Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na kukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya Kume Kucha Afrika. Mimi ni Mwamoyo Hamza. Leo ikiwa ni siku maalum hapa nchini Marekani, siku ambayo wananchi wa Marekani wamepiga kura ya kuchagua rais na wabunge, maseneta, magavana katika baadhi ya majimbo na baraza la wawakilishi vilevile, pia masuala mbalimbali yanayohusu jamii kuhusu taifa hili. Karibuni katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika. Asubuhi hii tunaripoti kuhusu jinsi uchaguzi ulivyokwenda hapa nchini Marekani kwa siku ya Jumanne nzima na pale inapowezekana, tutakuletea matokeo ya awali katika uchaguzi kadiri yanavyokuja katika chumba chetu cha habari hapa VOA wakati matangazo haya yanaendelea. Lakini kwanza tuangalie kwingineko, kwa duniani kuna habari gani? Hii ni Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Habari za dunia zinasomwa na Kenneth Bwire. Kura zinaendelea kuhesabiwa Marekani baada ya mamilioni ya wapiga kura kushiriki zoezi hilo jana Jumanne kumchagua rais atakayeongoza taifa hilo lenye uchumi mkubwa zaidi duniani. Rais Donald Trump anagombea muhula wa pili madarakani anakabiliwa na ushindani mkali kutoka kwa aliyekuwa makamu wa rais Joe Biden. Matokeo ya uchaguzi huo yanaendelea kutolewa kutoka majimbo yote ya Marekani, lakini matokeo rasmi yatachukua muda wa kujulikana kutokana na idadi kubwa ya kura ambazo zimepigwa kwa njia ya posta. Uchaguzi huo umefanyika kwa uangalifu mkubwa kutokana na janga la virusi vya korona, kila mpiga kura akichukua tahadhari kubwa kujizuia na maambukizi. Zaidi ya kura milioni mia moja zimepigwa kabla ya jana Jumanne, ambayo ilikuwa siku rasmi ya uchaguzi. Inatabiriwa kwamba zaidi ya watu milioni 150 wamepiga kura katika uchaguzi wa jana Jumanne ikilinganishwa na kura milioni 139 za mwaka 2016. Zaidi ya watu 44 wanahofiwa wamefariki baada ya boti yao kuzama katika bahari ya Hindi, kaskazini mwa Msumbiji. Mkuu wa wilaya ya Ibo, Isa Tamamade, amesema kwamba ajali hiyo imetokea Jumapili katikati ya visiwa vya Ibo na Matemo kaskazini mwa mji wa Pemba, ambapo watu wengi wamekimbilia kutokana na machafuko. Boti hiyo ilikuwa imebeba watu 74 waliokuwa wanatoroka machafuko. Watu 32 wameokolewa wa na boti nyingine iliyokuwa inapita karibu na sehemu ya ajali. Kulingana na shirika la chakula duniani WFP, karibu watu elfu mia nne wametoroka makwao katika mkoa wa Cabo Delgado kaskazini mwa Msumbiji. Polisi nchini Ivory Coast wamezingira nyumba za wanasiasa wakuu wa upinzani baada ya serikali kuwashutumu kwa kupanga njama za kuangusha utawala wa Rais Alassane Ouattara kwa kukataa kutambua ushindi mkubwa wa rais Otara na badala yake kuunda serikali mbadala. Wanasiasa hao ni rais wa zamani Henry Conan Bedie na aliyekuwa waziri mkuu Pascal Afi Ngwesan. Hakuna ripoti kuthibitisha iwapo kuna mtu yeyote amekamatwa kufikia wakati tunaandaa ripoti hii. Hali ya wasiwasi imekuwa ikiongezeka nchini Ivory Coast tangu rais Alassane Otara kutangaza kugombea mhula watatu madarakani zaidi ya watu 35 wamefariki kutokana na ghasia za kisiasa nchini Ivory Coast tangu mwezi Agosti. Watu watano walifariki katika machafuko siku ya uchaguzi mkuu Jumamosi wiki iliyopita. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Malawi imesema kwamba itafungua ubalozi wake mjini Jerusalemu nchini Israel. Inakuwa nchi ya kwanza ya Afrika kufungua ubalozi katika mji huu ambao umiliki wake umekumbwa na utata. Waziri wa mambo ya nje wa Malawi, Ensova Mkaka, ameitaja hatua hiyo kuwa ya ujasiri na muhimu sana. Ameishukuru Israeli kwa kuimarisha uhusiano wake na mataifa ya Kiarabu na Kiislamu chini ya mikataba inayosimamiwa na Marekani, ikiwemo mkataba mpya kati ya Sudan na Israel ambao Israeli imetaja kama mwanzo mpya kwa eneo hilo waziri wa mambo ya nje wa israeli gabi ashkenazi amesema kwamba anatarajia malawi itafungua ubalozi wake hivi karibuni wizara ya mambo ya nje ya israeli imesema kwamba malawi itafungua ubalozi wake mjini jerusalemu wakati wa msimu wa joto mwaka 2021 ofisi ya rais wa algeria imesema kwamba rais abdul majid tabane aliambukizwa virusi vya korona tabane mwenye umri wa miaka 74 na ambaye ni mvutaji mkubwa wa sigara anapokea matibabu katika hospitali maalum nchini Ujerumani. Taarifa kutoka ofisi ya rais wa Algeria inasema kwamba madaktari wa rais huyo wanasema hali yake inaendelea kuimarika. Tabane alisafirishwa hadi nchini Ujerumani kutoka hospitali moja mjini Algiers wiki iliyopita, siku chache baada ya kukaa karantini baadhi ya maafisa walio karibu na rais huyo walithibitishwa kuambukizwa virusi vya korona wiki iliyopita. Maambukizi ya virusi vya korona yamekuwa yakiongezeka nchini Aljeria katika siku za hivi karibuni. Jumla ya watu 405 wamethibitishwa kuambukizwa virusi hivyo na tisa kufariki Jumanne. Na mjumbe wa umoja wa mataifa nchini Libya amesema kwamba wawakilishi wa kijeshi kutoka pande zinazohasimiana nchini Libya wamekubali mkataba uliosainiwa hivi karibuni wa kusitisha vita nchini humo. Mazungumzo yalianza Jumatatu mjini Gadames, kusini mwa Libya, kuleta pamoja maafisa watano wa kijeshi kutoka kila upande wanaounda tume ya pamoja ya kijeshi. Mazungumzo hayo yamehudhuriwa na kaimu kiongozi wa ujumbe wa amani nchini Libya, Stephanie Williams. Libya imekuwa katika migogoro ya kivita isiyomalizika tangu kuanguka kwa, kwa utawala wa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Nam, asante sana Kennes Bwire, kwa habari za dunia. Sasa tugeukie habari muhimu kwa siku ya leo. Mamilioni ya wapiga kura, kama tulivyosema hapa Marekani, walisimama kwenye mistari mirefu kote nchini kwa kutwa nzima kupiga kura zao siku ya uchaguzi, wakati ambapo wapiga kura wengine zaidi ya milioni mia moja na mmoja walipiga kura mapema katika wiki za hivi karibuni walikuwa wakiepuka kukabiliana na kukaribiana uso kwa uso karibu siku ya uchaguzi kwa sababu ya kuendelea kwa janga la virusi vya korona nchini humo. Wachambuzi wanasema majimbo mawili muhimu ya Florida na North Carolina ni muhimu kwa rais Donald Trump kushinda tena na kuepuka kuwa rais wa tatu wa wa Marekani katika kipindi cha miongo minne iliyopita kuhudumu kwa muhula mmoja na kushindwa alipowania awamu ya pili ya uongozi. Jimbo la Florida lina kura za wajumbe 29 na North Carolina lina kura za wajumbe uh, 15 uh, lakini baada ya muda mfupi ujao tutaanza kukuelezea jinsi majimbo yanaanza kuangukia wapi. Lakini kwa sasa tuende katika ripoti iliyoandaliwa na mwenzangu Patrick Nduwimana kuhusu hali ilivyo katika zoezi zima la upigaji kura. Vituo vingi vya kupigia kura hapa Marekani vimefungwa huku rais Donald Trump ambaye anawania muhula wa pili kwa tikiti ya chama cha Republican na mpinzani wake Mdemokrati makamu rais wa zamani Joe Biden wanasubiri kutangazwa kwa matokeo rasmi ya uchaguzi katika kinyanganyiro chenye ushindani mkali kuongoza kwa muhula wa miaka minne. Wakati vituo vya kura vilikuwa vimekwisha fungwa katika majimbo ya Indiana na Kentaki mapema jioni, watu wameendelea kupiga kura katika maeneo ya mashariki na magharibi mwa Marekani. Mamilioni ya wapiga kura walionekana wamesimama kwenye foleni kutwa nzima Jumanne wakisubiri kupiga kura, wakati zaidi ya milioni mia moja walikuwa wamekwisha piga kura mapema tangu wiki kadhaa zilizopita ili kuepuka misongamano kwenye vituo vya kupigia kura na kuepuka maambukizi ya virusi vya korona. Macho yanaangaziwa zaidi katika majimbo mawili muhimu, Florida na North Carolina, ambayo Trump alishinda katika uchaguzi wa elfu mbili kumi na sita. Wachambuzi wanasema Trump analazimika kushinda majimbo hayo ili awe na matumaini ya kushinda muhula wa pili. Iwapo Biden atashinda Florida na North Carolina, ana bahati kubwa ya kuwa mshindi wa uchaguzi wa mwaka huu na kulingana na mfumo wa uchaguzi wa Marekani, mgombea anatakiwa kuwa na kura za wajumbe kiasi cha 270 kati ya 538 ili kutangazwa mshindi. Asante sana Patrik. Kutwa nzima, msikilizaji, siku ya Jumanne waandishi wetu walipitapita katika vituo vya kupigia kura kushuhudia yanayoendelea huko. Abdu Shakur Abud niko naye kwenye simu. Abdu, uh, ni yepi ulioshuhudia? Na je, kwa sasa, kwa saa za hapa Marekani, kwa hivi sasa, bado kuna majimbo ambayo yanaendelea na zoezi la kupiga kura au vituo vyote vitakuwa vimefungwa kwa wakati huu? Kwa wakati huu katika baadhi ya majimbo ya magharibi inaripotiwa kwamba watu bado wanapiga kura, huenda imebaki nusu saa hivi kabla ya kufungwa, lakini kwa ujumla majimbo katika mashariki na kati wote wameshafunga vituo vyao na kura zinahesabiwa kwa hivi sasa. Naam, hiyo una uh, ni kuzingatia na tofauti ya masaa masaa ya uh, magharibi mwa Marekani na masaa ya Afrika ya, ya mashariki mwa Marekani, kuna tofauti ya karibu masaa matatu mazima. Hapo ndio sababu tunakuwa na tofauti kama hiyo, si ndio? Yeah, bila shaka hiyo ni sababu ya tofauti zilizopo, na ndio maana tunapata matokeo ya awali katika majimbo ya mashariki, ambapo inaonekana kwamba wameanza kuhesabu kura na kulingana na chumba cha habari cha sauti Amerika ni kwamba majimbo mengi ya mashariki yameanza kuhesabu kura, zile kura ambazo zilipigwa mapema kupitia posta. ja itakumbuka kwamba kuna watu milioni mia moja waliopiga kura za mapema katika kipindi cha mwezi mmoja hivi, wamepiga kura na wengine wakatuma kupitia barua za posta, kwa hivyo kura hizo zimeanza kuhesabiwa, na wengi kati ya hawa wanasemekana ni wa Democrats, lakini kura ambazo zilipigwa siku ya Jumanne zitaanza kuhesabiwa baadaye. Kwa hivyo zoezi la kuhesabu kura linaendelea na mshukuru na kwa sasa, chumba chetu cha habari cha Sauti ya Amerika VOA kimeanza pia kutoa baadhi ya matokeo, na hapa tukiangalia tunaona kwamba umezungumzia swala la mashariki mwa mwa nchi. Tunaona uh, Joe Biden ameshinda katika jimbo la Vermont ambalo lina kura za wajumbe tatu, jimbo la Massachusetts kura za wajumbe kumi na moja Delaware ambako ni nyumbani kwa Biden, uh, kura za wajumbe tatu, New York, uh, kura za wajumbe 29, 9 hilo ni moja ya majimbo yenye kura nyingi za wajumbe. Ni New Jersey kura za wajumbe 14, Maryland 10, na hapa Washington DC 3, lakini kwa upande wa Trump uh, Rais Trump amechukua Kentucky ambayo ina wajumbe wa nane, Indiana ina wajumbe 11, Oklahoma ina wajumbe 7, Alabama 9, Arkansas 6 South Dakota tatu na Tennessee kumi na moja. uh, tusianze tusi kujumlisha hapa kwa sababu bado usiku ni mrefu sana, sana. <laughs> sana, uh, sana. Eh, na yote haya nafikiri tulio, tulio yatoa kutokana kulingana na chumba chetu cha habari, ni yale ambayo yanatabirika. Haya ni majimbo ambayo yalidhaniwa ya, ya kwamba tu yataenda katika upande wa Biden au wa Trump. Hakuna maajabu mpaka sasa hivi, mpaka sasa hivi hakuna maajabu yaliyotokea. Kwa hivyo inaonekana kwamba Trump yungala nashikilia majimbo yale yale ambayo alishikilia alipokuwa katika ushindani wa mwaka elfu mbili kumi na sita. Kwa hivyo hivi sasa ushindani uko katika majimbo hapa mashariki ni Florida. Hata alikuwa nafikiri kwa wakati kama huu Florida ingekuwa imeshahesabiwa au tuseme Georgia au North Carolina, lakini inavyoonekana kutokana na kura nyingi na ushindani uko mkali, ni vigumu mpaka hivi sasa nafikiri kuweza kutabiri nani anaweza kushinda katika haya majimbo ya mashariki. Nam, kwa kawaida wakati kama huu kama unavyosema, majimbo kama Florida au north carolina Georgia, ambayo kawaida yanaenda Republican yanakuwa tayari hesabu ya zimekusha tolewa, lakini kwa sasa hivi, kwa siku ya leo bado uh, iko iko kuna mvutano mkali sana kiasi kwamba wanashindwa uh, kubashiri nani yeah, uh, ataelekea mshindi, um, lakini ushindani uliopo Florida na Pennsylvania Pennsylvania sijaona bado Uh, kusikia uh, uh, idadi zikitolewa, lakini ushindani uliopo Florida umekaja uh, ushindani ulioko Florida kwa maajabu, inaonekana ni kwamba kwa takwimu ambazo zinatolewa na vyombo vya habari mbalimbali inaonyesha kwamba mashindano yako sare kabisa, lakini tayari wengine wanasema huenda Biden asifanye ushindani, asipate wingi kama alivyokuwa anatarajiwa. Maanake alikuwa anaongoza kwa asilimia moja kabla ya uchaguzi, kwa hivyo huenda Trump akapata ushindi, kwa sababu wanasema kwamba katika kampeni zake, katika sehemu ya kusini mwa Florida kuna Wacuba wengi ali akisema kwa kwamba mkimchagua Biden atakuleteni ukomunisti. Kwa hivyo wale wahamiaji wa Cuba wamejitokeza kwa wingi. Kwa hivyo watu wa Republican walijitokeza kupiga kura hii Jumanne kwa wingi zaidi, na watu waliopiga kura kwa barua ni wale wa Democrat. Kwa hivyo mwanzoni Biden anachukua, lakini hivi sasa wanaanza kuhesabu kura zilizopigwa jana na hizo kura zinaonekana nyingi ni za Republican kwa hivyo tusubiri tuone nani anaweza kupata ushindi lakini inaonekana inaegemea kidogo upande wa Trump wakati huu naam uh, Abdul Shakur abu tutarudi tena kwako uh, lakini kwa sasa tuseme tu kwamba mbali na uraisi uchaguzi huu pia utakuwa na maamuzi makubwa kuhusu chama gani kitadhibiti baraza la Senate ambalo kwa sasa linashikiliwa na wa Republican na vile vile habari njema kwa wa Republican, ni kwamba Senator Mitch McConnell ambaye ni kiongozi wa, wa, wa Republican katika baraza la Senate ameshinda tena katika jimbo lake la Kentucky. Huu ni mshindi ushindi mkubwa sana kwa wa Republican. BMJ Muridhi anaangalia mpambano unaendelea vipi kuelekea baraza la Senati. BMJ hebu tueleze hali ikoje katika baraza la Senati. Naam, kinyang'anyiro bado kinaendelea kama ambavyo mnaeleza hapo na Abdushakur Abude. Uh, na hatuwezi kusema ni nani kashinda nini kufikia sasa isipokuwa kama hao ambao wameshatangazwa kama michi makano, lakini eh, kwanza, uh, uh, mamoyo nizungumzie kuhusu viti uh, vya seneti ambavyo vinapiganiwa ni viti thelathini na vitano mwaka huu uh, na ni kwa sababu eh, baraza la seneti eh, kama mnavyojua ni kwamba lina wakil, wawakilishi mia moja, wawili kutoka kila jimbo eliwe ni ndogo ama ni kubwa. Na sasa kila seneta anahudumu kwa kipindi cha miaka sita, na kila miaka miwili ambapo uchaguzi unafanyika ukiwa aidha ni ule wa katikati ya muhula ama uchaguzi mkuu kama huu tulionao hivi sasa, theluthi moja ya maseneta huwa wamemaliza muhula wao, na huwa uh, kwamba kuna uchaguzi katika majimbo yao. Na huu ni mwaka ambapo uh, kama nilivyoeleza, thelathini na tano kati yao wanatafuta uh, kiti hicho au wana wale wapi ambao wangependa kukalia kiti hicho, wako kwenye mchuano huu, na baadhi ya wagombea e, wameingia tena huku wengine wakistaafu. Na, na kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa hivyo ni kuonyesha kwamba Warepublican kwa sasa wanaendelea kudhibiti, yaani e, e, kufikia uchaguzi huu wa jana, ndio wanadhibiti baraza hilo e, kwa kuwa na maseneta hamsini na tatu e, na arobaini na saba Kwa hivyo nilikuwa napeana kwa kifupi hapo Mamoyo Hamza, kueleza kwamba kuna umuhimu mkubwa hata kwa wademokrat uh, kupata ushindi hata, uh, la, lazima wapate viti angalau vitatu, ili wawe sawa au wawashinde wa wademokrat ama republican uh, um, katika baraza la Senate au wapate nilaz, ama lazima wapate viti vinne vipya uh, iwapo rais Donald Trump atashindwa na rais na, na, na, na makamu wa rais wa zamani, kwa sababu eh, eh, iwapo watashindwa, basi ni kumaanisha kwamba pia Mike Pence ambaye ndi makamu wake kwa sasa hatokuwepo, na makamu wa rais pia anapata nafasi ya kushiriki katika baadhi ya maswala ya seneti na kupiga kura. Naam, na kwa sasa unavyosema ni kwamba kama wademokrat wa, wa wakipata viti vitatu au vinne vipya watakuwa wamechukua udhibiti wa seneti, lakini inavyoelekea sasa hivi a, kwa tathmini yako wanavyofuatia, je, kuna uwezekano huo au bado tena ni kama vile katika mashindano ya urais kwamba bado ni mapema mno kusema kwa, kwa ripoti ambazo tunaziona uh, kama alivyosema Shakuru kulingana na vyombo mbali, mbali vya habari na pia tukizingatia yale tunayotoa kutoka uh, chumba chetu cha habari eh, ha, hapo ambapo upo kwenye uh, hapo studio, ni kwamba eh, mfano umeeleza kuhusu michu Makano. Hiki ni kiti ambacho uh, kwa hakika kilikuwa kinaangaliwa sana eh, na, na kulingana na wachambuzi wapo Makano a, angeshindwa, ingekuwa ni pigo kubwa mno kwa chama chake hicho kwa sababu ya ushawishi alionao na pia uh, kwa sababu sasa yeye ashatangazwa mshindi uh, mamoyo hamza, na vile na vile senata uh, wa South Carolina uh, uh, ambaye nasikia na, kwamba pia a, anaelekea kushinda kulingana na, ma, huyo unamzungumzia Lindsay Graham. Na unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Sasa a, BMJ Muridhi, ngoja nimwite mwenzetu tena Abdushakur Abud, wote tuwekae kwenye katika, katika simu na tuanze kwa kuangalia, turudi nyuma kidogo a, jinsi watu walivyojitokeza katika uchaguzi huu. Ah, Shakuru, isa ni kwamba katika uchaguzi wa awali watu wamesimama hadi saa saba hadi kumi wakisema wanapiga kura. Wengi walijitokeza hasa maeneo ambayo sana kupiga kura maeneo ya Kiafrika au katika watu wa tabaka chini na katika majimbo mengi ambayo yanashikiliwa na Republican, wamekuwa wakifanya hali kuwa ngumu kuwapatia nafasi watu kupiga kura. Hatua ya mwisho, tutakumbuka kesi ilikufanyika kule Texas, na watu walikuwa wakipiga kwa sababu ya wanajitokeza wakasema kwa hivyo mahakama ikatulia mbali. Hapa Maryland nilipozunguka jana, nikakuta kwamba kulikuwa tena watu wengi, maanake Maryland ni jimbo ambalo linashikiliwa na Democrat. watu walikuwa wanasubiri kwa muda mrefu, lakini kitu kimoja ambayo nimeona tofauti kabisa mwaka huu ni kwamba kulikuwa na watu wanakuja wanawapatia watu maji na chakula ambalo lilikuwa halifanyiki kwa, kwa. Kwa hivyo watu wame sana kupiga kura na wameridhika, kwamba licha ya janga la korona wamekuwa wakiheshimu masharti yaliyowekwa, kuvaa barakoa, kutokaribiana, na vituo vilikuwa vinasafishwa na kuhakikisha kwamba hakuna uambukizaji ukifanyika. Naam, uh, uh, Abdu uh, BMJ, wewe jana ulikuwepo katika vituo viwili vitatu vya kupiga kura, ulishuhudia nini katika zoezi lenyewe tu? Ni um, si tofauti sana na alivyoeleza abdishakur abud, lakini nilichokiona ni kwamba kuna baadhi ya vituo ambavyo havikuwa na watu wengi, na na maelezo tumeyatoa katika matangazo yetu ni kwamba eh, wengi walikuwa tayari washapiga kura zao, lakini pia kulikuwa na moja ya vituo ambavyo nitembelea vilikuwa na na foleni refu tu eh, eh, ambapo hao walionekana kwamba walikuwa wanasubiri mpaka siku ya mwisho ku ingia kwenye kwenye vijisanduku hivyo, na baadhi ya wale nimezungumza nao eh, Hamza, ni kwamba wanaeleza hata tu wachana na mambo ya rais na, na uchaguzi wa rais; ni hasa uchaguzi wa uwakilishi kwenye baraza la wawakilishi eh, kama nilikuwa naeleza hapo mwanzo kuhusu viti hivi vyote mia nne thelathini na tano vinashindaniwa na, na wengi nimezungumza, na takriban watu saba hivi. Kwa sema ni muhimu sana kuhakikisha kwamba wanapata udhibiti wa wa, wa... asante, asante, asante BMJ. Nitarudi kwako. Naam, ni, ni kweli ni muhimu kwamba katika uchaguzi huu mara nyingi inaangaliwa tu a, kinyang'anyiro kile cha uraisi, lakini vinyang'anyiro katika baraza la seneti na, bara, na baraza la wawakilishi ni muhimu sana kwa sababu a, kama tulivyoshuhudia miaka hii minne iliyopita baraza la seneti likishikiliwa na wa Republican liliweza kumuo, kuokoa uraisi wa rais Donald Trump kama mara mbili hivi. Kwa hiyo ni muhimu sana na pia, BMJ Murithi alipata fursa ya kuzungumza na mmoja kati ya wachambuzi wa masuala ya siasa hapa Marekani ambao tunawatumia sana. Huyu ni Dr. Timothy Sadera, na kwanza alimuuliza kipi kikubwa alichoshuhudia katika upigaji kura siku ya jana. Jambo ambalo limejitokeza sana katika uchaguzi huu ni kwa sababu haswa kumekuwa na watu wengi ambao wamehamia nchi ya Marekani na wameruhusiwa kwa wakati huu kupiga kura. Kwa hivyo katika matembezi yangu ya hapa na pale, niliweza kuona watu wa kutoka tabaka mbalimbali na haswa wengi wa kutoka nchi za Kiafrika, wengi wao walionekana kuegemea upande wa Democrat. kwa hivyo yategemea pengine tuone matokeo, yatakuwaje, lakini kwa sasa hivi Uh, tukiangalia kama vile jimbo la Florida tunaona ya kwamba kuna counties ambazo ni tofauti, ambazo kuna wengi wa kutoka Cuba, wengine wa kutoka sehemu mbalimbali uh, Marekani kusini, ambao wengine wanaegemea upande mmoja wa Republican na wengine wamo katika upande wa Democrat. Lakini hapa Georgia ataona uh, ya kwamba wengi wa kutoka nchi za nje waliohamia Marekani, wengi wao wanaunga mkono Democrat. Sadela kuna majimbo ambayo yanaonekana yana ushindani mkubwa. Upande huu wa juu yanajulikana majimbo kama Pennsylvania, Michigan, uh, Wisconsin eh, na mengine tu, lakini hapo ulipo hapo Georgia na jimbo kama vile eh, Florida na vile vile North Carolina majimbo hayo yanatajwa kama ambayo mwaka huu yana umuhimu mkubwa kwa kujua ni nani atakayekuwa rais kwa wakati huu. Majimbo nikuwa hayo ni, ni muhimu sana, haswa jimbo la Florida. Kwa maana yake tunakumbuka tangu wakati wa George Bush na Al Gore, pia mwaka wakati ambapo Obama alikuwa aki- akingang'alia uongozi kwa mara ya kwanza. Jimbo la Florida mara nyingi lina watu wengi, lina wengi ambao wamehamu kutoka majimbo ya juu ambapo majimbo ya baridi na pale wanahamia kama makazi yao rasmi kwa hivyo hata tunamwona ya kwamba rais ameweza kuweka pia makao yake makuu kule jimbo la Florida kwa hivyo watu wengi waliopo katika sehemu zile wanaonekana ya kwamba wanampenda kumpigia rais lakini la muhimu ni kwamba uh, jimbo la Florida na jimbo la Georgia wengi wao walikuwa wamempigia kura bwana Uh, Bwana Trump lakini Georgia kawaida yake huwa ni jimbo jekundu yani Republican. Tukimalizia tueleze ni kwa nini majimbo mengine yanaonekana kama yana umuhimu mkubwa uh, kwa wapigaji kura uh, ambayo yanaamua ni nani atakayekuwa rais, kwa sababu pale kuna ile delegate, kuna delegate wengi sana hasa. So, tukiangalia Florida kuna ishirini na tisa. Atakayeshinda jimbo hilo anapata zile, zile nambari, lakini kwa sasa hivi utaona ya kwamba kuna majimbo ambayo kama sasa, uh, upande wa Wisconsin ama Michigan ambapo sasa kuna ungeng'ano mkubwa na Pennsylvania, ni kumaanisha ya kwamba pale kuna delegate wengi na kila chama kinataka kupata zile kura, kwa hivyo majimbo yale. Na sasa hivi tunaona ya kwamba Georgia imeanza kuanikwa pale kama kinganganiro, kwa hivyo ni kumaanisha ya kwamba kwa ajili ya delegate waliopo, kwa hivyo inaonekana ya kwamba hao ndio wana uzito. Naam, unasikiliza Kumekucha Afrika Leo ikiwa ni siku baada ya Wamarekani kupiga kura ya urais na viti katika baraza la seneti na baraza la wawakilishi na baadhi ya magavana uh. Shakuru na BMJ, chumba chetu cha habari cha VOA kinasema Uh, Biden amechukua jimbo la Colorado ambalo lina kura za wajumbe tisa. Hayo na matokeo yanaendelea kujitokeza, lakini sasa uh, tuangalie tukielekea mwisho wa matangazo haya, kuna dalili tutajua mshindi leo hii au italazimika kusubiri kwa siku moja mbili au zaidi ya hapo? Shakuru, namna inavyoonekana, nafikiria siku moja au mbili, lakini huenda asubuhi zakupata matokeo mato ya awali tu tuseme, lakini maanaake kura za zilizopelekwa awali kule, zilizopigwa kwa iko nyingi sana, zinaweza kuchelewesha, lakini ushindani vile vile unaweza kusababisha tusijue, lakini sidhani itazidi zaidi ya siku moja. Uh, BMJ? Nam, nadhani ni, ni, ni kweli kabisa anavyosema Shakur eh, lakini mimi mwenyewe nilikuwa na wasiwasi kwamba huenda tusijue mengi kufikia usiku wa manane hapa, uh, saa za Washington, lakini inaonekana uh, kama tulivyokuwa tukizungumza hapo awali ni kwamba kasi ambayo uh, matokeo haya yanatoka nato, ya hatuwezi kusema tutajua lini, lakini inaonekana itakuwa ni haraka kuliko uh, ilivyotabiriwa kuliko vile ambavyo ilitazamiwa, na na kitu kikubwa ni kwamba je, uh, Florida na Pennsylvania watatoa uh, matokeo yao uh, lini? Kwa sababu uh, yakitoka hayo uh, itakuwa ni rahisi zaidi kuanza sasa kujaribu kupima hasa nani anaelekea kupata zile kura za wajumbe mia mbili na sabini, si ndio? Ya, bila shaka, maanake Florida ndo ilikuwa ikisemekana kwamba kila kitu inategemea Florida. Mgombea kitu wa rais wa chama cha Republican hawezi kupata ushindi bila Florida, sema mapema, mtu yoyote lazima ajue ushindani sh ku mkali sana nam, naona Shukuru unakatika hapo kidogo. BMJ, hebu malizia sekunde chache tu. Ndio e, nam ni kweli kabisa ma, majimbo ambayo muhimu sana katika kinyang'anyiro hiki e, e, bado e, bado tunasubiri kuona ni, ni vipi yatakavyotangazwa. Kuna majimbo ambayo yakitangazwa tu tutakuwa tayari tunapata dalili e, ni yapi yata, ni nani a, ameshinda nini e, na majimbo hayo si si mengi, na, na, ni yale ambayo yanawapiga yana kura wengi Eh, hasa kwa sababu kama alivyoeleza Dr. Sadera ni kwa ni, kwa, ni maana kwamba eh, wale wajumbe wake watakuwa ni wengi na hivyo kufikisha idadi ya mia mbili sabini kwa haraka. Naam, mm. Asante sana Abdu Shakur Abud na, na BMJ Murithi, tunakomea hapa kwa asubuhi hii bila shaka kuna mengi yataendelea kuja katika siku ya leo. Endelea kutufuatilia katika matangazo yetu yanayofuata kwa leo, VOA Express saa kumi na nusu jioni Afrika Mashariki, na baadaye saa moja na nusu jioni na Kwa Undani saa tatu kamili usiku. Lakini pia tufuatilie katika mitandao yetu ya kijamii VOA Swahili, Instagram, website, website yetu VOA Swahili.com, ambayo tutakuwa tunaendelea kuweka uh, matokeo jinsi kadiri yanavyokuja pamoja na mtandao kama vile Facebook. Uh, kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya Khadija Riyami, Abdul Shakur Abud, BMJ Muridhi, Kennes Bwire, Patrick Nduwimana na mwelekezi Diodan Chubahiro, na watangazaji wengine wetu wote wa idhaa ambao wote walikuwa wakishiriki leo.