kutoka studio kumi na tano. hii ni voa express. hii ni voa express matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc ikiwa nimekwisha jaa tele kama pishi la mchele langu jina sandey shumari leo ni jumatano oktoba 14, 2020 na katika matangazo yetu huko nchini kenya jopo la majaji wa tano lioteuliwa kusikiliza kesi ya kupinga ushauri wa jaji mkuu kwa rais wa nchi hiyo, na pia tutakuwa na yale yanayovuma katika mitandao na muziki miongoni mwa mengine. Na mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi nikiukaribisha siku hii leo, ambapo pia huko nchini Tanzania leo ni Nyerere Dei, wakiadhimisha kumbukumbu ya hayati mwanzilishi wa taifa hilo Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Lakini pia tutakuwa na makala ya teknolojia na barazani basi moja kwa moja bila kupoteza wakati tuelekee huko nchini Tanzania ambako hii leo ni mapumziko, wakiadhimisha siku ya Nyerere, kumbukumbu ya hayati mwanzilishi wa taifa hilo Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Tuungane na mwandishi wetu Dina Chahali kwa taarifa kamili. VOA Express imefanya mahojiano na baadhi ya wananchi na vijana wanafunzi wa vyuo ambao wanamwelezea hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere kama muumini wa ujenzi wa demokrasia ya kweli. Kwa sasa tunaelekea katika uchaguzi mkuu wa taifa ambayo kuna kuchagua rais, wabunge pamoja na madiwani, hivyo ni vyema tukafuata tuka misingi ya mwalimu kudumisha amani yetu kuelekea katika uchaguzi wetu. Hatuwezi kusahau misingi ya demokrasia ambayo ametuachia na hivi karibuni, tunajua kabisa kwamba nchi inaelekea katika uchaguzi, lakini hiki tunachoelekea kukifanya si kwa misingi yetu, bali ni misingi yake yeye ambayo yeye kama yeye aliweza kuianzisha. Aidha, maoni ya baba wa taifa hayati Mwalimu Julius Kamarage Nyerere pamoja na kazi alizozifanya wakati wa uhai wake kwa ajili ya kuinua maisha ya wananchi na uchumi wa taifa yameelezwa kwamba ni makubwa na yataendelea kukumbukwa hata baada ya miaka 21, tangu kifo chake. Mkurugenzi mkuu wa TIRDO Profesa Mkumbuku wa Mtambo amesema Mwalimu Nyerere alianzisha shirika la utafiti la viwanda na maendeleo Tanzania, TIRDO, kwa kutambua mchango wa utafiti katika maendeleo ya viwanda huku, Shoma Kibende, mkurugenzi wa masoko na uwekezaji wa shirika la viwanda vidogo vidogo, SIDO, akielezea maono ya hayati baba wa taifa katika uanzishwaji wa viwanda vidogo. Basi mwalimu aliliona hilo kwamba badala ya kiwanda kimoja kimoja kuwa na kitengo cha utafiti barcelona aanzishe e, taasisi moja ambayo itahudumia viwanda vyote ili kutoa huduma za kitaalam ili kusaidia teknolojia e, katika viwanda hivyo. E, niseme ni maono yalikuwa ni endelevu, na sasa tunayadhihi, tunayadhihirika kuyaona kwamba sasa wananchi wa Tanzania wengi wanaingia katika viwanda na wengi wameanzisha viwanda kwa hiyo kwa kweli tunashukuru aliweza kuona kitu ambacho sasa mpaka leo ni endelevu hayati mwalimu nyerere katika uhai wake ameelezewa pia kwamba alithamini sana makumbusho ya taifa ambapo baadhi ya vitu alivyozawadiwa nyakati tofauti alivikabidhi kwenye makumbusho ya taifa badala ya kuhifadhi kama mali yake na familia Flower Manasse ni mhifadhi makumbusho ya taifa jijini Dar es Salaam. Ametufundisha uzalendo kwa vitendo. Mwalimu angeweza kuvichukua vitu hivi akavifanya vikawa vyake binafsi kwa ajili ya familia, lakini aliona familia yake ni Watanzania, familia yake ni nchi. Kwa hiyo, si tunaamini kwa Mwalimu makumbusho ya taifa ilikuwa ni sehemu ya familia, na aliona kupitia makumbusho taifa zima litaweza kuja tofauti ambako angeviweka sehemu ambako taifa lisingeweza kuona. Dina cha Hali, Dar es Salaam. Asante sana Dina Chahali, na sasa tuelekee huko nchini Kenya, ambapo Jaji Mkuu David Maraga ameteua jopo la majaji watano kusikiliza na kuamua msururu wa kesi zilizowasilishwa katika mahakama kuu nchini humo kupinga ushauri wake kwa rais Uhuru Kenyatta kuvunja bunge. Bunge la Kenya limewasilisha pingamizi katika mahakama hiyo kumzuia rais kulivunja bunge hilo kwa kushindwa kuunda sheria ya usawa wa jinsia. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kenneth Wandera, ameiandaa taarifa ifuatayo. Jopo la majaji hao watano lililobuniwa na jaji mkuu David Maraga linaongozwa na jaji Lydia Chode na kujumuisha majaji Jojo Odunga, James Makau, Anthony Ndungu na Pauline Nyamuya. Kubuniwa kwake kunafuatia hatua ya jaji Weldon Korir wa mahakama kuu jijini Nairobi kupokea kesi hizo na kuwasilisha stakabadhi kwa jaji mkuu kuunda jopo hilo na kutaja kuwa kesi hizo zinaibua uzito wa masuala ya kikatiba yanayohitaji ufafanuzi wa kina kutoka kwa jopo la majaji watano. Jaji Weldon Corir alisitisha kuchukuliwa kwa hatua zozote na Rais Kenyatta kulivunja bunge hadi wakati ambapo kesi zilizowasilishwa mahakamani humo zinasikilizwa na kuamuliwa. Jopo hilo lililobuniwa lina wajibu wa kusikiliza kesi tano zilizowasilishwa mbele ya mahakama kuu kuhusu ushauri wa jaji Maraga kumshauri rais Kenyatta kulivunja bunge kwa kushindwa kubuni sheria usawa wa jinsia katika kipindi cha miaka mitano baada ya kuidhinishwa kwa katiba mpya. Wabunge kupitia tume ya huduma za bunge inayoongozwa na spika wa bunge hilo Justin Muturi, wamewasilisha kesi katika mahakama kuu kumzuia rais Kenyatta kutekeleza ushauri wa jaji Maraga. Wabunge wanaeleza kuwa hatua ya kulivunja bunge kwa kushindwa kupitisha sheria usawa wa jinsia ya theluthi mbili ni gali na huenda ikakwamiza na kuvuruga miswada inayojadiliwa na bunge hilo na vilevile vile kuiweka Kenya katika mkwamo na mgogoro wa kisheria Kiongozi wa chama cha kisiasa cha Amani National Congress, Musalia Mudavadi, awali ameeleza kuwa itakuwa vigumu kuvunja bunge kwa kusudi hilo iwapo hapana kinga ya usawa wa jinsia kuhusu vipengele vile ambavyo vinahusu mambo ya jenda, na hatujui kwamba ukienda kwa uchaguzi baada ya siku chache wakenya watachagua vipi. Hawezi kulazimisha wakenya vile watavyopiga wata kura. Mwanasheria mkuu wa Kenya Paul Kariuki Kihara pia amewasilisha kesi mahakamani humo kuupinga ushauri huo na kuutaja kama ule utakaoiweka Kenya katika mkondo tata wa kisheria na kudai kuwa iwapo bunge litavunjwa basi pia raia wa Kenya watakuwa na jukumu la kumchagua rais. Raia wengine wa Kenya Lena Konchela, mbunge Anthony Oluoch na wakili Adrian Kamodo pia wamewasilisha nyaraka mahakamani kupinga uamuzi wa Maraga. Jumatatu wiki hii, chama cha mawakili nchini Kenya LSK kimeshindwa kabisa kuwazuia wabunge kuendelea na shughuli zao. Chama hicho kilezuia na maafisa wa polisi kuvuruga shughuli hizo kutokana na madai yake kuwa muda wao wa kuhudumu ulikuwa umekamilika Oktoba 12. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika. Shukrani sana Kennedy Wandera kutoka kule Nairobi, Kenya. Naendelea kusikiliza VOA Express kutoka jukwaa la Marekani, Washington DC. Sasa basi, tupate habari za dunia zikisomwa kwako na Mkamiti Kibayasi. Kampuni nyingine ya dawa imesitisha majaribio ya matibabu ya dawa ya COVID-19 kwa sababu ya wasiwasi wa usalama. Kampuni ya Eli Lilly yenye makao yake Marekani ilitangaza Jumanne kwamba majaribio ya kitabibu ya dawa ya kupambana na virusi vya korona yamesitishwa na waangalizi wa kujitegemea kutokana na tahadhari, lakini haikutoa maelezo zaidi. Dawa hiyo ambayo Eli Lilly inatengeneza ikishirikiana na kampuni ya Abselera ya kibaiotik yenye makao yake Kanada ni sehemu ya matibabu yanayojulikana kama kinga mwili ambayo hutoa kinga kwenye seli ambapo wanasayansi wana matumaini inaweza kupambana na virusi. Tiba ya kinga mwili ilikuwa sawa na ile aliyopewa rais wa Marekani, Donald Trump, baada ya kupimwa na kugundulika ana Covid 19 mwanzoni mwa mwezi huu. Utafiti huo ulizunduliwa Agosti, ulilenga kuwasaidia wagonjwa elfu kumi wa virusi vya korona waliolazwa hospitali nchini Marekani. Maelfu ya watu kusini mwa Afghanistan wamekimbia nyumba zao kufuatia siku kadhaa za mapigano makali kati ya Taliban na vikosi vya usalama, maafisa wamesema Jumatano, wakati ghasia zinaendelea kuongezeka licha ya mazungumzo ya amani yanayoendelea. Wanamgambo wa Taliban walianzisha mifululizo ya mashambulizi kwenye mji wa Lashkarga katika jimbo la Helmand siku ya Jumapili usiku na kuchochea Marekani kufanya mashambulizi ya anga ili kulinda vikosi vya Afghanistan. Mapigano hayo yalisababisha kuondoka kwa idadi kubwa ya wakazi wa eneo hilo ambao walijazana kwenye pikipiki teksi, pamoja na mabasi. Zaidi ya familia elfu tano na mia moja au watu elfu thelathini wamekimbia mapigano hadi hivi sasa, Sayid Muhamed Ramin, mkurugenzi wa idara ya wakimbizi huko Helmand, aliliambia shirika la habari la AFP. Wakazi wenye hasira waliingia kwenye mitaa ya mji maskini wa Tunisia siku ya Jumanne baada ya mtu kufariki wakati mamlaka ilipobomoa kibanda cha biashara kilichojengwa kinyume cha sheria mahala ambapo mtu huyo alikuwa amelala. Duka hilo mjini Sbeitla katika jimbo la kati la Kasirine lilibomolewa mapema jana kwa saa za Tunisia kwa amri ya mamlaka za mitaa, vyanzo vya usalama vimesema. Abdurazak Kachowi, baba wa mmiliki wa duka hilo, aliuawa katika operesheni hiyo, kulingana na vyanzo hivyo hivyo, pamoja na maelezo ya mtoto wake wa kiume. Kifo hicho kilisababisha maandamano ya hasira yaliyofanywa na wakazi ambao walifunga barabara na kuchoma moto gari la manispaa katika wilaya ya Soro, mahala ambapo duka la kuuza magazeti na sigara lilikuwepo, mashahidi waliwaambia waandishi wa habari na maelfu ya waandamanaji wanaoipinga serikali ya Thailand na wafuasi wanaomtii mfalme King Mah Vajira Vajiralongkorn walionyesha nguvu yao wasimu, kila upande hivi leo Jumatano, huku mvutano wa kisiasa ukiongezeka baada ya miezi mitatu ya maandamano. <coughs> hii ni VOA Express, matangazo nusu saa inayokujia kila siku ya jumatatu hadi Jumaa, kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za afrika Mashariki, na tisa na nusu majira ya afrika ya Kati. Na sasa basi, ni wakati wa ile mada yetu ya barazani, ambapo leo tunamulika swala zima la elimu ya bure katika eneo zima la afrika Mashariki. Sasa tumeuliza je, elimu hii kwenye eneo ina lako inayotolewa bure ni bure kweli? Kazi kwako. Wengi wametoa maoni yao kwa upande wa simu, hali kadhalika eh, maoni yao kwenye mtandao wetu wa Facebook kwa majina naitwa kwa mada ya kwamba elimu bure, nafikiri elimu bure bure bado ipo nchini in inaendelea vizuri, sema tu baadhi wanatia ya wanasiasa wanatumia kama njia ya kukanyagakanyaga, lakini ukweli ni kwamba elimu ni bure, kwa sababu kipindi cha nyuma mtoto mtoto kumpeleka shule tu, yaani ilikuwa ni gharama kubwa mno. Sasa hivi kpeleka yaani, wewe kazi ni kutaa tu, unapeleka mtoto tofauti na kipindi cha nyuma kwamba ukizaa mtoto kwanza mtoto kumpeleka tu shule kumwandikisha ni gharama bado si madawati bado nini yaani kulikuwa na vitu vingi sana tofauti sasa hivi ni tofauti kubwa sana maana yake kazi wee maana ndiyo maana mheshimiwa rais anasema we kazi u peleka mtoto shule bule kila kitu na kweli nibule kabisa sema watu wanatumia kama wanasiasa kwa mna fulani sababu nao naa fulaniksababu nao wanakitaka hiki kiti wanajaribu kuharibu dhana ya elimu bule, lakini dhana ya elimu bule ipo nchini na imeendelewa vizuri, watu wanasoma, watoto wanasoma vizuri na bule kabisa. Ayadi, mimi naitwa ee ee Dichua, niko DRC Goma. Hasa yadi mimi naona shule huku kwetu izaonekana ni viko bure, lakini watu waaruhania mbaya ndio wanawacha shule huko bure. Ndio kwa maana mimi nasema walimu, walimu wa moja wanasema Bila shaka sande Shomari. Maoni hayo inayosoma kama yafuatayo, kutoka kwa matayo Lawrence, yeye ameandika elimu bure ni msamiati wa kuombea kura tu. Gharama za elimu zipo tena, zimezidi michango ya kila namna. Mkoani Mtwara, kila mwanafunzi mwaka huu amechangia elfu arobaini kwa ujenzi wa vyoo, pia kuna michango mingine chungu nzima. Saidi Kidami, yeye anasema kama ilivyo kufa huwa ni bure, ugharamii ili ufe, japo lazima ugharamike kwanza, kutafuta tiba ya dawa, kununua usafiri, na pesa za mambo mengine. Lakini kusema elimu bure haipo ni maneno tu ambayo hayastahili kuelezewa kwa kina zaidi, lakini hakuna elimu bure. Amiri yeye ameandika ni bure ila kiukweli, michango haikwepeki. Watoto wamejaa kila kona, wanatakiwa wasome na wanafika hadi sekondari, lakini gharama zipo. Leonard Mwese Rafael anasema elimu siyo bure, gharama za elimu ni kubwa kuliko kiwango kilichopunguzwa. Haya ni maoni yake kwa upande wa huyo Leonard Mwese. Sasa Sande, ninakuachia basi na wewe maoni mengine huendelee kuyasoma haya basi, na mimi kwa upande wangu. Tomy Tumba Kajumba kutoka Lubumbashi si, DRC anasema kiukweli elimu ya bure haipo, lazima ulipe fedha. Cha kufahamu ni kwamba duniani hakuna cha bure. Haya, naye Abdu Yusuf anasema elimu bure sio bure, maana ukisema hivyo unaidhia haki ya elimu inautende wa bure, bali elimu bure ni bila malipo. Aya, mabele masuke kwa upande wake akiwa bariaji simio anasema kule nchini Tanzania hizi elimu sio sababu, kuna kambi mashuleni ambazo zina gharimu zaidi ya ile michango ya zamani, anasema michango imezidi. Kanga mina ndelema Hans kutoka DRC anasema hiyo ndio sababu hapa nchini DRC shule imefungua milango yake Oktoba 12 na mgomo wa walimu katika shule za serikali na za umma, na kwa muda mrefu elimu haijawa bure hata kidogo kwani wafanyakazi wengi ikiwemo walimu hawajapewa mishahara yao, na wayo wanayopata ni midogo sana. Kwa hiyo amakuhakika hata ikija inakuja kwa kuchelewa, hiyo ndio shida kubwa iliyoko hapo. Asante sana wasikilizaji, kwa maoni yenu. Baada ya barazani, sasa tugeukie muziki, maana kama tusemavyo Express bila muziki bado haijakwenda. Tupate kibao chake RJ the DJ, akishirikiana na Calligraph Jones pamoja na Rayvan na Chin Bees kiitwacho Ben. Sugar mami kawaka na mindoki bang ten, bang, bang, bang, bang, party na mashampeni mm. Kumbe wapo basata vichope chope fichen Cardi B wa Mburahati amekoja na piki, piki. Jiga wa masasi Beyonce kavaa Nike yeah. Mademu wa shamba sitaki, napenda wa ungo wa fiksi wanaochona Wana ki wanaochona bugati sio wa shamba wa vete kidhangu wa chi mwene Wanangu mapembero babene Asante sana. Basi ni kibao chake cha taratibu kitoweka, RJ VDJ yakishirikiana ya Caligraph Jones reani nchin bs kitu hicho bang. Kweli kweli kinatoweka taratibu. Mambo mazuri haya, msikilizaji. Na sasa basi tuelekee katika makala ya teknolojia. Kampuni ya Apple imezindua simu yake mpya inaitwa iPhone 12 ambayo ina uwezo wa kutumia mfumo mpya wa teknolojia ya mawasiliano wa 5G ambao una kasi ya juu. Kampuni hiyo yenye makao yake makuu katika jimbo la California, hapa Marekani, inatumai kuwavutia wateja wapya na kwamba wateja wake wa zamani watarudisha simu zao za awali na kuchukua simu hii mpya kwa bei iliyopunguzwa. Apple pia ina matumaini ya kuongeza mauzo yake maradufu kote duniani Kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Tuungane basi na mwenzangu PMJ Murithi, mzee wa teknolojia. Tuna fahari kubwa kuhusu mfumo wa 5G kwa simu za iPhone na tutawaleteeni 5G kwa simu zetu zote za kisasa. Na sasa ningependa kuonyesha iPhone ya kwanza kabisa inayotumia mfumo wa 5G. simu hiyo ina upana wa inchi 6.1 na kwa kiasi kikubwa imechukua mfano wa iPhone 5 ambayo ni moja ya simu zilizozinduliwa awali na kampuni hiyo. Hapo inasema imeufanyia majaribio mfumo wa 5G kwa simu zake kwa ushirikiano na makampuni ya mawasiliano yapatayo mia nane katika maeneo 30 kote duniani. Mkurugenzi mkuu wa kampuni ya huduma ya mawasiliano Verizon, Hans Vestberg anasema kwamba iPhone 12 imeundwa kwa teknolojia ambayo kwa kutumia mfumo huo wa 5G ina uwezo wa kuboresha signal za mawasiliano na kuwafikia wateja hata katika maeneo ya miji ambayo awali ilikuwa ni vigumu sana kupata mawasiliano ya kutegemewa ikiwa ni pamoja na maeneo yenye misongamano kama vile viwanja vya mpira. Wateja wa awali wanaweza kuanza kuagiza simu hii kuanzia Ijumaa wiki hii na itaanza kuuzwa madukani tarehe ishirini na tatu, yani Ijumaa wiki kesho. on... kioo chake ndicho kigumu zaidi kati ya simu zote, lakini pia iPhone 12 inaongoza kwa njia zingine. Timu yetu ya uhandisi kwa ushirikiano na kampuni ya Corning wamekuwa wakifanya kazi ya ziada kuhakikisha kwamba kioo cha simu hii kinaipatia ulinzi wa kutosha. Kwa kutumia teknolojia ya kisasa ya kuboresha ugumu wa kioo, simu hii inatumia kizuizi cha ceramic ambacho kinaifanya iwe na nguvu na kuiwezesha kudumu kwa muda mrefu zaidi. Hata hivyo, wakati wa uzinduzi huo bei za hisa za kampuni hiyo ya Apple zilishuka kwa asilimia tatu huku nayo makampuni ya China ya online video streaming, yaani kupeperusha matangazo ya moja kwa moja kwa njia mutandao, ya mtandao yakisitisha upeperushaji wa hafla hiyo bila kutoa maelezo yoyote. iPhone 12 itaanza kuuzwa kwa dola za Marekani 799 lakini kuna aina ndogo ya simu hiyo yenye upana wa inchi 5.4 ambayo itamgharimu mteja dola 699. Hata hivyo, kwa wale wanaopenda vifaa vikubwa zaidi wataipata simu yenye kamera tatu ikiuzwa kwa dola 999. Wachambuzi wanasema huenda simu hizo za iPhone 12 zikakabiliwa na changamoto za hapa na pale katika baadhi ya nchi ambako mfumo wa 5G haujafikia kasi ya viwango vya juu kama ilivyo hapa Marekani. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Muridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Shukran, BMJ. Na sasa msikilizaji wetu, napenda kukumbusha kwamba matangazo haya ya VOA express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahilicom pamoja na redio zetu shirika huko Afrika mashariki na kati pamoja na eneo zima la maziwa makuu. Naona mwenzangu Sande Shomari amejiandaa kweli kweli kutuletea yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii. Kwako Sande Shomari, moja kwa moja, moja. Facebook, Instagram na kwingineko huko nchini Kenya ni msiba uliokumba tasnia ya vichekesho baada ya kifo cha msanii Luthwoli. Luthwoli, mchekeshaji huyu alikuwa akisumbuliwa na shida ya uvimbe kwenye ubongo, hali ambayo alimfanya kupotea kwa muda kwenye jukwaa la sanaa, ambapo watu walizoea kumwona kwenye vichekesho. Tunawapa pole mashabiki wa Luthwoli na apumzike kwa amani. Habari nyingine naotanda kwenye mtandao ni mvua kubwa iliyokumba jiji la Dar es Salaam hapo jana, ambapo picha zimesambaa kwenye Instagram na maeneo mengine. Baa barabara zilijaa maji na baadhi ya madaraja kufungwa, ikiwa madaraja maarufu la Sanada Bridge, ba barabara maarufu kama vile Umoja wa Mataifa, maeneo kama vile Jangwani na Mkwajuni, hayo yote yalifungwa na kujaa maji. Hiyo basi ilipelekea foleni ya aina yake ambayo wengi wanasema hawajawahi kuiona katika historia ya nchi hiyo, na kusababisha wakazi wanaoishi nje kidogo ya jiji kufika manyumbani mwao kuanzia saa nane za usiku, wengine saa kumi alfajiri baada ya kukaa kwenye foleni kwa muda mrefu sana wakijaribu kufika manyumbani. Wengine, baadhi ya watoto wamekwama katika maeneo ya mashuleni kwao kushindwa kutoka hadi usiku mkubwa, na kufanya wazazi kuhangaika kwelikweli na kupata madhila ya aina yake. Ni tafrani kubwa ilikumba jiji hilo la Dar es Salaam. Vilevile, kwenye kampeni za uchaguzi zilisambaa picha katika eneo la Chato ambako mgombea wa upinzani wa chama cha CHADEMA Tundu Disu na msafara, msafara wake walivyopata madhila ya kupigwa mawe. Msafara huo ulisambaa katika mitandao, ukiwa anaalamika kwamba baada ya kutoa hotuba yake, yeye na wafuasi wake walikumbana na mashambulizi ya mawe. Basi hayo tu ni baadhi yanayotanda kwenye mitandao. Mimi Sandey Shomari, turudi kwako Mkamitii. Shukrani sana Sande Shomari, lakini kabla ya kukamilisha tuangalie swali la leo tuliloweka kwenye mtandao wetu wa Facebook ambalo linasema Tanzania inaadhimisha miaka ishirini na moja tangu kufariki kwa rais wake wa kwanza Mwalimu Julius Nyerere. Je, unamkumbukaje kiongozi huyo? Naanza na Salim Mwanjema wa Mombasa, Kenya anasema Mwalimu Nyerere alikuwa ni mtu anayependa umoja kwa waafrika wote na hakupenda tubaguane kwa dini wala kabila. Alihimiza juu ya watu kufanya kazi kwa bidii, kwani huo ndio uhuru wa kweli. Tutamwenzi daima. Joshua Deimi yeye akuelezea mkoa anaotoka, lakini anasema hakuna mtu wa kutaka kusifiwa sana. Nasikia hata hakuacha uwanja wa ndege Butiama japo alikuwa rais kwa zaidi ya miaka ishirini. Haya basi, nami kwa upande wangu, naye Mustafa Juma anasema mi ni kuruulingi, anasema nitamkumbuka sana mwalimu Julius Kambarage Nyerere kwa uongozi wake bora, kwa sababu pia hakuwa na ubaguzi wa dini wala ukabila. Haya, Vincenti Kaji kwa upande wake anajiita kijana mpole kutoka Kagongwa mtaa wa Majengo Kahama Tanzania anasema mi kwa upande wangu namkumbuka sana kwa kuleta uhuru na amani katika nchi yangu. Asante sana wasikilizaji kwa maoni yenu. Nam msikilizaji, basi VOA Express ndiyo inakamilisha muda wake kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riyami, mwelekezi wetu ni Aida Isa. Hapa studio nimeshirikiana na Sande Shomari. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja tunawatakia jioni njema kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.