madaboli karta somalilan ama xukuumaddu haddii. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha katika matangazo haya yanaitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sunday Shomari, ikiwa leo ni Ijumaa Oktoba 30 mwaka 2020. Tunasikika pia kupitia katika 107.5 FM Nairobi Kenya, 98.1 Equator FM kule Kisumu na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni Katika matangazo yetu ya leo kwenye live talk tutaangazia uchaguzi mkuu Tanzania na matokeo baada ya uchaguzi huo. Je, mchambuzi anasemaje? Ni matokeo ambayo yanaweza tafakuri kubwa hasa kwa upande wa vyama vya upinzani. Na katika habari nyingine, wapiga kura nchini Ivory Coast kesho Jumamosi, wanatarajiwa kuamua iwapo kiongozi wao muda mrefu Alassane Ouattara atapata ushindi wa muhula wa tatu ambao tayari umeleta utata. Nam, basi matangazo haya pia yanasikika kupitia mtandao wetu wa VOASwahili.com pamoja na redio zetu shirika eneo zima la Afrika Mashariki na Kati, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia, zinasomwa na Harrison Kamau. Kundi linalofuatilia uchaguzi wa Marekani kutoka chuo kikuu cha Florida jana Alhamisi limesema kuwa zaidi ya Wamarekani milioni 80 tayari wamepiga kura, ikiashiria kuwa huenda uchaguzi wa mwaka huu ukawa na wapiga kura wengi zaidi katika historia. Utakapomalizika hapo Jumanne, tayari idadi ya waliopiga kura imepita asilimia hamsini na nane ya walioshiriki kwenye uchaguzi wa mwaka wa 2016, ikiashiria kuwa uchaguzi wa sasa kati ya Rais Donald Trump na mpinzani wake wa chama cha Democratic Joe Biden, aliyekuwa makamu wa rais wakati wa Obama, ni muhimu sana. Watu wengi wamepiga kura kwa njia ya posta, huku wengine wakijifikisha kwenye vituo vya kupigia kura mapema, wakati kukiwa wasi na wasiwasi kutokana na janga la corona linaloendelea kushuhudiwa. Wadadisi wanasema kuwa huenda idadi ya wapiga kura wakati huu ikapita ile ya mwaka wa 2016, ya milioni 138 ambapo ni asilimia 47 pekee ya kura zilizopigwa mapema kabla ya siku ya uchaguzi. Jana Alhamisi, wote Trump na Biden wamefanya kampeni zao kwenye jimbo muhimu kwenye uchaguzi wa Marekani la Florida. Mawaziri wa mambo ya kigeni wa Armenia na Azerbaijan mapema leo wamewasili mjini Jeneva kwa mazungumzo yanayolenga kutanzua mzozo wa Nagono Karabak, ambapo mamia ya watu wameuawa kwenye mapigano yaliyodumu kwa zaidi ya mwezi mmoja sasa. Mawaziri hao wanakutana na wajumbe wa Ufaransa, Rusia na Marekani, ambao ni wenyekiti wa kundi la OSCE Minsk lililotwikwa jukumu la kusuluhisha mzozo huo kulingana na wanadiplomasia walioko Geneva, wakati wakizungumza na shirika la habari la Reuters. Makundi ya kutetea haki za binadamu yameitisha kusitishwa mara moja utumizi wa silaha zilizopigwa marufuku kama zilizotumika na vikosi vya Armenia kwenye shambulizi dhidi ya mji wa Bada ulioko huko Azeri. Eneo la Nagorno-Karabakh linatambuliwa kimataifa kama sehemu ya Azerbaijan ingawa inadhibitiwa na Waarmenia. Takriban watu elfu thelathini waliuawa kwenye mapigano ya mwaka wa 1991 na 1994 Na Armenia, sawa na Azerbaijan, pia inadai umiliki wa eneo hilo ikisema kuwa watu wake walioko huko wanahitaji ulinzi pamoja na kudumishwa kwa historia yake. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Ongezeko kubwa la maambukizi ya virusi vya korona kote ulimwenguni imepelekea baadhi ya viongozi kutathmini kufunga tena shughuli za kawaida ili kudhibiti hali. Waziri wa mambo ya kigeni wa Uingereza Dominic Raab, mapema leo, wakati akizungumza na televisheni ya BBC amesema kuwa swala la kufungwa kwa shughuli za kawaida nchini humo kwa sasa sio kipaumbele, akiongeza kuwa la muhimu wakati huu ni kuzingatia kanuni zilizowekwa. Matamshi ya Arabi yamekuja siku chache tu baada ya viongozi wa Ufaransa na Ujerumani kusema kuwa wanatathmini kufungua tena kwa shughuli za kawaida. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ametangaza hatua mpya zitakazoanza kutekelezwa leo, ambapo baa, migahawa pamoja na biashara nyingine zisizo muhimu zitafungwa, wakati wakazi wakiruhusiwa kuondoka nyumbani wakati wakienda kazini, dukani au kumwona daktari. Chansela wa Ujerumani Angela Merkel pia ametangaza hatua sawa na hizo zitakazoanza kutekelezwa Jumatatu. Katika mataifa ya Afrika Mashariki, Kenya imetangaza ongezeko kubwa la maambukizi na vifo katika siku za karibuni, wakati Rais Uhuru Kenyatta akitarajiwa kutoa mwelekeo hapo Novemba 4 kuhusiana na hatua za kudhibiti hali. Wanajeshi wawili kutoka Sudan Kusini na wengine wawili wa Uganda wameuawa kwenye ghasia za mpakani, kulingana na msemaji wa jeshi la Sudan Kusini, Meja Jenerali Lul Ruai Kwang, ambaye amesema kuwa kikosi cha jeshi la Uganda chenye silaha kali kiliingia kwenye eneo la Sudan Kusini mapema wiki hii. Ameongeza kusema kuwa wanajeshi hao walifanya shambulizi la kustukiza kwenye kituo cha mpakani cha Pogee kilichoko kwenye kaunti ya Magwi ndani ya jimbo la Eastern Equatoria wakati akizungumza na Sauti ya Amerika kwenye kipindi cha Sudan in Focus, Kwanga ameongeza kusema kuwa wanajeshi wake walikabiliana nao na hapo ndipo wawili waliuawa kutoka kila upande, huku wanajeshi wa Uganda wakimteka nyara mwanajeshi mmoja wa Sudan Kusini. Hata hivyo, naibu msemaji wa jeshi la Uganda Liuteni Kanali Dio Akiiki amesema kuwa wanajeshi wake waliuwa wali watu wawili kutoka Sudan Kusini, wakati akipinga ripoti kuwa wanajeshi wa Uganda waliuawa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wapiga kura nchini Ivory Coast kesho Jumamosi wanatarajiwa kuamua iwapo kiongozi wao wa muda mrefu Alasan Wautara atapata ushindi kwa mhula watatu ulioleta utata. Wakati akifanya kampeni zake za mwisho mwisho jana Alhamisi, Utara aliwaambia maelfu ya wafuasi wake kwamba wasikubali kuzuiliwa na mtu yoyote kushiriki kwenye uchaguzi huku akiwasihi pia kuwa macho kwenye vituo vya kupigia kura. Kumekuwa na wasiwasi wasi wa kutokea kwa ghasia katika wiki za karibuni kufuatia maandamano makali ya kupinga kuwania kwa Utara, hatua ambayo upinzani unadai ni kinyume cha katiba. Katika siku za karibuni nyumba ya kiongozi wa upinzani Pascal Affi Nguessan ilichomoa moto huku ofisi za chama chake cha Ivorian Popular Front zikishambuliwa. Miongoni mwa wanasiasa wengine wanaowania urais ni kiongozi wa chama cha Democratic Party of Ivory Coast na rais wa zamani Henry Conan Bedi, pamoja na mgombea huru kwa dio kwadio Conan Batin. Ouattara alitangaza kuwania wadhifa huo tena mwezi Agosti baada ya chaguo lake la kumrithi waziri mkuu Amado Gon Coulibaly kufa ghafla mwezi Julai licha ya malalamishi kutoka kwa upinzani, Outara anadai kuwa uhuru wa kuwania tena kwa mujibu wa marekebisho ya katiba yaliyofanywa mwaka wa 2016. Mgombea kiti cha urais kwa tiketi wa chama cha Democratic hapa Marekani, Joe Biden, amesema kuwa iwapo atachaguliwa basi ataimarisha ushirikiano kati ya Marekani na Korea Kusini na kwamba hatatumia suala la wanajeshi wa Marekani nchini humo kama kigezo cha kufanya mashauriano. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, utawala wa Trump umekuwa kwenye mvutano na Korea Kusini kuhusu viwango vya mchango ili kudumisha wanajeshi wa Marekani nchini humo chini ya mkataba ulioanza baada ya vita vya Korea kati ya mwaka wa 1950 na 1953. Rais Donald Trump amekuwa akisisitiza kuwa ni lazima Korea Kusini iongeze mchango wake huku akiashiria kuwa huenda Marekani ikapunguza idadi ya wanajeshi wake nchini humo sawa na ilivyofanya kwenye baadhi ya maeneo mengine. Jeshi la Marekani mapema mwezi huu lilisema kuwa lingewapa karibu wafanyakazi elfu 9 wa Korea Kusini likizo isiyo na malipo kuanzia Aprili mwaka ujao, iwapo hakutakuwa na makubaliano kuhusiana na mchango wa kudumisha wanajeshi elfu 285 wa Marekani walioko Korea Kusini. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Timu ya waokozi nchini Vietnam inaendelea kutafuta manusura kwenye vijiji kufuatia kimbunga kikubwa ambacho maafisa wamesema ni kikubwa zaidi kuwahi kutokea katika kipindi cha miaka ishirini li iliyopita na ambacho tayari kimethibitishwa kwa kuua takriban watu thelathini na watano. Shirika la habari la serikali limesema na jana jioni kuwa karibu watu darzeni mbili walifaulu kutoroka kwenye vijiji vya Travan na Traleng baada ya kutokea kwa kimbunga hicho. Hata hivyo inasemekana kuwa kuna watu wengi wasiojulikana walipo kwenye vijiji vingine kwenye jimbo la Kwangnam, ambako nyumba zinasemekana kufunikwa na maporomoko ya ardhi. Maafisa wanasema kuwa kufikia jana jioni walikuwa wamepata miili nane kwenye kijiji cha Travan, huku kukiwa na hofu ya kuongezeka kwa vifo kutokana na kuharibika kwa barabara na mawasiliano katika eneo hilo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Baada ya kupata habari za dunia hii leo, sasa tunarudi katika Live Talk, mjadala ambao hukuletea habari mbalimbali mbali za kijamii kila siku ya Ijumaa, na leo hii basi tunamulika kuhusu uchaguzi wa Tanzania ambao ulifanyika Oktoba 28, na hivi tunavyozungumza matokeo ya ubunge pamoja na urais katika majimbo kadhaa yanaendelea kuhesabiwa na kutangazwa kupitia Tume ya Taifa ya Uchaguzi NEC nchini humo. Tumeshuhudia wabunge wengi wa upinzani wakipoteza viti vyao na wabunge wa chama tawala cha CCM wakipata ushindi wa kishindo. Leo msikilizaji, kazi ni kwako kutoa maoni yako, lakini pia katika laini ya simu tunaye mchambuzi Patrick Myovela kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam, Tanzania, na pia tunaye Exaudi Makiao, mchambuzi wa masuala ya kisiasa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Vilevile vile, kumbuka msikilizaji, pia nawe tumekupa fursa ya kutoa maoni yako. Nini kinachoendelea baada ya uchaguzi mkuu wa Tanzania kwa kuendeshea kipindi hiki. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandey Shomari. Basi moja kwa moja, Mkamiti, kama ulivyoeleza leo Watanzania wanaendelea kupokea matokeo ya uchaguzi mkuu nchi hiyo, na wengi wakitoa maoni yao, nini ambacho wanakiona wana mpaka sasa. E, basi tuungane na hawa walio kwenye laini ya simu, wachambuzi wetu, na vivyo tuendelea kuwapa nafasi ambacho mmepokea baada ya uchaguzi huu. Basi moja kwa moja bila kupoteza wakati nimkaribishe E, mchambuzi kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam, Patrick Mjovela. Kwa upande wako bwana Patrick, hebu tueleze wewe kwa upande wako matokeo haya e, unayapokea vipi? Asante sana Sandiya Shomali, mimi kwa, kwa upande wangu naweza kusema kwamba ni matokeo ambayo yanaleta tafakuri kubwa, hasa kwa upande wa vyama vya upinzani kwamba wananchi sasa kwa kiasi kikubwa nadhani wameamua na wanaona wameridhika na utendaji kazi wa Chama cha Mapinduzi, ndio maana wameamua kufanya maamuzi ya kushangaza. Na katika pitapita zangu ili kutaka kufahamu ni kwa nini kumekuwa na, na, na, na ushindi mkubwa kwa Chama cha Mapinduzi, nimepata tuwa baada ya kusikia uh, baadhi uh, ya wapiga kula na wengine hata wa cha vyama vya wapinzani wakisema kwamba bwana, sisi tumeamua sasa kuto kuwa kuwacha maneno maneno ya watu ambao tunachagua miaka tofauti tofauti na kuto kuletea maendeleo. Kwa hiyo watu wengi wamekuwa na shauku ya kutaka kuona sasa Chama cha Mapinduzi itafanya nini tena kwa miaka hii mitano ijayo. Kwa hiyo imekuwa ni kipimo sasa kingine kinachotolewa kwa Chama cha Mapinduzi hata kwa kupitia wabunge wake na serikali kwa ujumla, ambayo itaundwa na Chama cha Mapinduzi kuona itafanya nini, kama itaweza kuendelea kujibu kero ambazo zimekuwa zikiwasumbua wananchi wengi wa Tanzania na kwa kiasi kikubwa Chama cha Mapinduzi inaonekana kimeshinda uh, uchaguzi huu kwa majimbo mengi na hata kwa nafasi ya urais, kwa sababu hata katika taratibu au wa, mchakato wake wa kuteua wagombea wa nafasi za ubunge, urais na, na, na, na udiwani walikuwa makini kutafuta watu ambao wana sifa ya kupambana na hawa watu wengine wa vyama vya upinzani. Kwa hiyo, kwa namna pekee, nadhani uchaguzi huu unaweza ukawa unatoa fundisho fulani kwa vyama vya upinzani kufanya tathimini kubwa kwa safari nyingine ijayo ya kuanzia miaka ishirini kuanzia mwaka elfu mbili na ishirini mpaka ishirini na tano. Naam, basi nije kwa upande wako Exaudi Makiao, tupatie tathmini yako kwa mtazamo wako, baada ya baadhi ya matokeo kuwa yanatangazwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi Tanzania NEC. Nashukuru sana mkamiti. Um, ni kweli kwamba matokeo yameanza kutangazwa eh, lakini niseme wazi kwamba kwa, kwa mtazamo wangu matokeo haya ni matokeo ya mshangazo, si kwa upinzani peke yake, lakini hata kwa wanachama wa chama cha mapinduzi. E, kwa maneno ya mtaani wanasema imekuwa ni surprise hata wao, chama cha mapinduzi hawakutarajia kuona matokeo ya kishindo kama haya, na nakuwa hivi e, sipeleki e, sifa kwa chama cha mapinduzi peleka sifa kwa utendaji wa mmoja wa rais aliyegombea aliyekuwa madarakani awamu ya tano, eh, Dr John Pombe Magufuli, kwamba watu wengi wamepiga kura kwa ajili ya Magufuli na si kwa ajili ya chama cha mapinduzi. Kwa hiyo utendaji wake umewapa watu eh, imani kubwa, na aliposema pia kwenye kampeni zake kwamba nipeni muda ni mwingine ni washangaze, kwa kuna watu wengi, kwa sababu walishangazwa pia na mambo aliyofanya, wameona watoe nafasi ya kushangazwa zaidi. Eh, sande, baada ya uh, Exaudi Makiao kuzungumza hayo, hebu niruhusu tu nisome ujumbe huu kutoka kwa William Edward ambaye ametuandikia kupitia mtandao wetu wa Facebook. Anasema kiukweli uchaguzi wa mwaka huu ni uchaguzi wa aina yake na ni wa haki kabisa. Mungu ametusaidia, tumemaliza kwa amani, tusubiri rais atakayetangazwa, tuone anatokea upande gani wa chama na mrengo gani. Nasi wa Tanzania tuendelee kuchapa kazi, hayo mengine ni ya ziada tu. Mungu ibariki Tanzania, Mungu mbariki raisi atakayetangazwa kulingana na matokeo yatakavyotolewa na NEC. Sawa kabisa. Vilevile nirudi vile kwako mchambuzi kutoka hapo chekuu cha Dar es Salaam, Bwana Patrick, tayari ukawa unaofahamu uchaguzi huu umekushazungumzwa. E, kwa upande wa upinzani, chama cha Chadema wamesema kwamba hawakubaliani na matokeo ya uchaguzi huu. Na tayari ubalozi wa Tanzania, ubalozi wa Marekani hapo Tanzania, balozi wake tayari amekwisha zungumza e, kama unavyokumbuka hapo jana akitoa maelezo tu kwamba uchaguzi huu unatakiwa uwe wa huru na haki na akitaka upinzani, mashirika ya kiraia waangalizi wa uchaguzi, waangalie kwa sababu ametoa madai ya kuwepo dosari kwenye uchaguzi huu. Na ukizingatia kule Zanzibar viongozi wa upinzani e, bado wanashikiliwa na vyombo vya serikali. Sasa kwa upande wako, dosari hizi wewe unavyoziona uchaguzi huu na dosari hizi? Ha, mimi kwa upande wangu na naweza kusema kwamba kuna makosa ambayo muda mwingine vyama vya upinzani huwa vinafanya na hasa ukizingatia kwamba walipewa nafasi kwa mfano na hata ya kuweza ku- kuwa na mawak, ma, mawakara ndani ya, ya, ya vyumba vya vituo vya kupigia kura, kitu ambacho ni sahihi siku zote, lakini kama unaweza kuwa na wakara ndani ya kituo alafu akasimama muda wote akahakikisha kura zako zinapigwa na kuhesabiwa kwa so usahihi, ni wapi unapoweza kutoa malalamiko na kusema kwamba uchaguzi haukuwa huru na haki? Lakini jambo jingine ambalo mi naweza nika, nikawahasa nika, nika, nika, wa viongozi wa vyama vya upinzani um, kwenye kampeni zao walikuwa wakijaza watu kama ilivyokuwa kwa, kwa Rais Magufuli ambaye naye pia alikuwa ni mgombea wa, wa uchaguzi huu. Lakini katika hao watu waliokuwa wakijaza viwanja ndio hao hao ambao kwa wakati kwa nyakati tofauti ndio waliokuwa wanakwenda kwa Magufuli, ndio hao, hao walikuwa wanakwenda kwa kwa kwa wapinzani wakiongozwa kwa, kwa, kwa, kwa mfano na Tundu Lissu. Sasa walipokuja kupiga kura au tulivyopiga kura juzi, uh, sisi wa Tanzania, kura nyingi zinaonekana kwenda kwa rais Magufuli, na kama alivyosema mchambuzi mwenzangu watu wamepiga kwa ajili ya rais Magufuli kutokana na utendaji wake. Sasa na tofauti inayokuja kati ya rais Magufuli kupata kula elfu thelathini elfu ishirini na tisa na Tundu Lissu anayepata kula elfu mbili elfu moja unakuja kujiuliza wale watu waliokuwa wanajaa uwanjani kwa Magufuli, waliokuwa wanajaa kama kawaida kwa Tundu Lissu, kwa nini hawakwenda kumpigia Tundu Lissu eh, kula nyingi na kuonyesha tofauti alau hata ya kula elfu moja au kula elfu mbili kwa hiyo kuna makosa mengine ambayo wapinzani nadhani wanatakiwa wakae chini na kujifunza na labda kutoa elimu zaidi hata kwa wao watu wanaowaita mawakala. Uh, mawakala wao kujifunza na kujua vyema taratibu hizo, lakini bado pia kuna muda wa kukata rufaa. Tusubiri hayo tuone itakuwaje. Makiao, kwa upande wako kama ulivyomsikia mwenzako huyo alivyozungumza, Patrick Myovela, kwamba matokeo rasmi ya, ya uraisi bado hayajatangazwa, lakini uh, kwa kule Zanzibar tayari yameshatangazwa na Dr. Hussein Mwinyi ndiyo rais mteule kwa huko Zanzibar. Uh, lakini pia kulikuwa kuna vyama vingine vilivyoshiriki vya upinzani ambavyo kwa njia moja au nyingine vilionekana uh, kupewa uh, mtazamo mkubwa zaidi wa kupata ushi Ndi katika kiti cha urais. Je, upinzani una nafasi gani huko Zanzibar katika miaka mitano ijayo? Ah, dada Mkamiti, hilo swali ni, ni ngumu kwa sababu ah, ya aina ya matokeo yalivyojitokeza, na niseme kwamba ah, nafasi ya upinzani Zanzibar kwa miaka mitano ijayo E, ni nafasi itakayotegemea upinzani utakuwa unaamua kufanya nini. Kama upinzani utakuwa unaamua kuendelea kupambana, basi upinzani utakuwa dhaifu sana katika Zanzibar. Lakini kama upinzani utaamua kuonyesha, kukaa chini, kujipanga upya, utathmini ni wapi ambapo pamesababisha matokeo yakawa dhaifu kwa upinzani, basi tunaweza tukauona upinzani wenye nguvu na wenye mikakati mipya. Kosa litakalofanyika ni kama upinzani utakaa na kutumia muda wote wa miaka mitano kupambana na serikali itakayokuwa madarakani. Asante sana. Basi moja kwa moja, eh, mkamiti kwenye laini ya simu tunaye msikilizaji, eh, kutoka kwenye diaspora, kutoka hapa jiji la New York. Kwa mawazo yangu ni hali ya kusikitisha sana. Tumeshuhudia ukiukwaji mkubwa sana na ubakwaji wa uh, wa demokrasia ya Tanzania. Uh, Watanzania tuliamua wenyewe wa kuingia kwenye mfumo wa vyama vingi mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili na kwa kweli, uh, tulikuwa tunaendelea vizuri katika chaguzi zilizopita, lakini uchaguzi huu wa mwaka huu ni uchaguzi ambao unatu, uh, unaturudisha nyuma sana, umerudisha nyuma sana demokrasia yetu, na kwa kweli tumeshuhudia uchaguzi mbovu ambao haujawahi kutokea, na, na nasema haya kwa sababu ya mazingira ambayo yalipelekea kwenda ku, kwenye uchaguzi huu. Tuliona mapungufu mengi uh, kuelekea kwenye uchaguzi huu tuliona uh, wa, wa, wasimamizi wale maajenti wa uchaguzi wa vyama vya upinzani wakui, wakisumbuliwa sana hata katika kuapishwa. Tumeona uh, wa, uh, wagombea wengi wa vyama vya upinzani wakikatwa eh, na kutoruhusiwa kushiriki uchaguzi, na, na, na kuna mengi ambayo yanayofanya uchaguzi huu usiwe na hadhi ya kuitwa uchaguzi huru na haki. Huu haukuwa uchaguzi, huu ulikuwa ni uhumi uliofanywa na chama tawala cha CCM kujihakikishia kukaa madarakani kwa kipindi cha miaka mingine mitano na zaidi. Na zaidi ni aibu kwa kweli, na kwa Tanzania, ama Tanzania inaingia katika historia ya nchi ambazo zinavunja kwa kiasi kikubwa haki za binadamu. Tunaingia kwenye nchi ambazo dunia itatuona kama madikteta, na tunajitoa rasmi katika ile kauli iliyozoeleka ya kwamba Tanzania ni nchi ya amani. Nakushukuru sana uh, Haji, mwenyekiti msaidizi mstaafu kutoka kule New York, kutoa maoni yako. Labda turudi tena kwa uh, wageni wetu Exaudi Makiao pamoja na Patrick uh, Myovela. Uh, msikilizaji ambaye yuko New York hapa Marekani anasema kwamba uchaguzi huo unaifanya Tanzania ionekane nchi ya kihuni. Nyinyi ndio mko hapo Tanzania, nyinyi ndio mmoja kati ya wapiga kura waliopiga kura Oktoba 28. Je, mmoja wenu anaweza akamwelezea uh, msikilizaji wetu kutoka New York ni namna gani uchaguzi ulikwenda, ili kuweka mambo sawa. Sisi tuko huku nje ya Tanzania, lakini tunaona pengine uchaguzi wa kufanyika vizuri na hata kuita majina ambayo pengine hayastahili. Nikianza kwako kwa Miovela. Ah, mi nadhani <laughs> kwa, kwa kwa kusema kwamba ni nchi ya kihuni kidogo labda niseme takelazi wa Tanzania, kwa sababu uchaguzi huu umekuwa huru na haki, na hasa ukianza kwenye toka kwenye kwenye awamu ya kwanza kabisa ya kuanza kuchakata majina ya wagombea kwa ajili ya kugombea katika nafasi tofauti tofauti, tume ilisimamia kwa haki. Tumekuja kwenye kipindi cha kampeni, tume ilichokifanya ni ni kuwa serious kusimamia taratibu, sheria ambazo zimewekwa. Kwa hiyo hata wale watu ambao walikuwa wakizuiwa kuendelea na kampeni I, ilikuwa ni lazima waadhibiwe wa, wa kwa sababu za wiki moja au wiki mbili kajidi, tume ilivyokuwa inaamua kutokana na yale ambayo walikuwa nayafanya kinyume na taratibu ambazo zimewekwa. Waliitwa kama wagombea wakaambiwa, tuna taratibu moja, mbili, tatu, nne, tano, lakini baadhi ya wagombea wakawa wanakwenda kinyume, na wapo ambao walizivutwa hata kutamka maneno mabaya kwa wagombea zao, kusema kwamba ni waovu, kusema kwamba ni wanaakili mbovu, wachunguze vichwa vyao. Sasa hayo yote, baadhi ya wagombea walikuwa wako kimya wakivumilia na kuendelea kampeni zao, lakini tumekuja kwenye zoezi la kura. Tume ya Taifa ya Uchaguzi iliandaa vituo vya kutosha, na kila Mtanzania ameamka asubuhi na mapema kwa kuhimizana, wamekwenda wamepiga kura na tukarudi nyumbani kwa amani, bila fujo yoyote. Sasa ukisema kwamba ukuwa na haki au kuwa huru kuita nchi kwamba ni ya kiuni, si sahihi, kwa sababu kila mtu alikuwa na uhuru na alikuwa haki kupiga kura na kurudi nyumbani, na mpaka sasa hakuna watu kusema kwamba wanasijana au kutofautiana aa, kwa kuleta ugomvi. Watu wanaongea kwa amani, wanacheka na kujadili yaliyotokea kwa amani. Kwa hiyo sidhani kama tunaweza tukaingia kwenye kundi la kuitwa nchi za kiuni au kuingia kwenye kundi la kusema kwamba hatuko tena wale watu ambao tuna tunaamini tuna, tuna, na kuabudu kwamba tuna amani. Mpaka leo hii sisi tunaendelea kubaki kuwa na amani, kwa sababu watanzania wenyewe naona kwa kiasi kikubwa ni watu wazalendo na walio na hamu na, ham, na tamaa na shauku ya kulinda amani yao. Basi moja kwa moja kipindi Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC au makao. Kwenye laini ya simu, mchambuzi hali kadhalika Patrick Movera kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam. basi moja kwa moja eh, mkamiti nimkaribishe tunaye, kutoka Tanzania, Askofu Dr Benson Bagonza, yeye ni mkuu wa kanisa la KKKT dayosisi ya Karagwe, aweze kutoa maoni yake. Karibu Baba Askofu. Matokeo yametoka, kinachotawala ni mshangao. Walioshinda wanashangaa, walioshinda wanashangaa, walioshindwa wanashangaa, tuliopiga kura tunashangaa, ambao wakupiga kura wanashangaa, watazamaji wanashangaa, wa, nyinyi mnaotazama kutoka mbali mnashangaa, kila mmoja anashangaa. Na labda utueleze tu umeguswa vipi na unafikiri kwa nini wengi wanashangazwa na haya matokeo? Wanashangaa kwa sababu baba wa taifa kabla jafa aliwahi kusema kwamba tumetoka kwenye mfumo wa chama kimoja, tumekwenda vyama vingi, tukishindwa vyama vingi, hatuwezi tena kurudi chama kimoja, bali tutaelekea katika mfumo mwingine, labda wa kidikteta. Ndivyo alivyosema. Sasa kwa uchaguzi huu, unaona kama tunarudi chama kimoja? Sasa unaweza kueleza, oh, unafikiri kwa nini ionekane kurudi chama kimoja? Maana mara nyingi wanasema baada ya uchaguzi wananchi ndio wamepata nafasi ya kuchagua na kutoa maoni yao kwenye sanduku la kura. Ya kutoa maoni ni jambo moja na maoni kuheshimika ni jambo jingine. Warusi wana ndugu zetu wa, wa Urusi wana, wana msemo kwamba anayeamua ni, ni anayehesabu kura si anayepiga kura. Sasa kwa maana hiyo, babaskofu, wewe unaona kwamba msemo huo wa Kirusi unaingiliana haya matokeo yaliyotokea Tanzania kwa wakati huu? Eh, kabisa kabisa, wanaopiga kura waamui, wanaoamua wa ni wanaohesabu kura. Sasa hilo pengine kwa wale ambao wanafuatilia kwa upande ule wa ushindi, labda watasema kwamba eh, hayo ni maoni yako kwamba wewe unafikiri hivyo, lakini wao wanaona kwamba yaliyofanyika ni mazuri tu, kwa sababu watu wameamua. Unawaambia nini? Hata mimi naheshimu mawazo yao, maoni yao, ningetamani waheshimu maoni yangu pia. E, na katika wingi wa maoni ndio nchi inaboreka, lakini sasa tunaelekea kutoheshimu maoni ya wengine. Wanataka tu tuheshimu maoni ya kundi moja, na unapokuwa una, kuna madai ya aina hii mengi, pengine Baskofu unaweza ukaulizwa kwamba okay, labda unazungumza swala hili kwa e, mtazamo wako, lakini je, mtazamo kama huo una, una ushahidi wowote wa kuja na swala kama hilo? Mimi niko kwenye rekodi ya ya kuwa mhamasishaji wa uwepo wa tume huru ya uchaguzi e, kwa hiyo haya yaliyotokea kwangu mimi hayanishangazi. Kwa hiyo mm, si, sidhani kama kuna haja ya kuraumiana. Tume, tume yetu ni tume ya, u, ya taifa ya uchaguzi sio tume huru ya uchaguzi. Kwa hiyo nafikiri inachokisema kinaeleweka vizuri zaidi. Sasa kwa maana hiyo, pengine baskofu, kitu ambacho umekiona kikitokea hivi sasa, wengi wanashangilia kwamba demokrasia imefanyika uh, nchini Tanzania, lakini pengine upande wa upinzani unasema la hasha, haujafanyika. Sasa mtazamo wako wewe, ili maoni na, na mtazamo wako wewe kuendelea mbele katika masuala kama haya ya uchaguzi na demokrasia na uhuru wa maoni na kadhalika, unapopata matokeo ya uchaguzi kama haya, mtazamo wako unakuwa wapi zaidi, au unavutwa na nini, hasa unataka kusema? Mi, of course maisha yataendelea, iwe ni maoni yangu yanakubarika yakubariki, maisha lazima yaendelee, hilo nalisema na lakini nili, nilisema hata kabla kura hazijapigwa, baada ya internet nchi nzima kufungwa nikasema, tunawagombea wawili wakuu mmoja amekuwa akidai juu ya, kwa anjia, ya kudai kwamba hatuna uhuru, tunahitaji uhuru, tuna sasa, internet uhuru. Tuna sasa internet imefungwa, kwa hiyo unahitaji mshahidi gani kueleza kwamba hakuna uhuru hapa nchini. Uh, wachambuzi wetu wa masuala ya kisiasa ambao ni wageni tumewaalika, Exaudi Makiao kutoka Dar es Salaam Tanzania na Patrick Myovela kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam huko huko Tanzania kukuendeshea live talk ya leo huko nami mkamiti Kibayasi, ninashirikiana na mwenzangu Sandey Shomari. Basi tukutane tena sekunde chache zijazo katika awamu ya pili ya live talk ambayo itakuwa ikisikika kwa njia ya mtandao wa internet peke yake. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, kwenye sehemu ya pili ya matangazo yetu ya live talk leo, tukiangalia uchaguzi wa Tanzania. Baada ya uchaguzi huu, hivi sasa eh, kura zinaendelea kuhesabiwa kwa, kwa upande wa urais na matokeo ya ubunge mengi yamekusha toka, ambapo upande wa upinzani umefanikiwa umepigwa na kukosa matokeo yale waliokuwa wakiyatarajia. Chama cha Mapinduzi CCM kimeonekana kupata ushindi mkubwa kwenye uchaguzi huu. Hali kadhalika, rais Magufuli anaelekea kupata ushindi wa kishindo. Basi kuzungumza haya, tunao kwenye laini ya simu kutoka Dar es Salaam, Tanzania, Patrick Myovero kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, hali kadhalika mchambuzi Exaudi Makiao kutoka Dar es Salam nam. Basi moja kwa moja, Mkamiti Kibayasi niko naye hapa studio kuendeshea sehemu hii ya pili ya live talk. Na kwanza kabisa tunasikiliza maoni kutoka kwako wewe msikilizaji, ambaye yupo katika laini ya simu hivi sasa anataka kutoa maoni yake kuhusiana na uchaguzi uliofanyika Oktoba 28 huko Tanzania, ambapo uh, takriban wapiga kura milioni 29 walijiandikisha na kujitokeza kupiga kura, kwa mujibu wa tume ya uchaguzi Tanzania, NEC. Bila shaka Mkamiti, baada ya hayo basi niwakaribishe tena wachambuzi we wetu na moja kwa moja ni kukaribisha Exaudi Makao. Kwa upande wako, tuangalie upande wa Zanzibar. Mpaka hivi sasa ilisemekana kwa kuna e, vurugu hapo jana, lakini leo Ijumaa hali imerudi na kurejea kwa utulivu. Lakini ama kwa hakika tumeona viongozi wa upinzani ambao walipigwa na, vio, na majeshi ambayo yalikuwa kilinda ulinzi na usalama kama vile jusa e, picha zake zimekusambaa kwenye mitandao ya kijamii akiwa ameumizwa. Labda tueleze tu kwa, kwa, kwa upande huo e, hali ya Zanzibar kile ambacho unakishuhudia, nini ambacho kingeweza kufanyika kusaidia hali hiyo kuwa bora zaidi, au nini ambacho kwa matarajio yako au kwa mtazamo wako unakiona, eh, kwa upande wa Zanzibar kwa hali iliyopo na kwa baadhi ya viongozi wa upinzani kukamatwa na wengine kupigwa? Naona kuna jambo linakosewa na jambo hili linakosewa na tume eh, kwa mawazo yangu, hawa watu walipaswa kupewa nafasi ya kusikilizwa ili kama mtu anasema kuna dosari fulani, kama kuna kiongozi anasema dosari, basi mpe nafasi ya kumsikiliza. Lakini pili, tolea ufafanuzi wa kile ambacho ni madai ya mtu mwingine, lakini tusingependa haya mambo yafanywe na polisi. Tungetaka wapinzani, kama wana maneno, wana mambo ya kujibiwa, wana dosari wanazozileta, vijibiwe na viongozi wa tume na badala ya kujibiwa na jeshi la polisi. Kwa hiyo ambacho tunakishuhudia Zanzibar ni jeshi la polisi kuchukua nafasi ya tume na kutoa majibu, na majibu yao ni ya kuadhibu, ambayo tusingependa kwa ajili ya amani yetu ya Tanzania iendelee eh, kuvurugwa, kwa sababu tusipoangalia vizuri au wasikiliza hawa viongozi wa upinzani, watakuwa ndio wanaosababisha matatizo na si Tanzania kwamba ina matatizo. Nam basi, ni pia nimpe nafasi bwana Patrick. Kwa upande wako, hali hii ya Zanzibar, wewe unaweza kutupa mtazamo wako, unaionaje? Kimsingi kwenye, kwanza wagombea lazima wakubali kwamba katika mashindano lazima wapatikane mshindi, na nadhani kuna taratibu za kisheria kabisa ambazo zipo na kikanuni, ambazo zinawaelekeza wazi kabisa kwamba kama kumetokea dosari ambazo wanaziona na kuamini, taratibu ni kwenda kukata rufaa kupitia tume ya taifa na nadhani mpaka mahakamani. Sasa wao wanachokifanya kwa kuchukua njia ya mkato ya kuhamasisha uh, raia wa Zanzibar kuingia barabarani na kwanza kuleta fujo, nadhani hiyo kimsingi sio jambo jema, kwa sababu katika hayo wanaweza wakazalisha fujo ambazo hawatoweza kuzimudu kuzizuia. Kwa hiyo wanachokifanya polisi kuzuia hizi fujo za mwanzo ni kutaka tu kuwambia na kuwakumbusha kwamba jamani, nirudini mwende mkapate zile taratibu na sheria ambazo zipo kanuni huko kwenye kudai haki zenu ambazo mnaona kwamba zimepotea katika uchaguzi huu. Kwa hiyo, mimi nadhani viongozi wa upinzani kama wanatusikia wa Zanzibar uh, wangeweza kwanza kutuuliza hasila zao, waone ni namna gani wataweza kukata rufaa na kufuata taratibu zote ambazo zimewekwa na, lakini waone madai itakuwaje, ila suala kubwa ni lazima wakubali kwamba na, na msikilizaji unayefungulia redio yako hivi sasa, unasikiliza kipindi cha Live Talk kutoka hapa Washington, ambapo tunajadili uh, uchaguzi mkuu wa Tanzania uliofanyika Oktoba ishirini na nane baada uchaguzi, na ya uchaguzi kumekuwa na matokeo yakitolewa hapa na pale, na mpaka hivi tunavyozungumza bado hatujapata matokeo rasmi ya uraisi kwa Tanzania bara, lakini kule visiwani tayari yalishatangazwa jana na Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar ZEC na tunafahamu kwamba rais mteule ni Dr. Hussein Mwinyi, na tumekuwa tukipokea maoni mseto kutoka kwako, kwa wewe msikilizaji, kuhusiana na matokeo ya uchaguzi wa Tanzania. Hali kadhalika tumekupa fursa pia kutupigia simu na kutoa maoni yako, ambayo tunayakaribisha na tunayapeleka tuna hewani kadri unavyotupigia hapa mkononi, kabla ya kurudi kwa wachambuzi wetu, ninaye maoni kutoka kwa Ndovya Kasiki, yeye anasema anapatikana Butembo, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Ameandika kwamba napongeza kwanza hatua ya uzalendo ya Watanzania kujitokeza na kupiga kura, ila kinachoshangaza ni kwamba Watanzania tunawajua wa watu wa amani. Uchaguzi wa Tanzania kutokea na hali ya fujo na ya misukosuko sio kitu kizuri. Ndio maoni aliyatoa msikilizaji huyu ndo vya kasiki kutoka kule uh, DRC. Nirudi tena kwako, uh, wachambuzi wetu, uh, na swali hili linaenda kwa mmoja wenu awe ni Exaudi Makiao au ni Patrick Myovela Tumeshaona uh, kinachoendelea hivi sasa, kwa, kwa jinsi mnavyozungumza, mnasema kwamba wale ambao wameshindwa walikuwa wana nafasi au bado wana nafasi ya kupeleka malalamiko yao uh, sehemu zinazohusika. Je, kwa mtazamo mliokuwa nao na uzoefu na siasa za Tanzania mnavyoziangalia, iwapo watapeleka uh, malalamiko yao katika sehemu zinazohusika, je, yatachukua muda gani au nini ambacho mnadhani watapata mrejesho kutokana na kile ambacho wanalalamika? Uh, labda kwa, ku, kwa, ku, kwa kujibu kwa kifupi, ni kwamba mimi ninachoamini uh, kuna siku kumi na nne ambazo majibu Tume ya Taifa uh, yaani baada ya rufaa kukatwa, huwa wanarudisha majibu kwa wahusika. Sasa sidhani kama tume itachelewa si hivyo kuwajibu na lazima itafanyia kazi na imeshaanza kufanyia kazi, hata malalamiko bila shaka, kuona kwamba ni namna gani kuna dosari moja, mbili, tatu ambazo zimejitokeza, ili ziweze kutolewa ufumbuzi au kutolewa majibu, kwa sababu hawa hawawezi kukaa kimya, kuto kufuatilia yale ambayo yanasemwa na kuyathibitisha, kwa sababu watakapokuja kuulizwa ni lazima na wao wawe na majibu. Watakapolalamikiwa kwamba kutenda haki, ni lazima wawe na majibu na vithibitisho kwamba hiki akikutendeka hao, hiki kilitokea kwa misingi hii na hii na hii na hii. Kwa hiyo nadhani watajibiwa kwa haraka, kwa sababu hatutakuwa na muda mrefu sana rais uh, mpaka muda ambao rais atakuwa ameapishwa kwa, kwa nafasi ya Tanzania bara. Kwa maana hiyo, hivi tunavyozungumza hivi sasa uh, matokeo ya ya ubunge kwa Tanzania bara yameshakamilika kutolewa kulingana na na, na uh, wasimamizi katika majimbo hayo au bado kwa kuna ta... matokeo yanaendelea kutolewa ya, udiwa, ya ubunge kwa... Kwa... Kwa, kia, kwa kiasi kubwa vimebaki viti vichache sana, ambavyo majimbo machache sana ambayo yanaendelea kuwasilisha taarifa zao, lakini mpaka muda wa saa saba saa saba saa sita saa saba nadhani kulikuwa kuna viti vilivyokuwa vimeshasomwa, vilikuwa vimebaki viti kama ishirini na kitu. Kwa hiyo kwa kiasi kikubwa nadhani tume wanamaliza muda si mrefu kusoma matokeo ya majimbo ambayo yanajumuisha pia na kura za urais. Bila shaka kipindi Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington D. C. Mkamiti, tuangalie paka kwenye Facebook, kuna maoni mengine pengine mawili matatu. Wanasemaje upande wako? Ma, maoni niliyokuwa nayo mimi hapa ni kutoka kwa Richard Olomi, yeye anasema neema siyo kutetea, uh, yameporwa, uh, Nitarudia tena kusoma ujumbe huu. Nina ujumbe kutoka kwa Richard Olomi, yeye anasema ni kwamba tume ya uchaguzi ni CCM, vyombo vyote vya dola CCM, taasisi zote zilizokuwa zinahusika na mchakato wa uchaguzi CCM, hivi vyote ni CCM. maana Uh, wapinzani wanaweza kuwa na sababu bila shaka. Mkamiti naye msikilizaji kwenye laini ya simu hapa ambaye anataka kutoa maoni yake. Karibu msikilizaji, ujitambulishe na useme uko wapi, utupe na maoni yako kuhusiana na uchaguzi. Kwa majina anaitwa Nibet Lukas Mauli wa Ilula, Iringa, Tanzania. Maoni yangu kutokana na uchaguzi huu kwa upande wangu mimi nilikopiga kula na kiujumla, tumeenda uchaguzi, umefanyika wa amani na haki hakuna fujo iliyotokea yoyote ile, ila nawapenda kuwasa hawa upinzani wa vute subira, wawe wapole, wajipange vizuri awamu ijayo kwa nguvu zote, wanaweza wakakuchukua jimbo au hata nchi ziko kiujumla, waache chokochoko zingine zote zile kiujumla, wajipange vizuri. Asante sana msikilizaji kutoka kule Iringa, Tanzania eh, kwa kutoa maoni yako kutoka Mufindi. Haya basi, kutoka huko Mufindi nina msikilizaji tena huyu mwingine ambaye hajasema anatokea wapi, yeye ameandika tu kwamba ah Tunamshukuru Mungu, uchaguzi umefanyika kwa amani, matokeo ya udiwani na wabunge kutangazwa na matokeo hayo yakapokelewa vyema na raia kwa ujumla, ila tunazidi kumwomba Mungu matokeo ya urais yawe na amani, yasiwe na vipangamizi vyovyote, maana tunaipenda nchi yetu sawasawa sawa kabisa basi msikilizaji kipindi live talk kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa endelea kutuma maoni yako hii leo nafasi ni yako wewe msikilizaji kutoa maoni yako hii ni open mic wewe useme yale ambayo yako eh, kwenye mawazo yako na wengi sana mkamiti kama walivyosema kwenye facebook wametuma maoni yao na wengine tunao hapa mpaka wengine kutoka hata kule butembo congo pia nao wamekuwa wakichangia Richard Olomi. Pia naye ametoka kule Tanzania. Namwona Joseph Josfat Mashanga wa Mufindi. Uh, anasema natarajia kuona mabadiliko yaliyo chini ya kivuli cha CCM kwa sababu mpaka sasa e, eh, wengi waliopiga kura au ushindi mkubwa uko upande wa chama tawala cha CCM. Sasa basi, nirudi kwa wachambuzi wetu, pengine wachambuzi, baada ya kutoa haya matokeo ambayo tunayaona mpaka sasa, eh, na wengine wakiyapinga, wengine wakiyapokea kwa ujumla wanachama eh, wa CCM au wa Tanzania kwa ujumla, baada ya hapa, nini ambacho mngependa kuona unakifanya? Lakini nitampa kila mmoja nafasi yake atoe kwa kwa wakati wake, nikianza na wewe Patrick. Ha, mimi kwa, kwa, kwa, kwa, kwa nafasi yangu naweza nikasema kwamba kwa wanachama wa Chama cha Mapinduzi au kwa Chama cha Mapinduzi inaweza ikawa ni kama mtego, kwa sababu wananchi wamepiga kura na kukiamini chama na hasa kwa utendaji kazi wa rais Magufuli. Sasa huu unaweza ukawa ni, ni mtego au ni mtihani kwa miaka hii mitano, na ili waweze kushidikishia umma kwamba wanaweza kufanya kwa yale ambayo wameahidi kwenye kampeni kwa siku sitini na tatu, basi miaka hii mitano isiwe ya kulala wala hii miaka mitano isiwe ya kuboteka ya kwenda kukaa bungeni tu. Nafikiri ni miaka mitano ya jasho na damu kama wanataka kurudi tena mwaka elfu mbili na ishirini na tano hii miaka mitano ikawe ya jasho na damu, si miaka ya kugoseka, si miaka ya kulala. Na kwa upande wako, uh, Exaudi Makiao, tupatie mtazamo wako, uh, na wewe dada mkamiti. Na nafikiri kwamba nitapaswa kurudia nachosema mwanzoni kwamba sioni ushindi huu ukienda kwa Chama cha Mapinduzi, naona ushindi huu ukienda kwa utendaji wa rais wa awamu ya tano John Pombe Magufuli. Kwa hiyo Chama cha Mapinduzi kisijidanganye kwamba kimekuwa na umaarufu mwingi kwa wananchi, kisifikiri kwamba kimependwa sana ndio maana matokeo ya kawa hivi, kiweze kuona wazi kwamba ni mchango wa rais aliyekuwepo madarakani eh, Dr. John Pombe Magufuli, ili wao kama wanataka kuendelea kukaa vizuri waangalie namna ya kujitengeneza, lakini pia uh, tusipende kuzungumza tu juu ya chama cha mapinduzi, niangalie pia upande wa vyama vingine na kuviweka pamoja, niwazungumzie watanzania kwamba watanzania wote naona kwamba kwa sasa tunapaswa kuangalia mambo ya fuata. Kwanza, kuna muda uliopotea katika kampeni, tunapaswa kuukomboa muda huu. Kuna watu waliacha kazi zao, wakaacha biashara, wakaacha shughuli za kiuchumi kupambana na kampeni. Kwa hiyo kuna muda uliopotezwa ambao sasa tunapaswa kukomboa, kwa kufanya kazi kwa bidii zaidi. Lakini kadhalika, kuna pesa zilizotumika ambazo zimekwenda nje ya matarajio na malengo ya kifamilia au ya kitaasisi, kwa sababu ya kuwezesha kampeni kufanyika. Basi kuna haja pia ya kutengeneza pesa zaidi, ili maisha yaweze kuendelea katika maeneo mbalimbali mbali, na uchumi wetu usitetereke. Lakini kadhalika, kuna mahusiano yaliyoharibika, husiano yamepata shida kwa sababu ya tofauti za itikadi. Basi huu ni muda wa kujeru, wa, ku, wa kujenga majeraha, ni muda wa kuganga majeraha yaliyojitokeza ya mahusiano, ili watanzania turudi kuwa pamoja. Lakini pia aa, kuna haja ya kujipanga upya sasa kwa upande wa upinzani, kwa upande wa chama cha mapinduzi na kwa upande wa Tanzania kwa ujumla. Tujue kwamba haya tuliyoyaona kama ni dosari kubwa, tutafanyaje asitokee baadaye na ninarudi sasa kwenye kukumbuka jambo kubwa ambalo limepigiwa upatu sana na, na upinzani juu ya tume huru ya uchaguzi. Kama tuliingia kwenye uchaguzi na watu hawaiamini tume, bado hakuna kitakachofanywa na tume ambacho watu watakiamini. Kwao ni vizuri pia, tunaporudi kwenye awamu e, hii nyingine, tuangalie yale yote yaliyopaswa kufanyiwa kazi yamefanyiwa yani kazi, lakini kikubwa tukumbuke, Tanzania ni moja, Tanzania ndio ya kwanza, Watanzania, Tanzania ndio wa kwanza tunapaswa kuangalia maisha yanaendelea. Shukrani sana basi. Moja kwa moja kipindi live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America naye msikilizaji mwingine kwenye line ya simu hapa. Uh, kwa jina naitwa pamba maji, mimi ni mkazi wa jiji la Houston Texas. Maoni yangu kuhusu uchaguzi wetu uliomalizika katika nchi yetu wa Tanzania ni kwamba tunafurahi kwamba wananchi wamezungumza, kwa sababu tunaona wananchi wamechagua watu wateule wa, wa, wa, wa CCM kwa asilimia kubwa sehemu nyingi za nchi yetu. Uh, na inaonyesha jinsi gani wanavyokubaliana wanavyo, au wanavyo approve kazi zilizofanywa kwa kipindi cha miaka mitano na Rais John Pombe Joseph Magufuli. Inasikitisha kwamba tunasikia kuna matatizo yanatokea Zanzibar, ingawa sio mengi ambayo yamethibitishwa, au mengine labda ni klip tu za zamani zinatembea, lakini sidhani kama kuna mtanzania yoyote atafurahia kuona watu wana mwanadamu kwa sababu ya ya uchaguzi. Kwa hiyo tunawaombea wawe salama. Uh, muda wa kampeni umekwisha, wabunge wote walioteuliwa uh, madiwani, wawakilishi, huu ni muda wa kutekeleza yale waliokuwa na ubiri wakati wa kampeni. Kwa hiyo tunategemea kazi kubwa kuendelea kufanywa na CCM. Kuna projekti nyingi ambazo walizianza katika kipindi cha miaka mitano iliyopita ambazo ziko eidha nusu au zi, zinakaribia kuisha. Tunategemea zitamalizwa kuondoa kero nyingi za usafiri, ya mrundikano wa mizigo bandarini na kufungua mipaka kwa ajili ya nchi za jirani kuweza kufanya biashara kubwa zaidi na sisi. Lakini kwa sisi ambao tuko diaspora, kilio chetu ni kile kile, tuna tunaomba tu- tutambulike <laughs> Nikisema dual citizenship labda tutakuwa tunaomba kitu kikubwa sana lakini tutambulike tu kwamba sisi ni wazao wa Tanzania na tuna haki kama Watanzania wengine. Tumekuja huku kutafuta maisha, heshima uh, wanaopewa wa Afrika wengine nchi za jirani kama Kenya na nchi zingine, tungetamani na sisi tuwe nazo siku moja. Watu wengi especially diaspora walikuwa wanapigia debe sana sera za wapinzani especially Chadema kikubwa zaidi, kwa sababu waliahidi kwamba wakichukua watichu madaraka wanaweza watakaa chini na kufikiria jinsi ya kubadilisha katiba na kutuchambua sisi na kufikiria hata kutoa dual citizenship. Kwa hiyo wapinzani walikuwa na yao wanazungumza, lakini vilevile walikuwa na vitu vya maana ambavyo vinatugusa sisi tulioko nje ya Marekani na sehemu zingine nje ya Tanzania. Kwa hiyo uh, CCM ina nafasi ya kuchukua yale mazuri na kuyafanyia kazi. Tunaamini ni chama kisikivu, ni chama kinachowapenda wananchi wake wote walioko ndani na nje, na, na itasikiliza kilio chetu sasa katika hii miaka mitano ambao wanaenda kuongoza nchi tena. Hayo ndio maoni yangu. Bila shaka na pengine tu kabla hujakamilisha, kabla hujamaliza, nikuulize kitu kimoja kwamba kumekuwa na minong'ono, kumekuwa na lawama kutoka upande wa upinzani, kutokana na kwamba wakisema uchaguzi huu haukuwa na uhuru wala haukuwa na haki, kwa sababu wengi wa wapiga kura wao au wasimamizi hawakuruhusiwa kuingia kwenye vituo vya kupigia kura, wengine hawakuapishwa, wengine walikatwa na mengineyo mengi ambayo yamekusha zungumzwa. Pengine kwa upande huo, ni usikivu gani ungetaka kuto, kutoa au kusikia kutoka kwa upande wa chama tawala, au nini ambacho ungependa kusikia kinafanyika? Ushindani siku zote especially kwenye mambo makubwa kama haya ya uchaguzi, hakuna mtu yoyote huwa anakubali kwamba ameshindwa kihalali nitatoa mfano mdogo tu kwamba unapozidiwa kura mia mbili au mia tatu sawa kuna kuna walakini hapo unaweza ukasema tumeidiwa sijui watu wangu wametolewa sijui nini lakini unapofika sehemu kama hai mtu amezidiwa jimbo la hai mtu amezidiwa kwa kura elfu sitini sidhani kama kuna kuna wizi unaweza kufika kwa kiasi kikubwa kiasi hicho kikubwa cha kufanya ni kukubali kwamba tumeshindwa, turudi tujipange. Ile nchi ni yetu sote a mambo ya kusema sijui ntawaweka watu barabarani sijui ni, nini, nini, tutaenda tutadai tupa haki yetu haitasaidia kitu chochote, kwa sababu kuna dola vilevile. Utakapoweka watu barabarani, dola ita itajaribu ku restore law and order. Mambo yanafanyika kote duniani, hata hapa Marekani tunaona watu wanapokwenda wow. tu barabarani bila mipango yoyote wanazuiliwa na sometime inatumika nguvu kubwa. Mi ningewashauri wapinzani warudi, wakae chini, waangalie watu walikosea miaka mitano iliyopita. Ukiangalia almost three years ilikuwa ni ya migomo na kususia kila kitu na kupinga kila kitu, nchi inakuwa kiuchumi. Nchi sasa hivi sio kisiwa, dunia ni kijiji, kila mtu anaona kinachoendelea. Sawa, kuna malalamiko ya watu kunyumwa uhuru, watu kutekwa, watu kuteswa, watu Naomba serikali ilizungumzie hilo au ili address hilo, kwa sababu linaitia doa nchi. Lakini Tanzania na chini ya serikali ya Chama cha Mapinduzi inafanya mengi mazuri kuliko hayo mabaya machache ambayo yanazungumziwa ambayo tunayasikia. Hayo ni maoni yangu. Mimi naitwa Mama Sauda Kilima au jina lingine naitwa Mary Endo Mado. Maoni yangu kuhusu uchaguzi wa Tanzania ni kama ifuatavyo. Watanzania wamekuwa na moyo wa imani kwa ajili ya rais wao huyo aliyepita ambaye alikuwa anagombea uchaguzi, rais John Pombe Magufuli, kwa sababu wamefanyia mambo mazuri, yanaonekana hadharani waziwazi mambo mazuri aliyofanya. Kwa hiyo wananchi wameona yale maendeleo aliyofanya rais wao, ndiyo maana wameamua kumpa kura nyingi, kila mahali ameshinda alipopita hata ni sehemu nyingine ambayo hujapita kuomba kura bado wamempigia kura. Sawa kabisa. Na pengine unasemaje kuhusu bunge? Kwa sababu kuna wabunge wengi ambao pia wameshindwa, wengi wabunge wamebaki kuwa Chama cha Mapinduzi, wabunge wote hata wapinzani ambao walikuwa maarufu wameangushwa. Vipi kuhusu hilo? Kuhusu wabunge hao ambao wapinzani wameshindwa, wajipange tena upya, wasikate tamaa Mungu rais mkono kwa juhudi zote anazozifanya, wakae waanze wa upya, watathimini ni wote ambapo wamekosea, lasima wa, waendelee kuweka sera zao nzuri vizuri wana, wananchi wajielewe. Na pengine mwisho kabisa, wale ambao wanaalamika kwamba wameonewa kwenye vituo vya kupigia kura walishindwa kuingia, wewe una wasemaje, unawaambiaje hao ambao wanasema walionewa? Kama kuna sheria ambazo zinahusu, wafate sheria zile ambazo zimewekwa na serikali ya Tanzania, wasivunje sheria. Kuna hatua ambapo zimewekwa, kama ni mahakamani, wafate mahakamani, wafatilie, lakini sio kutoka nje kwenda kujipanga kwenda kufanya fujo, haita haitawasaidia kitu. Kutoka katika jiji la Seattle, Washington, hapa Marekani. Eh, karibu mdau kutoa maoni yako, jitambulisha jina lako, halafu tuambie, eh, ulipokea uchaguzi wa Tanzania. Asante sana. Kwa kweli, kinachoendelea Tanzania kuna mengine masikitiko na kuna mengine e, tuseme kwa furaha. Mimi nawapongeza wana CCM, lakini wengi wanavyoamini kwamba labda hii kura hawa watu wamefanya udanganyifu au zimeibiwa au vipi, kwa sababu kitu ambacho kinanishangaza mimi uh, utakuta mgombea wa CCM amepata kura karibu laki tatu au laki ngapi? Alafu mtu wa mpinzani amepata kura kota ya ile namba. Sasa hapo, hata miaka ya nyuma sifikiri kama kulikuwa na tofauti sana kama hivyo. Alafu sehemu zingine ambazo mimi naona kuna nitia mashaka kidogo ni kwamba kule ambapo wapinzani walikuwepo kwa muda mrefu, ambao walikuwa naipa sokomoko sana bungeni, serikalini, naona wame watu wameangushwa chini umeona, lakini kwa usihi, uh, mimi naitakia nchi yangu mema na kila mtu awe na amani. Alafu nilikuwa na isi, na isihi serikali, unajua mawasiliano pamoja kuwasiliana na ndugu zetu ambao wako kule. Naona mitambo yote ambao watu walikuwa wanatumia kuwasiliana na ndugu kutaka kujua taarifa za habari au klipi zote zimefungwa fungwa kwa hiyo hiyo ina, ina, ina, inatupa ugumu sana lakini sijui kwamba walikuwa na mantiki gani, labda walikuwa na wafunga wa Tanzania wasipate taarifa kutoka nje au maelekezo aina yoyote. Bila shaka, bila shaka nimekusikiza vizuri sana wachambuzi. Tunao kwenye laini ya simu, wao ndo wanaweza wakajibu kama kuna maswali yoyote, ambao wako Dar es Salaam. Ni kweli limezungumzwa hili e, wachambuzi kwamba mitandao na wewe bwana Patrick, uh, kwa kweli siwezi sana kurijidia ila mitandao kwa uh, sababu hata mwenyewe nimekuwa nikipata shida hiyo. Nadhani hawa watu wa aelino walikuwa ni sahihi kutolea majibu um, maanake Watanzania wengi, hata ni mojawapo, uh, naweza kusema napata shida hiyo, na um, bado tunaendelea kusubiri mpaka hapo tutakaporudishiwa huo mtandao. Kama majibu hayajatolewa, basi huenda baada ya siku mbili tatu tutarudishiwa na ni dhani kusema kwamba watu walikuwa wananyimwa fursa ya kujieleza wakati mkubwa wa, wakati wa, wa kampeni ulishatolewa kwa ajili ya watu kujieleza sera zao na kuzungumza mambo mengi. Nafikiri hiyo ilikuwa ni platform nzuri kabisa ya kumaliza yale yote ambayo yalikuwa yanahitajika kufanyika kwa wakati huo na wakati wa kupiga kura ulikuwa umefika wa kupiga kura, basi ilikuwa ni zoezi hilo tu. Sidhani kama ilikuwa limehitaji sana watu kupata fursa ya kuweza kujieleza zaidi ya kile ambacho kilikuwa kinatakiwa kufanyika wakati wa kampeni. Na hata kuimizana kupiga kura, nadhani watu wa kutumia jumbe za kawaida tu walifanya zoezi hilo, watu wa kutumia watu wao pia walioteuliwa wa, wa rasmi walifanya zoezi hilo. Kwa hiyo sidhani kama ni fursa ilinyimwa ya watu kujieleza wa kupitia A, matumizi haya ya kushuka kwa, kwa mtandao a, bila shaka Patrick, nakushukuru sana, muda unakimbia, na ukaribishe vile vile Exaudi umekawa mchambuzi kugusia hilo eh, wakati tunatamatisha kipindi hiki kabla ya kumaliza kabisa. Uh, asante sana. Uh, sande Shomari, nafikiri napaswa uh, kuzungumza pia kwamba ni nachokiona ni kwamba uh, kwenye mazingira haya ya sasa, ili kuweza kuweka mambo mazuri tume itenge utaratibu wa kusikiliza mtu yeyote mwenye malalamiko yoyote, mtu yeyote mwenye e, maelezo yoyote, tume ijenge kusikiliza, na kwa njia hii maelekezo yatolewe polisi. Polisi sio wanaojibu kwa niaba ya tume, polisi wasiwaburuze watu, polisi wasiwakemee watu, lakini polisi wawasaidie watu kuenda kwa usalama kutoa maelezo yao. Nafikiri hata ya katika katiba tunajua kwamba wajibu wa polisi, kama kuna maandamano yaliyo halali, nao ni kuyasimamia yakae katika hali ya usalama na waweze kufikia lengo la amani ya pamoja. Kwa njia hiyo ikijenga kusikilizana, mambo yatakwenda vizuri. Asante sana Exaudi Makiao kutoka kule nchini Tanzania, mchambuzi hali kadhalika. Nakushukuru Patrick eh, kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam eh, kwa kushiriki katika live talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti America. Ama kwa hakika eh, tuwashukuru pia wasikilizaji wetu hileo ambao wamepiga simu zenu eh, na kutoa maoni yenu eh, kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mengi yamezungumzwa, sina mengi ya kusema kutoka hapa studio. Niwashukuru kushiriki kwenu katika kipindi hiki. Eh, sijui mwenzangu mkamiti kibasi kama nazidi na kumalizia hapo. Tunawatakia wasikilizaji wetu wikendi njema, kutoka hapa Washington. Asante sana. Upande wa pili mkamiti, kuna Aida Isa na msimamizi wa matangazo hayo Abdu Shakur Abudi. Kwa niaba ya wote, asanteni sana.