Barabara kabisa, msikilizaji, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi. Sehemu hii inakupeleka moja kwa moja hadi pwani ya Kenya, ambapo tunaangazia tukio la kurejea shughuli za masomo katika shule mbali mbali nchini Kenya na mtizamo wa madaktari kuhusu uwezekano wa maambukizi ya pili au ukipenda wimbi la pili la covid-19 katika nchi hiyo ambapo maafisa wa afya hiyo jana wametangaza kwamba hali inaonekana kama siyo nzuri kama walivyokadiria kwa mengi zaidi basi niwakaribishe waandishi wetu liberty adede na amina chombo shukrani sana wenzetu kama ulivyogusia kwa undani hivi leo mombasa tunaangazia tukio la kurejea shuleni wanafunzi na kulegezwa baadhi ya masharti yaliyokuwepo kukabiliana na janga hili la covid-19 nchini Kenya. Eh, tarehe 12 Jumatatu ya wiki hii wanafunzi shule mbalimbali mbali nchini Kenya ziwe za e, msingi na ama sekondari na haswa sana katika e, shule za umma na zile za kibinafsi. Wanafunzi wa darasa la nne, darasa la nane na kidato cha nne waliamrishwa kurejea shuleni kurejelea shughuli zao za elimu e, baada ya serikali na wizara ya afya nchini Kenya kuangazia na kuasisi na kuona kwamba matukio ya maambukizi yalikuwa yameshuka chini. Imekuwa ni swala ambalo limewatatiza baadhi ya wazazi, wakiisi labda ni mapema, wengine wakiisi hakuna mikakati ambayo ya kutosha kuhakikisha wanafunzi wako salama, lakini serikali inasisitiza mambo shwari kwa sasa, japo wanaendelea kutekeleza masharti hayo makali, hata ikiwa shuleni elimu inapoendelea na, na waziri wa elimu Profesa George Magoha alitaja siku hizi kumi na nne za kwanza za kufunguliwa tena kwa shule baada ya miezi saba ama sita hivi kwa wanafunzi zaidi ya milioni eh, kumi na tano kusalia nyumbani kutokana na maambukizi ya korona, akisema kwamba siku hizi kumi na nne itakuwa ni siku za kuweza kutathmini, je, uh, kama taifa la Kenya wataweza kuendelea na elimu hii kwa msimu ama itakuwa vipi. Katika kipindi hiki cha siku kumi na nne, walimu wakuu wa shule zote, wale ambao wamerudisha wanafunzi wao katika shule za msingi na upili watapaswa kuangalia yale matatizo ambayo yanajitokeza ili kuhakikisha kwamba suluhu inapatikana. Kumbuka hivi sasa wanafunzi ni wachache katika shule, ukifika utapata kwamba ni darasa la nne na pia utakwenda darasa la nane ndo utapata wanafunzi. Kwa hivyo madarasa mengine yote hayana wanafunzi, lakini kifikia mwezi wa kumi na moja, kulingana na Profesa Magoha ni kwamba huenda kukawa na haja ya kuongeza wanafunzi zaidi, na hivyo kutakuwa kumezidi. Lakini je, hizi siku kumi na nne wanaangalia kwa wale wachache watakokuwa shule wataweza kuhimili? Jambo jingine ambalo wanatekana hawa walimu wakuu kuangalia ni kuhakikisha kwamba ikiwa kutakuwa na mwanafunzi ambaye atakuwa ni mgonjwa, basi hapo kwa hapo hakikisha wanapata mawasiliano um, na wazazi na walezi, ili kujua ikiwa watu wa, wanafunzi wale huwa na matatizo mengine, na hatua za haraka kuchukuliwa kulingana na zile dalili za maradhi zitakuwa zinajitokeza. Magoha amesema ikiwa wanafunzi wako shule hakuna ambaye atakwenda kupimwa uh, korona ikiwa amedhaniwa kwamba ana dalili ambazo zinahusiana na virusi vya korona. Labda utajiuliza ni kwa nini wanafunzi wa darasa la nne, darasa la nane na kidato cha nne katika mfumo wa elimu nchini Kenya, mfumo mpya wa elimu, darasa la nne ni miongoni mwa madarasa ambayo wanafanya mtihani wa kitaifa kabla ya kuendelea na elimu hiyo. Ama mfumo huu mpya wa elimu nchini Kenya, darasa la nane ni kwa ajili wanafanya mtihani wao wa kitaifa kabla ya kujiunga na kidato cha kwanza. Wale wa kidato cha nne wanarejea shuleni kwa ajili ya kufanya mtihani wao wa kitaifa kabla ya kumaliza elimu yao ya shule za upili na kujiunga na vyuo vikuu. Sasa hivi vyuo vikuu pia, wale ambao wanafanya mwaka wao wa mwisho wa elimu yao pia wako katika eh, taasisi zao mbalimbali mbali za elimu wakiendelea na shule. Kumbuka, wakati kulitangazwa kurudi kwa wanafunzi shuleni, kulikuwa na hofu ya kwamba, je, wazazi wazazi watahimili vipi uh, kurudisha watoto shuleni? Kumbuka uchumi umeporomoka, wazazi wengi walikosa ajira na pia kumbuka, tarehe ishirini na saba mwezi wa tisa, rais Uhuru Kenyatta alikuwa ametangaza kwamba hakuna shule itakaofunguliwa kutokana na maambukizi eh, vile alivyokuwa, lakini eh, siku kadhaa kidogo, siku chache baadaye waziri alitangaza kufunguliwa kwa shule. Kwa hivyo amesema kwamba uh, shule zinafunguliwa, watoto watafika shuleni bila karo, lakini wanapaswa kuvaa barakoa. Kwa hivyo, kila mwanafunzi anaingia shuleni hivi sasa napaswa kuvaa barakoa na pia atakuwa naosha mikono mlangoni na kupimwa joto uh, ili kuhakikisha kwamba hakuna dalili ambazo zitakuwa zinajitokeza. Anasema kwamba changamoto katika zile shule za upili za mabweni, wanasema kwamba kuna haja ya kwamba kuwe na fedha za kuwanunulia barakoa. Huenda kuna wanafunzi ambao watakuwa wametoka nyumbani na ni mbali kufika shuleni, kiangalia mwenyekiti wa shule za upili, yani mkuu wa shule za upili kote nchini Kenya, Kahi Indimuli, anasema kwamba wao kama walimu wakuu hawana fedha za kwamba wataweza kununulia wanafunzi barakoa, na sheria ambayo imetolewa na Wizara ya Elimu kwamba hufai kurudisha mtoto nyumbani ikiwa hana barakoa ama hana karo. Lakini je, wakati shule haina itakuwaje? Na baadhi ya walimu pia wanasema kwamba hao wenyewe hawana hizo barakoa. Kwa hivyo hizo ni baadhi ya changamoto ambazo zimeanza kujitokeza siku mbili baada ya shule kufunguliwa. Wanafunzi watasalia shuleni kwa jumla ya wiki kumi na moja na kupewa kipindi cha wiki mbili tu kwenda mapumzikoni kwa ajili ya wakati wa Krismasi na kuhitajika kurejea shule kwa ajili ya muhula wa tatu, mtihani ya kitaifa ikitarajiwa kufanyika mwezi wa tatu mwakani. Tunapokamilisha kamilisha, kamilisha, naona muda wetu umekamilika, ni kwamba kufikia sasa takriban zaidi ya watu elfu arobaini na moja wameambukizwa korona, e, nchini Kenya, zaidi ya watu mia saba wakiwa wamepoteza maisha yao kutokana na korona, huku zaidi ya watu laki tano wakiwa wamepimwa. Na, na wakati huo basi ambapo wengine wazazi pia hawajapeleka watoto shule. Ripoti ambazo walikuwa zinajitokeza kufikia jana eh, kuhusiana na maambukizi ya virusi vya corona kama ulivyozungumza, ni kwamba kumekuwa na hofu kwamba kumekuwa na asilimia fulani ya ongezeka ya watu wanaopimwa virusi na kupatikana wako eh, positive na istoshe, pia kuna wale ambao haonekani wakifuata masharti zaidi yake. Kuna tajwa kwamba maeneo makuu, miji mikuu kama vile Mombasa na Nairobi, kuna hofu ya kupatikana tena eh, kwa virusi aina ya pili. Lakini mwenzangu hapa eh, Collins Adede amepata fursa ya kuzungumza kwa njia ya simu na kaimu katibu mkuu wa chama cha madaktari nchini Kenya, Daktari Chibanzi Mwachonda, na kwanza kabisa alianza kumuuliza iwapo kuna hofu yoyote katika eh, maambukizi ya korona hasa wakati huu ambapo eh, masharti mengi yanalegezwa. Ni kweli kwamba uwezekano upo na hii ni kulingana na kwamba tumeona kwamba idadi ya maambukizi imekuwa ikiongezeka, hususan uh, hii wiki moja iliyopita. Kwa hiyo so, uwezekano upo na ni jambo ambalo tunafaa kuwa uangalifu zaidi, kwa sababu nikitokea kwamba hatuwezi jua itatokea na itakuwa na imefikia kiwango gani cha athari katika nchi yetu. Na mtizamo wako ni gani kuhusu ongezeko hili e, hivi karibuni, kutokana na i, i, hizi hesabu zinaweza kuonyesha labda siku moja watu wanaongezeka, kidogo inapungua. Mtizamo wako ni gani? Nadhani la msingi ni kwamba, kwanza tuangalie vipimo vimekuwa kiwango gani, hivyo ndo vinaweza kueleza uh, ukweli kwamba wale waliopimwa na kupatikana na ugonjwa huu wa Covid wako kiasi gani, lakini lingine kwamba tunaangalia asilimia ya wale waliopimwa na wale waliopata maambukizi. Kwa hiyo, kumbuka kwanza likuwa tunaangalia kwamba tunasema kwamba ugonjwa umeweza kufika kiwango ambacho kinaweza kuwa tukaribu kupunguza ugonjwa huu ilikuwa ni asilimia, asilimia tano. mm -hmm. Lakini kwa sasa hivi tumeona kwamba tumeenda kama jana ilifika karibu asilimia kumi na mbili nukta mbili. mm -hmm. kwa hiyo hapo ndio kwamba unaonyesha dhahiri kwamba ugonjwa bado huko, na lengine ni kwamba tulikuwa tumepunguza viwango vepima mwezi wa Septemba na Agosti kwa sababu tulikuwa hatuna vifaa vya kupima vya kutosha. Daktari, sasa mataifa mbalimbali mbali barani Afrika hmm, eh, na hasa sana hapa Afrika Mashariki yameanza kulegeza masharti yaliyokuwepo kupunguza maambukizi. Mfano, Kenya, wanafunzi sasa wamerejea shule, wiki ijayo labda wale wengine watakuwa wanarejea. Je, kuna hatari yoyote? Kwa hatua kama hizi, athari ipo no. Uh, na Kenya itakuwa nchi ya kwanza ambayo imefungua shule alafu maambukizi yakaongezeka. Ulimwengu uh, mzima, tumeona nchi tofauti tofauti hapa. Afrika tumeona Afrika Kusini, tumeona nchi za Ulaya, za mara Ulaya zikionyesha kwamba na pia Marekani kwamba ilibidi wafunge eh, shule sehemu zingine, kwa sababu maambukizi yalikuwa yamepanda zaidi. La mwisho ni kwamba maambukizi yakizidi sana itabidi Eh, uamuzi wa kufunga shule labda uangaziwe tena. Tukushukuru sana Daktari Chibanzi kwa kuzungumza na VOA Swahili. Naam, shukran sana. Kufikia hapo, msikilizaji, hatuna la ziada, ila kukunja jamvi hili la Kwa Undani kutoka Mombasa hivi leo, tukiangazia kurejea shuleni kwa wanafunzi, haswa sana baada ya kulegezwa kwa masharti ya kukabiliana na ugonjwa wa korona nchini Kenya. Shukran sana wenzetu wapo Mombasa, Liberty Adede na Amina Chombo. Hapo msikilizaji, ndipo tunafika mwisho wa kipindi Kwa Undani hivi leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi amekuwa ni Mary Mgawe, msimamizi mkuu ni Mwamoyo Hamza, produsa wetu amekuwa ni Saida Hamdun, jina langu ni BMJ Murithi na kutakia usiku mwema, tuonane hiyo kesho, panapo majaliwa. Alamsiki. Baada ya kusikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani hivi, sasa sikiliza burudani ya muziki.