Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC, Marekani. Imetimia saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki anayekukaribisha kwa matangazo haya ya kumekucha afrika ni mimi kennes bwire na mimi jina langu ni patrick nduimana tunaokaribisha katika matangazo haya leo jumatano tarehe 28 mwaka 2020 karibuni katika matangazo ya kumekucha afrika wapiga kura tanzania wajitokeza kumchagua rais wa jamhuri ya muungano rais wa zanzibar wabunge wajumbe wa baraza la wawakilishi na madiwani. Katika habari nyingine, mamilioni ya watu nchini Kenya wapoteza ajira kutokana na janga la virusi vya korona, huku maambukizi yakiendelea kuongezeka. Ni miongoni tu mwa mengi utakayosikia katika matangazo haya ya Kumekucha Afrika kutoka Sauti Amerika, VOA. Utasikiliza pia makala ya vijana katika matangazo haya. Habari za dunia zinasomwa na Patrick Nduimana. Zaidi ya Watanzania milioni 29 leo wanaelekea kwenye vituo vya kupigia kura kuchagua rais, wabunge na madiwani kwa ajili ya Jamhuri ya Muungano, na wananchi wa visiwa vya Zanzibar pia watamchagua rais wa wajumbe wa baraza la wakilishi visiwani Zanzibar. Kuna wapiga kura laki tano na elfu sitini na sita waliosajiliwa kwa mujibu wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi. Kuna jumla ya vituo elfu thamanini na mia moja hamsini na tano vya kupigia kura nchini kote. Vituo vinafunguliwa saa moja asubuhi na kufungwa saa kumi alasiri. Wagombea kiti cha urais ni kumi na watano, lakini wachambuzi wanasema ushindani mkubwa ni kati ya mgombea wa chama tawala cha CCM John Pombe Magufuli ambaye anawania muhula wa pili, pamoja na mgombea wa chama cha upinzani cha Chadema Tundu Lissu. Hakuna ukusanyaji wa maoni uliofanywa ili kujua nani ana bahati ya kushinda kwenye uchaguzi wa rais. Wagombea wawili wenye ushindani mkubwa, John Pombe Magufuli na Tundu Lissu walinadi sera zao katika siku ya mwisho ya kampeni wakitegemea kupata kura za ushindi. Kampeni zilimalizika jana huku kukiripotiwa kamata-kamata ya wapinzani na makabiliano kati ya jeshi la polisi na wafuasi wa upinzani visiwani Zanzibar. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amezisihi Armenia na Azerbaijan kufikia suluhisho la kidiplomasia kuhusu mzozo kati yao wa kudhibiti jimbo lenye ugomvi la Nagorno Karabakh, ambako ghasia zilizoanza miezi miwili iliyopita ziliendelea jana Jumanne licha ya mkataba wa kusitisha mapigano uliofikiwa na pande zote mjini Washington. Akiwa ziarani jana nchini India, Pompeo alizungumza kwa njia ya simu na waziri mkuu wa Armenia Nikol Pashinyan pamoja na rais wa Azerbaijan Ilham Aliyev. Pompeo amewashinikiza viongozi hao wawili kutekeleza ahadi zao za kusitisha mapambano na kutafuta suluhisho la kidiplomasia, taarifa ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani imesema Jumanne. Nchi mbili kila mmoja ameishutumu nyingine kushambulia ngome zilizoko nje ya Nagorno Karabakh baada ya mkataba wa sitisho la mapigano uliopatikana kutokana na juhudi za Waziri Pompeo. Maafisa wa usalama nchini Ivory Coast wamekabiliana na waandamanaji katika ngome ya mpinzani mgombea wa urais ambaye alikuwa rais wa nchi hiyo, Ari Conan Bedie. Makabiliano hayo yametokea siku nne kabla ya uchaguzi wa rais. Kenneth Bwire anasoma ripoti kamili. Vijana waliokuwa wakiandamana wamefunga barabara katika mji wa Daokro ulio mashariki mwa Ivory Coast wakipinga hatua ya rais Alassane Ouattara kugombea muhula wa tatu madarakani. Watu 30 wameuawa katika machafuko yaliyotokea katika miji tofauti tangu mwezi Agosti, Hotara alipotangaza kugombea muhula wa tatu. Kuna wasiwasi kwamba Ivory Coast inaweza kuingia tena katika ghasia za baada ya uchaguzi kama za mwaka elfu mbili na kumi elfu mbili kumi na moja zilizosababisha vifo vya watu elfu tatu Polisi na wanajeshi wamewatawanya waandamanaji waliowarushia polisi mawe na kuimba nyimbo za kukashifu hatua ya Otara kugombea tena urais. Baadie na viongozi wengine wa upinzani wameitisha maandamano kupinga hatua ya Otara, lakini hawajatangaza rasmi iwapo watasusia uchaguzi huo. Otara amesisitiza kwamba mabadiliko ya katiba ya mwaka 2016 yanamruhusu kugombea urais kwa muhula mwingine, lakini upinzani unasema hatua hiyo ni kinyume na katiba. Shukran, Kenesi Bwire, kwa taarifa hiyo. Rais wa Algeria amelazwa katika wadi maalumu ya wagonjwa katika hospitali ya kijeshi. Ofisi ya rais ilisema jana rais Abdel Majid Tebboune amelazwa hospitali siku chache kabla ya kura ya maoni kuhusu mabadiliko ya katiba aliyopendekeza lakini taarifa ya ofisi ya rais haikueleza kuwa rais Tebun aliambukizwa virusi vya korona, na kwamba hali yake ya afya ilikuwa nzuri na hakuna sababu yoyote ya kuwa na hofu na bado anaendelea kufanya kazi. Tebun mwenye umri wa miaka sabini na tano Jumaa mosi alifahamisha kuwa amejiweka karantini baada ya maafisa wake waandamizi kadhaa kuambukizwa virusi vya korona. Tebuni ambaye alichaguliwa mwezi Disemba mwaka jana amekuwa akishinikiza katiba mpya ambayo inaweka muda maalum kwa rais kuhudumu na kutoa mamlaka zaidi kwa bunge na mahakama. Kura ya maoni kuhusu mabadiliko ya katiba itafanyika tarehe mosi Novemba. Watu sita waliokuwa kwenye pikipiki na silaha aina ya ak47 Jumanne mapema walimteka nyara mwanaume mmoja raia wa Marekani akiwa nyumbani kwake katika kijiji kimoja kusini mwa Niger. Vyanzo mbalimbali mbali vimesema watekaji nyara walimkamata Philip Walton mwenye umri wa miaka 27, ambaye anafuga ngamia, kondoo na kuku na kumiliki shamba la miti ya maembe karibu na mpaka wa Nigeria saa saba mchana majira ya huko. Chanzo cha polisi, maafisa wawili na vyanzo vitatu vya usalama vimeliambia shirika la habari la Reuters. Lakini mke wake, binti yake mdogo na kaka yake hawakuchukuliwa na watekaji nyara hao. Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani imethibitisha kuwa kuna raia wa Marekani aliyetekwa nyara nchini Niger, lakini haikutoa maelezo zaidi. <mulia> Baada ya siku kadhaa za kampeni, vituo vya kupigia kura kote Tanzania bara na visiwani Zanzibar vinafunguliwa asubuhi hii kwa mamilioni ya wapiga kura kumchagua rais wa Tanzania, rais wa Zanzibar, wabunge, wajumbe wa baraza la wawakilishi na madiwani. Kampeni zilimalizika jana Jumanne kwa mgombea wa urais wa chama cha upinzani Chadema Tundulisu kuomba wafuasi wake kujitokeza kwa wingi hii leo na kumpigia kura. Lisu amewaambia waandishi wa habari kwamba ameshuhudia katika mikutano ya kampeni kwamba Tanzania ipo tayari kwa mabadiliko na anaamini kwamba watajitokeza kwa wingi kupiga kura. Rais John Magufuli anayegombea mhula wa pili madarakani kupitia chama tawala CCM ametoa wito kwa raia wote wa Tanzania kupiga kura kwa amani. Hamewasihi wapiga kura kurudi nyumbani baada ya kupiga kura, ili kutoa mazingira mazuri kwa maafisa wa tume ya uchaguzi kufanya kazi yao. Hali ya wasiwasi inaendelea visiwani Zanzibar baada ya ghasia kutokea Jumanne, saa chache kabla ya kuandaliwa uchaguzi mkuu. Wanasiasa wa upinzani wanasema kwamba watu kumi waliuawa, huku kukiwa na wasiwasi mkubwa wa iwapo uchaguzi utakuwa huru na haki. Mgombea wa urais wa Zanzibar kwa tiketi ya chama cha upinzani ACT wa Zalendo, Seif Sharif Hamad alikamatwa Jumanne na kuachiliwa baadaye. Wamekuwa wakitumia risasi za moto dhidi ya raia. Hesabu tulionazo hadi hivi sasa ni vifo vya watu kumi kote Zanzibar, tisa Pemba na moja Unguja. Maalimu alizuiliwa kwa muda wa saa kadhaa baada ya kujaribu kupiga kura Jumanne, siku ambayo ilitengwa maalum kwa maafisa wa usalama kupiga kura. Ameeleza wasiwasi kwamba uchaguzi wa leo hautakuwa huru na haki. Kila chama a party cha kisiasa kinastahili kuwa na wakala kulinda masilahi ya chama. Mawakala wetu wamefukuzwa kutoka kwenye vituo vya kupiga kura. Kwa nini? Kwa sababu maafisa wa uchaguzi ambao wanastahili kutoa karatasi moja kwa kila mpiga kura wanatoa karatasi mbili au tatu kwa mpiga kura mmoja. Vyombo vya habari visiwani Zanzibar, ambapo wapiga kura humpigia kura kiongozi wake, rais wa Tanzania Bara, sawa na wabunge na wajumbe wa baraza la wawakilishi, vimeripoti kwamba maafisa wa usalama wametumia gesi ya kutoa machozi na risasi za moto pamoja na kupiga raia jana Jumanne. Mkuu wa polisi Tanzania Simon Siro amewambia waandishi wa habari jijini Dar es Salaam kwamba watu 42 wamekamatwa Pemba, lakini akakanusha ripoti za kutokea vifo. Miaka mitano ya utawala wa Rais Magufuli umeshuhudia msako dhidi ya wanasiasa wa upinzani na ukandamizaji wa uhuru wa kujieleza. Habari za dunia zinasomwa na Patrick Nduimana. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia watoto UNICEF linasema maisha ya maelfu ya watoto walio na umri wa chini ya miaka mitano nchini Yemen yamo hatarini kutokana na hali ya utapia mlo mbaya sana. Taarifa iliyotolewa na UNICEF jana inasema hali ni mbaya zaidi katika maeneo ya kusini mwa taifa hilo ambapo nusu milioni ya visa vya utapia mlo vimeripotiwa, huku mtoto mmoja kati ya watano akisumbuliwa na utapia mlo mbaya. Uchunguzi wa UNICEF unaonyesha kuwa visa vya utapia mlo wa kawaida vimeongezeka kwa asilimia kumi na visa vya utapia mlo mbaya vimeongezeka kwa asilimia kumi na tano nukta tano mwaka huu. Ripoti ya UNICEF inasema watoto elfu tisini na wanane wako katika hatari ya kupoteza maisha iwapo hawatapata msaada wa dharura. Taarifa hiyo ya UNICEF inasema, kando ya watoto, robo milioni ya akinamama wajawazito au wanaonyonyesha wanahitaji huduma dhidi ya utapia mlo. Utafiti mpya umeonyesha kuwa kinga ya mwili ya wananchi wa Uingereza ya kupambana dhidi ya virusi vya COVID-19 ilishuka haraka wakati wa msimu wa joto, utafiti huo ukieleza kuwa kinga ya mwili dhidi ya virusi hivyo huenda isidumu muda mrefu. Utafiti huo uliofanywa na chuo kikuu cha Imperial cha mjini London na kuchapishwa Jumanne ulihusisha vipimo vya zaidi ya wananchi wa Uingereza laki tatu na elfu sitini na tano kati ya tarehe 20 Juni na tarehe 28 Septemba. Katika matokeo yao, watafiti waligundua kwamba idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona, kinga yao ya muwili ilishuka kwa asilimia 26.5 wakati wa kipindi cha utafiti, kutoka karibu asilimia 6 hadi asilimia 4.4. Matokeo hayo yanaonyesha kuwa kuna uwezekano kinga ya muwili ya wananchi wa Uingereza ilishuka tena kabla ya wimbi la pili la maambukizi lililotokea wiki za karibuni, na kupelekea shughuli kufungwa tena na masharti mapya ya kuchukuliwa. Jaji wa mahakama nchini Nigeria jana amefuta kesi dhidi ya wanaume 47 walioshtakiwa kwa kuonyesha hadharani ni wapenzi wa jinsia moja, na kumaliza kile kilichoonekana kuwa mtihani wa sheria za nchi hiyo zinazopiga marufuku ushoga. Sheria ya Nigeria inayopiga marufuku ndoa za watu wa jinsia moja pamoja na uhusiano wa kimapenzi kati ya watu wa jinsia moja na kutoa adhabu ya kifungo cha miaka kumi na nne jela kwa watu hao ilikemewa vikali na jumuiya ya kimataifa ilipoanza kutekelezwa chini ya utawala wa rais wa zamani Goodluck Jonathan mwaka wa elfu mbili kumi na nne. Wanaume hao arobaini na saba walikamatwa katika uvamizi wa polisi ndani ya hoteli moja mjini Lagos, mwaka wa elfu mbili kumi na nane, polisi ilisema wanaume hao Walikuwa wanafunzwa mapenzi ya watu wa jinsia moja katika klabu ya mashoga, lakini watuhumiwa walitupilia mbali madai hayo na kusema kwamba walikuwa wamehudhuria hafla ya kumbukumbu ya kuzaliwa. Matangazo ya VOA yanasikika nchini Kenya kupitia 107.5 FM na Radio Citizen. Serikali ya Kenya imesema kwamba karibu watu milioni mbili wamepoteza ajira kutokana na janga la virusi vya korona. Idadi kubwa ya wakenya waliokuwa na ajira ya uhakika hivi sasa wanategemea kazi za vibarua ili kukidhi mahitaji yao ya kila siku. Kennes Bwire anasoma ripoti ya mwandishi wetu wa Nairobi, Mohamed Yusuf. Paul Kenye mwenye umri wa miaka thelathini na mbili anafanya kazi yake ya kumi ambayo ni ya kulipwa kwa siku. Amekuwa akifanya kazi kama hizo tangu mwezi Machi alipopoteza kazi yake kama mpishi katika mojawapo ya shule nchini Kenya baada ya shule kufungwa kutokana na janga la virusi vya korona. Kwa sasa anafanya kazi ya ujenzi wa nyumba jijini Nairobi. Kuzeme, hii kazi ya mjengo tunaifanya kama una always sababu hii kazi ya mjengo kuna sometimes unaifanya na enda inasimama. Lakini ukiwa kwa kazi ile kama ile yenye tulikuwa iko sawa. Kenye ambaye ni baba watoto wawili anajipatia dola kumi kwa siku. Pesa hizo hazimtoshi kulisha familia yake. Silas Ngondu mwenye umri wa miaka thelathini na mbili naye alipoteza ajira yake. Alikuwa akifanya kazi kwenye hoteli. Hoteli zilifungwa kama mojawapo ya hatua za kupunguza maambukizi ya virusi vya korona. Kwa sasa anafanya kazi ya useremali kuweka milango kwenye nyumba za watu. Uh, sasa unasalipa ukuje kesho, wameniambia kazi imefungua, ndio ukuje kuje kesho, si kasi ya permanent eh, naweza jerewa ni kuje, wewe umekuja umeandikwa, mimi nimeambiwa nimewe ni hata ndio nikuje kesho. Shirika la takwimu za serikali nchini Kenya KBS, linaripoti kwamba zaidi ya watu milioni moja nukta saba wamepoteza kazi kati ya mwezi Aprili na Juni mwaka huu. Waajiri wanasema kwamba kampuni zimepata hasara kubwa kutokana na janga hilo wafanyabiashara wakiripoti wateja wachache wanaonunua bidhaa kidogo sana. It has affected our daily business, eh? imeathiri sana Before... mauzo yetu na biashara zetu za kila siku. Kabla ya janga hili tulikuwa tunapata wateja wengi sana na kuuza kiasi kikubwa cha bidhaa. Kwa sasa biashara imeshuka sana. Muungano wa waajiri unaowakilisha karibu kampuni 1900 umesema kwamba janga la virusi vya korona limeathiri kiasi kikubwa cha ajira ambazo zilikuwa zimepatikana katika miaka ya hivi karibuni katika sekta binafsi. Shirika hilo limesema kwamba zaidi ya nafasi za kazi elfu mia moja sabini na tatu zilizokuwa zimeundwa zimeharibika na kwamba watu milioni moja zaidi wapo katika hatari ya kupoteza ajira iwapo uchumi wa Kenya hautaimarika kwa haraka. Kufikia sasa watu elfu hamsini wameambukizwa virusi vya korona na mia tisa kufariki nchini Kenya. Maambukizi yameripotiwa kuongezeka baada ya serikali kulegeza masharti makali yaliyokuwa yamewekwa kudhibiti maambukizi. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC, Marekani. Mkuu wa utawala wa mpito wa Sudan Abdel Fatal Al Bruhan amesema kwamba Sudan haikulazimishwa na Marekani ilipokubali kuanza kurudisha uhusiano wake na Israel. Kiongozi huyo alikuwa akihojiwa na televisheni ya taifa kufuatia ukosoaji kwamba serikali ya mpito imekubali shinikizo la White House kuanzisha tena uhusiano na Israel. Sande Shomari anasoma ripoti kamili. Kwa muda mrefu Sudan ilitaka kuondolewa kwenye orodha hiyo na madai yake yalioongezeka baada ya rais wa kiimla Omar al Bashir kuondolewa mamlakani hapo mwaka 2019. Hatukurubuniwa ili kurudisha uhusiano wa kawaida na Israel, Burhani alisema katika mahojiano katika kituo cha televisheni cha serikali. Lakini jenerali huyo alikubali kuwa Marekani ilikuwa moja ya vichocheo vya uamuzi wa kurekebisha mahusiano na Israel. Tunataka kupata faida. Tulikuwa na majadiliano kuhusiana na jambo hilo na tumeeleza ni wapi masilahi yetu yalipo. Tuliuliza, je, swala hili litatupa faida au la? Tuligundua kwamba kuna faida na lilikuwa na nafasi ya kuipata. Tunadhani kwamba tumepata faida zaidi kuliko wengine, kwani wanatuhitaji zaidi katika nyakati hizi. Je, tunaweza kufaidika na kuondolewa vikwazo kwa kupata kinga kwa kuondolewa kwenye orodha ya mataifa Fadhili ugaidi na kujumuika katika jamii ya kimataifa. Siku ya Jumapili, wizara ya mambo ya nje ya Sudan ilisema waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo aliomba kurudishwa uhusiano na Israel kwa lengo la kuiondoa Khartum kwenye orodha ya ugaidi wakati wa ziara yake katika mji mkuu wa Sudan mnamo mwezi Agosti. Burhan alisema pia upatanishi huo ni kwa maslahi ya Sudan. Tumetengwa na kuteseka kutokana na vikwazo, aliongeza. Kama wanajeshi tuliathiriwa vibaya sana. Sasa ndege zetu za kijeshi hazifanyi kazi na zile za raia haziruki, na ili kupata vifaa na vipuri kwa ajili ya kiwanda chetu cha kijeshi tulikuwa tunatumia njia potovu na tulinyimwa teknolojia kama teknolojia ya kilimo na mawasiliano ya simu. Baada ya kutiwa saini kwa makubaliano, tutaweza kupata vitu vingi ambavyo hatukuweza kupata moja kwa moja kama magari ya kawaida. Mbali na hayo, mafanikio ya kidiplomasia yatawezesha nchi hiyo kupata misaada kutekeleza makubaliano ya amani kati ya Wasudan yaliyosainiwa mnamo Oktoba tatu, aliongeza, akimaanisha makubaliano mengine ya kihistoria ambayo yalileta vikundi kadhaa vya waasi wa Sudan kutoka kwenye hali ya kujitenga. Wakosoaji nchini Sudan wameshutumu utawala wa mpito kwa usaliti vita vya waarabu na wapalestina kwa kukubali kuhalalisha uhusiano na taifa wa la Wayahudi. Jenerali Burhani alisisitiza kwamba sote tunataka serikali ya Palestina ndani ya mipaka ya mwaka 1967 lakini hatutaki kuifanya Sudan iwe na jukumu kamili kwa hilo, aliongeza. Kiongozi huyo alikanusha uvumi kwamba kulikuwepo pia na shinikizo kutoka Umoja wa Falme za Kiarabu ambapo pamoja na Bahrain zilirudisha tena uhusiano na Israel katika wiki za hivi karibuni. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Tuangazie sasa makala ya vijana, ambapo ligi ya mpira wa vikapu ya Tanzania NBL imekamilika mwishoni mwa juma, ambapo timu ya Kurasini Hits ilitoa ubingwa wa kikapu NBL mwaka elfu mbili ishirini kwa upande wa wanaume, timu ya JKT kwa upande wa wanawake, na bingwa huyo wa wanaume atakwenda katika ligi ya BAL, yani basketball league barani Afrika kuiwakilisha Tanzania. Rais wa shirikisho la mpira wa kikapu nchini humo TBF Fares Magesa amezungumza na mwenzangu Sande Shomari na kwanza kutaka kujua mchakato wa ushirikiano wa kuimarisha mchezo wa vikapu kati ya Tanzania bara na Zanzibar. Ushirikiano ni mzuri e, tunashirikiana vizuri na wenzetu wa Zanzibar kama unaofahamu, e, shirikisho la mpira wa kikapu Tanzania ni TBF ndio inatambulika kimataifa na Basketball Association of Zanzibar haitambuliki nje ya mipaka ya Tanzania. Kwa hivyo maslahi ya Zanzibar yanawakilishwa na, na t b f nje ya mipaka ya Tanzania k tunachofanya ni kwamba kwenye ligi kama hii ya n b l e, tunachukua timu za Zanzibar zinakuja kushiriki katika ligi hii na zinapata fursa, kama zikiishinda basi nawo zitapata fursa ya kwenda katika mashindano ya kimataifa. Lakini pale ambapo tunakuwa na mashindano ya timu za taifa, basi makocha wetu watunawapa uwanja mpano wa kuchagua wachezaji uh, kutoka Tanzania bara na visiwani au sehemu yote ile ya Muungano wanaruhusiwa kuchagua wachezaji uh, tuna mashindano ambayo tunayatumia mara nyingi kuchagua timu ya taifa, ni mashindano yanaitwa Taifa Cup. Uh, tunashukuru mwaka huu tumepata udhamini wa CRDB Bank na mashindano hayo yataitwa CRDB Bank Taifa Cup 2020 ambayo yatafanyika Dodoma kuanzia ya tarehe uh, kumi na mbili mpaka tarehe ishirini na moja mwezi wa kumi na moja na ya ta, inatarajiwa kushirikisha timu thelathini na sita. Sasa kupitia mashindano haya pia timu za Zanzibar zitashiriki kwa maana ya mikoa. Taifa Cup zinashiriki timu za mikoa ambazo zinakuwa ni combine za clubs ambazo ziko katika mkoa fulani hiyo ambayo ime-imechaguliwa kushiriki katika mashindano yale. Timu za Zanziba pia zitashiriki. Kwa hiyo kupitia mashindano yale tunaweza tukapata talenta nzuri ambayo watakuwakilisha kwenye timu kwenye mashindano ya kimataifa. Kwa upande wa timu za taifa, tunataraji timu zetu za taifa pia zitakuwa na mashindano uh, timu ya wanawake itakuwa na mashindano, lakini pia timu za youth under 18 pia boys na girls zote zitakuwa na mashindano mbalimbali ya kimataifa kuanzia ngazi ya kanda ya tano na baadaye kuelekea Afrika kwa hivyo katika eneo hilo huwa tunashirikiana vizuri na tuna mazungumzo mazuri kati ya TBF na baza na sasa hivi kwa kweli niseme mahusiano yameimarika sana na ni mazuri. Na kama nilivyosema, timu za Zanziba zilipata mwaliko wa kushiriki katika MBL lakini pia zimepata mwaliko wa kushiriki kwenye Taifa kap na zimeshathibitisha kushiriki mashindano haya, timu za wanawake na na wanaume pia. Naomba Paris Magesa kidogo kuhusu swala la michuano ya Rwanda elfu mbili na ishirini na moja Michuano hii ni kwamba nini ambacho mnatarajia katika michuano hii eh, ambacho naweza wakatueleza kwa wasikilizaji ambao wanafuatilia basketball na wale wasiofahamu kuhusu uh, basketball. Uh, Basketball Africa League inaendeshwa kwa ushirikiano kati ya NBA na FIBA Africa na ni mashindano mapya ambayo yameanza mwaka jana eh, kwa hivyo mwaka huu yataendelea yata tena na mwakani pia yataendelea. Kwa hivyo eh, matarajio yetu ni kwamba sisi kama Tanzania mwaka jana tulifika second round Uh, baada ya qualify katika group D qualifiers zilizofanyika hapa Dar es Salaam mwaka jana mwezi wa kumi, tukaenda round two kule Rwanda. Timu yetu ya JKT ilifanya vizuri, lakini haikufanikiwa kufuzu kuenda katika final tour. Kwa hiyo niseme tu kwamba sisi kama shirikisho la mpira wa kikapu Tanzania eh, eh, mashindano yale ya mwaka jana yalihamasisha sana E, kukua au kusababisha hata mashindano yetu haya sasa hivi ya NBL yawe na ushindani mkubwa. Kwa timu sasa hivi zimewekeza zaidi katika wachezaji, zimewekeza kwenye mafunzo. Kwa hiyo ni matumani yangu kwamba timu za Tanzania zitakazotuwakilisha katika mashindano hayo mwakani zitaweza kufanya vizuri zaidi kuliko ambavyo tulifanya mwaka jana. Kwa hivyo, na tutahakikisha tunamwandaa vizuri ili aweze kushiriki vizuri na kutupatia kuhakikisha kwamba e, katika timu kumi na mbili za mwisho ambazo zitashiriki katika final tour, basi timu yetu ya Tanzania ambao watakuwa ni bingwa wetu na atashiriki katika mashindano hayo. kwa ni mashindano mazuri ambayo yanazipatia timu za Afrika nafasi ya kuonekana katika dunia na kuweza kutengeneza fursa mbalimbali kwa ajili ya timu hizi au wachezaji hawa kuweza kuonekana pia, eh, kuweza kupata timu mbalimbali huko Marekani na sehemu nyingine duniani. Kwa hiyo ni fursa pekee ambayo bara la Afrika tunayo kwa hiyo tuna kila sababu ya kuitumia vizuri fursa hii ya mashindano ya Basketball Africa League, na niseme tu kwamba kwa sisi Watanzania tuna bahati, kwa sababu Rwanda ni karibu na sisi hapa kwa hivyo, ni rahisi kwa timu zetu kwenda, mashabiki kwenda, lakini pia na na wadau wengine mbalimbali kwenda kuangalia jinsi eh, gani mashindano haya yanaweza kwenda. Unasikiliza Kumekucha Afrika. Patrick Nduimana anakusomea muhtasari wa habari, muktasari wa habari za dunia zaidi ya wa Watanzania milioni 29 leo wanaelekea kwenye vituo vya kupigia kura kuchagua rais, wabunge na madiwani kwa ajili ya jamhuri ya muungano, na wananchi wa visiwa vya Zanzibar pia watamchagua rais na wajumbe wa baraza la wawakilishi. Visiwani Zanzibar kuna wapiga kura laki tano na elfu sitini na sita waliosajiliwa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amezisihi Armenia na Azerbaijan kufikia suluhisho la kidiplomasia kuhusu mzozo kati yao wa kudhibiti jimbo lenye ugomvi la Nagorno Karabakh, ambako hasia zilizoanza miezi miwili iliyopita ziliendelea jana Jumanne licha ya mkataba wa kusitisha mapigano uliofikiwa na pande zote mjini Washington. Maafisa wa usalama nchini Ivory Coast wamekabiliana na waandamanaji katika ngome ya mpinzani mgombea wa uraisi ambaye alikuwa rais wa nchi hiyo Ari Konan Bedie. Makabiliano hayo yametokea siku nne kabla ya uchaguzi wa raisi. Rais wa Algeria amelazwa katika wadi maalum ya wagonjwa katika hospitali ya kijeshi. Ofisi ya rais ilisema jana, rais Abdel Majid Tebun amelazwa hospitali siku chache kabla ya kura ya maoni kuhusu mabadiliko ya katiba aliyopendekeza. Watu sita waliokuwa kwenye pikipiki na silaha aina ya AK47 jumanne mapema walimteka nyara mwanamme mmoja raia wa Marekani akiwa nyumbani kwake katika kijiji kimoja kusini mwa Niger, vyanzo mbalimbali vimesema. Shirika la Umoja Mataifa linalohudumia watoto UNICEF linasema maisha ya maelfu ya watoto walio na umri wa chini ya miaka mitano nchini Yemen yamo hatarini kutokana na hali ya utapia mlo mbaya sana. Taarifa iliyotolewa na UNICEF jana imesema hali ni mbaya zaidi katika maeneo ya kusini mwa taifa hilo ambapo nusu milioni ya visa vya utapia mlo vimeripotiwa, huku mtoto mmoja kati ya watano akisumbuliwa na utapia mlo mbaya. Tunakomea hapo asubuhi hii. Tembelea mtandao wetu wa www voaswahili.com, na kwenye ukurasa wetu wa facebook voa swahili kwa habari zaidi, ambapo pia utajua yanayojiri kuhusu uchaguzi wa Tanzania unaofanyika hii leo. Hadija Riami me amesimamia matangazo haya, mwelekezi amekuwa Diodon Chuva Hiro. Hewani nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Uwe na siku njema.