Music time in Africa, your weekend. Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Hizi ni habari za dunia zinasomwa nami Mkamiti Kibayasi. Vikundi viwili vinavyopingana nchini Libya vimetia saini makubaliano ya kudumu ya kusitisha mapigano hii leo kufuatia siku tano za mazungumzo yaliyosimamiwa na UN, ambayo Umoja wa Mataifa uliyasifu mabadiliko ya kihistoria ya amani na uthabiti. Wajumbe wakiwa wamevalia barakoa walisimama kabla ya makubaliano huko Jiniva kwa lengo la kumaliza mzozo ambao umeikumba Libya tangu dikteta Muammar Gaddafi alipoondolewa madarakani mwaka elfu mbili kumi na moja katika ghasia zilizoungwa mkono na NATO. Mazungumzo hayo huko Jiniva hii leo yanahitimisha mafanikio ya kihistoria wakati timu za Libya zinafikia makubaliano ya kudumu ya kusitisha vita nchi nzima. Ujumbe wa Libya kwa UN ulisema. Rais wa Guine Alfa Conde anaonekana kupata muhula watatu madarakani, kulingana na matokeo ya awali ya uchaguzi wa Jumapili. Msemaji wa Conde aliliambia shirika la habari la Reuters Kampeni hiyo imeridhika na matokeo ya kwanza ambayo yanaipa timu ya rais matumaini na imani ya ushindi. Huku kura katika wilaya nyingi zikiwa zimehesabiwa, Konde aliripotiwa kupata kura milioni mbili nukta nne ikilinganishwa na milioni moja nukta mbili sita kwa mgombea wa upinzani Selu Dalin Dialo, ambaye msemaji wake alisema bila kutoa uthibitisho Kura hiyo ilijumuisha shutuma za udanganyifu na watawasilisha changamoto mahakamani. Matokeo ya mwisho ya uchaguzi huo uliokuwa na ushindani mkali, ambao ulisababisha ghasia mbaya zilizosababisha vifo mitaani, yanatarajiwa kutolewa kesho Jumamosi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington. Rais wa Nigeria Muhammad Buhari anawasihi vijana wanaohusika katika maandamano dhidi ya ukatili wa polisi kusitisha maandamano na kuanza mazungumzo na serikali. Katika hotuba ya Buhari kwa taifa hiyo jana, maoni yake ya kwanza kwa umma juu ya ghasia hizo zinazoikumba Nigeria hivi sasa, aliwasihi waandamanaji wasitumiwe na wale ambao wanataka kuleta machafuko kwa lengo la kudumaza demokrasia ya nchi hiyo. Hata hivyo Buhari hakutaja ufyatuaji risasi uliofanywa na vikosi vya usalama kwa waandamanaji wa amani katika eneo la Leki mapema wiki hii. Waandamanaji wasiopungua kumi na mbili waliuawa kwa kupigwa risasi na vikosi vya usalama vya Naijeria. Katika mfululizo wa tweets Jumatano jioni makamu rais wa Nigeria Yemi Osinbajo alielezea rambirambi rambi zake na kuahidi haki kwa wale waliopigwa risasi katika eneo la ushuru la Lekki. Marekani jana ililaani ni ukatili unaofanywa na polisi mjini Lagos. tunakaribisha uchunguzi wa haraka kuhusu matumizi yeyote ya ya nguvu kupita kiasi yanayofanywa na vikosi vya usalama. Wale waliohusika wanapaswa kuwajibishwa kwa mujibu wa sheria za Nigeria waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alisema katika taarifa yake. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anasema ni bahati mbaya sana kwamba mataifa makubwa ishirini yaliyoendelea kiviwanda hayakuungana mwezi Machi kama alivyopendekeza wakati huo, kuanzisha uratibu wa majibu kupambana na COVID-19 katika nchi zote. Katika mahojiano na shirika la habari la Associated Press, Guteresh alisema kuwa ana matumaini mkutano wa G20 wa mwezi ujao, jumuiya ya kimataifa imeelewa wanahitaji kuwa na uratibu zaidi katika kupambana na virusi hivyo. Guteresh alisema UN itatetea sana majibu ya uratibu wa ugonjwa huo, pamoja na kutafuta uhakika kwamba chanjo yoyote iliyotengenezwa ichukuliwe kama ni nzuri kwa umma ulimwenguni na ipatikane kwa kila mtu na kila mahali. Watafiti wengi ulimwenguni wanajitahidi kutengeneza chanjo salama na itakayofanya kazi dhidi ya COVID-19 ambayo imeua zaidi ya watu milioni 1.1 ulimwenguni. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi katika Kwa undani tutaangalia mjadala ama mdahalo uliofanyika hapo jana kwa wagombea uraisi wa Marekani, Rais Donald Trump na mpinzani wake Bwana Joe Biden wa chama cha Demokrat, ambao walikutana katika mdahalo wa mwisho, eh, ambayo, uh, wa pili na wa mwisho kujadili masuala ambayo Wamarekani wanaona ni muhimu kwa hivi sasa kutaka kusikia kutoka kwao nini ambacho watakifanya endapo watachaguliwa kuwa rais wa Marekani kwa kipindi cha miaka minne ijayo. Katika sehemu ya pili hii leo katika matangazo ya kwa undani e, basi moja kwa moja tutaangalia e, hali inavyokwenda ya nchini Sudani ambapo a, mapema wiki rais wa Marekani Donald Trump alisema ataiondoa Sudan katika orodha ya wafadhili wa ugaidi iwapo italipa fidia ya dola milioni 335 kwa hiyo tutaangalia suala hili uh, kwa undani kabisa katika matangazo yetu ya hivi leo. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na ninakukaribisha uh, katika kwa undani nam katika kwa undani. Ikiwa leo ni tarehe ishirini na tatu ya mwezi wa kumi mwaka wa elfu mbili na ishirini e, hapo jana e, kulikuwa kuna mdahalo wa pili na wa mwisho kwa wagombea uraisi wa Marekani ambapo kwa mujibu wa wachambuzi mbalimbali wanaeleza kwamba Wamarekani wameridhika na namna mdahalo wa pili na wa mwisho kati ya rais Donald Trump na mpinzani wake Joe Biden ulivyofanyika Alhamisi usiku, lakini wachambuzi wanasema hawadhani mazungumzo hayo yameweza kubadili maoni ya wapiga kura. Wagombea hao wawili walieleza msimamo yao bila ya kuingiliana uh, kati, kinyume na jinsi ilivyofanyika kwenye mdahalo wa kwanza. Mdahalo huo ulifanyika mjini Nashville katika jimbo la Tennessee, chini ya wiki mbili kabla ya Marekani hawajapiga kura, ingawa idadi ya waliopiga kura ya awali imeshafikia zaidi ya watu milioni 40 mpaka hapo jana, ikiwa ni idadi kubwa ya upigaji kura wa mapema kuwahi kufanyika hapa Marekani. Masuala sita yalipangwa kuendesha mdahalo huo, ambayo ni Covid 19, familia za Kimarekani, asili za watu kutokana na rangi na matabaka yaliyopo ndani ya Marekani, mabadiliko ya hali ya hewa na tabia nchi, usalama wa taifa na utawala kiujumla. Sasa kwa undani, hii leo tunajikita kuangazia namna wagombea wote wawili walivyojadili masuala haya na ninaye Daktari Timothy Sadera, eh, kwa kwanza, hili suala la COVID 9 ah, limejadiliwa vipi na washiriki wote wawili? ah, nashukuru sana. Kwanza kuhusiana na jambo hili la COVID, jambo hilo lilikuwa ndilo swali la kwanza, na wengi walikuwa wanatarajia kuona, je, ni lipi ambalo litakalojitokeza hapa, lakini lililokuwa kuu zaidi pale ni male yale maswali ambayo yalitoka katika pande zote maanake Uh, bwana Biden aliulizwa swali kwamba je, je ikiwa hataweza kukabiliana na jambo hili na ugonjwa uwepo, je ataweza kulifunga taifa kwa mara nyingine? Naye akasema ndio, na wale wa, wa Republican walikuwa wanangojea tu wasikie ndio. Kwa hivyo ni kumaanisha kwamba walipata kipigo pale, lakini bwana Biden akaeleza kwamba uh, anaweza kufunga lakini kwa kuhusiana na utaalamu, ushauri wa wataalamu wanasayansi wanaohusika, lakini upande wake bwana Trump ali, aliulizwa maswali mengi na hapo ndipo bwana Biden aliweza kupata, uh, ama kupata sifa sana kwa umashuhuri wake na jinsi alivyokabiliana na jambo hili, alipomuuliza je, mpaka sasa hivi ameshindwa na kuweza kutatua ama kukabili ugonjwa huu, je, ni nini hicho ambacho ana sasa anadhania kwamba baada ya watu laki, laki mbili na mia mbili ishirini na tano kuwa wamekufa sasa hivi angefanya nini? Naye kwa uhakika alikuwa amesema ya kwamba Rais Trump hakuwa na jingine lolote la kufanya ijapokuwa pia alijaribu kujisifia kwamba sasa hivi uh, wana chanjo, lakini hiyo chanjo bado haijadhibitika. Kwa hivyo pale, uh, bwana Trump na bwana Biden <coughs> wakawa na nafasi ile ya kuweza kuwa pamoja tuzungumzie na... Sasa swala lingine ambalo pia lilijumuishwa katika mdahalo huo, swala la uhamiaji. Uh, nini ambacho kimejitokeza kwenye hili? Kilichojitokeza hapa kwa kweli, palionekana utofauti mkubwa sana maanake, uh, uh, rais uh, Trump hakuonyesha kwamba kuna suluhisho alilo nalo la kuweza kusaidia, lakini aliweza kumlaumu bwana rais Obama pamoja na bwana Biden kwa sababu wao walikuwa wakiwauliza, miaka minane mlifanya nini? Lakini bwana Biden naye akaonyesha kwamba kulikuwa na uhaki ya kwamba ndiyo kulikuwa kumesetiwa mambo haya ya kule um, mahali pa kuwazuilia wahamiaji lakini utaratibu wake ni kwamba hawa vijana wote wa daka ataweza kuwapa siku ya kwanza mia moja ataweza kuwapa haki ya kuwa Marekani na pia kuleta ile picha ama wasilia wa Marekani ya kwamba mtu yoyote anaweza kukimbilia akiwa na shida fulani na akapata uhamisho ama uhamiaji katika nchi hii, na jambo hilo pia lilileta haswa picha kubwa pale Alipomuuliza rais kuhusu wale watoto mia nne, mia tano na hamsini na arobaini na tano ambao <coughs> walitenganishwa na wazazi wao. Kwa hivyo jambo hilo likajitokeza kwamba akiulizwa, Bwana Trump akiulizwa, je, hawa wazazi watapatanaje na watoto wao? Lakini rais akasema kwamba hao walioletwa katika nchi hii ni wale walioingizwa kwa njia za kimagendo ama njia za kichini chini lakini udhibitisho uliokuwepo kuonyeshwa ni kwamba wazazi wengine walitoaliwa na kurudishwa nchi walizotoka. Kwa hivyo hawa watoto wameachwa bila wazazi. Kwa hivyo jambo hilo lilijitokeza sana, na pia kuhusu uhamiaji likawa ni jambo ambalo uh, watu wengi bado wanadhani ya kwamba wahamiaji wanakuja katika nchi hii kuchukua kazi zao. Vipi kuhusiana na swala hili la mabadiliko ya tabia nchi? Hili lilikuwa ni moja kati ya ajenda ya mdahalo wa jana. Limezungumzwa vipi? Jambo hilo liliweza kutanda hasa hasa, limekuwa sana sana lazungumziwa kwenye mitandao, manake ule usawa ungali waonekana kwamba bado kuna pengo. Na kati ya wazungumzi wote wawili hawa, bwana Biden na bwana Trump, hakuna aliyetoa suluhisho la kuweza kumbadilisha ama yule wazo la yule mtu ambaye bado hajaamua, manake ule mgawanyiko bado upo na mambo yanazidi kuonekana ya kwamba yanaelekea senge mnenge, upande mmoja na upande mwingine wanaojaribu kurekebisha, bado panakuwa ya kwamba uh, bado kuna ile hisia ya kwamba sisi ni bora kuliko wengine. Kwa hivyo jambo lile halijajitokeza, na nadhani ya kwamba hata wengi wanaopiga kura wanapiga kura wakiwa na mwelekeo huo. Kingine ambacho tungependa kukisikia uh, juu ya utawala lilikuwa, uh, ni moja kati ya masuala ambayo yalikuwa kisubiriwa sana kusikia yatakwenda vipi, japokuwa hili lilikuwa pana. uh, Je, limejibiwa vipi kwenye mdahalo uh, kuhusiana na utawala? Jambo hilo pia limejibiwa lime kwa undani, lakini uh, lililojitokeza ni kwamba bado mgawanyiko upo, maanake demokrat wanasimamia kwamba, uh, haki yao ndio hii na msimamo wao ni huu na hasa wale Republican wanasimamia. Kwa mfano tukiangalia katika masuala ya kiuchumi uh, jambo hili rais anajivunia kwamba ameweza ku, uh, kufufua uchumi wa Marekani, na pia uh, bwana Biden naye anasema ya kwamba uchumi huo wanaelea katika yale mabadiliko, ama ile miegezo walikuwa wameweka yeye na bwana Obama walipokuwa mamlakani. Kwa hivyo mambo haya ya kujisifia pia yakaleta pengo, hasa wakati wanapoangalia kuhusu Je, ni nani wanaokabiliana na hali hii? Kwa mfano, wakizungumzia kuhusu uh, China na Russia na pia mwingilio kati ya Iran katika siasa za Marekani, na katika biashara na uchumi, na pia kuangalia mazingira. Je, hali ya hewa, mazingira ya moja ya koje? Kwa hivyo mambo haya yote yakikubaliwa pale kwa pamoja, na tusisahau ya kwamba walizungumzia kuhusu uh, hali ya afya ama huduma za afya. Kwa hivyo kati ya uongozi wa mambo haya yote ni kumaanisha kwamba wengi japokuwa walitarajia kusikia zaidi, lakini wanasema ya kwamba katika vyombo vya habari ni machache tu ambayo yaliguziwa hapa na pale. Vipi kuhusiana na swala la uh, rangi yaani, matabaka ya watu kutokana na asili zao, weusi, wazungu, eh, wa latino? Hili nalo limekuwa vipi? Uh, hili ndilo haswa kiangazo kiu kikuu sana katika siasa za Marekani mwaka huu manake kumekuwa na yale maandamano tangu wakati wa George Floyd, Breonna Taylor na wengine ambao wameuawa, na pia kuna matamshi ambayo rais alikuwa analaumiwa jana na bwana Biden pale alipokuwa akiwaita wahamiaji kutoka nchi um, uh, Latino kwamba wao ni magenge ya wa, wezi, ama pengine ni wabakaji na mambo kama yale. Kwa hivyo jambo hilo bado limekita miti, mizizi hapa katika nchi hii, na pia bwana Trump anapozungumzia anasema ya kwamba yeye ndiye amewatendea waafrika weusi wa vizuri zaidi hata kuliko wale marais wengine wote, ijapokuwa alimtaja uh, rais wa zamani, rais wa mwanzoni pale bwana Lincoln akisema ya kwamba licha ya Lincoln yeye ndiye ametenda zaidi. Kwa hivyo pale anajapojaribu kujisifia, lakini naye nayo maswali yakamkanda upande mwingine, manake aliwaita wale Black Lives Matter kikundi uh, la haramu ama pengine ni kundi lisilokuwa la halali na kwa hivyo jambo lile, ijapokuwa najaribu kuonyesha ya kwamba yeye ni sawa na waafrika weusi, lakini kwenye mashinani, jambo lile bado halijakuwa na halijakita mizizi, maanake watu wengi wanadhani ya kwamba kati ya matamshi yake, kati ya Twitter anazotuma na kati ya yale mambo ambapo badala ya kuleta umoja analeta utengano. Shukrani Dkta Timothy Sadera. Baada ya mdahalo huo, kilichobaki hivi sasa ni kupambana katika majimbo karibu sita yenye ushindani mkali kabisa, ambayo huenda yakaamua nani ataapishwa na uh, kuwa rais wa Marekani hapo Januari 20 E, mwakani mwaka wa 2021, baina ya Rais Donald Trump ama bwana Joe Biden. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani. Nam karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika matangazo haya sehemu hii ya pili, mapema wiki hii, rais wa Marekani Donald Trump alisema ataiondoa Sudan katika orodha ya wafadhili wa ugaidi iwapo italipa fidia ya dola milioni 335. Hicho ndicho kigezo cha mwisho ambacho Sudan ilipewa ili kuondolewa katika orodha ya wafadhili e, wa ugaidi. Baada ya muda mfupi, waziri mkuu wa Sudan Abdallah Hamdok akajibu kuwa fedha hizo zimeshatolewa tayari, lakini hakukuwa na majibu ya haraka kutoka kwa Marekani. Kwa undani leo hii, mwandishi wa Kenya Jason Nyakundi anamulika sababu hasa ambayo Sudan e, imechangia kusalimu amri na hisia za waathiriwa wa ugaidi Tangu mwaka 1993 wakati kiongozi wa Alqaida Osama Bin Laden alipoishi huko kama mgeni wa serikali. Fidia ya dola milioni 335 inayolipwa na Sudan inahusisha mashambulizi ya mabomu yaliyolipuliwa na kundi la Alqaida mwaka 1998 katika balozi za Marekani Afrika Mashariki. Mashambulio hayo yaliyotokea Tanzania na Kenya yalisababisha vifo vya watu zaidi ya mia mbili, na fidia hiyo inapaswa kulipwa kwa wahanga na familia za waliopoteza ndugu zao, kwa mujibu wa rais Donald Trump. Uhusiano wa Marekani na Sudan umeimarika tangu rais Omar al Bashir alipolazimishwa kuondoka madarakani kufuatia maandamano makubwa mwaka jana, baada ya kuitawala nchi kwa miaka thelathini. Mureithi Mutiga ambaye ni mkurugenzi wa shirika la kimataifa la kuzuia na kutatua migogoro la International Crisis Group, Kanda ya Pembe ya Afrika, anasema hali ngumu imeilazimisha Sudan kusalimu amri. Sema kweli, Sudan imekuwa na safari ngumu tangu uh, pale ambapo wa Sudan ambapo walishikana pamoja wakaweza kum, um, kumtimua yule Omar al-Bashir ambaye alikuwa amekaa usukani karibu um, miaka thelathini um, kwa sasa E, e, watu walikuwa wametarajia kuwa uchumi ungeimarika ba, baada ya kuondoka kwa yule uh, Omar al-Bashir lakini mambo kusema ukweli kwa sasa ni magumu sana. Uh, mafuta ya, hayapatikani. Yakipatikana ni nadra uh, sana. Watu lazima wapige foleni, wakae karibu siku mzima ndio wapate mafuta. Mkate um, pia ambao uh, you know, ni muhimu sana kwa diet ya wale wa, wa, wa Sudan uh, i, i, ni, ni ngumu sana kupatikana uh, na, na na chanzo cha haya maneno ni kuwa Sudan tangu, you know, miaka ishirini iliyopita imekuwa na vikwazo uh, kali kutoka kwa Wamarekani wa kwa sababu ya um, uh, uh, policy za yule Bashir kuungana pamoja na watu ambao kwa maono ya ya Marekani walikuwa ni magaidi. Kwa hivyo kuondolewa kwa hizi vika, vikwazo ni ni jambo la muhimu sana wa Sudan, na ndio sababu wamekubali kulipa hizi fidia ndio waweze kuweza kuondolewa. Omar al Bashir aliingia kwe, kwenye um, uh, usukani wa Sudan wakati ambapo kulikuwa na um, mwibuko wa, wa solidarity katika uh, you know, middle east kulikuwa na na movement kubwa ya kuwasaidia wale ambao walionekana wamekandamizwa uh, sana sana na Waisraeli pamoja na na ndugu zao kule Amerika. So uh, Omar al Bashir ali aliweza kumkaribisha uh, mtu kama Osama bin Laden ambaye ali, ali baadaye aliongoza kundi la Al Qaida, alikuwa rafiki wa karibu sana uh, wa makundi kama Hamas ambazo um, you know, zilikuwa zimesimamia haki za Wapalestina lakini kwa maono ya Waisraeli na Waamerika walikuwa magaidi. So Omar al-Bashir kwa kiaidiolojia ilikuwa vigumu sana akubali kuwa Sudan ilifanya makosa. E, kuna wakati ambapo baada ya yale ya mashambulio ya kule New York, Um, ali, ali- aliweza kufanya kazi pamoja na wa Marekani lakini hakukubali, um, hata siku moja kuwa kuna wakati ambapo nchi yake ilikuwa imesimama pamoja na wale ambao kwenye macho ya ya Marekani na Israeli ni magaidi. Kuondolewa kwa Sudan katika orodha ya wafadhili wa ugaidi itakuwa habari njema katika nchi hiyo ambayo chakula, mafuta na dawa ni gali na adimu. Katika ukurasa wake wa Twitter, Donald Trump aliandika kuwa habari njema, serikali mpya ya Sudan ambayo inachukua jitihada thabiti, imekubali kulipa fidia ya dola milioni mia tatu thelathini na tano kwa wahanga wa shambulio la kigaidi na familia zao. Aliendelea kusema kuwa muda ambao nitaiondoa Sudan katika orodha ya mataifa yanayofadhili ugaidi, basi haki itakuwa imetendeka kwa Wamarekani, itakuwa ni hatua kubwa kwa Sudan. Lakini hayo yakiendelea, wahanga wengi wa mashambulio hayo nchini Kenya na Tanzania wanahofu kwamba huenda fursa hii ya fidia ikawaponyoka. Agosti 7 mwaka 1998, kwenye balozi za Marekani jijini Dar es Salaam na Nairobi, magari yaliyokuwa na mabomu yalisababisha milipuko. Zaidi ya watu mia mbili waliuawa mjini Nairobi na watu wapatao kumi na mmoja wakauawa Dar es Salaam nchini Tanzania. Douglas Sidialo ni mwathiriwa wa shambulio la bomo kwenye ubalozi wa Marekani mwaka 1998 mjini Nairobi na pia msemaji wa waathiriwa wengine wa janga hilo nchini Kenya. Haya mambo ya compensation ilianza baada ya 1998, mi nilikuwa katika mstari wa mbele kupigania haki na fidia kwa mahanusura wote. Mimi nikaenda hadi Marekani nikakutana na Black Caucus. Mimi huyu Douglas, Hillary Clinton alipokuja hapa Kenya, iliweza kupewa uwezo wa kumwona alikuwa Secretary of State, nikaweza kumake an appeal kwake kama Secretary of State, lakini being a, an American with a thick skin akuweza kunijibu tena. Eh, Joe Biden alipokuja hapa na mke wake Jill, iliweza kukutana na wao. And I, nika make the same passionate appeal to them but being an American now thick skin hakuna kile ambacho kiliweza kutokea hapo. Tulienda eh, kotini kula Amerika ku even seek for compensation, through a civil suit kesi ikaenda mpaka Supreme Court, mwisho ikatupiliwa nje, akasema ni jukumu la serikali ya Kenya kufidia watu wa kwao wa. na kili inaweza kuambia ni in 2002, the House of Congress ilipitisha ya kwamba the 12 American citizens ambao walikuwa walifariki wali katika mkasa wa bomu Nairobi wafidiwe pamoja na Septemba 11 families, so hao hao walifidiwa, lakini sisi wa Kenya tumekuwa tukiwa discriminated against. Serikali ya Amerika through the justice department walikuja up with what we call US Victims of Terrorism Compensation Fund, na hii fund ikaweza kufidia american citizens, the twelve who were killed and those who were injured. Kenyan employees ambao walikuwa katika balozi ya amerikani wakifanya kazi na contractors lakini sisi wa Kenya, we were discriminated, we were never considered an east African. Now kuja kwa haya mambo ya Sudan ambayo imejitolea imejitolea muhanga because the Sudanese government yenyewe imeshajitolea muhanga kucompensate manusura wote. Serikali ya Marekani kupitia uh, rais wao Bwana Donald Trump wakaenda mbele yetu kule Sudan wakaanza kujadiliana serikali ya Sudan, ili waweze kuwa removed from the list of of state sponsors of terrorism, na one of the caveats is ni kwamba wakitaka kuondolewa, lazima walipe fidia wale ambao waliathiriwa katika huo mkasa wa bomu. Lakini hata wakilipa fidia, sisi kama watu wa East Africa hatutahusika katika hiyo fidia. So swali letu ni kwamba sisi kama watu wa Afrika, are we any, are we no, not human beings are we any lesser human beings kushinda Wamarekani? Kwa sababu hii pesa iafaa hii ifidie wahasiriwa ama manusura wote kwa jumla, sio kuwa discriminated. So huyu bwana Trump anajaribu kutuonyesha nini? na marais wetu wa Afrika, the AU wanafanya nini na wanawacha sisi wanyonge tunanyanyaswa hmm? Our president Uhuru Mwigae Kenyatta, Bwana Magufuli and the chairman of the African Union. Yaani, mambo haya ya bombing ilifanyika Marekani ama ilifanyika Kenya? Kama ni compensation, ya compensation ya bansura wote, lazima iwe yote, because serikali ya Sudan itafidiaje only the 12 Americans who are killed na over 200 East African, injured, kuwa left. Sudan ni miongoni mwa mataifa mane ambayo yapo kwenye orodha ya nchi zinazofadhili ugaidi pamoja na Korea Kaskazini, Iran na Siria. Mara baada ya ujumbe huo wa Twitter, waziri mkuu wa Sudan Abdalla Hamdok alitangaza kuwa tayari ametoa fedha. Hicho ndicho kigezo cha mwisho ambacho walipewa Sudan ili kuondolewa kutoka orodha ya wafadhili wa ugaidi. Bwana Hamdok anasema Sudan inategemea kupokea taarifa rasmi kutoka serikali ya Marekani. Asante sana Jason Nyakundi kwa kutulisha sehemu hiyo ya kwa undani. E, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami <tune>