Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Kiongozi wa upinzani Tanzania kutoka chama cha ACT Wazalendo, Zito Kabwe, aliyekuwa anashikiliwa na polisi nchini humo, hivi sasa ameachiliwa kwa dhamana. Zito anashutumiwa kwa kupanga kuandaa na kuongoza maandamano yasiyo halali na atahitajika kuripoti polisi siku ya Alhamis. Taarifa zaidi tutazidi kukuletea kadri tunavyozipokea. Mamilioni ya wapiga kura leo wamepiga kura kote nchini Marekani kusaidia kuamua ikiwa watamuweka rais aliyeko madarakani Mrepublican Donald Trump kama kiongozi wao kwa miaka minne ijayo au kumwondoa na kumchagua mpinzani wake Mdemocratic Joe Biden, makamu rais wa zamani wa Marekani. Biden alianza siku ya uchaguzi kwa kuhudhuria misa katika kanisa la Delaware. Biden pia anatarajiwa kuwepo katika miji miwili ya Pennsylvania kabla ya kurudi Delaware kutoa hotuba ya jioni kwa saa za Marekani. Trump alianza siku yake akitoa wito kwenye programu ya Fox and Friends na kusema nadhani tutapata ushindi. Trump pia anatembelea makao yake makuu ya uchaguzi nje ya Washington na kisha anarudi White House. Mtawala wa Qatar hivi leo Jumanne amesema kuwa upigaji kura uliocheleweshwa kwa muda mrefu kwa ajili ya tathmini ya sera ya nchi utafanyika Oktoba mwaka ujao na kulifanya taifa hilo la ghuba kuitisha uchaguzi wa kwanza wa kitaifa. Baraza la Shura ambalo halijachaguliwa linamshauri mfalme Emir Sheikh Tamim bin Hamad al Thani kuhusu rasimu ya sheria. Lakini haliundi sheria zake yenyewe na maamuzi yao yanaweza kufutwa kwa amri ndogo tu. Upigaji kura wa Oktoba mwakani utakuwa ni wa kwanza wa kitaifa nchini Qatar ingawaje Sheikh Tamim hakutoa maelezo zaidi nani wataruhusiwa kupiga kura au nani watawania nafasi. Wananchi wa Qatar awali walieleza kupiga kura zao kwa mageuzi ya katiba na katika uchaguzi wa nchi nzima wa manispaa. Uchaguzi wa manispaa unahitajika kwa mujibu wa katiba ya mwaka elfu mbili na nne umeahirishwa mara kadhaa na wanachama wa baraza hilo badala yake wameteuliwa moja kwa moja na emir. Qatar imepitia kipindi cha mageuzi kwenye masuala kadhaa ikiwemo demokrasia haki za wafanyakazi na uwakilishi wa wanawake tangu Sheikh Tamim aingie madarakani mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Tunachukua hatua muhimu sana katika kuimarisha tamaduni za mashauriano za Qatar na kuendeleza utaratibu wa kisheria kwa ushiriki wa idadi kubwa ya wananchi mbalimbali, Sheikh Tamim amesema. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka Washington. Watendaji kadhaa wa kampuni ya gesi huko jamhuri ya Dominika pamoja na mmiliki wake walikamatwa Jumatatu wakihusishwa na moto pamoja na mlipuko kwenye kiwanda cha kutengeneza chupa cha kampuni hiyo mjini Santiago mwezi uliopita na kuua watu kumi na mmoja, akiwemo mtoto mchanga katika makazi karibu na hapo. Watu wengine kadhaa walijeruhiwa wakati uvujaji wa gesi ulipotokea na kuwaka kwenye kiwanda cha Cupgas hapo Oktoba tatu. Mwendesha mashtaka anasema tukio hilo lilihusisha kufeli kwa mitambo ya valvu tatu za usalama zilizokusudiwa kuzuia moto. Gazeti la Dominican Today liliwataja watendaji waliowekwa kizuizini kuwa ni Hector Roman Vascas Sandoval, msimamizi mkuu Aureol na wengineo. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi tunaangazia yanayoendelea hivi sasa katika uchaguzi mkuu hapa wa hapa Marekani, ambapo mabilioni ya Wamarekani hii leo wanaendelea kujitokeza katika vituo mbalimbali vya kupiga kura kumchagua rais ajaye, vilevile wawakilishi wa baraza la Senati, baraza la Wakilishi na vilevile katika mabaraza ya majimbo mbalimbali. Tutaangalia kwa kina nini kinaendelea mpaka hivi sasa ndani ya matangazo ya Kwa Undani. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na kukaribisha na nakuambia, tuwe sote mpaka mwisho wa matangazo haya. naam ikiwa leo ni novemba tatu ya mwezi wa kumi na moja mwaka elfu mbili na ishirini tarehe ambayo imekuwa ikizungumzwa kwa miaka kadhaa iliyopita ikimaanisha kwamba ndio uchaguzi utakaoamua mustakabal wa taifa la Marekani endapo je, Wamarekani wataamua kumpatia muhula wa pili rais wa sasa Donald Trump ama wataamua kumpatia e, ridhaa ya kuongoza miaka minne ijayo mpinzani wa rais Donald Trump bwana Joe Biden ambaye ni makamu wa raisi wa zamani wakati wa utawala wa rais Barack Obama, ambapo hii leo e, kwa wingi kushiriki uchaguzi mkuu ambao una ushindani ambao haujapata kushuhudiwa, kukiwa na karibu nusu ya wapiga kura wameshapiga kura zao hapo awali. Kwa takwimu zilizo, zilizopo inaeleza kwamba wamarekani zaidi ya milioni tisini na saba wameshapiga kura mpaka hivi sasa. Masuala yanayojitokeza hivi sasa ni idadi gani ya wapiga kura watakaojitokeza eh, kwa siku hii ya leo na ikiwa matokeo yatatangazwa leo au itabidi kusubiri mabilioni ya kura zilizotumwa kwa njia ya posta kuhesabiwa kwanza ili kuweza kujua nani atakuwa raisi aja yewa Marekani. Mwanahabari wetu wa hapa idhaa ya Kiswahili uh, uh, BMJ Muridhi, nimezungumza naye ambapo leo hii ameamkia katika vituo mbalimbali vya kupigia kura katika jimbo la Virginia e, na hapa anazungumza naye akiwa katika kituo cha Arlington ambacho si mbali sana na mpaka wa jimbo la Virginia na makao makuu ya Marekani, Washington D. C. BMJ Muridhi, hebu tueleze hali halisi hapo ikoje? Naam, niko katika kituo cha Arlington mjini Arlington kwenye maktaba ambayo inaitwa Central Library eh, hapa kwenye mji huu ambapo si mbali sana na uh, makao makuu ya Sauti ya Amerika eh, eh, kwa hiyo oh, nilipowasili hapa Uh, ni kwamba walishafungua vituo, uh, watu wanaendelea kutiririka lakini taratibu, uh, kuingia kwenye uh, ma, uh, sehemu za kupigia kura hapa. uh, uh, hivi tunavyozungumza, siwezi kusema kwamba kuna uh, mistari mirefu uh, bado, hapana foleni hapa lakini, uh, watu wanaendelea tu uh, kuingia na kupiga kura, hali ikiwa ni tulivu tu kabisa hapa. Je, BMJ Murithi umefanikiwa kuzungumza na maafisa uh, wa usimamizi wa uchaguzi huu hapo Ooh, kueleza labda nini ambacho wanatarajia hii leo? Bila shaka nimezungumza na wawili hapa, uh, ingawaje singeweza kutoa uh, sauti zao, kwani waliokuwa wanazungumza kwa lugha ya Kiingereza ki, lakini kwa kifupi tu hakuna kikubwa uh, wanachokisema, wanasema kwamba hali uh, hali inakaa ni tulivu, kwamba hamna chochote ambacho wamekiona kinaweza kuleta rapsha zozote, e, kama ambavyo imekuwa ikiripotiwa kwamba huenda e, huenda kukawa na a, hali isiyo uh, nzuri katika maeneo mbalimbali, lakini pahali nilipo uh, idi ligongo hawa wananieleza kwamba hawana uh, awa, awa, matumaini au hawategemei hawatarajii kwamba kutakuwa na tatizo lolote, kwamba uh, utaratibu unaendelea jinsi ambavyo walifikiria <falis> utakwenda. BMJ ukizingatia kwamba kuna uh, zaidi uh, ya Wamarekani milioni uh, tisini na sita waliopiga kura tayari mpaka hivi sasa. Uh, je, hili linatazamiwa kufanya watu wachache kwenye vituo hivyo hayo? Uh, ndiyo makadirio ambayo yamefanywa na wachambuzi na wale uh, ambao huangalia masuala haya. Eh, kwa sababu kama ulivyoeleza hapo, hili ni kwamba eh, kwa mara ya kwanza idadi eh, hii ni kubwa zaidi kuliko ah, ambavyo ishawahi kuwa katika historia ya uchaguzi hapa Marekani eh, maana yake ni kwamba eh, kulingana na idadi ya watu waliojiandikisha kama wapigaji kura kwa jumla hapa Marekani takriban milioni mia mbili na ishirini na thelathini hapo eh, ni kwamba na pia kufuatiana na jinsi ambavyo uchaguzi umekuwa katika miaka iliyopita. Eh, inaonekana kwamba sio idadi kubwa sana ambayo imebakia ya wapiga kura. Utakumbuka idi kwamba mwaka elfu mbili na kumi na sita wale waliopiga kura walikuwa ni asilimia sitini na na kitu hapo, uh, haikuwa idadi kubwa sana. Kwa hivyo wakifanya hesabu hiyo inaonyesha kwamba, eh, wako, uh, katika hali ambayo, uh, ni kama, uh, idadi ya wale, wale ambao washapiga kura ni kubwa zaidi kuliko wale watakaojitokeza mwisho wa siku hivi leo. Asante uh, sana tisana, uh, BMJ Muridhi eh, kwa kutueleza hayo yote. Wagombea wa kiti cha rais wote eh, Rais Donald Trump na mpinzani wake makamu wa zamani wa rais Joe Biden walifanya mikutano yao ya mwisho uh, hapo jana kuwavutia wapiga kura ambao watashiriki kwenye uchaguzi wa kihistoria ambao unaendelea hivi sasa. Kitu kisichofahamika ni idadi gani ya wapiga kura hai uh, ambao ni milioni mia mbili thelathini wanaweza kupiga kura eh, kwa wale ambao wamepiga kura za awali eh, au wale ambao wanaendelea kupiga kura hivi sasa eh, hadi hii leo zaidi ya wapiga kura milioni tisini na saba uh, wameshapiga kura zao, kama nilivyogusia hapo awali. Lakini mengi yamezungumzwa kuelekea uchaguzi huu kwamba ghasia, lakini vilevile vile, eh, mizani ya uchaguzi imekaa vipi? Kujua hili nimezungumza na Dkt Timothy Sadera kufahamu kile ambacho anachokiona. Dkt, kwanza tuanze eh, kwa kutueleza wewe vile ambavyo umeona mpaka hivi sasa uchaguzi unavyoendelea, maanake wapiga kura bado wanaendelea kupiga kura hivi sasa. ah, hali umeionaje? ah, makweli watu wengi sana wamejitokeza na jinsi inavyoonekana ni kwamba kuna wale ambao haswa, tunapoamkia asubuhi ya leo, kulikuwa na baridi sana, wamejikita na wamo tayari kuenda, kuenda kupiga uh, kupiga zile kura, lakini yanayoonekana ni kwamba watu wangali wanajitokeza kila upande, haswa katika majimbo ambapo yamekuwa ndio ya kiini, haswa yale ambayo tunaita the super 12 states ambazo zinaangaziwa sana ndiposa ziweze kujulikana je, ni nani atakayekuwa ah, nyakua ushindi huu, lakini kuna matokeo mengi ambayo yana tunatarajia yatajitokeza. Uh, kile ambacho unachoweza kutueleza, uh, uh, kwa namna hali ilivyo, maana tunajua zaidi ya Wamarekani uh, milioni tisini na saba wameshapiga kura zile za awali kwa siku hii ya leo, kwa hali ambayo imekuwa ikiendelea na siku zote tumekuwa tunaelezwa kuna wasiwasi pengine katika kuhesabu kura. Eh, hali sijui itakuwaje kuelekea ah, zile kura ambazo zimepigwa awali. Je, kuna hali yoyote ya kuweza kupata matokeo ama ubashiri wa matokeo mapema kwa siku ya leo? Uh, ubashiri wenyewe bado haujaonekana, kwa sababu uh, bado kuna majimbo ambayo nimesema pale awali yanatarajiwa kuwa ndiyo yenye kina, lakini jambo ambalo pia linajitokeza ni kwamba kuna majimbo ambapo watu wengi sana wanajitokeza wa kama kubadilisha mlengo wa uchaguzi huu. Kwa maana kuna yale majimbo ambayo yalikuwa ni ya Republican ya ambayo pia yanaangaziwa sana, manayake kuna ushindani mkubwa, ambapo bwana Biden anaonekana kuongoza bwana Trump. Lakini katika majimbo mengine kuna kama majimbo ya kati, tunaona ya kwamba wao yaitwa majimbo mekundu kwa sababu yote ni Republican, lakini kuna yale haswa yanazingatiwa kuonekana kama yataweza kubadilika, maanake Joe Biden anaonekana kuongoza kulingana na takwimu zinazotolewa na vyombo vya habari. Kwa hivyo mambo haya yote bado dalili zimo ya kwamba bwana Biden bado yuko juu, lakini bwana Trump angali anasema ya, ya kwamba ushindi utakuwepo kuhusu kuhesabu kura. Pia kuna majimbo ambapo uh, watu wanasema ya kwamba uh, hawaamini kama kura zote zitaweza kuhesabika, lakini wengi wanazidi kuhakikisha ya kwamba kura zote lazima zitahesabiwa, lakini bwana rais anasema ya kwamba usiku wa leo lazima u, uh, achaguliwe ama lazima atangazwe kwa mshindi. Kwa hivyo mambo yale bado yataleta utata na pengine maandamano mengi tutayaona kuanzia kesho. Uh, kutakuwa na maandamano makubwa, ni kidhani Siku za uchaguzi kama hivi, vyombo vya habari huwa vinatoa yale matangazo kwamba tayari Wamarekani wameshamchagua. Kwa mazingira ambayo yapo sasa ya uchaguzi huu, e, ukilinganisha kwamba zipo kura nyingi zimepigwa kwa njia ya posta, leo tutarajie vyombo vya habari vya Marekani labda vikieleza ubashiri e, au mwonekano kwamba nani ndiye rais wa Marekani kwa miaka minne ijayo. Ni kweli uh, vyombo vya habari hutoa takwimu zao kuonyesha kwamba ni nani ambaye anaongoza, lakini kwa sasa ni kuna utofauti mdogo ama niseme, kwa sababu wengi walipiga kura zile za mwanzo na kuna zile kura ambazo zinaitwa absentee ballots ambazo wengi walizituma. Kwa hivyo zote kujumlishwa kwa pamoja ni jambo ambalo halitakuwa rahisi, na jambo jingine ambalo limejitokeza ni kwamba watu wengi sana mwaka huu wamepiga kura, haswa tukiangalia majimbo mengi tayari wamepiga kura zile za mwanzo, wengi kuliko waliopiga mwaka elfu mbili kumi na sita. Kwa hivyo kura ambazo zinapigwa sasa, watu wengi sana wamejitokeza, aidha wanajitokeza wamunge mkono rais, na wengine wanajitokeza kwa sababu ya mambo ambayo yamekuwa yakitokea hapa na pale. Kwa hivyo uhesabu wa kura utakuwa ni mwingi, na hapo ndipo vyombo vya habari vinaangalia zaidi. Je, yaonekanaje? na ndiposa nikasema ya kwamba vyombo vingi vya habari vinavyoangazia majimbo mengi kama vile Pennsylvania, Wisconsin, Michigan ambavyo vilikuwa vimempigia uh, bwana Trump kura, sasa hivi bwana Biden yuko juu, lakini kuna majimbo kama vile Texas na jimbo la Texas na Florida, ambapo Texas bwana rais na bwana Trump na pia bwana makamu wa rais bwana Biden wanaachana kwa kura moja, kwa nukta asilimoja tu, asilimia moja, kwa hivyo mambo yale yanaonekana pale kuwa na utata, lakini angazo kubwa ni kwenye jimbo la Florida, ambapo hapo ndipo pana matarajio makubwa, na ambapo sasa hivi bado yaonekana ya kwamba ya kuna upinzani mkubwa kati ya bwana Trump na bwana Biden, haswa kwenye kura za wale ambao ni wa, ni seme, ni waliokomaa, waliostaafu, walio kazini, ambao wamehamia kuishi Florida kwa hivyo pale ndilo jambo kuu ambalo tunatarajia maanake, pia kuna wale electro votes wengi sana kule, na lakini tunaamini ya kwamba mambo yatakuwa sawa kufikia jioni, na kile ambacho kimeonekana toka jana mpaka hii leo, tumeona baadhi ya maduka makubwa yakifunga uh, kuweka mbao zile, ili endapo itatokea rabsha zozote, basi wasidhurike. Kwa nini uchaguzi huu unaonekana kwamba kuna ghasia zinaweza zikajitokeza lililojitokeza ni tangu pale mwanzoni ambapo watu wanaofanya ghasia yalionekana ya kwamba wengi wanaungwa mkono, aidha serikali inaunga mkono ama wale ambao ni wa Black Life Matters ambao sasa hivi wanakisiwa ya kwamba wataweza kusababisha magoma ama maandamano ambayo yataenda kuwa watavunja vyombo yale. Kule ni kudhania tu, lakini jambo jingine ambalo linatishia ni kwamba kuna waliojitokeza waziwazi ambao wanaitwa, wanajiita white supremacist, ambao sasa hivi wamejitokeza na kusema ya kwamba wao wanataka kulinda. Kwa hivyo utaona ya kwamba wanatokea kwa maandamano, wana silaha, mizinga ambayo ni mikubwa na pia bunduki za rashasha wanabeba waziwazi. Kwa hivyo mambo kama yale, kama yale makundi mawili yatakutana, basi kuna kusudiwa ama kuna uwezekano ya kwamba kutatokea vurugu, na hizo vurugu zitamdhuru mtu wa kawaida. kwa hivyo wasiwasi huo ndio unawafanya watu waweze kufunga madirisha na kuweza kuweka ukuta, haswa tunaona sasa hivi wamewezeka, White House imezingirwa, wamejenga ukuta mwingine kule nje. Kwa hivyo ni kuzuia kwamba kusiwe na utupaji wa mawe, ama pengine hasara kama zile. Asante sana, uh, Dr. Timothy Sadera kwa kutueleza hayo yote, lakini vilevile uchaguzi huu, kama nilivyogusa hapo awali, unaangazia vilevile vile, wajumbe ama wawakilishi wa mabaraza ya yes, seneti na baraza la wawakilishi la Marekani. Mabaraza hayo hivi sasa aa, yanataka kuona kwamba yanapata uwiano e, ili kuhakikisha kwamba wale ambao wanachaguliwa basi wanaweza kuendana na rais ajaye, na kile ambacho kimekuwepo mara nyingi Uchaguzi huu umeangaziwa sana kwa upande wa marais, yani mgombea Donald Trump, rais wa sasa wa Marekani, na mpinzani wake bwana Joe Biden, lakini haikuangaliwa kwa undani hasa katika mabaraza haya mawili. Uchaguzi wake uko vipi na hali halisi iko vipi? Nimezungumza na Profesa David Monda. E, kutoka chuo kikuu uh, huko New York na nikaanza kumuuliza kile ambacho anakiona katika uchaguzi uh, ukiacha uchaguzi wa rais, uchaguzi sasa wa Senate na baraza la wawakilishi wenyewe umekaa vipi, Dr. Monda? Nafikiria kwenye baraza la wanademokrat wanao kipaumbele, haionekani ya kwamba wat, watapoteza viti vyovyote. Uh, upande wa wanademokrat wananuia kwamba wataongeza viti vyao kwenye baraza la wawakilishi. Uh, kinyang'anyiro kikuu kitakuwa kwenye baraza la Senate ambapo kwa wakati huu wanademokrat wana viti arobaini na saba na wanarepublican wana viti hamsini na tano. Uh, nikiangazia kwa undani ni kusema ya kwamba kuna viti kadhaa ambazo wanademokrat uh, wananuia kuweza kufanikiwa kuvipata hususan kile kiti cha uh, McCaskill kule uh, McSally uh, kunradhi McSally uh, kule Arizona, na pia kuna hiki kiti cha Senate cha Gardner huko Colorado. Uh, kuna kiti cha uh, Susan uh, Collins kule jimbo la Maine na pia Tom Tillis uh, kwenye jimbo la North Carolina na pia wananuia kumpiga yule gwiji wa Seneti um, yani uh, yule, um, Lindsey Graham, uh, kule South Carolina uh, kuna uh, mweusi mwa Afrika Marekani ambaye anampatia kinyang'anyiro cha kiajabu. Kwa hivyo kwa ujumla, hata ingawa tunaangazia sana hivi, hivi, hivi, kiti cha uraisi. Uh, bwana Trump na bwana Biden kwa vyama vyao wananuia kuweza ku, kupata ushindani mkubwa, na ushand, ushindani huu uko kwenye Senate kwa wakati huu. Wanademokrat wananuia kwamba wataweza kuongeza kwa viti vyao arobaini na saba na kuweza kupata wingi wa vita, uh, wa viti radhi, kwenye Senate na kile ambacho uh, kimekuwa kikionekana hivi sasa, wimbi la uh, Trump na Biden linaathiri vipi e, uchaguzi wa haya mabaraza mawili muhimu ya Marekani ni kwamba kihistoria, ndugu, ni kwamba rais akiwa ana umaarufu uh, kwa kura za maoni, kama Wamarekani wana wanafurahia kazi yake sana sana, huwa anainua ile tikiti ya chama sio tu kwa urais la, lakini pia kwa baraza la Senate na pia uh, baraza la wawakilishi kwa chama chake. Kwa wakati huu vile takwimu zinaonyesha kwamba Rais Trump na chama cha wana Republican kiko chini uh, takwimu zake zinaashiria kwamba kura za maoni, takwimu za Bwana Trump ziko chini watu hawajafurahia utendakazi wake hususan kwa hili janga la COVID kumi na tisa na pia kwa uchumi kudorora. Kwa hivyo bwana Trump naye akipata pigo uh, kwenye kura za maoni za uraisi, pia inadorora uh, tikiti nzima cha wanaRepublican kwenye Senate, wale wanaogombea usenate na pia wale wanagombea viti vya baraza la wawakilishi. Kwa hivyo kwa upande wa wana Republican, wanahofu sana ya kwamba huenda Novemba nne wakapata kichapo kikubwa cha kisiasa, na kwa kile ambacho uh, unakiona hivi sasa kuelekea kwenye uh, uh, maanake har harakati sasa hivi za kupiga kura ndizo zinazoendelea, na macho yetu yote yako katika uchaguzi wa urais. Sasa kwa haya mabaraza mawili, kile ambacho kinaonekana tofauti sana kwa mwaka huu na miaka mingine ni nini hasa? Nafikiria ni kule kutengana kwa kwa vyama ya kwamba kuna uhasama mkubwa uh, kwa upande wa wanarepublican na upande wa wanademokrat. Kwa mfano uh, vile kulikuwa na, uh, na, na ule mchakato wa kuweza kumwidhinisha uh, wakili uh, yani jaji mkuu um, yule Barrett, uh, kulikuwa na mvutano kati ya wanarepublican wote wakimuunga mkono na upande wa wanademokrat wote kwa wingi wakimpinga. Kuna ule tofauti mkubwa wa kisiasa pia kwa sera uh, kwa mfano hili sera la bima la afya yani obamacare, pia vyama vimetengana uh, na kuna uhasama mkali Upande wa wanarepublican wanataka kupiga uh, ile bima ya afya teke, na upande wa wanademokrat wanataka kuiongezea motisha. Kwa hivyo mgawanyiko huu wa kisiasa kwa baraza la Senate pia unaonekana kwa umma vile wa Marekani wanavyopiga kura, upande wa wanarepublican, upande wa wanademokrat, kuna ile chuki na uhasama. Kwa hivyo hizi ni vuguvugu, eh, vugu za kisiasa na nafikiria Uh, ule ushindani uliopo kwenye bunge la Congress pia unaonekana kwa ujumla, uh, na vile, uh, wananchi wanavyopiga kura. Asante uh, sana uh, Dkt. ama Profesa David Monda kwa kutueleza hayo yote uh, kwa kina kabisa uh, juu ya kile kinachoendelea hapa Marekani. Lakini ikumbukwe kwamba kura ambazo zinachagua e, rais wa Marekani ni kura zile za wajumbe na si kura za raia ama kura ambazo zimepigwa na mtu mmoja mmoja, kwa sababu huo mfumo ni mfumo ambao hautumiki hapa Marekani. Marekani kinachofanyika ni hesabu ya kura za wajumbe ambao ndio watakao watakaotangaza rais wa Marekani. Endapo mgombea atapata wajumbe e, ama kura zile za wajumbe mia mbili na sabini basi atakuwa ameweza kushinda. Lakini kile ambacho kimekuwa kikiendelea mara nyingi, watu wamekuwa wakichanganyikiwa juu ya swala hili, na kutokana na hilo e, basi nikaangazia ni namna gani basi e, huu mfumo upo wa ambao umekuwa ukileta e, picha halisi ya utofauti wa uchaguzi huu na uchaguzi ambao uh, umekuwa ukizingatia kura za wananchi wa kawaida. Nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Amin Mwidau ambaye yeye anatuelezea kwa kina maana ya kura hizi za wajumbe. Maana yake ni nini na zinaamua vipi rais wa Marekani? Huu uh, ni mfumo maalumu ambao wa Marekani waliubuni wali kwa kwa sababu ya kuhakikisha kwamba kila sehemu ya nchi yao ikiwa ni jimbo lina sehemu ndogo ama ikiwa jimbo lina sehemu kubwa lina nafasi ya kuweza kuwa na nguvu za kumchagua kiongozi wa nchi. Sasa, mfumo huu katika Marekani ni, ni nchi ambayo ni nchi ya majimbo. Na majimbo ya Marekani ambazo kwa Kiingereza yanaitwa states yako hamsini. Sasa kila jimbo katika hizi majimbo hamsini yana wawakilishi wa, ya wa seneta ambao ni wawili kwa kila jimbo. Jimbo likiwa kubwa kama vile California, wana seneta wawili. Jimbo likiwa dogo kama vile Delaware, wana seneta wawili. Kwa hiyo zote zimewekwa zime sawa. So mbali na hawa maseneta uh, kila jimbo lina wawakilishi wa Congress ambao wanaitwa macongress women ama congressmen. Sasa idadi ya wawakilishi ma Marekani ni mia nne na thelathini na tano na namba ya wawakilishi katika kila jimbo inategemea na idadi ya watu walioko pale hasa. Kwa mfano, jimbo la California ambalo lina wawakilishi maseneta pamoja na congressmen 55 uh, wamepewa idadi hii ya wawakilishi na kutokana na ile idadi ya watu wanaoishi sehemu ile. Kwa hiyo hizi namba za wawakilishi katika jimbo pamoja na maseneta katika jimbo ndio zinazoitwa electoral colleges. Sasa katika Marekani ziko mia nne na thelathini na tano, na mbali na hizo mia nne na thelathini na tano kuna zingine tatu. Hizi tatu zimepewa mji mkuu wa Marekani ambao ni Washington DC. Katika hii District of Columbia ina special status katika katika katiba ya Marekani, na kwa vile hawana senator, lakini amendment ya ishirini na tatu ya katiba ya Marekani yasema kwamba Uh, Washington uh, DC nayo pia lazima ipewe uwakilishi katika swala la kuchagua rais asante ah, sana Amin Mwidao kwa kutueleza hayo yote basi hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kwa niaba ya wote walifanikisha matangazo ya leo mimi jina langu ni Idi Gongo. na shukran kwa kuwa nami