Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Mambo vipi, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, nakukaribisha katika kipindi cha VOA Express. Mimi ni Collins Liberty Adede nami ni Amina Chombo, ikiwa leo ni tarehe tano mwezi ni kumi na moja mwaka elfu mbili na ishirini e, ikiwa ni siku ya historia katika taifa la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambapo leo Rais John Pombe Magufuli ameapishwa ikiwa anaingia katika awamu ya pili ya uongozi wake katika taifa hilo. Habari hii kwa utendeti msikilizaji, itegee idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, utaipata katika habari zetu za saa moja jioni. Uh, mi nimeangalia moja kwa moja kupitia runinga ya kule, eh, Tanzania. Nimeona pale nilowaona wamevaa barakoa, hiyo tu ndo ntasema. <laughs> Nimemwona Rais Museveni wa Uganda na yule mlinzi wake, ndo alikuwa amevaa barakoa, lakini hata wale diplomats ambao ni mabalozi hakuna aliyevaa barakoa. La muhimu sana, tutakuwa tunafuatilia mengi katika taarifa, wanahabari wetu huko Tanzania wanatuandalia. Lakini kwenye habari zingine, katika kapu la leo la VOA Express, tutakuwa tunaangazia eh, nini kinaendelea kule Marekani. Eh, shughuli ya kuhesabu kura inaendelea, mm -hmm, na utata pale unaonekana kwamba huenda ikawa kura zitahesabiwa tena, haijulikani. Lakini hata hivyo, kuna swala la kufunguliwa kwa mipaka kati ya Rwanda na DRC kuhusiana na, uh, virusi vya korona kumbuka, mipaka ile ilikuwa imefungwa pia, tutakuwa tunakupasha hayo. Tutapata mengi zaidi katika burudani na pia leo tutakuwa tunaandalia mapishi, mapishi kunani huko, lakini tuanze na taarifa hii kwamba zoezi la kuhesabu kura nchini Marekani linaendelea siku mbili baada ya uchaguzi wa rais wa Marekani, wanaendelea kusubiri kwa hamu kubwa kupata hesabu ya mwisho huku macho yote hivi sasa yakiwa katika majimbo muhimu, ambako baadhi ya matokeo yanaonyesha ushindani mkali na huenda yakaamua mshindi kati ya Mdemokrat makamu rais wa zamani Joe Biden na rais aliyepo mamlakani Mrepublican Donald Trump. Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti ya mwandishi wa White House Patsy Widakuswara. Huko New York kuna wito wa kuhesabu kila kura, wakati taifa linaendelea kusubiri taarifa za nani mshindi. Watu kote duniani wana hamu kubwa kufahamu matokeo, ikiwemo jimbo lenye ushindani mkubwa la Pennsylvania. tunatumai kwamba zoezi la kuhesabu kura litaisha kwa amani na tunajaribu kuwa wenye matumaini. Kura bado zinahesabiwa katika majimbo kadhaa muhimu lakini baada ya Joe Biden kutangazwa mshindi huko Michigan na Wisconsin, majimbo mawili ambayo rais Trump alishinda miaka minne iliyopita, Biden alisema kwamba ana imani atapata kura mia mbili sabini za wajumbe ambazo zinahitajika kwa mgombea yeyote wa urais kuweza kuingia White House. Well, siko hapa kutangaza kuwa tumeshinda, lakini niko hapa kuripoti kwamba zoezi la kuhesabu kura litakapokamilika, tunaamini tutakuwa washindi. Georgia kiasili ni jimbo la Republican, ni moja ya majimbo yenye ushindani mkubwa ambako wafuasi wenye nguvu wa Biden kutoka kwa wapiga kura katika miji na vitongoji wanaweza kumpatia ushindi kwenye jimbo hilo. Wakati zoezi la kuhesabu kura likiendelea, rais Trump alitwiti Jumatano kwamba anadai kushinda katika majimbo ya Pennsylvania, Georgia, north Carolina na Michigan. Madai hayo ambayo Twitter iliyaita ya kupotosha, kampeni ya Trump inaanzisha changamoto ya kisheria kusitisha zoezi la kuhesabu kura huko Michigan na Pennsylvania, ikisema Warepublican hawakuwa na fursa ya kutosha kuwafikia waangalizi ili kuangalia mchakato huo unavyofanyika. Tunataka zoezi zima la kuhesabu kura lisitishwe. Hatutaki wapate kura yeyote ya saa kumi asubuhi inaongezwa kwenye orodha ya wapigaji kura. Trump pia anataka kura zihesabiwe tena katika jimbo la Wisconsin, mahala ambapo wanatofautiana kwa kura chache tu. William Howell ni mwanasayansi anayehusika na masuala ya kisiasa kutoka chuo kikuu cha Chicago. Mgombea yeyote yuko huru kuomba zoezi la kuhesabu kura lirudiwe, really wakati tofauti ya kura ikiwa chini ya asilimia moja na hivyo basi ana uwezo wa kuomba jambo hilo. Kihistoria, ingawa zoezi la kurudiwa kwa hesabu kura mara chache sana walina tofauti na hesabu ya asili, na kwa hivyo haiwezekani kwamba itatoa matokeo ambayo alikuwa akiyatafuta. Mamia ya wafuasi wa Trump waliandamana katika kituo cha kuhesabu kura huko Phoenix kwenye jimbo la Arizona usiku wa Jumatano wakidai baadhi ya kura hazijahesabiwa vyema. Matokeo ya mwisho huko Arizona na majimbo mengine yanaweza kuamuliwa na mahakama ikiwa uh, uh, kuna shauri lolote la kisheria katika uh, zoezi la kuhesabiwa uh, kura, kukataliwa uh, uh, kwa kura za wasiokuwepo uh, na kuongezwa muda kwa wapiga kura wasiokuwepo. Sina shaka kwamba yeyote atakayeshindwa katika kesi hiyo labda atajiandaa kuipeleka kesi hiyo kwenye mahakama ya juu ya Marekani. Hii ina maana kwamba ili kujua ni nani alishinda inaweza kuchukua siku au hata wiki. Mkamiti Kibayasi, VOA, Washington. Shukran sana Mkamiti Kibayasi kwa hayo na mengine, tutakuwa tunategea pale saa moja jioni katika taarifa za VOA jioni. Serikali za Rwanda na DRC zimefungua mipaka baina ya nchi hizo mbili katika eneo la Goma, Kivu Kaskazini, baada ya kufungwa mwezi Machi kukabiliana na kusambaa kwa COVID-19. Hatua hii ilikuwa imetatiza shughuli za wafanyabiashara wadogo wadogo, na sasa wameruhusiwa kuendelea na shughuli zao. Austra Malivika amekuwa eneo la Goma na kutuandalia taarifa ifuatayo Hatimaye Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefungua mipaka yake baada ya mipaka hii kufungwa tarehe kumi na tisa Machi siku zilizopita kutokana na janga la korona. Sasa hivi wananchi kutoka upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa walemavu, ikiwa ni wafanyabiashara wadogo wadogo wameanza shughuli zao kwa masharti kwamba lazima wawe na vitambulisho maalum ambavyo vyaweza kuwapata iwapo watakutikana na ugonjwa wa korona. Haya yamefanyika kufuatia maafikiano kati ya gavana wa Rubavu upande wa Rwanda na gavana wa Kivu Kaskazini upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Serikali ya Rwanda pamoja na ile ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa ikishirikiana katika masuala ya afya kwenye mipaka, na kukiwa kumewekwa vipimo kutazama iwapo mtu ana joto ama hakuna joto. Wananchi kwa upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakipongeza serikali za nchi mbili kwa kwa kuweza kufungua mipaka ambayo ilikuwa imefungwa kwa muda mrefu. Bisimwa Jacques, kiongozi wa walemavu katika mji wa Goma amekuwa miongoni mwa raia wa kwanza ambao wametoka Kongo kuingia katika nchi ya Rwanda. Tunafurahia sana guverneri venye nafanya. Mungu mubariki sana juu imupaka inaweka watu wamingi wapato ndogo, walemavu. Na mwenye iko mlemavu mwenyeko na D dolari yake anaenda kanaenda tafuta hapa. Shi vote kwa saa hii kama ni kweli watu wako wanaingia na wanatoka, shi vote tunafurahi sana tunasema merci ku Mama Sifa Fazila asema kwamba hatua ya serikali na Rwanda ni hatua nzuri. Nafurahi sana jua anafungua mpaka, mimi nafurahi sana kabisa. Mimi nafurahi juu ndakuwa naenda usa kama ni jii minaka mineivukisha napatile like, kidogo watoto wanakula. Ni ya kufurahia kwa leo kwamba wanasema wanafungula mpaka hii, katika ushirikiano wa viongozi wa nchi mbili ikiwemo vile gavana wa mkoa wa Rubavu upande wa Rwanda na gavana wa mkoa wa Kivu ya Kaskazini upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa masharti kwamba wananchi watakaoingia katika nchi ya Rwanda ama nchi ya Kongo lazima wawe na vitambulisho maalum pamoja na barakoa na hata wengine wakipimwa joto. Manga Chai ni mkaazi hapa katikati mwa Kongo na Rwanda, upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mpaka inaendelea kufunguliwa itakuwa mzuri juu wafanyabiashara watafanya ile uchuruzi wa biashara wao wadogodogo, lakini tatizo wanayo ni hii ya vitambulisho, viko bei juu sana. Vitambulisho gani hii? Va ukasikia wanamwomba dola kumi na tano ule mtu wapato ndogo atatuzelpesa wake kutazama iwapo wana weza kupata korona ama hawana korona kutoka hapa katikati mwa nji ya rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ose malivika sauti amerika asante sana malivika maisha ni lazima yaendelee hata kama covid-19 inatuangaisha unaendelea kusafiri na VOA express matangazo yetu utayapata kwenye ukurasa wetu wa facebook voa swahili ama pia unaweza kutembelea www voaswahili com sasa bmj mureidhi namwona upande wa pili yuko tayari kwa habari za dunia Huku wamarekani wakisubiri kwa hamu kujua ni nani atakuwa mshindi wa uchaguzi wa uraisi uliofanyika Jumanne wiki hii, vyombo mbalimbali vya habari hapa Marekani vinaendelea kubashiri kwamba makamu wa rais wa zamani Joe Biden huenda akawa mshindi katika baadhi ya majimbo ambayo ni muhimu zaidi kisiasa na yenye ushindani mkubwa na hivyo kukaribia zaidi kwa nambari inayohitajika ya 270 ya wajumbe ambao kila mgombea anahitajika angalau kupata kabla hajatangazwa mshindi. Jana Jumatano, Biden alisema anaimani kwamba atashinda uchaguzi huo kulingana na matokeo ya awali yaliyokuwa yametangazwa. Rais Trump aliendelea kutilia shaka uhalali wa kuendelea na zoezi la kuhesabu kura katika baadhi ya maeneo. Yote hayo yalijiri huku maafisa wa kuhesabu kura wakiendelea na zoezi hilo katika miji mbalimbali mbali usiku kucha. Rais wa Tanzania John Magufuli ameapishwa hii leo kwa awamu ya pili kama kiongozi wa taifa hilo la Afrika Mashariki kufuatia kutangazwa mshindi wa uchaguzi mkuu uliofanyika wiki jana tarehe 28 mwezi Oktoba. Akizungumza katika uwanja wa Jamhuri mjini Dodoma, Magufuli ambaye anaongoza tena nchi hiyo kwa muhula wa pili ameahidi kuendeleza na kukuza ushirikiano na nchi rafiki pamoja na taasisi mbalimbali mbali, eh, kama ilivyokuwa katika miaka mitano iliyopita. Magufuli amesema ili kufanikisha hilo atashirikiana na watu wote kuhakikisha kwamba yote aliyoyaahidi wakati wa kampeni yanatekelezwa amesisitiza kwamba uchaguzi umekwisha na ni wakati Tanzania kusonga mbele na kuangazia maendeleo ya nchi. Upinzani hata hivyo, umeendelea kupinga matokeo ya uchaguzi huo na kuitaka jumuiya ya kimataifa kuingilia kati. Waandamanaji walijitokeza kwa wingi katika miji mbali mbali ya Marekani jana Jumatano, wakitaka kura zote za uraisi zihesabiwe, huku wengine ambao ni wafuasi wa rais wa Marekani Donald Trump wakionekana nje ya vituo vya kuhesabia kura vya majimbo ya Michigan na Arizona ambayo yanatajwa kama yaliyokuwa na ushindani mkubwa katika uchaguzi wa mwaka huu. Polisi mjini New York waliwakamata dazeni ya waandamanaji jana usiku kwa madai ya uvunjaji wa sheria kwa kuwasha taka moto na kukabiliana na maafisa wa usalama. Maandamano pia yalishuhudiwa katika miji ya Chicago, Los Angeles, Seattle, Houston, Pittsburgh, Minneapolis na San Diego. Pamoja na kushinikiza kwamba kura zote zihesabiwe, baadhi ya waandamanaji pia walilalamikia kile walichokiita ubaguzi kwa misingi ya rangi na ukosefu wa usalama, suala ambalo limekuwa kauli mbiu ya waandamanaji wengi kwa miezi kadhaa mwaka huu hapa Marekani. kabisa msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express iki Patia matangazo yake kutoka hapa Mombasa, na baada ya kipande hicho kifupi cha mziki tunaelekea katika kitengo chetu cha barazani, na leo katika barazani kupitia ukurasa wetu wa VOA Swahili Facebook tumeuliza je, umepokeaje masharti mapya yaliyotangazwa na Rais Uhuru Kenyatta kukabiliana na kasi ya ongezeko la virusi vya korona Kenya. Kama ilivyo ada yetu, ni kukuhusisha wewe msikilizaji katika kitengo hiki kwa kukupigia simu. Tunakutana naye Robert Mwanzi, anasema yuko Village Market Nairobi. Karibu eh, Robert. Asante eh, kivyangu, masharti haya mapya nimeyapokea, lakini nimeyapokea tu katika ile hali ya kawaida, kwa sababu kulingana na vile tumekuwa na hii hali awali ikianza ndio hmm, masharti haya yalikuwa kama mazito na pia yakawa kwamba vyombo vya ya usalama sasa, na jeshi la polisi lilikuwa linatumia nguvu kupita kiasi na kama haja kukandamiza watu, lakini watu wamekuja, tumekaa, tumezoea, na hasa vile rais wetu ameyaweka, tumeona kwamba tukifuata masharti haya kwa njia inayofaa yatafaidi sisi wenyewe kwa sababu ni kama ameelekeza kwa njia fulani, ili tuendelee na hali ya, ujum, ya uchumi wetu e, wa taifa, kwa sababu sijaona kama ameiweka katika ile hali ya mkazo ambayo haswa itakuwa ya kufinya mwananchi wa kawaida. Ni hali tu tuweze kujiweka katika ile hali ya kutii nyenzo za afya, na wale wataalamu wengine ambao wanasema ile meter distance tuweze kuzingatia na tuweze kuzingatia pia e, kuvalia e, barakoa kila wakati na kuweza kunawa mikono yetu na kutumia vyeuzi ili tuweze kukabiliana na ugonjwa huu. Sasa, shukran sana uh, mwanza kutoka pale Nairobi Village Market, na natumai kwamba utaendelea kueleza wenzio kwamba kuna haja ya kujikinga na virusi vya korona. Ni hali hiyo kabisa, na hiyo ndio ombi letu, na ninyi kama vyombo vya habari, hasa nyinyi ndio taa na nyinyi ndio majo ya dunia. Wakati mnaangazia na sisi pia moja kwa moja, kama wananchi ambao tuna elimu kiasi fulani kikawaida, tunaweza kutia moto na kuweka hamasa kwa wenzetu sema kwamba tuzingatie yale ambayo wataalamu wa afya wanatuelezea ili tuweze kutokomeza janga hili kutoka katika dunia yetu hii tukufu. Tukushukuru sana. Haya, tuangalie upande wa jumbe zilizotokea kwenye ukurasa huo. Tuanze na Yusuf Mtandika anasema. Yusuf Mtandika anasema hivi: mja ndio mwamzi, lockdown kwa nchi za Kiafrika ni kutotendea haki mja So anamaanisha kwamba yule binadamu mwenyewe ndio anapaswa kuchukua jukumu. Huku Grace Iraguha wa Rushuru, eh, Kiwanja, DRC anasema nchi zote katika dunia zilikamata masharti mapya kujikinga na korona. Raia waheshimu masharti mapya ili kuepuka korona. Naye Jean Imanishimwe kutoka Rusizi nchini Rwanda anasema mimi, namuunga mkono Rais Kenyatta, maana korona haina mchezo. hmm. Sedekia Rubeni Mpalala hapa anasema ka korona wapi bwana? <laughs> hawa ndio wale Rais Uhuru ulikuwa anazungumzia jana, anasema korona haipo hati. anasema korona hakuna, na watu wengi tu wako hivyo, nishasikia wengi tu katika mihadhara wanauliza korona iko wapi, hakuna korona, sijui mpaka tuione, na hatuwezi iona kwa sababu ni kirusi. Tuogope sana, msikilizaji. Ni wakati wa burudani, maana Express haikamiliki bila burudani. Na hivi leo ni TBT yani eh, throwback Thursday. Tunampata nani? Sean Paul, mm -hmm. na kitu hicho i mm -hmm. am still in love lakini ndio hivyo tena, kitu kinachovutia sana ni vile ile mwanadada alikuwa na mingua anavyoningua. <laughs> Haya haya, tuangazie nini kilichopo katika upande wetu wa pili, katika mapishi mapishi mapishi. Leo tuko katika ngome ya ya ya historia ya Fort Jesus, ambapo pana mpishi hodari hapo, anaandalia watalii mapishi ya utamaduni wa kipwani kama vile supu ya pweza, eh, na samaki vile vile pia wanapatikana mwenyewe, anakuambia mambo na seafood hapa. Hebu tumsikize alivyokuwa akielezea. Zea VOA akiwa na mwenzetu Josephat Kioko. Majina yanaitwa Ahmed Mineto De Souza na run restaurant New Island Dishes. Niko ndani ya museum na vyakula vyetu vingi pia ni Swahili meals. Kama mimi binafsi naona hii mambo ya food bazaar itasaidia sana, kila wageni wakija, ni bora kwa biashara. Binafsi nilijoin wenzangu waliokuwa wakifanya kazi kama hii ya hoteli nikataka kupata ile experience na nini. Tho haitaki budget kubwa, kusema kweli, ni bidi ya mtu, maanake si lazima uwe na big restaurant ama mahali pazuri kokote. Muhimu ufuate zile sheria za usafi, ukubaliwe kuweka chakula mahali uuze polepole na bidii yako. Uweza wezauza kwa kiwango kidogo pia cha watu wa chini. Hata elfu tano unaweza fanya kazi, elfu tatu unaweza fanya kazi. Kama mimi nimespecialize na all swahili foods, alafu pia nimeweka samaki aina nyingi. Niko na pweza, niko na kamba, niko na ngisi, niko na prawns, niko na lobsters crabs, na mapishi aina ya tofauti yake, nafanya ya nazi, ya fry, ya kuchoma. Yani tunajaribu upande wa seafood usikose lolote. Yani, kila chakula ambacho chahitajika ni cha pwani sisi tuwafanya, ili tuataka watu wapate testi ya vile vyakula vyetu. Ni kama vile ukimwambia mtu supu ya pweza ina manufaa, nsema yasaidia kama kwa nguvu za kiume inavyosemekana, ni white meat. Any white meat, ni healthy meat. Sasa kama sisi watu wa pwani tunzoea sana vitu samaki nini lakini siwezi kukueleza kwa yote, lakini ni kinywaji very refreshing. Kama ni mgeni wa vyakula fulani, kama umetoka kwenye joto, ni kitu yani kizuri kwa mwili, so twajivunia vitu kama hivyo. Sasa kwa mfano hapo ukijua ndo utapokea Wareno, utapokea Wahindi, siku nyingine utapokea Wamarekani, siku nyingine utapokea hawa. Mimi niko tayari na wowote wanaokuja, na kiwango chochote cha watu tunaweza kukipokea. Asante sana kwa kitengo hicho cha mapishi. Mapishi siku zote E, mlo wa samaki mm -hmm. Uh, haupishi hau, hau najua e, msimamizi wetu mkuu Mwamoyo Hamza mm -hmm. Hapo ndio kwake, lakini kuna kitu amemalizia anasema, hapo kuna kina kinywaji maalum kinaitwa take me to heaven <laughs> <laughs> sisemi <mikitu. laughs> na katika hali hiyo, wacha tumkaribishe jamaa huyu wa kujaa kama pishi la mthele Sunday Shomari na yanayojiri katika mitandao yetu ya kijamii. Asante sana Amina Chombo na Collins Adede, yanayotamba katika maeneo mbalimbali kuanzia kule Twitter, Instagram, YouTube, Facebook na kwingineko. Ni mengi, nianzie basi na huko nchini Tanzania, taarifa za kwamba alikuwa rais mteule Dr John Magufuli ameapishwa rasmi leo kuwa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania baada ya uchaguzi uliofanyika Oktoba 28 eh, mwaka huu. Sherehe hizo zimefanyika huku zikihudhuriwa na viongozi mbalimbali wa kitaifa, akiwemo rais wa Zanzibar Hossein Mwinyi na marais wengine wa staafu wa nchi hiyo, Jakaa Kikwete na Ali Hassan Mwinyi. Hali kadhalika kulikuwepo na rais Yoweri Museveni eh, kutoka Uganda na baadhi eh, ya marais wengine na mawaziri waliokwenda kuhudhuria sherehe hizo huko katika jiji kuu la Tanzania, Dodoma. Na kwingineko, katika uchaguzi wa hapa Marekani, uchaguzi unazidi kuwa mkali na ushindani unazidi kuongezeka baada ya mgombea wa e, chama cha demokrat Biden kupiga hatua muhimu katika majimbo ya Michigan na Wisconsin usiku kwa mkia leo e, na kupata ushindi kwenye majimbo hayo, ingawa tayari rais Donald Trump amekwisha tangaza kwamba e, anakwenda mahakamani kupinga e, matokeo ya baadhi ya maeneo hayo, pia akitaka kuitishwa kuhesabiwa tena kura katika majimbo hayo ya Michigan, Wisconsin na hivi sasa katika jimbo la Georgia. Na vilevile vile, ukiangalia kwenye maeneo mengine, mtandao wa kijamii wa Facebook na Twitter umetoa onyo kwa watumiaji wake na kunataka kupuzilia mbali taarifa iliyotolewa ya kudai kwamba rais Trump ameshinda uchaguzi. Facebook ilitoa maelezo ikisema kwamba eh, wafahamu kwamba kura bado zinaendelea kutangazwa na mshindi hajatangazwa. E, Trump alipoanza kusema madai ya kwamba ameshinda, e, tulianza kusambaza ujumbe katika mtandao wa Facebook na Instagram ili mjue kwamba bado kura zinaendelea kuhesabiwa na mshindi bado hajatajwa. Msemaji wa Facebook alizungumza hayo kwenye shirika la habari la NBC. Basi tukiachana huko, tuelekea huko nchini Kenya. Nchini Kenya wanasema kwamba mkuu wa kanisa la Deliverance nchini humo Askofu Mark Kariuki amezungumza na kuwataka wainjilisti wengine nchini humo kumwombea rais wa Marekani Donald Trump ashinde uchaguzi. Askofu Kariuki alisema kwamba ushindi wa Trump utakuwa ni ushindi wa maadili mema, akidai kasisi huyo kwamba ingawa amekuwa akifuatilia sana uchaguzi makanisa ya kiinjili nchini Kenya yalikuwa yakifikiria kuhusu maadili. Sawa kabisa. Kutoka huko Kenya tuelekee Ethiopia. Serikali ya Ethiopia siku ya Jumatano imeanza kuzuia tena huduma za simu na mtandao kwa mkoa wenye shida wa Tigray, masaa kadhaa baada ya waziri mkuu Abiy Ahmed kuagiza kwamba jeshi liende huko na kupambana na wavamizi. Kwa sababu kikundi cha haki za upatikanaji wa habari cha Access Now kilionyesha kwamba hilo lilikuwa limefungwa, eneo hilo lilikuwa limefungwa kwa ulimwengu baada ya Addis Ababa kuweka hali ya hatari ya miezi sita ikituhumu kwamba mkoa huo unatishia uhuru wa Ethiopia. Basi ni baadhi yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii. Nirudi kwako Mombasa studios kwako kwa Collins Liberty Adede. Na Amina Chombo nam. Shukran sana, asante Shomari, ukitoka kule Washington DC. Na sasa tunaelekea katika swali la leo ambapo tunauliza, unadhani ushindi wa uchaguzi wa rais Marekani utaamuliwa na mahakama? Ndovya Kasiki wa Butembo, Kivu Kaskazini, Kongo, anasema uchaguzi wa Marekani umekuwa sawa na uchaguzi wa Afrika. Hakika ni maswala na majibu kupinga matokeo ya uchaguzi mkuu. Jamal Msuya wa Arusha, Tanzania, kwangu binafsi nafikiri itakuwa hivyo, mwenendo, maneno ya mkosaji, siku zote. Ni Breti Mahuvi wa Iringa, Tanzania, anasema Joe Biden anaongoza kwa mbali, hivyo mahakama haiwezi kuamua matokeo vingine. mm -hmm. Melkisedeki Shomi anasema hapana, Rais Trump atashinda na historia itaandika hivyo tu. Solomon Njiku wa Nzenga anasema hata mimi naona Marekani wametaka kwenda mahakamani. mm, ngoja tuone <laughs> Nyangoha Samson anasema Marekani si Tanzania wala Uganda, nchi zinazonyanyasa upinzani. Mi nafunga jamvi. Na Frank Amusi anasema kwani nyinyi VOA mnaona itakuwaje? Labda <laughs> <laughs> Pius Dankala anasema Marekani hakuna ujanja ujanja wa kisiasa kufikia hapo. Msikilizaji, sina la ziada, twakamilisha VOA Express kutoka Mombasa. Asante sana Hadija Riami, Josephat Kyoko, Aida Isa na wengine wote. Mimi ni Collins Liberty Adeli nami na ni Amina Chombo nikutakia wakati mwema.