Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu kwenye habari za jioni, saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harrison Kamau na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Leo ni Jumatatu, Novemba 9 mwaka wa elfu mbili na ishirini, ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye eneo zima la maziwa makuu pamoja na mtandao wetu wa VOASwahili.com. Karibu sana Kwenye matangazo yetu hivi leo, kwa baadhi ya wabunge wa upinzani nchini Tanzania waomba hifadhi kwenye mataifa mbalimbali wakidai kuhofia usalama wao, siku chache tu baada ya uchaguzi mkuu kumalizika. Wa karibu zaidi kufanya hivyo ni aliyekuwa mbunge Godbless Lema ambaye ametorokea nchini Kenya. Je, anasema nini sababu yake kuchukua hatua hiyo? Nimeacha vitu vya maana sana, nimeacha biashara zangu na vitu vingi vya kwangu, nimeondoa watoto wangu shule na mke wangu nimekuja kutafuta hifadhi ya kutafuta uhai wangu. Na katika habari nyingine, mzozo kati ya serikali kuu ya Ethiopia na chama tawala cha jimbo la Tigrei cha TPLF unaendelea kutokota wakati kila mmoja akimnyoshea mwenzake kidole cha lawama. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Na hizi ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Umoja wa Ulaya umetangaza kwamba kuanzia kesho Jumanne utaanza kutoza ushuru bidhaa za Marekani za thamani ya dola bilioni nne na kueleza matumaini kuwa utawala wa rais mteule Joe Biden utaimarisha ushirikiano kati ya Marekani na nchi wanachama wa jumuiya ya Ulaya. Hatua hiyo inafuatia agizo la mwezi uliopita la shirika la biashara duniani WTO, katika kesi dhidi ya kampuni ya kuunda ndege ya Boeing ya Marekani, ikiwa ni sehemu ya mvutano wa muda mrefu kati ya jumuiya ya Umoja wa Ulaya na Marekani kuhusu usafiri wa anga. Kamishna wa biashara wa tume ya Umoja wa Ulaya, Valdis Dombrovskis, amewaambia waandishi wa habari kwamba licha ya kuanza kutoza ushuru huo hapo kesho, wangependa kuona mzozo huo ukitatuliwa kwa haraka. Ushuru huo pia unalenga vifaa vya ndege pamoja na mazao mbalimbali. Viongozi na maafisa wa Ulaya hawatarajii uhusiano wa transatlantic kurudi tena kwa jinsi mambo yalivyokuwa kabla ya Donald Trump kuchaguliwa kuwa rais wa Marekani, lakini wanatarajia kupungua kiasi kwa mianya kati ya Ulaya na Joe Biden akiwa White House. mahusiano yatakuwa na mvutano kidogo na hatutalazimika kuwa na mashaka juu ya rais na maoni yake anayotwit, afisa mwandamizi wa Ujerumani aliyeambia VOA. Lakini pia kuna mengi yanatugawa Siyo tu kwamba Marekani imefanya mabadiliko, kwa hivyo pia Ulaya ina mabadiliko, aliongeza. Lakini ofisa huyo ambaye anamshauri kansela wa Ujerumani Angela Merkel, na hana mamlaka ya kutoa habari kwa vyombo vya habari, anasema kuna matarajio zaidi ya pande nyingi kutoka Washington pamoja na azma ya kuimarisha mfumo wa kimataifa unaotegemea sheria ambao Marekani imekuwa ikipigania kabla ya Trump. Wezi wamekuwa wakilenga ghala za serikali kote nchini Nigeria ambazo zimehifadhi vifaa vya misaada ya COVID-19, ambayo wanasema inapaswa misaada hiyo iende kwa maskini na watu wenye njaa. Mamlaka ilikana shutuma za kuhodhi chakula au mipango ya kuuza vifaa. Baraza la magavana la kitaifa NGF ambalo linawakutanisha wakuu wa majimbo 36 ya Nigeria linasema vitu vingine vilivyoporwa vilikuwa akiba ya kimkakati kabla ya wimbi la pili linalotarajiwa la COVID-19, lakini maduka ya kile kinachoitwa kupoza kwa baadhi ya miezi kadhaa baada ya kumalizika kwa kuma masharti ya COVID-19 kulichochea hasira kwa taifa linayoyumba kutokana na kuongezeka kwa bei ya chakula. Ukosefu mkubwa wa ajira na maandamano dhidi ya ukatili wa polisi ambayo yalibadilika kuwa vurugu mwezi Oktoba na kuondoa imani kwa serikali. Wajumbe wanaotetea demokrasia mjini Hong Kong wameapa kwamba watajiuzulu wote iwapo serikali kuu ya Beijing itamwachisha kazi mmoja wao. Huu ni mwendelezo wa mzozo ambao umekuwepo kwa muda mrefu kati ya wajumbe wanaotunga sheria huko Hong Kong na serikali ya Rais Xi Jinping. BMJ Muridhi anaisoma ripoti kamili. Wajumbe kumi na tisa wa upinzani wameyasema hayo hii leo Jumaatatu, huku kukiwa na ripoti ambazo hazijathibitishwa kwamba kamati ya chama cha National People's Congress ya China inayotarajiwa kukutana hapo kesho na kesho kutwa inanuia kuwavua madaraka wajumbe wane kati yao. Taarifa za vyombo vya habari nchini China zimeeleza kwamba kamati hiyo inawashutumu wajumbe hao kwa kuchelewesha mikutano na kukiuka viapo vyao walivyokula wakati wa uapisho wao, kati ya maswala mengine. Lakini wajumbe hao wamepuzilia mbali tishio hilo wakisema ni ukiukaji wa sheria za Hong Kong ambayo ilikuwa koloni ya Uingereza na ilirejeshwa mikononi mwa China mnamo mwaka wa 1997. Wajumbe hao wanne wanaolengwa na Beijing hawakuruhusiwa kuwania viti vyao kwenye uchaguzi wa mapema mwaka huu na wataendelea kuhudumu kwa mwaka mwingine mmoja katika nyadhifa zao. Wamekuwa wakosoaji wakubwa wa utawala wa Xi Jinping hususan so, kwa jinsi yanavyoshughulikia ya mzozo unaoukabili utawala wa Hong Kong. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington. Mkuu wa shirika la afya duniani WHO amefanya mkutano muhimu leo akizungumzia janga la COVID-19 kwa kukaribisha juhudi za kuimarisha shirika hilo lenye makao yake makuu Geneva kupitia mageuzi. tunakaribisha juhudi zozote za kuimarisha shirika hili, sio kwa faida yake bali kwa ajili ya watu wanaowahudumia, mkurugenzi wa WHO Adnahom Gebre Yesus alisema. Alikuwa akihutubia kikao cha mawaziri cha kila mwaka cha nchi 194 wanachama wa WHO ambacho kilianza tena leo baada ya mkutano mfupi mwezi Mei wakati aliposema kwamba kesi za COVID-19 zilikaribia milioni hamsini na vifo milioni moja nukta mbili. Marekani inatarajiwa kuvuka kesi milioni kumi za COVID-19 hii leo, wakati nchi hii ikiendelea kupata maambukizi mabaya zaidi kuliko wakati mwingine wowote katika janga la ulimwengu. katika kipindi cha wiki iliyopita Marekani imeongeza wastani wa zaidi ya kesi mpya laki moja kwa siku, mara mbili ya maambukizi yake ya siku kutoka mwezi mmoja uliopita. Kiasi cha watu mia tisa wanakufa kila siku. Majimbo ya magharibi kati ndiyo yameathiriwa zaidi yakiwa na viwango vya watu kulazwa hospitalini katika eneo na kufikia rekodi ya kiwango cha juu. Rais mteule Joe Biden anatarajiwa leo kukutana na kikosi kazi cha virusi vya korona, huku akitazamia hatua ambazo utawala wake utachukua kupambana na janga hilo mara atakapoanza kazi rasmi mwezi Januari. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington D. C. kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba mbunge wa zamani wa jimbo la Arusha mjini nchini Tanzania Godbless Lema ameachiliwa baada ya kuzuiliwa nchini Kenya akidaiwa kuingia kinyume cha sheria. Lema alitorokea Kenya mwishoni mwa wiki akiandamana na mkewe pamoja na wanawe watatu kutokana na kile anachodai kuwa ni kuandamwa na watu wasiojulikana na kwa hivyo kudai kuhofia maisha yake. Mwenzetu Kennedy Wandera. Anatualifu zaidi kutoka Nairobi. Vyombo vya usalama nchini Kenya vilikuwa vimeithibitishia sauti ya Amerika kwa Godbless Lema baada ya kukamatwa kwa kuingia Kenya kinyume na sheria ataendelea kuzuiliwa. Hata hivyo, mbunge huyo wa zamani wa Arusha mjini kaskazini mwa Tanzania, kwa chama cha upinzani Chadema, aliyeambatana mkewe na wanao wawili kutafuta hifadhi nchini Kenya, kutoroka Tanzania kwa kile anachokitaja kuwa ni kuandamwa na watu fulani wanayoyatia ya maisha yake hatarini Amen achiliwa huru. Wakenya watambue tu kwamba sijakimbia njaa nyumbani na sijaja Kenya kutafuta ajira, wala sikuja Kenya kutafuta kazi. Nimeacha mahali pazuri sana pa kulala, nimeacha vitu vya maana sana, nimeacha biashara zangu na vitu vingi vya kwangu, nimeondoa watoto wangu shule na mke wangu, nimekuja kutafuta hifadhi ya kutafuta uhai wangu. Lema alitorokea mpaka wa Namanga na kuingia Kenya mwishoni mwa wiki kwa kutumia usafiri wa aina ya taxi, lakini alikamatwa na kuzuiliwa na maafisa wa uhamiaji katika eneo la Elbisil, jimbo la Kajiado. Bwana Lema anaeleza kuwa maisha yake ni bora sasa nchini Kenya, hata kama ana uhuru wa kuendelea kuomba stakabadhi za kutafuta hifadhi. Aidha, mbunge huyo wa zamani anaeleza kuwa alipokea taarifa za kuumizwa nchini Tanzania na hivyo basi hangeweza kuzipuuza. Nazo taarifa na, na nimezithibitisha kwamba nilikuwa napaswa kuwa hited ama kuumizwa vibaya sana, na sikupaswa kuzipuuzia taarifa hizo. Huko nyuma nimezika rafiki zangu wengi na wengine wamepotea, waliopata taarifa kama hizo wakapuuza. Tulipata taarifa za kushambuliwa Mheshimiwa Lisu siku za nyuma, mgombea wetu urais wa kiti cha urais kilichopita, hatukuwa maanani, hatukuchukulia maanani. Alipigwa risasi, nilikaa naye hospitali hapa Nairobi takriban miezi minne rafiki yetu mwingine, kiongozi wa mkoa wa Geita alipata taarifa kwamba atashambuliwa, atauawa, akutilia maanani, akauawa. Rafiki yetu mwingine Beni saa nane, mpaka leo amepotea, akutilia maanani. Sasa mimi nimepokea hizi taarifa na nimezifuatilia nika realize ni kweli. Hata hivyo anaeleza kuwa anaghadhabishwa mno kuwa anaiacha nchi yake kutokana na msimamo wake wa kisiasa, nchi anayodai imeingiliwa na dosari na kupuuzwa mifumo ya kidemokrasia kwao. Niwaombe sana wa Kenya kwamba Afrika Mashariki yote hii na nimwombe sana Rais Uhuru Kenyatta pamoja na timu yake waelewe kwamba Afrika Mashariki yote hii ama region yote hii taifa ambalo limebaki ni matumaini ya hii blok I Kenya Amnesty International linaeleza kuwa Kenya haina budi, kwa mujibu wa sheria za kimataifa, kumpa hifadhi bwana Lema, kama anavyoeleza Demas Kiprono, afisa wa shirika hilo. hilo sasa hizi ni sheria za kimataifa lakini Kenya iliratify hizi sheria na ikapitisha katika Refugee Act ya 2006 ya Kenya. Sasa hii maneno yote iko katika sheria ya Kenya. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Yote haya ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Basi tukielekea nchini Ethiopia, ni kwamba waziri mkuu Abiy Ahmed amekanusha madai kuwa nchi yake imetumbukia tena katika machafuko baada ya jeshi lake kufanya mashambulizi dhidi ya jimbo lililoko kaskazini mwa taifa la Tigri katika muda wa siku kadhaa zilizopita. Mwenzangu Patrick Nduimana anatuarifu zaidi. Kuzuka kwa mzozo mpya katika jimbo hilo la kaskazini la Tigrei linalopakana na nchi jirani ya Eritrea na Sudan kumeleta wasiwasi mkubwa wa kutokea vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Ethiopia ambako mapigano ya kikabila yamesababisha vifo vya mamia ya watu tangu waziri mkuu Abi Ahmed kuingia madarakani mwaka elfu mbili kumi na nane. Waziri Mkuu Abi leo ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter na nina nukuu: Ethiopia inawashukuru marafiki ambao wanaelezea wasiwasi wao, lakini operesheni zetu ambazo zinafuatisha utawala wa sheria zinalenga kurejesha amani na utulivu mara moja na kuwafikisha mbele ya vyombo vya sheria wale wanaosababisha vurugu. Kwa hiyo hoja kwamba Ethiopia itatumbukia katika machafuko makubwa hazina msingi na ni kutoelewa kwa kina hali yetu, mwisho wa kunukuu. Ujumbe wa Abiy. Abiy amekaidi kusikia wito wa Umoja Mataifa na washirika wake kufanya mazungumzo na viongozi wa jimbo la Tigrei ambayo ni makazi ya watu wa kabila lililokuwa na ushawishi mkubwa kwenye serikali kuu kabla ya Abiy kuchukua madaraka mwaka elfu mbili kumi na nane. Wiki iliyopita Abiy alianzisha operesheni ya kijeshi katika jimbo la Tigrei akisema wanajeshi wanaotii viongozi wa jimbo hilo walishambulia kambi ya jeshi la serikali kuu na kujaribu kuiba vifaa vya jeshi hilo. Abi amewalaumu viongozi wa Tigrei kudhoofisha mageuzi ya kidemokrasia yanayofanywa na serikali yake. When the wakati uchaguzi mkuu ambao ulikuwa unatarajiwa kufanyika mwaka huu uliahirishwa hadi mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja kutokana na, kutoka na janga la korona, kwa kufuatwa maagizo ya katiba na maamuzi ya bunge la serikali kuu. Chama tawala katika jimbo la Tigri, TPLF, kilipuuza maagizo hayo kwa kutumia utaratibu ulio kinyume na katiba. Kwa kuvunja katiba, TPLF iliunda sheria ya uchaguzi isiyo halali. Tume ya uchaguzi isiyo halali ikaandaa uchaguzi usio halali na kuchukua viti vyote katika baraza la madiwani la jimbo. Ndege za jeshi za serikali kuu zimekuwa zikishambulia kwa mabomu mwishoni mwa wiki vituo muhimu vya jimbo hilo. Wafanyakazi wa mashirika ya hisani jana wamesema kwamba mapigano makali katika maeneo tofauti ya jimbo la Tigrei yameua watu sita na kujeruhi darzeni ya wengine. Jana pia waziri mkuu Abi Ahmed amemteua mkuu mpya wa jeshi, mkuu mpya wa idara ya ujasusi kamishna mpya wa polisi ya serikali kuu na waziri mpya wa mambo ya nje. Wachambuzi wakisema Abi amewateua washirika wake wa karibu kwenye nyadhifa muhimu, wakati mzozo umepamba moto katika jimbo la Tigrei. haya ni kupitia idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc kumbuka yote pia yanapatikana kupitia tovuti www.voaswahili.com jamhuri ya kidemokrasia ya kongo mapema leo mjini goma imezindua shughuli ya uchimbaji wa gesi katika ziwa kivu gesi ambayo wataalamu wa mazingira wanasema ni hatari kwa wakazi wa eneo hilo pamoja na mazingira Waziri anayehusika Rubens Mikindo hata hivyo, anasema kuwa lengo la serikali ni kuyainua maisha ya wakazi wake. Austel Marivika ana taarifa zaidi. kutosha gaze mulake yetu, kwani ni hatari kwa kwa populasio. Rubens Mikindo, waziri wa petroli jini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, amesema kwamba serikali ya Kongo imeamua kuzindua uchimbaji wa gesi katika ziwa Kivu kupitia shirika la Kivu Power linalosimamiwa na mfanyabiashara wa Congo Vani Bishweka, kwa kuokoa maisha ya wananchi katika mji wa Goma na vile maziwa makuu. Tunasema ya eksploatasio ya kuanza kuchukua hiyo gazi, kuanza kuigeuza ikuwe ifanye ulete umeme, nao ni kusema yote tuko tunafanya yote iyowezekanayo kusudi mbele mwaka huyu uishe, ama oplitar kufin de lane iyo kazi mbili ifanyike. Kwa sababu inaweza leta hasara pia inakuwa kama vile kitu kikubwa kwa kuleta kwa kuleta maendeleo katika provinsi yetu. Kwani gesi hiyo ni tishio kwa sehemu kubwa ya maziwa makuu. Hasara iko hapo, kwa sababu kama hatuexploite ili gazi itaweza kuleta hasara. Mbele mwaka huu ishe, ile kazi inapasha kuanzika, ikiwa imesha panda juu na iwapo siku moja itakutana na lava za volkeno yaweza kuwa bomu kubwa ambalo laweza kuwamaliza wananchi kanda ya maziwa makuu. Akisema Seninga Robert, spika wa bunge kivu Kaskazini: sisi hapa Goma inaweza beba watu zaidi, kwa sababu unaona i kivete iko ya kabambi, inakuwa na vile karibu ine zenye ziko pembeni ya hii mradi ya hii laki. Kuna vile ya Goma, kuna vile ya Bukavu, lakini kuna vile pia ya Kisenyi ya Kibuye bunge wakisema uchimbaji wa gesi vilevile vile utasaidia umeme pamoja na ajira kwa vijana. Munubo Mubi ni mbunge wa Kinjasa, unaweza ukisaidia sana, kwani tunajua ya kwamba uh, hii mazuku eh, ni hatari kwa raia uh, na ndio maana ni sherti kuanza kui... kuitosha hamo na kutang... kute... kutengeneza umeme, kutoa umeme kupitia mazuku hii, ni kusema ya kwamba inaweza ikisaidia kwa usalama ya wakaaji kwani kama mazuku hii haitoweke hapa na inaweza ikiua watu kama vile iliua watu huko hawali huko Kamerun. Na ya kufuata ni kusema itasaidia watu kupata mwangaza. Mwangaza ni kusema umeme. Vijana kwa upande wao wakitumainia serikali pamoja na Kivu Power. Akisema Giki Bira Ndole, kiongozi wa vijana Kivu Kaskazini, nafurahishwa na yu mradi wa kuchumba gezi kwa, sa, kwa sababu italeta kazi kwa vijana na pia itasaidia kwa kusimamisha uchumi wetu. Kivu Pawa, ikiwa ni kampuni ya wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, itasaidiana na raia kutoka Tunisia ambao wana uzoefu katika uchimbaji wa gesi. Gavana wa Kivu Kaskazini vilevile, Sharli Nzanzu Kasivita, akipongeza serikali kwa hatua hiyo. Kutoka Kituku, magharibi mwa muji wa Goma, mimi ni Hoseri Malivika wa Sauti ya Amerika. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu tunapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni mimi Idi Ligongo na kukaribisha moja kwa moja. Tunaanza na taarifa juu ya mmoja kati ya matajiri wakubwa barani Afrika, kutoka Afrika Kusini, Patrisi Motsepe ametangaza nia ya kugombania urais wa shirikisho la soka barani Afrika CAF mwenyekiti wa mabingwa wa klabu bingwa barani Afrika Mamelodi Sundowns eh, kwa mwaka wa 2016. Amekuwa mtu wa tatu kujitokeza kuwania nafasi hiyo pamoja na rais wa sasa wa CAF Ahmed Ahmed pamoja na Jaki Anauma kutoka uh, Ivory Coast. Moja kwa moja tuelekee katika ripoti za wanahabari wetu ambao hii leo wanaangazia michezo ya timu za taifa, E, ambazo zinatarajiwa kuchezwa wiki hii kwa ajili ya uh, kuelekea ma, michuano ya mataifa ya Afrika. Moja kwa moja tuelekee nchini Tanzania kwake Georgi Njegopa, atueleze kuelekea mchezo wa Tanzania na Tunisia. Nam timu ya taifa ya Tanzania, Taifa Stars imeanza kujifua nchini Uturuki ikijiandaa na mchezo wake dhidi ya Tunisia katika moja ya mchezo muhimu wa kusaka tiketi ya kucheza katika fainali za kombe la Afrika. Timu hiyo iliwasili salama nchini Uturuki ambako inaweka kambi fupi kabla ya kurejea tena Afrika ikielekea moja kwa moja mjini Tunis ambako itavaana na wenyeji wake hapo Novemba kumi na tatu. Baada ya mchezo huu Stars itageuka haraka kurejea nyumbani kwa ajili ya kujiandaa na mchezo wake wa, wa, wa marejiano na hawa wa Tunisia, mchezo utakaofanyika katika uwanja Benjamin Mkapa Novemba kumi na saba. Taifa Stars inashuka dimbani ikiwa na kumbukumbu ya kupoteza mchezo wake uliopita dhidi ya Libya kwa kuchapa mabao mawili kwa moja, na hivyo ili kuweka hai matumaini yake itahitaji kushinda mchezo huu na ule wa marejiano. Na katika hatua nyingine, baada ya kushindwa kutambiana dimbani, sasa mashabiki wa klabu za Simba na Yanga wamebakia kutupiana vijembe vya hapa na pale mitaani, kwa kila mmoja akimkebei mwenzake. Simba tunasema wana bahati sana kwa sababu kwa sababu kwanza Simba ilikuwa hawatoki, ndio maana kwa nadi mimi nikaingia ujasiri, niliwaahidi wakishinda hii mechi waje wanikate kichwa. Niliongea vile kwenye media na kutoa ahadi ile, kwa sababu nilikuwa na uhakika kwamba, nilikuwa na uhakika mechi hii Simba alikuwa hatoki na wangeshinda, kwa wangekuja mimi wanikate kichwa na vile vyetu vyangu ambao niliahidi kuvichoma ningevichoma moto. Lakini kwamba kwa kuwa kwa kuwa, kwa kuwa wamesawazisha logo, nasema bahati yao sana, nilikuwa na uhakika. Bahati yao naambia, ni Simba, bahati yenu, tunakutana nao sa, safari nyingine timu hizo zilikwenda sare ya kufungana na bao moja kwa moja, matokeo ambayo yameifanya Yanga izidi kujichimbia kileleni mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salam ni choho chinchokopa moja kwa moja, tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwake Kaozi Kosha, tueleze maandalizi ya mchezo baina ya DRC na Angola tuanze na kandanda mechi ya kufuzu kombe la kimataifa afcon afrika mwaka 21 jumamosi itakuwa ni kivumbi na jasho kwenye uwanja wa mpira wa stade des martyrs mjini kinshasa timu ya leopard ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo itacheza mechi yake ya pili dhidi ya timu ya taifa ya angola timu ya leopard ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo imeanza hii leo mazoezi chini ya uongozi wa kocha christian sengibiembe ambaye aliwaalika wachezaji kadhaa kutoka sehemu mbalimbali duniani kulingana na janga la covid 19 mchezaji bakambu kutoka kuchina hata safiri Kebano anayechezea timu ya Fulamu huko Uingereza anahakikisha kuwasili mjini Kinshasa Jumatano kwa kushiriki kwenye mechi ya Jumamosi. Miongoni mwa wachezaji kutoka timu mbalimbali -mbali hapa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Crisie Sengibiembe aliwaalika wachezaji ini kutoka timu ya TP Mazembe wakiwemo mchezaji Joel Bea Isama Mpeko, Arsen Zola na Mika Mishe hijana. Kwenye ligi kuu ya kandanda hapa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, timu ya TP Mazembe ilipata ushindi dhidi ya timu ya Dombosko ya Lubumbashi Mbili. Kwa moja, ushindi wa TP Mazembe bingwa mtetezi wa ligi kuu ya kandanda hapa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo umpandisha nafasi ya tatu na alama kumi na mbili wakati ambao watani wao wa Saint Eloi Lupopo nao pia walipata ushindi hijana dhidi ya timu ya DC Motema Pembe ya Kinshasa goli moja kwa sifuri timu ya Manyema Union ya muji wa Kindu bado imeshika taji kwa muda kwenye kalendari ya ligi kuu ya kandanda hapa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hii kesho kwenye uwanja wa mpira wa Kamalondo hapa Lubumbashi timu ya Groupe Bazano itamenyana na timu ya DC Motema Pembe kutoka chaa moja kwa moja kutoka Lubumbashi, ni kiripoti kwa niaba ya Sauti Amerika Michezo. Jina langu Kaozi Kosha. Tunaelekea sasa nchini Kenya, kwake Denis Wanyonyi atufahamishe yale ya kimichezo, hasa maandalizi ya timu ya taifa ya Kenya Harambee Stars kucheza na timu ya Komoro. Vijana wa nyumbani Harambee Stars chini ya ukufunzi wake Jacob Ghost Mulee wana mlima wa kukwea siku ya Jumatano dhidi ya, ya timu ya taifa ya visiwa vya Comoros mechi ya kufuzu dimba la AFCON mwakani. Mchezaji wa zamani na ambaye kwa sasa ni mchambuzi wa maswala ya soka nchini Kenya, Shadrack Andenga anasema kuwa kutoshiriki kwa, kuto kwa mechi ya ligi kuu nchini kwa muda baada ya kusitishwa kwake kutokana na makali ya korona, kumewafanya wachezaji wengi kuwa katika hali mbovu ya kimchezo. Andenga anakiri kuwa vijana wa visiwa vya Comoros ni wepesi mno, kwani idadi kubwa ya wanashiriki ligi katika roba za kimataifa ikilinganishwa na hawa wa nyumbani, jambo ambalo anahisi kuwa itawafanya vijana wa nyumbani kutosajili matokeo mema mechi ya mkondo wa kwanza ugani Kasarani asilimia kubwa wanashiriki katika ligi kuu ya ufa, si ligi kuu divisheni ya pili Ufaransa na divisheni ya pili Ureno. Lakini ukiangalia utimamu wao wa mwili na pia kikubwa na, vile vile ule uzoefu wa wachezaji, utasema angalau utawapatia kipaumbele. Najua utimamu wa mwili e, ile gesi zile pumzi maguvu, huenda akawaishia labda kuanzia dakika za sabini na, hapo basi ndio tasema kitakuwa kitendawili, na ni kuwaombea tu vijana wa nyumbani, timu ya taifa Rambe sasa na kujaribu kuonyesha uzalendo. Lakini ukweli ni kwamba ni jaribio la tindikali hili eh, labda wakiweza wafanye vizuri sana, huenda ikawa sare ama labda wakapata ushindi ambao kwamba ni ushindi mwembamba. Harambee sasa ambao wanashikilia nafasi ya pili kwenye kundi J kwa alama mbili tu baada ya kusajili sare mbili dhidi ya mataifa ya Togo na Misri kwenye mechi tangulizi, ni sharti washinde mechi hii ili kuweka hai matumaini ya kushiriki kipute hicho cha AFCON mwakani. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika Meza michezo kutoka Nairobi nchini Kenya mwanakwetu, mimi naitwa Dennis Wenyonyi. Shukran kwa kuwa nami basi. Ni hayo tu katika michezo hii leo. Jina langu ni Idi Ligongo. Shukran, tukutane tena Jumatatu ijayo. Ifuatayo ni tahariri inayoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani. Marekani imesimamia makubaliano ya amani kati ya Sudan na Israel, makubaliano ya tatu kati ya Israel na taifa hilo lenye Waislamu wengi chini ya miezi mitatu. Israel na Sudan zimekubaliana kurekebisha uhusiano wao Nchi hizo mbili zitaanza mazungumzo juu ya uhusiano na makubaliano ya ushirikiano katika kilimo, uchumi, biashara, usafiri wa anga, masuala ya uhamiaji na maeneo mengine ya faida kwa pande zote. Mkataba huu wa amani wa kihistoria unafuatia makubaliano kama hayo kati ya Israel na falme za Kiarabu na Bahrain. Upanuzi wa makubaliano ya Abraham kujumuisha Sudan ni hatua muhimu ambayo itatoa fursa kwa Sudan na Israel kuboresha maisha ya watu wakati ikiboresha usalama wa nchi zote mbili. Kwa miongo kadhaa, Sudan ilikuwa katika hali ya vita na Israel na ilisusia bidhaa za Israel. Baada ya vita vya siku sita mnamo 1967 jumuiya ya Kiarabu ilikutana Khartum ambapo walitoa kile kilichojulikana kama tangazo la hapana mara ya tatu: hakuna amani, hakuna kutambuliwa na hakuna mazungumzo. Yote imebadilika, kama mshauri mwandamizi wa rais Jared Kushner alivyosema, tuna ndio tatu chini ya rais Trump, tuna amani, tunatambuliwa, tuna mazungumzo kwa amani zaidi. Baada ya kuishi kwa miaka mingi chini ya udikteta mkali wa Kiislam uliounga mkono ugaidi, watu wa Sudan wana serikali mpya na sera mpya, alisema Rais Trump. Serikali ya mpito Sudan ya Sudan imeonyesha kwa kujitolea kwake kupambana na ugaidi kuunda uchumi wa soko na kukuza taasisi ya kidemokrasia ambayo inakuwa mkataba wa leo unajengwa juu ya ahadi hizo na unaashiria mabadiliko muhimu katika historia ya Sudan. Marekani inakaribisha maendeleo haya muhimu na iko tayari kusaidia watu wa Sudan wanaofanya kazi ya kujijengea maisha bora ya baadaye na vizazi vijavyo. viz viz viz viz shukrani kwa makubaliano mapya matatu ya amani, mashariki ya kati na afrika wanapata mabadiliko makubwa ya kijiografia kadiri nchi zaidi kurejesha mahusiano na Israel, eneo hilo litakuwa thabiti zaidi, salama na kufanikiwa. Marekani itaendelea kusimamia na watu wa eneo hili wakati wanafanya kazi ya kujenga siku zijazo zenye zi mwanga na matumaini zaidi. Hiyo ilikuwa tahariri, inaeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani. <tune> Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya jumatatu ya leo kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi BMJ Muridi, producer Aida Isa, jina langu Harrison Kamau, tukiwa tumeshirikiana na mwenzangu hapa Mkamiti Kibayasi, tunakutakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.