, na hapo wakati ambapo waliambiwa kwamba kwa huo mwezi wa Septemba mwaka jana hawangelipiwa wakaweza basi kuanzisha mgomo na baadaye, wale ambao walilipiwa ikaonekana ya kwamba kuna walimu wapya ambao waliweza kuongezeka, ilibidi waweze kukubaliwa na kusajiliwa uh, na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili waweze kufikia kupewa ma, malipo yao pia ya mshahara na serikali ya Kongo, jambo ambalo bado halikutekelezwa. Na hapo serikali ikawaahidi ya kwamba wataweza kulipiwa ikifika Aprili mwaka huu wa elfu mbili ishirini hali ambayo haikuweza kabisa kutekelezwa na walitaka ya kwamba uh, walikuwa basi wakiweza kusisitiza kwamba inabidi waweze kulipiwa. Yaani, migomo yenyewe haikuanza leo. Huu mgomo ambao wanafanyika kwa mwaka huu mpya ni kuendelea tu kwa ile migomo ambayo ilianzishwa tangu zamani. Uh, kipindi hiki kigumu cha korona kiliweza kujitokeza tu, lakini kuna msukumo ambao walikuwa wanafanya dhidi ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuitaka tu ya kwamba iweze kuheshimu kabisa uh, ahadi na pia katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kuweza kuwaboresha mishahara na kuweza kufanya ya kwamba shule ya msingi iweze kuwa bure kwa iweze kuwa bure basi kwa wanafunzi wote kama vile inavyotakiwa. Kumbuka tena ya kwamba mwaka jana ilitakiwa kwamba kulikuwa na fununu kwamba hata shule ya kisekondari nayo pia ingeweza kuwa bure lakini kwa mwaka huu waziri ambaye anahusika na elimu katika Kongo ya kidemokrasia Wili Bakonga aliweza kutaarifu ya kwamba kwenye shule ya kisekondari wazazi wataendelea kulipa marupurupu ya, wa, ya, ya walimu kwa kusubiri serikali iweze kuchukua mikakati mingine. Mazungumza hapo kuhusu wazazi, tukienda kumaliza. Eh, Mitima najua mapema leo lenyemdeo unazungumza na baadhi ya wadau eh, najua umezungumza na baadhi ya wazazi, labda tutamsikia mmoja. Nani umezungumza naye? Kuna maoni tofauti kati ya wazazi. Wazazi wamoja wanasema ya kwamba wanasubiri kuweza kuona kutekelezwa kwa ahadi ambayo rais wa jamhuri ya kidemokrasia Kongo, Felix, ya Kongo Felix Tshisekedi ameweza kuwaapia ya kwamba atajitahidi kuweza kufanya ubure wa elimu katika Kongo ya kidemokrasia kwenye shule ya msingi. Bado wanasubiri ahadi yake aweze kuitimiza na pia kuna wazazi wa wengine ambao wameniambia kwamba wako tayari ikiwa serikali itawaambia na kutangaza uh, ya kwamba imeshindwa kuweza kutekeleza hiyo ahadi. Wamesema kwamba wako basi tayari kwa kuweza kulipa wenyewe kama ilivyokuwa tangu zamani, kwa sababu wamezoea mateso. Uh, jina ni Tresor, niko mzazi Buhendwa. Kwa kweli sisi wazazi tuna asira kubwa kuona rais alipometre walimu kuwalipa, aliahidi walimu kuwalipa, lakini kwa sasa walimu hawalipwe na masomo ilibidi anze leo, siku ya kwanza, lakini mpaka hivi wanafunzi hawasome na walimu wamebakia nyumbani. Sisi imetuharikisha kabisa, tunajuuliza nchi ya ndio imetushirikisha zaidi tunajiuliza nchi ya Kongo ni nchi gani? Kwa sababu hata viongozi wanasema vitu hawaheshimu vitu ambavyo walivyonena wenyewe. Tunajiuliza ni nini, watoto watabaki nyumbani ama wataendelea kusoma? Mko tayari kuwalipia kama zamani? Hatuko tayari, kwa sababu rais mwenyewe alisema kwa kinywa chake ya kuwa masomo ni bure. Sasa wazazi wakianza kulipa tena, inamaanisha kuwa rais amesema uongo zaidi, na rais anapashwa kuheshimu maneno aliyoyasema. na na mwisho kabisa, mitima pahali ulipo hivi leo ee, ni kumaanisha kwamba kunao walienda shule na wengine hawakwenda ama kabisa kabisa shule haziendelei. Hivi tunavyozungumza, anajua ni usiku sasa hivi, lakini kesho, kuna watoto watatoka nyumbani waende shuleni ama mambo yamekwama kabisa. Uh, kuna watoto ambao wanatoka shuleni, yaani uh, shule uh, zimefungua milango yake sababu kuna hata viongozi wa mashule mbalimbali ambao wakuwa wanajikuta shuleni, uh, lakini walimu hawapo, walimu wamegoma kazi. Yaani watoto, kuna wale ambao wanaamka asubuhi, wanajiandaa, wanavaa sare za shule na wanakwenda shuleni lakini wakifika huko hakuna walimu. Shukran sana mwenzangu Mitima de la Chance, ukiwa hapo Bukavu, kwa maelezo yako hayo, asante sana. BMJ Mrizi. Msikilizaji, Mitima de la Chance ni mwandishi wetu katika mashariki mwa DRC na ndiye anayetufungia sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani. Usiondoke, kwani tukirejea, kama ilivyo ada, tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nam, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani ukiwa nami BMJ Mridhi. Baraza la Biashara la Jumuiya ya Afrika Mashariki leo limetoa taarifa ya mapendekezo ya kutatua mzozo ambao unaendelea kwenye mipaka ya nchi husika. Msikilizaji, kama ambavyo tumekuwa tukiripoti, ambapo madereva wa magari ya kubeba mizigo hususan malori wamekuwa wakilalamika kuhusu mikakati duni Aa, ya kuwawezesha kuendelea na shughuli na biashara zao bila usumbufu mwingi hata ingawa kuna haja ya kuendelea kuheshimu kanuni za kiafya katika kukabiliana na maambukizi ya korona. Tangu janga la korona kuanza mapema mwaka huu, kumekuwa na migogoro mbalimbali inayowahusu maafisa wa afya, wale wa uchukuzi na vilevile vile madereva, hususan kwenye mipaka kati ya Kenya na Uganda, Kenya na Tanzania, Tanzania na Uganda na pia Sudani Kusini kwa upande mwingine. Na pia utakumbuka kwamba pia kulikuwa na taarifa za aina hiyo hiyo e kati ya Tanzania na Burundi, na licha ya kuwepo na kauli za hapa na pale kutoka kwa serikali husika kwamba hali ni shwari, bado kuna maeneo ambapo changamoto zimeendelea kushuhudiwa hata zaidi kwa mfano kwenye mpaka wa Kenya na Uganda kumekuwa kukishuhudiwa msafara mrefu wa malori ya mizigo, madereva wakionekana kusubiri aidha kufanyiwa vipimo hapo mipakani, au wakiwasilisha hati zao za kuonyesha kwamba wanafuata na kanuni zote za kiafya na kwamba hali yao ya COVID-19 ni shwari, ambazo zinahitajika kufuatwa kanuni hizo kinachowashangaza wale ambao ni mashahidi tuliozungumza nao ni kwamba mengi ya malori ambayo yanaonekana yako kwa upande wa Kenya yakiendelea kwa kilomita zaidi ya hamsini. Katika sehemu zingine, baadhi ya watu tuliozungumza nao wanasema na kwamba madereva wa kutoka upande wa Uganda kuingia Kenya hawana changamoto nyingi kama zile za wale wa kutoka Kenya. Baadaye kidogo, msikilizaji, tutazungumza na katibu mkuu wa madereva wa masafa marefu nchini Kenya Nicholas Mbugua, ili kujua ni kwa nini hali hii imekuwa ikiendelea kwa muda mrefu bila kupata utatuzi wa kudumu. Hayo niliyoeleza hapo juu ni kati ya malalamiko ambayo yalilifikia baraza hilo la biashara la Jumuiya Afrika Mashariki ambapo wamefanya mkutano hii leo na kwa mujibu wa, wamefanya mkutano e, katika eneo la Malaba hapo. Nieleze e, Malaba ni mji ambao uko kwenye mpaka wa Kenya na Uganda. Na sasa kwa mujibu wa afisa mkuu wa baraza hilo Peter Mathuki ambaye, e, nimezungumza naye kwa njia ya simu, lakini e, tukapata hitilafu kidogo za kimitambo, na hivyo basi changamoto za kurekodi sauti yake e, zikawepo baraza hilo linazitaka nchi husika kukubaliana kwamba maafisa wa afya watakuwa wakikubali hati au vyeti vya COVID 19 vya kutoka nchi zote, yaani kama ni vyeti kutoka Kenya vikubalike nchini Uganda na Tanzania na Burundi na Rwanda na Sudani Kusini, na vivyo hivyo kutoka nchi hizo navyo vikubalike katika nchi zingine e, bila kubagua kwamba ha, hivi vimetoka nchi hii, na pili kwamba wataweka vifaa vya kutegemewa vya kufanyia vipimo vya COVID-19. Uh, kuna njia nyingi za kupima ikiwa ni pamoja na zile wanazoziita kwa Kiingereza reagents. Uh, ziwe zinawekwa mipakani ya mataifa ya Afrika Mashariki, hususan kwenye vituo vya mipakani uh, vya Malaba na Busia ambako uh, hali imeendelea kuwa mbaya. Kwa mujibu wa ripoti tulizozipata, baraza hilo linasema kwamba maafisa wake wameshuhudia malori yakipanga foleni ya zaidi ya kilomita thelathini kuelekea kwa mpaka wa Malaba na vilevile, kilomita zaidi ya kumi na tano kutoka kwa mji uitwao Mundika hadi mjini Busia, ambao ni mji mwingine ulio kwenye mpaka kati ya Uganda na Kenya. Na sasa basi matuki pia anataka jumuia ya Afrika Mashariki ikumbatie mfumo wa kielektroniki uitwao rek dts ambapo ripoti ya hali ya afya kwa mfano ya madereva inaonekana kwa urahisi na inapelekwa kwa njia ya kielektroniki, na hivyo basi hakuna haja ya kubeba vijikaratasi, na hiyo inaepusha haja ya kufanyiwa vipimo vingi kwa madereva hali ambayo anasema itapunguza kabisa misongamano inayoshuhudiwa mipakani. Baraza hilo pia, nikimalizia msikilizaji, e, linataka upimaji wa uzito wa mizigo yani ufanyike kwanza katika kituo cha upimaji yani, pale upakiaji wa mizigo unapofanyika, na pili katika kituo cha mpakani. Yote hayo Matuki amesema yatasaidia sio tu kuwapunguzia usumbufu madereva hao mbali pia kuongeza kwa kiasi kikubwa eh, na kwa haraka wingi wa biashara kati ya nchi husika. Baada ya kuzungumza na afisa huyo mkuu mtendaji wa baraza la wafanyabiashara wa Afrika Mashariki Peter Maduki, nimlete sasa katibu mkuu wa madereva wa masafa marefu wa nchini Kenya Nicolas Mbugwa. Mbugwa, karibu kwa undani, na kwanza kabisa, hebu tueleze ni changamoto zipi ambazo kwa maoni yako ama kwa maoni yenu mnaona zinafaa kuangaziwa kwanza kwa sababu zinaonekana changamoto ni nyingi. Ma, matatizo iko baya sana huko huko, kuko kubaya sana, na tumejaribu kutatua tumeshindwa. ya, tujuzi nilituma watu yangu huko wakajaribu, walipoondoka tena ikarudi vile ilikuwa, lakini wale watu eh, watu wa ministry of health ndio tunablame sababu hawana mpangilio mzuri wa kupima kwa hawa madereva . Swali lingine mi najiuliza, saa covid inaenda chini na sasa watu wote wanapimwa presha wanaruhusiwa waende, kwa nini dereva ni lazima apimwe, apimwe after every fourteen days kwani hiyo mwili ni wa, ni wa wanyama? Kila anawekwa hiyo vitu kwa mapua, kila anawekwa hiyo vitu kwa mapua ni kwa, kwa nini ah, asipimwe temperature? Ikiwa temperature imepita, huyo anatumwa aende akapimwa covid, lakini sio tela kila saa hiyo vijiti wanaweka mtu kwa mapua nam lakini kule kwenye mpaka sasa, kwa mpaka wa Malaba ha, hasa ni tatizo. Eh, wanazuiliwa kuingia kuingia Uganda s yes, wanazuiliwa kuingia Uganda bila, na wapande wa Uganda wanasema nini, upande wganda wa, wa, wa, wa, wakitaka kuja wanakuja. Kwa hivo ambaye serikali yetu ndio inavaa kuongea na serikali ya Uganda na pia piawa Nicolas Mbugwa msikilizaji, ni katibu mkuu wa madereva wa masafa marefu, yani wanaendesha malori yao kwa safari ndefu ndefu. E, akiwa ni katibu mkuu nchini Kenya na ndiye anayetukamilishia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima cha Kwa Undani hivi leo, kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi hiki. E, jina langu ni BMJ Muridhi, msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe, msimamizi mkuu wa Moyo Hamza, produsa wetu amekuwa ni Aida Isa, na kwa pamoja tunawatakia usiku mwema, tuonane kesho panapo majaliwa, alamsiki.