Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Umoja wa Ulaya unatangaza kwamba kuanzia kesho Jumanne utaanza kutoza ushuru bidhaa za Marekani za thamani ya dola bilioni nne, na kueleza matumaini kuwa utawala wa rais mteule Joe Biden utaimarisha ushirikiano kati ya Marekani na nchi wanachama wa jumuiya ya Ulaya. Hatua hiyo inafuatia agizo la mwezi uliopita la shirika la biashara duniani WTO katika kesi dhidi ya kampuni ya kuunda ndege ya Boeing ya Marekani, ikiwa ni sehemu ya mvutano wa muda mrefu kati ya jumuiya ya umoja wa Ulaya na Marekani kuhusu usafiri wa anga. Kamishna wa biashara wa tume ya umoja wa Ulaya Valdis Dombrovskis amewaambia waandishi wa habari kwamba licha ya kuanza kutoza ushuru huo hapo kesho wangependa kuona mzozo huo ukitatuliwa haraka. Viongozi na maafisa wa Ulaya hawatarajii uhusiano wa transatlantic kurudi tena kwa jinsi mambo yalivyokuwa kabla ya Donald Trump kuchaguliwa kuwa rais wa Marekani, lakini wanatarajia kupungua kiasi kwa mianya kati ya Ulaya na Joe Biden akiwa White House. Mahusiano yatakuwa na mvutano kidogo na hatutalazimika kuwa na mashaka juu ya rais na maoni yake anayotweet, afisa mwandamizi wa Ujerumani aliyeambia VOA. Lakini pia kuna mengi yanatugawa, sio tu kwamba Marekani imefanya mabadiliko, kwa hivyo pia Ulaya ina mabadiliko, aliyoongeza. Lakini ofisa huyo ambaye anamshauri kansela wa Ujerumani Angela Merkel, hana mamlaka ya kutoa habari kwa vyombo vya habari, anasema kuna matarajio zaidi ya pande nyingi kutoka Washington, pamoja na azma ya kuimarisha mfumo wa kimataifa unaotegemea sheria ambao Marekani imekuwa ikipigania kabla ya Trump. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington. Wezi wamekuwa wakilenga ghala za serikali kote nchini Nigeria ambazo zimehifadhi vifaa vya misaada ya COVID-19 ambayo wanasema inapaswa misaada hiyo iende kwa maskini na watu wenye njaa. Mamlaka ilikana shutuma za kuhodhi chakula au mipango ya kuuza vifaa. Baraza la Magavana la Kitaifa, NGF, ambalo linawakutanisha wakuu wa majimbo 36 ya Nigeria linasema vitu vingine viliporwa vilikuwa akiba kimkakati kabla ya wimbi la pili linalotarajiwa la COVID 19, lakini maduka ya kile kinachoitwa kupooza kwa baadhi ya miezi kadhaa baada ya kumalizika kwa kuma masharti ya COVID 19 kulichochea hasira kwa taifa linaloyumba kutokana na kuongezeka kwa bei ya chakula, ukosefu mkubwa wa ajira na maandamano dhidi ya ukatili wa polisi ambayo yalibadilika kuwa vurugu mwezi Oktoba na kuondoa imani kwa serikali. Mkuu wa shirika la afya duniani WHO amefanya mkutano muhimu leo akizungumzia janga la COVID-19 kwa kukaribisha juhudi za kuimarisha shirika hilo lenye makao yake huko Geneva kupitia mageuzi Tunakaribisha juhudi zozote za kuimarisha shirika hili, siyo kwa faida yake, bali kwa ajili ya watu tunaowahudumia, mkurugenzi mkuu wa WHO Adnahom Gebreyesus alisema. Alikuwa akihutubia kikao cha mawaziri cha kila mwaka cha nchi 194 wanachama wa WHO ambacho kilianza tena leo baada ya mkutano mfupi mwezi Mei wakati aliposema kwamba kesi za covid 19 zilikaribia milioni hamsini na vifo milioni moja nukta mbili na Marekani inatarajiwa kuvuka kesi milioni kumi za covid 19 hii leo, wakati nchi ikiendelea kupata maambukizo mabaya zaidi kuliko wakati mwingine wowote katika janga la ulimwengu. Katika kipindi cha wiki iliyopita Marekani imeongeza wastani wa zaidi ya kesi mpya laki moja kwa siku, mara mbili ya maambukizi yake ya siku kutoka mwezi mmoja uliopita. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani, tutaangalia hali ya mambo ya kisiasa yanavyoendelea hapa Marekani mara baada ya bwana Joe Biden kuonyesha kwamba ataibuka mshindi eh, wa kura ambazo zilipigwa hapo Novemba tatu na kuwa rais wa Marekani wa 46. Hali ya mambo ikoje hivi sasa, wakati ambapo rais Donald Trump bado hajatoa hotuba ya kukubali kushindwa. Katika sehemu ya pili tutaangalia vilevile hali ya kisiasa inayoendelea nchini Tanzania, ambapo wakati huu uh, kumekwepo na madai ya wanasiasa wa upinzani kukimbia nchini humo kwenda kutafuta hifadhi za kisiasa katika mataifa ya jirani na balozi za kimataifa. Ninaye kukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu naitwa Idi Ligongo, na nakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo ya kwa undani. Naam, kwa undani kama nilivyokuambia tunaanzia hapa Marekani ambapo makamu wa rais wa zamani wa Marekani Joe Biden wa komba, mehili, atakuwa ambaye ametajwa kwamba atakuwa mshindwa urais, ameahidi atakuwa rais ambaye hataigawa taifa bali ataunganisha nchi hii, katika hotuba yake ya taifa aliyotoa ujumamosi usiku eh, katika mji wa Wilmington, Delaware ambako ndiko anakotokea uh, Hali hiyo ikiendelea mpaka hivi sasa, Rais Donald Trump bado hajatoa aa, ile hotuba ya kukubali e, kushindwa katika uchaguzi huo, na tayari ameshafungua kesi mbalimbali katika majimbo mbalimbali ya kuhakikisha kwamba e, basi matokeo ama kura zilizopigwa na kuhesabiwa zinafanyiwa uhakiki ili ajue kwamba ameshindwa kihalali, japokuwa ye, yeye amekuwa akiamini kwamba ameshinda katika uchaguzi huo. Lakini katika hotuba yake ya makamu wa rais wa zamani, ambaye ametajwa kama rais mteule wa Marekani ajaye, e, ameeleza kwamba kwa hali jinsi ilivyo, amewasihi wafuasi wake wawasiliane na wale ambao hawakumpigia kura, na amekiri kwamba kuna uh, hali ya mgawanyiko na mtikisiko, hasa kwa wale ambao walimuunga mkono rais uh, Donald Trump. Rais huyo mteule vilevile amesema kuwa e, Jumatatu hii e, alitangaza na ameshazindua kikosi kazi cha COVID-19 ambacho kitajikita e, katika kuangazia sayansi, kuanza kazi ya kudhibiti Uh, janga la virusi la corona ambalo takwimu za chuo kikuu cha John Hop Hopkins zinaonyesha limeshambukiza zaidi ya Wamarekani milioni 9.8 na kuwa zaidi ya watu uh, laki mbili na elfu thelathini na saba akiwa anajulikana katika siasa za Washington kama kwa karibu nusu karne, Biden anatarajia kuapishwa Januari, Januari 20 pamoja na makamu wa rais mteule Kamala Harris ambaye hivi sasa ni seneta eh, wa jimbo la California. Biden alitambulishwa Jumamosi usiku na Bi Harris, e, binti wa wahamiaji ambaye atakuwa mwanamke wa kwanza Mmarekani e, kuwa na nafasi hiyo ya umakamu wa, ra, wa raisi, lakini vilevile akiandikisha kuwa Mmarekani mweusi wa kwanza mwanamke na mwenye asili ya India kuhudumu nafasi ya umakamu wa rais wa taifa hili la Marekani. Lakini watu mbalimbali wa radis wa mambo wameeleza kwamba eh, rais mteule huyo bwana Joe Biden. E, ata, ka, anakabiliwa na changamoto uh, mbali mbali, e, kuanzia COVID 19 e, lakini hali vilevile vile ya ya uchumi ambayo imeathiriwa sana na e, janga la virusi vya korona. E, lakini vilevile vile, kile ambacho kinaonekana ni juu ya mgawanyiko, mvutano wa kisiasa unaoendelea katika yale mabaraza makubwa ya kutunga na kusimamia sheria ya ya Marekani, yani baraza la wawakilishi na baraza la Senate. Lakini kutaka kufahamu kile ambacho kipo mpaka hivi sasa eh, kuelekea uh, katika hali ya kisiasa ya Marekani nimezungumza na Profesa David Monda, nikaanza kumuuliza hali halisi ya mambo anaiona na mpaka hivi sasa uh, tuko wapi? Nini kinaendelea hapa Marekani katika hali ya kisiasa? Hali ya siasa bado ni tete. Manake eh, kura bado zinahesabiwa kwenye majimbo mengine uh, kule Georgia kuna viti viwili vya baraza la Senate ambazo lazima ziamuliwe upya kwenye uchaguzi mdogo mwingine, na pia kuna mbarika hii ya kwamba bwana um, uh, Trump rais Trump uh, amekataa Uh, kusalimu, kusalimu amri amewasilisha kesi chungu nzima mahakamani. Kwa hivyo hali ndivyo hivyo hapa Marekani kisiasa kwa wakati huu. Mtu anaweza akawa anajiuliza kwamba hizi kesi ambazo zimefunguliwa na Rais Donald Trump zinaweza uh, kubadilisha chochote kwa hali ilivyo hivi sasa. Kimsingi, wakati huu inaonekana ni vigumu manake hata ikionekana ya kwamba kuna dosari ama hitilafu yoyote ambayo huwa, uh, zinajitokeza kwa uchaguzi wowote ule, sisi ni binadamu, lakini haku, sifikiria kwamba kuna makosa yale makubwa kwenye majimba, majimbo haya yote ambayo yanaweza kuchangia uh, kuweza kumpatia uh, nafasi kubwa zaidi bwana Biden kumshinda bwana Trump, yaani kudhofisha haki za bwana Trump. Kwa hivyo ni haki yake bwana Trump kuweza kuwasilisha kesi hizi, lakini sifikirii kwa ujumla ya kwamba hizi kesi uh, zitaweza kufaulu mahakamani. Kumalizia, lazima nisisitize ya kwamba hata ingawa pengine bwana Trump anajua kesi hizi hazitafua dafu kwake na kwa wafuasi wake ni kule kujaribu ku, kuingiza ile hoja ya sintofahamu ya kusema kura zimeibiwa, kura zimeibiwa, hata ingawa hakuna ushahidi, ili pengine mwaka wa elfu mbili ishirini na nne akiamua tena yuko dimbani, awe na ile motisha ya kusema aliibiwa kura, naye anataka kujiendeleza kisiasa. Lakini kwa wakati huu sifikirii kesi hizi zitafua dafu kile ambacho mtu anaweza akawa anajiuliza vile vile kuhusiana na kizungumkuti hiki, uh, kuto uh, kubali kushindwa katika uchaguzi huu kwa Rais Donald Trump ni hali ya yeye kutokubali tu au ni swala ambalo bado anaona kama vile uh, maswala ya kisheria yapite ndiyo akubali uh, kufanya hivyo? Hii ni hali yake ya kutokubali kushindwa, maanake kidesturi, hata ukian, ukiangazia kwa mfano uh, vile uh, uh, Mitt Romney aliposhindwa uh, au ilipoonekana bayana ya kwamba uh, bwana uh, Barack Obama alikuwa amemshinda mwaka wa elfu mbili kumi na mbili ilimchukua, haikumchukua zaidi ya dakika uh, arobaini. Ilimchukua kama dakika, ilimchukua saa nzima na nusu hivi ili atubu, aweze kusema, aweze kumpigia. Kidesturi yule anayeshindwa anampigia mshindi simu, anamwambia uh, tulijibizana, tulikorofishana, lakini umenishinda. Haikumchukua uh, zaidi ya masaa mawili kumpigia Obama na kumwambia, Bwana Obama, shukran umemshinda na tuendelee kujenga taifa. Lakini kwa wakati huu inaonekana Bwana Trump hatafuata katakata desturi hiyo. Nafikiria pengine ni eh, kile kiburi chake cha kisiasa kwa upande fulani, lakini hafuati desturi, amekataa amekataa kata katakata ya kwamba hata, hata ukubali ya kwamba Bwana Biden amemshinda. Kwa kipindi hiki ambako sasa hivi kuna hali ya kubadilishana utawala, tunajua kwamba Uh, rais mteule Joe Biden tayari ameshatangaza lile jopo lake la kushughulikia uh, masuala ya virusi vya korona. Kwa hali halisi jinsi ilivyo hivi sasa ya kisiasa, unadhani kutakuwa kuna mafanikio eh, au kazi itafanyika vipi, wakati rais Donald Trump bado hajakubali kwamba ameshindwa? Uh, bwana Trump asipokubali kushindwa, sio, sio jambo au sio mbarika kubwa, maanake kimsingi Uh, kuna wale wafanyikazi wa White House wa serikali ambao wataendelea na kazi yao, bwana Trump akikubali, asipokubali, yeye lazima uh, mwishowe atakubali mkondo wa kisheria, na anafikiria kwa wakati huu, hata umeona kwamba uh, bwana Biden anaenda kutoa ile uh, jopo uh, au kutoa ule ufafanuzi wake wa vile atathibiti hali ya korona atakapoapishwa api, atakapo pia tusisahau, kidiplomasia uh, viongozi wa mataifa mengi duniani wameanza kumpigia simu uh, Bwana Biden kumpongeza kwa kuweza kuwa rais wa uh, arobaini na sita wa Marekani kwa hivyo ya kidiplomasia ni kama mtiririko wa uh, tukio hizi za kisiasa zinampita Bwana Trump na mwishoe itabidi Bwana Trump asalimu amri, lakini kwa ujumla sifikirii kutakuwa na changamoto yoyote kwa wakati huu. Uh, tayari Bwana Biden na wafuasi wake wanajipanga waweza kuweza kuthibiti hali hii ngumu ya korona, na hivi punde uh, ataendelea kufafanua ni mikakati gani ataitoa ili kuweza kudhibiti hali hii hatari ya ugonjwa wa korona. Kuna hali ambayo ilikuwa imetanda ya wasiwasi kuelekea uchaguzi huu. Hata ukiangalia eh, sehemu mbalimbali katika majiji makubwa, yale maduka ambayo yanauza bidhaa mbalimbali yalikuwa kama vile yamewekewa uzio eh, kwa kuepusha labda maandamano, watu kuvunja na kuingia na kufanya wizi uh, wa hapa na pale, lakini jambo hilo linaonekana kama halijatokea mpaka hivi sasa. Je, uh, nini ambacho unadhani kimewezesha hali kuwa utulivu licha ya kwamba tuliambiwa kwamba kuna uwezekano hasia zikatokea? Nafikiria uzuri wa hapa Marekani ni kwamba zile dola za usalama zimethibiti hali ya usalama zaidi, na pia sekta ujasusi wanajua kinachoendelea, na pia kuna ule uwazi wa sera za kisiasa hapa hata ingawa Bwana Trump ana hoja zake akisema kura zimeibiwa, lakini hawezi kutoa ushahidi eh. Kuna sehemu fulani, kwa mfano eh, wabunge baraza la jumbe la uwakilishi eh, wafuasi wengi wa Bwana Trump chama cha Republican walifaulu eh, na upande wa uraisi Bwana, Bwana Biden alifaulu kwa hivyo kama Trump anasema kura zimeibiwa, lazima aseme pia sehemu yake penye wafuasi wake walifaulu, pia kura ziliibiwa. Lakini pia inaonekana ya kwamba wafuasi wake sehemu fulani, jumbe la wabunge, wengi wao wa, wa, wa Republican, walichaguliwa. Upande huu mwingine, wanademokrat nao pia walifuadafu. Kwa hivyo eh, kimsingi, inaonekana kura ni wazi na kwa umma kwa ujumla, watu wataki vurugu. Watu wameendelea na maisha yao. Mimi hata wakati huu nimeendelea na kazi yangu, wewe unaendelea na kazi yako. Wamarekani wameendelea na maisha yao, siasa zimepita. Eh, Biden ameshinda uchaguzi na ataapishwa. Ni Profesa David Monda akizungumza nami e, kutoka New York, ambapo alikuwa akiangazia hali halisi ya kisiasa jinsi ilivyo hapa Marekani kwa hivi sasa. Muda mfupi ujao, tutakamilisha matangazo haya katika sehemu hii ya kwanza, na tutaingia sehemu ya pili ili kuangazia mambo ya kisiasa yanavyoendelea nchini Tanzania, na kusihi huendelee kuona Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya Kwa Undani, ambapo kama nilivyokwambia, tutaelekea nchini Tanzania na tutaangazia hali ya kisiasa inavyoendelea nchini humo. Wanasiasa wa upinzani kwa Uh, mwishoni mwa juma uh, wamekuwa wakilalamikia kupata vitisho mbalimbali, mbali na hali ambayo imewafanya uh, baadhi yao kuelezwa kutafuta hifadhi katika balozi na kukimbia nje ya Tanzania, mfano mbunge wa zamani wa Tanzania Godbless Lema ambaye ilitangazwa kwamba amekamatwa nchini Kenya, inaelezwa kwamba ameachiliwa huru na polisi wa Kenya ambako alikimbilia mwishoni mwa wiki kwa madai kwamba maisha yake yanatishiwa nchini Tanzania, ambapo hivi sasa anaendelea kutafuta hifadhi ya kisiasa nchini humo. Lema alikamatwa na polisi wa Kenya akiwa na mke wake na watoto wao watatu mara baada ya kuingia nchini humo na ripoti za awali zilisema kwamba Kenya aa, ilikuwa ikitaka kumrejesha nchini Tanzania. Hata hivyo, akizungumza na VOA wakili wake Georgi Wajakoya amesema lema amechua huru kufuatia miongoni mwa juhudi nyingine wito wa Amnesty International kwamba kumrudisha Tanzania itakuwa kinyume cha sheria za kimataifa. Wajakoya amesema kwamba lema ana nia ya kuomba hifadhi ya kisiasa lakini haijafahamika ataombea wapi. Wakati huo ripoti, za vyombo vya habari za Tanzania zinaeleza kwamba mbunge wa zamani eh, la, Lazaro Nyalandu alizuuliwa kuvuka mpaka wa Namanga mwishoni mwa wiki akijaribu kuingia nchini Kenya kwa sababu za kukosa nyaraka muhimu eh, kutoka nchini Tanzania. Alikuwa mgombea uraisi kwa chama chake cha CHADEMA. Amekuwa akiishi ndani ya ubalozi wa Ujerumani jijini Dar es Salaam kwa siku kadhaa na haijafahamika wazi wazi kama anaomba hifadhi katika nchi hiyo au la, lakini Lema na viongozi wengine wa upinzani ambao wanapinga matokeo ya uchaguzi eh, walikamatwa na kuachiwa kwa dhamana wiki moja baada ya uchaguzi wa Oktoba 28 kwa madai ya kuitisha maandamano ya kitaifa kudai uchaguzi mpya. Lakini hayo yakiendelea, eh, chama cha demokrasia na maendeleo Chadema kimetoa ripoti kuelezea ukweli wa shauri la kukamatwa Lazaro Nyalandu katika mpaka wa Namanga. Huyu hapa ni Tumaini Makene, afisa habari wa CHADEMA akielezea undani wa hali halisi wa suala hilo kwamba Lazaro Nyalandu alikamatwa katika a, mpaka wa Tanzania na Kenya wa Namanga. Kuna hali kubwa ya sintofahamu baada ya kuwepo kwa taarifa za za Mheshimiwa Godbless Lema ambayo kama unafahamu ni mjumbe wa kamati kuu ya chama akiwa uh, mwenyekiti wa chama kanda ya, ya kaskazini ambayo na mikoa ya Kilimanjaro, Manyara, Arusha na Tanga uh, kushikiliwa mamlaka za nchini Kenya, lakini pia baadaye kuwa na taarifa za Mheshimiwa Lazaro Nyalandu ambaye pia unafahamu ni mjumbe wa, wa kamati kuu ya chama akiwa mwenyekiti wa chama kanda ya kati yenye mikoa ya, ya Dodoma, Singida na Morogoro. Sasa ni kweli kwamba mwenyekiti wa Chadema kanda kati na mjumbe wa kamati kuu ya chama Mheshimiwa Laza Nyarandu anashikiliwa na mamlaka za serikali nchini na maafisa serikali huko Arusha, lakini taifa ya wale inasambazwa ina ikimnukuu mkuu wa wilaya ya Longido bwana uh, Frenki Mwaisumbe tunaamini kwamba ina upotoshaji ina upotoshaji mkubwa na ilenga ilenga kuelekea kupotosha, na tunajaribu kutafuta kujua ililenga kupotosha kwa ajili ya maslahi ya kitu gani hasa, kwa sababu sio kweli kwamba alikuwa na nia ya kusafiri uh, kuelekea nchini Kenya. Ndio taifa tulizonazo mpaka sasa, alikuwa ana hana mpango, alikuwa na nia kusafiri kwenda nchini Kenya kama ambavyo imeelezwa kwa upotoshwa na taifa ambayo imenukuu mkoo wilaya ya yao wilaya ya Longido na kitu kingine ni kwamba amekamatwa akiwa katika shughuli zake za kawaida taifa za ambazo sinaonekani kwamba mheshimiwa Lazao Nyalandu amekamatwa akiwa katika shughuli zake za kawaida, na sio kama ambavyo imeripotiwa kwa kutosha hapo awali kwamba alikuwa na nia ya kwenda nchini Kenya. Uh, kwa hiyo mpaka sasa hatua hizo, uh, uh, kinachojulikana kwamba ni hicho kama ndivyo sema kwamba anashikilia na mamlaka za serikali na maafisa wa serikali Uh, lakini sana Lema zimekuja mamlaka za, za Kenya muda si mrefu uh, zinaeleza kwamba na polisi katika kaunti ya Kajiado ko ameachiliwa kwao. Tunaendelea kufuatia kwa, kwa, kwa karibu sana masuala yote ya mawili wasabbu imeibua me, sintofahamu kubwa miongoni mwa, mwasiwanasema peke yake, lakini pia kwa wananchi wote Watanzania wote ambao wanatekea mema nchi yao, kwa hiyo na, nao ni viongozi wakuu, viongozi waandamizi wa, wa chama kwa taifa, taifa zao maana kwa, kwa vyote vile zimeripotiwa zinaleta zinaleta zinaleta sintofahamu kwa chama. Kinataka kufuatilia kwa karibu sana masuala yote mawili, na katika baadaye vile chama kitatoa taarifa kamili juu ya masuala haya. Kwa upande ina, ina, ina, ina, ina, ina, wake polisi yenyewe kupitia mkuu wa upelelezi wa kanda maalumu ya Dar es Salaam Kamili Suambura alihojiwa na vyombo vya habari vya Tanzania eh, juu ya ukweli na kama unafahamu taarifa za Tundulisu alikuwa mgombea urais wa chama cha Chadema kwa hivi sasa ameomba hifadhi katika ubalozi wa Ujerumani. Hatuna taarifa yoyote ya mtu yeyote kuwa katika maisha yake ya kwa tadimu hususan yeye, hatujui chochote, labda mumuulize yeye. Mkuu, hauoni ya kwamba taarifa kama hizi za mtu kutishiwa maisha e, inachafua jeshi la polisi, kwa sababu inaonekana kama hamjachukua hatua? Ha, si si, dhani kama inachafua, kwa sababu hatujui yeye ana maana gani, lakini sisi tunasema hatuna taarifa hiyo ya yeye kutishiwa, na tulitegemea kama anatishiwa maisha yake angeripoti kwenye vyombo vya ulinzi na usalama, hususan ni chombo kiti cha amini, idara ya polisi Jeshi la polisi tulitegemea angeripoti kwetu. Hatuna taarifa hiyo, hajaripoti, hajatupa taarifa yoyote. Kwa hiyo hatudhani kama kuna, kuna kuna jambo hilo kwa sababu hatuna taarifa hiyo na taarifa kwamba kwa sasa anaishi katika ubalozi wa Ujerumani, hatuna taarifa hiyo. Sijui si sijui kama ameamua kwenda kuishi kule ubalozini, pengine anaweza kuwa na, na sababu zake za msingi, lakini si tunachojua na nyumba yake iko hapo Tegeta, lakini kwamba anaishi kule, hatuna taarifa hiyo kwamba anatishiwa, hatuna taarifa hiyo, hajawahi kutujulisha. Sasa kwa sasa mtachukua hatua gani kwa sababu ameshazungumza na baadhi ya vyombo vya habari na kueleza kwamba anatishiwa maisha? Mkuu, kama kuna jambo lolote ambalo linahusiana na usalama wake yeye na mali zake, atoe taarifa kwenye, kwenye kwenye chombo hiki, idara hii, jeshi polisi, la polisi. Tutafuatilia na tutajua kama kuna taarifa hiyo ya kweli ama ni wasiwasi wake. Na kama kuna ukweli kuhusu hilo basi tutachukua hatua wa, zaidi. Katika upande mwingine, chama cha ACT Wazalendo chenyewe kimeendelea kutoa ripoti ikieleza kwamba bado kumekuwa na hali ya kunyanyaswa kwa wafuasi wake na wanachama wake mara baada ya kumalizika kwa uchaguzi mkuu wa Oktoba uh, na 28 katika taarifa ambayo imetolewa uh, na chama cha ACT Wazalendo uh, kimeendelea kusisitiza kwamba wanataka kuona jumuia kima ya kimataifa ikichukua hatua ili kuhakikisha kwamba wafuasi wake wote ambao wamekamatwa kinyume cha sheria wanaachiliwa. Kutokana na hilo, nilizungumza na Janet Rithe ambaye yeye ni makamu katibu mkuu eh, ambaye anashughulikia masuala ya uenezi wa chama cha ACT Wazalendo, na nikataka kufahamu hali halisi ya mambo jinsi ilivyo hivi sasa ya, kama tulivyoeleza jana kiongozi wa chama alivyoongea na waandishi wa habari, na amesitiza kwamba kila wakati tutakuwa tunaendelea kutoa taarifa hali ilivyo, lakini mpaka sasa tunaendelea kuwatafuta watu ambao inasemekana wako polisi, polisi wamewazuia, na hao ni watu ambao waliwasafirisha kutoka Zanzibar kuja huku bara, lakini imeshindikana kuonana nao japo polisi wamekiri kwamba wako nao, wanawashikilia kwao bado tunaendelea kufuatilia kuona kwamba namna gani e, itakavyokuwa kwa maana ya kwamba hata kupeleka hati mahakamani ili waweze kupelekwa mahakamani, basi kama wana makosa ama kuachiwa huru, kwa sababu kinyu, wanakamatwa kinyume cha, cha sheria na kuwekwa ndani muda mrefu bila ndugu kuwaona wala kufikishwa mahakamani kwa ajili ya kupata shtaka lao ambalo linawakabili kwa hali ilivyo mpaka sasa, ni bado tunaendelea kuangaika kujua ndugu zetu wako wapi. Na uh, kwa jinsi maswala ya kisheria yanavyokwenda, mmeshafanya nini hivi sasa eh, kuhakikisha kwamba mnapata uh, huduma bora kwa ajili ya watu hao kuachiliwa? Ya mwanasheria wetu wa chama tayari ameshapeleka ile hati mahakamani ili waweze leo, ndo ameweka ame, ame, ame, ame ameipeleka ameingiza mahakamani leo. Kwa hiyo tunategemea kwamba mahakama sasa itaamuru hao wa watu waweze kupelekwa kuletwa mahakamani. Huyo ni Janet Rite akizungumza uh, nami eh, kutoka uh, Dar es Salaam, Tanzania ambaye yeye ni makamu uh, katibu mkuu anayeshughulikia masuala ya uenezi. Lakini nilijaribu kutafuta uh, polisi, halikadhalika upande wa serikali kujibu shutuma hizi ambazo zimekuwa zikitolewa na vyama vya ACT Wazalendo na Chama cha Demokrasia na Maendeleo, uh, juu ya hali ya kisiasa inavyoendelea nchini humo, lakini sikupata uh, mafanikio ya kuongea na maafisa wanaohusika na kutoa ufafanuzi wa shutuma hizi na hapa tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili kwa, ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.