Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC, Marekani. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati, saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Ninakukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Jina langu ni Kennes Bwire. Na mimi jina langu ni Patrick Ndwimana. Tunakukaribisha katika matangazo haya ya leo Ijumaa, tarehe 30 Oktoba mwaka 2020. Karibuni Katika matangazo ya kumekucha Afrika asubuhi hii, tunaripoti kuhusu uchaguzi wa Tanzania ambapo chama kinachotawala cha CCM chapata ushindi mkubwa katika uchaguzi mkuu, huku Marekani ikitilia shaka ushindi huo, wakati wanasiasa wa upinzani wamekataa kutambua matokeo wakisema ni udanganyifu mkubwa, haukuwa huru na wala haukuwa wa haki, na kwa sababu hiyo watu watakaokuwa wametangazwa kuwa wameshinda watakuwa wamekosa uhalali wa Watanzania. Kwa lugha nyepesi, uchaguzi umeporwa. isekubditak katika habari nyingine, nchini Sudan maandamano yameongezeka kupinga hatua ya serikali kuongeza bei ya mafuta kwa matumaini kwamba hatua hiyo itasaidia kufufua uchumi wa nchi hiyo unaopitia changamoto kadhaa. Ni miongoni tu mwa mengi utakayosikia katika matangazo haya ya Kumekucha Afrika kutoka Sauti Amerika VOA. Habari za dunia zinasomwa na Patrick Ndiyo maana ubalozi wa Marekani nchini Tanzania umetaka viongozi wote nchini humo kushirikiana na kumaliza tofauti zilizojitokeza kufuatia uchaguzi mkuu ambao umekumbwa na utata baada ya wanasiasa wa upinzani kudai kwamba kumetokea wizi mkubwa wa kura. Katika taarifa kwa umma, ubalozi wa Marekani mjini Dar es Salaam umesema kwamba kero hizo zinastahili kushughulikiwa kwa uwazi ili kurudisha uaminifu na kuzuia mgawanyiko kati ya raia. Vilevile, taarifa hiyo inataka viongozi wote nchini Tanzania kujiepusha na vurugu pamoja na kujizuia kutoa maneno yanayoweza kuchochea ghasia. Ubalozi huo umesema kwamba unatambua kuwa wanasiasa wa upinzani, mashirika ya kiraia, waangalizi wa uchaguzi wametoa madai ya kuwepo dosari katika uchaguzi wa Jumatano, na kwamba madai hayo yanaaminika. Umesema kwamba wametoa madai ya kuaminika ya kuwa kulikuwa na udanganyifu mkubwa katika uchaguzi huu pamoja na vitisho na ubadhirifu. Taarifa hiyo inamalizia kwa kusihi mamlaka ya Tanzania kuheshimu haki ya wa Watanzania ya kujieleza na kuandamana kwa amani. Zaidi ya wa Wamarekani milioni themanini wamekwisha piga kura ya mapema Kabla uchaguzi wa rais wa tarehe tatu Novemba, kulingana na takwimu zilizokusanywa jana na taasisi ya choo kikuu cha Florida inayofuatilia uchaguzi wa Marekani. Kiwango hicho kimevunja rekodi, ni zaidi ya asilimia hamsini na nane ya watu walijitokeza kupiga kura kwenye uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita na inaonyesha umuhimu wa uchaguzi wa mwaka huu ambapo kinyang'anyiro ni kati ya rais Donald Trump, mrepublican na mdemokrat, makamu rais wa zamani Joe Biden. Idadi kubwa ya watu walipiga kura kwa njia ya posta au kwenye vituo vya kura kutokana na hofu kwamba virusi vya korona vinaweza kusambaa siku ya uchaguzi. Wataalamu wanatabiri kuwa idadi ya wa wapiga kura mwaka huu itazidi milioni mia moja thelathini na nane waliopiga kura kwenye uchaguzi wa rais wa elfu mbili kumi na sita alioshinda Donald Trump. Kura milioni arobaini na saba pekee ndizo zilipigwa kabla ya siku ya uchaguzi mwaka elfu mbili kumi na sita. Wagombea wa urais nchini Marekani, Donald Trump na Joe Biden wamefanya kampeni katika jimbo muhimu la Florida siku chache kabla ya uchaguzi wa rais, wakati hesabu za serikali zinaonyesha kwamba uchumi wa Marekani umeanza kuimarika tena licha ya janga la virusi vya korona likiongezeka kwa kasi. Trump ameendelea kusema kwamba janga la virusi vya korona linaelekea kumalizika na kudai kwamba Biden ni msosialisti, huku Biden akisema kuwa Trump amekosa kuwajibika kwa majukumu yake. Kenes Bwira anasoma ripoti kamili. Trump mwenye umri wa miaka sabini na nne amefanya mkutano mkubwa Tampa na kuambia wafuasi wake kwamba mpinzani wake Joe Biden mwenye umri wa miaka sabini na saba atafunga shughuli za kawaida kwa sababu ya virusi vya korona na hivyo kuharibu kabisa maisha yao ya kawaida. Watu elfu mia mbili ishirini na nane wamefariki nchini Marekani kutokana na virusi vya korona na maambukizi yameongezeka tena kote Marekani. Trump ambaye ukusanyaji wa maoni unaonyesha kwamba yupo nyuma ya Biden katika kinyang'anyiro cha urais ana matumaini kwamba kuimarika kwa uchumi na kueneza shutuma za uoga kuhusu Wademokrat kugeuza Marekani kuwa nchi ya siasa za mrengo wa kushoto itamsaidia kushinda mhula wa pili madarakani. Trump ana matumaini kwamba ujumbe wake utashinda nguvu ujumbe wa kampeni wa Biden unaoangazia janga la afya kutokana na virusi vya korona. Takwimu zilizotolewa Alhamisi zinaonyesha kwamba uchumi wa, wa Marekani umeimarika kwa asilimia thelathini na tatu nukta moja katika robo ya tatu ya mwaka wa fedha, ishara kwamba uchumi umeanza kukua tena baada ya kuanguka kutokana na janga la korona. Akihutubia wafuasi wake katika kaunti ya Broward, Florida, Biden amesisitiza kwamba utawala wake utawajibika na kukabiliana vilivyo na janga la virusi vya korona. Shukrani Kennes Bwire kwa ripoti hiyo. Wizara ya fedha na wizara ya mambo ya nje za Marekani jana zimetangaza vikwazo dhidi ya mashirika kumi na moja ya Iran, China na Singapore kwa kununua na kuuza kemikali za petroli za Iran. Pia wizara ya sheria ya Marekani imetangaza mashtaka mawili ya kunyanganywa dhidi ya Iran kufuatia kukamatwa hivi karibuni kwa zana za kijeshi zilizokuwa zimepelekwa Yemen na mafuta hafi yaliyokuwa yamepelekwa Venezuela. Naibu mwendesha mashtaka mkuu wa maswala ya usalama wa taifa John Demes amesema katika taarifa kwamba mashtaka mawili ya kuinyang'anya Iran yanahusu madai ya mbinu zisizokuwa za kawaida zilizotumiwa na kikosi cha mapinduzi cha Iran kwa kusafirisha zana za kijeshi kisirisiri kwa meli nchini Yemen na mafuta nchini Venezuela, wakati nchi hizo mbili ni tishio kubwa kwa usalama na utulivu katika kanda zao. Demes amesema nia ya Marekani ni kuchukua fedha zitakazokuwa zimeziwiliwa kutokana na mauzo ya mafuta ya Iran na kuzigawa kwa Wamarekani waathirika wa vitendo vya kigaidi vinavyofadhiliwa na Iran mara tu kesi itakuwa imekamilika. Viongozi wa Ufaransa wanasema wamemtambua mshukiwa aliyeshambulia watu kwa kisu na kuua watu watatu katika mji wa kusini mwa Ufaransa wa Nice. Mshukiwa ametambuliwa kwa jina la Ibrahim Awisawi, raia wa Tunisia mwenye umri wa miaka ishirini na moja. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Awisawi aliwasili kwa boti katika kisiwa cha Italia cha Lampedusa mwezi Septemba. Baada ya kuondolewa karantini kutokana na virusi vya korona, aliambiwa aondoke nchini Italia. Inarifiwa kuwa aliwasili nchini Ufaransa mwezi huu wa Oktoba. Shirika la Reuters linasema Awisawi hakuwa kwenye orodha ya Tunisia ya washukiwa wanamgambo wa Kiislamu na alikuwa hajulikani kwenye idara za ujasusi za Ufaransa. Shambulizi alilofanya Awisawi Alhamisi mapema asubuhi ndani ya kanisa la Notre Dame mjini Nis limechukuliwa na viongozi wa Ufaransa kama kitendo cha ugaidi, na Ufaransa imechukua tahadhari kubwa ya usalama kutokana na shambulizi hilo. Hii ni Kumekucha Afrika nchini Tanzania. VOA inasikika jijini Dar es Salaam kupitia Redio UFM na Redio Tumaini, na huko Zanzibar tunasikika vyema kupitia Redio Hit FM. Wafuasi wa chama kinachotawala nchini Tanzania, CCM, wanaendelea kusherekea ushindi mkubwa wa wabunge na madiwani katika uchaguzi mkuu uliofanyika Jumatano visiwani Zanzibar. Wafuasi wa chama hicho wanasherekea ushindi wa uraisi baada ya mgombea wake kupata asilimia sabini na sita ya kura zilizopigwa. Wanasiasa wa upinzani, hata hivyo, wamepinga matokeo ya uchaguzi huo wakisema ulikumbwa na udanganyifu mkubwa. Kenneth Bwire anasoma ripoti kamili. Kura za urais zinaendelea kuhesabiwa Tanzania Bara, huku chama tawala cha CCM kikisherehekea ushindi mkubwa visiwani Zanzibar. Husein Ali Mwinyi ametangazwa mshindi wa kura za urais visiwani Zanzibar. Hadi wakati tunaandaa ripoti hii, Rais John Magufuli alikuwa anaongoza na karibu asilimia 85 ya kura kutoka maeneo bunge 32, kulingana na hesabu ya tume ya uchaguzi. Chama cha CCM kimekuwa madarakani tangu mwaka 1961, lakini makundi ya kutetea haki za kibinadamu yamekishutumu kwa utawala wa kimabavu miaka mitano iliyopita chini ya uongozi wa Rais John Magufuli. Mpinzani mkuu wa Magufuli, ambaye anagombea urais kupitia chama cha CHADEMA, Tundulisu, amekataa kukubali matokeo ya uchaguzi huo, akisema yamejaa udanganyifu mkubwa na kuwataka wafuasi wake kuandamana kwa amani kudai kile amekitaja kama haki yao. Lisu ametoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kutotambua matokeo hayo ya uchaguzi huo. anything... Hatutakubali chochote kutokana na upigaji kura wa juzi, kwa sababu uligubikwa na wizi katika hatua zote. Matokeo ya uchaguzi wa urais hayawezi kupingwa mahakamani nchini Tanzania, japo matokeo ya kura za ubunge yanaweza kupingwa. Visiwani Zanzibar, viongozi wa chama cha upinzani cha ACT Wazalendo wakiongozwa na mgombea urais Seif Sharif Hamad wamekamatwa na polisi, na Hamad kuachiliwa baadaye. Walikamatwa wakati tume ya uchaguzi ilikuwa ikimtangaza Hussein Mwinyi kuwa mshindi wa urais visiwani Zanzibar. Maafisa wa chama cha ACT wameambia Sauti America VOA kwamba mmoja wa viongozi wao Ismail Jusa amelazwa hospitali na wengine hawajulikani walipo. Idadi kubwa ya maafisa wa polisi na wanajeshi wameshika doria Zanzibar, wakati barabara zimebaki tupu, watu wakisalia nyumbani kwao kutokana na uoga. Kuna ripoti kwamba kikundi kinachojulikana kama Zombi ambacho ni kundi la wapiganaji wa chama tawala cha CCM kimeingia mjini humo wakiwa wamevalia nguo za rangi nyeusi na wamefunika nyuso zao. Askofu Bendekile Mwamakula wa kanisa la ukombozi la Moravi amesema kwamba hajawahi kuona hali kama ilivyo sasa Tanzania. Mimi kama askofu na maaskofu wengine wote wanaopenda haki tunatamka wazi kwamba uchaguzi uliofanyika Tanzania haukuwa huru na wala haukuwa wa haki na kwa sababu hiyo watu watakaokuwa wametangazwa kuwa wameshinda watakuwa wamekosa uhalali wa Watanzania. Kwa lugha nyepesi, uchaguzi umeporwa. Chama cha CCM kimepoteza kiti kimoja pekee cha bunge kwa chama cha Civic United Front. Kufikia wakati wa kuandaa ripoti hii, CCM kimepata viti vya bunge 128 kati ya 264 kinatarajiwa kupata idadi nyingi sana ya viti. Ubalozi wa Marekani nchini Tanzania umesema kwamba ushindi wa CCM unatia mashaka makubwa kuhusu uhalali wa uchaguzi huo na kuisihi serikali kuimarisha demokrasia. Tume ya uchaguzi imesema kwamba haijapokea ripoti zozote za wizi wa kura. Mashirika kadhaa ya habari ya kimataifa hayakupewa idhini ya kufuatilia uchaguzi huo mitandao ya kijamii imefungwa huku ukosefu wa huduma za intanet ukishuhudiwa kote nchini tanzania <muchos> unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa patrick ndwimana anaendelea kukusomea habari muhimu za dunia <muchos> tukiendelea na habari zaidi za dunia Rais wa zamani wa ivory Coast Laurent Gbagbo jana ameonya kwamba taifa hilo la Afrika Magharibi linaweza kuingia kwenye machafuko makubwa iwapo wagombea kwenye uchaguzi wa Jumamosi hawatosuluhisha mvutano uliosababisha maandamano ya vurugu na wito wa upinzani wa kususia uchaguzi. Washambuliaji wasiojulikana walichoma moto magari kadhaa na kuvamia makazi katika mji wa biashara wa Abijan Jumatatu, polisi ilisema. Wakati jana ilikuwa siku ya mwisho ya kampeni kabla ya uchaguzi, Bagbo amesema amehisi ni vizuri kuzungumza na waandishi wa habari tangu akamatwe mwaka moja kutokana na jukumu lake katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyochochewa na kutokubali kwamba alishindwa na Watara. Mwaka uliopita mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC ilimwachilia na kumwondolea Bagbo mashtaka ya uhalifu wa kivita yanayohusiana na mzozo uliofuatia uchaguzi wa elfu mbili na kumi ambapo watu elfu tatu waliuawa. Tunakoelekea ni kwenye machafuko makubwa, ndiyo maana anazungumza, Bagbo ameiambia televisheni ya Ufaransa TV5 Monde. Watu thalathini wameuawa katika vurugu tangu mwezi Agosti, wakati rais Watara alipotangaza kuwania muhula watatu, hatua ambayo upinzani unasema unakiuka katiba ya nchi. Wapinzani wake wawili, rais wa zamani Ari Conan Bedie na waziri mkuu wa zamani Afi Gwessan, waliomba wafuasi wao kuziwia uchaguzi usifanyike. E, visa vya maambukizi ya virusi vya korona vinaongezeka kwa kasi katika baadhi ya maeneo ya Afrika na serikali zinatakiwa kuchukua mikakati ya kukabiliana na wimbi la pili la maambukizi. Kituo cha kukinga na kudhibiti magonjwa barani Afrika kimesema jana, katika wiki nne zilizopita, visa vya maambukizi viliongezeka kwa asilimia 45 kwa wiki nchini Kenya, asilimia 19 nchini DRC na asilimia 8 nchini Misri. Kiongozi wa kituo hicho John Kenkasonge amesema muda wa kujiandaa kwa wimbi la pili kwa kweli ni hivi sasa, amesema akizisihi serikali kutochoshwa na kuchukua hatua za kukinga. Bara la Afrika lenye watu bilioni moja nukta tatu lilifanikiwa kudhibiti janga la korona kuliko ilivyokuwa inatarajiwa likiwa na asilimia ndogo ya vifo kuliko katika kanda nyingine kutokana na hatua kali za kufunga shughuli zote zilizochukuliwa mwezi Machi. Unasikiliza Kumekucha Afrika. Nchini jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, baadhi ya wanafunzi wa shule za msingi wameandamana mjini Bukavu ili kuishinikizwa serikali iwalipe mshahara walimu wao. Wanafunzi wameandamana baada ya kukosa masomo kwa wiki tatu kufuatia mgomo wa walimu kutokana na kukosa kulipwa mishahara. Mitima de Laan ripoti kamili kutoka Bukavu. Kwa kelele kubwa, wanafunzi hao toka shule mbalimbali za mitaa ya kadutu na ibanda mjini Bukavu wamezuru barabara kuanzia industriel hadi ferouge huku wakichoma matairi huko industriel, ili kuonyesha hasira yao kali. Polisi ilijaribu kuwasambaza bila kufanikiwa. Kelvin Mukamba ni mwanafunzi wa shule la Trinite. tuko inge juu watusome na walipe walimu wetu na watufunguli masomo. Wakiwa na hasira kubwa kama ilivyoonekana wengine wanafunzi wameitaka serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ifute basi mpango wake wa ubure wa elimu ya shule ya msingi uliotangazwa tangu mwaka jana, wakihisi kwamba ubure huo wa shule ya msingi unakwamisha elimu yao. Kashega Emmanuel ni mwanafunzi kwenye shule la msingi Heri Kwetu, eneo la na kulipa balimu wetu, batuambie tuwaambie wazazi yetu, walipe industrial. Tangu shule kufungua milango yake Oktoba kumi na mbili iliyopita, baadhi ya wanafunzi huamka mapema asubuhi na kwenda shuleni, ila muda mfupi baadaye wanarejea nyumbani, huku wengine wakizurura mitaani kumepita wiki moja tangu pale mvulana mwenye umri wa miaka kumi na nne alipozama ndani ya ziwa Kivu alimokuwa akiogelea huko upande wa Bassin du College. Kisha kukosa mwalimu shuleni, wazazi wengi wanashuhudia kukerwa na hali hii, huku wakihofia elimu na hasa maisha mazima ya watoto wao. Merida Lwaboshi ni miongoni mwa wazazi. nasha tufurashi wazazi, sazima tuwezi kutana mubalabala, watoto wanapata ajali mubaya mubalabala njua basome. Upande wa walimu bado wanazingatia mgomo wao, wakitaka serikali iboreshe mshahara wao isawazishe mshahara kati ya walimu wa mji mkuu Kinshasa na walimu wa majimbo mengine na pia ilipe walimu wapya kama ilivyowaahidi tangu wakati wa mkataba iliyosaini na walimu huko Bibwa mjini Kinshasa mwaka jana. Roger Matabaro ni kiongozi wa jumuiya ya walimu wa Congo Ceko katika mkoa wa Kivu Kusini. Hiyo kipindi ya pili na ya tatu nayo iweze kulipiwa, kwani nayo iko ndani ya mkataba ambayo tuliweza kuisaini. Kuko walimu wengi na njo wengi wenyewe wanalipiwa na, na serikali wanaweza enea, elfu mia sita na wenye hawalipiwe tunajua kama ni elfu mia moja na makumi nne inavyoonekana pia katika mashule mengine. Kuna walimu wanaofika, ila wanafunzi wanashuhudia kwamba hawafundishwe kama inavyostahili. Viongozi wa kiserikali husika na elimu katika mkoa wa Kivu Kusini wanaonya wanafunzi hao kuwa na subira wakihakikisha kwamba madai yaliyosababisha mgomo wa walimu yanatafutiwa suluhisho na serikali ya Kongo ili kuepuka mazila. Kuna mashule yaliyofikia kupatana na wazazi ili wachangie kulipia kwanza elimu ya watoto wao hadi pale serikali itakapokuwa tayari kulipa walimu wapya. Ila viongozi wa kiserikali husika na elimu wamepiga marufuku hatua hii, wakikumbusha kwamba elimu ni bila malipo kwenye shule ya msingi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, kutoka studio ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Maandamano yanaendelea katika miji kadhaa ya Sudani baada ya wizara ya nishati kuongeza mara mbili bei ya mafuta katika hatua ya kujaribu kupunguza upungufu wa bajeti. Bei ya mafuta nchini Sudani imeongezeka mara nne katika muda wa miaka miwili na kusababisha maandamano ambayo mwaka elfu mbili kumi na tisa yalisababisha kuondolewa madarakani aliyekuwa rais Omar Al Bashir. Kennes Bwire anasoma ripoti kamili. Serikali ya mpito ya Sudan iliongeza bei ya mafuta Jumanne katika hatua ya kupunguza mapungufu ya bajeti na kumaliza changamoto ya ukosefu wa mafuta nchini humo. Wafanyabiashara wa mafuta kwa njia ya magendo walikuwa wanachukulia fursa ya bei ya chini ya mafuta kununua mafuta hayo kutoka Sudan na kuuza kwa bei nafuu na kuuza kwa bei ya juu katika nchi jirani. Waziri wa nishati Kari Abdurahman anasema Nina matumaini kwamba uamuzi huu utaleta matokeo tunayotafuta ya kuwepo mafuta ya kutosha ndani ya Sudan na kufikisha kikomo biashara ya magendo ya bidhaa hiyo. Bei ya mafuta nchini Sudan imeongezeka mara nne kwa muda wa miaka miwili. Hatua ya kuongeza bei ya mafuta nchini Sudan ilipelekea maandamano yaliyoangusha utawala wa Omar al-Bashir mwaka 2019. Dizeli itauzwa pauni 46 za Sudan na petroli kuuzwa pauni 56 kila lita, lakini maelfu ya watu wamejitokeza mjini Khartum kupinga bei mpya ya bidhaa hiyo muhimu na kutaka serikali kubadilisha msimamo wake. Ala Gasim ni mmoja wa waandamanaji. Uh, uh, hatua ya kuongeza bei ya mafuta inaongeza matatizo kwa maisha ya watu Ningependelea hatua hiyo kubatilishwa kwa kuzingatia mapato ya watu ya kila mwezi. Tunataka watu kuchukua msimamo mkali na kupinga hatua wa hiyo. Wachambuzi wa uchumi kama profesa Muhamad al Nai wanasema kwamba hatua ya serikali ni mbaya na inaweza kuzuilika kwa sasa. Hatua hiyo siyo sawa na hali ya uchumi ya Sudan, kwa sasa haipo tayari kwa maamuzi kama hayo hatua hiyo inaweza kuchukuliwa baada ya kuweka uchumi uliothabiti, wakati soko la ubadilishanaji wa pesa likiwa thabiti na mfumuko wa bei ukiwa umepungua. Marekani imekubali kuiondoa Sudani kutoka orodha ya nchi zinazofadhili ugaidi duniani, hatua ambayo inaweza kuiwezesha Sudani kupata msaada wa kifedha wa kimataifa na kuimarisha uhusiano wake na nchi zingine pamoja na wawekezaji. Serikali ya Sudan ina matumaini kwamba hatua hiyo itasaidia kuimarisha ukuaji wa uchumi wake ambao umepitia wakati mgumu tangu ilipowekewa vikwazo na Marekani. Tuangazie sasa makala ya VOA Mitaani ambapo wakazi wa Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wanazungumzia kuhusu juhudi za rais wa nchi hiyo Felix Tshisekedi kusuluhisha migogoro ya kisiasa ndani ya muungano wa vyama vinavyotawala. Maoni haya yamekusanywa na mwandishi wetu Mitima Delations. Ndani ya hotuba hiyo, tulisikia ya kwamba ilikuwa ni namna ya kuomba msamaha kwa raia Mkongomani, ambaye aliona ya kwamba yote ambayo aliahidi huyo raia hakuna yenye aliweza kutekeleza, na hiyo sisi tunaona kama ilikuwa ni namna ya kuomba msamaha, na ya pili ilikuwa ya kuonyesha ya kwamba wale waliompatia mamlaka pa maana, mamlaka anayo si mamlaka ambayo alitoa kwa raia Mkongomani, bali ni mamlaka ambayo alipewa na watu wengine, na wale ametambua ya kwamba hiyo mamlaka ambayo anayo si kwa manufaa ya raia Mkongomani, bali ni kwa manufaa yao we wenyewe. Na hiyo hiyo tumeiona sawa vile ni msamaha. Rais anapenda kufanya hivyo kama ameonyesha, ni kwamba inaonekana wale ambao walishirikiana nao kwa kuongoza nchi kwa ajili ya faida yao wenyewe. Hawapende kusindikiza maono yake juu ya Kongo bo, tunawajua ngambo moja ni FCC ya Bwana Joseph Kabila, ngambo nyingine labda anajua wengine, ila tunajua kwamba wale ambao wanashirikiana nao sana ni FCC. Yaani imeonekana kwamba FCC haipende kumwacha yeye pamoja na maono yake kuendelesha Kongo, wanapenda kumuzuia kufanya hiki wala kile, sababu wanachangia, sababu wako kwenye parlema, sababu wako kwenye serikali. Na hiyo haikuonekana vizuri kwa presidenti na haikuonekana vizuri kwa raia wote wa Kongomani, na kwa hiyo rais anapenda kubadilisha, anapenda kupata watu wapya, yaani wale wazalendo, watu wenyewe kupenda Kongo ambao ataongoza nao vizuri kwa kupenda kutekeleza miradi inayohusu maendeleo ya Kongo. Na mambo mengine nawaza, inabidi tuseme kama uwingi wa wanabunge unatokea na uchaguzi ingine yoyote ya kutafuta uwingi, hiyo inakuwa wizi, inakuwa trisherie. Nanawaza kama ni maongezi ni maongezi yenye napashwa kupitikana ndani ya, ya serikali ndani ya ngazi za kiserikali, kama vile kati ya bunge na presidence, kama vile kati ya guvernema na, na bunge e, nanawaza hiyo ingine yote ni kabisa kuona kama ameshindwa na kutekeleza mambo aliaga eh, raia na hiyo ndio anaanza kutafuta huku na huku, namna gani ataweza kuonesha sawa vile wengine ndio wameshindwa, ijapokuwa ni kwake njoo kabisa kuna kuwa shida. Mazungumzo ambayo rais amesema ya kwamba ataanza, tunaona kwamba ni jambo zuri, haiko jambo mbaya hata, lakini isikuwe mambo ambayo itakia vunja katiba na kuanza kugawanyana makazi maposti kule Kinchasa odetrima ya peple kongole, ile hatutakubaliana. Tunaomba tu wakuu viongozi, nayo sisi waendelee kuwa naongea kila mara kwa ya, ya ma yeye kama binafsi anayua katika ndani ya katiba yetu kuna kwa kazi yenyewe anapashwa kufanya. Angalia kwanza yeye binafsi, kama hiyo kazi anapashwa kufanya ameitekeleza, mbele anze kusema kama ameshindwa, kwa sababu ya wengine, kwa sababu ya, ya, ya, ya, ya mapartners kusema Shida shida kabisa ni ni ni ni kuangalia kuangalia kwanza kwanza kwanza ndani ndani ndani mwake hiyo hiyo hiyo yake, kuna kuna kuwa maongezi ndani ya ya ya ya kati yeye na na chama chama chake IDPS, na Vital Kamerhe, chama chake INC Vital, kwani kama kama kama pale hakuna shida, itakuwa itakuwa ngufu, sisi ngambo yetu ya, ya FCC tuweze kusikilizana nao ile yote. Kama ni kweli, ni lazima watu naongea katika kidemokrasia, ila isikwe kusema kama ile ongezi kukia kuharibisha tunaita ordre constitutionnel. Kuna kuwa katiba ya inchi na ongezi lolote na na katiba ya nchi hakuna ongezi yenye takuya kesho kusema kama wanavunja wanavunja bunge. Hakuna ongezi kesho yenye takuya kusema kama hiyo majorite na geuka pre, president anaweza hasa kutosha premier ministre anatia wake. Nikusema yote kama kutakuwa ongezi, ile ongezi inapatikana katika serikali, katika ngazi ya serikali inapatikana katika kufuatana na katiba ya nchi mechetu. Kwa muhimu, tunachonga kisha hiyo concertation kukuwe nyingine reconfiguration Manake tusibakie mwina mnatuko leo kwa sababu hii aliansi yetu kwa mwe leo inatuma vitu ajendelee mzuri. Consultation ambayo raisi ametarajia kufanya siyo kitu yenye ambayo inafanyika Kongo tu, ni kusema ya kwamba hata kama Mobutu aliwahi kuifanya consultation, iko kawaida katika udemokrasia. Consultation sio kusema ya kwamba watu watenda kugabua viti wagawanye madaraka, sio hivyo. Consultation ni kusema ya kwamba raisi anataka awe na mawazo ya kila umoja ambayo an na kuwa na opinion na itamsaidia kwa kukamata ma decision ambazo itamsaidia kwa kuendelesha nchi. Nawaza kabisa kungambo ya kiraia siwazie kama kutakuwa mabadiliko, itakuwa hiyo hiyo yenye tumesikia kutokea zamani, wanaikala na wanarudia, na kesho mambo yanaendelea vile vile. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti Amerika, VOA. Patrick Ndwimana anakusomea mhutasari wa habari. Ubalozi wa Marekani nchini Tanzania umetaka viongozi wote nchini humo kushirikiana na kumaliza tofauti zilizojitokeza kufuatia uchaguzi mkuu ambao umekumbwa na utata baada ya wanasiasa wa upinzani kudai kwamba kumetokea wizi mkubwa wa kura. Zaidi ya Wamarekani milioni themanini wamekwisha piga kura ya mapema kabla ya uchaguzi wa rais wa tarehe tatu Novemba, kulingana na takwimu zilizokusanywa jana na taasisi ya chuo kikuu cha Florida inayofuatilia uchaguzi wa Marekani. Wizara ya fedha na wizara ya mambo ya nje za Marekani jana zimetangaza vikwazo dhidi ya mashirika kumi na moja ya Iran, China na Singapore kwa kununua na kuuza kemikali za petroli za Iran. Viongozi wa Ufaransa wanasema wamemtambua mshukiwa aliyeshambulia watu kwa kisu na kuua watu, watu watatu katika mji wa kusini mwa Ufaransa wa Nice. Raisi wa zamani wa Ivory Coast, Laurent Gbagbo Jana ameonya kwamba taifa hilo la Afrika Magharibi linaweza kuingia kwenye machafuko makubwa iwapo wagombea kwenye uchaguzi wa Jumamosi hawatosuluhisha mvutano uliosababisha maandamano ya vurugu na wito wa upinzani wa kususia uchaguzi. Visa vya maambukizi ya virusi vya korona vinaongezeka kwa kasi katika baadhi ya maeneo ya Afrika na serikali zinatakiwa kuchukua mikakati ya kukabiliana na wimbi la pili la maambukizi. Kituo cha kukinga na kudhibiti magonjwa barani Afrika kimesema jana, katika wiki nne zilizopita visa vya maambukizi viliongezeka kwa asilimia 43 kwa wiki nchini Kenya, asilimia kumi na tisa nchini DRC na asilimia nane nchini Misri. Kiongozi wa kituo hicho John Kenkasong amesema Tunakomea hapo asubuhi hii. Hadija Riami amesimamia matangazo haya, mwelekezo amekuwa Diodon Chuvahiro. Hewani nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Mimi ni Kenneth Bwire, niruhusu nikutakie asubuhi njema.