imetumia saa tatu kamili jioni afrika mashariki hapa washington dc marekani ni saa 8 kamili mchana habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jina langu ni kenns bwire serikali ya tanzania imesema kwamba itatumia helikopta na ndege kuzima moto unayoendelea kuchoma sehemu za mlima kilimanjaro kwa siku ya tano sasa kulingana na waziri wa utalii hamisi kigwangala juhudi za kuzima moto huo zimekosa kufaulu Maafisa wa kuzima moto na watu wa kujitolea wanaripotiwa kupata wakati mgumu kukabiliana nao. Upepo unaoendelea kuvuma kwa kasi na majani yaliyokauka vimechangia moto huo kusambaa kwa kasi. Zaidi ya watu mia tano wanashiriki katika juhudi za kujaribu kuuzima moto huo kwenye mlima wa Kilimanjaro. Japo hakuna taarifa kamili imetolewa kuhusu chanzo cha moto, mamlaka ya mbuga za kitaifa imesema kwamba huenda ulisababishwa na watu waliokuwa wakipika chakula katika sehemu ya mapumziko kwenye mlima huo. Pande husika katika mgogoro wa Yemen wa muda mrefu zinatarajiwa kubadilishana wafungwa elfu moja na themanini na moja leo Alhamisi na kesho Ijumaa, kulingana na mkataba ulioafikiwa nchini Uswizi mwezi uliopita. Serikali ya Yemen ambayo inaungwa mkono na muungano wa kijeshi na unaoongozwa na Saudi Arabia waasi wa Kihuthi iliamua kubadilishana wafungwa elfu kumi na tano kama sehemu ya mkataba wa amani uliosimamiwa na Umoja wa Mataifa mjini Stockholm mwaka elfu mbili kumi na nane. Pande hizo mbili zimekuwa zikibadilishana wafungwa tangu wakati huo, na shughuli hiyo ambayo imepangwa kufanyika wiki hii ndiyo itakuwa kubwa zaidi tangu vita hivyo vilipoanza mwaka elfu mbili kumi na nne. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa Martin Griffiths alisifu hatua ya makubaliano ya nchini Uswizi ya kubadilishana wafungwa kuwa muhimu sana. Jeshi la Nigeria limeonya kwamba litawachukulia hatua kali watu wanaosababisha vurugu na usumbufu, huku maandamano ya kupinga polisi kutumia nguvu kupita kiasi yakiingia wiki ya pili. Maandamano yameendelea licha ya serikali kuvunja kikosi maalum cha polisi wa kukabiliana na wizi wa kimabavu. Katika taarifa, msemaji wa jeshi amesema kwamba jeshi litaendelea kuunga mkono utawala wa Rais mahamadu Buhari pamoja na kulinda nchi kwa kila hali. Taarifa hiyo ya maandishi inataka wanajeshi wote kuendelea kufanya kazi yao na kutosumbuliwa na watu wasiotaka demokrasia na ambao wametaja kama wasiopenda umoja. Waandamanaji wamekuwa wakitaka mabadiliko makubwa katika idara ya polisi licha ya serikali kuunda kikosi kipya kuchukua nafasi ya kile kilichovunjwa kilichokuwa kinapambana na ujambazi. Kampeni zimeanza nchini Ivory Coast kuelekea uchaguzi mkuu wa urais Oktoba 31. Vyama vya upinzani vimeitisha maandamano kupinga hatua ya rais Alassane Ouattara kugombea mhula wa tatu madarakani, wakisema ni kinyume cha sheria. Maelfu ya watu wamejitokeza katika maandamano hayo mjini Abijan. Kuna wagombea wanne wa urais katika kinyang'anyiro hicho. Wagombea wengine wakuu akiwemo aliyekuwa rais na aliyekuwa waziri mkuu aliondolewa kwenye orodha ya wagombea kwa msingi kwamba hawakidhi viwango. Hotara aliingia madarakani miaka kumi iliyopita baada ya uchaguzi uliogubikwa na ghasia. Shughuli za masomo zimerejea nchini Uganda baada ya serikali kufungua shule kwa wanafunzi wanaofanya mitihani ya mwisho ya kitaifa baada ya kufungwa kwa miezi saba kutokana na janga la virusi vya korona. Wanafunzi katika vyuo vikuu pia wameruhusiwa kurudi darasani kwa masomo ya ana kwa ana. Wasimamizi wa shule wametakiwa kuhakikisha kwamba maagizo yote ya kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona ikiwemo kunawa mikono, kuvaa barakoa, wanafunzi kupimwa joto mwilini, na kila mwanafunzi kuketi mbali na mwenzake yanafuatwa. Lakini kwa sababu shule nyingi hazijafanikiwa kutimiza maagizo hayo, zimeendelea kufungwa. Baadhi ya wanafunzi wameeleza wasiwasi wa kuambukizwa virusi vya korona kutoka kwa jamii, kwa sababu wanatumia usafiri wa kawaida na kila mtu, ikiwemo wale ambao hawafuati maagizo ya maafisa wa afya. Kufikia sasa, jumla ya watu elfu kumi na tisini na sita wameambukizwa virusi vya korona nchini Uganda na idadi ya maambukizi imeanza kuongezeka tena. Nakomea hapo kwa sasa na kumpisha BMJ Mridhi kuletea kipindi cha Kwa Undani. Jina langu ni Kenneth Bwire endelea kusikiliza sauti ya Amerika. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tukipekua pekua na kukupa maelezo ya kina zaidi, msikilizaji, kuliko ilivyo kawaida. Katika kipindi hiki leo, tutaangazia shutuma dhidi ya vyombo vya usalama nchini Tanzania kwamba vinawanyanyasa au kutowatendea haki baadhi ya wanasiasa na wafuasi wao, wakati nchi hiyo ikielekea kwa uchaguzi wa tarehe 28 mwezi huu. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mrithi Nama, huku zikiwa zimesalia chini ya wiki mbili kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika nchini Tanzania, shutuma zimeendelea kuelekezwa kwa vyombo vya kulinda usalama katika taifa hilo, hususan jeshi la polisi, kwamba maafisa wake aidha wamekuwa hawawatendei haki baadhi ya wanasiasa na wafuasi wao au wamekuwa wakiwanyanyasa na kuwadhalilisha baadhi ya wanasiasa hao, hususan wa upinzani. Visa vya hivi karibuni kabisa, msikilizaji, kwa mujibu wa vyombo vya habari na baadhi ya wanasiasa hao na wafuasi wao, ni kwanza ni kile kilichotokea siku ya Jumatatu mjini Chato, jimbo la Geita, ambako inadaiwa kwamba msafara wa mgombea uraisi kwa tikiti ya chama cha Chadema Tundu Lisu, ambaye alikuwa anafanya kampeni katika eneo hilo linalojulikana kama ngome ya mpinzani wake mkuu, Rais John Magufuli, ulipigwa mawe huku polisi wakitazama bila kuchukua hatua zozote. Kwanza, huyu hapa mmoja wa wafuasi wa chama cha Chadema aliyejipata kwenye purukushani hiyo na ambaye alikuwa ameumia kwenye kichwa kutokana na kile alichosema ni kupigwa mawe katika mji huo wa Chatu. Kama nchini ya hivi Mungu tunabeba nchi, haina shida, haina shida. Baada ya hali hiyo makabiliano ambayo sio tu imetokea Chato, lakini pia katika maeneo mengine, kwa mujibu wa vyama vya upinzani, maafisa wa chama cha Chadema wameendelea kulalamika vikali kwa yale yaliyotokea siku hiyo na siku zingine, huku wakidai kwamba jeshi la polisi lilikuwa linajua kwamba hayo yangetokea. Kwingineko, mgombea ubunge wa jimbo la Serengeti kwa tikiti ya chama hicho hicho cha Chadema Catherine Ruge naye amedai kwamba alivamiwa na kudalilishwa na maafisa wa polisi ambao anasema kufikia sasa hawajachukuliwa hatua yoyote. Mwanasiasa huyo amedai kwamba baadhi ya viongozi wa chama hicho pia walikamatwa na polisi wakati walipokuwa wakitaka kupata majibu kuhusu tukio hilo. Baadaye kidogo, msikilizaji, tutakueleza ni nini ambacho inspekta jenerali wa polisi anakisema kuhusu matukio hayo, kati ya mengine kwenye makala haya. Pia tutajiunga moja kwa moja na mkurugenzi wa uchaguzi nchini Tanzania, Dr Wilson Mahera Charles, naye atueleze ni hatua zipi wanazozichukua kufuatia ongezeko la tuhuma dhidi ya maafisa wa polisi kuelekea kwa uchaguzi huo wa tarehe 28 mwezi huu lakini pia tuangalie baadhi ya matukio yanayotajwa kuwa ya hivi punde kabisa. Katika eneo bunge la Tarime kaskazini mashariki mwa Tanzania, hali si tofauti, kwa mujibu wa aliyekuwa mbunge wa jimbo hilo na ambaye anagombea tena nafasi hiyo, Esther Matiku, ambaye nimezungumza naye muda mfupi uliopita kwamba: uh, kwanza mimi ni mwenyekiti wa kanda ya Serengeti kichama ambayo ina mikoa mitatu, mkoa wa Shinyanga, Dimiu na Mara jeshi la polisi hawanitendee eh, haki kwa sababu unaweza ukaona jeshi la polisi inaegezea upande mmoja. Vijana wetu wengi wanateswa sana, bendera zetu zinashushwa, mabango yetu yanabanduliwa, yana wasimamia uchaguzi wanatenda ndivyo sivyo, lakini jeshi la polisi inaweza kukamata ai kwa mfano, jana nilikuwa kwenye kikao na waandishi wa habari, sasa nikavamiwa na jeshi la polisi wakaja kukamata walinzi wangu, lakini nikataka ku, nikataka kujua wanawakamata walinzi kwa kosa gani? Mpaka dakika hii kuanzia jana, masaa ishirini na nne yamepita, walinzi wangu wajaambiwa kosa lao ni lipi, kuweza kuwa kwenye kituo cha polisi mpaka saa hizi, ambapo hawa watu wanatakiwa kuwa bailed out. Na leo nilikuwa na kikao na IGP, nimemweleza bayana anayoendelea, mambo hayakumiliki. Jeshi la polisi jana limenidhalilisha, limedhalilisha watu wangu na kuna mwingine walimchoma na fingi hapa. Haya mambo hayavumiliki, na sisi Chadema tumekuwa tumekuwa wavumilivu kwa kulinda amani, lakini itafika mwisho pia, kiwango cha mwanadamu cha uvumilivu kinakuwa kinaondoka. Kwa hiyo kwa kifupi ni hivyo. Kwa upande wa wananchi na mwitikio wao uko vizuri, wa jeshi la polisi ndio linajaribu kuingilia na kuvuruga mchakato wa uchaguzi. Tarime kule Tarime vijijini, wamekamatwa vijana wetu takribani kumi na moja na wamewapa kesi yaa wengine ni madiji, wengine ni fundi mitambo, wengine ni ni watu wa kubeba spika na kuvamisha wakati mgombea mgombeakungi anaenda sehemu fulani kwa, si haya yote hayavumiliki. Kuna vijana wangu watano pia waliwakamata, wakakaa nao siku nane, baadaye wakawapeleka mahakama ya Msoma ndio baada ya siku mbili tunaweza kuwadhamini momaoaaueshia. Na nimependa mataifa yajue, Tanzania nzima ijue kwamba kinachoendelea kivumiliki, nabidi jeshi ya polisi na wawenyuto kama waangalizi na wasimamizi wa raia na mali kipindi cha uchaguzi. Esta baadaye kidogo, kwa kipindi hiki utasikia jinsi ambavyo uh, Inspector Siro anaeleza wakati akinukuliwa uh, na vyombo vya habari hapo Tanzania, lakini kifupi tu ni kwamba ye anasema kwamba wanaangalia uh, kuhakikisha kwamba uchunguzi unafanyika, ni kwamba uh, ninyi hamwamini hamwamini uh, yale anayoyasema ama ni kwa sababu ya historia mlionayo na jeshi la polisi, e, kwamba sasa hamna imani. Mimi sema tu IGP, inawezekana jeshi lake la polisi na leo nimemtaka aweke uchunguzi vizuri. Inawezekana jeshi lake la polisi ngazi ya wilaya, mkoa, wanampotosha information ambazo inawaisia kwa, nikamtaka na bahati ni nzuri amekiikooni mwanamara anafahamu vizuri, na akasema anaweka angalizo talimu. Napenda nikamtaka afanye uchunguzi wa wa kufuata taaluma zao. hivi jeshi la polisi anaweza kumtukana matala iua? Kuna polisi wamenitutukana na tusi kubwa, ambao hata kulitamka benci ya mke, lakini sio maadili jeshi ya polisi. Askari ananitukana hakuna mama wako msengi. Mimi mgombea ambaye nimeshakuwa mbunge kwa miaka kumi iliyopita, la hiyo wakaida akamfanyaje? jeshi ya polisi mwanamme anakuja kualest Serengeti, wamefanya hivo, wamezalisha yule mgombea wa kwetu pale ni mwanamke, wakamshika makalio, wakamshika kio na wakampiga. Mimi jana pia jeshi ya polisi polisi wa kiume ameonekana kabisa, na inamba na ananishika kwenye makali, wakampiga dozi. Haya ndio maadi yaliyo, lakini waishia hapo. Wanakamata vijana wetu, wanawapiga, wanawalazimisha wakili vitu ambazo havipo kwa kama. IPCC tumekuwa nayo tumemweleza na hapa, mpaka sasa hivi naongea kuna vijana wangu waliokamatwa watatu, beba mmoja na walinzi, na nimemwambia IPCC kwa sababu, mpaka sasa hivi wajiambia, leo tuna zaidi propaganda afisi wanasema kwamba majini majambazi na wamekamatwa hao walinzi wangu. Mwalimu, ndio ambao wako hapa hapa tu. Ambao wengine kwa nauza matunda, wengine ni boda boda. Wanafahamika kwa nakalima yote. Ni watoto wetu. Mm. Leo kusema wataka wageuze hivi, waseme ni wahalifu na maslaha SMG AK47. Nimwambia ana IGP kwamba kiende na mandira ya sisi. Masala ni vipi kwenye uchaguzi mdogo? Mwenyekiti wa CCM wilaya, Ndugu hicho. Aliniambia mbele ya polisi na video ipo kwamba ataniua. Nikachukua RB mpaka leo hajakamatwa. Lakini vijana wetu wamekuwa kamatwa kwa vitu vya uongo, vyaonga wanasisi wamekata mapango. Vijana wetu wengi tumepeleka kesi polisi, mpaka leo hawajachukuliwa hatua yoyote. Lakini wana CHADEMA wanafukuzwa, wanakamatwa, vijana wanaji, vijana wengine wengine wanakimbia majumbani. Wanafikiri watapunguza nguvu ya mataline. Kwa mi, namshukuru kwa kutembelea Tarime Rorya. ile ile, namuomba yale ambayo tumeongea leo ayafanyie kazi kwa kina, na kauli yake aliyosema kwamba atakee shinda ndo atatangaza na kwamba jeshi la polisi halijatumika. Tunaomba atembee huko, sababu mimi Kalime na historia uchaguzi mdogo wa udiwani waliweza kutangaza kwa nguvu, mkurugenzi alikuja ambaye sio msimamizi, wakati hatua akapoka kituo na akatangaza, na jeshi ya polisi ikatumika kupiga mabomu wafuasi wa CHADEMA baada ya kutangazwa diwani ambaye ajashinda. Kwa kama yeye ambaye anayazungumzia atasimamia amani ya Kalime, atahakikisha aliyeshinda anatangazwa, basi namwomba afanye hivyo na afanye uchunguzi wale askari wote ambao hawana staa ya uaskari wanbowewe waende mtaani, kwa sababu wana sifa ya ujambazi. Kuna maskari wengine wana heshima zao, lakini kuna maskari wachache wanavuruga jeshi la polisi. Na tukienda kumalizia, kama nilivyoeleza hapo mwanzo, kwa mujibu wa vyombo vya habari hapo Tanzania, hayo hayajakutokea wewe tu peke yako, yametokea kwingine ya na vilevile, vile niseme kwamba kuna pia baadhi ya wabunge au wafuasi wa chama kinachotawala ambao wanasema pia hawajatendewa eh, haki na jeshi la polisi na vyombo vya usalama kwa jumla, lakini sana sana tunaona kwa upinzani. Na sasa haya yanatokea zikiwa zimesalia siku chache, sijui kumi na mbili hivi, eh, kabla uchaguzi ufanyike. Mnapotazama matukio hayo kama ambavyo mnadai kama chama mnaweza kusema kwamba mtaingia kwenye zoezi hilo mkiwa na imani eh, kwamba utakuwa wa haki na kweli? Imani ni ndogo sana, imani ni ndogo sana, na sio kalime tu. Tunaona hata kule hai jeshi ya polisi, kuna ile polisi alisimama kabisa akamwambia mwishi wa mboe kwamba hawezi kumshinda wewe. Sasa jeshi ya polisi anayejivika nguo za wanasiasa, hatuwezi kuwa na imani kubwa. Na hapa kalime yanayoendelea siari vijijini na huku mjini, tunaona kabisa kwamba imani inakuwa ndogo sana hapa kama ujio wasi utabadilisha taswira ya jeshi la polisi binafsi, mimi nilikuwa nikiheshimu sana wa jeshi la polisi na katika wabunge ambao wanawatemea mapolisi mi naongoza mwenyewe, lakini hatutakubali kuona haki ya wanatalima inapokwa kwao. Imani ni ndogo sana, waweze kujenga hii imani, kwa sababu hawa polisi licha ya kulinda amani na raia wao pia ni wa, ni wananchi ambao wanategemea wawakilishi bora wakwenda kwa wawakilisha kwao, wao wanaungana na watanzania wengine wengineweza kuchagua wawakilishi ambao wamechaguliwa na watazimu hao wote, na sio wakiishi ambao wanaopaaa na mabomu. Waweze kuwasimamia wasaidizi wa uchaguzi, wawaambie bayana, waitishe kikao na tume ya uchaguzi, na kikifika leo hawakuwepo mle ndani, waitishe kikao na tume ya uchaguzi ambao ni wasimamizi wa uchaguzi ngazi ya kata na na majimbo, na hata upande wa urais, wawaambie bayana, hatutaki aaa, hatutaki hatu vurugu. Utakacho kipato kituoni, kihesabu kijumlishe na ukitangaze kama kilivyo. Asante sana, asababu naangalia na. Wata chama cha mapinduzi wanapita wakiandikisha vitambulisho namba nice, za vitambulisho unua vitambulisho, lakini hawafanyi lote lana una raia wawili, viongozi wa Chadema uk vitambulisho vyao wnaea kwenye mkopo hii ya Pride wamekamata kwanjia jana mpaka wako ndani wanaambia application, wakati mgombea wasiche anapita usipu wa za mbili mpaka 5 akiandikisha mazina kwa na namba za vitambulisho anavipeleka wapi? tumesha ripoti polisi, tumesha ripoti TAKUKURU, hatna hatua yoyote ambayo imechukuliwa na hili ni Tanzania nzima, hasa Tarime tu wanafanya hivyo. Kwa si tuseme jeshi ya polisi tushinda kulinda amani, raia tutalinda amani yawanatala. Asante sana, Esther Matiko. Esther Matiko, msikilizaji, ni mbunge anayeondoka wa jimbo la Tarime. Tumekuwa tukimtafuta kwenye laini ya simu Inspector Generali wa polisi Simon Siro ili tupate msimamo wake kuhusu suala hilo au msimamo wa jeshi la polisi, lakini bado hatujafanikiwa. Hata hivyo, katika kujibu baadhi ya tuhuma hizo, Inspekta Siro amenukuliwa na baadhi ya vyombo vya habari, likiwemo gazeti la The Citizen la Tanzania, akisema kwamba aliagiza kwamba uchunguzi uanze mara moja kuhusu kisa kilichoripotiwa cha maafisa wa polisi kumdalilisha mgombea ubunge wa jimbo la Serengeti Catherine Ruge. Lakini pia kwa muktadha huo huo Silo pia aliwataka viongozi wa upinzani na wafuasi wao kufuata sheria katika yale wanayoyafanya wakati wa kipindi hiki ambapo joto la kisiasa limepanda mno. Na tukizungumzia joto la kisiasa naona ni bora pia tupate tathmini ya mkurugenzi wa uchaguzi nchini humo Dr. Wilson Mahera Charles. Na daktari Mahera anajiunga nasi kwenye laini ya simu. Karibu daktari Mahera kwa kipindi chetu cha Kwa Undani na labda, moja kwa moja, anza tu kwa kuwaeleza wasikilizaji wetu, mnaposikia tuhuma kama hizo, ninyi kama tume ya uchaguzi mnasema nini? Ah, sasa tungelikuwa labda <coughs> na mfano halisi, lakini mimi naona sehemu so, nyingi kumekuwa na nani nani, sijaona vurugu za nani. Ilitokea incident moja tu kule eh, Nyamongo, ambayo mi ndio naifahamu. Daktari Mahera, ni kukatiza kidogo nikupe mfano tu kulingana na vyombo vya habari hapo Tanzania, na ni habari ambazo zimekuwa zikienea tu kwa muda sasa, na si si kwamba zimeripotiwa na chombo kimoja. Eh, kuna mfano wa mgombea katika eneo la Serengeti, jimbo la Serengeti. Huyu mgombea ubunge kwa tikiti ya chama cha Chadema, Catherine Ruge, ambaye anasema kwamba maafisa wa polisi, na tumezungumzia haya kwa kina eh, mwanzo mwanzo wa kipindi hiki, anasema kwamba maafisa wa polisi walimdalilisha, wakamvua wa nguo, wakamraruria nguo zake. E, lakini pia niongeze kwamba inspekta wa polisi e, Simon Siro amelizungumzia hilo akasema kwamba ameagiza uchunguzi ufanyike mara moja, lakini sio huko tu peke yake. Muda mfupi uliopita kabla sija kukaribisha, nilikuwa nazungumza na mbunge anayeondoka Esther Matiko. Eh, ni mbunge anayeondoka kutoka eneo wakilishi la Tarime eh, kule karibu na mpaka wa Kenya na Tanzania naye kasema kadhalilishwa na maafisa wa polisi. Na tena turudi juma mapema wiki hii, e, kuna zile taarifa zilizotoka kule Chato ambako mgombea e, wa uraisi kwa tikiti ya chama cha Chadema e, Tundu Lissu msafara wake, na hilo pia tumelizungumzia, e, ulipigwa mawe kwa mujibu wa jinsi walivyoeleza na watu ambao hawakupenda kwamba wawe katika maeneo hayo, na ni mengi tu yameelezwa, lakini eh, kwako Dr. Wilson Mahera, labda swali hapa ni munapoyasikia hayo ninyi mnasemaje kama tume ya uchaguzi e, sasa kama maoni? Haturuhusu vurugu zozote zile kutokea zinazosababishwa na wananchi au wagombea, lakini sasa polisi enyewe imekuwa nikia wakifanya kazi zao za kuweza kudhibiti hao aina hiyo. Kwa hiyo kama imetokea hivyo, polisi a kuwa na taarifa zaidi, kwa sababu ni suala ya kipolisi. Sidhani kama kuna mtu amefanya vurugu za wazi na polisi wamemwona wakamwacha. Sasa hilo mimi kwa kweli niseme sina taarifa zaidi kuhusiana na hayo, na mi nimeyasikia. Kwa hiyo kama inawezekana polisi wamewakamata wahusika au la, kwa sababu si nia ya serikali au nia ya tume kuona watu wanafanya fujo. Wanafanyia wagombea fujo si jambo jema, lakini kwa sababu ninyi mnaangalia kwa makini, kwa sababu mko katika mstari wa mbele kama wadau, kama tume, mnaona kwamba maafisa wa usalama wanafanya kazi jinsi inavyohitajika, hasa kuelekea kwa uchaguzi, wakati joto la kisiasa kama tulivyosema linazidi kupanda tuna, tuna, tuna, tulikubaliana na serikali na vyama na wagombea kufanya kampeni za kistaarabu kwa kufata sheria bila ya uvunjifu wa amani. Kwa hiyo wafuwa, vyama vya siasa vimeelekezwa kuwaambia wafuasi wao wasifanye fujo maeneo mbalimbali. Kwa hiyo, na pale inapotokea fujo, polisi wanajaribu kuokesha kwamba wanazuia hiyo, lakini wagombea nao wameambiwa wafate ratiba zao, lakini wagombea wameambiwa pia Ee, wafate wa, utaratibu wa, wa, kwa kwa mgombea wengine wanakaa mpaka saa moja mpaka, mpaka usiku. Kwa hiyo swala la polisi kwamba wanafanya kazi zao vizuri au la, hilo jibu labda IGP anaweza akajibu vizuri zaidi. Iwapo itabainika kwamba maafisa wa usalama hawatendei haki baadhi ya wagombea au wafuasi wao kuelekea kwa uchaguzi, e, kwa msikilizaji ambaye anataka kujua, angependa kujua E, ni mamlaka gani ambayo labda tume inayo? Ni nini mnaweza kufanya e, nyinyi kama tume kuhakikisha kwamba e, haki inatendeka, hasa zikiwa zimesalia ni siku chache tu, e, uchaguzi ufanyike? Ni njia gani ambayo e, tume inaweza kuingilia kati, iwapo itabainika kwamba e, maafisa wa polisi hawatekelezi majukumu yao ipasavyo e, katika mchakato huu wa uchaguzi? Sisi tunazo kamati za maadili Ee, ambazo zinaweza zikaita kama hali ikiwa mbaya. Hatujaona hali mbaya, lakini e, hali zikiwa mbaya wale wanaosababisha au chama husika wanaweza wakawa sehemu na barua, kuwataka wazue, waambie wafuasi wao wasifanye hivyo vitendo. Kuna maeneo tumekuwa tukipokea hizo nani complaints, tunaongea na wasimamizi wa uchaguzi kwenye maeneo hayo kuambia wahakikishe viashiria vyovyote via vyenye kuvuruga amani visiruhusiwe. Kwa hiyo si nia ya tume kuona watu wanafanya mambo ya kuvuruga amani wakakaa kimya. Tunafata utaratibu na tunajaribu kuongea jinsi gani ya kusolve vitu ya namna hii. Kwa hiyo sio kwamba iko very bad incidences kama hizo zinazotokea sehemu moja moja kama hiyo momention ya Serengeti, momention hiyo ya Chato, na adhani jeshi la polisi watakuwa wanazifanyia kazi, sijawauliza lakini itakuwa lazima watakuwa wanaifanyia kazi. Mwisho kabisa, umenukuliwa ukisema kwamba mko tayari kabisa kwa uchaguzi huu wa tarehe ishirini na nane E, kwamba mmepanga mikakati vilivyo na kwamba uchaguzi utaendelea kama ilivyotarajiwa. E, lakini e, pia kuna swali kuhusu maeneo mengine tu kote, e, usalama. Leo kipindi hiki tunaangazia kabisa usalama, nyinyi mnasema kwamba mnaridhika kabisa na hali ya usalama na kwamba hamtarajii e, kwamba kutakuwa na matukio yoyote ya ukosefu au utovu wa usalama e, hasa siku hiyo ya uchaguzi hali ya amani na usalama mnatosheka nayo kabisa kama tume? Hali ya usalama na amani ni nzuri kabisa kwenye nchi yetu, Watanzania wanatembea kwa amani. Incident hizi zinazojitokeza namna hiyo ni ndogo, kwenye maeneo kama haya ya uchaguzi, lakini maeneo kama labda ya kampeni, hizo rabsha tu ambazo zinasababishwa labda na wafuasi, lakini amani iko shwari. Wananchi wanayo haki ya kujitokeza kwa wingi kwenda kupiga kura na tumejipanga pia kuhakikisha jeshi la polisi inafanya kazi zake vizuri, kuzuia aina yote ile ya vurugu itakayosababishwa na watu ambao wa watakuwa na nia mbaya kutaka kuvunja amani. Hali ya amani kwa ujumla ni nzuri. Wewe ni Mtanzania, natokea Kenya. Ha, sawa na kusema Tanzania we si unaijua, na hali ni shwari, si hivyo ambavyo kwenye incidenti ndogo hizo nazoona? Tuko salama kabisa na amani kubwa, tumejiandaa vizuri na uchaguzi utakwenda kwa amani. Kama kutakuwa na maeneo ya incidences za vurugu, na polisi wanao, wamejipanga kuzuia kuzuia mambo kama hayo yasitokee, lakini amani ni nyingi kubwa tu. Shukran sana, Dr Wilson Mahera Charles kwa kuzungumza na kwa undani hivi leo, asante nam. Msikilizaji, Dr Wilson Mahera Charles ni mkurugenzi wa uchaguzi ndani ya Tume ya Uchaguzi ya Kitaifa nchini Tanzania ambaye ni mmoja wa watu muhimu katika mchakato wote huu wa kuelekea kwa uchaguzi wa tarehe ishirini na nane mwezi huu. Nasema ni muhimu kwa sababu ni, ni yeye mmoja wa wale wanaoratibu jinsi uchaguzi mchakato wote utakavyokwenda na amekuwa akizungumza nasi mara kwa mara. Tunashukuru Wilson Mahera Charles kwa sababu ya kupata fursa ya kuwa nasi katika kipindi hiki mara kwa mara. Msikilizaji, kama ulivyosikia ni kwamba tukuwa tunazungumzia hali ya usalama katika taifa hilo, wakati zikiwa zimesalia siku chache tu, takriban au chini ya wiki mbili, uchaguzi ufanyike, baada ya shutuma kutolewa zikielekezwa hasa vyombo vya usalama hususan jeshi la polisi, kwamba litekelezi, ama maafisa wake, aidha, wamekuwa hawawatendei haki baadhi ya wanasiasa na wafuasi wao au wamekuwa wakiwanyanyasa na kuwadhalilisha baadhi ya wanasiasa hususan wale wa upinzani na ijapokuwa hatukuweza kumpata Inspekta Jenerali wa Polisi Simon Siro, tumepata kutoka vyombo mbalimbali vya habari akitoa kauli kuhusu baadhi ya shutuma hizo, na hususan, cha muhimu ni kwamba amesema anachukua hatua za moja kwa moja au za mara moja za kuhakikisha kwamba uchunguzi unafanyika kuhusu matukio mbalimbali mbali ambayo yamewasilishwa ama shutuma zimewasilishwa au malalamishi yamewasilishwa kwake, e, au kwa jeshi la polisi, na basi tunategemea kwamba baadaye tutakuja kujua e, katika vipindi vingine vijavyo tutakuja kujua ni hatua zipi ambazo zimechukuliwa, na kama uchunguzi umefanyika basi ni nini kimepatikana, na kama kunao watafikishwa mahakamani kujibu e, e, shutuma hizo E, e, katika mahakama. Na kwa hayo msikilizaji, naona muda hapa studio umenipa kisogo, ni mshukuru msimamizi wa matangazo haya Mary Mgawe, msimamizi mkuu ni Mwamoyo Hamza. Hapa studio upande wa pili nimeshirikiana na produsa Saida Hamdun, jina langu ni BMJ Mridhi. Timu nzima hii ya kwa undani tunakutakia kila la heri na vilevile vile usiku mwema kutoka hapa Washington DC. Inshallah tuonane hapo kesho kwa kipindi kingine cha kwa Undani. Usiku mwema.