sr eh, hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti america ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc karibu kwenye habari za jioni saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu saa za afrika mashariki Jina langu Harrison Kamau, na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Leo ikiwa ni Ijumaa tarehe 23 mwezi Oktoba mwaka wa 2020 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Maziwa Makuu pamoja pia na mtandao wetu kwenye tovuti ya www.voaswahili.com. Karibuni. <todiculia> Basi leo ikiwa Ijumaa kama ilivyo ada yetu, ni siku ya live talk, ambapo kama unavyofahamu uchaguzi wa Tanzania unafanyika siku ya Jumatano wiki ijayo, na kwa hivyo leo tunaangalia kwa ujumla hali ilivyo, wakati kampeni zikikaribia kumalizika. Tutakuwa na wageni wetu ili kuzungumzia mchakato mzima huo, ambapo pia wewe mwana VOA una fursa ya kuchangia kupitia njia ya simu au kwenye mtandao wa Facebook. Wakati hayo yote yakiendelea, tume ya uchaguzi ya Tanzania inasemaje? Tumejipanga vizuri eh, kama eh, tume yes mpaka tunavyoongea hivi zaidi right, ya asilimia eh, tisini ya vifaa vya uchaguzi vinashafika kwenye ngazi za majimbo, na sapoti kubwa tumepata kama Watanzania sisi wenyewe tumejipanga vizuri kuendesha uchaguzi wetu vizuri. Na katika habari nyingine, vikundi viwili vinavyozozana vi nchini Libya vimetia saini makubaliano ya kudumu ya kusitisha mapigano mapema hii leo kufuatia siku tano za mazungumzo yaliyofadhiliwa na Umoja wa Mataifa, hatua ambayo inasifiwa na viongozi mbalimbali katika eneo hilo. Basi hivyo ni vidokezo tu kuelekea kwenye live talk, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu mkamiti Kibayasi. Zifuatazo ni habari za dunia zikisomwa na nami Mkamiti Kibayasi. Vikundi viwili vinavyopingana nchini Libya vimetia saini makubaliano ya kudumu ya kusitisha mapigano siku ya Ijumaa, kufuatia siku tano za mazungumzo yaliyosimamiwa na UN, ambayo umoja wa mataifa uliyasifu mabadiliko ya kihistoria ya amani na uthabiti. Wajumbe wakiwa wamevalia barakoa walisimama kabla ya makubaliano huko Jiniva kwa lengo la kumaliza mzozo ambao umeikumba Libya tangu dikteta Muammar Gadafi alipoondolewa madarakani mwaka elfu mbili kumi na moja katika ghasia zilizoungwa mkono na NATO. Mazungumzo hayo huko Jiniva hii leo yanahitimisha mafanikio ya kihistoria wakati timu za Libya zinafikia makubaliano ya kudumu ya kusitisha vita nchi nzima, ujumbe wa Libya kwa UN ulisema. Rais wa Marekani Donald Trump kutoka chama cha Republican na mpinzani wake mdemocratic, makamu rais wa zamani Joe Biden walishiriki katika mdahalo wa mwisho Alhamisi usiku kabla ya uchaguzi wa kitaifa wa Novemba tatu, ambapo kila mmoja aliwasilisha mtazamo wake kwa taifa na maoni tofauti tofauti juu ya kile watakachofanya kwa nchi katika miaka minne ijayo. Kwa dakika tisini walitupiana maneno walishambuliana juu ya misimamo ya kila mmoja hususan katika kudhibiti virusi vya korona na kuzuia kuendelea kwa idadi inayoongoza ya vifo zaidi ya mia mbili na ishirini na mbili elfu hapa nchini. Walitoa hoja zao juu ya huduma ya afya, mishahara kwa wafanyakazi wa kipato cha chini, uhalifu, uhusiano wa watu wa rangi tofauti nchini, mabadiliko ya hali ya hewa na uongozi katika White House. Mwishowe Trump alisema alistahili muhula wa pili kuwepo Whitehouse kwa sababu mafanikio yatatuleta pamoja. Tulikuwa na uchumi bora kabla ya janga la virusi vya korona kuingia nchini mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini, na kwamba atarejesha uchumi wa taifa hili kubwa duniani. Rais Guine Alfa Conde anaonekana kupata muhula wa tatu madarakani kulingana na matokeo ya awali ya uchaguzi wa Jumapili. Msemaji wa Konde aliliambia shirika la habari la Reuters kampeni hiyo imeridhika na matokeo ya kwanza ambayo yanaipa timu ya rais matumaini na imani ya ushindi, huku kura katika wilaya nyingi zikiwa zimehesabiwa. Konde aliripotiwa kupata kura milioni mbili nukta nne, ikilinganishwa na milioni moja nukta mbili sita kwa mpinzani wake Selu Dalein Diallo ambaye msemaji wake alisema, bila kutoa uthibitisho, kura hiyo ilijumuisha shutuma za udanganyifu na watawasilisha changamoto mahakamani. Matokeo ya mwisho ya uchaguzi huo uliokuwa na ushindani mkali, ambao ulisababisha ghasia mbaya zilizosababisha vifo mitaani, yanatarajiwa kutolewa kesho Jumamosi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington. Rais wa Nigeria Muhammad Buhari anawasihi vijana wanaohusika katika maandamano dhidi ya ukatili wa polisi kusitisha maandamano na kuanza mazungumzo na serikali. Katika hotuba ya Buhari kwa taifa jana maoni yake ya kwanza kwa umma juu ya ghasia hizo zinazoikumba Nigeria hivi sasa, aliwasihi waandamanaji wasitumiwe na wale ambao wanataka kuleta machafuko kwa lengo la kudumaza demokrasia ya nchi hiyo. Hata hivyo, Buhari hakutaja ufyatuaji risasi uliofanywa na vikosi vya usalama kwa waandamanaji wa amani katika eneo la Lekki mapema wiki hii. Waandamanaji wasiopungua kumi na mbili waliuawa kwa kupigwa risasi na vikosi vya usalama vya Nigeria. Katika mfululizo wa tweets Jumatano jioni, makamu rais wa Nigeria, Yemi Osinbajo, alielezea rambirambi rambi zake na kuahidi haki kwa wale waliopigwa risasi katika eneo la ushuru la Lekki. Marekani jana Alhamis ililaani ukatili unaofanywa na polisi mjini Lagos. Tunakaribisha uchunguzi wa haraka kuhusu matumizi yeyote ya nguvu kupita kiasi yanayofanywa na vikosi vya usalama. Wale waliohusika wanapaswa kuwajibishwa kwa mujibu wa sheria za Nigeria, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alisema katika taarifa yake. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anasema ni bahati mbaya sana kwamba mataifa makubwa ishirini yaliyoendelea kiviwanda hayakuungana mwezi Machi kama alivyopendekeza wakati huo kuanzisha uratibu wa majibu kupambana na Covid 19 katika nchi zote. Katika mahojiano na shirika la habari la Associated Press, Guteresh alisema kuwa ana matumaini mkutano wa G20 wa mwezi ujao, jumuiya ya kimataifa imeelewa wanahitaji kuwa na uratibu zaidi katika kupambana na virusi hivyo. Guteresh alisema UN itatetea sana majibu ya uratibu wa ugonjwa huo pamoja na kutafuta uhakika kwamba chanjo yoyote iliyotengenezwa ichukuliwe kama ni nzuri kwa umma ulimwenguni na ipatikane kwa kila mtu na kila mahali. Watafiti wengi ulimwenguni wanajitahidi kutengeneza chanjo salama na itakayofaa dhidi ya COVID kumi na tisa ambayo imeua zaidi ya watu milioni moja nukta moja ulimwenguni na watu zaidi ya milioni arobaini na moja wameambukizwa ugonjwa huo. unaendelea kusikiliza idara ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kama tulivyokuarifu kwenye vidokezo vyetu ni kwamba leo ikiwa ni siku ya ijumaa tunakuletea mjadala wa wiki yani live talk ambapo tunakushirikisha wewe msikilizaji pamoja pia na wageni wetu kuhusu mada ya leo. Kila wiki tunakuwa na mada tofauti tofauti, na hii leo tunazungumza kuhusu uchaguzi wa Tanzania, uchaguzi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambao utafanyika siku ya Jumatano, zikiwa zimesalia siku chache tu, e, tunaangalia ni nini kimefanyika, ni nini hakijafanyika na ni nini kifanyike kuelekea kwa zoezi hilo. Kumbuka msikilizaji, unaweza kushiriki kwa kwenda kwenye ukurasa wetu wa Facebook na kuandika maoni yako pale, na vilevile vile wakati ukisikiliza, pia tunaweza kukushirikisha kwa njia ya simu. Tutakupa maelezo zaidi kadri tunavyoendelea na matangazo haya, lakini kwanza ni kuarifu ni nani tulionao kama wageni wetu, ni kati ya wageni wetu, kwani wengine watajiunga nasi baadaye kidogo. Kwanza kabisa tunaye Dr Brevius Kayoza, mchambuzi wa masuala ya uchumi na siasa za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na vilevile Bi Gladness Munuho, mratibu wa chuo cha usuluhishi wa vijana na wanawake nchini Tanzania, akiwa kule mjini Dar es Salaam. Halikadhalika tuko naye Dr Wilson Mahera Charles huyu ni mkurugenzi wa uchaguzi ndani ya tume ya taifa ya uchaguzi nchini Tanzania, na tutakuwa na wageni wengine baadaye kidogo, lakini hao ndio tuko nao sasa hivi tunavyozungumza. Lakini kabla hata hatujaingia awamu ya kuwakaribisha wageni ndio wachangie katika mada ya leo, Siko peke yangu. Mimi ni BMJ Mrithi, na nimeshirikiana na mwenzangu hapa Harrison Kamau, ambaye ameniarifu ana mawili matatu anataka kusema kabla hatujaingia kwenye awamu hiyo. Karibu Kamau. Asante sana BMJ. Kabla ya kuanza mjadala wetu wa live top leo kuhusiana na uchaguzi wa Tanzania, kwanza namuona mwenzangu Sande Shomari akiwa tayari kabisa na ripoti kuhusiana na hali kwa ujumla kuelekea kwenye zoezi la uchaguzi Jumatano ijayo. Hebu tueleze mambo yakoje, Sande? Oktoba 28 mwaka huu wa Tanzania wanaingia katika zoezi la kupiga kura katika uchaguzi mkuu utakaohusisha rais, wabunge na madiwani. Hivi sasa vyama vinavyoshiriki uchaguzi huo viko katika kampeni za lala salama, ambapo wagombea wanaendelea kunadi sera zao kuhakikisha wanapata ridhaa ya wananchi katika sanduku la kura. Kampeni za uchaguzi mkuu nchini humo mpaka sasa zimegubikwa na matukio hapa na pale, ikiwemo mchanganyiko wa baadhi ya vyama katika ngazi ya mgombea urais kama ilivyotokea kwa chama cha ACT Wazalendo ambao wana mgongano na mgombea wao Bernard Membe baada ya uongozi wa juu wa chama hicho kutangaza kumuunga mkono mgombea wa chama cha Demokrasia na Maendeleo, Chadema, Tundu Lisu, huku mgombea wao akishindwa kuendelea na kampeni. Kwa upande wa Zanzibar, hususan katika kisiwa cha Pemba, kampeni hizi za uchaguzi mkuu zimegubikwa na vurugu katika baadhi ya maeneo ambako kumeshuhudiwa damu ikimwagika baada ya kutokea mizozo baina ya wafuasi wa vyama vya CCM na ACT Wazalendo. Imeelezwa kwamba matumaini ya wagombea wakati huu wa kuelekea uchaguzi mkuu ni kuona Tume ya Taifa ya Uchaguzi nchini humo inaendesha zoezi la uchaguzi mkuu kwa uhuru na haki, jambo lililosisitizwa na baadhi ya wagombea, hususan kwa wiki hii ya mwisho ya kampeni, ambapo kila chama kinachoshiriki uchaguzi huo kinatakiwa kuwa na mawakala walioapishwa na tume hiyo. Tume ya Taifa ya Uchaguzi nchini Tanzania imevitaka vyama vya siasa vinavyoshiriki uchaguzi mkuu kuanzia ngazi ya urais, ubunge na udiwani kutuma orodha ya mawakala kwa misingi na utaratibu unaokubalika kisheria huku pia ikiongeza muda wa kuapishwa kwa mawakala hao. Uchaguzi mkuu huu pia una waangalizi wandani, wa ndani wakiwemo asasi za kiraia pamoja na waangalizi kutoka asasi za kisiasa za jumuiya za kikanda. Katika kinyanganyiro cha kiti cha urais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, ushindani mkubwa upo kwa vyama vitatu: chama tawala CCM kilichomsimamisha Rais John Magufuli, chama cha demokrasia na maendeleo, CHADEMA, kilichomsimamisha mwanasheria Tundu Lisu, na chama cha ACT Wazalendo ambacho kimsimamisha Bernard Membe, licha ya kwamba sasa kina mgongano juu ya mgombea huyo. Katika kinyanganyiro cha kiti cha urais upande wa Zanzibar, ushindani mkubwa upo kwa vyama viwili vya CCM kilichomsimamisha Dr. Hussein Ali Mwinyi na ACT Wazalendo kilichomsimamisha Maalim Saif Sharif Hamad. Asante ah, sana Sandy Shomari. Sandy Shomari, msikilizaji, ni mwenzetu akiwa kwenye chumba chetu cha habari akitueleza mambo yalivyo kufikia sasa kuhusu mchakato huo wa uchaguzi nchini Tanzania. Basi umefika ule wakati ambapo nawakaribisha wageni wetu. Nilikuwa nishakueleza ni nani lakini tuanze moja kwa moja na Dr. Brevia Zikayoza huyu ni mchambuzi wa masala ya uchumi na siasa nchini Tanzania, yuko Dar es Salaam. Dkt Kayoza, kabla bila kupoteza wakati, e, tupe tathmini yako, tupe taswira unayoiona kuhusu mchakato huu sasa ambao e, kama ambavyo tumekuwa tukiripoti unaelekea ukingoni e, kwa uchaguzi wa tarehe ishirini na nane wiki ijayo asante sana kama kama hivyo kawaida ni kwamba katika masuala haya ya kisiasa kama zilivyo taaluma zingine kwenye masuala ya uchambuzi wake e, huwa zina maabara na siasa maabara yake ni historia uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini nchini tanzania wapi tunatoka na tunakuelekea bila kuangalia historia ambayo ni maabara ya siasa zenyewe kwa hiyo kwa mtazamo wangu, kwa muktadha huo, yapo masuala makubwa matatu. Jambo la kwanza ni uchaguzi ambao umeingia katika umefanyika katika mwaka eh, ambao dunia imejikuta katika hali tenge ya mgagasuko wa gonjwa la korona, na kama ambavyo maeneo mengi yamekuwa duniani hili e, limekuwa ni jambo mahususi katika harakati zozote zile za kisiasa katika nchi mbalimbali duniani e, hasa ambazo zimekuwa zikifanya uchaguzi. Tukumbuke mwaka elfu mbili na ishirini, e, zipo chaguzi za maraisi ama chaguzi za kibunge ama chaguzi e, za e, e, na nyimbo duniani kote, tunazo chaguzi mia mbili kumi na tatu na Tanzania ni miongoni mwa chaguzi hizo. Kwa hiyo swala la ugonjwa e, wa korona e, na jinsi ambavyo umeshughulikiwa katika mataifa mbalimbali kiwemo Tanzania limekuwa ni jambo la mjadala mkubwa hapa nchini Tanzania pia. Kwa hiyo ni jambo ambalo lilitarajiwa, na kama ambavyo limekuwa e, kuchukua sehemu muhimu e, ama kwa kuonesha hatua stahiki zilizochukuliwa katika taifa lenyewe ama katika mataifa mengine au taifa lingine lote, jinsi gani anachukuliwa hatua hapa Tanzania imekuwa ni kete kubwa sana kwa chama ambacho inatawala, Chama cha Mapinduzi, naoweza kutumiwa e, bila shaka kisiasa. Jambo la pili ni wapya ambako tumekuwa e, tunatokea, tumeingia katika uchaguzi huu ukiwepo na mizania ambayo bila shaka sio sawa sana katika masuala ya e, nafasi za na kujieleza kisiasa. e, tunafahamu kwamba kwa muda wa takriban miaka mitatu, vyama e, vya upinzani vimekuwa lalamika kuhusu kuto, kupata nafasi sawia ya kueneza sera zao na kuwaeleza wananchi, isipokuwa tu kwa wale ambao eh, kwa vile vyama vina wabunge katika majimbo fulani ndani ya jimbo eh, husika. Na hili bila shaka ilikuwa ni jambo ambalo lilitarajiwa kwamba lingeweza kuvuta hisia za wanasiasa wenyewe, lakini wananchi na watazamaji wa uchaguzi, na kama ambavyo ilitarajiwa eh, imekuwa hivyo, ndio maana utaona ilani za vyama kumpano, kwa mfano vyama vya upinzani vikisema kwamba hoja zao kubwa sana zimekuwa za uhuru, kwa mfano na maswala ya haki, na moja ya eneo muhimu hilo. Lakini upande wa pili chama cha mapinduzi ikisema eh, kwamba uhuru huo tumeutekeleza katika maswala ya kujenga labda uchumi. Jambo la tatu ambalo lilitarajiwa eh, na imekuwa hivyo ni uh, aina ya wagombea, hasa wagombea eh, wakubwa watatu kwa mara ya kwanza, na baadaye wakubwa wawili hivi sasa, kwamba chama cha mapinduzi kikiwa kina Rais Dkt John Pombe Magufuli ambaye ameonekana kwa sehemu kubwa sana e, sio tu kuwa na mvuto wa kisiasa, lakini kuwa na mvuto wa kiutendaji katika shughuli za kisiasa, na kwa hiyo chama kitegemea zaidi hasa kuliko chama chenyewe nguvu ya chama. Upande wa chama cha demokrasia na maendeleo kikimtegemea sana kuliko chama chenyewe mgombea wake ndugu e, tundu Lissu ambaye bila shaka ushawishi wake kwa sababu ya mazingira yaliyokuwepo eh, na kwa sababu ya mambo yaliyomsibu katika ya miaka michache iliyopita, ah, amekuwa na ushawishi wa aina yake. Kipindi ni Live Talk ikiwa ni Ijumaa kama ilivyo ada, nikitumai kwamba mambo yanaendelea vizuri. Tunapotazama kuhusiana na uchaguzi wa Tanzania sasa, na-naelekea kwako mgeni wetu da Gladys Mluu ukiwa Dar es Salaam, hebu tueleze, ah, kando na kuwa wewe ni Mtanzania, wakati huu wa mchakato wa kampeni mwanamke nafasi yake ilikuwa wapi, ukizungumza tu kidogo kuhusu wanawake? Yeah, asante sana. Um, na kwa majina Gladness Munuo, mimi ni mratibu wa kituo cha usuluhishi au tunaita crisis resolving <laughs> ambayo iko hapa Dar es Salaam. Uh, so, nafasi ya mwanamke katika uchaguzi wa mwaka huu imepewa kipaumbele cha hali ya juu. Hii ni kwa sababu pia hata sisi asasi ambayo tuna tunatetea wanawake na watoto. Mfano kama hii ya kwangu ya TRC, uh, tunatetea wanawake na watoto pia. Tumeweza kupata nafasi ya ya kupewa kibali cha kuweza kutoa elimu ya mpiga kura, na sisi tulilenga, tumelenga kutoa elimu ya mpiga kura kwa uh, wanawake, wanawake vijana na wanawake wanaoishi na ulemavu, na tumeweza kupata nafasi katika vyombo vya habari. Aa, na kuna vyombo vya habari mpaka vimeandaa vipindi rasmi kwa ajili ya wanawake na uchaguzi. Kwa hiyo tumeweza kupata hizo nafasi, fursa na kuitumia kuhakikisha kwamba tunatoa elimu kwa wanawake, wanawake vijana na wanawake wanaoishi na changamoto za ulemavu, na kwa kuwa tumetumia vyombo vya redio, tumekuwa na uhakika kabisa kwamba tumesikika sehemu nyingi. Uh, redio zetu nyingi zina wasikilizaji wengi na nyingi zimekuwa ni live kama hivi, ambapo unapata simu za wasikilizaji au kupata wa social, wanatumia social media uh, za za zile redio kutuma uh, maoni yao na vile vile, kwa mara nyingine tena Tanzania, uh, vyama vilivyosimamisha wagombea urais Uh, kwa maana ya rais na makamu wa rais ni takribani vyama kumi na mbili na vyenyewe eh, vimeweza kuweka wanawake saba, wawili wakiwa wanagombea urais na watano ni makamu wa rais. Kwa hiyo sisi kwetu tunaona ni historia kubwa sana, wanawake wameanza kuchangamkia ku, ku, ku, ku, ku, ku, hizo fursa za kutumia hizo uh, uh, uh, decision making positions ambazo ndizo tunazotarajia wanawake wengi wawe huko. Asante kwa sasa. Na, na kabla ya kumaliza katika swala hilo kidogo labda niongeze kwa kukuuliza, je, katika tamaduni za Kiafrika na siku za nyuma kwenye mataifa mengi ni kwamba wanawake wanapata changamoto labda kuhutubia wanaume wakati wa siasa wakati wa kampeni, na inakuwa pia wanaume labda pengine hawawasikilizi viongozi wa wanawake. Sasa sijui kama kulikuwa na tatizo lolote wakati wa kipindi chote cha kampeni kwa wagombea wanawake. Uh, wakati wakifanya kampeni kulikuwa na changamoto za labda pengine kutosikilizwa na wanaume ama kitu kama hicho ya yeah, uh, kwa sababu hiyo inaleta tutoa zaidi na mila na desturi ambazo tuko nazo, wengi wamekuwa wakiona kwamba mwanamke hawezi kuongea mbele ya watu, hana ajenda muhimu. Lakini kutokana na uh, uh, uh, awareness ambayo tumekuwa tukitoa muda mrefu sana hata kabla ya a, kampeni hata kabla ya mwaka huu ishirini ishirini kwamba jamii lazima ijue kwamba mwanamke anatakiwa pia awe kiongozi. Na tumekuwa na slogan mbalimbali za kauli mbiu mbalimbali za kuweza kuhamasisha jamii. Mfano, sisi tumekuwa tukitumia kauli mbiu unaosema mkono uliobeba mwana ndio unaolea taifa. Kwa hiyo tukajaribu kuelekeza jamii ijue kwamba mwanamke anapokuwa kiongozi ni kama mama ndani ya familia ambaye anaangalia jamii yote kwa ujumla. Naam, shukran Gladnes Munuho kwa maelezo yako hayo. Naomba usiondoke kwani tutarejea kwako, lakini kwanza, msikilizaji, uh, iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, kipindi ni Live Talk, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na kabla sija kwenda kwake Dr uh, uh, Kayoza uh, tuko naye sasa mkurugenzi wa uchaguzi kwa tume ya, ya uchaguzi nchini Tanzania, Dr Wilson Mahera Charles. Dr Mahera Charles, karibu kwa Live Talk. Na kwanza kabisa, wasikilizaji wanasubiri kwa hamu kusikia ni nini ambacho mnakifanya kuhakikisha kwamba kila kitu kiko shwari, lakini anza kwa kutueleza, je, ninyi kama tume mko tayari kabisa kwa uchaguzi wa siku ya Jumatano. Mmejitayarisha umejitayarisha vipi? Asante, napenda kujulisha tu matayarisha mm, wanaenda vizuri. Tumeshasafirisha vifaa vya uchaguzi katika maeneo mbalimbali na vifaa vingi ambavyo ka tumeagiza tume tume hata nje ya nchi vimeshafika na sasa hivi baki siku saba, jana na nani leo ndio ilikuwa na zoezi la kuapisha mawakala na mawakala wamejitokeza, kwa sababu vyama vyote kumi na tisa vimesimamisha wagombea, lakini tumeona kwamba eh, muda hautoshi. Tumeamua kutoa fursa ili mawakala aweze kuhapishwa mpaka tarehe ishirini na tatu, lakini tunajipanga sasa hivi. Leo tulikuwa tunafanya mambo ya mock elections. kwa hiyo tunakwenda vizuri. Wagombea wanamalizia kampeni zao kuna amani imetulia kabisa kwa nyinyi mlioko mbali mnadhani kwamba kuna vurugu labda lakini kumetulia amani inaendelea watu wanafanya kampeni zao nakuwa na changamoto ndogo za hapa na pale lakini tumejipanga vizuri so far kwa kuhakikisha kwamba uchaguzi unafanyika tarehe ishirini na nane kampeni eh, kirasmi zinafaa kuendelea mpaka siku gani? eh, zinaendelea kwa upande wa tanzania bara mpaka tarehe ishirini na saba oktoba upande wa Tanzania Zanzibar tarehe ishirini na sita Oktoba. Kwa upande wa nani Tanzania Zanzibar? Naam. Na, na eh, jinsi ambavyo mchakato umeendelea, najua kumekuwa na kidogo t, kidogo kidogo malalamishi hapa na pale, lakini unaweza kusema imekuwaje? Maanake tunaelekea mwisho sasa kwa uh, tume ama we kama mkurugenzi ni unaweza kusema hali imekuwaje ya kampeni? Uh, hali ya kampeni, unajua kuna kuwa na changamoto za kisiasa, lakini unaweza kusema kwa ujumla wagombea wana waliofanya kampeni wamepata wafuasi wengi walioenda kuwasikiliza na kuna amani, so far tunaenda vizuri. Ni changamoto za hapa na pale tu, lakini sio kubwa sana, na nyingi zimesababishwa na baadhi ya wagombea kuvunja tu utaratibu. Kwa mfano, mtu anaamua kukaa kwenye kampeni uh, zaidi ya saa kumi na mbili anaendelea lakini nashukuru jeshi la polisi ilimeweza kutokufanya vurugu kuto nani kutumia nguvu kubwa. Kwa hiyo watu wameweza kuendelea vizuri sofa, hakuna vurugu zozote na tunakwenda tu na watu wananadi sera zao. E, kuna wale walikuwa wameeleza, najua umetaja umetaja hapo kuhusu kuapisha mawakala ambayo ambalo ni zoezi tayari limefanyika. Hebu e, kwa wale hawaelewi wa mawakala wanakuwa katika kila jimbo na wote wanaapishwa kwa wakati mmoja ama ni mchakato unachukua siku chache kuapishwa? Mara nyingi sheria ya uchaguzi kifungu cha hamsini na saba cha sheria ya uchaguzi na kinataka wakala waapishwe siku saba kabla ya, lakini hicho hicho kifungu cha hamsini na saba kifungu kidogo cha pili inaipatia pia fursa tume, inaweza ikaamua kupunguza uh, kwamba hata huo muda. Kwa hiyo kwa mwaka huu, kwa sababu zoezi hii vyama vinavyoshiriki ni vingi, iweza kutosha hivyo, tume imefanya kikao chake leo na kuona ni busara kuongeza. Kwa hiyo imeongeza fursa hadi tarehe ishirini na tatu, lakini mawakala wanakuwepo kwenye kila kituo, na sasa hivi tuna vituo themanini elfu na mia moja hamsini na tano. Kwa uh, hiyo kila pale ambapo chama kimeweka mgombea kinaweka wakala. Kwa hiyo ni, ni wengi si wachache kwa kweli. Kwa hivyo hamjakumbana na changamoto zozote? Kwa sababu nakuuliza kwa sababu nimeona baadhi ya wagombea wa upinzani wakiwaeleza ki, wa, wafuasi wao kwamba iwapo mawakala wetu hawatawapishwa sijui mfanye hivi na vile. E, walikuwa wana ni nini kilichochangia wao kuona kama kwamba labda mawakala wao hawataapishwa wakati wengine wakiapishwa? Kwa sababu ya jiografia ya majimbo yetu, kuna baadhi ya wasimamizi wa uchaguzi walikuwa wameamua kwamba mawakala wote wataitwa headquarters ili wawapisha. Kwa hiyo, hii ilikuwa imeleta changamoto, kwa sababu kuwasafirisha mawakala kuwapeleka headquarters ilikuwa ni shida. Kwa hiyo, wengi waliomba kwamba mawakala waapishwe kwa na, pia kwenye ngazi za chini. Kwa hiyo na tume pia ikawa imetoa maelezo ikawa imetoa maelekezo kwa wasimamizi kuweza kuwaapisha pia mpaka ngazi za kata, au kutenga zones ili kuweza kurahisisha wakala kuweza kupata fursa ya kuapishwa bila vurugu, bila kuwa na changamoto. Kwa hiyo walikuwa changamoto kama hizi kuwa zinajitokeza, wao hakuna kitu ambacho kinakwenda simuti, lakini wenzetu ni wepesi sana kulaumu na kwamba chochote tu, kila kitokea tatizo, wanalaumu badala ya kuuliza tatizo ni lipi, na kukaa na kushirikiana. Sisi wenyewe tulishaliona tangu jana, tukaona kwamba kama kutakuwa na changamoto, tutaongeza muda, lakini wengine ni kulalamika tu na kudhani kwamba kuna wajomba huko nje kuwasaidia. Shukran sana, Dkt. Wilson Mahera Charles. Huyu ni mkurugenzi wa uchaguzi ndani ya tume ya taifa ya uchaguzi nchini Tanzania. Naona muda hapa nao unatupa kisogo katika sehemu hii ya kwanza. Kumbuka kwamba tunazungumza kuhusu uchaguzi wa Tanzania. Sehemu ya kwanza inafika ukingoni, ni washukuru wote walioshiriki, Dr. Bravias Kayoza, Abi Gladness Munuho na Dr. Wilson Mahera Charles. Tutakuwa nao katika sehemu ya pili, kwa hivyo, msikilizaji usiondoke Eh, hasa wewe unaotu tegea, tegea kupitia mta. Lakini wapo lazima uondoke, basi tunakutakia kila laheri na shukrani kwa kuwa nasi kwa takriban dakika 30, kufikia sasa. Tuonane katika sehemu ya pili. Jina langu ni BMJ Mrithi, mwenzangu ni Harison Kamau, na ni matangazo ambayo amesimamiwa na Abdushakur Abud. Tukutane katika sehemu ya pili muda mfupi ujao katika www Makaribu kwa sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Live Talk, mjadala wa wiki ambapo tunazungumzia hii leo siasa za Tanzania, ambako kama hujuavyo msikilizaji, tumekuwa tukiripoti eh, kwamba wanaingia katika uchaguzi eh, siku ya Jumatano wiki kesho kwenye laini za simu tuko na wachambuzi wetu ambao ndio wageni wetu hii leo. Glanes Munuho ni msimamizi wa kituo cha usuluhishi wa masuala ya watoto na wanawake. Uh, ukipenda kwa Kiingereza, Crisis Resolution Center yuko Dar es Salaam kama nilivyosema, na pia kutoka huko huko Dar es Salaam tuko naye Dr Bravias Kayoza, mchambuzi wa masuala ya uchumi na vilevile siasa za Tanzania. Mm -hmm. Niko na mwenzangu Harrison Kamau kwa upande huu mwingine na tunasukuma gurudumu hili. Msikilizaji, kumbuka kwamba wewe pia unaweza kuchangia kwa njia moja au nyingine, na moja ya njia rahisi zaidi ni kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Utapata pale ambapo tumeandika kuhusu mada ya leo, uchangie, na pia tutasoma maoni yenu baadaye katika kipindi hiki, na pia utasikia wengine wanavyosema ambao ni raia pia wa raia wa kawaida kutoka Tanzania eh, wakizungumzia swala hili. Sawa sawa na shukuru kabisa kwa wote ambao wameendelea kushiriki live talk kutoka hapo Washington DC, wakati tukiwa na wageni wetu na pia washiriki kwa njia ya kimitandao. Naona wengi wamejimwaga kweli kweli kupitia, na nielekee kwako Daktari previous Kayoza, na ninapotazama mitandao ya kijamii na vyombo vya habari hasa vya kimataifa, kuna malalamishi ambayo yametolewa kwamba uh, japo Uh, uchaguzi na mchakato wa kampeni umekuwa ukiendelea, kuna ukandamizi wa haki za kibinadamu na pia uhuru wa kujieleza. Sijui kwako utasemaje kuhusiana ha, na suala hilo. Nafikiri jambo hili lina pande mbili za kuiangalia. Moja ni kule ambako tumetoka, wakati tunaingia kwenye uchaguzi huu kumekuwepo na mgawanyiko mengi, kwamba watu wamekuwa hawatoi sauti zao ya kutosha Hivo bila shaka ilikuwa ni jambo ambao lingeweza kuleta mvutano mkubwa wakati wa uchaguzi, na kama naona inaweza kuwa vile. Lakini upande wa pili kwenye uchaguzi wenyewe, wakati uchaguzi unafanyika kama ambavyo watu wengi wanavyosema, maoni yangu hapa ni kwamba kuna upande mmoja ambao unaweza kusema kwamba kuna hali fulani ambapo kuna mazingira yasiyo sawia sana, lakini upande wa pili yani wanakuwa eh, sio wahimilivu wa maswala yenyewe, wakatiana kafikia mwanasiasa anajaribu kuamsha sana hisia za watu na kuonyesha kwamba wa, wa haki eh, eh, hata, hata kabla ya uchaguzi wenyewe, bila shaka jambo hilo linaweza kuleta hali fulani ya mgoja suko kama ambavyo tumeona hapo eh, pale nchini nginegine anasu ukiona mpinzani anatangaza matokeo kabla ya tume yenyewe kufanya vile, lakini na Umoja wa Mataifa alikoas pamoja e, na wanawake wengine wakilalamikia jambo hilo. Hapa nchini Tanzania pia kumekuwepo na hali ya aina hiyo. Katika mazingira hayo, utakuta kwamba kutakuwepo na msuguano ambao unaweza kuwa ni hatari zaidi, hasa kwa wananchi wa kawaida. Lakini ni kweli kwamba kuna maswala kwenda mbele, tutahitaji kwa kweli kuyafanyia kazi vizuri sana, kwa sababu pale ambapo uwanja kwa mfano wa kutoa maoni, vyombo vya habari kwa mfano havikuonekana kuwa na nguvu za kutosha katika pande zote mbili za mvutano, ikionekana kuwa upande mmoja mkubwa ambao naweza ikaondoa hali ya kawaida. Lakini tume amejitahidi kufanya kazi nzuri, ingawaji kumekuwepo na rapsha za hapa na pale katika kuhakikisha kwamba mambo yanakwenda kama yanavyotakiwa kwenda mbele. nadhani suala hili E, mtazamo wangu ni, ni huo kwamba kwenda mbele tunahitaji kufanya kazi kubwa zaidi hasa e, baada ya uchaguzi huu, kwa sababu mambo haya tutaweza kuyatafutia e, utatuzi wa haraka, hatutoweza kwa kweli kujipambanua kama taifa e, mahiri lenye kujenga e, mahusiano mazuri e, ya kisiasa. Lakini moja mu, muhimu harsi na muhimu la kusikiza ni kwamba kwa mujibu kwa mfano wa katiba yetu tulionayo, na tumeona jambo hili ilikujadiliwa sana kwenye majukwaa ya kisiasa, wataalam mbalimbali. Katiba yetu tulionayo kwa kweli haitoi mwanya wa kuweza kupunguza ghasia hizo za kelele nyingi za kwamba kunakuwepo na uvunjifu e, wa haki za watu. Katiba yetu ni ya mfumo wa Lancaster, na tunajua ilikuwa imetengenezwa na wale watu waliokuwa wanatutawala. Mlengo wao mrengo wao mkubwa walikuwa ni kuakisha kwamba wapo ambao watakuwa e, watawala na wale ambao watawasaidia watawala. E, baada ya kupata uhuru, kazi kubwa yetu ilikuwa ni kujiondosha kwenye dola la kitawala, kujenga dola la kisiasa. Na kwa kweli katiba yetu haijaweza kujitoka kutoka katika upande huo. Mambo haya, kama hatutaweza kulifanyia kazi jambo hili E, bila shaka chaguzi hizi zinaweza kuwa na malalamiko ya aina hiyo kwa muda mrefu. Basi moja kwa moja tumempata pia Wilson Mahera, Dr. Wilson Mahera Charles, ambaye ni mkurugenzi wa uchaguzi e, katika tume hiyo ya uchaguzi ya Tanzania. A, na Dr. Mahera, anza kwa kueleza wasikilizaji, kumekuwa na tetesi e, kwamba baadhi ya wagombea hawajaridhika na jinsi mnavyotekeleza e, kazi zenu hapo, kama, kama tume e, malalamiko hayo yote mmeyashughulikia? Tumekuwa tukizungumza siku nyingi tu mm, lakini e, kuelekea kwa uchaguzi zimesalia siku chache, unadhani kwamba pande zote zinaridhika na utendakazi wa tume yenu? E, wagombea bado wanazunguka hapa nchini kuwafikia wapiga kura, na wanafanya mikutano sehemu mbalimbali, na wanauza sera zao kwa wananchi. Kwa hiyo bado wanazunguka kuonana na wananchi, nadhani hatujaona swala kama hilo la kwamba, kwa sababu Watanzania wa viongozi wanaochaguliwa ni viongozi ambao ni Watanzania na viongozi ambao lazima Watanzania wajue sera zao. Kwa hiyo bado wamejikita katika kuuza sera zao na ilani zao kwa Watanzania lokal kwa nam uh, asante uh, sana kwa mchango wako. Nirudi kwako Gladness, wewe kama mwanaharakati wa kutetea haki za wanawake na watoto Uh, tunajua kwa hakika kwamba viongozi wa kisiasa pia huwa na ushawishi mkubwa kuelekea uh, kutekelezwa kwa mambo ambayo wewe umekuwa ukishinikiza wakati huwa kampeni. Sijui kama unamgombea ama mmekuwa mkifanya nini kuhusiana na siasa ili kuhakikisha kuna kiongozi ambaye ataendesha au kuendeleza ajenda ya haki za wanawake na watoto. Yeah, uh, asante sana sisi. Uh, uh, katika kipindi hiki cha kampeni hata kabla ya hapo tumekuwa tukiwasemea uh, wagombea wote awe wa kike awe wa kiume, lakini kikubwa tulikuwa tunasema uh, yule ambaye anataka kunyanyua bendera hiyo, weza awe mbunge au diwani uh, kwa huku Tanzania bara au mbunge kwa kule visiwani, basi lazima ahakikishe kwamba kuna ajenda zetu sisi wa, kama wanawake ambazo ni muhimu sana nazo tulikuwa tuna tumeweza tu, tu, tu, tu kuorodhesha na kuandaa kijarida ki, ki, ki ambacho kinaelezea sera ambazo tungetaka sisi kama wanawake e, ziwe ajenda zao kubwa katika ku, katika kampeni zao, ili kuweza kupata uh, wapiga kura wengi ambao watawaitikia wata, kwa sababu tulijaribu kuangalia maeneo yale ambayo yanagusa jamii kwa ujumla na hasa wanawake. Eneo kubwa pia tulikuwa tunalizingatia, ambalo tulitegemea tunategemea hawa wa, wagombea wa, wa, ubunge wetu ambao tutaenda kuwapigia kura tarehe uh, ishirini na nane wiki ijayo wazungumzie upatikanaji wa maji salama na maji safi wa, kwa sababu tunajua kuna wagombea ambao wanarudi kwa mara ya pili au mara ya tatu. Kwa hiyo tumejaribu kuwaambia wananchi waangalie amefanya nini katika eneo fulani. Mfano hiyo ya maji niliyotolea mfano, amefanya kazi gani mpaka wakati huo, ili aweze kupata kura nyingine ya kumalizia pale alipoishia, na ikiwa hajafanya, basi wananchi wafanye maamuzi sahihi, maanake huo ndio wakati pekee watakaotumia wa, na ndio maana hata hii tume ya uchaguzi imesema kura yako sauti yako. Bila shaka ni suala moja ya masuala muhimu sana ambayo yamekuwa yakiangaziwa na vyama vyote vya kisiasa, ikiwa ni CCM, ikiwa ni Chadema na vyama vingine vyote ambavyo vinawakilishwa eh, eh, katika uchaguzi huu wa mwaka huu. Msikilizaji, kabla hatujasikia yale ambayo wasikilizaji eh, kule mashinani wanasema, ambayo mwenzangu Harrison Kamau amezungumza ah, nao moja kwa moja, e, kwanza tumuulize swali eh, Dr. Wilson Mahera, e, kumekuwa na pia tetesi za hapa na pale, zingine zikiandikwa kwenye mitandao, labda utupe ufafanuzi e, pamoja na wasikilizaji, kuhusu waangalizi wa kimataifa. Ilisemekana kwamba kuna baadhi ambao hawataweza kufika e, hivi tunavyozungumza. Waangalizi wa kimataifa ni wapo? A, watakuwepo katika uchaguzi huu kutoka Jumatano? Na kama wapo, watakuwa wanatokea wapi? Tunao waangalizi wa nje na wa ndani, na bahati nzuri kesho saa mchana tunafanya briefing kwa hao waangalizi wa ndani na wa nje. Kwa hiyo tumewapata karibu international observers kama kumi na tano na tunao local observers na ni 90 something, 97. Kesho ni kuna briefing inafanyika, kwa hiyo kuwaeleza maandalizi, uh, nani readiness and preparedness ya kuelekea chaguzi. Na tayari tumeanza kupokea watu viongozi wengine ambao wanakuja kwa ajili ya masuala haya. Na hawale waangalizi ni kama kutoka mashirika yapi ama ya nchi fulani fulani? Eh, sijui kama unaweza kuwataja nchi za... tuna nchi ya USA, tunayo Japan, tunayo Denmark, tunayo nani, German, hao ndo wamepata na UK na nchi kama Nadhani Belgium, Eh, kwa hiyo wameomba nchi za namna hiyo basi... pia kuna nani hawa SADEC na, jumuia nyingine za nchi za jirani pia naam sasa basi... S... mm. ndio wa, wakati eh, kama mambo ya jinsi kufikisha makaratasi ya kura katika maeneo mbalimbali mbali, wajua Tanzania ni nchi kubwa mipango yote iko kamili kwamba uh, makaratasi kama yale yatakuwa yamefika uh, mkesha wa siku ya kupiga kura ambayo itakuwa tarehe ishirini na saba hapo uh, bara, na kama ulivyoeleza uh, kule visiwani uh, siku moja kabla watakuwa tayari kabisa, wako chonjo uh, kuanza mchakato huo bila wasiwasi wowote wa Yes, mpaka tunavyoongea hivi zaidi ya asilimia, eh, asilimia tisini ya vifaa vya uchaguzi vimeshafika kwenye ngazi za majimbo, na vilivyosalia tutafikisha kabla mapema kabla ya siku hata siku uh, kama mbili kabla ya uchaguzi akuwa imeshafika kwenye majimbo. Tumejipanga vizuri na uh, e, kama uh, tume pia na sapoti kubwa tumepata kama Watanzania sisi wenyewe tumejipanga vizuri kuendesha uchaguzi wetu vizuri. Naam. Uh, tutarajie lini kupata matokeo iwapo kila kitu kitakwenda shwari? Sisi tumejipanga, tarehe ishirini na nane uchaguzi kishapigwa, basi ma-inategemea e, na matokeo zitakapofika. Saa kumi vituo vitakuwa vimefungwa, hivyo vifaa zitaendelea then kujumulisha matokeo kwenye ngazi za kata, majimbo na taifa itaendelea. Kwa hiyo mapema tu. Asante sana Dr Wilson eh, Mahera Charles, kwa eh, maelezo hayo. Hayo Kamau, uh, nilikuwa nimewaeleza wasikilizaji kwamba umezungumza na baadhi ya Watanzania uh, wa kuhusu mchakato huu. Ni nini ambacho wamekueleza? Kweli kabisa, wengi wametoa maoni mseto. Kuna wanaosema kwamba uchaguzi umekuwa wa amani, kuna wengine wanasema kwamba kampeni eh, kampeni, mradhi, kwamba zimekuwa za amani wengine pia wakisema labda pengine kuna vyama au chama ambacho kimekuwa kikipendelewa kwa maoni yao, lakini vizuri ni tusikie sauti zao wenyewe wakisema walipo yes, majina yao na maoni kuhusiana na mchakato mzima kuelekea kwenye, kwenye uchaguzi mkuu wiki ijayo. Hebu tuwasikilize. E, kwa majina naitwa Kanuti Liambo napatikana Mbeya kusini na nchi ya Tanzania ambacho kitu ambacho kinachoendelea kina, kina tunasubiri tu kwamba ifike tarehe ishirini na nane Oktoba ili tuweze kupiga kula tumchague tu rais ambaye ataliongoza ata taifa hili la Tanzania. Ni e, e, maoni yangu ndio hayo, nashukuru sana. Haya, nashukuru sana kwa muda wako, asante. Salimia sana Marekani hapo VOA. Nashukuru. Mitagosino bondala napatikana Kaliua, Tabora, Tanzania. ni mchakato wa uchaguzi nauona pande wangu huko vizuri, na kampeni zimefanyika kwa uzuri zaidi na nimefurahi kampeni zilizofanyika kwa kiukweli zimeenda vizuri, na natarajia natarajia tarehe ishirini taishina name hiyo lazima nishiriki uchaguzi , yaani nitakuwa mstari wa mbele kiukweli. Uchaguzi wa mwaka huu kivyangu, mi sijaona tofauti na chaguzi zote zilizopita. Kwa majina yangu ninaitwa Yohana Rafil Mdogosi, ninapatikana Iringa. Ah, hali ya uchaguzi ni nzuri, kampeni zinaendelea. Nafikiri hakuna tatizo na chaguzi zingine ambazo kwamba zimepita na sijui wewe kama mpiga kura, matarajio yako ni yapi wakati huu? Uh, matarajio yangu kwanza, kwa sababu nimesikiliza sera za za viongozi ambao tunawategemea <coughs> kwamba tutakwenda nitakwenda kupiga kura na ninajua kabisa kwamba ni nani ambayo kwamba nitamchagua kwa sababu tayari nishasikiliza sera za kila mgombea. Na sijui kama pengine unaridhika na hali ya kampeni zinavyoendelea? Ya, ninaridhika ninaridhika, hakuna tatizo. Nchi yetu ni nchi amani, kila kitu kinaendesha kwa mjibu wa sheria barabara kabisa. Kipindi ni live talk, eh, mjadala wa wiki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, leo tukiangalia zikiwa ni siku za mwisho mwisho wanasema kipindi cha lala salama kwa kampeni za wanasiasa huko nchini Tanzania. Tumekuwa tukijaribu kuwapata wageni wengi iwezekanavyo, lakini wale tuliowapata kwa hakika wanatupatia uchambuzi yakinifu. Kwa hivyo, msikilizaji, endelea kuwa nasi na mwishowe kabisa utasikia jinsi ambavyo aa, wana kampeni hawa wamekuwa wakiwatumia wasanii, lakini hayo tutayazungumza baadaye, labda manake naona muda unakimbia, kimbia sana kama baadaya usiju unalipi labda tuzungumze na uh, wachambuzi wetu watupe mawili matatu, uh, kweli kabisa. Na swali hili nalielekeza moja kwa moja kwa daktari Bravious Kayoza. Mara nyingi vyama vya upinzani katika chaguzi nyingi kote ulimwenguni na hasa barani Afrika kulalamika mara tu wanaposhindwa kwamba labda pengine kura zetu zimeibiwa, uchaguzi haukuwa wa haki, lakini ukiangalia kwa kina wakati wa kampeni mara nyingi upinzani haujipangi vilivyo. Labda ndani ya upinzani kunakuwa kuna mgawanyiko tayari kabla hata ya kuelekea kushinda uchaguzi na, na hili limeshuhudiwa ndani ya Chadema, unajua vizuri, kuna Freeman Boy, kuna Tundu Lisu. Ah, sijui kwako, kwa, kwa maoni yako umeonaje kampeni kwa upande wa upinzani, nikisema tu zimeendeshwa vilivyo ama labda pengine kulikuwa na mapungufu? Sijui tu kwa maoni yako umeonaje, ni, ni mtazamo wa kweli Haris kwamba mara nyingi barani Afrika kuna msemo kwamba vyama vya upinzani huwa eh, haviwezi kukubali matokeo hasa pale yanapokuwa mambo yameshaharibika, na hapa tumejaribu kuona maswala kama hayo. Moja amesema suala la kujipanga vizuri ndani ya vyama vyenyewe, na tunajua kwamba ndani ya siasa za kimikakati, kutokea kwenye senta au kituo eh, cha Jimmy Carter hapo Marekani, ambayo kimekuwa kituma hivi karibuni kwa muda ya kisiasa itakuwa na pembe kubwa mbili eh, hasa kuzingatia kitu kinachoitwa kampeni za muda wote, wanaita permanent campaign mode, kwamba utachukua utatumia takwimu kuakisha kwamba wanazipeleka zaidi kwa watu wenyewe, lakini sehemu ya pili utatumia vizuri vyombo vya habari. Bila shaka hapa nchini Tanzania kwa miaka mitano iliyopita, pamoja na mazingira ambayo upinzani amekuwa kilalamikia kwamba imekuwa magumu, lakini kwa kweli wamefaya mno katika kuakisha kwamba kwa kwa kwa wanapeleka ajenda za kuikosoa serikali ama kujipenyeza kwa njia zingine, kwa mfano mitandao ya kijamii na masuala ya aina hiyo, hawakuwa na nguvu sana hata kwenye eneo la kiuchumi nam. Tukienda kumalizia, labda Bi Gladness Munuho, uh, suala hili la vijana li, si kwamba ni suala mpya hapo Tanzania, kwamba vijana wanahusika E, wanahusishwa sana katika michakato ya kampeni na kama ulivyoniarifu kwamba umetembea katika eneo la Afrika Mashariki na unajua jinsi ambavyo uh, vijana kwa jumla walivyo. Ni nini ambacho una, unaweza kusema ni tofauti jinsi vijana wanavyochakarika eh, kwa mchakato wote huo wa uchaguzi hapo Tanzania tofauti na nchi zingine katika eneo hilo la Afrika Mashariki? ya yeah, uh, mchango um, wangu katika hilo unaweza kusema kwamba Um, kuanzia mwaka jana kwa sababu uh, uh, 2019 tulikuwa na chaguzi za serikali ya mitaa na wengi walijitokeza kujiandikisha. Hata zile chaguzi za serikali ya mtaa, wengi walijitokeza kujiandikisha na pia wengi walijitokeza kugombea na nafasi hizo, walichukua wa fomu za wenye viti wa mitaa na na, na, na na wajumbe katika ngazi tofauti Vijana wengi walijitokeza, na hiyo limeendelea mpaka mwaka huu pia. Vijana wengi walijitokeza hata kutangaza nia ya kutaka kugombea, kwa sababu kuna michakato inayoendelea kwenye vyama. Vijana wengi walijitokeza wa kike na wa kiume, kutaka kupata nafasi za udiwani, nafasi za ubunge, na walipitia katika hiyo michakato yote, na vijana wengi nimeona wakipata nafasi fursa, wamepata fursa hiyo na wao wameingia katika hizi kampeni na wenyewe aa, na wamepeleka sera zao, wanaendelea kusema sera zao, jinsi watakavyoweza kutumia nguvu zao mm -hmm, na na, na kwa kuwa wao ni vijana katika kuhakikisha kwamba jamii inakaa vizuri. Kwa hiyo wanaweza kusema kumekuwa na mwamko mzuri sana wa vijana mm -hmm. Lakini pamoja na yote, lazima niwapongeze asasi zisizokuwa za kiserikali, zimechangia kiasi yes, kikubwa katika kutoa hamasa hiyo naam, tumalizia tumalizie naye, uh, Dr. Mahera. Uh, Dr Charles Wilson Mahera, uh, kuhusu kuna suala hili la midahalo hapa Marekani, kama jana kumekuwa na mdahalo wa mwisho uh, uh, kati ya Rais Donald Trump na, na mwenzake ambaye anawania kwa tikiti ya chama cha Democratic hapo Afrika Mashariki kumekuwa na midahalo kati ya wagombea uraisi hapo Uganda eh, katika nchi ya Kenya hatujasikia kama kuna midahalo iliyopangwa, na hata kama sio msimu huu, labda ninyi kama tume mna mipango ya kufanya midahalo katika chaguzi ama uchaguzi wa miaka ijayo? Sisi hatusimamii hilo, lakini kwamba lakini kama wakitaka kufanya tume na, na serikali kwa gharama za serikali wanakwenda tu wanafanya, lakini sasa Tanzania tunatafuta viongozi ambao ni wa Tanzania kwanza. Kwa hiyo mambo ya kuuza sera nje kwenye nyema midaharo, hatujaona hiyo sana <laughs> Mwisho kabisa, kuna swala limeibuka wiki hii e, tukamsikia Maalimu Seifu kule uh, kule Zanzibar. Uh, ni kama wanajibizana na mmoja wa wagombea wa urais sijui kama hili limewafikia na labda mna kauli yoyote ama hayo ni masuala ya vyama tu wa wamalize wanyewe eh, sisi tunajua tuna wagombea kumi na tano wa kiti cha urais na makamu wa rais including ACT ambapo mgombea ni membe kwa hiyo wapo wao wanaporumbana hivyo sisi hatuje kwa sababu even ballot paper inaonyesha kwamba membe ni mgombea Sii hatujiingize kwenye masuala ya marumbano ya kichama, lakini tunachojua no, Membe ni mgombea urahisi kwa tiketi ya ACT na yupo kwenye ballot paper safi kabisa. Na na uchaguzi wenyewe unafanyika katika vituo ambavyo labda vingine viko shuleni. Shule zitakuwa zimefungwa, ni kweli eh, tarehe ishirini na nane ni public holiday, kwa hiyo shule uh, uh, uh, ni public holiday kwa hiyo shule zitakuwa zimefungwa, lakini tuna vituo hivyo, tuna vituo vya wazi ama kutakuwa na tent, lakini majority ya vituo ni vina viko vinapatikana kwenye ofisi mbalimbali. Kwa hiyo tarehe ishirini na nane ni Wednesday lakini ni public holiday kwa declared, kwa hiyo watu watapumzika nyumbani kwa tunawasihi Watanzania wajitokeze kwa wingi kwenda kupiga kura mapema ili kuchagua viongozi wanaowataka. Naam, kabisa. Tunapoelekea kumalizia, naona kwamba nitawapa wageni wetu nafasi fupifupi fupi tu ya kumalizia. Uh, swali la kwanza lielekee kwa dada yetu Gladness, ningetaka kujua kulingana na ulivyoshuhudia siasa za wakati huu na kampeni ukilinganisha na miaka iliyopita na nafasi ya mwanamke katika miaka ya karibuni ambayo inaonekana ime, imeendelea kuimarika, wanawake wamejiimarisha kweli kweli. Katika miaka ijayo, unaona kama mwanamke ana nafasi ya kuongoza nchi ya Tanzania? Ya, naweza kusema mwanamke anayo nafasi kubwa ya kuweza hata kuongoza nchi ya Tanzania kama kwa tikiti ya kuwa rais, kwa sababu tukiangalia hmm, sasa hivi Kipindi hiki hakuna kitu ambacho kitamshinda mwanamke yeyote ambaye amepita katika siasa ame, mnajua um, kiongozi yeyote kutengenezwa hashuki tu kutoka mbinguni. Kwa hiyo nina imani kabisa mwanamke anaweza. Nashukuru sana kwa maoni hayo, na pia sisi tunawatakia kila la heri wanawake. Uh, maanake katika ulimwengu, mataifa yanayoongozwa na wanawake kwa kweli katika siku za karibuni yameonekana ku, kuwa thabiti sana uh, daktari Bravius katika mchakato wote wa kampeni ambazo wewe umeshuhudia na umekuwa ukifuatilia kwa karibu, wauza sera walikuwa wakizingatia swala la umoja wa Afrika Mashariki, wa jumuiya ya umoja ma mashariki ha. Kwa kweli, Aris, ni vigumu ni, ni, eh, kutoa jibu ambalo unataka kuitoa lakini jibu lenyewe ni kwamba ni hapana. Eh, kwa kweli ukisikiliza sera, ukijaribu kusikiliza wapambe, ukijaribu kusikiliza E, wa, wa, wanaoonekana kama ni watengeneza mikakati wa vyama hivi, bila shaka utangamano wa Afrika Mashariki ni jambo ambalo liko e, pembeni kidogo, na hii ni kwa sababu kubwa mbili. Moja ni kwamba ndani ya Afrika Mashariki kuna nchi moja e, ambayo inaonekana pamoja changamoto tulizonazo kuwa mbele kidogo kwenye haya mambo yanayohusu demokrasia ya kiliberali na kwa hiyo kuna watu ndani ya mataifa kama ya kwetu hapa nchini Tanzania, kuna hofu kwamba ikiwa mijadala ya aina hiyo itakuwa mikubwa sana, ni kama kuwapeleka upande wa pili wa kuiga na kupeleka tamaduni za aina hiyo katika kufanya vile. Wamejikuta kwamba hoja muhimu za kiuchumi eh, kuhusu jumuia yenyewe kwa kweli zimekuwa hazijadilini sana, na hata ukizingatia kwamba Eh, bunge lenyewe la Afrika Mashariki limekuwa katika hali ambayo sio nzuri sana, eh, na uhusiano wa kikanda eh, mataifa haya, za za. Japo, kwa kwenye shughuli za kibiashara kati ya mataifa haya limekuwa si zaidi, japo ni jambo ambalo ungetegemea kwa kweli kwa kiwango kikubwa liwe la mjadala mkubwa sana katika kujenga eh, uchumi wa kisasa, na ukiangalia pande zote mbili za eh, za, za, za ushindani nchini Tanzania mtu angeweza kutegemea kwamba ungekuwa ni mjadala wa kutengeneza utajiri, yani siasa zingehusu kutengeneza utajiri, yani wealth creation, na badala ya kuwa siasa za kugawana kile kidogo tulicho nacho, yani wealth distribution. Sasa utajaribu kuona kwa, kwa kuondoa mjadala kuhusu Afrika Mashariki, mjadala umekuwa kugawana mm -hmm. kidogo tulicho nacho badala ya kutengeneza kile ki ambacho ni kipana zaidi kwao. Kwa ufupi, mm. hatujasikia sana sauti hizo za utangamano wa Afrika Mashariki. Shukran sana Dr. Brevia Sikayoza. Msikilizaji, naona muda unatupa kisogo. Kuna mengi tungezungumza, eh, kuhusu suala hili la siasa za Tanzania, lakini eh, kuna wakati mwingine ambapo tutarejelea uh, kwa sababu siasa haziishi hata, ingawa eh, kuna uchaguzi unaokuja, eh, lakini tukimalizia ni kwamba muziki umechukua nafasi kubwa katika kuchangamsha kampeni za uchaguzi nchini Tanzania. Msimu huu wa uchaguzi, kipindi cha miezi miwili iliyopita kimeshuhudia idadi kubwa ya wanamuziki kwenye majukwaa kuliko wakati mwingine wowote katika eh, mwaka mzima. Sasa basi, na washukuru wote walioshiriki wa kwenye livetok ya leo iliyozungumzia kuhusu uchaguzi ili na kampeni na mchakato mzima kuelekea zoezi hilo ambalo litafanyika siku ya Jumatano tarehe ishirini na nane. Wageni wetu Daktari Wilson na Mahera Charles kutoka Tume ya Uchaguzi, kunaye Daktari Brevius Kayoza ambaye ni mchanganuzi wa maswala ya kisiasa na kijamii bila kumsahau Gladys Mnuru ambaye anashughulika na masuala ya kutatua matatizo ya wanawake na watoto nchini Kenya, akaa nchini Tanzania, kumradhi mradhi, akiwa kule Dar es Salaam. Basi kwa upande wetu, jina langu Harrison Kamau, pia nimeshirikiana naye BMJ Muridi, producer akiwa Aida Isa, naye mwelekezi Mshakur Abu. Waheri heri akuonana na kila laheri kwa wa Tanzania wakati mkielekea Tanzania, Tanzania.