Ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Kifuatacho ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tutaanzia nchini Nigeria kuangazia ghasia zinazoendelea nchini humo ambapo, katika e, usiku wa kuamkia siku ya leo, inaelezwa kwamba kumetokea mauaji e, ambapo watu kadhaa wamefariki dunia. Tutaangalia ripoti hiyo. Uh, hali ikoje nchini humo hivi sasa, kipindi hiki ambako, uh, kumekuwa na msukumo mkubwa ndani na nje ya Nigeria, uh, kwamba polisi inabidi wawajibike ipasavyo, eh, na wanausalama wote wawajibike na serikali iwajibike ili kumaliza ghasia na kusababisha uh, mauaji yanayoendelea. Katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya kwa undani hii leo Tutaelekea nchini Kenya, ambako tutaangalia e, ule mpango wa maridhiano wa BBI ambapo hii leo e, kumefanyika tukio kubwa kuhusiana na suala hilo. Wenzetu wa Mombasa watakuwa wameangalia kwa kina suala hilo, ninayokaribisha katika matangazo haya. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Ani, leo ikiwa ni tarehe ishirini na moja e, mwezi wa kumi mwaka elfu mbili na ishirini tunaanzia nchini Nigeria ambapo ripoti mbalimbali zinaeleza kwamba ghasia zinaendelea kufanyika a, nchini Nigeria ambapo vijana wamekuwa wakiandamana kwa takribani zaidi ya Uh, wiki kadhaa hivi sasa uh, wakitaka kile kikosi maalum kabisa kinachoundwa na polisi kushughulikia uhalifu mbalimbali uh, kuvunjwa kwa sababu kimekuwa kikitumia nguvu zilizokithiri. Maandamano hayo yamesababisha vifo mbalimbali, mbali na ghasia kutokea nyingi, ambapo taarifa pia zinaeleza, kuna baadhi ya watu ambao wanatumia maandamano hayo kufanya uhalifu na ku weza kupata eh, kuiba vitu kutoka katika sehemu mbalimbali. Uh, makundi ya watu hao yamekuwa yakiendelea, lakini kwa usiku wa janya, usiku wa jana ripoti zinaeleza kwamba uh, kumetokea mauaji kadhaa, ambapo serikali ya Nigeria inachunguza ripoti kwamba uh, jana usiku wanajeshi walifyatua risasi kwa waandamanaji wanaopinga matumizi ya nguvu yaliyokithiri ya polisi. Tukio hilo linaelezwa kutokea katika eneo la uh, Lekki Toll Plaza wilaya uh, ambayo inapatikana katika jiji uh, la Lagos ambalo ni jiji kubwa zaidi na la kibiashara la Nigeria. Mmoja wa mashuhuda Akinbosola uh, Ogunsanya e, amevieleza vyombo vya habari kwa mujibu wa chombo shirika la habari la Reuters kwamba wanajeshi walifika katika eneo hilo na baada ya taa kuanza kuwashwa walianza kufyatua risasi. Ogunsanya na mashuhuda wengine wanaeleza kwamba uh, kulikuwa na vifo kadhaa katika eneo hilo. Ripoti za ufyatuliaji risasi eh, umetokea ndani ya saa ishirini na nne za marufuku ya watu kutotoka nje iliyowekwa na gavana wa jiji la Lagos uh, Babajide Sanwo-Olu, ambaye anakataza watu wote isipokuwa wafanyakazi wa sekta muhimu na waokozi kuto kutokwepo mitaani baada ya saa kumi jioni. Kundi la kimataifa la haki za binadamu la Amnesty International limetoa taarifa ikisema kwamba kulikuwa na habari za uhakika zenye kusikitisha za kutokea kwa vifo katika eneo la Lekki Toll Plaza. Juu ya hilo nazungumza hapa na mwanahabari wetu wa Lagos na Nigeria Collins Aton hebe ili atueleze kile kinachoendelea kwa siku ya leo. Colin, hebu tueleze nini kinaendelea hapo? Ah, hivi leo serikali imetuma mapolisi pamoja na ah, askari ya jeshi kwa mitaa kujaribu ku kuzuia maandamano ya ah, vijana ah, wale ambao walikufa ah, maiti yao yamepelekwa hospitali na wengine waliojeruhiwa wengi sana nakwambia, wanapata matibabu. Gavana wa Hame, eh, jimbo la Lagos ametoa hotuba, amewahutubia wanajimbo kusema kwamba matokeo ni i, inajutiwa. Aa, vile vilevile, leo uh, kamati ya kusimamia haki ya uh, watu ya uh, kimataifa uh, imeanza mpango wa kuunda kamati maalum ya kuchunguza matendo mabaya ya polisi, hasa hiki kikosi maalum cha kupambana na uh, suala la wizi na utekaji uh, sasa hivi uh, polisi pamoja na gavana wa Lagos wana tembelea mahali mbali mbali ku... wanazuru mji wa Lagos ku, kujaribu ku... kuona mambo yakoje ya... ya, lakini kuna taarifa kwamba kuna, kuna mauaji nabla... kwa yamefanyika usiku wa kuamkia leo. Je, hizi taarifa zina ukweli upi? Na kama je, tukio hilo limetokea ni watu wangapi wameshauawa? Kwa mujibu wa taarifa rasmi ambazo zimetolewa hapo Nigeria, watu waliouawa usiku jana wakati mimi niliondoka sehemu hiyo ya ya, ya uh, ushambulizi kutoka jeshi kulikuwa watu saba, lakini hata eh, nilipoondoka kuna sehemu mbalimbali mbali wa mji wa Lagos na kutoka Abuja, kutoka Benin Uh, na jimbo la Platu ambako kuna ripoti ya watu kuuawa. Uh, hii ni vibaya sana, na wakati sasa ambaye watu wanatoa ombi kwa vijana kuacha maandamano kwa muda kwa sababu ya hii shauri ya kutotembea uh, usiku uh, kuna wahalifu ambao wanaendelea na shughuli zao, wanachoma moto uh, mali za watu, mali za serikali. Kama tunavyozungumza sasa, kuna moto katika stesheni moja ya televisheni ya moja ya wanasiasa anayedainiwa kuhusika katika shauri kwa serikali kutuma jeshi ku, ku, ku, ku, kushambulia uh, waandamanaji vijana. Tulisikia kwamba rais aliweka bayana kwamba watavunja hiko uh, kikosi ambacho vijana wamekuwa wakiandamana wakitaka kiondolewe. Je, mpaka hivi sasa kuna maendeleo gani katika upande huo? Inspekta mkuu um, wa polisi alitangazia kikosi hicho kutenguliwa tayari, na alijaribu mara moja tu kuunda uh, uh, kikosi kingine SWAT na watu wanajiona kwamba bila mazungumzo, bila kutaka hiari au shauri kutoka wananchi, jinsi ya kuongoza aina nyingine ya kosi maalum kama SARS ambayo imechanguliwa. Mbona mkuu wa polisi anaunda kikosi kingine cha, cha, cha polisi kuangalia zile eh, masuala ambaye ilikuwa inashughulikia ina, ina sasa kama, kamati ya haki za binadamu imesema kwamba inajutia e, matokeo ya usiku wa jana, na kabla ya kuunda kikosi chingine inalazimu kuchunguza matendo ya SARS, ili kujua kushida na kuondoa a, a, aina yote yawezayo kuleta hali kama ilivyokuwa na sai sasa. Kingine ambacho tungependa unge, kukifahamu uh, kwa mazingira halisi jinsi yalivyo uh, kile ambacho vijana hawa ambao wa-wana wanakieleza kwa hivi sasa, ili eh, kuondokana na haya uh, maandamano. Maanake tunajua wameweka marufuku ya kutotoka nje kwenye jiji hilo la Lagos kuanzia saa kumi jioni. Je, kuna ishara zozote za vijana kuacha kuandamana? Vijana waandamanaji hawapo mitaani sasa, lakini kuna makundi ya wahalifu ambayo wanachukua nafasi ya matokeo ya jana kushambulia sehemu ambazo wanajua wanaweza kupata vifaa, kuiba. Hiyo ni moja. Uh, vijana hao waandamanaji wameahidi kwamba baada ya kuondoa uh, shauri ya kutotembea usiku ya ile marufuku iliyopigwa juu ya tembezi ya usiku watarudi mitaa tena, na uh, matumizi yao na hakuna zaidi ila kwamba kuna Buhari kuhutubea taifa zima juu ya hali hii ya, ya, ya mambo kwa sababu tangu wiki mbili ya maandamano kuanzisha na kuna uh, hatari na kuna mahitaji ya jeshi kutolewa mitaani kutumwa mitaani kugombana na vijana hao, amekaa kimya tu. Hata Seneti jana walisema itakuwa muhimu kwa rais ku kuhutubia taifa zima, lakini hakuna maneno yeyote kutoka urais au rais right, mwenyewe asante sana Colin kwa kutueleza hayo yote e, kutoka hapo na Nigeria a, juu ya kile ambacho kimekuwa kikiendelea kuhusiana na ghasia ambapo vifo kadhaa vimeripotiwa kutokea katika eneo hilo basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunaelekea moja kwa moja kwa wanahabari wetu e, walioko katika mji wa Mombasa nchini Kenya, ambapo hii leo e, wanazungumzia hatua ya rais Kenyatta pamoja na kiongozi wa upinzani Raila Odinga kupokea rasmi e, ripoti ya maridhiano yani BBA, BBI, inayonuia kuleta maridhiano ya kisiasa E, katika taifa hilo la Kenya. Lakini hali hiyo imetokea e, makamu wa rais William Ruto ambaye kwa siku za hivi karibuni imeonekana kama vile e, kuwa katika hali ya kutofautiana na rais Uhuru Kenyatta e, hasa kuelekea mchakato wa uchaguzi mkuu wa mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. Tujiunge na wanahabari wetu e, kutoka Mombasa kutofahamisha kile ambacho kinaendelea. Shukran mwenzetu Id Ligongo. Ni kweli kabisa kamati iliyokuwa ikishughulikia ripoti mpya ya BBI imewasilisha ripoti hiyo mpya kwa Rais Uhuru Kenyatta, na aliyekuwepo naye kupokea ripoti hiyo si mwingine ila ni kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Uh, utakumbuka ni siku moja tu baada ya sherehe za mashujaa kufanyika hapo jana, na tayari leo ripoti hiyo iko mikononi kwa Rais Uhuru Kenyatta. Kwa kufanua tu kwa ilo msikilizaji, anayefuatilia siasa za Kenya, BBI ina maana ya jopo la kuleta maridhiano ya kisiasa nchini Kenya, ili kupatanisha serikali au chama tawala na upinzani baada ya migogoro ya miaka ya pale nyuma iliyosheheni baada ya kila uchaguzi. Viongozi hao wakuu, kiongozi wa upinzani Raila Odinga na Rais Uhuru Kenyatta waliamua kukutana na kuzika tofauti zao, na ndipo wakaamua kwamba wanacholeta kwa wananchi ni kupatanisha Wakenya kote nchini na kuzika tofauti za kisiasa. Ndio maana wakabuni jopo hilo la mchakato wa BBI, yaani Building Bridges Initiative. Ilitokea kwamba mwaka 2018 waliposalimiana, waliunda kamati ya pande zote mbili na wakaanza mchakato kuchukua maoni kwa wananchi. Kisha mwaka jana Novemba mwaka 2019 ripoti ya kwanza ikarudishwa kwa viongozi hawa na baadaye wakateua jopo hilo hilo kwa kuongeza wataalamu wa maswala ya sheria na mengineyo, na ndiyo maana sasa tangu Januari mwaka huu wamekamilisha mchakato huo kwa kipindi cha miezi kumi, wamewasilisha rasmi. Kweli mwenzangu, na sisi kama waandishi wa habari tumekuwa tukifuatilia baadhi ya vipengee muhimu ambavyo vimekuwa ni gumzo pale nje kwa wananchi, haswa vipengee ambavyo vinahusiana na utawala, maswala ya vijana na kadhalika, na miongoni mwa vile vitu muhimu ambavyo vimezungumziwa ndani ya ripoti hiyo mgao wa fedha katika hizi kaunti wananchi wamelipendelea sana jambo kama hilo mitandao yote nchini kenya imesheheni habari za yale yaliyodokolewa katika ripoti ya jopo hili na kando na hilo la kuongeza mgao wa kaunti kutoka 15 hadi asilimia 35 nimeona sehemu nyingine inayosema kwamba tume ya vijana ibuniwe nchini kenya kwa sababu ya kuangalia maswala ya vijana yaliyozungumziwa kwa muda mrefu, na kingine nimeona muhimu sana pale ambacho kimedokezwa kwamba kimedondolewa katika ile ripoti ni kuwa kesi yote inayohusu maswala ya ufisadi isisalie mahakamani Kenya kwa zaidi ya miaka miwili, inapaswa kuwa imetatuliwa moja kwa moja. Kisha naona kwamba kuna masuala ya kisiasa kwamba kuwe na maseneta wawili katika kila kaunti, gavana naye akichaguliwa simame peke yake, kisha ameteua makamu wake na mengineyo. Lakini nimeona pale Rais Uhuru Kenyatta amesii wa Kenya waache mtazamo wa kisiasa wanapozungumzia ripoti ya jopo hili, kwamba badala uangalie nani atakuwa rais, nani atakuwa waziri mkuu, nani analengwa kukandamizwa katika ripoti, wa Kenya waangalie yale zaidi yanayohusu kiuchumi, kimapato, kiafya. Amesema ripoti hii itakuwa na mengi mazuri. Naye kiongozi wa upinzani Raila Odinga, nimeona pale kweli amezungumza mambo yanayofanana na siasa sana <laughs> kwamba wacha kupatia wananchi hiki kidogo kwanza, watambue zaidi. Naona tuwasikie kwanza vile wamezungumza wakati wa kupokea hii ripoti, kisha tutakuwa na mtaalamu pale mwisho mwisho wa kuzungumzia mambo haya, kabla ya rais huru Kenyatta. Sikiza vile kiongozi wa upinzani Raila Odinga amezungumza wakati wa ripoti hiyo. Tuliamua tutaenda njia hii kwa sababu tunajua hii ndio njia ya kukomboa Kenya. Tutaenda kwa wananchi wa Kenya tulipotoka ingo, tukaenda huko Mombasa, kule watu wa pwani wakafoka, waka wakakohoa mambo ya madini, the blue economy. Tukaenda Ukambani, tukaenda huko Narok, Wamasai waliongea. Sasa wewe sema yako, sisi tutasema yetu. Wakenya wataamua, na wakiamua, tutakubali matokeo ya Wakenya vile Wakenya watakuwa wataamua. Hiyo ndio demokrasia vile inafanya kazi. Asanteni sana, karibu. Tuko hapa kupokea kirasmi ripoti, na ni vizuri kwa sababu saa ingine sisi Wakenya twasahau. Sio muda mrefu sana, mwaka uliopita wazee walituletea ile preliminary report wakati walizunguka taifa letu la Kenya, waliona ikiwa shida ambayo inakumba wananchi wetu kutoka kila kona ya Kenya, tukaipokea na tukakuja pale Boma za Kenya na tukaita wananchi kutoka kila kona ya Kenya, tukaitoa kirasmi yale ambayo yalikuwepo na tukasema Wakenya waisome. Na tukasema badala ya kwenda kutafuta wataalamu wengine, wale wale ambao walifanya ile kazi ya mwanzo, wacha waendelee na kazi kwa sababu wanajua hiyo ripoti. Sasa ndio tumeipokea ile, imebaki sasa ni Wakenya tuisome, sio tukiwa tumeweka kufia ya kisiasa. Tuisome kama wananchi wa Jamhuri ya Kenya. Nam viongozi hawa wawili basi wakigusia kuhusiana na ripoti ya BBI wakati ikiwasilishwa kwao. Na kwa kweli katika miaka miwili hiyo ambapo ripoti hiyo tangu kuzungumziwa kumekuwa na usemi mwingi kupitia vyombo vya habari na kule nje, watu wakisema kwamba iwapo katiba ipo na vilevile vile tunajua kwamba kumeshuhudiwa hali ya usalama a, baada ya Rais Uhuru Kenyatta pamoja na kiongozi wa upinzani Bwana Raila Odinga kuja katika ile handshake, kumekuwa na utulivu fulani ambapo umeshuhudiwa. Sasa ndio hiyo watu wanahoji kwamba katiba ipo, kwa nini basi a, ripoti hii iwepo pia? na ukiangalia kwa makini, wameeleza kuwa raia katika maeneo mbalimbali walipelekewa mjadala kutoa maoni yao, na kweli mpasuko wa kisiasa umeonekana, ingawaji utulivu upo. Kuna wale wanaosema kuwa BBI huenda ni njama tu ya kuondoa wengine kisiasa na kujiangia wengine mamlaka ya kisiasa zaidi, unasikia wadhifa wa waziri mkuu. Lakini nimesikia kwa makini Rais Uhuru Kenyatta akitaja hiyo kwamba hii si faida yangu, wala Raila Odinga. Na ndio maana hapa VIO, idhaa ya Kiswahili, tumemtafuta mtaalamu ambaye ataongeza kachumbari atatoa kauli yake rasmi ya kitaalamu. Salma Muhamed amefanya mazungumzo, tumsikie vile alivyokwenda. Kamati ambayo ilikuwa inashughulikia ripoti ya BBI tayari imewasilisha kwake Rais Uhuru Kenyatta na kufahamu mengi kuhusiana na, na ripoti hiyo na mengi ambayo anafungamana na na ripoti ya BBI. Tuko na mchambuzi wetu ambaye yuko kupitia njia ya simu, Bi Maimuna Mwidau, karibu sana Bi Maimuna. Asante sana, nimeshukuru. Hili swala la BBI kwanza kabisa Uh, serikali inafanya labda juhudi zozote za kutosha kuhakikisha kwamba wananchi wanaelewa kilichomo ndani ya ripoti hii. Kusema kweli, ripoti imepokelewa jana ambayo ni ripoti ya pili ambayo tayari imewasilishwa kwa raisi pamoja na aliyekuwa waziri mkuu, uh, mheshimiwa Raila Odinga, na kuangalia mikakati ambayo tayari ilikuwa imefanywa. Utakumbuka kwamba wakati BBI ilipoanza kulikuwa na lile jopo ambalo liliwasilishwa na wakaweza kuzunguka kila mahali nchini kuchukua maoni ya wananchi, kulingana na yale matatizo ambayo yalitajwa kwamba ni matatizo ambayo yamekuwa yakitukumba mara kwa mara katika nchi yetu. Sasa wananchi walipewa fursa, wakaweza kupeleka hoja zao, wengine wakaweza kupeleka mapendekezo yao, kila sehemu iliweza kutoa maoni yao na wanasiasa pia kama viongozi walipewa fursa wakatoa maoni yao. Wakina mama wakatoa maoni yao kuhusu swala la jinsia. Kwa ufupi, waliweza kuzunguka na kutafuta zile uh, hoja ambazo zinahusu nchi yetu, na wakaweza kuchukua na kuziweka pamoja. Sasa baada ya ripoti ya kwanza kutoka, ikawa tena bado kuna matatizo madogo madogo ya kurekebisha yale maoni au mapendekezo yaliyotolewa Ndo baada ya ile mara ya pili, hii ripoti ya tatu ndo tukuwa tunaisubiria sana kuiangalia, je, wameirekebisha vilivyo? wameangalia sehemu ambazo zilikuwa na utata wakarekebisha, ndo tutaanza tena kuichambua. Kama rais alivyosema, tusome, tuangalie, halafu tukubaliane wapi kuko sawa na wapi ambao tuta tukabadilisha. Kumekuwa na mjadala kwamba iwapo BBI italeta kura ya maoni, unaona ni kipi kikubwa haswa kinatakiwa kubadilishwa kwenye katiba iwapo kura ya maoni itapendekezwa na kukubaliwa? Ni mategemeo yangu kwamba kuna sehemu za katiba lazima zipitie kura ya maoni ikiwa zitabadilishwa. Sehemu kubwa ambayo naona, ambayo itaweza kubadilishwa ni sehemu ya kuangalia namna rais na, na utawala kwa jumla utakuwa wa aina gani. Kwa sasa tuna utawala ambapo ni rais na makamu wa rais na baraza la mawaziri, lakini yale yaliyopendekezwa katika uh, BBI ripoti ya kwanza na natumaini ya pili pia itakuwa hivyo hivyo ni kwamba kufunguliwe nafasi ili ule uhusiano wa sehemu mbalimbali mbali uwepo, tujumuike kama Wakenya katika uongozi. Kwa hiyo kuna mapendekezo ya kwamba mfumo ubadilike, uwe kuwe na rais ambaye atachaguliwa na wananchi, halafu rais naye ataweza kumteua waziri mkuu kutoka chama chenye kura zaidi ama kutoka vyama vilivyoungana kwa pamoja, mmoja wao atachaguliwa kuwa waziri mkuu na awe na makamu wake wawili na kuangalia kwamba wametoka sehemu mbalimbali mbali za nchi, ili ule uwakilishi ule unaleta umoja wa nchi. Sio kama sasa hivi ambapo rais akishinda na na, na mwenzani wake inakuwa wale ambao wengine wote wameshindwa, hawana nafasi katika kujenga taifa, katika katika, katika nyanja za uwakilishi. Kwa hiyo nafikiri hiyo ndio sehemu kubwa sana ambayo naona italeta mageuzi. Sehemu nyingine ambayo naona kutakuwa ni mageuzi makubwa yatatakikana ni ugavi wa fedha za kaunti kutoka asilimia nafikiri, thelathini na tano, kuongezeka zaidi. Hiyo pia ni mabadiliko ambayo yataleta maendeleo makubwa katika kaunti kaunti zetu. Swala la uwakilishi wa jinsia ni swala tata sana, limekuwa likizungumzwa, halijapatikana suluhu. Ukiangalia mapendekezo yaliyotolewa, ni kwamba kubadilishwe mfumo wa uchaguzi. Mfumo wa uchaguzi utakapokuwa umebadilishwa, itakuwa kwamba kura zitapigwa na tutatumia mfumo wa proportional representation ambao ni a asilimia ya kura zinaopigiwa chama ndio viti watakavyopewa, uh, vyama Mahojiano hayo ya kipekee na Maimuna Mwidau, mmoja wa wasomi wa Kenya wanaofahamu wa masuala utawala ya utawala, akikamilisha sehemu hiyo ya mahojiano kuhusiana na ripoti hii itakwenda kufanya nini baada ya kupokelewa na Rais huru Kenyatta. Kumbuka Jumatatu itakuwa ndio siku kamili, itarudishwa tena kwa wananchi pale ukumbi wa Bomas mjini Nairobi, na wananchi kushauriwa kwanza kuisoma rasmi na kuielewa. Naona muda nao nakwisha, tunakamilisha sehemu hii ya kwa undani. Mimi ni Josephat Kioko nam na mimi ni Salma Muhamed. Asante sana kwa kuandamana nasi katika kipindi hiki cha kwa undani, kutoka studio 15 Afrika. Asanteni sana sana sana kwa kutuletea sehemu hiyo eh, kutoka Mombasa na kufika hapa. Tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili. E, hapa Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo, shukrani za dhati kabisa kwako msikilizaji kwa kuweza kutusikiliza, na usikose kujiunga nasi kesho katika sehemu nyingine ya matangazo ya kwa undani. Asante kwa kuwa nami. Sikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na sasa na kuacha na burudani ya mziki.