Hivi sasa ni saa nane kamili za mchana hapa Washington DC, saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandei Shomari. Milio ya risasi ilisikika kwenye eneo la kifahari la Ikoi katika mji mkuu wa kibiashara Nigeria, Lagos, siku ya Alhamisi. Shahidi mmoja alisema moshi pia ulionekana ukiongezeka kutoka upande lilipo gereza la Ikoi, shahidi huyo aliiambia Reuters. Shahidi huyo alisema aliona malori mawili aliokuwa amebeba polisi yakielekea kwenye gereza hilo. Jiji hilo lenye watu wapatao milioni 20 liko chini ya amri ya kutotoka nje saa zote iliyowekwa baada ya karibu wiki mbili za maandamano dhidi ya ukatili wa polisi, ikiwa ni wimbi kubwa la machafuko katika taifa hilo la Afrika ya magharibi tangu kumalizika kwa utawala wa kijeshi mnamo 1999. Takriban watu kumi wamefariki dunia katika ghasia za baada ya uchaguzi nchini Guine, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Rais Alfa Conde anaongoza katika majimbo 14 yaliyotangaza matokeo yake kupitia tume ya uchaguzi nchini humo una majimbo 20 yaliyopiga ya kura mpaka sasa. Mpinzani wake mkubwa Selu Delain Dialo amejitangazia ushindi na kudai kuwa uchaguzi uligubikwa na makosa. Ameshutumu utawala wa rais Konde kwa kubadilisha matokeo kwa ajili ya kumpendelea rais huyo aliyeko madarakani. Hata hivyo, rais Konde ametoa wito wa utulivu wakati nchi hiyo inasubiri matokeo rasmi. Hatua yake yenye utata ya kugombea tena muhula wa tatu imesababisha maandamano kabla ya uchaguzi mkuu, ambako wakati huo watu 50 walifariki dunia. Hiyo ni kwa mujibu wa shirika la kimataifa la haki za binadamu la Amnesty International. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Wapiga kura wa Seychelles leo wameanza zoezi la siku tatu la kuchagua rais na wabunge wapiga kura katika nchi hiyo ambayo ni mkusanyiko wa visiwa 115 wataamua kama rais Dani Faule achaguliwe kwa mara ya kwanza baada ya kuchukua madaraka kutoka kwa mrithi wake James Michel aliyejiuzulu. Faule kutoka chama tawala cha United Seychelles Party anagombea pamoja na wapinzani wawili. Hata hivyo, taarifa zinasema kuwa mpinzani wake mkuu, mgombea urais wa kudumu, mchungaji wa kanisa la Anglikana Wevo Rancalawan ambaye alishindwa na Michel kwa kura 903 tu mwaka 2015 na, na chama cha Alliance kinashikilia viti bungeni. Mgombea mwingine ni waziri wa zamani wa utalii Alai St Ange, ambaye anakabiliwa na changamoto kubwa, kuboresha sekta ya utalii iliyoharibiwa na janga la virusi vya korona. India inaelekea kwenye msimu wa tamasha la kihindu la mwezi mzima huku kukiwa na habari njema ambapo kamati ya wataalam iliyoteuliwa na serikali inasema kwamba janga la COVID-19 limepita kilele chake na litakuwa limekwisha ifikapo Februari mwakani, wakati ya maambukizo ya kila siku yanapungua kwa zaidi ya theluthi moja katika nchi hiyo ya pili kuathirika zaidi duniani. Wataalamu wa afya wanaonya hata hivyo, kwamba faida nyingi zinaweza kupatikana katika nchi ambayo mikusanyiko mikubwa ya jamii na ushirika ni alama za sherehe, ambapo watumiaji hujiingiza katika matumizi ya fedha wakati huu wa mwaka, na ambapo ujumbe kuhusu kujitenga kijamii na kuvaa barakoa unapuuzwa na wengi. Katika hotuba yake siku ya Jumanne kwa taifa, waziri mkuu Narendra Modi alizungumzia nchi za Magharibi, akiwataka watu wasiache kujilinda wakati wa msimu wa sikukuu hizi. Na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong-un ametoa pongezi kwa mamilioni ya wanajeshi wa China waliopambana na muungano unaoongozwa na Marekani na kuiokoa nchi yake katika vita vya Korea, vyombo vya habari vya serikali viliripoti hii leo Alhamisi mzozo huo wa mwaka 1950 hadi 53, ulikuwa wa kwanza hadi sasa, wakati ambapo vikosi vya wachina na Marekani vimeshiriki mapigano makubwa ya moja kwa moja, huku mvutano uliopo kati ya Beijing na Washington ukiwa unaongezeka. China inafanya maadhimisho makubwa ya miaka 70 ya vikosi vyake kuingia kwenye vita. Na hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana na Idi Ligongo katika kipindi cha kwa Undani. Kwa heri kwa sasa. toka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza ikiwa ni siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo basi katika matangazo ya kwa undani tutaangalia mdahalo wa wagombea uraisi wa marekani utakaofanyika hii leo Aa, na sehemu ya pili tutaangalia harakati zinazozidi kwenda mbele za kampeni za uchaguzi nchini tanzania wakati zikiwa zimesalia siku chache, maanake wiki ijayo siku ya Jumatano ndipo watanzania watapiga kura. Ninaikaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Karibu katika matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Katika Kwa Undani hii leo, tunaanzia hapa Marekani, ambapo rais wa taifa hili Donald Trump na mpinzani wake Joe Biden, mgombea wa rais wa chama cha Demokrat, leo usiku wanakutana tena katika mdahalo wa mwisho kabla ya uchaguzi wa Novemba tatu. Katika kile ambacho kinachoweza kuonekana ni nani anaweza e, kusahau mdahalo wa kwanza jinsi ulivyokuwa, ambapo e, wagombea hao wawili walirushiana maneno na hawakupiana nafasi e, ili kuweza kujieleza vizuri, mdahalo ambao ulielezwa kama moja kati ya midahalo E, mibaya kufanyika kwa wagombea uraisi katika historia ya taifa hili la Marekani. Leo Alhamisi usiku wa wagombea hao wawili wanakutana katika mdahalo wa pili na wa mwisho, ili kuzuia kuingiliana kati wakati. Uh, rais Trump ama bwana Biden atakapokuwa anajibu swali, maikrofoni ya mgombea mwingine itazimwa. Wote watakuwa e, wawili, maikrofoni zao zitakuwa wazi kwa majadiliano yatakayofuata. Mdahagalo huu unafanyika Nashville, katika jimbo la Tennessee, mji ambao una wademokrat wengi katika jimbo ambalo kwa kiasi kikubwa linaelemea upande wa Republican. Nashville ni sehemu maarufu kwa muziki, hivi sasa inaathiriwa na masharti yaliyowekwa kutokana na janga la COVID-19. COVID pia iko katika mawazo uh, ya Wamarekani wengi kwa sababu hali ya kiuchumi, hali ya ajira na mustakabali wao umekuwa ni tete. Virusi vya korona vimebadili mawazo eh, ya namna watu wanafikiria kwenda eh, kupiga kura katika uh, uchaguzi wa Novemba tatu. Lakini je, mdahalo huo wa mwisho unaweza kubadili mawazo ya wapiga kura ambao kwa siku hiyo Wamarekani milioni arobaini e, ikiwa tayari wamesha kupiga kura zao na kuvunja rekodi ya upigaji kura mapema kabisa, a, jambo ambalo limefanyika e, ikiwa ni mojawapo ya njia za kuepusha watu kutokusanyika na kuepusha maambukizi ya virusi vya korona lakini kile ambacho kinaonekana ama ajenda kuu zitakazojumuishwa katika mjadala wa leo ni mapambano dhidi ya virusi vya korona, familia za Kimarekani, maswala ya matabaka hasa kulingana na rangi za watu, mabadiliko ya tabia nchi, lakini swala la usalama wa taifa na utawala kiujumla ni masuala ambayo yatagupika. Sasa katika kuangalia haya Uh, nipo na profesa Fulbert na Mwamba kutoka chuo kikuu cha Salisbury, uh, kilichopo jimbo la Maryland hapa Marekani kuangazia, je, hali ikoje kwa ajenda hizo sita ambazo zitajadiliwa katika uh, mdahalo wa leo tukianza na uh, mapambano dhidi ya covid 19. Profesa, tuko wapi kwa hivi sasa? uh, tukiangalia wakati huu tunaingia katika wimbi la pili ambalo kusema kweli ni hatari na zaidi na kuwa watakaoathirika wa kwa covid watakuwa wengi kuliko wale walioathirika wa katika wimbi la kwanza. Kwa hivyo yeye Rais Trump anasema kuwa imeisha, uh, uh, na wameishinda covid, lakini ukweli ni kwamba tunaingia hali ya hatari upande wa covid. Kwa hivyo hilo swali litabidi li, liangaziwe. Na ukisema ili swali litabidi liangaziwe, unadhani liangaziwe kwenye maeneo gani hasa tutarajie ambayo kwa namna moja ama nyingine uh, bwana Joe Biden na uh, rais Donald Trump watazungumzia sasa. Kwanza ni jimbo la Wisconsin. Wisconsin ndiyo ilimpa Donald Trump ushindi mkubwa uh, katika uchaguzi dhidi ya Hillary Clinton. wakati huu uh, kesi mpya za magonjwa ya COVID Wisconsin yamefikia kiwango kibaya. Uh, pili ukiangalia mahali kama North Dakota uh, ni ni South ni North Dakota ndiko kumebaki vitanda vya ICU kumi na saba peke yake. Kwa hivyo hakuna rasilimali za kutosha zimepewa majimbo kukabiliana na, na huu na, na na, na, na, uongezeka, uongezekanaji wa, wa COVID. Kwa hivyo Biden yeye ataeleza mpango wake uh, Trump shida yake ni kuwa aendapo kwenye mikutano ya hadhara anaenda bila barakoa na watu wake wanaenda bila barakoa. Sasa wengi waliambukizwa uh, hapo White House na White House imekuwa mahali penye hatari. Kwa hivyo hapo upande wa Trump hawakutaka hili eh, swala li, li, liulizwe wala uh, kuwe na mjadala juu ya hili swala. Hapo Biden ako mbele kwa hili swali. Tukija kuzungumzia swala la familia za Kimarekani ambalo litakuwa ni moja kati ya maswala ambayo yatazungumzwa uh, hii leo katika mdahalo hili liko vipi kwa mtu ambaye haelewi siasa za Marekani? Haelewi namna Marekani ilivyo kwenye masuala ya kifamilia. Ma, maswali ya kifamilia ni kuwa kuna wale ambao wanafuata, wanasema kuwa kuna mpangilio ambao wa, wa, wa Marekani walikuwa na utamaduni wao na pia upande wa uchumi wao. Uh, sasa je ni nani ambaye ni bingwa? Ni nani mtetezi mkubwa wa familia? Wamejaribu kusema kuwa Joe Biden ni mkomunisti, ni mingo wa kushoto, lakini kusema kweli, hii sasa leo itategemea ni nani atakayeuza lugha yake. Atakayeuza lugha nzuri ndiye atapata wafuasi zaidi. Kuna hili swala la maswala ya matabaka kulingana na rangi za watu. Maanake Marekani ina mchanganyiko wa watu weusi, wenye asili ya Asia, asilia ya Marekani ya kusini, na wale weupe. Hili nalo litachukua uh, mrengo gani hasa kwa jinsi unavyoona mdahalo wa leo? Maanake limewekwa kama jambo moja litakalozungumzwa, e, ingawa rais Trump anasema kuwa ametendea watu weusi mengi Ukweli ni kwamba ukiangalia kama majaji wa kitaifa waliopewa kazi wakati wa Trump, uh, kwa majaji mia tano hakuna mweusi hata mmoja. Kwa majaji mia tano hakuna mweusi hata mmoja. Pili, uh, watu weusi na walio wachache kama Wahispania wanaona kuwa wanaonewa kikazi na wanaonewa na polisi, na kuwa watu wao wanapigwa risasi na hawapati haki. Kwa hivyo rais Trump yeye imekuwa kuwa analalia upande wa wale ambao wanaodhulumu watu weusi. Kwa hivyo, lakini rais Trump mwenyewe anasema kuwa amefanyia weusi mengi. Kwa hivyo, hebu tuone, Joe Biden tayari amesema yeye anaunga, m... anaunga mkono uh, chama kinachojiita Black Lives Matter. Rais Trump yeye anasema kuwa yeye anatetea polisi. Kwa hivyo tutaona vile watakavyojadiliana hili swali leo. Eh, katika mdahalo wa leo ni swala zima la mabadiliko ya hali ya hewa. Eh, hebu tueleze sasa kile ambacho unakiona, tuko wapi kwenye uh, swala zima la mabadiliko ya hali ya hewa kwa Marekani. Eh, lakini tunajua ni swala la kidunia, lakini ni nafasi ya Marekani uh, kwa hivi sasa A hali ya mabadiliko ya hali ya hewa eh, inatokana na gesi ya carbon dioxide kwenda hewani. Gesi ya carbon dioxide hutoka kwa viwanda, lakini kwa wingi hutoka kwa magari. Sasa fikir, fikra kubwa ni kuwa wageuze, wapunguze eh, utumiaji wa petroli na mafuta ya gesi na watumie zaidi eh, nishati safi kama kutumia nguvu kutoka kwa jua ama kutumia nguvu zinazotoka kwenye upepo na dharuba mbalimbali. Rais Trump yeye anasema kuwa hawa wanapinga, e, wanataka kuua viwanda vya tuseme, viwanda au sekta ya petroli. Ukweli ni kwamba duniani, na hii sasa naambia wasikilizaji wote, petroli itaisha duniani baada ya miaka hamsini na tatu. Kwa hivyo wale walio vijana wakati huu utafika muda ambao hakutakuwa na petroli duniani. La kwanza ni kitu kizuri kutumia nishati safi, na pili ni lazima kuweko na mkakati. Na Rais Trump mikakati hiyo yote ameizima. E, yeye e, Joe Biden anaweka mikakati kile ambacho unaweza kutueleza vilevile. Vile ni suala la usalama wa taifa hili likoje, kwa uh, hali jinsi ilivyo ya Marekani hivi sasa. Uh, usalama wa taifa uko vipi? uh, Kusema kweli, hili swali, mimi nitazungumza kama msomi ambaye nimekuwa nikilifuatilia, ni kwamba usalama wa taifa haijalishi kama rais ni Democrat au rais ni Republican. Wenyewe watajadiliana na kuonyesha kuwa wana misimamo mbalimbali, lakini kusema kweli, kwa mfano kama Marekani ina inasimama upande wa Israel, haijalishi ni rais yupi. Kwa hivyo mimi hapo E, usalama wa Marekani ni jambo ambalo halina upande wa kushoto wa, wala kulia. Kitu tu ningependa wasikilizaji wetu wajue ni je, ni nani anayefikiria Afrika? Uh, tayari Rais Trump amesema anatoa majeshi yake yote Somalia, anatoa majeshi yake yote Afghanistan, lakini hii ni kufurahisha wapiga kura wa Marekani sababu wapiga kura wa Marekani hawangependa majeshi ya Marekani kuwa nchi za nje. Swala la mwisho ni kwenye swala la uh, uongozi, utawala kiujumla, hili liko vipi? Kwa ufupi tu uh, Profesa, maanake muda nao umetukimbia. Unasema utawala wa nini? Eleza waziwazi kidogo. Swala la utawala limejumuishwa katika ajenda za leo za mdahalo uh, kwenye swala hili tuko vipi, tuko wapi kwa hapa Marekani? Uh, utawala hapa Marekani uh, kuna swala kuwa je, kuna wale wanaoona kuwa Marekani E, wakati huu serikali iliyokuwa hapa ilikuwa inaelekea udikteta. Nikisema udikteta ni kuwa sababu a: serikali kuu na e, mahakama maha makuu na bunge la Senate lote lilikuwa limeshikwa hatamu na chama kimoja. Kwa hivyo haijalishi, ukikimbia huku, unazimwa huku. Mikono yote mitatu ya serikali ilikuwa kwenye chama kimoja. Wengi wanafikiria kuwa linalotakikana ni kuwa kama, uh, uongozi wa White House uko kwa chama kimoja, mwingine yuko upande wa Senate, halafu bunge la wawakilishi liwe kwenye chama kingine, halafu mahakama ikuwe na kitu wanaita balance. Ni kusema kuwa uh, kuweko kuwa kuna majaji wa kulia na wa kushoto wawe kama wanne kwa watano au watano kwa watano. Asante Profesa Fulbert Namwamba kwa kutueleza hayo yote, na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya Kwa Undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaangalia e, mwelekeo unavyokwenda wa uchaguzi wa Tanzania. Sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunaelekea nchini Tanzania. Watanzania, Jumatano ijayo, ambayo itakuwa ni Oktoba 28, wataingia kwa ajili eh, ya kwenda katika vituo mbalimbali vya kuwa kura kuwapigia eh, kura rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, wa bunge na madiwani, kwa upande wa serikali eh, ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, lakini kwa upande wa Zanzibar watapiga vilevile kura ya rais wa serikali ya Mapinduzi Zanzibar wawakilishi, e, ili ku Uh, upata viongozi watakaoendeleza ama kuongoza taifa hilo kwa kipindi cha miaka mitano ijayo. Uchaguzi huu unafanyika mpaka hivi sasa kwa upande wa Tanzania, e, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, upinzani mkubwa unaonekana zaidi kati ya mgombea wa chama cha upinzani Chama cha Demokrasia na Maendeleo CHADEMA, Bwana Tundu Lisu na Rais John Pombe Magufuli, mgombea wa Chama cha Mapinduzi, ambaye naye anagombania muhula wa pili mpaka hivi sasa Kampeni zimekuwa za vuta na kuvute. Malalamiko yamekuwa yakiendelea kutolewa uh, hasa kutoka kwa upande wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema, kwamba wamekuwa hawatendewi haki, na kubwa ambalo linaendelea hivi sasa ni kuapishwa kwa mawakala, ambapo toka jana kumekuwa na malalamiko kwamba baadhi ya mawakala wamekuwa wakipewa muda uh, ambao si sahihi wa kwenda kuapishwa, na mara ambapo wamekuwa wakifika katika vituo hivi vya kuapishwa, wale ambao wanatakiwa uh, kuapishwa wamekuwa hawapo au ofisi zao zikiwa e, zimefungwa. Hali hiyo ikiendelea kutokea, e, Tume ya Taifa ya Uchaguzi imeongeza siku za mawakala hao, e, kuapishwa tofauti ilivyotangazwa hapo awali kwamba wataapishwa ndani ya siku moja tu, lakini kwa upande wa Zanzibar bado e, mvutano unaendelea mkubwa hasa ikizingatia kwamba kampeni zimekuwa zikiendelea, na tukumbushie tu kwamba mgombea wa upinzani Maalim Seif Sharif Hamad wa chama cha ACT, ambaye eh, ni moja ama ni mpinzani mkubwa kabisa wa mgombea wa chama cha Mapinduzi Dkt. Hussein Mwinyi alielezwa kwamba asitishe kampeni zake kwa siku tano kwa sababu ya kukiuka kanuni za kampeni. Lakini haya yakiendelea, bado mvutano eh, kwa mujibu wa Uh, takwimu ama naweza nikasema kwamba viashiria mbalimbali vikionyesha upinzani bado ni mkali kwa uchaguzi huo wa Zanzibar, lakini kwa hivi sasa nimezungumza na uh, Patrick Ngingo kutaka kufahamu hali halisi dakika hizi chache zilizosalia kuelekea uchaguzi wa siku ya Jumatano. uh, nini kinaendelea hivi sasa? Uh, so sasa hivi wagombea wote wa hasa ngazi za urais wanamalizia wana kwenye, kwenye wiki ya mwisho ya kampeni kwa sababu Uh, siku ya Jumanne wiki ijayo ndo itakuwa siku ya mwisho, na na kwa ratiba ambayo imetolewa na tume uh, tunaona wagombea wote watamaliza kampeni zao kwenye maeneo ambayo uh, walijisajili ama walijiandikisha kupigia kura, ambako uh, kwa mgombea wa Chama cha Mapinduzi atamalizia mkoa wa Dodoma, lakini pia kwa mgombea wa chama cha Chadema yeye atamalizia Dar es Salaam, lakini pia uh, visiwani Zanzibar tunaona ni hivyo hivyo, na kampeni zimekuwa wengi wamejikita zaidi kwenye ku... Ku kuongeza idadi ya kura zile ambazo uh, wanaamini zitaweza kuwasaidia kuweza kupata turufu ya ushindi, na hasa wengi wamejikita katika ku kueleza uh, kwa namna gani ya kwamba miaka mitano ijayo uh, itakuwa muhimu hasa kwa watanzania kuweza kuchagua uh, kati ya ile ajenda ambazo wamekuwa wakizinadi katika majukwaa ya kisiasa. Lakini jambo lingine kubwa ilikuwa ni namna tu ambavyo hivi uh, vyama vya siasa vimekuwa vikishirikiana na tume katika kuhakikisha kwamba wale mawakala wanaweza kuapishwa na na, pia kutokana na uchache wa muda, waliweza kujadiliana na tume na tume itaweza kuongeza muda wa kuweza kuwasajili mawakala, ikiwa ni katika kuhakikisha kwamba uh, vyama vyote vinapewa usawa na uchaguzi unaweza kufanyika huru na wahaki, na pia kuweza kuwa na uwakilishi wa kutosha kwenye uh, vituo vya kupigia kula. Ndo jambo ambalo limekuwa likiendelea. Lakini pia tumeona ya kwamba uh, wagombea wameendelea kufanya uh, kampeni za kistaarabu katika hizi hatua za lala salama hasa tukiona wagombea wawili wa Chama cha Mapinduzi na mgombea wa chama cha Chadema wameendelea kufanya siasa kidogo ambao zimekuwa za kistaarabu, na hasa katika kujikita katika namna gani ya kueneza sera zao. Na hata visiwani Zanzibar tunaona hivyo hivyo kati ya Maalim Sefu na Dokta Huseni, zimeendelea kufanyika siasa za kistaarabu na wengi wakiendelea ushawishi wananchi waweze kuwachagua hasa ifikapo Oktoba ishirini na nane. Kuna hili swala ambalo limejitokeza la kuapishwa kwa mawakala toka siku ya jana. Tumeona chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA kikilalamikia ukiukwaji wa taratibu. Wamekuwa wakipewa ratiba ambazo ni tofauti labda na vyama vingine, na kuna wakati wanafika sehemu ya kuapishwa yule mwapishaji anakuwa hayupo. Hebu tupe muktasari wa hili kwa mpaka hivi sasa, hili zoezi limefikia wapi? Suala la kuapishwa mawakala, mwanzoni ilionekana kama ni changamoto kidogo na hasa kwa baadhi ya vyama vya upinzani kusema kwamba baadhi ya mawakala wake wameshindwa kupewa ushirikiano wa kutosha, na hasa ikizingatiwa kwamba hapo awali ilikuwa imetolewa siku moja tu kwa mawakala kuweza kuapishwa, na wengi walikuwa na wasiwasi ya kwamba yawezekana mawakala wao wasiweze kuapishwa na hivyo kukosa sifa ya kuweza kuweza kuwepo kwenye vituo vya kupiga kura. Lakini uh, tunaona baada ya, ya kutolewa uh, malalamiko kadhaa hasa pia hii tume ya uchaguzi Aa, na wenyewe waliweza kulifikiria kwa kutumia busara na wakaweza kuongeza siku mbili zaidi ili, ya kwamba uh, siku ya kesho Ijumaa ndio itakuwa mwisho uh, kwa ma, mawakala kuweza kuapishwa. Kwa hiyo unaona ya kwamba uh, kutoka kwenye ratiba ya awali uh, ya siku moja wameweza kuongeza siku tatu na hii kuhakikisha kwamba mawakala wote wanaweza kuapishwa na wanaweza pia kujaza vava viapo vile vya usimamizi sawasawa. Kwa hiyo ni kidogo imekuwa ime, imeweza kuleta hali ya utulivu. Na pia kuvijengea imani pia vyama hivyo siasa kwa sababu, mara ya kwanza ilitaka kuonekana ya kwamba, dhana ya kwamba labda tu ni mawakala wa Chama cha Mapinduzi peke yake ambao watapewa nafasi, lakini siku hizi zilizoongezwa, siku mbili za ziada, zimeweza kutoa nafasi kwa vyama vyote. Kwa hiyo ambapo kesho zoezi hili likihitimishwa, uh, tunaamini ya kwamba vyama vyote, uh, mawakala wake watakuwa wameweza kuapishwa uh, kwa mujibu wa kanuni za uchaguzi kwa hiyo Uh, ili swala kidogo, tume iliweza kulifanyia kazi kwa wakati na imeweza kutoa fursa sawa, na kama ambavyo tumeona toka mwanzo uchaguzi huu na tume ya uchaguzi kidogo, uh, inajaribu kufanya kile inaowezekana kuhakikisha kwamba vyombo vyote vya siasa na wagombea wanapata nafasi sawa na uchaguzi unakuwa huru na wahaki, kwa kadri itakavyowezekana kwa mujibu wa kanuni na sheria ambazo zimepitishwa za uchaguzi. Kwa hiyo hii pia imeweza kurahisisha sana mambo na kuhakikisha kwamba uchaguzi na kwa hizi shughuli za kampeni zinakwenda kwa amani, hasa ule uh, namna ambavyo tu imekuwa ikifanyia kazi baadhi ya malalamiko yanayotolewa kwa wakati na kuhakikisha kwamba vyama vyote vinapewa nafasi. Hebu tueleze hali halisi ya uh, Zanzibar hivi sasa, maanake uh, siasa za Zanzibar hazisikiki sana ukilinganisha na zile zinazoendelea katika uchaguzi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Nini kinaendelea? Hali ikoje Zanzibar? Kwa Zanzibar, ukiacha baadhi ya mambo machache ambayo yametokea miongoni mwa hasa uh, wapenzi wa uh, wa Chama cha Mapinduzi na chama cha ACT Wazalendo kwa baadhi ya watu akiweza kushambuliwa ambao walikuwa ni wachache, lakini kwa ujumla hali ni shwari na kampeni zimekuwa zikifanyika pasipokuwa na vurugu yoyote, na tofauti na miaka uh, mingine ambayo tulizoea kuona kukiwa na, na hali ya sintofahamu wakati fulani, hali ya vurugu watu kushambuliana lakini sasa tunaona siasa zimejikita zaidi kwenye siasa za majukwaa, hasa kwa wagombea na hata pia wafuasi wao kuweza kujikita zaidi katika sera. Na unaweza ukaona kwa mfano uh, umekuwa na mwamko mkubwa sana hasa kwa Chama cha Mapinduzi ambacho hata mikutano yake mingi inahudhuriwa zaidi na vijana ambao ni, ni sehemu ya idadi kubwa Wazanzibari kwa sasa, na pia chama pia cha ACT Wazalendo wameweza kupata nafasi sawa, na pia ukiitazama pia hata Uh, ukiacha baadhi ya uh, dosari chake ambazo uh, zimejitokeza kwa baadhi ya uh, wagombea kutoa fauli ambazo zinaashiria uvunjifu wa amani, sehemu kubwa wamejikita zaidi katika kunadi sera zao na kuhakikisha kwamba uchaguzi uh, unakuwa una huru na wenye kufuata na kulinda amani. Kwa hiyo tunategemea kama mambo yatakwenda hivi mpaka siku ya upigaji kura na hata baada ya kutangaza matokeo, basi unaweza ukawa ni uchaguzi wa kwanza toka kuanzishwa kwa, kwa siasa za mavingi visiwani Zanzibar, kuanzia kampeni mpaka upigaji kura wenyewe na matokeo kufanyika katika hali ya amani na utulivu. Kwa hiyo hiyo limekuwa jambo kubwa, na ndio maana unaweza kuona hata imekuwa uh, haisikiki sana kwenye vyombo vya habari kwa sababu kumekuwa na utulivu mkubwa sana na hata namna pia wenyewe uh, Chama cha Mapinduzi wanavyofanya mikutano yao ya kampeni na namna ambavyo mgombea wao wamekuwa wakifanya kampeni na ambavyo wamekuwa wakishirikiana na vyombo vya habari na kufanya vipindi kadhaa, na pia hata Maalim Seif naye pia amekuwa akijitahidi sana kuweza kuzuia zile siasa za jazba ama siasa zile zenye kuleta chuki visiwani Zanzibar. Kwa hiyo uh, tunaamini kama ataendelea kuwa na ustaarabu huo, basi Zanzibar ataendelea kuwa tulizi, kwa sababu wapo awali, ilikuwa mara nyingi kipindi kama hiki cha chaguzi zilikuwa uh, zinaripotiwa zaidi vurugu ama matendo vunjifu wa amani visiwani Zanzibar lakini kwa sasa ni tofauti, kiacha ya kwamba kama kama ambavyo tumesema dosari tu za watu wachache kufanya vitendo ambavyo vilikuwa vinakiuka sheria. Na unaweza ukaona kwamba vyombo vya dola ambavyo kimsingi vina jukumu vina la kuhakikisha kwamba mchakato mzima wa uchaguzi unafanyika kwa uhuru na kwa amani, wamekuwa wakichukua hatua kl za haraka kuhakikisha kwamba mambo kama yale yayatokei tena ama ya shambai kwenye kampeni za uchaguzi. Kwa so hiyo, hiyo imesababisha Zanzibar iweze kuwa watulivu na mambo yaweze kuwa shwali na watu aweze kufanya shughuli za kampeni. Uh, pasipokuwa na uvunjifu wa amani ama vitendo ambavyo vinaashiria chuki ama migawanyiko miongoni mwa Wazanzibari. Shukrani, good luck Ngingo, kwa kutueleza hayo yote na hapa ndo tunakamilisha basi eh, matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.