Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hivi sasa ni saa tatu za usiku, na zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako mimi Harrison Kamao. Baraza la Senate la hapa Marekani hivi leo Jumatatu linatarajiwa kupiga kura ya kumwidhinisha jaji mpya wa mahakama ya juu Amy Coney Barrett, na iwapo Barrett ataidhinishwa basi atakuwa jaji watatu kwenye mahakama hiyo yenye jumla ya majaji tisa kuteuliwa na rais Donald Trump, suala ambalo huenda likabadili wingi wa majaji wa conservative kuwa sita kwa watatu. Maseneta wa chama cha Trump cha Republican ni hamsini na watatu huku wale wa Democratic wakiwa arobaini na saba ikiwa na maana kuwa wana uwezo wa kumuidhinisha jaji huyo bila shida. Hata hivyo mmoja wao Susan Collins amesema kuwa hatoshiriki zoezi hilo kutokana na ushindani mkali ulioko kati ya wagombea urais kwenye uchaguzi mkuu utakaofanyika wiki ijao. Wajumbe wa Demokrati wamepinga kuidhinishwa kwa Baret wakidai kuwa mchakato huo umefanywa kwa haraka zaidi wakati kukiwa na uchaguzi unaofanyika. Wamedai kuwa jukumu la kujaza pengo lililoachwa baada ya kifo cha jaji Ruth Bader Ginsburg, Bader Ginsburg lingesubiri hadi baada ya uchaguzi kiongozi wa walio wengi kwenye Senate Mitch McConnell jana Jumapili amesifu hatua ya baraza hilo akisema kuwa mchakato wa kumteua Barrett utaendelea kama ilivyopangwa. Wizara ya mambo ya nje ya Sudan jana Jumapili imesema kuwa itafanya majadiliano na Israel kushirikiana kwenye maswala ya biashara na uhamiaji katika wiki za karibuni, ikiashiria hatua ya kurejesha uhusiano wa kawaida baina ya mataifa hayo mawili, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kupitia ujumbe wa Twitter amesema kuwa taifa lake linakaribisha wageni wapya, wakati akituma ngano yenye thamani ya dola milioni tano nchini humo. Makubaliano yaliyosimamiwa na Marekani mjini Khartum ni ya tatu ya serikali za Kiarabu kurejesha mahusiano na Israel, ikiwemo Umoja wa Falme za Kiarabu na Bahrain katika kipindi cha miezi miwili iliyopita. Hata hivyo, baadhi ya wanasiasa wa Sudan wamepinga hatua hiyo, wakidai kuwa inahitaji kuidhinishwa na bunge la mpito ambalo bado halijabuniwa mwaka mmoja baada ya kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu Omar Albashir. Wizara ya mambo ya nje ya Sudan imeongeza kuwa wajumbe wake pamoja na wale kutoka Israel watakutana katika wiki za karibuni, ili kujadili kuhusu mikakati ya kilimo, safari za ndege na uhamiaji. Kwa muda mrefu Sudan imekuwa mkosoaji mkubwa wa Israel, na itabaki kuonekana hatua ya sasa itakavyochukuliwa na viongozi mbalimbali, wakiwemo wala wa kijeshi katika kipindi hichi cha mpito kuelekea serikali ya kiraia. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc mfalme wa malaysia al sultan abdullah amepinga ombi la waziri mkuu muhidin yasin la kutangaza janga la korona kuwa dharura ya kitaifa taarifa ya jumapili kutoka makao makuu ya kifalme imesema kuwa mfalme abdullah haoni haja yoyote ya kutangaza dharura kwenye taifa hilo taarifa hiyo pia imeongeza kusema kwamba ameridhika na juhudi za waziri mkuu katika kukabiliana na janga hilo, huku wanasiasa wakiomba kujiepusha na matamshi ambayo huenda yakaumbisha serikali. Muda mfupi baadaye, Muhidin alisema kuwa anaheshimu uamuzi wa, wa mfalme na kwamba atajadili hatua hiyo na baraza la mawaziri. Iwapo mfalme angetangaza dharura ya kitaifa iliyokuwa imetangazwa na waziri mkuu, basi bunge lingevunjwa kabla ya bajeti kusomwa mwezi ujao. Kiongozi wa upinzani wa siku nyingi Anwar Ibrahim mwezi uliopita alifanya kikao na mfalme ambapo alitoa majina ya wabunge mia moja ishirini kwenye bunge lenye wabunge mia mbili na ishirini na mbili ambao wako tayari kuondoka kwenye muungano wa waziri mkuu unaotawala. Na upinzani nchini Belarus mapema leo umeitisha mgomo wa nchi nzima ikiwa juhudi ya karibuni kabisa ya kumlazimisha kiongozi wa muda mrefu Alexander Lukashenko kuondoka madarakani kufuatia uchaguzi wa Agosti uliodaiwa kuibiwa. Mpinzani wake mkuu Zetlana Tizanovskaya, ambaye alilazimika kutoroka nchini baada ya uchaguzi huo, wiki mbili zilizopita, aliashiria kurejea tena kwa maandamano ya kitaifa. Baadhi ya mambo anayotaka ni kusitishwa kwa matumizi ya nguvu na polisi dhidi ya waandamanaji pamoja na kuachiliwa kwa mamia ya watu waliozuiliwa, alasivyo watu waitishe mgomo nchi nzima. Mapema leo picha kwenye mtandao uhuru wa habari wa Dubai zimeonyesha wafanyakazi wakiwa wamegoma kwenye viwanda tofauti. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harison Kamau, napomkaribisha mwenzangu Idi Ligongo kukuletea kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi, katika matangazo ya kwa undani tutaangalia e, uchaguzi katika visiwa vya Zanzibar, ambapo kampeni zimemalizika rasmi siku ya jana, huku malalamiko yakiendelea kutolewa na video mbalimbali zikizagaa katika mitandao ya kijamii zikionyesha kutokea hali ambayo inaashiria kuto kuwepo na utulivu. Tutaangalia suala hili kwa undani katika matangazo yetu ya leo. Vilevile tutaelekea nchini Kenya, tutaangalia hali ya virusi vya korona ambapo inaelezwa kwamba maambukizo yanazidi kwenda juu na kutishia hali ya kurejea eh, masomo kwa wanafunzi eh, ambao wamesimama kwenda mashuleni kutokana na maambukizo ya virusi vya korona baada ya serikali ya Kenya kuamua kufunga shule hizo. Ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Igi. Katika matangazo ya kwa undani hi leo, moja kwa moja tunaanzia visiwani Zanzibar, ambapo kampeni za uchaguzi mkuu e, wa Zanzibar zilimalizika rasmi hapo jana kwa mikutano mikubwa ya chama uh, cha mapinduzi CCM hali e, kadhalika chama kikuu cha upinzani e, uh, nchi ya visiwani Zanzibar, ACT Wazalendo na vyama vingine. Lakini mpaka hivi sasa bado malalamiko yameendelea kutolewa hasa na chama cha ACT Wazalendo kikidai kwamba kuna viashiria vya kuto kuwepo eh, hadi ya kuleta uchaguzi uwe huru uh, na wa haki. Lakini hayo yakiendelea, eh, tume ya uchaguzi na yenyewe imezungumza kwa Uh, na nafasi yake kupitia vyombo mbalimbali vya habari eh, kwa mfano shirika la habari la Uingereza BBC lilimnukuu uh, mkurugenzi wa tume ya uchaguzi eh, wa Zanzibar Thabit Idarus akisema kwamba wao uh, wamejitahidi kuhakikisha kila kitu kinafanyika katika hali ya haki na usawa. Lakini ikumbukwe kwamba uh, Zanzibar yenyewe itashiriki kwenye uchaguzi mkuu mara mbili eh, yani ifikapo Juma Jumanne tarehe 27 kesho na Oktoba 28. Uchaguzi huu ambao utakuwa wa kihistoria utafanyika kwa siku mbili, ili kutoa fursa kwa makundi yaliyokuwa yakipata changamoto za kupiga kura kushiriki katika e, uchaguzi huo. Ikumbukwe Zanzibar yenyewe e, inapiga kura kwa ajili ya raisi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, hali kadhalika na wabunge e, wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, lakini uchaguzi mwingine ambao unasimamiwa na Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar utahusisha raisi wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar a, pamoja na wajumbe wa baraza la, wa Baraza la Wawakilishi. Kwa maana hiyo basi eh, hali imeendelea kuwa ya vuta ni kuvute kwa kipindi cha kampeni eh, kuelekea uchaguzi huo wa kesho na kesho kutwa. Lakini hayo yakiendelea, uh, zimezagaa video mbalimbali katika mitandao ya kijamii zikionyesha polisi eh, na wana usalama wengine wakiwa wana e, toshana nguvu baina yao na wafuasi wa vyama mbalimbali vya, mbali vya kisiasa hasa chama kikuu cha upinzani cha ACT Wazalendo. Kutaka kufahamu kile ambacho kinaendelea visiwani humo e, na kupata kujua kwamba katika muda huu uliosalia kuelekea katika uchaguzi wa kesho na kishukutwa na mara baada ya kumalizika e, kwa kampeni nini hasa kinaendelea visiwani humo, na nimezungumza na mwanahabari Mwenye Mvua Nzukwi kutaka kufahamu kile kinachoendelea sasa. Mwenye Mvua, hebu tueleze hali halisi ya hapo. Tumeona kuna picha za video zinazagaa zikionyesha eh, baadhi ya wafuasi wa chama cha ACT Wazalendo eh, wakiwa wanabishana na wanausalama na wanausalama waki mpige mmoja kati ya uh, mfuasi wa chama cha ACT wa eh, Wazalendo. Hebu tueleze hali halisi ikoje hapo Zanzibar. Unapozungumzia uh, Zanzibar, inawezekana ikawa imegawanyika katika maeneo mengi, lakini labda mimi nizungumzie katika eneo ambalo nipo ndo, kama kanuni zetu za uandishi wa habari zinavyotuongoza kwamba kile ambacho unachoshahidi nacho ndicho unachopata kukisema katika maeneo ambayo mimi nipo ya, ya, ya, ya eneo ya Mjini Magharibi, mpaka hivi sasa bado hali ni shwari na hakuna dalili au aina yoyote ya vurugu ambazo zipo kama hivyo unavyoeleza ambazo umepata pengi kuzishuhudia katika katika maeneo mengine au katika, ma, <coughs> katika mitandao, lakini kwa ujumla wake na kwa mujibu wa taarifa za tunazowasiliana na wenzetu ambao wako katika maeneo mengine, hakuna hali ile ya kusema kwamba labda vurugu au hali ambayo inawafanya watu washindwe kutoka kwenda katika maeneo yao mengine kwa ajili ya kutekeleza shughuli zao za, za, za kawaida za kimaisha. Naamini hali hii imetengamaa kutokana na labda pengine zile, zile, zile hamasa ambazo walizonazo wananchi kwa kusubiri hiyo siku ya ya, ya, ya uchaguzi mkuu, ambayo kimsingi kwa mujibu atume, e, wa tume imetangazwa ni tarehe ishirini na nane mwezi wa huu mwezi wa tano, kwa maana siku ya Jumatano e, kesho kutwa na kwa upande mwingine kuna kwa mfano kwa upande wa uchaguzi wa Zanzibar ambao unahusisha kura rais wa Zanzibar, kura ya mjimbo wa baraza la wawakilishi na madiwani. Hii kwa utaratibu kwa wa tume kwa mujibu wa sheria yao namba nne ya mwaka elfu mbili kumi na nane eh, imetoa fursa ya kupiga kura ya awali au kura ya mapema, na mchakato wake kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa leo leo mchana na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi kwamba mchakato wake umekamilika, kwa maana ya kwamba wale ambao wametajwa kwa mujibu wa hiyo sheria ndio watakaoruhusika kupiga hiyo kura ya kesho. Kwa maana ya kwamba kulikuwa kumewekwa utaratibu wa au watu ambao wametajwa na ile sheria, ambayo ni watendaji wa tume ya uchaguzi, ambao watakuwa wanahusika moja kwa moja na shughuli za usimamizi na utekelezaji wa shughuli za uchaguzi katika siku hiyo ya tarehe ishirini na nane pamoja na watendaji wa vyombo vya ulinzi wale tu ambao watakuwa wana jukumu la kusimamia ulinzi na usalama katika vituo vya kupiga kura na shughuli nyingine za ulinzi na usalama kwa ujumla wake. Sio askari wote kama inavyoripotiwa na baadhi ya watu kwamba watapiga kura, hapana. Nilipata kufanya mahojiano na kupata ufafanuzi wa kina sana kutoka kwa mwanasheria wa tume, ambaye yeye alifafanua kwa kina na kwamba watu walioruhusiwa ni wale ambao watakuwa wana jukumu maalum la ulinzi na usalama siku hile. Askari mwingine yeyote ambaye atakuwa na jukumu jingine, ambaye halihusiani na uchaguzi moja kwa moja, huyu atatakiwa kufuata utaratibu wa kawaida na utaratibu ambao ulikuwa wameuweka mwanzo. Kwa maana kwamba hawa watu walitakiwa kuomba kwa maandishi, kwa maana ya kujaza fomu maalum ambazo wamezijaza, e, kwa mujibu wa wenyewe tume, ingawa wameshindwa kutupatia ile idadi halisi ya watu ambao pengine watakuwa wame, wameomba kupiga hiyo kura ya mapema au vituo vingapi vitahusika na hiyo kupiga kura ya mapema. Lakini kwa mujibu wa taarifa za awali ambazo walizitoa tume, vituo vyote vile vikubwa ambavyo vitahusika na upigaji wa kura wa tarehe ishirini na nane vitakuwa na upigaji wa kura ya awali, kwa maana ya hao watendaji wa tume watakaohusika na uchaguzi wa, wa, na shughuli za uchaguzi wajumbe wa tume ya uchaguzi pamoja na hao watu wa, watu wa, watu wa vyombo vya ulinzi na usalama ambao wana jukumu la ulinzi na usalama katika siku ya uchaguzi. Hizi video ambazo zinatanda kwenye mitandao ya kijamii zikionyesha kama hali fulani via tafrani baina ya wafuasi labda wa vyama vya siasa na polisi, je, maeneo haya ni ya wapi hasa na je, nyinyi kama wanahabari mmesikia chochote kile kinachoendelea? Kwa mfano, muda si mrefu, katika majira ya saa tisa hivi tulikuwa tuko, kulikuwa na press conference ya tume majira ya saa saba saa nane na katika muda wa saa nane nao pia kukawa na press conference ya mwenyekiti wa ACT Wazalendo. Uh, katika wale ambao tulikuwako pale katika vyombo vile pale hakuna ambaye aliwahi kusnap ye mwenyewe usnap yeye mwenyewe automatic kwamba hii ni taarifa ambayo amesnap ya vurugu ambayo zipo ndani ya mkoa, kwa maana ya kwa, mkoa wa Mjini Magharibi, katika eneo ambalo e, kwa, katika eneo ambalo mimi hapa hivi tunavyozungumza ndipo nilipo. Kwa hiyo kimsingi, unaweza ukasema kwamba inawezekana kukaa kuna maeneo yana hizo hali, lakini sifikiri katika e, kama zipo katika ukubwa, kwa sababu mimi mwenyewe binafsi sijaziona kwa kusema ukweli, maana nisiwe nisiwe na, na, na, na, na hizo hiyo kusema kitu ambacho sijaweza kuki kuthibitisha. Nazungumzia uhalisia wa hali ambayo tupo nayo hapa tunavyozungumza majira ya karibu saa moja na ya, ya, ya, ya jioni. Lakini katika mazingira, kwa mfano mimi niko katika maeneo ya Maisara hapa apa e, kuelekea ndani ya mkoa wa Mjini Magharibi, hakuna dalili, achilia mbali hizo aina hizo ya video. Sasa inawezekana hizo video pengine ni matukio ambayo yalirekodiwa pengine aidha ni jana juzi, kwa sababu jana kuna baadhi ya maeneo yaliripotiwa na hii ilitokea na, lakini bahati nzuri kwamba polisi waliwahi wao wenyewe kuweza ku... ku... overcome, kwa sababu jana vyama vikuu vya siasa hapa Zanzibar system na ACT Wazalendo vyote vilikuwa vinafunga kampeni katika mkoa mmoja kwa hiyo hali ya kukutana njiani, kwa sababu kawaida vinavyotakiwa e, vyama vikimaliza mkutano vipande kwenye wafuasi wao wapande kwenye magari ili warudi katika maeneo yao waliyotoka lakini katika mazingira yamezoeleka katika kampeni hizi, wale watu ambao wanakaa katika maeneo ya karibu wanakuwa hawapandi magari, badala yake huwa na, wanaingia mabarabarani na kuende yani kurudi katika maeneo yao kwa kama vile wanafanya maandamano. Lakini kilichotokea ambacho nimewahi kukisikia kwamba katika baadhi ya maeneo kuna makundi baina ya wafuasi wa system na wafuasi wa ACT walikutana, lakini lilikuwa ni jambo lile la kubishana maneno hivi na hivi ikachukuliwa kama ni eneo la vurugu, lakini sifikirii kama lilikuwa ni jambo kubwa sana ambalo lingeliweza kuhatarisha usalama wa watu au kuweka tension au kuifanya nchi kwamba iko katika katika masuala ya vurugu, kama tulivyozoea katika maeneo au tunavyozoea kuyaona katika maeneo mengine ya ya nchi nyingine ulimwenguni. Asante sana Mwenye Mvua Nzukwi kwa kutueleza hayo yote, ni mwanahabari huyo, na tutaendelea kufuatilia kile kinachoendelea visiwani Zanzibar. Na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, katika sehemu hii ya pili ambako tunaelekea nchini Kenya. Uh, serikali ya taifa hilo eh, inakariri kuwa haitaharakisha kufungua shule katika viwango vingine vya masomo kutokana na kuongezeka kwa maambukizi ya virusi vya korona nchini humo. Maambukizi ya virusi hivyo yanakaribia ya kufikia nusu laki, huku wagonjwa wanaotaka mahitaji ya juu ya huduma muhimu za kiafya wakiongezeka tangu rais wa Kenya Uhuru Kenyatta eh, kuamua taifa lirejee katika baadhi ya shughuli zake za kiuchumi eh, awamu kwa awamu mwishoni mwa mwezi Septemba. Maambukizi ya virusi vya korona yamekuwa yakiongezeka na kushika kasi eh, kuliko vile ilivyotarajiwa eh, tarajiwa. Maambukizi hayo yameripotiwa eh, kuwa juu ya asilimia tano ambayo pendekezo na rais eh, kuwa kigezo cha kufungua uchumi wa Kenya na hata kufikia asilimia kumi na tatu kwa siku. Lakini hadi sasa wizara ya afya imefafanua kwamba eh, hali bado inaendelea kupanda na kile ambacho kilikuwa kikitarajiwa na wazazi na wanafunzi pengine kurejea mashuleni ni jambo ambalo linaonekana kwamba halitotokea uh, kwa hivi karibuni. Basi nimezungumza na mwanahabari wetu wa Nairobi, Kenya uh, Kennedy Wandera kufahamu kile kinachoendelea. Kennedy Wandera, hebu tupe hali halisi ya maambukizi ya virusi vya korona hapo kenya. Naam, tangu Uhuru Kenyatta ambaye ni rais wa Kenya kuamua taifa amerejelea baadhi ya shughuli za kiuchumi ayamkoa wame mwisho mwa mwezi wa Septemba, maambukizi ya virusi vya korona yamekuwa yakiongezeka kwa kasi kinyume na ilivyotarajiwa, na nieleze kwamba maambukizi hayo yameripotiwa kuwa juu ya asilimia tano. Hii ni asilimia ambayo Rais Kenyatta alikuwa ameeleza hapo awali, alikuwa ndicho kigezo cha kufungua uchumi wa Kenya, lakini asilimia hii imefikia mpaka kumi na tatu kwa siku hadi sasa. Wizara ya afya imefafanua kuwa wagonjwa wa ishirini wa virusi vya korona wapo katika kitengo cha huduma mahututi ya ICU hamsini na wawili wanahitaji oksijeni ya nyongeza, ishirini katika kitengo cha huduma za utegemezi wa juu, na jumla ya wagonjwa elfu nne mia nne na sita wamelazwa katika vituo vya nyumbani kupokea huduma huku elfu moja mia moja tisini na moja wakiwa wamelazwa katika hospitali za nyumbani hospitali wakiwa wamelazwa katika hospitali kupokea huduma za kiafya maambukizi mapya ya watu mia mbili sabini na sita yameripotiwa Jumatatu kutoka kwa vipimo vya afya sampuli elfu mbili mia moja ishirini na sita wamefikisha idadi ya jumla ya maambukizi ya virusi hivyo kufikia elfu arobaini na tisa mia tisa tisini na saba huku idadi ya watu walioripotiwa kufariki kufikia mia tisa na ishirini baada ya wagonjwa wengine kumi na nane kufariki Jumatatu. Wagonjwa elfu thelathini na nne mia nne ishirini na tisa wamepata nafuu na kuondoka hospitalini na sasa baada ya kufungua madarasa ambayo yana wanafunzi wanaofanya mitihani mwakani katika kidato cha nne, darasa la nane na gredi ya nne, ambao majuma mawili yaliyopita wamerejelea masomo yao. Serikali sasa inaanza kueleza kwamba haiwezi kufungua vituo vingine vya masomo kwa sababu hali si hali, na itaendelea kuchunguza, kutathmini iwapo hali inakuwa io zaidi, ndipo itakapoweza kufungua vituo vingine vya masomo. Lakini Wandera, vile vile ungetueleza labda, katika hiyo sekta ya elimu sasa, kwa baadhi ya mashule ambayo yalikuwa imefunguliwa, je, kuna uh, athari zozote zimeonekana za kuongezeka maambukizo katika maeneo hayo? Kuna shule mbili za upili. Shule ya upili ya wasichana ya ya Tononoka mjini Mombasa limefungwa katika jimbo hilo la Mombasa, na waziri wa elimu anaeleza kwamba baadhi ya walimu na wanafunzi wamethibitisha kuwa na maambukizi ya virusi hivyo, lakini waziri wa elimu George Magoha amekariri kuwa uhalisia huo una athari kubwa kwa elimu nchini Kenya, lakini serikali pia haitaharakisha kufunga shule hizo mpaka wakati patakapokuwa na labda tathmini kujua iwapo hali hiyo ndio itakayokuwa katika hali katika shule nyingine za upili na uh, za msingi na kwa mazingira ambayo yapo mpaka hivi sasa kuna uh... Uh, ishara yoyote labda ya kutangazwa rasmi kwamba shule labda hazitofunguliwa nyingine ama uh, lini hasa zinaweza zikafunguliwa tena ama mpango wa serikali ni nini katika kuhakikisha kwamba um, shule zita, zinafunguliwa. Kwa mujibu wa matamshi ya waziri wa elimu Magoha, anaeleza kwamba serikali haijatangaza rasmi kwamba huenda pakafunguliwa jidatu au shule za upili au shule za msingi katika awamu nyingine, mpaka wawepo na, na hakikisho hilo la kuidhinishwa na baraza la na mawaziri nakasisikiwa kaa mpaka sasa alivyoeleza Waziri wa Afya Mutahi Kagwe kwamba hizi ni dalili za mkurupuko mpya wa wingi la virusi vya korona na panahitajika kuwapo na ufuatiliaji wa kanuni kuepuka maambukizi zaidi, basi itakuwa vigumu sana kufungua shule hizo wakati panadari hizo kwamba huenda pakawa na wimbi la virusi vya korona, wimbi vipya la virusi vya korona kwa hivi sasa. Sasa Kenya, ah, hali kiujumla ya shughuli za kila siku imekuwaji, iko vipi wakati huu ambako haya maambukizo yanaendelea kuongezeka? Kuna hali tena labda ya, ya kurejesha zile kanuni ambazo zilikuwa zimewekwa hapo awali? Sasa ni kwamba idadi nyingi ya Wakenya imerejesha kazi zao za kawaida, na inakuwa vigumu sana kujitenga na kazi hizo, kwa sababu ilivyo ni kwamba wanasiasa wamerejelea mkutano wa kisiasa hadhara, Wakenya wengi wamerejelea kazi zao, japo wizara ya afya imekuwa ikisisiza kwamba huenda ikawa Uh, kuna dalili za maambukizi mapya ya, ya virusi hivi na kutaka kwamba serikali ijaribu kabi ya uwezo wake iweke vikwazo vingine. Serikali haijatangaza iwapo ina nia ya kuweka vikwazo hivyo, lakini hofu fweza kwamba kutokana na idadi nyingi ya maambukizi ya virusi hivi inaendelea kuripotiwa nchini Kenya, kuenda huenda vikwazo hivyo vikawekwa, lakini mpaka sasa haijatangaza iwapo kuna nia ya kuweka vikwazo na kiujumla, uh, watu wa kawaida kabisa hivi sasa uh, wamebadili tabia kama kuvaa barakoa ama kuhakikisha kwamba sehemu za mikusanyiko basi hawakae uh, karibu karibu, ama wao pia, tabia zimebadilika kiujumla za watu, tabia zimebadilika kiujumla, kwa sababu unapokutana na wengi nje ya mji wa Nairobi wengi hawavai barakoa. Hata maeneo mengi hivi, nimesafiri kwenda Kilifi na maeneo mengi ya Mombasa, watu hawaweki barakoa na ni shughuli kwa kawaida tu, lakini unapofika katika mji, katikati ya mji wa Nairobi na mji wa Mombasa, unakuta kwamba hapo ndipo watu wanafuatilia wanafuatilia kanuni kama hivi, lakini kwingineko watu wanaendelea na maisha kama kawaida, na serikali inaeleza kwamba hii huenda ikawa Uh, ni njia mojawapo tu ya kuonyesha jinsi Wakenya wanavyoendelea kupuuza maagizo ya maambukizi ya virusi vya korona. Lakini serikali inaeleza kwamba sasa ni jukumu la kila mtu kujilinda, iwapo utake kujilinda, athari ni kwamba na kwa hali nzima ya upimaji hivi sasa inakwendaje? Ni kwamba serikali inapima uh, kila mtu tu ama ni wale ambao wanagundulika kuwa labda wana dalili fulani za korona. Katika mji wa Nairobi serikali imetenga, wiki iliyopita Jumapili, serikali imetenga uh, siku mbili za kuwapima watu katika miji yote ya Nairobi, lakini hii ni wale wanaojitolea kuja kupimwa, si kwamba ni agizo na kila mtu kujitokeza kwenda kupimwa, ni wale ambao wanahiari kwenda kupimwa. Na kutokana na kupimwa huko kwa kiwango cha juu, ndipo serikali sasa katika jiji la Nairobi imefahamu kwamba kuna maambukizi mengi yayao katika jiji la Nairobi. Na ukiangalia vipimo ambavyo sasa maafisa wa afya wameendelea kuvipima unakuta kwamba sasa ni vipimo vya juu. Kwa mfano, juzi serikali imepima uh, watu imepima zaidi ya sampuli za watu elfu saba na pale ikakuta kwamba watu zaidi elfu moja wana maambukizi ya virusi vya korona. Siku inayofuata serikali pia imepima watu sampuli za watu takriban elfu tano na ikakuta kwamba, siku mbili mtawalia, ukakuta kwamba Baadaye sasa so itatoa tathmini iwapo kuna uh, haja ya kuendelea kupima zaidi au kuendelea kuweka vikwazo vya kutotoka sehemu moja hadi nyingine kama ilivyo sasa kwa kuweko kafi, lakini mpaka sasa haijatoa tu. Asante Kennedy Wandera kwa kutueleza hayo yote na hapa ndo tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukran kwa kuwa nami.