Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika matangazo ya kwa undani, ikiwa ni tarehe 29 mwezi wa kumi mwaka wa 2020. Katika matangazo ya leo tunaangalia kinachoendelea katika uchaguzi e, wa Tanzania, hali kadhalika na watanzania visiwani, yani Zanzibar. Basi nakukaribisha uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya. Naam, karibu katika Kwa Undani. Habari ambazo si za muda mrefu zinaeleza tume ya uchaguzi ya Zanzibar imemtangaza mgombea wa CCM Dkt Hussein Ali Mwinyi kuwa mshindi wa urais wa serikali mapinduzi Zanzibar. Hayo yanajiri wakati mwenyekiti na mgombea wa chama cha ACT Wazalendo Maalim Seif Sharifu Hamad pamoja na viongozi wengine wa chama hicho wakiwa wamekamatwa tutaangazia haya kwa undani hapo baadaye, lakini kwanza tunaanza na taarifa ya chama kikuu cha upinzani Tanzania, Chadema, kutangaza kutoyakubali matokeo yoyote ya uchaguzi wa Oktoba 28. Mgombea urais kupitia chama hicho cha upinzani cha Tanzania, Chadema, Bwana Tundu Lisu, leo hii ametangaza kutokubali matokeo ya uchaguzi. Aidha, amesema kuwa uchaguzi huu ulianza kuingia dosari mapema katika kuapisha mawakala ambao ndio waangalizi wa uchaguzi kwa niaba ya chama chao. Lisu amewataka watanzania kudai haki yao kwa njia ya demokrasia na sio kwa vurugu yoyote. Lisu amesema jumuiya za kimataifa pamoja na jumuiya za kikanda ziingilie kati. Taarifa za matokeo ya uchaguzi wa Tanzania imezitaka Jumuiya ya Afrika Mashariki na jumuiya ya maendeleo kusini mwa Afrika SADC wasitoe taarifa za kuhalalisha uharamu kwa mujibu wa Lisu au uh, waseme ukweli na Watanzania waingilie kudai haki yao kwa amani kwa njia ya kidemokrasia. Tundu Lissu alisema hayo leo hii katika mkutano na waandishi wa habari. Kilichotokea jana sio uchaguzi, sio uchaguzi kwa, kwa kipimo chochote cha uchaguzi kwa mujibu wa sheria za Tanzania na vilevile vile kwa mujibu wa sheria za kimataifa, kwa mujibu wa international best practices katika chaguzi huru na za haki. Huu sio uchaguzi, sio uchaguzi kwa mujibu wa sheria za Tanzania. Sheria za Tanzania zinasema kuwe na mawakala na wapewe wa, haki zote hizo ambazo nimezisema. Haijafanyika hivi, sio uchaguzi by international best practices. Ni watu, genge la watu wenye madaraka, wana majeshi, wana mabunduki, wana mabo, wameamua kwamba watabaki madarakani by hooks or crooks. Kwa hiyo kama sio uchaguzi, hatuwezi tukatambua au tukakubali kitu ambacho sio uchaguzi kwa mujibu wa sheria za Tanzania na kwa mujibu wa, wa, wa, wa, wa sheria za kimataifa. Huu sio uchaguzi, kwa hatuwezi tukatambua tuka chochote ambacho kimefanyika tangu jana, chochote kwa sababu huu haukuwa, haukuwa uchaguzi. Na pili hatukubaliani na chochote ambacho kimefanyika na matokeo yoyote. Tatu, ni Watanzania ndio walioibiwa haki yao ya kuchagua viongozi wao, na tumesema mara nyingi sana, tumesema mara nyingi sana katika kampeni hizi kwamba hatutakubali chochote ambacho sio uchaguzi huru wa haki na unaokubalika, ambao ni credible. Kwa hiyo Watanzania ambao haki yao ya kuchagua viongozi wanaowataka imeibiwa kihuni namna hiyo, imevurugwa kihuni namna hiyo, wana wajibu, wana wajibu wa kuchukua hatua kutetea na kudai haki zao za kidemokrasia. Tumesema kwamba watanzania wawe tayari kuchukua hatua kwa nguvu ya umma, kwa maandamano, kwa madai, kudai kudai demokrasia yao, kudai uhuru wao wa kuwa na viongozi wanaowataka kwa hiyo wito wangu na wito wetu kwa watanzania ni sasa kuchukua hatima ya maisha yao na hatima ya nchi yao mikononi mwao. Wakati hayo yakiendelea, mwenyekiti wa chama cha ACT Wazalendo ambaye ni mgombea uraisi wa, uraisi wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar Maalim Seif Sharif Hamad amekamatwa tena akiwa pamoja na viongozi wengine wa chama hicho. Kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo Zito Kabwe alithibitisha kukamatwa kwa Maalim Sef pamoja na viongozi wengine akiwemo makamu mwenyekiti Juma Duni Haji na mjumbe wa kamati kuu. Maalim Sef alikamatwa muda mfupi baada ya kutangaza kuongoza maandamano ya amani ili kutetea haki yao ya kidemokrasia siku ya Jumanne. Maalim Sef walikamatwa katika kituo cha kupiga kura cha Mtoni Garagara na kupelekwa makao makuu ya polisi kisiwani Zanzibar, ambako aliachiliwa kwa saa kadhaa baadaye katika hatua ambayo ilishutumiwa vikali na viongozi wa upinzani. Nimeongea na Emmanuel Mvula ambaye ni meneja wa kampeni wa chama cha ACT Wazalendo ili kujua hali halisi, na alikuwa na haya ya kusema: viongozi wetu wa chama wakiwa pamoja na mwenyekiti wa chama Maalim Seif Sharif Ahmad wamekamatwa leo Zanzibar, na wapo kituo cha polisi Madema Zanzibar. Uh, tumepata taarifa pia uh, Ismail Jusa ambaye alikamatwa pamoja nao alipigwa vibaya na afya yake siyo nzuri, amepelekwa kwenye hospitali ya Ziwani na vile vile, uh, kuna ma naibu katibu mkuu wa chama Zanzibar, ndugu Nasor Mazrui alitekwa jana usiku na kwamba alipigwa sana na hali yake naye ilikuwa mbaya, wakati wanakuwa na mpaka sasa hatujui alipo. Mm, kwa hiyo kifupi ni hiyo kwamba viongozi wetu wa ngazi ya juu makao makuu Zanzibar wametekwa na wamekamatwa na wapo polisi, na eh, mpaka sasa hatujajua wameshtakiwa kwa makosa gani na kama wata watapewa wata, wata, wata, wata dhamana au la. Sasa labda utueleze labda utueleze mazingira halisi ya kukamatwa kwao. Uh, ilikuwaje? Walikuwa wako nyumbani, walikuwa uh, labda wanafanya shughuli fulani za kichama za uchaguzi eh, nini ambacho uh, kilikuwepo? mazingira halisi. Mazingira halisi ni kwamba mwenyekiti wa chama alifanya mkutano na waandishi wa habari kuongelea madhila yote yaliyotokea katika uchaguzi huu na uchaguzi ambao umeporwa na kuvurugwa na hivyo, akawaita wananchi wakutane roundabout ya Michenzani Zanzibar, na kwamba yeye mwenyewe atawaongoza, na wakati anatoka ofisini kuelekea huku akiwa ameongozana na viongozi, ndipo ambapo walikuwa rounded na polisi na wakakamatwa na kile ambacho unaweza kutueleza uh, kiujumla mpaka hivi sasa mmeshafanya juhudi gani za kuhakikisha kwamba labda wanapatikana kuulizia polisi uh, kuulizia utaratibu uh, uh, uh, sasa, letu, wa kuwafanya watoke? Mpaka sasa viongozi wetu waliokuwa Zanzibar wakiongozwa na Omar Shaban ambaye ni mwanasheria mkuu wa chama wanafanya jitihada za kupata access kwanza na walio wote viongozi wetu wote waliokamatwa na kuangalia ni makosa gani wanashitakiwa nayo na kuangalia kama kuna dhamana au la. Kwa hiyo suala hilo, jitihada hizo zinafanyika kwa kupitia mwanasheria mkuu wa chama ambaye yeye yuko bezi Zanzibar. Sasa wewe kama uh, meneja wa kampeni kwa hivi sasa, tunajua matokeo yanaendelea kutolewa na tume ya uchaguzi ya Zanzibar, hali kadhalika tume ya uchaguzi ya taifa zima la Tanzania, yani NEC. Mpaka uh, hivi sasa mapokezi yenu uh, yakoje? Je, kuna sehemu zozote ambazo mmeshinda ama uh, yale majimbo ambayo yalikuwa ni ngome hasa kubwa ya ACT Wazalendo, je kuna hali ikoje hivi sasa? Uh, sisi tumeshinda katika majimbo mengi sana uh, Tanzania bara na visiwani, lakini tumeporwa kura na tumeporwa ushindi uh, kwa kunyang'anywa kabisa kuporwa. Yaani Chama cha Mapinduzi na serikali pamoja na vikosi vya ulinzi na usalama vya nchi vimefanya uporaji kwa so, hiyo sisi tumeshinda, lakini wao hawajatutangaza na wamepora, wamefanya wizi wa kura na rigging ya hali ya juu. Kwa hiyo hiyo ndo hali halisi. Ukiulizia kuhusu hali ikoje, sisi tulishinda, lakini hatujatangazwa na kiujumla. Hivi sasa hali ya Zanzibar ikoje kwa wanachama wenu na wafuasi wenu, ukiachilia viongozi ambao wamekamatwa? Wanachama wetu wapo katika hali ya kudai haki yao ya kudai haki yao ya kuchagua viongozi, na kama unavyoona wanadai kwa namna wao wanavyoona inafaa na kama kiongozi wa chama alivyowaita waonane na yeye amekamatwa, wao wanaendelea kwenye viunga vya Zanzibar. Lakini kuna heavy deployment ya jeshi iliyokisha fanyika kwa kipindi kirefu tu, na hivyo kuna ripoti za mapambano ya hapa na pale. Sio mapambano, ni polisi na wanajeshi kuwapiga watu wetu, kiatua mabomu ya machozi pamoja na pamoja na risasi. Ndizo ni taarifa tunazozipata kutoka Zanzibar. Baada ya hapo, nilizungumza na mwanahabari mwenye Mvua Nzukwi ili kufahamu kile kinachoendelea visiwani Zanzibar, lakini kwanza nilimuuliza kuhusu taarifa za kukamatwa kwa viongozi wa chama cha ACT Wazalendo kisiwani Zanzibar. Kwa kusema kweli, mpaka hivi tunavyozungumza e, kwa sababu toka majira ya saa tano waandishi wa habari karibu wengi tulikuwa tumepiga kambi katika kituo cha uangalizi pamoja na utoaji wa matokeo, tukio ambalo linaendelea hivi sasa. Uyotarifa kwa hiyo, hiyo taarifa ya kwamba huyo kiongozi au na baadhi ya wafuasi wa na, hio chama na, wameshikiliwa na polisi, hiyo ni taarifa ambayo tuliipata baada ya <coughs> baadhi ya waandishi wenzetu kwenda katika press conference ambayo ilitokana na yeye huyo kiongozi, kwa maana kiongozi wa ACT Wazalendo ambaye alikuwa ni mgombea urais aliingia alihamasisha wananchi kuingia barabarani akidai kwamba uchaguzi uliofanyika haukuwa huru na wahaki na haukutendewa haki. Kwa hiyo wananchi waingie waingie waingie barabarani ili kutafuta hiyo haki yao, tukio ambalo limetafsiriwa lime na vyombo vya ulinzi na usalama kama ni uchochezi wakati huku ta, e, mashirika mbalimbali mbali ya uchaguzi ya, ya waangalizi wa uchaguzi wakiwa wanatoa taarifa zao, na wakati majumuisho ya kura ikionyesha kwamba chama chake kimepoteza kwa kiwango kikubwa sana cha kura. Kwa mfano hivi sasa tunavyozungumza labda kabla mzukwi kabla hatujakwenda e, huko, hebu tueleze kiujumla kwa hivi sasa hali ikoje, maanake kuna taarifa zilikuwepo kwamba kuna dalili za kuanza kwa uh, maandamano huko hasa kutoka kwa wafuasi wa chama cha ACT Wazalendo. Vya, vya, vyombo vya, vyombo vya ulinzi na usalama hiyo hali wameidhibiti kwa sababu mara tu baada ya hilo tamko e, na baadhi ya wananchi kutaka, kui, kutaka kuitikia tikio la huyo kiongozi, vyombo vya ulinzi na usalama, kwa maana jeshi la polisi na vyombo vingine vya, vya ulinzi vilishirikiana kuhakikisha kwamba vinaidhibiti, vina, vina, vina hiyo hali. Na hivi tunavyozungumza, kwa maana kwamba sisi tupo nje kidogo ya mji wa Zanzibar lakini tunapowasiliana na wenzetu waliokuwepo maeneo ya mji wanasema kwamba hali ni shwari, ingawa ni mji umekuwa umekuwa mtupu kutokana na kwamba e, vyombo vingi vyombo vya usalama vimedhibiti hiyo hali halisi inayotokea ina, ina huku iliyotaka kutokea. Na hii hali hiko Unguja. Vipi kwa upande wa Pemba? Kwa kusema ukweli, kuhusu Pemba bado hatuja sijapata taarifa za, za zozote, lakini ninaamini kinachoendelea huku na kilichokuwepo kule itakuwa ni sawasawa kwa sababu tunaamini vyombo vyetu bado vyombo vya ulinzi bado viko imara, kwa kuzingatia kwamba vinadhibiti aina yoyote ya rapsha ambayo itatokea, na chochote kitakachokuwa kinatokea Zanzibar huku Unguja, kwa maana bila shaka na Pemba nacho kitakuwa kinaelekea hivyo hivyo. Na kwa mpaka hivi sasa, hali ya matokeo ya Zanzibar kiujumla uh, ikoje jinsi inavyotangazwa na tume ya uchaguzi ya hapo ZEK e hivi tunavyozungumza ndani ya dakika tano zilizopita, yani, ndiyo mwenyekiti wa tume jaji mstaafu Hamid Mahmud ndo alikuwa anatangaza matokeo haya ambayo yamempa yame ushindi mgombea wa CCM e, Doktor Hussein Ali Hasan Mwinyi, e, ushindi wa wa zaidi ya asilimia sabini na e, sita nukta mbili e, saba baada ya kupata kura mia tatu na themanini E, laki tatu na themanini mia nne na, mia nne na mbili, huku kiongozi Maalim Seif Sharif Hamad akishindwa hata kufikisha laki, e, kura laki moja, baada ya kupata kura wa wastani wa laki e, tisini na tisa elfu mia moja na tatu na, e, na wagombea wengine wamekuwa wakipata idadi ndogo. Na haya matokeo nzukwi, ni matokeo ya uh, mwisho kabisa au bado matokeo yanaendelea ku kusanywa? Ndiyo mato matokeo ya mwisho kabisa ndio matokeo ya mwisho kabisa, kwa maana ya kwamba hivi tunavyozungumza zoezi la kukabidhiwa shahada na protokoli nyingine za kutoa za kutoa hutuba kwa maana ya mgombea mgombea huyo, e, rais mteule na wagombea wengine, kwa sababu katika chum, katika, katika katika hii pool tuliokuwekwa hapa pia wagombea wa vyama vingine ukimwacha mgombea wa ACT wa Wazalendo e, na baadhi ya vyama viwili vitatu. Ndio, hawapo lakini karibu wagombea wengine wote, kati ya wale wagombea kumi na saba waliowania hii nafasi wapo katika katika huu ukumbi na hivi tunavyozungumza, maanayake zoezi la kukabidhiwa shahada ya ushindi kwa mteule kwa, kwa maana mte Dkt. Hussein Ali Hassan Mwinyi ndio linaendelea ndani ya ukumbi. Kwa maana hiyo uh, hivi tunavyozungumza ni kwamba uh, Dkt. Hussein Ali Mwinyi tayari ameshatangazwa mshindi wa uchaguzi wa Zanzibar. Na je, taarifa ambazo zipo labda shughuli za kuapishwa zitakuwa lini? Bado hatujapata taarifa rasmi kwamba lini ataapishwa, lakini naamini bila shaka e, ndani ya siku mbili hizi, baina ya kesho na kesho kutwa tutakuwa tayari tumeipata hiyo taarifa e, yani kabla ya kuondoka hapa, bila shaka tutakuwa tumeipata hiyo taarifa, na bila shaka kabla ya Jumatatu, inawezekana akawa tayari ameshaapishwa, kwa sababu kwa mujibu wa ratiba ya mwanzo waliokuwa wameitoa tume, ilikuwa ni kutangaza matokeo baina ya jana tarehe ishirini na nane leo ishirini na tisa na kesho lakini kwa bahati nzuri matokeo yamewahi kupatikana toka jana usiku, na hivi leo wamefanya majumuisho na wamefanya uthibitisho, na hivi tunavyozungumza ndo ameshatangazwa mshindi e. Bila shaka hakutokuwa na kitu kingine kinachosubiriwa hapa zaidi ya kuapishwa, labda hiyo itategemea sasa na mamlaka nyingine e, nje ya tume ambazo zitakuwa zina mamlaka sasa ya kumwapisha na kumuidhinisha rais mteule kama nilivyogusia hapo awali na ulivyomsikia mwandishi wa habari mwenye mvua nzukwi, Daktari Hussein Ali Mwinyi ametangazwa kushinda urais wa Zanzibar kwa mujibu wa tume ya uchaguzi ya Zanzibar. Mgombea wa chama hicho tawala cha CCM Hussein Mwinyi e, atatangazwa e, kuwa mshindi wa nafasi ya uraisi kwa asilimia 76.27 huku mpinzani wake Maalim Seif akiwa mshindi wa pili akiwa na asilimia 19.87. Namtangaza Dr. Hussein Ali Mwinyi wa Chama cha Mapinduzi wamechaguliwa na wananchi wa Zanzibar kwa mchindi chwez, wa kiti cha rais wa Zanzibar katika uchaguzi wa mwaka huu uliofanyika tarehe 28 mwezi wa kumi mwaka huu. Ndugu wananchi, viongozi, wageni waalikwa, mabibi na mabwana, nachukua fursa hii kumpongeza kumpongeza mheshimiwa Dr. Hussein Ali Mwinyi kwa kuchaguliwa Zanzibar kwa kipindi cha miaka mitano ijayo. Aidha, nachukua nafasi hii kuwapongeza wagombea wengine wote kumi na sita waliosalia kwa ujasiri wao wa kuwania la kiti hicho na kutimiza haki yao ya kidemokrasia. Tume ya uchaguzi ya Zanzibar inawaomba wafuasi wa vyama vyote vya siasa na wananchi kumuunga mkono rais mteule na kushirikiana na serikali atakayounda katika kuleta maendeleo ya Zanzibar kwa kipindi kijacho cha miaka mitano. Tume ya uchaguzi ya Zanzibar inasema wakati huu ni wakati wa kuleta maendeleo na kukuza uchumi wa nchi yetu, na tuweke upande tofauti zetu za kisiasa. Ndugu wananchi, naomba nichukue fursa hii adhimu kuwashukuru wote kwa mara nyingine. Baada ya kutangazwa mshindi, Dakta Mwinyi amesema nimepokea ushindi kwa mikono miwili. Nashukuru kuwa wananchi walio wengi wamemuunga mkono na chama chake cha mapinduzi kwa miaka mitano ijayo. Akasema vilevile anawashukuru kwa uvumilivu na usaamilivu, na vilevile vile anawashukuru zaidi kwa kumpigia kura na kuto onyesha e hali yoyote ile ya kuwa na shaka naye na kuwa yeye atakuwa rais wa Zanzibar, na vilevile vile, e, atatoa imani kwa kuhakikisha kwamba anafanya kazi kwa utumishi uliotukuka. Dok Mwinyi alisema haya: nasimama hapa leo kwa unyenyekevu mkubwa sana kutamka kuwa nimeyapokea na kuyakubali matokeo ya uchaguzi mkuu uliofanyika jana tarehe 28 Oktoba 2020. Natamka kuwa nimepokea kwa mikono miwili na moyo mkunjufu ridhaa ya Wazanzibari waliojitokeza walio jana kuamua kupitia sanduku la kura juu ya chama gani na mgombea gani apewe ridhaa ya kuongoza Awamu ya nane ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Kwa upande wa matokeo ya urais wa Tanzania, Tume ya Taifa, uh, NEC inaendelea kukusanya na kutoa e, matokeo hayo kutoka vituo mbalimbali na kuyatangaza kadri yanavyopatikana lakini pia mwelekeo unaonyesha rais John Pombe Magufuli anaongoza. Kwa upande wa wabunge, chama kikuu cha upinzani CHADEMA mpaka sasa kimeshapoteza majimbo yake muhimu iliyokuwa ikiyashikilia kama vile Iringa Mjini, Mbeya Mjini, Tarimi vijijini na mjini, Mikumi na Hai. Kutokana na matokeo hayo, wabunge ambao wamekuwa wakileta upinzani ndani ya bunge na kuzua hoja zilizokuwa zikileta mjadala ndani ya bunge, ikiwemo na kufichua masuala mengine ambayo yalikuwa akionekana serikali kutofanya vizuri. E, akiwemo aliyekuwa kiongozi wa kambi ya upinzani Freeman Boy, Joseph Mbilinyi, Esther Bulaya, Esther Matiko, uh, John Heche wote wamepoteza majimbo yao kwa mujibu wa taarifa ya NEC. Pia kiongozi mkuu wa chama cha ACT Wazalendo, uh, Zito Zuberi Kabwe inaelezwa vilevile amepoteza jimbo lake la Kigoma mjini kwa mujibu wa matokeo yaliyotangazwa. Na hali hiyo inakwenda kulifanya bunge kuwa na wabunge wengi wa CCM kutokana kwamba mbunge wa upinzani aliyeshinda mpaka hivi sasa eh, ni wa chama cha CUF kwa upande wa Tanzania bara. Matokeo yanaendelea kutolewa ya, ya majimbo mbalimbali, na tutaendelea kukupa taarifa kadri tunavyopata taarifa hizo. Na hapa tunafika mwisho wa matangazo ya Kwa Undani. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, tukutane tena kesho katika Kwa Undani, kuwa mkifuata kipindi cha marudio cha kwa undani. Tuna waageni tukiwaachia kibao hiki cha muziki n Yusufu Matuma, Yahaya Hussein a <laughs>