karibu katika matangazo yetu ya nusu saa, ya saa nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Mbwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha marudio cha Life Talk. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Vyama vikuu viwili vya upinzani nchini Tanzania, CHADEMA na ACT Wazalendo, leo vimetangaza kupinga matokeo ya uchaguzi mkuu uliofanyika nchini humo Oktoba 28 na hivyo kutaka upigaji kura urudiwe. Katika mkutano na wanahabari uliofanyika jijini Dar es Salaam hivi leo Jumamosi, Vyama hivyo kwa pamoja vimetoa tamko rasmi vikieleza kuwa upigaji kura wa Oktoba 28 haukufikia viwango vinavyostahili na sifa kukubalika kama uchaguzi ulikuwa huru na wa haki. Kati ya viti vya ubunge 256, ACT Wazalendo imeshinda viti vinne, KAF viti vitatu na CHADEMA kiti kimoja, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na CHADEMA ambayo imetoa saini na mwenyekiti wa CHADEMA Freeman Bowe mgombea urais wa Tanzania Tundulisu, mgombea urais wa Zanzibar Maalim Seif Sharif Hamad na kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo Zito Kabwe wametaka uchaguzi kuitishwa tena. Viongozi wa vyama hivyo viwili pia wameomba tume za taifa za uchaguzi za Zanzibar ZEC na ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania NEC kuvunjwa na badala yake kuundwa tume huru ambayo itakuwa na jukumu la kusimamia uchaguzi wa marudio. Wakati huo huo, kamishna wa jeshi la polisi Zanzibar Mohamed Haji Hassan amesema hivi leo kwamba wanamshikilia Nasar Mazrui aliyekuwa meneja wa kampeni ya mgombea wa urais wa Zanzibar kwa tiketi ya chama cha upinzani cha ACT Wazalendo Maalim Sef Sharif Hamad, na pia kiasi cha wafuasi wa chama hicho 33 ametiwa mbaroni kwa shutuma za kuingilia kati mfumo wa matokeo ya uchaguzi. Inaelezewa kuwa jeshi hilo lilipata taarifa siku chache kabla ya uchaguzi wa Oktoba 28 kwa chama kimoja kilikuwa kinapanga kuvuruga upigaji kura wa mapema wa tarehe 27, na pia kuzuia zoezi la kuhesabu kura, na kudaiwa kuwa zilipatikana taarifa kuna watu walikuwa na mabomu ili kufanya mashambulizi na kufanikiwa kumkamata kijana mmoja ambaye alikamatwa na mabomu kadhaa. Kamishna huyu amesema uchunguzi wa polisi bado unaendelea na utakapokamilika, hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi ya watuhumiwa hao. Zikiwa zimebaki siku tatu za kampeni kabla ya siku ya uchaguzi hapa Marekani, wagombea wawili wajua nafasi ya urais wako katika majimbo muhimu leo Jumamosi, huku rais Donald Trump akiwa Pennsylvania, wakati makamu rais wa zamani Joe Biden akiwa katika jimbo la Michigan. Biden atafanya kampeni akiwa pamoja na rais wa zamani Barack Obama kwa mara ya kwanza katika kampeni. Wawili hao watasafiri kwenda Flint na Detroit hivi leo, ikiwa sehemu mbili za kampeni ili kupata kura za Michigan. Trump anapanga kuwa na mikutano minne kote katika miji ya Pennsylvania hivi leo. Rais alishinda kwa kura nyingi kidogo mwaka elfu mbili kumi na sita katika jimbo hilo na hivyo anataka kushinda tena. Ukusanyaji maoni unaonyesha kuwa biden yuko mbele kidogo ya rais Trump. Wapiga kura nchini Ivory Coast leo hii walishiriki zoezi la kupiga kura katika uchaguzi wa rais wenye utata. Watu kumi na nne wameuawa ghasia zilipozuka mwezi Agosti baada ya rais Alassane Watara kusema kuwa watawania tena uongozi kufuatia kifo cha ghafla cha mrithi aliyemchagua. Wagombea wakuu wa, wa upinzani Pascal Afinguessan na Henry Conan Bedi wanasema ni kinyume cha sheria kwa bwana Watara kuwania awamu ya tatu ya uongozi. Wanasosia upigaji kura wa leo na kutaka raia kupinga hilo. Kwa mujibu wa katiba ya Ivory Coast, rais anatakiwa kuhudumu kwa vipindi viwili. Bwana Watara tayari ameshahudumu vipindi viwili na tayari awali alitangaza kwa hatagombea tena lakini baada ya kufariki kwa mgombea aliyemteua wa Ivory Coast alitangaza rais kuwatawania tena urais. Idadi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini Marekani imevuka milioni tisa jana Ijumaa na kurekodi kesi mpya milioni moja katika muda wa wiki mbili kwa mujibu wa kituo kinachofuatilia COVID-19 katika chuo kikuu cha John Hopkins. Mpaka hivi leo Jumamosi, Marekani ina zaidi ya kesi milioni tisa za COVID-19, ikiwa ni ongezeko la karibu maambukizi elfu ishirini na tisa tangu ijumaa mchana. Watu zaidi ya laki mbili na elfu ishirini na tisa wamefariki kutokana na COVID-19 hapa Marekani, kwa mujibu wa Johns Hopkins. Kesi zilizothibitishwa kuongezeka ni katika majimbo 47 Marekani, na dazeni ya majimbo yameweka rekodi siku ya Alhamisi ya maambukizi mapya kwa siku moja ikiwemo majimbo ya magharibi kati ya Illinois, Wisconsin na Ohio. Maambukizi ya juu pia yameshuhudiwa katika majimbo ya Texas, California na Florida. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Washington DC. Timu za uokozi zinatafuta katika simenti vi na vifusi vya majengo nane yaliyoanguka leo Jumamosi, wakiwasaka walionusurika na tetemeko kubwa la ardhi ambalo limepiga pwani ya Aegean nchini Uturuki na kisiwa cha Samos kilichopo kaskazini mwa Ugiriki jana Ijumaa na kusababisha vifo vya takriban watu ishirini na tano. Zaidi ya watu mia nane wamejeruhiwa kutokana na tetemeko hilo ambalo liliangusha majengo huko Izmir, mji wa tatu kwa ukubwa nchini Uturuki na kuchochea dhoruba ndogo ya tsunami katika wilaya ya Saferi hisar huko Samos. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Live Talk kutoka hapa VOA Swahili. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, kwenye sehemu ya pili ya matangazo yetu ya LiveTalk leo, tukiangalia uchaguzi wa Tanzania baada ya uchaguzi huu. Hivi sasa eh, kura zinaendelea kuhesabiwa kwa upande wa urais na matokeo ya ubunge mengi yamekusha toka, ambapo upande wa upinzani umefanikiwa umepigwa na kukosa matokeo yale waliokuwa wakiyatarajia. Chama cha Mapinduzi CM kimeonekana kupata ushindi mkubwa kwenye uchaguzi huu. Hali kadhalika Rais Magufuli anaelekea kupata ushindi wa kishindo. Basi kuzungumza haya, tunao kwenye laini ya simu kutoka Dar es Salaam, Tanzania, Patrick Myovero kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam, hali kadhalika mchambuzi Exaudi Makiao Mika, kutoka Dar es Salaam nam. Basi moja kwa moja Mkamiti Kibayasi niko naye hapa studio kuendeshea sehemu hii ya pili ya live talk, na kwanza kabisa tunasikiliza maoni kutoka kwako wewe msikilizaji ambaye yupo katika laini ya simu hivi sasa anataka kutoa maoni yake kuhusiana na uchaguzi uliofanyika Oktoba 28 huko Tanzania, ambapo uh, takriban wapiga kura milioni 29 walijiandikisha na kujitokeza kupiga kura kwa mujibu wa tume ya uchaguzi Tanzania, NEC. bila shaka Mkamiti, baada ya hayo basi niwakaribishe tena wachambuzi wetu na moja kwa moja nikukaribisha Exaudi Makao. Kwa upande wako tuangalie upande wa Zanzibar. Mpaka hivi sasa ilisemekana kwa kuna e, vurugu hapo jana, lakini leo Ijumaa hali imerudi na kurejea kwa utulivu. Lakini ama kwa hakika tumeona viongozi wa upinzani ambao walipigwa na, na majeshi ambayo alikuwa akilinda ulinzi na usalama kama vile Jusa, e, picha zake zimekusambaa kwenye mitandao ya kijamii akiwa ameumizwa. Labda tueleze tu kwa, kwa tuko upande huo e, hali ya Zanzibar, kile ambacho unakishuhudia? nini ambacho kingeweza kufanyika kusaidia hali hiyo kuwa bora zaidi, au nini ambacho kwa matarajio yako au kwa mtazamo wako unakiona e, kwa upande wa Zanzibar kwa hali iliyopo na kwa baadhi ya viongozi wa upinzani kukamatwa na wengine kupigwa? Naona kuna jambo linakosewa, na jambo hili linakosewa na tume e, kwa mawazo yangu, hawa watu walipaswa kupewa nafasi ya kusikilizwa ili kama mtu anasema kuna dosari fulani, kama kuna kiongozi anasema dosari, basi mpe nafasi ya kumsikiliza lakini pili, tolea ufafanuzi wa kile ambacho ni madai ya mtu mwingine. Lakini tusingependa haya mambo yafanywe na polisi, tungetaka wapinzani kama wana maneno, wana mambo ya kujibiwa, wana dosari wanazozileta, vijibiwe na viongozi wa tume na badala ya kujibiwa na jeshi la polisi kwa hiyo ambacho tunakishuhudia Zanzibar ni jeshi la polisi kuchukua nafasi ya tume na kutoa majibu, na majibu yao ni ya kuadhibu, ambayo tusingependa kwa ajili ya amani yetu ya Tanzania iendelee eh, kuvurugwa, kwa sababu tusipoangalia vizuri au wasikiliza hawa viongozi wa upinzani watakuwa ndio wanaosababisha matatizo na si Tanzania kwamba ina matatizo. Nam basi, ni pia nimpe nafasi bwana Patrick, kwa upande wako, hali hii ya Zanzibar, wewe unaweza kutupa mtazamo wako unaionaje? Kimsingi, uh, kwenye kwanza kwenye kwenye, kwenye wa -wa wagombea sima, lazima wakubali kwamba katika mashindano lazima wapatikane mshindi, na nadhani kuna taratibu za kisheria kabisa ambazo zipo na kikanuni ambazo zinawaelekeza wazi kabisa kwamba kama kumetokea dosari ambazo wanaziona na kuamini, taratibu ni kwenda kukata rufaa kupitia tume ya taifa na nadhani mpaka mahakamani. Sasa wao wanachokifanya kwa kuchukua njia ya mkato ya kuhamasisha uh, raia wa Zanzibar kuingia barabarani na kwanza kuleta fujo, nadhani hiyo kimsingi sio jambo jema, kwa sababu katika hayo wanaweza wakazalisha fujo ambazo hawatoweza kuzimudu kuzizuia. Kwa hiyo wanachokifanya polisi kuzuia hizi fujo za mwanzo ni kutaka tu kuwambia na kuwakumbusha kwamba jamani, nirudini mwende mkapate zile taratibu na sheria ambazo zipo kikanuni huko, kwenye kudai haki zenu ambazo mnaona kwamba zimepotea katika uchaguzi huu. Kwa hiyo mimi nadhani viongozi wa upinzani kama wanatuskia wa Zanzibar uh, wangeweza kwanza kutuuliza hasira zao, waone ni namna gani wataweza kukata rufaa na kufuata taratibu zote ambazo zimewekwa na, lakini waone madai itakuwaje. Ila suala kubwa ni lazima wakubali kwamba na msikilizaji, unayefungulia redio yako hivi sasa, unasikiliza kipindi cha Live Talk kutoka hapa Washington, ambapo tunajadili uh, uchaguzi mkuu wa Tanzania uliofanyika Oktoba na 28 baada uchaguzi, ya uchaguzi, kumekuwa na matokeo yakitolewa hapa na pale, na mpaka hivi tunavyozungumza bado hatujapata matokeo rasmi ya uraisi kwa Tanzania bara, lakini kule visiwani tayari yalishatangazwa jana na Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar ZEC na tunafahamu kwamba rais mteule ni Dk. Hussein Mwinyi. Na tumekuwa tukipokea maoni mseto kutoka kwako wewe msikilizaji kuhusiana na matokeo ya uchaguzi wa Tanzania. Hali kadhalika tumekupa fursa pia kutupigia simu na kutoa maoni yako ambayo tunayakaribisha na tunayapeleka tuna hewani kadri unavyotupigia hapa mkononi. Kabla ya kurudi kwa wachambuzi wetu, ninaye maoni kutoka kwa Ndovya Kasiki, yeye anasema anapatikana Butembo, Kivu Kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC. Ameandika kwamba napongeza kwanza hatua ya uzalendo ya Watanzania kujitokeza na kupiga kura, ila kinachoshangaza ni kwamba Watanzania tunawajua kuwa watu wa amani. Uchaguzi wa Tanzania kutokea na hali ya fujo na ya misukosuko sio kitu kizuri. Ndio maoni aliyatoa msikilizaji huyu Ndovya Kasiki kutoka kule uh, DRC. Nirudi tena kwako uh, wachambuzi wetu uh, na swali hili linaenda kwa mmoja wenu awe ni Exaudi Makiao au ni Patrick Myovela. Tumeshaona uh, kinachoendelea hivi sasa, kwa kwa jinsi mnavyozungumza, mnasema kwamba wale ambao wameshindwa walikuwa wana nafasi au bado wana nafasi ya kupeleka malalamiko yao uh, sehemu zinazohusika. Je, kwa mtazamo mliokuwa nao na uzoefu na siasa za Tanzania mnavyoziangalia, iwapo watapeleka uh, malalamiko yao katika sehemu zinazohusika, je, yatachukua muda gani au nini ambacho mnadhani watapata mrejesho kutokana na kile ambacho wanalalamika? Uh, labda kwa, ku, kwa, ku, kwa kujibu kwa kifupi, ni kwamba mnacho, mimi ninachoamini uh, kuna siku kumi na nne ambazo majibu tume ya taifa uh, yaani baada ya rufaa kukatwa, huwa wanarudisha majibu kwa wahusika. Sasa sidhani kama tume itachelewa, si hivyo kuwajibu na lazima itafanyia kazi na imeshaanza kufanyia kazi hata malalamiko, bila shaka, kuona kwamba ni namna gani kuna dosari moja mbili tatu ambazo zimejitokeza, ili kuto, kutolewa ufumbuzi au kutolewa majibu, kwa sababu hawa hawawezi kukaa kimya, kuto kufuatilia yale ambayo yanasemwa na kuyathibitisha, kwa sababu watakapokuja kuulizwa ni lazima na wao wawe na majibu. Watakapolalamikiwa kwamba kutenda haki, ni lazima wawe na majibu na vithibitisho kwamba hiki hakikutendeka, hao, hiki kilitokea kwa misingi hii na hii na hii na hii. Kwa hiyo nadhani watajibiwa kwa haraka kwa sababu hatutakuwa na muda mrefu sana. Uh, rais, mpaka muda ambao rais atakuwa ameapishwa kwa, kwa nafasi ya Tanzania bara. Kwa maana hiyo hivi tunavyozungumza hivi sasa uh, matokeo ya ya ubunge kwa Tanzania bara yameshakamilika kutolewa kulingana na, na, na uh, wasimamizi katika majimbo hayo, au bado kuna kutu... matokeo yanaendelea kutolewa ya udiwa, ya kwa ubunge kwa kwa Watia, kiasi kubwa vimebaki viti vichache sana ambavyo vim, majimbo machache sana ambayo yanaendelea kuwasilisha taarifa zao, lakini mpaka muda wa saa saba saa saba saa sita saa saba, saa saba, saa saba nadhani kulikuwa kuna viti vilivyokuwa vimeshasomwa vilikuwa vimebaki viti kama ishirini na kitu. Kwa hiyo kwa kiasi kikubwa nadhani tume wanamaliza muda si mrefu kusoma matokeo ya majimbo ambayo yanajumuisha pia na kura za urais. Bila shaka kipindi live kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington D.C. Mkamiti, tuangalie paka kwenye Facebook, kuna maoni mengine pengine mawili matatu. Wanasemaje upande wako Ma? maoni niliyokuwa nayo mimi hapa ni kutoka kwa Richard Olomi, yeye anasema neema siyo kutetea, uh, yameporwa uh, Nitarudia tena kusoma ujumbe huu. Nina ujumbe kutoka kwa Richard Olomi, yeye anasema ni kwamba tume ya uchaguzi ni CCM, vyombo vyote vya dola CCM, taasisi zote zilizokuwa zinahusika na mchakato wa uchaguzi CCM, hivi vyote ni CCM. maana Uh, wapinzani wanaweza kuwa na sababu bila shaka. Mkamiti naye msikilizaji kwenye laini ya simu hapa ambaye anataka uh, kutoa maoni yake. Karibu msikilizaji, ujitambulishe na useme uko wapi, utupe na maoni yako kuhusiana na uchaguzi. Kwa majina, naitwa Nibet Lukas Mauli wa Ilula, Iringa, Tanzania. Maoni yangu kutokana na uchaguzi huu, kwa upande wangu mimi nilikopiga kula, na kiujumla, tumeenda uchaguzi, umefanyika u amani na haki Hakuna fujo iliyotokea yoyote ile, ila nawapenda kuasa hawa upinzani wa vute subira, wawe wapole, wajipange vizuri awamu ijayo kwa nguvu zote, wanaweza wakakuchukua jimbo au hata nchi ziko kiujumla. Waache chokochoko zingine zote zile, kiujumla wajipange vizuri. Asante sana msikilizaji kutoka kule Iringa Tanzania kwa kutoa maoni yako kutoka Mufindi. Haya basi, kutoka huko Mufindi nina msikilizaji tena huyu mwingine ambaye hajasema anatokea wapi yeye ameandika tu kwamba ah: Tunamshukuru Mungu, uchaguzi umefanyika kwa amani, matokeo ya udiwani na wabunge kutangazwa na matokeo hayo yakapokelewa vyema na raia kwa ujumla. Ila tunazidi kumwomba Mungu matokeo ya urais yawe na amani, yasiwe na vipangamizi vyovyote, maana tunaipenda nchi yetu. Sawasawa, sawa kabisa. Basi msikilizaji, kipindi Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, endelea kutuma maoni yako hii leo. Nafasi ni yako wewe, msikilizaji, kutoa maoni yako. Hii ni open mic, wewe useme yale ambayo yako eh, kwenye mawazo yako. Na wengi sana mkamiti, kama walivyosema kwenye Facebook, wametuma maoni yao, na wengine tunao hapa mpaka wengine kutoka hata kule Butembo, Congo pia nao wamekuwa wakichangia. Richard Olomi pia naye ametoka kule Tanzania, anamwona Joseph Jofat Mashanga wa Mufindi, anasema anatarajia kuona mabadiliko yaliyo chini ya kivuli cha CCM kwa sababu mpaka sasa e, wengi waliopiga kura au ushindi mkubwa uko upande wa chama tawala cha CCM. Sasa basi nirudi ni kwa wachambuzi wetu, pengine wachambuzi, baada ya kutoa haya matokeo ambayo tunayaona mpaka sasa e, na wengine wakiyapinga, wengine wakiyapokea kwa ujumla wanachama eh, wa CCM au wa Tanzania kwa ujumla, baada ya hapa, nini ambacho mngependa kuona unakifanya? Lakini nitampa kila mmoja nafasi yake atoe kwa kwa wakati wake, nikianza na wewe Patrick. Ha, mimi kwa, kwa, kwa, kwa, kwa nafasi yangu naweza nikasema kwamba kwa wanachama wa Chama cha Mapinduzi au kwa Chama cha Mapinduzi inaweza ikawa ni kama mtego, kwa sababu wananchi wamepiga kura na kukiamini chama na hasa kwa utendaji kazi wa rais Magufuli. Sasa huu unaweza ukawa ni, ni mtego au ni mtihani kwa miaka hii mitano, na ili waweze kushidikishia umma kwamba wanaweza kufanya kwa yale ambayo wameahidi kwenye kampeni, kwa siku sitini na tatu. Basi miaka hii mitano isiyo ya kulala wala hii miaka mitano isiyo ya kuboteka ya kwenda kukaa bungeni tu, nafikiri ni miaka mitano ya jasho na damu, kama wanataka kurudi tena mwaka elfu mbili na ishirini na tano hii miaka mitano ikawe ya jasho na damu, si miaka ya kugeteka, si miaka ya kulala. Na kwa upande wako, uh, Exaudi Makiao, tupatie mtazamo wako, na wewe uh, dada Mkamiti. Nafikiri na kwamba nitapaswa kurudia nichosema mwanzoni kwamba sioni ushindi huu ukienda kwa Chama cha Mapinduzi, naona ushindi huu ukienda kwa utendaji wa raisi wa awamu ya tano John Pombe Magufuli. Kwa hiyo Chama cha Mapinduzi kisijidanganye kwamba kimekuwa na umaarufu mwingi kwa wananchi, kisifikiri kwamba kimependwa sana ndiyo maana matokeo yakawa hivi. Kiweze kuona wazi kwamba ni mchango wa rais aliyekuwepo madarakani eh, Dr. John Pombe Magufuli. Ili wao kama wanataka kuendelea kukaa vizuri, waangalie namna ya kujitengeneza, lakini pia uh, tusipende kuzungumza tu juu ya chama cha mapinduzi, niangalie pia upande wa vyama vingine na kuviweka pamoja, niwazungumzie watanzania kwamba watanzania wote, naona kwamba kwa sasa tunapaswa kuangalia mambo ya fuatayo. Kwanza, kuna muda uliopotea katika kampeni, tunapaswa kuukomboa muda huu. Kuna watu waliacha kazi zao, wakaacha biashara, wakaacha shughuli za kiuchumi kupambana na kampeni. Kwa hiyo kuna muda uliopotezwa ambao sasa tunapaswa kukomboa kwa kufanya kazi kwa bidii zaidi. Lakini kadhalika, kuna pesa zilizotumika ambazo zimekwenda nje ya matarajio na malengo ya kifamilia au ya kitaasisi, kwa sababu ya kuwezesha kampeni kufanyika. Basi kuna haja pia ya kutengeneza pesa zaidi, ili maisha yaweze kuendelea katika maeneo mbalimbali mbali, na uchumi wetu usitetereke. Lakini kadhalika, kuna mahusiano yaliyoharibika, mahusiano yamepata shida kwa sababu ya tofauti za itikadi. Basi huu ni muda wa kujeru, wa, ku, wa kujenga majeraha, ni muda wa kuganga majeraha yaliyojitokeza ya mahusiano, ili Watanzania turudi kuwa pamoja. Lakini pia aa, kuna haja ya kujipanga upya sasa kwa upande wa upinzani, kwa upande wa Chama cha Mapinduzi na kwa upande wa Watanzania kwa ujumla. Tujue kwamba haya tuliyoyaona kama ni dosari kubwa, tutafanyaje asitokee baadaye na ninarudi sasa kwenye kukumbuka jambo kubwa ambalo limepigiwa upatu sana na upinzani juu ya tume huru ya uchaguzi. Kama tuliingia kwenye uchaguzi na watu hawaiamini tume, bado hakuna kitakachofanya na tume ambacho watu watakiamini. Kwao ni vizuri pia, tunaporudi kwenye awamu e, hii nyingine, tuangalie yale yote yaliyopaswa kufanyiwa kazi yamefanyiwa yani kazi. Lakini kikubwa tukumbuke, Tanzania ni moja, Tanzania ndio ya kwanza, Watanzania, Tanzania ndio wa kwanza tunapaswa kuangalia maisha yanaendelea. Shukran sana. Basi moja kwa moja kipindi live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, naye msikilizaji mwingine kwenye line ya simu hapa uh, kwa jina anaitwa pamba Maji. mimi ni mkazi wa jiji la Houston, Texas. Maoni yangu kuhusu uchaguzi wetu uliomalizika katika nchi yetu wa Tanzania ni kwamba tunafurahi kwamba wananchi wamezungumza, kwa sababu tunaona wananchi wamechagua watu wateule wa, wa, wa, wa CCM kwa asilimia kubwa sehemu nyingi za nchi yetu. Uh, na inaonyesha jinsi gani wanavyokubaliana wanavyo, au wanavyoapprove kazi zilizofanywa kwa kipindi cha miaka mitano na Rais John Pombe Joseph Magufuli. Inasikitisha kwamba tunasikia kuna matatizo yanatokea Zanzibar, ingawa sio mengi ambayo yamethibitishwa, au mengine labda ni klip tu za zamani zinatembea. Lakini sidhani kama kuna mtanzania yoyote atafurahia kuona watu wana mwanadamu kwa sababu ya ya uchaguzi. Kwa hiyo tunawaombea wawe salama. Muda wa kampeni umekwisha, Wabunge wote walioteuliwa uh, madiwani, wawakilishi, huu ni muda wa kutekeleza yale waliokuwa na ubiri wakati wa kampeni. Kwa hiyo tunategemea kazi kubwa kuendelea kufanywa na CCM. Kuna projekti nyingi ambazo walizianza katika kipindi cha miaka mitano iliyopita ambazo ziko aidha nusu au zi, zinakaribia kuisha, tunategemea zitamalizwa kuondoa kero nyingi za usafiri za uh, uh, mrundikano wa mizigo bandarini na kufungua mipaka kwa ajili ya nchi za jirani kuweza kufanya biashara kubwa zaidi na sisi. Lakini kwa sisi ambao tuko diaspora, kilio chetu ni kile kile. Tuna... tunaomba tu... tutambulike <laughs> Nikisema dual citizenship, labda tutakuwa tunaomba kitu kikubwa sana lakini tutambulike tu kwamba sisi ni wazao wa Tanzania na tuna haki kama Watanzania wengine, tumekuja huku kutafuta maisha. Heshima uh, wanaopewa Waafrika wengine nchi za jirani kama Kenya na nchi zingine, tungetamani na sisi tuwe nazo siku moja. Watu wengi, especially diaspora, walikuwa na pigia debe sana sera za wapinzani especially Chadema kikubwa zaidi kwa sababu waliahidi kwamba wakichu, wakichukua madaraka, wanaweza watakaa chini na kufikiria jinsi ya kubadilisha katiba na kutufungua sisi na kufikiria hata kutoa dual citizenship. Kwa hiyo wapinzani walikuwa na yao wanazungumza, lakini vilevile walikuwa na vitu vya maana ambavyo vinatugusa sisi tulioko nje ya Marekani na sehemu zingine nje ya Tanzania. Uh, kwa hiyo CCM ina nafasi ya kuchukua yale mazuri na kuyafanyia kazi. Tunaamini ni chama kisikivu, ni chama kinachowapenda wananchi wake wote, walioko ndani na wa nje walio na, na itasikiliza kilio chetu sasa katika miaka mitano ambao wanaenda kuongoza nchi tena. Hao ndio maoni yangu. Asante sana Exaudi Makiao kutoka kule nchini Tanzania, mchambuzi hali kadhalika. Nakushukuru Patrick eh, kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam eh, kwa kushiriki katika live talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ama kwa hakika eh, tuwashukuru pia wasikilizaji wetu leo ambao wamepiga simu zenu eh, na kutoa maoni yenu eh, kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mengi yamezungumzwa, sina mengi ya kusema kutoka hapa studio. Ni washukuru kushiriki kwenu katika kipindi hiki. Eh, sijui mwenzangu mkamiti kibasi kama lazidi na kumalizia. Hapo tunawatakia wasikilizaji wetu wikendi njema kutoka hapa Washington, asante sana. upande wa pili mkamiti kuna Aida Isa na msimamizi wa matangazo hayo Abdu Shakur Abud. Kwa niaba ya wote, asanteni sana. Yafuatayo ni muhtasari wa habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riyami. Vyama vikuu vya upinzani nchini Tanzania, CHADEMA na ACT Wazalendo, leo Jumamosi, vimetangaza kupinga matokeo ya uchaguzi mkuu uliofanyika nchini humo Oktoba 28 na hivyo kutaka upigaji kura urudiwe. Katika mkutano na wanahabari uliofanyika jijini Dar es Salaam hivi leo vyama hivyo kwa pamoja vimetoa tamko rasmi vikieleza kuwa upigaji kura wa Oktoba 28 haukufikia viwango vinavyostahili na sifa kukubalika kama ulikuwa uchaguzi huru na wa haki. Zikiwa zimebaki siku tatu za kampeni kabla ya uchaguzi hapa Marekani, wagombea wawili wa juu wa nafasi ya urais wako katika majimbo muhimu leo Jumamosi, huku rais Trump akiwa Pennsylvania wakati makamu rais wa zamani Joe Biden akiwa na matukio huko Michigan. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.