2005, UTC, right after the international news. Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Rekodi ya upigaji kura wa mapema imebadilisha uchaguzi wa mwaka huu wa Marekani. Zaidi ya watu milioni kumi na saba wamepiga kura hadi sasa, ambayo ni karibu asilimia kumi na mbili ya kura zote zilizopigwa katika mwaka elfu mbili kumi na sita. Wataalam wanatabiri kunaweza kuwa na idadi kubwa ya watu waliojitokeza katika uchaguzi huu kuliko katika kinyang'anyiro chochote cha urais tangu mwaka elfu moja mia tisa na Wademokrat wanashiriki kwa kiasi kikubwa kuliko Warepublican. Hii haimaanishi kuwa Wademokrat watashinda uchaguzi, kwa sababu Warepublikani wengi wanatarajia kupiga kura siku ya uchaguzi. Rais Donald Trump anawashawishi wafuasi wake wengi kuepuka upigaji kura kwa njia ya posta, ambao umechochea idadi kubwa ya watu kujitokeza mapema, kufuatia shambulizi kali la kisiasa kutoka serikali ya Trump. China hii leo imeitetea taasisi yake ya Confucius kama wawezeshaji wa kisiasa wa ubadilishanaji wa kitamaduni na lugha. Uongozi wiki iliyopita ulizisihi shule na vyuo nchini Marekani kufikiria tena uhusiano wao na taasisi ambazo zinatoa masomo ya lugha ya Kichina nchini Marekani. Lakini kulingana na maafisa wa serikali kuu, pia wanaingiza ushawishi wenye nguvu kutoka China. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje anamshutumu waziri wa mambo ya nje Marekani Mike Pompeo na wanasiasa wa Marekani kwa upendeleo wa kiitikadi na maslahi ya kibinafsi ya kisiasa pamoja na kudhoofisha kwa makusudi mabadilishano ya kitamaduni, kielimu na ushirikiano kati ya China na Marekani. Mpango huo umesababisha uchunguzi zaidi kutoka kwa maafisa wa Marekani, huku kukiwepo mivutano na China. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington. China imeionya Canada kutowapa hifadhi ya kisiasa waandamanaji wa Hong Kong wanaounga demokrasia wakiwaita wahalifu wenye vurugu na kusema kuwa hatua hiyo itapelekea uingiliaji kati wa mambo ya ndani ya China. Balozi wa China nchini Canada, Kong Piu, alisema Alhamisi kwamba ikiwa upande wa Canada unajali uthabiti na ustawi huko Hong Kong na pia unajali afya njema na usalama wa watu laki tatu wa Canada wenye asili ya Hong Kong wenye paspoti za Canada na idadi kubwa ya makampuni ya Canada yanayofanya shughuli zake Hong Kong, ni vyema basi kuunga mkono juhudi hizo za kupambana na uhalifu wa vurugu. Waziri wa mambo ya nje wa Canada Francois Philippe Champagne aliitaja taarifa hiyo haikubaliki hata kidogo na inasikitisha sana. Wapinzani wawili wanaoongoza wa rais wa Ivory Coast Alassane Ouattara wanasema wanasusia uchaguzi wa mwezi huu na wanawasii wafuasi wao wazuie uchaguzi huo. Tangazo hilo la Alhamis lilitolewa na rais wa zamani Henri Konan Bedie na waziri mkuu wa zamani Pasco Afi Ngwensan, ikiwa ni kukataa kwa hivi karibuni juhudi za Ouattara kuwania muhula watatu madarakani katika upigaji kura wa Oktoba 31. Afi Nwensan na Bedie pia wana kishutumu chama tawala cha, cha Rally of Republicans kwa kuingilia kati mchakato wa uchaguzi. Wanasema wanakubaliana na maandamano yanayoendelea ambayo yanalaani juhudi za Watara za kuwania muhula watatu zinakiuka katiba. Watara anasema katiba mpya ya mwaka elfu mbili kumi na sita ilianzisha tena muda wa uongozi, ikimpa haki ya kuwania muhula mwingine madarakani. Watara aliingia kwenye kinyang'anyiro hicho baada ya kifo cha waziri mkuu Amadu Kulibali aliyefariki Julai, ambaye Watara alikuwa amemchagua kukiwakilisha chama katika uchaguzi wa urais. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani. kutoka jiji kuu la marekani washington dc hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari tukipekuapekua na kukupa maelezo ya kina zaidi msikilizaji kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki leo ikiwa ni ijumaa tunaangazia hatua ya nchi ishirini tajiri zaidi duniani kutangaza muda wa miezi sita tu wa kucheleweshwa kwa ulipaji wa madeni ya kimataifa wakati huu wa kipindi cha janga la korona kwa nchi maskini zaidi duniani zikiwemo zile za bara la Afrika. Katika sehemu ya pili, tutamulika hatua ya kampuni kubwa ya Uingereza kutangaza kwamba haitanunua parachichi kutoka kampuni ya Kenya ya Kakuzi kwa shutuma kwamba wafanyakazi wake wanahusika katika ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Ni kwa undani. Jina langu ni BMJ Murithi. Nam, mawaziri wa fedha na wakuu wa benki za taifa kutoka kundi la G20, yaani nchi ishirini zenye utajiri mkubwa zaidi wa kiuchumi zimekubaliana wiki hii kuongeza muda wa kusamehe ulipaji wa madeni kwa muda kwa nchi maskini zaidi duniani kwa kipindi cha miezi sita tu, tofauti na mapendekezo yaliyokuwa yametolewa na baadhi ya taasisi za kifedha duniani kwamba kipindi hicho kiwe cha angalau miezi kumi na miwili, yaani mwaka mmoja. Ni sauti ya waziri wa fedha wa Saudi Arabia, Mohammed Al Jadan, ambaye ndiye mwenyekiti wa sasa wa baraza la mawaziri wa fedha wa nchi ishirini zenye uchumi mkubwa zaidi duniani. Hapo akieleza kwamba tumeamua kama G20 kuongeza muda wa kulipa madeni ya kimataifa kwa muda wa miezi sita, na kwamba wakati tukikutana mwezi Machi au mwezi Aprili mwaka ujao, tutaangalia kuona kama kuna haja ya kuongeza muda huo ama kama kuna mikakati iliyowekwa ya kutuwezesha kubadilisha msimamo huo. Uamuzi huo ulifikiwa Jumatano wiki hii, wakati wa mkutano kwa njia ya mtandao, na umejiri huku wasiwasi ukiendelea kutanda kote duniani kuhusu uwezekano wa wimbi jingine la maambukizi ya korona, msikilizaji, ambalo huenda likapelekea athari hata zaidi kwa uchumi wa dunia, hususan katika nchi zinazoendelea na zile maskini zaidi duniani. Ingawa kwa ujumla bara la Afrika halijashuhudia athari kubwa sana ikilinganishwa na maeneo mengine ya dunia kama vile bara Asia, Ulaya na Amerika Kaskazini, uchumi wa baadhi ya nchi umeendelea kukumbwa na changamoto nyingi, hususan kwa sababu ya mifumo duni ya uchumi ambayo tayari ilikuwa inayumba hata kabla ya janga hilo. Nchi za Afrika Mashariki hazijasazwa hata, ingawa baadhi ya serikali haziweki wazi hali halisi ya athari zinazotokana na ugonjwa huo. Baadaye kidogo, msikilizaji, tutaungana na mtaalamu wa maswala ya uchumi ili kupata tathmini ya kina kuhusu jinsi hatua hiyo ya nchi zenye uchumi mkubwa zaidi duniani itaathiri au kufanikisha juhudi za kufufua uchumi katika nchi kama vile Uganda, Tanzania, Kenya, Burundi, Rwanda na DRC na ukanda wa maziwa makuu kwa jumla. Lakini kwanza maelezo mafupi. Mwezi Juni mwaka huu, Kenya, Uganda na Tanzania ziliwasilisha makadirio ya matumizi ya fedha za serikali ya kipindi cha miaka ya elfu mbili na ishirini na elfu mbili na ishirini na moja ambacho kilianza tarehe mosi mwezi Julai. Wakati huo jarida linaloandika masuala ya uchumi duniani la Bloomberg lilitabiri kwamba kwa sababu ya athari za janga la corona ukuaji wa uchumi kwa nchi hizo ungedumaa, lakini likaongeza kwamba matumizi ya fedha yangeongezeka katika kipindi hicho hicho. Kenya iliyo na uchumi mkubwa zaidi kwa nchi za Afrika Mashariki ilitangaza kupunguzwa kwa kodi mbalimbali mbali zilizokuwa zinatozwa raia na makampuni ambazo kama hazingepunguzwa zingeingiza dola za Marekani bilioni moja na laki sita. Hatua hiyo pekee ilipelekea nchi hiyo kuhitaji afueni kutoka kwa wakopeshaji wa kimataifa ili kupunguza shinikizo katika uchumi wake. Wakati huo huo, nchi jirani ya Uganda ilitangaza kuongeza juhudi za kukusanya kodi na kuwawajibisha wakiukaji wa ulipaji kodi hizo kama njia ya kuimarisha pato la kitaifa, lakini wachambuzi wakati huo walisema kwamba taifa hilo bado lingehitaji mikakati mingine ya kukabiliana na kudorora kwa uchumi katika kipindi hiki cha janga la Korona ambacho hakuna aliyejua kingeendelea kwa muda gani huku Umoja wa Afrika ukiendelea kutoa wito wa kufutwa kwa madeni ya mataifa ya nchi za bara hilo kila inapowezekana. Serikali ya Rais Yoweri Museveni imeendelea na mazungumzo tangu wakati huo na baadhi ya nchi zilizoendelea kuzitaka kutoa afueni kwa njia moja au nyingine. Tanzania nayo iliomba mkopo wa haraka wa takriban dola milioni mia mbili sabini na mbili kutoka kwa Shirika la Fedha Duniani, IMF. Waziri wa fedha wa nchi hiyo Philip Mpango alisema kwamba serikali ya rais John Magufuli inafanya mazungumzo na taasisi mbalimbali kutaka afueni kwa mikopo yake ikiwa ni pamoja na benki ya maendeleo ya Afrika, ADB. Serikali imelipa madai mbalimbali mbali yenye jumla ya shilingi trilioni tatu nukta mbili. Haya yote ni licha ya kwamba utawala wa Magufuli umeshikilia kwamba hali ya COVID katika nchi hiyo imedhibitiwa kwa kiasi kikubwa na kwamba hali iko shwari. Tukirejelea hatua hiyo ya mawaziri wa fedha wa nchi tajiri zaidi duniani siku ya Jumatano kuzipatia nchi maskini muda wa miezi sita tu kuanza kulipa mikopo hiyo, ukweli ni kwamba hayo hayakuja kwa kushtukiza. Mapema wiki hii rais wa benki ya Dunia David Malpass alikuwa ameashiria kwamba baadhi ya wakopeshaji kutoka nchi zilizoendelea kiuchumi walikuwa wana sita kurefusha kwa mwaka mmoja kipindi cha kusamehe madeni kwa nchi maskini zilizoathiriwa na janga la virusi vya korona. Na hapa sasa, tumkaribishe mchambuzi wetu wa maswala ya uchumi wa eneo la maziwa makuu, Dr Brevias Kayoza yuko jijini Dar es Salaam, Tanzania, huko ambako mvua nasikia inaendelea kunyesha kwa wingi. Brevias Kayoza ameniambia yuko salama. Kwanza daktari, Hebu nipe maoni yako binafsi kuhusu hatua hiyo ya kuzipatia miezi sita tu nchi maskini kuanza kulipa madeni hayo ya kimataifa. Hii ni taarifa ambayo ilitarajiwa, sio jambo ambalo linashtusha sana, kwa sababu eh, ukijaribu kuangalia mazingira ya kiuchumi katika nchi hizi hasa zile ambazo tunasema ni nchi maskini duniani. E, yalikuwa hayazipi afueni kubwa sana ya kuweza kuchukua hatua ambazo zilikuwa zinatakiwa kuchukuliwa kutoka kwa nchi hizi e, tajiri duniani. Mm. Tusisahau kwamba China amekuwa akijiburuta kidogo kwenye suala hili la kuzisamehe e, nchi zenyewe na alihali akiwa mshirika mkubwa sana wa kutoa mikopo au anayezidai zaidi sasa hivi nchi hizi ambazo zinaibukia, e, kwa sababu kati ya mwaka elfu mbili na mwaka elfu mbili na kumi na saba Uchina imeweza kupandisha au kukopa nchi zaidi, kuzipa nchi mikopo kutoka dola bilioni mia tano mpaka dola trilioni tano Hii sawa sana na asilimia sita ya pato gasi la dunia kwa ujumla na hii maanake ni kwamba China inakuwa mkopeshaji mkubwa zaidi kuliko kuliko mashirika ya IMF, pamoja na, na World Bank na takriban nchi mia moja hamsini inakuwa na mzigo mkubwa sana ambao uko upande wa Uchina, na hiyo itakuwa inaleta mkanganyiko kidogo kati ya mashirika ya ukopeshaji kama IMF, uh, na World Bank. Lakini kwa mujibu wa taasisi ya Kiel ambayo imejaribu kufanya uchunguzi mkubwa kuhusu deni la dunia naonyesha kwamba kuna fedha pia nyingi ambazo China inaonekana kama inazidai katika mataifa mengine e, yanayoibukia lakini zikiwa hazionekani barabara, hazionekani yani katika njia ambazo zilipita. Takriban dola bilioni mia mbili ni madeni katika mataifa haya ambayo hayaoneshi wapi e, yamekwenda na wa, yaliko, zilipokeaje e, swala hili kwa hivyo, hili lime, liongeza kwamba kuwepo na hali ya kwamba hatua za awali zingeweza kuwa zimefikiwa katika kuchukulia swala hili kwa sababu China ina inajiburuta zaidi. Basi tuangalie hapo ulipo, Afrika Mashariki ambalo ni eneo muhimu kwa wasikilizaji wetu, eh, haya yanawagusa, tuseme, moja kwa moja, nchi kwa nchi, labda zinapokea vipi hatua kama hii na ni nini kitarajiwe katika siku za usoni hapa Afrika Mashariki? Ipo changamoto kubwa sana katika swala hili. Of course nchi zimekuwa zikijaribu e, kutaka kusamehewa, lakini upande mwingine ni kama zina hofu kidogo hivi, kwa sababu zifuatazo: moja, e, nchi kama Kenya yenyewe iko katika ule utaratibu wa mikopo wa Eurobond. Hmm. masharti kwa mfano Eurobond ni kwamba ukikubali, e, kufutiwa, kupunguziwa madeni, maanake ni kwamba ni kama huo utakuwa umefilisika, kwa hiyo kwenda mbele inaweza ikaathiri uwezo wako wa kupima viwango vya kukopesheka, yaani wanaita rating kutoka kwenye mashirika makubwa kama Moody's. Eh, ama amaficha u, kwa hiyo kumekuwa uh, na changamoto hiyo, lakini ni kana kwamba mnaonesha kwamba mlikopa, lakini mlikopa bila kujali, yaani hamkuchukua ya hatua stahiki wakati mnafanya vile. Na nchi ya Kenya inaonekana kama ilikuwa katika hali hiyo zaidi kuliko maeneo mengine, na haya yamesababishwa na mambo makubwa mawili. Uh, uh, ukijaribu kuangalia nchi ya Kenya kufikia mwaka elfu mbili na kumi na nane kumi na tisa ilionyesha kwamba kwa kila shilingi mia moja ambayo ilikuwa inaikusanya ilikuwa inatumia shilingi mia moja na thelathini kwa, ilikuwa inatumia zaidi ya kile ambacho inajaribu kukusanya, na hivyo kusababisha mwanya wake wa, wa mwanya wanakisi wanaita e kuwa zaidi ya asilimia sita katika bajeti yake. Hii maana yake ni kwamba ni kiwango cha juu zaidi kuliko kiwango cha wastani cha asilimia tatu au asilimia nne ambacho nchi kama Tanzania imejaribu e kuwa katika mstari huo inajikuta katika maumivu makubwa zaidi katika kuakisha na ziba mwanya huo, ukilinganisha na nchi eh, na nchi kama Tanzania. Lakini upande mwingine nchi kama Uganda eh, yenyewe pamoja na kutokuchukua hatua za mbinyo zaidi kwenye uchumi tunazoita measures za kubana zaidi eh, matumizi, lakini deni lake limekuwa likiongezeka eh, kwa kiwango kikubwa, hata unapolinganisha na uwezo wake wa waku, eh, kukua kwa uchumi au uchumi ambao ni himilivu eh, zaidi. Kwa hiyo napo kumekuwa kwa tatizo kubwa sana nchini Tanzania pamoja na kwamba deni lake halijakuwa eh, kwa kiwango kikubwa kwa maana ya uhusiano wa pato ghafi eh, na deni lenyewe, lakini ukijaribu kuangalia uwezo wa Tanzania wa ukuaji wa uchumi kwa kulinganisha na, na ukuaji wa, wa deni unakuta kwamba haiko ha, ha, ha, ha, ha, ha, katika hali nzuri zaidi. Kupungua kupungua kwa umaskini, ukiangalia kisimo cha kupungua kwa umaskini na kuongezeka kwa deni bado ni tatizo kama zilivyo nchi zingine za Afrika Mashariki na hapa utajua kwamba kwa, kwa wastani nchi za Afrika Mashariki makusanyo yake utajua kwamba yametoka yameweza ku- kiwango ambacho nje yametoka asilimia nane mpaka asilimia tisa kwenye miaka elfu mbili na kumi elfu mbili na kumi na moja mpaka kufika wastani wa asilimia kumi na mbili na hii inaonyesha kwamba pamoja na kwamba nchi kama Tanzania inajitahidi kukusanya, lakini inatumia sehemu kubwa sana ya kuweza eh, kuuza zaidi eh, kulipa deni. Hoja nyingine ni thamani ya sarafu katika mataifa haya Kenya pamoja na Kwande ni kubwa zaidi, uh, kuliko hizi nchi zingine. Lakini nchi kama Tanzania na Uganda ziko katika hali tete kidogo, kwa sababu sarafu zake zimekuwa zikiumba mno au zikiwa legelege mno ukilinganisha na, eh, na dola ya Marekani, ambayo Kenya kwa kiwango fulani hata pale inapokuwa inatetereka, lakini bado ina uhimilivu kidogo. Asante sana Dr Brevia Zikahioza kwa tathmini yako hiyo kuhusu suala hili ambalo kwa hakika ni nyeti hasa likihusu uchumi wa eneo la Afrika Mashariki. Asante sana Murizi, ni fari yangu kuwa nanyi msikilizaji. Brevias Kayoza ni mchambuzi wa maswala ya uchumi eneo la Afrika Mashariki nakati, na kati na ndiye anayetufungia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani. Usiondoke kando ya redio yako, kompyuta, au simu yako ya mkononi, kwani tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi. Haya basi, maduka ya jumla maarufu mno nchini Uingereza ya Tesco yamesitisha uagizaji wa matunda aina ya parachichi kutoka kampuni ya Kakuzi ya nchini Kenya kutokana na madai kwamba, uh, kuna kuwepo na ukiukaji wa haki za binadamu kutoka kwa walinzi wa kampuni hiyo dhidi ya wafanyakazi na watu wengine wanaoishi katika maeneo yanayozunguka mashamba yake. Katika sehemu hii ya kwa undani hii leo, mwandishi wetu mjini Nairobi, Jason Nyakundi, anatupa maelezo ya kina kuhusu suala hili. Asante sana BMJ Murithi. Maduka ya Uingereza Tesco yalitoa tangazo la kusitisha uagizaji wa matunda ya parachichi kutoka kampuni ya Kakuzi nchini Kenya kufuatia hatua iliyochukuliwa na mawakili huko Uingereza ya kupeleka kesi mahakamani ambapo wanaishtaki kampuni mzazi wa Kakuzi Camellia, mashtaka yanayohusu ukiukaji wa haki za binadamu unaodaiwa kutekelezwa na walinzi wa kampuni hiyo dhidi ya wenyeji. Kesi hiyo iliyowasilishwa kwa niaba ya Wakenya 79 katika mahakama ya juu nchini Uingereza inailaumu kampuni ya Kakuzi kwa kuwaajiri walinzi ambao wanadaiwa kuendesha ukiukaji wa haki za binadamu tangu mwaka 2009, ukiwemo mauaji, ubakaji, kuwashambulia watu na kuwaweka kizuizini kinyume na sheria. Kesi hiyo pia inaungwa mkono na tume ya kupigania haki za binadamu nchini Kenya, ambapo Mary Kambo kutoka tume hiyo anasema kwamba wamekuwa wakipokea ripoti zinazohusu ukiukwaji wa haki za binadamu kwenye kampuni ya Kakuzi. Kumekuwa na shida kubwa sana kwa kampuni ya Kakuzi. Kampuni hii ilianza kazi yake pale Kakuzi miaka ya kitambo sana pale like early 1900 na ilikuja kwa kunyakua mashamba ya wenyeji pale, na wenyeji wameendelea kusukumwa nje na Kakuzi, wameendelea kutolewa kwenye mashamba yao. Kuna wale ambao wametolewa kwa mashamba ambayo walikuwa wanalima, wana wamesukumwa kwenye sehemu ambayo hawawezi kukuza chochote, kwa sababu ni sehemu iliyokavu, imejaa Eh, milima na mabonde. Changamoto nyingine ni kwamba wanaofanya kazi katika shamba la Kakuzi wanakuwa wanapata majeraha katika hali ya kikazi kwa sababu wako na kipimo, yani unafaa kuchuna avokado kwa kipimo cha kreti thelathini kwa siku. Sasa wamama, kwa sababu hawataweza kufanya kwa haraka kreti thelathini kwa siku, inawabidi wapande juu ya miti ya avokado ili waweze kuchuna kwa haraka na wengi wameweza kuumia, wanaanguka kutoka kwenye miti. Pale kumekuwa na shida. Kuna mama ambaye alianguka akaumia shingo, aa, mpaka sasa kugeuza shingo kwa upande huu ama ule mwingine ni shida kabisa. Na haya yakitokea, utafanya kwa miezi miwili mitatu minne, kampuni inakuachilia bila hata ndururu malipo yoyote. Hizi ni ripoti tumezipata kama Kenya Human Rights Commission kwa muda mrefu sana tumekuwa tukijaribu kuwa, kuwapatia msukumo hawa wakazi wa Kakuzi uh, kujaribu kufuatilia haki zao uh, mwaka wa elfu mbili na kumi na nane tulialika kitengo cha Umoja wa Mataifa ambacho kinaangalia biashara na haki za binadamu jinsi zinavyofaa kuambatana. Kit, kitengo hicho kilikuja nchini na kikafanya uchunguzi , kiliongea na wamama ambao pia wamebakwa na askari wa Kakuzi. Kuna mama wamebakwa, mmoja anasema, nilibakwa na baada ya muda kidogo nilipoenda hospitali, nilipata niko na virusi vya ukimwi. Wakati huu wa korona tu, hata sio kitambo, kuna mchana wa umri wa miaka kumi na minne amebakwa na ameambukizwa virusi vya ukimwi na hawa askari wa Kakuzi. Kakuzi imekataa kabisa kuchukua hatua, na vile ambavyo Kakuzi inasema haikujua haya malalamishi, ama haya mambo si kweli hata kidogo, kwa sababu sisi kama tume ah, nimesema tuliita Umoja wa Mataifa, kitengo chake kikaja na waliandika ripoti ambayo ilipeanwa kwenye eh, Umoja wa Mataifa. United Nations Human Rights Council mwaka jana na ripoti ilionyesha wazi kwamba ipo shida Kakuzi, na ripoti ikasema Kakuzi itilie maanani haki za binadamu na hasa kuwaelimisha askari wake kuhusu haki za binadamu, ili waache uzoefu wa kufanya haya. Mwaka wa elfu, tena elfu mbili tena na kumi na nane, kuna kijana wa miaka ishirini na minane aliuliwa na askari wa Kakuzi, aliuliwa kwa sababu alipatikana na avokado. Sasa sisi tunauliza avokado imekuwaje? Ina umuhimu kuliko afya ya binadamu? Na pili, hata kama huyu kijana kwa kweli aliiba avokado, hii ni nchi huru, nchi iliyo na sheria. Basi kama mtu ameiba, anapelekwa kwenye polisi na anafunguliwa mashtaka, lakini si kumuua. Mwaka huu tu ambao tupo, mwaka huu wa elfu mbili na ishirini, kuna kijana wa miaka ishirini na tisa amekatwa mkono na askari wa Kakuzi. Wamemkata kwa sababu walimpata akikata nyasi za kulisha ng'ombe kwa sehemu ambayo wanasema ni yao, ni ya, ni ya kampuni. Badala ya kumshika kijana kumpeleka uh, polisi, wanamkata wana, huyo kijana ni kijana mdogo sana, amepata ulemavu. Kwa hivyo sisi kama watetezi wa haki za binadamu tuna machungu sana tukifuatilia maneno ya Kakuzi lakini pia tunafurahia kwamba soko ya Tesco imejiondoa ikisema mpaka haki ya binadamu izingatiwe kwenye hili shamba. Gazeti la Uingereza la Sunday Times ambalo ndilo lilikuwa la kwanza kuandika taarifa hiyo lilisema Kakuzi huuza parachichi kwenda maduka kadhaa ya jumla nchini Uingereza, yakiwemo Tesco na Sainsbury. Kulingana na msemaji wa Tesco, walichukua hatua hiyo ili wafanya uchunguzi kwanza kuhusu madai hayo ya ukiukaji wa haki za binadamu. Lakini meneja kwenye kampuni ya Kakuzi, Dr Wilson Odio, anasema ni kwamba walikuwa na ufahamu kuhusu madai hayo hata kabla ya kesi kuwasilishwa mahakamani na kwamba walikuwa katika mchakato wa kuyachunguza haya madai. Uh, yamekweko uh, tangia hapo mwaka jana kwanza kabisa. Uh, tulipojulishwa ya kwamba kuna madai uh, wale ambao ni wanunuzi wetu wanaitwa Ethical Trading Initiative, ambayo inajumulisha wale wafanyabiashara, I mean, wale ambao ni wanunuzi wetu sana sana wale wa Uingereza uh, walipotujulisha ya kwamba kuna maneno uh, ambayo inatakana kusuluhishwa, sisi tukakuwa na mikakati, tukaketi chini, tukaangalia uh, wakatuma auditors wakatuangalia na kukawa na zile kwa Kiingereza tunaweza sema ni points of action ama action ama plan, na hiyo action plan um, hadi wakati ambapo sasa gazeti la Sunday Times ilikuwa imekuja juzi uh, nafikiri ni Jumapili iliyopita walipoandika ya kwamba uh, kuna ukiukaji wa haki za kibinadamu katika shamba la Kakuzi. Uh, ni mambo ambayo hayakuwa geni, tulikuwa tayari tushajulishwa, na tulikuwa tayari tunaendelea kutekeleza uh, hali ya kurekebisha, na naweza nikasema pia ya kwamba sio kila jambo ambalo limeandikwa pale, sisi tumewajulishwa na wale ambao wamehusika, wale ambao wamedhulumiwa, wale ambao wanasema ya kwamba wamedhulumiwa. Uh, mengi tunayasikia kwa mara ya kwanza. Kwa sababu gani? Sio kwa sababu uh, sisi uh, tuko na shida nayo. Sisi tuko na mlango wetu ikiwa wazi, ili kwamba mtu yoyote ambaye amedhulumiwa na mtu yoyote mfanyikazi wowote wa, wa Kakuzi um, ingia katika milango yetu siku ya leo na aseme akuja, abishe na aseme nyinyi Kakuzi mumenidhulumu kwa njia hii ama njia lile, tutaweza kuongea. Kwa hivyo tunataka kuambia kila mtu ambaye ako na kesi na Kakuzi. Tafadhali njoo tuweze kusemezana kamilia. Kampuni mzazi wa Kakuzi ni kampuni ya kimataifa iliyo na wafanyikazi sabini na nane elfu kote duniani na imesema katika taarifa kuwa ilinunua asilimia hamsini nukta saba ya kampuni ya Kakuzi miaka ya 1990 lakini haina ushawishi wowote kwenye usimamizi wa kampuni hiyo. Shukran sana Jason Nyakundi. Jason Nyakundi msikilizaji ni mwenzangu kule jijini Nairobi ambaye ndiye anayetukamilishia sehemu hii, na hivyo basi kipindi kizima cha Kwa Undani hivi leo, kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo haya na matangazo yote ya Kwa Undani wiki nzima hii, shukrani za dhati ziwaendee pamoja na wewe msikilizaji, na vilevile msimamizi wa matangazo haya Mary Mgawe. Msimamizi mkuu kama kawaida ni Mwamoyo Hamza, studio upande wa pili produsa amekuwa ni Saida Hamdun. Nimshukuru pia mwenzangu Jeffar Mjasiri ambaye amehakikisha kwamba wasikilizaji wetu wanaotufuatilia kwa njia ya mitandao ya kijamii kupitia ukurasa wetu wa Facebook kwa mfano, wanapata matangazo haya moja kwa moja bila wasiwasi wowote wa basi. Kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, jina langu ni BMJ Murithi, sina cha ziada ila kukutakia wikendi safi. Tutaonana tena panapo majali wa wakati mwingine, alamsiki.