hor inti aanu noqon madaxweynaha trump ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu kwenye habari za jioni saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harrison Kamau. Na mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Leo ikiwa ni Jumanne, Novemba tatu, mwaka huu wa elfu mbili na ishirini ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye eneo zima la maziwa makuu pamoja na mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibu sana kwenye matangazo yetu. Hivi leo macho ya ulimwengu yameelekezwa hapa Marekani, wakati shughuli ya uchaguzi mkuu ikiendelea kufanyika. Tunafuatilia kwa karibu kuhusiana na zoezi hilo, pamoja na mikakati inayotumika katika kutafuta kiongozi wa taifa lenye nguvu zaidi ulimwenguni. Kuna baadhi ya wenzetu kwenye vituo vya kupigia kura, huku pia tukipata maoni kutoka baadhi ya walioshiriki. Je, hali ikoje? Naam msikilizaji, basi ungana nasi kwa takriban nusu saa tukiangalia kwa kina kuhusu uchaguzi huu wenye ushindani mkali kati ya rais aliyepo madarakani Donald Trump kutoka chama cha Republican, akiwa na mpinzani wake mkuu Joe Biden kutoka chama cha Democratic. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu mkamiti Kibayasi. Kiongozi wa upinzani Tanzania kutoka chama cha ACT Wazalendo Zito Kabwe aliyekuwa anashikiliwa na polisi nchini humo hivi sasa ameachiwa kwa dhamana. Zito anashutumiwa kwa kupanga, kuandaa na kuongoza maandamano yasiyo halali na atahitajika kuripoti polisi siku ya Alhamisi. Taarifa zaidi tutazidi kukuletea kadri tunavyozipokea. Mamilioni ya wapiga kura leo wamepiga kura kote nchini Marekani kusaidia kuamua ikiwa watamweka rais aliyeko madarakani Mrepublican Donald Trump kama kiongozi wao wa miaka minne ijayo, au kumwondoa na kumchagua mpinzani wake Mdemokratic Joe Biden, makamu rais wa zamani Marekani. Biden alianza siku ya uchaguzi kwa kuhudhuria misa katika kanisa la Delaware. Biden pia anatarajiwa kuwepo katika miji miwili ya Pennsylvania kabla ya kurudi Delaware kutoa hotuba ya jioni kwa saa za Marekani. Trump alianza siku yake akitoa wito kwenye programu ya Fox and Friends na kusema, nadhani tutapata ushindi. Trump pia anatembelea makao yake makuu ya uchaguzi nje ya Washington na kisha anarudi White House. Mwanachama muhimu wa kikosi kazi cha rais wa Marekani Donald Trump kinachoshughulikia masuala ya virusi vya korona anasema taifa linaingia katika hatua mbaya ya janga la COVID-19 lililopo kwa takriban mwaka mmoja. Vyombo vya habari vinasema Deborah Birx mratibu wa kikosi kazi hicho alitoa waraka wa ndani Jumatatu, akiwasihi maafisa wa utawala kuchukua mwelekeo madhubuti wa kudhibiti virusi hivi, ikiwa ni pamoja na kuwataka Wamarekani kuvaa barakoa, kutekeleza masharti ya kutokaribiana kutoka mtu mmoja hadi mwingine na kuzindua mpango mkali wa upimaji wa virusi hivyo. Maafisa wa Austria wanasema mshambuliaji wa shambulizi la Vienna, Austria, ambalo liliua angalau watu watatu na kujeruhi kumi na tano wengine alikuwa analiunga mkono kundi la kigaidi la Islamic State. Tulishuhudia shambulizi usiku wa jana lililofanywa na angalau gaidi mmoja wa Kiislamu. Waziri wa mambo ya ndani Karl Nehamer amesema mshambuliaji huyo alikuwa na bunduki ya kushambulia na alikuwa amevalia vazi bandia la kujitoa mhanga. Polisi walimpiga risasi mshambuliaji huyo na Nehamer anasema msako ulikuwa unaendelea Jumanne ili kuona ikiwa kuna mtu mwingine yeyote aliyehusika katika shambulizi hilo. Mahakama ya juu Marekani inatarajiwa kusikiliza hoja katika kesi ambayo inaweza kupunguza adhabu kwa watoto ambao wamehukumiwa kwa mauaji. Mahakama inahitimisha kesi ya zaidi ya miongo miwili iliyopita kwamba watoto wanapaswa kuhudumiwa tofauti na watu wazima kwa sababu ya mapungufu yao ya kukomaa. Lakini mahakama ambayo ina wakonservative wengi haswa kufuatia kuongezwa kwa jaji Amy Coney Barrett itaweza kuwa na mwelekeo mwingine. Barrett anatarajiwa kushiriki katika hoja ya leo Jumanne, ambapo ni siku yake ya pili anasikiliza hoja kufuatia kuthibitishwa kwake wiki iliyopita. Rais wa Ivory Coast Alassane Ouattara ameshinda muhula wa tatu madarakani wenye utata katika ushindi wa kishindo kwenye uchaguzi wa urais uliofanyika Oktoba tatu katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Rais wa tume ya uchaguzi Ibrahim Kolibali Quibert alimtangaza Watara kuwa mshindi mapema Jumanne, akisema kwamba kukiwa na zaidi ya asilimia hamsini ya wapiga kura, Watara alipata zaidi ya kura milioni tatu, ambayo ni zaidi ya asilimia tisini na nne ya idadi Ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kweli kabisa, kama ulivyosikia kwenye vidokezo, ni kwamba Wamarekani wanaendelea kupiga kura katika uchaguzi ambao utaamua hatimaye kati ya Mrepublican Donald Trump na Mdemokrat Joe Biden, yaani nani atakayekuwa rais ajaye wa taifa hili la Marekani. Basi hapa kwanza, Adija Riami anatusomea ripoti kamili inayohusiana na uchaguzi. Upigaji kura ulianza mapema hivi leo Jumanne kote nchini Marekani, huku maafisa wa uchaguzi wakionya kwamba mamilioni ya kura za mapema zilizopigwa huenda ikachukua muda kuzijumuisha, pengine kwa siku kadhaa katika baadhi ya majimbo muhimu ambayo yanaweza kuamua matokeo ya uchaguzi. Kiasi cha asilimia sabini na moja wa Marekani, karibu kura milioni mia moja thelathini na tisa walipiga kura wakati wa uchaguzi wa rais mwaka elfu mbili kumi na sita kwa mujibu wa takwimu zilizokusanywa na shirika la habari la Associated Press. Ukiangalia majimbo machache ikiwemo Texas, tayari wamevuka idadi yao ya jumla ya kura ambazo zilihesabiwa mwaka elfu mbili kumi na sita. Wataalam wanabashiri kwa rekodi ya waliojitokeza katika uchaguzi wa mwaka huu ni kubwa zaidi. Katika siku ya mwisho ya kampeni ya raisi, mgombea mdemokrat Joe Biden alitoa ombi la dakika za mwisho kwa wapiga kura wa Ohio na Pensylvania. Biden yuko mbele huko Pennsylvania kwa asilimia nne kwa mujibu wa Real Clear Politics, lakini Trump alishinda jimbo hilo mwaka 2016. Ingawaje alikuwa nyuma katika kura za maoni, rais alifanya mkutano mkubwa siku ya Jumapili huko Florida, jimbo ambalo wachambuzi wanasema lazima kushinda kwa Trump ili kupata ushindi wa kura za wajumbe ambazo zinapigwa kulingana na misingi ya jimbo kwa jimbo. you know like ukusanyaji maoni wa karibuni unaonyesha kuwa Trump amefungana na Biden huko Florida. Rais pia aliyetembelea majimbo ya Pennsylvania siku ya Jumatatu, pamoja na North Carolina, Michigan na Wisconsin. Majimbo yote hayo alishinda mwaka 2016. Lakini mwaka huu huenda yoyote kati ya wa wawili hao wanaweza kupata au kuna mengine yameelemea zaidi upande wa Biden. Kampeni ya Biden imelenga zaidi kuhusu jinsi Trump anavyoshughulikia janga la virusi vya korona, ambapo maambukizi yameanza kuongezeka nchini Marekani. Donald, Donald Trump alipeperusha bendera nyeupe ya kujisalimisha kwa virusi. Alifanya hivyo mkuu wake wa utawala amesema wiki iliyopita kuwa tutaachana na virusi hatufanyi lolote kuhusu hili. Wakati Trump amesisitiza rekodi yake ya ukuaji wa uchumi kabla ya COVID-19 kuzuka na kudai kwamba Biden ataongeza kodi na kupunguza nafasi za ajira. Atapandisha kodi kwa dola trilioni nne, atapitisha kanuni nyingi kubwa, Atafunga viwanda, atapeleka nafasi za ajira nje ya nchi. Hicho ndicho amekuwa akifanya katika maisha yake yote. Ukusanyaji maoni unaashiria kwamba upigaji kura wa mapema umeelemea zaidi kwa Wademokrat. Ongezeko la kura za Warepublican Jumanne huenda zinaweza kuleta mabadiliko kwa Trump. Khadija Riami, VOA, Washington. basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hapa pokote nchini hapa Marekani, shughuli au zoezi la kupiga kura linaendelea, na kwa kweli habari zinamiminika kutoka kila upande na kufikia jioni ya leo, saa za hapa Marekani, basi huenda tukaanza kupata majibu kutokana na upigaji kura wa Wamarekani. Lakini hilo likiendelea, mwenzetu BMJ Muridhi yuko kwenye kituo kimoja cha kupigia kura katika jimbo la Virginia linalopakana na mji huu wa Washington DC. BMJ, hebu tuambie ni wapi ulipo na hali inaendeleaje kufikia sasa? Nami tuko kwenye kituo cha Arlington hapa katika jimbo la Virginia, mji ni wa Arlington, ambapo ni kituo kilicho kwenye maktaba moja inajulikana kama uh, Central Library uh, sio mbali sana na mji wa Washington DC, katika uh, uh, studio zetu pale, na ndipo hapa ambapo uh, kuanzia majira ya saa kumi na mbili vituo vilifunguliwa katika mji huu, uh, kwenye kituo hiki, uh, kwa hakika hatujaona wapiga kura wengi kiasi uh, lakini wanaendelea kutiririka tu. Najua kwamba katika uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili kumi na sita ulitembelea vituo mbali mbali vya kupiga kura, nini tofauti wakati huu? Tofauti na mwaka wa elfu mbili kumi na sita ni kwamba mwaka huu, unavyojua, kura zinapigwa wakati wa janga la korona. Unajua kwamba mwaka wa elfu mbili kumi na sita hakukuwa na hali ya kuvaa barakoa e, watu kuambiwa kwamba wasisogeleane kwa karibu sana e, watu kuambiwa kwamba watakase mikono kabla na baada ya kupiga kura e, kwa hivyo yote haya yanafanyika e, kama njia moja ya kudhibiti ongezeko la virusi vya korona, na ni vizuri tutaje kwamba zoezi hili linafanyika wakati ambapo Marekani imeripoti visa vingi zaidi eh, kwa wakati mmoja eh, tangu janga hili ku, eh, kuingia katika taifa hili. Kwa hivyo kuna hali ya wasiwasi kwa wapiga kura ambao hawakuweza uh, kupiga kura zao mapema eh, na ambao ni lazima wafike kwenye vituo wa hivi. Lakini eh, wameweka mikakati mikakati ambayo inaonekana kwa hakika ni mikakati itakayosaidia eh, kupunguza uwezekano wa maambukizi hayo. Na labda tuseme haraka haraka kwamba uchaguzi huu eh, Rais Donald Trump na uh, Joe Biden wanaripotiwa uh, wana, wana sana shughuli zao, lakini kumbuka kwamba sio wao wawili tu ambao wanafanya, eh, eh, ama wanawania. Kuna majimbo eh, kuna baraza la wawakilishi, kuna baraza la seneti, kuna, eh, kuna madiwani katika maeneo tofauti tofauti kote nchini. Kwa hivyo ni zoezi kubwa ambalo linajumuisha eh, viongozi au Uh, watu wengi tu na shughuli nyingi tu kabisa uh, kando tu na rais mm, Donald mm, Trump na Joe Biden, basi zoezi lenyewe bado likiendelea. Lini kuanza kupata matokeo au matarajio? Tutarajie yataanza kutufikia wakati gani? Nam, katika kutarajia ni lini matangazo uh, au matokeo yatangazwe ya eh, eh, kwa hakika nikikuambia ni saa ngapi ntakuwa nitakuwa nadanganya wasikilizaji eh, kwa sababu Eh, hali ilivyo kama ambavyo tumekuwa tukiripoti kwa muda sasa, eh, idadi ya watu waliojitokeza kupiga kura za mapema wamekuwa ni wengi kweli kweli, eh, katika historia ya Marekani, eh, haijawahi kushuhudiwa, historia ya Marekani ya eh, uchaguzi haijawahi kushuhudiwa kiasi hicho cha watu takriban watu milioni mia moja. Eh, kulingana na takwimu ambazo nimeziona hivi uh, punde eh, takriban watu milioni mia moja tayari wamepiga kura. Kwa hivyo kwa ujumla, na sio tu hapa Arlington, na sio tu Washington DC, ni maeneo mengi kwa ujumla tu inasemekana kwamba uh, uh, asili mia sitini karibu sabini ya wapiga kura tayari, tayari wamesha uh, uh, piga kura zao kwa hivyo inatarajiwa kwamba tusione eh, watu wengi sana kama ilivyokuwa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Kwa hivyo kipenga cha mwisho watakaopuliza ni wale wanaohesabu kura, na ndo tutawajulisha ni nani ameshinda, ni nani ameshindwa. Basi huyu ni mwenzetu BMJ Mureithi akiwa kwenye kituo kimoja cha kupigia kura kwenye jimbo la Virginia hapa Marekani, tutaendelea kukujuza pale au pindi tutakapopata matokeo zaidi ya uchaguzi wa Marekani. Basi shughuli yenyewe ikiendelea ni kwamba zaidi ya watu milioni mia moja tayari wamekwishapiga kura zao mapema, yaani kabla ya kufikia leo, na wengine wamejitokeza sasa hivi leo mapema asubuhi, baada ya vituo kufunguliwa kuweza kupiga kura zao. Sande Shomari amefuatilia kwa karibu baadhi ya wapiga kura na kuandaa taarifa ifuatayo. Wakati wa Marekani hii leo wanaendelea kupiga kura zao katika majimbo mbalimbali mbali hapa nchini. Huu unatajwa kuwa ni uchaguzi wa kihistoria, ambapo wagombea rais Donald Trump Mrepublican na mpinzani wake Mdemokrat Joe Biden wametumia saa zao za mwisho jana katika majimbo yaliyo na ushindani mkali. Zaidi ya Wamarekani milioni mia moja wamekusha kupiga kura zao mapema na wengine wamejitokeza leo mapema baada ya vituo kufunguliwa. Ama kwa hakika hali ilivyokuwa kwenye vituo inaashiria kuwa watu wengi walipiga kura zao mapema kwani waliojitokeza walikuwa ni wachache. Sunaia Yapan ni mkazi wa Maryland na alishuhudia hilo. wala hakukuwa na foleni, niliingia, parking ilikuwa full, but ungepata sport parking. Uh, na volunteers wengi sana ukiingia tu hivi uh, wanaanza kukupatia makaratasi, wanakuliza kama unahitaji usaidizi very helpful. Hawakushawishi uh, ati uh, upigie mtu yoyote kura, wanakuelezea tu uh, vile process itakuweko, vile utaratibu kule ndani huko, alafu unaingia of course, mask, so kuna room kubwa sana kama gymnasium, hapo ndipo wameweka polling station, so unapanga una, una laini kwa wa, room. Kwa hiyo nilichukua kama dakika tatu nimemaliza, alafu ile karatasi umepatiwa unaiweka, ina print hiyo, inaashiria kuwa uchaguzi huu ambao una idadi kubwa zaidi kushiriki wapiga kura kwa hii kutokea kwa kipindi cha karne nzima nchini Marekani, pamoja na changamoto za ugonjwa COVID-19, wengi walipiga kura zao mapema kwa njia ya posta, lakini kuna wengine waliotaka kwenda kupiga kura wenyewe moja kwa moja kwenye vituo. Kutoka Washington DC, mmojawapo ni Julius Katanga. <laughs> na katika baadhi ya majimbo ambapo mvutano ni mkali sana kama vile jimbo la Ohio, bwana Biden alikwenda kufanya kampeni huko Pennsylvania na Ohio, wakati Trump alikwenda majimbo mengine ya Wisconsin, Michigan, North Carolina na Pennsylvania. Akili Lusungu ni mkazi wa jimbo la Ohio. Kusema ukweli, ukilinganisha watu walipokuwa wanapiga kura safari hii, mstari ulikuwa mrefu sana, na watu wengi wamepiga kura mapema kujua jinsi watu wanapopiga kura kiukweli kupitia kura kwa hisia mara nyingi watu kama wakishampenda nani hata wawambie nini kwa watu wengi wamekuwa wanapiga kura kwa hisia hawaangalii sera huu ni uchaguzi wa kipekee na wamarekani kwa kiasi kikubwa wamehamasika sana kujitokeza kupiga kura pamoja na changamoto za ugonjwa wa covid-19 sunday shomari sauti amerika washington yote haya ni kupitia idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika moja kwa moja kutoka washington dc Basi, moja kati ya tukio lililoshuhudiwa kwenye uchaguzi wa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini ni mashtaka mengi yaliyofikishwa na utawala wa Trump na Warepublican dhidi ya masharti na kanuni zilizowekwa katika majimbo kadhaa ili kurahisisha watu kupiga kura. Wachambuzi wengine wanasema kuwa ilikuwa ni juhudi ya utawala wa Washington labda pengine kukandamiza upigaji kura wa Marekani walio wachache. Katika jimbo la Texas hapo jana, jaji alitupilia mbali ombi la wa Republican la kupinga upigaji kura uliofanywa na watu waliokuwa ndani ya magari yao. Basi mwenzangu Abdi Shakur Abud amezungumza na Joel Ulomi mkazi wa mji wa Houston katika jimbo hilo la Texas ambako tukio hilo lilitokea na kumuuliza kwanza wamelichukuliaje swala hilo. na katika jimbo la Texas ni moja kati, ambapo kulikuwa na mashtaka mengi, mamia mashtaka katika majimbo mbalimbali, mbali ya kupiga kura. Hapo jana mahakama ya serikali kuu ilituplia mbali ombi la wa Republican kutuplia mbali kura za watu waliopiga kwa njia ya gari. Vipi mmechukulia na eleza nini hasa kinatokea katika maeneo hayo ya Texas? Yeah, kama watu ambao wanajua historia ya hili jimbo ni kwamba uh, kumekuwa kuna mabadiliko sana, kwa sababu wale wengi ambao ni wazawa, ambao wanaamini kwamba wao ni wazawa, lakini tunaona kwamba kuna watu wengi ambao wanakuja, ambao kiasi wana wa mlengo tofauti, kwa sababu kuna watu wengi ambao ni wa mlengo wa kulia. Sasa katika jiji kama la Houston ambalo ni jiji la nne kwa ukubwa wa Amerika, watu wengi sana wajitokeza kupiga kura, kwa hiyo kutokana na kwamba waliweza kupiga kura watu wengi sana, na wanajua kabisa watu wengi ni wademokrat. Uongozi wa republica wanaokaa, wanatafuta njia ni kwa jinsi gani waweze kwamba waweze kuzifanya hizo kura zisihesabiwe. Uh, wakisema kwamba kwa sheria za Texas zinasema kwamba unapoenda kupiga kura unatakiwa upige ndani ya jengo. Kwa hiyo wakasema kwamba hizi kura zilipigwa ndani ya gari, sio ndani ya jengo, kwa hiyo hazitakii kuhesabika, lakini Uh, jaji alikuwa anasema kwamba walipiga ndani ya gari ya ugo, ugo, ugo, USA, ime, ime, ime kwa sababu ya huu ugonjwa wa korona. Sasa hiyo katika kuwawezesha watu waweze kupiga kura, ambao watu wengi ambao walikuwa wanafanya hivyo inaeleweka kwamba ni wazee uh, na wengine ambao wana uwezo mdogo au uh, watu wenye matatizo ya afya ambao hawawezi kusubiri mpaka hiyo tarehe hiyo siku ya kesho ama hiyo tarehe tare, tatu ambapo itabidi wasubiri ponye tu tayari kwa muda mrefu, lakini jambo zuri ni kwamba uh, jaji ametupilia mbali hayo mashtaka, lakini kesi fulani imewafanya watu wengi sana washtuke. Kwa sababu kwa nini mtu akataza watu kupiga kura? Kwanini utafute njia ya kuwafanya watu wasipige kura baada ya kutafuta njia ya kufanya watu wengi washiriki katika kupiga kura? Na pili, kitu kingine ambacho kinawashangaza wengi ni kwamba kesi ilifunguliwa na watu wachache, viongozi wa Republican wamekaa kimya, hakuna hata mmoja aliyekemea kusema kwamba hii kitu sio cha kidemokrasia na kwa ujumla unafikiri matokeo, maanake kumekuwa na malalamiko, matokeo yanaweza kuchelewa, watu wamepiga kura kwa njia ya posta. Unafikiri katika huko jimbo la Texas ambalo ni la wa Republican kutakuwa na matatizo yoyote, au matatizo kama haya yanaweza kujitokeza katika majimbo mengine? Na nadhani kwa jimbo la Texas, kwa sababu kama alivyo majimbo mengine, ni kwamba kwanza, kupiga kura kwa njia hiyo ya ya posta ni kitu ambacho kimekuwepo kwa muda mrefu tu nadhani kwa jinsi fulani Trump anajaribu tu kutaka kuweka kuweka doubt kwamba, uh, kufanya hiyo njia ionekane kama sio ya kweli, wakati ukiangalia wenyewe, anasema kabisa hata ye mwenyewe amesha shiriki mara nyingi tu kutumia njia hiyo. Kwa hiyo kusema kweli, hakuna hakuna mtu anayejua, kwa sababu kura nyingi zimepigwa kwa njia hiyo. Kwa hiyo hatujui nini kitakachotokea, lakini kusema kweli, watu wengi sana wanawasiwasi na wengi wanaomba Mungu tu kwamba uh, hata kama mtu akishinda basi ashinde kwa kura nyingi na Jumanne usiku tu, tusiende mpaka Jumatano mpaka Alhamisi, kwa sababu kutokana na kiongozi ambaye yuko saa hivi kwenye usukani ikishaenda uh, uko mbele, kama utakutokea mambo isiwe vizuri kama ilivyokuwa Gol na Bush, sidhani kama hali itakuwa nzuri, kwa sababu sio mtu ambaye atakaa na kusikiliza kwamba vyombo vinasema nini. Huyo alikuwa Joel Ulomi, mkazi wa Houston, akizungumza na, na Sauti ya Amerika kutoka Houston. Bado tukiwa katika suala lenyewe la uchaguzi, ni kwamba kwa mujibu wa utaratibu wa Marekani, rais huchaguliwa na kura za wajumbe zinazojulikana kama Electoral College, ambazo zina uhusiano na kura zilizopigwa na wananchi hapo awali. Basi Sauti ya Amerika imeongea na mchambuzi wa maswala ya kisiasa Amin Mwidau na hapa anatueleza kwa kina maana ya kura hizi za wajumbe zinazoamua rais wa Marekani. Huu uh, ni mfumo maalum ambao Wamarekani waliubuni wali kwa, kwa sababu ya kuhakikisha kwamba kila sehemu ya nchi yao ikiwa ni jimbo lina sehemu ndogo ama ikiwa jimbo lina sehemu kubwa lina nafasi ya kuweza kuwa na nguvu za kumchagua kiongozi wa nchi. Sasa mfumo huu katika Marekani ni, ni nchi ambayo ni nchi ya majimbo na majimbo ya Marekani ambazo kwa Kiingereza yanaitwa states yako hamsini. Sasa kila jimbo katika hizi majimbo hamsini yana waakilishi wa senator ambao ni wawili kwa kila jimbo. Jimbo likiwa kubwa kama vile California, wana senator wawili. Jimbo likiwa dogo kama vile Delaware, wana senator wawili kwa hiyo zote zime- zimewekwa sawa. So mbali na hawa maseneta uh, kila jimbo lina wawakilishi wa Congress ambao wanaitwa congresswomen na congressmen. Sasa idadi ya ma wawakilishi Marekani ni mia nne na thelathini na tano na namba ya wawakilishi katika kila jimbo inategemea na idadi ya watu walioko pale hasa. Kwa mfano jimbo la California ambalo lina uh, wawakilishi maseneta pamoja na congressmen hamsini na tano. Uh, wamepewa idadi hii ya wawakilishi na kutokana na ile idadi ya watu wanaoishi sehemu ile. Kwa hiyo, hizi namba za wawakilishi katika jimbo pamoja na maseneta katika jimbo ndio zinazoitwa electoral colleges. Sasa katika Marekani ziko mia nne na thelathini na tano na mbali na hizo mia nne na thelathini na tano kuna zingine tatu. Hizi tatu zimepewa mji mkuu wa Marekani ambao ni Washington DC. Katika hii District of Columbia ina special status katika katika katiba ya Marekani, na kwa vile hawana senator, lakini amendment ya ishirini na tatu ya katiba Amerikani ya Marekani yasema kwamba Washington DC nayo pia lazima ipewe uwakilishi katika swala la kuchagua rais, lakini sheria imesema kwamba Uh, wawakilishi wao ambao itakuwa ni zile electoral college zao haziwezi kuzidi namba ya electoral college ya jimbo dogo zaidi. Hasa kwa sasa Marekani kuna majimbo karibuni saba hivi ambayo mfano wake ni kama vile Delaware, ambao wawakilishi wake katika hizo electoral colleges ni watatu. Kwa hiyo jimbo la DC nao wana wawakilishi watatu katika hizi electoral colleges. Ukizijumlisha zote hizi ni mia nne na thelathini na nane. Na mtu yoyote ambaye amechaguliwa kwenye uraisi anahitaji mia mbili na sabini ili kufuzu katika kupata ushindi. Sasa ikiwa katika wewe ume ni mpiganaji uraisi kwa jimbo kama vile la California mathalan, watu wanaoishi pale ni elfu moja basi wewe ukipata kura uh, mia tano na moja itakuwa wewe umeshinda kwa sababu mwenzako amepata mia nne na tisini na tisa. Kwa hiyo electoral colleges zile zote zile kura utakazo za hamsini na tano za California wazipata wewe, lakini hiyo iko tofauti katika majimbo mawili ambayo ni Nebraska pamoja na Braska, na Maine. Hawa electoral colleges zao wamezigawanya kutokana na sehemu za uwakilishi, yani zile sehemu za congressmen ama congresswomen. Kwa hiyo ikiwa wewe ni mgombea wa Democratic Party umeshinda kwenye district ya kwanza, utapata zile electoral colleges, mwingine akishinda ya ya pili atapata zile zingine lakini kuna zile kura mbili zile za uwakilishi wa seneta ambao ni mmoja kati ya electoral college za kila jimbo, hizi hupewa yule aliyoshinda lile jimbo lote kwa jumla. Kwa hiyo inawezekana kwamba katika Nebraska ama Maine akatokea mgombea mmoja akashinda viti kimoja cha Congress kutokana na chama chake, lakini kwa ujumla wa lile jimbo anayeshinda ni mwingine. Kwa hiyo yule aliyoshinda jimbo zima hupata zile kura mbili za senator na ile electoral district za congressmen ama congresswoman hupewa kutokana na ushindi wa yule mtu binafsi. Sasa hii ndio huu hi, uh, mkusanyiko ama ama ama i mkusanyiko ama ugawanaji wa kura wa Marekani umegawanywa kihivi, na sana sana hutokea kama vile ilivyotokea wakati wa b Hillary Clinton na uh, Donald Trump walipokuwa washindana mara ya kwanza kwamba mmoja wa washindani akapata kura nyingi za ufuasi kutokana kwa watu lakini akapunguka katika hapo electoral colleges kwa sababu jimbo kama vile California pengine lina milioni kumi na tano na ukapata zile electoral college zao hamsini na tano lakini mwenzako akapata kura kidogo kidogo kwenye majimbo madogo madogo lakini hesabu yake ikijumlishwa imezidi ile mia mbili na sabini na huyo alikuwa ni Amin Mwidau akizungumza na sauti ya America kutoka Canada fikia hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Jumane ya leo kutoka hapo Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi ya Dija Riami, produsa Aida Isa, jina langu Harison Kamau nikiwa nimeshirikiana naye mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Basi nakutakia siku njema, tunapoendelea kufuatilia shughuli ya uchaguzi.