Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC, Marekani. Ni saa 11 alfajiri Afrika ya Kati, saa 12 asubuhi ya Afrika Mashariki na kukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika. Jina langu ni Kennes Bwire na mimi ni Sunday Shomari, tukukaribisha katika matangazo yetu ya nusu saa ya alfajiri hii leo, Jumatatu tarehe 9 Novemba mwaka elfu mbili na ishirini. Karibuni katika matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi hii ni kwamba aliyekuwa mbunge wa Arusha nchini Tanzania, God Bless Lema anazuiliwa Kenya baada ya kutoroka Tanzania akihofia usalama wake. Ameniambia ameshikwa mara ishirini na tano, amepigwa kila wakati akishikwa, amekuwa magereza hata zaidi. Tukiongea tinjiziki zaidi, amekimbia ako katika ubalozi wa wajerumani wa na katika habari nyingine watu saba wauawa na wengine kadhaa kutekwa nyara kufuatia mashambulizi ya waasi jamhuri ya kidemokrasia ya congo wananchi wa beni tunachoka tuna, tuna sisi wote kama watoto wa wa kivu na inakuwa wakati ambayo hiyo mchezo yote iishe ni miongoni tu mwa mengi ya utakayosikia katika matangazo haya ya kumekucha afrika kutoka sauti amerika voa habari za dunia zinasomwa na sande shomari Demokrat Joe Biden mshindi anayetarajiwa wa uchaguzi wa urais wa Marekani uliochukua muda mrefu na mvutano dhidi ya rais mrepublican Donald Trump alichukua hatua za haraka Jumapili kuanza maandalizi ya kuchukua madaraka wakati atakapoapishwa hapo Januari 20 na kubadilisha baadhi ya sera muhimu za Trump. Rais mteule Biden na mgombea mwenza makamu rais mteule Kamala Harris walizindua tovuti yao ya maandalizi ya kuchukua madaraka wakisema wataangazia mara moja janga la virusi vya korona, kudorora kwa uchumi mkubwa ulimwenguni uliosababishwa na janga hilo, mabadiliko ya hali ya hewa na ubaguzi wa kimfumo. Wasaidizi wake wanasema kwamba katika siku zake za kwanza madarakani, utawala wa Biden na Harris una mpango wa Marekani kurejea tena kwenye makubaliano ya hali ya hewa ya Paris ambapo Trump alijiondoa, na kubadilisha maamuzi ya kujitoa kwa Trump kutoka shirika la afya ulimwenguni, WHO. Biden ana mpango wa kufuta marufuku ya kusafiri kutoka karibu nchi zote zilizo na Waislamu wengi na kurudisha mpango ambao unaruhusu vijana ambao waliletwa kinyume cha sheria nchini Marekani wakiwa watoto kubaki nchini waita dreamers. Wakati wa kampeni Biden pia alisema ana mpango wa kujiunga tena na makubaliano ya kimataifa ya kuzuia utengenezaji wa silaha za nyuklia za Iran ambapo Trump aliulaani na kuiondoa Marekani. Rais wa zamani wa Marekani Republican George W. Bush jana Jumapili alimpongeza mshindi anayetarajiwa uchaguzi wa urais wiki iliyopita wa Joe Biden akisema rais mteule huyo wa chama cha Democratic alishinda nafasi yake ya kuongoza na kuiunganisha nchi yetu. Bush ambaye aliwahi kuwa mkuu wa nchi Marekani kuanzia 2001 hadi mapema 2009 alisema anatof, anazo tofauti za kisiasa na Biden lakini anamwombea afanikiwe na kuahidi kumsaidia kwa njia yoyote ile anayoweza. Bush pia alimpigia simu makamu wa rais mteule Kamala Harris na kumpongeza. Bush alisema anamshukuru Biden kwa ujumbe wa kizalendo aliyowasilisha siku ya Jumamosi usiku huko Wilmington, Delaware, karibu na nyumba yake wakati alipotangaza ushindi dhidi ya kiongozi wa Republican rais Donald Trump baada ya siku nne za kuhesabu kura kufuatia uchaguzi mkuu uliofanyika siku ya Jumanne na wiki kadhaa za upigaji kura wa mapema, Bush alielezea jumla ya kura zaidi ya milioni sabini alizopata Trump, akiwa ni milioni nne chini ya hesabu ya Biden, kama mafanikio ya kisiasa ya kipekee. Na waziri mkuu wa Ugiriki Kiriakos Mitsotakis alikuwa miongoni mwa viongozi wakuu duniani kutuma ujumbe wa hongera kwa rais mteule wa Marekani Joe biden. Ugiriki ina matumaini kwamba mabadiliko ya utawala nchini Marekani yataboresha uhusiano kati ya Ugiriki na Uturuki. Hata hivyo, wachambuzi wanasema Ugiriki inastahili kuchukua mbinu za tahadhari. Kenneth Bwire anayesoma ripoti ya mwandishi wa Sauti ya Amerika kwa Athens, Anthi Karasava. Waziri Mkuu Kiriakos Mitsotakis alimtumia rais mteule wa Marekani Joe Biden ujumbe wa pongezi saa chache baada ya kutangazwa mshindi wa uchaguzi mkuu wa Marekani. Misotakis amemtaja Biden kuwa rafiki wa kweli na kuelezea imani kwamba utawala wake utaisaidia kuimarisha uhusiano kati ya Marekani na Ugiriki. Wachambuzi wanasema kwamba hatua hiyo ni ya kutafuta uhusiano mzuri ikitiliwa maanani kwamba rais Donald Trump alikuwa amejenga uhusiano na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan. Ugiriki imekuwa katika mgogoro wa muda mrefu na Uturuki kuhusu haki ya kumiliki nishati mashariki mwa Mediterania na kuna matumaini kwamba uongozi wa Marekani utaisaidia kuboresha uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Wachambuzi wanasema kwamba Biden anatarajiwa kuwa na msimamo mkali dhidi ya Rusia. Ugiriki inatarajia kwamba hatua hiyo itainufaisha na kupata uungwaji mkono wa Washington, hasa baada ya Uturuki ambayo ni mshirika muhimu wa NATO kununua mfumo mkali wa ulinzi wa S400 kutoka Moscow licha ya pingamizi za Marekani. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Geniver Le Drien alikuwa Misri siku ya Jumapili akifanya juhudi za kupunguza mivutano ya ulimwengu wa Kiarabu baada ya hasira iliyoibuka kufuatia kuchapishwa tena katuni za Mtume Muhammad. Lodrien alikutana na rais Abdul Fatah al Sisi, waziri wa mambo ya nje Same Shukri na Hamed Al-Tayyib, imamu mkuu wa Al-Aza, mamlaka ya juu kabisa ya waislamu nchini Misri, akizungumzia heshima kubwa ya nchi yake kwa Uislamu wa na wakati huo huo akikiri kuwepo kwa tofauti. Mkutano huo uliosubiriwa kwa hamu na Lodrien na Tayyib mkuu wa Alaza inayozingatiwa kuwa ni taasisi kuu ya kidini kwa Waislam wa dhehebu la Suni ulishughulikia uamuzi wa jarida la Ufaransa la Shali Ebdo mnamo Septemba kuchapisha tena katuni hizo. Mwezi uliopita, Tayyeb alishutumu matamshi ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuhusu kujitenga kwa Waislam kama ubaguzi wa rangi na kueneza matamshi ya chuki. Matamshi ya Macron yalifuatia mtu anayeshukiwa kuwa na msimamo mkali wa kiislamu kumchinja mwalimu wa shule katika kitongoji cha Paris mnamo Oktoba baada ya kuwaonyesha wanafunzi katuni hiyo wakati wa somo juu ya uhuru wa kujieleza. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed alimbadilisha mkuu wa jeshi lake siku ya Jumapili, huku wanajeshi wengi wakiripotiwa kujeruhiwa katika mzozo wa siku tano katika mkoa wa kaskazini wa nchi hiyo wa Tigray. Mshindi huyo wa tuzo ya amani ya Nobeli, wakati huo huo, aliitaka jamii ya kimataifa ielewe operesheni ya kijeshi yaliyoanzisha wiki kadhaa dhidi ya chama cha Tigrei ambacho ameshutumu kwa kuleta hali ya ukosefu wa uthabiti katika taifa hilo. Abi alisema chama cha Tigray People's Liberation Front, TPLF kilichokuwa kinatawala zamani kilikuwa kimefadhili, kufundisha na kuandaa jeshi lolote ambalo lilikuwa tayari kushiriki katika vitendo vya vurugu na haramu ili kukomesha mpito wa demokrasia ambao amemfuata unasikiliza kumekucha Afrika kutoka sauti ya America VOA habari za dunia zimesomwa na Sande Shomari mimi ni Kenneth Bwire Aliyekuwa mbunge wa Arusha nchini Tanzania, God Bless Lema anazuiliwa katika kituo cha polisi cha Kajiado nchini Kenya baada ya kuingia nchini humo akitafuta hifadhi. Kulingana na wakili wa chama cha CHADEMA nchini Kenya, George Wajakoya, Lema amekamatwa akiwa na familia yake. Nimezungumza naye na kuanza kwa kumuuliza sababu zilizopelekea God Bless Lema kukimbia Tanzania na kukamatwa Kenya. Nilipigiwa simu na mheshimiwa Godbless maanake, mimi ndio wakili wa CHADEMA, wakili wake, wakili wa Mpoe na wakili wa Tundu Lissu ambaye alikuwa klasmeti wangu kule Warwick University. Alipigia simu akaniambia, profesa njoo, eh, Namanga, nataka kukuona. Nikaanza asubuhi safari yangu, nikafika kule nikamkuta na mama na watoto wake watatu akaniambia yeye anakimbia Tanzania kulingana na yale ambaye alitokea juzi, amechoka kushikwa, na alisema ni heri akufie Kenya ama auliwe hapa Kenya kuliko kule Tanzania. Sasa mimi nikamchukua na mkewe na watoto wake, tukaanza msafara wa kwenda Nairobi kuelekea UNHCR, United Nations High Commission for Refugees. Pale tulipofika tukavamia na maaskari karibu ishirini maaskari karibu ishirini tukasimamishwa, tukashikwa, tukapelekwa wote katika police station. Mimi nikawasikiza askari nikawaelezea, huyu ni klandi wangu, anakimbia yeye, ni refujii anafika faila. Ndio basi, askari wakatutoa pale, wakatupeleka mpaka Kajiado Police Station. Tumejaribu tukaongea na wakubwa, wakubwa e polisi tukawaambia maana ya asylum, maana ya refugee. Nikajaribu kuwaelimisha nikawambia kwamba kama mtu amechukua asylum, umfungi unampeleka katika protection officer wa UNHCR. Wa mlipokamatwa wewe na familia yake mlipokamatwa, polisi waliwaambia wanawakamata kwa nini? Polisi waliokamata akisema kwamba alikuwa hana kitambulisho maanake askari wa Tanzania polisi wa Tanzania walipigia polisi wa Kenya, na waliendelea kuwapigia nikiwa nao, wakiwambia kwamba huyo mtu yuko wapi. Nikasikia polisi akimwambia mkuu wa polisi kule kulebsia akisema, hapana, hiyo gari tumeitrack, lakini imeingia kwa bush. Na waliendelea kupiga simu wakisema kwamba, rudisheni huyo mtu hapa. unapozungumza na Godbless Lema? Anakuambia vitisho ambavyo amekuwa akipokea vinavyopelekea kwamba akimbilie Kenya kutafuta hifadhi, ni vitisho vya kumwambia nini? Vilianza dini na nauhakika navyo, ameniambia ameshikwa mara ishirini na tano, amepigwa kila wakati akishikwa, amekuwa magereza six months without fail. Hata sahivi tukiongea, pindilisu saivi amekimbia ako katika ubalozi wa Wajerumani, na kuna kuna wanasiasa wanne, yeye Zekeli mpoe nani mpoe pindilisu e, na binchi Ezek, Ezekiel wenge ambao anatafutwa usiku na mchana. Kwa hivyo aliona akimbie na kuja hapa, naye polisi ndio hao wamemshika na wanamshika wakati ako na loya wake, wakati anasema ameitisha asylum. Lakini nimeomba Umoja wa Mataifa, nimeongea nao, nimeomba High Commissioner ya refugee hapa Kenya, nimeomba High Commissioner ya refugee Ulaya, tumeongea na Amnesty International ni wakili waliyekuwa mbunge wa Arusha Godbless Lema, George Wajakoya. Tunaendelea kuwatafuta maafisa wa serikali ya Tanzania na Kenya kuhusiana na ripoti hii na tutakujuza zaidi katika matangazo yetu yajayo. Unasikiliza Kumekucha Afrika. Sande Shomari anaendelea kukusomea habari za dunia. wahamiaji zaidi ya elfu moja na mia sita wa Kiafrika wamefika katika visiwa vya Kanari vya Uhispania kwa kipindi cha siku mbili, kiwango ambacho kinaonekana mara ya mwisho miaka kumi iliyopita. Huduma za dharura zilieleza jana Jumapili zaidi ya elfu moja walifika Jumamosi pekee katika visiwa vya Grand Canaria, Tenerife na El Hiero baada ya kuanza kutengeneza vyombo vya usafiri baharini karibu ishirini. Msemaji wa huduma za Kanari Aliiambia AFP. Aliongeza kuwa mwili wa mhamiaji mmoja ulipatikana El Hierro mapema Jumapili. Boti zingine zilizobeba watu wengine karibu mia sita zilifika pia. Mlolongo wa visiwa upo katika kilometa zipatazo mia moja kutoka pwani ya Afrika kaskazini na umeona kuongezea kwa waliowasili katika miezi ya hivi karibuni baada ya makubaliano ya udhibiti wa mpaka kufikiwa kati ya Jumuia ya Ulaya Libya, Moroko na Uturuki. Waziri wa fedha wa Uturuki Berat Albayrak alisema siku ya Jumapili kuwa anajiuzulu kwa sababu za kiafya, ikiwa nikiondoka kwa mshangao kwa mara ya pili kwa mchumi wa ngazi ya juu katika siku mbili baada ya gavana wa benki kuu kuondolewa mamlakani. Misukosuko hiyo inafuatia kuanguka kwa asilimia 30 kwa sarafu ya lira mwaka huu katikati ya kati mlipuko wa janga la virusi vya corona, wakati wawekezaji wana wasiwasi juu ya kuanguka kwa akiba ya fedha za kigeni na uwezo wa benki kuu kukabiliana na mfumuko wa bei unaozidi tarakimu mbili. Kujiuzulu kwa Albairak kulitangazwa katika taarifa ya Instagram iliyothibitishwa na afisa mmoja, na kulikuja siku moja baada ya mkwewe Rais Recep Tayip Erdogan kumweka gavana wa benki kuu ambaye ni waziri wa zamani wa sera zinazoonekana kuwa zinapingana na Albairak. Watu saba wameuawa, 15 kutekwa nyara na nyumba kadhaa kuchomwa moto kufuatia mashambulizi ya wa wapiganaji wanaoaminika wa kuwa waasi wa Allied Democratic Forces ADF Mashambulizi hayo yametokea katika kijiji cha Kisima mashariki mwa mji wa Beni karibu na mlima Rwenzori, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Osteri Malivika anaripoti kutoka Goma. Paluku Sibendire, mkaazi wa muji wa Kasindi Luviriha mpakani mwa Kongo na Uganda, upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo chini ya mlima mrefu wa Rwenzori, asema watu wanaokuwa na silaha wamevamia kijiji cha Kisima kaskazini mashariki mwa mji wa Beni Bulongo, na kuwaua watu saba na vile wengine zaidi ya kumi na tano kutekwa nyara baada ya nyumba zao kuchomwa moto na waasi ambao serikali inasema ni waasi wa ADF. Administrator wa teritoari ya Beni ametuambia kwamba ni watu saba ambao wamewawa na watu zaidi ya kumi na tano kuchukuliwa na gari moja aina ya Actros kuweza kulunguzwa na nyumba karibia kijiji chote kimeweza kuunguzwa na watu wametoroka, wamekimbia. Wabunge wa Beni wakisema kuwa wamesikitishwa kuona mauaji yanaendelea Beni katika uangalizi wa Umoja wa Mataifa MONISCO pamoja na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akisisitiza Kizerboka Sereka Watevwa, mbunge wa Beni katika bunge la Kinshasa. Tunasikitika tena kuona watu wamefariki hawaendelea kufariki sio hapo tu, na sehemu za baiti wengine wamewawa. Hivi tunaendelea kusikitika sana, kwa sababu mauaji yanaendelea, hatujui yataisha lini. Wanasiasa wa upinzani pamoja na wananchi wakisema wamechoshwa sasa na mauaji hayo, akisema Patrick Mundeke. Wananchi wa Beni tunachoka, tuna, tuna sisi wote kama watoto wa, wa Kivu na inakuwa wakati ambayo hiyo mchezo yote iishe, na ndio maana watu ambao wanakuwa waki, waki, waki wakifunga um, nchi isitumike inaomba tuwazongeze pembeni ili hakiki tuhakikishe kama Beni amani imefika. Wakati huo huo, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi ameendelea kuwapokea watu mbalimbali mbali, madini na mashirika ya kirahia na vile wapinzani wakuu hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama Moezi Katumbi pamoja naye Jean Pierre Bemba, wapinzani wakisema wapo tayari kusaidia rais Chisekedi kwa sasa kukwamua Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika matatizo anayopitia kufuatia uongozi wa mikataba, akisisitiza Patrick Mundeke akiwa mjini Kinjasa. tuko, tuko tayari kwa kujenga nchi yetu na kwa ku, kwa ku, kwa kuendelekutia mawazo fati moja, kwa sababu kwa leo nchi inakuwa na mashida nyingi sana, na hatutaacha nchi na wakongomani wakufe wa, wa na japo tunadhani kuwa na, ma, na mafikiri fulani fulani ambayo inaweza saidia nchi kwenda mbele eh, lakini eh, wakitulomba kitu Tshisekedi amesema anaandamwa na vyama vya kisiasa katika uongozi wake bila kutaja vyama gani, na kuwa hataendelea kukubali watu binafsi kuendelea kuwatesa wananchi kwa masilahi yao binafsi. Hoseri Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Rais wa Burundi Evariste Ndai Shimie amerudi nchini humo baada ya ziara nchini Guini ya Ikweta yenye lengo la kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili. Wakosoaji wake, hata hivyo, wanamtaka Ndaheshimie kwanza kuboresha uhusiano na majirani wa Burundi kabla ya kwenda nchi zilizo mbali. Mwandishi wetu Jean Marie Viane Hichi Burundi anaripoti kamili. Akihitimisha ziara yake ya kwanza kabisa katika nchi ya kanda ya Afrika ya kati tokea kabidhiwa uongozi wa taifa la Burundi Juni mwaka huu elfu mbili na ishirini, Rais wa Jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye ameridhishwa na hatua iliyofikiwa katika sekta ya uimarishwaji wa uhusiano mwema kati ya nchi ya Burundi na Jamhuri ya Guinea Ikweta. Wakati huohuo, rais wa Jamhuri ya Burundi amewasilisha shukrani zake za dhati kwa viongozi wa nchi ya Guinea Ikweta walioendelea kuiunga mkono taifa la Burundi wakati mgumu wa machafuko ya kijamii yaliyoathiri nchi hiyo ya Burundi tokea mwaka 2015. Uhusiano kati ya Guinea Ikweta na Burundi ni wa kuridhisha. Rais wa nchi ya Guinea Ikweta alitetea Burundi katika hali ngumu ya mwaka elfu mbili na kumi na tano, wakati mataifa ya Ulaya yalijaribu kurejesha ukoloni mamboleo nchini Burundi. Tulishuhudia pia jinsi uwakilishi wa nchi hiyo mjini New York, wakati mlikuwa mwanachama wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, mlitetea zaidi nchi ya Burundi na wananchi wa Burundi wanaoshukuru sana Europe, Burundi, vuzara, merci. Wakati wa ziara yake hiyo ya siku tano katika jamhuri ya Guinea ya Ikweta, rais wa jamhuri ya Burundi alijadiliana kwa undani zaidi na mwenzie wa nchi hiyo Teodoro Obiang Nguema Mbasogo kuhusu jitihada za kudumisha uhusiano katika sekta mbalimbali zenye umuhimu mkubwa kwa masilahi ya wananchi wa mataifa hayo mawili. Viongozi wa nchi hizo mbili walichukua fursa hiyo na kutia saini kwenye makubalia Ushirikiano mwema ikiwa ni pamoja na kuwaondolea malipo ya viza wasafiri wanaomiliki pasipoti za kidiplomasia na za kikazi, na makubaliano mengine ya kurahisisha uwekezaji wa vidaka uchumi, kuimarisha ubadilishanaji wa bidhaa za kibiashara na kuendeleza sekta ya kilimo na ufugaji kati ya nchi hizo mbili. Baadhi ya wadadisi wa siasa wa ya Burundi wamejiuliza kwa nini rais wa jamhuri ya Burundi amependelea kuimarisha ushirikiano na jamhuri ya ya Ikweta iliyo mbali sana na nchi ya Burundi, badala ya kutilia maanani ushirikiano pamoja na nchi za jumuiya ya afrika Mashariki. Itafahamika kwamba nchi pekee ya jirani ambayo rais Evariste Ndayishimiye aliyoitembelea tokea kutawazwa kwake miezi minne iliyopita ni jamhuri ya muungano wa Tanzania. Ilikuwa ni tarehe 19 Septemba mwaka huu wa elfu mbili na ishirini. Burundi. Sauti ya Amerika, Kigali. Hii ni Sauti ya Amerika. Katika makala ya jamii na maendeleo, tunaangazia jamii ya Waswahili wanaopatikana katika pwani ya Kenya, ambayo imezindua muungano wa kushughulikia maendeleo ya kiuchumi kutokana na ukwasi wa utamaduni wao ambao wanaamini hauja wafaili inavyopasa. Muungano huo unajumulisha wakazi wa Old Town Mombasa, eneo ambalo hivi majuzi lilipata pigo kubwa la kiuchumi kutokana na janga la virusi vya corona. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, ameandaa ripoti ifuatayo. Hili ni kundi la vijana wachuuzi katika mji wa kale, pia ni wanachama wa Mombasa Old Town Residents Association. Wanauza matunda na mboga. Homa ya mafua ya korona iliwaletea wengi changamoto za maisha lakini wengi pia waligundua maarifa ya ujasiriamali. Ubunifu wa vijana hawa wa Old Town ni uchuuzi wa bidhaa wakiimba nyimbo za kuvutia ah, se, se, e na, ah. na kwa kweli walipata wateja wengi. Pale serikali ilipofunga eneo hilo kwa muda hali ilikuwa ngumu kwa hakika, manake ilikuwa hatuwezi kutoka kwenda kufanya kazi wanaofanya biashara walikuwa hawezi kutoka kwenda sokoni kuchukua bidhaa. waja wafanya biashara pia wafanyabiashara pia waliathirika kwa njia nyingi sana. Mahoteli yao walikuwa hawezi kuoperate, maanake ilikuwa ni, ni, ni takriban kiasi cha mwezi mzima walitufungia. Matajiri wengine walibidi wa, wafute wafanyikazi wao, kwa hivyo kuna watu mpaka sasa kazi ziliwatoka, hasara ilipatikana kiwango cha juu. Mji wa kale sasa umepiga hatua kubwa ili kufaidi jamii nzima kimaendeleo. Mbwana Abdalla ni mwenyekiti wa muungano mpya wa Old Town Residents Association, kifupi OTRA. Madhumuni yake ni kuleta maendeleo ama maendeleo bora wananchi walioko huku hapa. Kuna population karibu watu elfu sitini. Usafi, security na hata utamaduni. Mipangilio ya OTRA, departments tofauti mmoja wao ikiwa ni utalii, nyingine iko economic empowerment, mengine mambo ya afya, mambo ya maji. Tuseme tumejaribu kuanza miradi miwili mitatu, mmoja wao ni kama miradi ya mkokoteni ambayo tulianza last three months, tukawapatia Youth, kutoka mitaa kumi, kutoka hapa for Jesus mpaka alidina. Sasa tumejaribu kuwaleta wote kwenye empowerment. Wa kwanza ukiwa huo, wa pili ni huu. Tunataka kufanya miradi wa wanawake tunaita food bazaar. Mtu yote ambaye anazaliwa old town, anayefanya kazi old town, anaipenda old town. Membership yetu kwa sasa bado iko changa, ni takriban kama watu mia tatu hivi, lakini waliozaliwa hapa wote ambao wako nje wanaipenda jambo hili na ni members by default, yes. Hotra ina msukumo mkubwa wa kutaka huduma bora kutoka serikali ya ugatuzi pamoja na serikali kuu. Wizara ya utalii juzijuzi walianza mradi wa kupromote culture za wa, watu tofauti hapa Kenya. Sasa sisi tupoisikia ile programu yao, tukajaribu kuwafikia wizara na wakatukubalia na wakatusikiza, tukawaeleza kwa sisi hapa twatoka Old Town na culture yetu ni ya wa Waswahili, tuna rich history na heritage ambayo lugha kubwa inayozungumzwa nchi nyingi duniani including Kenya ni Kiswahili, ndo tukasema tunataka kukutana na kupatana na ministry, na wao leo wamekuja. Wizara imekubali na wamesema watatusaidia pale ambapo wanaweza kutusaidia watatusaidia. Mimi naitwa Hafsa Shirazi, ni ni ni project manager otra, pia ni mkazi hapa hapa Old Town na Kakibokoni. Hasa wajua, swa, swahili ni watu ambao wako kitambo sana hata wakati wa maportugis walivyokuja wakasettle umta wetu wa Old Town. Wakati wa Wakenya kutengenezwa sisi ndo tulikuwa tuna poti mabarabara ndo walikuwa wa kwanza hapa. maomani walikuja wasultani, watu wote walikuja hapa. Sasa sisi kalcha yetu it's very rich. Watu wako tayari kukubali mtu yoyote, anataka kujua mambo yetu tunawaendeleza, na tumeanzisha hii mradi kurivive ile mambo yaliyokuwa hapa kitambo, tuweze kusaidia pia kuleta uchumi kwa watu wa kwetu. Kwa mama wanapika chakula, watakuwa wakileta hivi vyakula vyote, vitakuwa vyatoka kwetu kwetu, tutatumia nazi, vitu ziko hapa hapa, zapatikana Mombasa. Na alhamdulillah, nashukuru wameendelea na wanajisaidia, na upande wa mamama, ndio tunataka tuanzishe hiyo mambo ya food bazaar hii. Sasa ikifanywa Alhamisi, Ijumaa na Jumamosi, sasa ndio tunajaribu kupata miradi mengine zaidi ya hii Ukwasi wa utamaduni wanaotaka kuwafaidi ni kupitia sanaa, mavazi, uvuvi, vyakula vya Kiswahili na mengineyo yanayoonekana yana kutelekezwa. Jamii na maendeleo ya Old Town imetupwa sana. Watu wanasema watu hapa wataki kazi ama nini, lakini kila watu wanavyojaribu ni shida y kupata zile kazi. So hata hizi ndogondogo ndogo pia zinatutoka mkononi, watu hivyo wanajitolea kurudisha ule utamaduni hata sisi tunaona raha zaidi kwa sababu kila mahali lazima ulio utamaduni ukuzwe. Tunatarajia jamii tafaulu mahali. Mi naitwa Fatma na mi ni moja katika members wa otra na nimejiunga kwa hii chama kwa sababu ya manufaa ya jamii. Tunaanza nyumbani, mamama ndo anapata shida sana, bana wako pale nyumbani, watoto wanawalemea. Ushaona, utapata yeye ndo anaumia zaidi kiuchumi, shafahamu na kuna mama wengine hawana hata wazee, so wanajisimamia wenyewe wanaendelea na watoto wao na maisha yanaendelea. Pamoja na eneo hili kuwa kivutio kikubwa cha utalii kwa mujibu wa UNESCO, zipo changamoto nyingi za maisha zinazokumba wenyeji. Mbwana Abdalah tena sasa so, sisi tumelenga support kutoka Ministry of Tourism watupatie pesa kuifanya ino old town iwe ni ya tourist destination, ambayo hiyo sasa inasaidia watalii kuweza kuja kukaa hapa kwa ukamilifu zaidi. Na ukitembelea old town, lazima utahusikia Uswahili, utakula usizi, utasikiza muziki ya Kiswahili, utaona mavazi yao, utasikia lugha yao. The Swahili experience ndio sisi tunaita. Josephat Kioko, VOA Mombasa. makala ya jamii na maendeleo Hii ni sauti ya Amerika. Sande Shomari anakusomea muhtasari wa habari. Mdemokrat Joe Biden, mshindi anayetarajiwa wa uchaguzi wa urais wa Marekani uliochukua muda mrefu na mvutano dhidi ya rais mrepublican Donald Trump, alichukua hatua za haraka Jumapili kuanza maandalizi ya kuchukua madaraka wakati atakapoapishwa hapo Januari 20 na kubadilisha baadhi ya sera muhimu za Trump. Rais wa zamani wa Marekani mrepublican George W Bush jana Jumapili alimpongeza mshindi anayetarajiwa uchaguzi wa urais wiki iliyopita wa Joe Biden, akisema rais mteule huyo wa chama cha Democratic alishinda nafasi yake ya kuongoza na kuiunganisha nchi yetu. Na waziri mkuu wa Ugiriki, Kiriakos Mitsotakis, alikuwa miongoni mwa viongozi wakuu duniani kutuma ujumbe wa hongera kwa rais mteule wa Marekani, Joe Biden. Ugiriki, ni matumaini kwamba mabadiliko ya utawala nchini Marekani yataboresha uhusiano kati ya Ugiriki na Uturuki. Hata hivyo wachambuzi wanasema Ugiriki inastahili kuchukua mbinu za tahadhari. Tunakomea hapo asubuhi hii. Hadija Riyami amesimamia matangazo haya, mwelekezo amekuwa Diodon Chuva Hiro. Hewani nimeshirikiana na Sande Shomari. Jina langu ni Kenesi Bwire, uwe na siku njema.