Kucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC Marekani. Ni saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati, saa 12 asubuhi Afrika Mashariki na kukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Jina langu ni Kennes Bwire na mimi ni Sunday Shumari. Tukukaribisha katika matangazo yetu ya nusu saa hii leo Alhamisi, Novemba 12 mwaka 2020. Karibuni katika matangazo haya ya Kumekucha Afrika. Asubuhi hii tuna ripoti kuhusu serikali ya Kenya kueleza raia wake kwamba bima yao ya afya ya NHIF haiwezi kutumika kugharamia matibabu ya korona. Na katika habari nyingine huko nchini Zimbabwe, walimu wamekataa nyongeza ya mishahara ya asilimia mia moja na serikali imetishia kuwafuta kazi. Ni miongoni tu mwa mengi ya utakayosikia katika matangazo haya ya kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Habari za dunia zinasomwa na Sande Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump alitembelea makaburi ya kitaifa huko Arlington, Virginia jana Jumatano ili kutoa heshima zake katika kuadhimisha siku ya mashujaa, akisema tunapumzika ili kutoa shukrani kwa wote ambao wamejivunia sare ya taifa letu, Trump aliandika katika tangazo la siku ya mapumziko kwa watumishi wa umma, akiongeza kusema tunafurahia matunda ya amani, ustawi na uhuru kwa sababu ya mashujaa wetu na tunadaji kubwa kwao milele. Rais mteule Joe Biden aliadhimisha siku hiyo kwa kutembelea eneo la kumbukumbu ya vita vya Korea huko Philadelphia. Mtoto wake Biden Bo alihudumu katika jeshi la kitaifa huko Delaware na alifariki dunia mwaka 2015 kutokana na saratani ya ubongo. Kabla ya siku hiyo ya Jumatano, utawala wa Trump ulitangaza kuingia bure kwa maisha yao yote katika hifadhi za kitaifa za Marekani kwa wapiganaji wote na familia zote za wale waliofariki vitani. Senata Mrepublican wa jimbo la Alaska Dan Sullivan alishinda tena katika uchaguzi wa Jumatano, akihakikishiwa Republican viti visivyozidi hamsini katika baraza la Seneti lenye wajumbe mia moja kwa miaka miwili ijayo, wakati akiacha udhibiti wa baraza hilo bila uhakika hadi uchaguzi wa marudio wa viti viwili utakaofanyika katika jimbo la Georgia mapema Januari, baada ya kuhesabu kura polepole pole katika jimbo hilo lililo kaskazini magharibi mwa Marekani. Baada ya uchaguzi wa Novemba tatu, vyombo vya habari vilihitimisha kuwa Sullivan alikuwa na uongozi wa kura usiyoweza kupitwa na mpinzani wake Al Gross, daktari wa upasuaji wa mifupa ambaye aligombea kama mgombea huru huku akiungwa mkono na Wademokrat katika jimbo hilo. Ushindi ulitangazwa kwa Sullivan hafidhina aliyekuwa mbele kwa asilimia ishirini ya kura huku Warepublican wakiwa wamehakikishiwa angalau nusu ya viti vya baraza la Senate. Umakini sasa unageukia uchaguzi wa duru ya pili wa Januari tano katika jimbo la kusini la Georgia. Na maafisa wa kampeni wa rais wa Marekani Donald Trump wamefungua kesi mahakamani kupinga matokeo ya uchaguzi mkuu wa rais katika jimbo la Michigan. Wakati huo huo, jimbo la Georgia limetangaza kurudia kwa hesabu kura jinsi maafisa wa Trump alivyoomba, huku rais mteule Joe Biden akiwa anaendelea na mpango ya kupanga utawala wake. Kennes Bwire anasoma ripoti kamili. Timu ya kampeni ya rais Trump imekwenda mahakamani kujaribu kuzuia maafisa wa uchaguzi katika jimbo la Michigan kuidhinisha ushindi wa Joe Biden. Trump alishinda kura katika uchaguzi wa Michigan mwaka 2016 lakini akapoteza kwa Biden kwa karibu kura elfu 148, katika uchaguzi wa Novemba 3 Biden anaongoza katika jimbo la Georgia kwa kura elfu 14 ambalo Wademokrat hawajawahi kushinda tangu uchaguzi wa mwaka 1992. Waziri wa mambo ya nje wa Georgia, Brad Raffensperger, ametangaza kwamba kura zote zilizopigwa zitahesabiwa upya kuanzia wiki hii na matokeo rasmi kuidhinishwa kabla ya Novemba 20, ambayo ni siku ya mwisho kwa shughuli zote za uchaguzi kukamilika katika jimbo hilo. Kura zitarudiwa kuhesabiwa kwa njia ya mkono na wala sio mashine. Trump amekataa kukubali kwamba ameshindwa na Biden katika uchaguzi wa urais uliofanyika Novemba tatu na badala yake ametangaza kupinga mahakamani matokeo hayo katika kaunti zilizo katika majimbo aliyoshindwa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Michigan jake Rollo amesema kwamba kampeni ya Trump inaeneza madai ya uongo ili kufanya watu wakose imani na uchaguzi mkuu akisisitiza kwamba uchaguzi katika jimbo la Michigan ulifanyika kwa njia ya haki na matokeo yake yanaonyesha mapenzi ya wapiga kura. Wanasiasa maarufu katika chama cha Republican wanamuunga mkono Trump, wakisema kwamba ana haki ya kupinga matokeo ya uchaguzi mahakamani. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Afrika Kusini itafungua usafiri kwa nchi zote katika juhudi za kuboresha sekta ya utalii. Rais Cyril Ramaphosa alisema siku ya Jumatano licha ya kuwa na idadi kubwa ya kesi za COVID 19 zilizothibitishwa barani Afrika. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, taifa hilo lenye uchumi wa juu barani Afrika limerekodi zaidi ya kesi laki saba na arobaini elfu za COVID 19 na zaidi ya vifo elfu ishirini huku ameshuhudia maambukizi yakiongezeka tangu ilipopunguza vizuizi vya kufungwa mnamo mwezi Septemba ilipo katika kiwango cha chini. Ramafosa, katika hotuba yake kwa taifa iliyoonyeshwa moja kwa moja kupitia televisheni, alisema saa za kawaida kwa biashara ya pombe zitarejeshwa pia baada ya mauzo kuzuiwa weekend, ili kujaribu kupunguza shinikizo kwa hospitali kutokana na ajali zinazohusiana na pombe. Alisema tunafungua pia usafiri wa kimataifa kwa nchi zote kwa kuzingatia itifaki muhimu za kiafya na uwasilishaji wa cheti cha kutokuwa na ugonjwa COVID-19, alisema. Rais huyo hakutoa maelezo zaidi au tarehe maalum ya kufunguliwa nchi na msemaji wake hakuweza kupatikana mara moja kutoa maelezo zaidi. Mazungumzo ya kisiasa juu ya mustakabali wa Libya yamefikia makubaliano ya kuitisha uchaguzi ndani ya miezi kumi na nane. Kaimu mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kwa Libya alisema hayo Jumatano, akisifu mafanikio katika mchakato wa amani ambao bado unakabiliwa na vikwazo vikubwa. Kuna kasi halisi na ndio tunahitaji kuzingatia na kutia moyo, mjumbe Stephanie Williams alisema katika mkutano na waandishi wa habari mjini Tunis, ambapo washiriki 75 wa Libya waliochaguliwa na Umoja wa Mataifa wamekuwa wakikutana tangu Jumatatu. Mkutano umefikia makubaliano ya awali juu ya njia ya uchaguzi huru wa haki unaojumuisha na wa kuaminika wa wabunge na urais, na pia unaojumuisha hatua za kuunganisha taasisi, alisema. Serikali ya Kenya imesema kwamba haiwezi kugharamia matibabu kwa wagonjwa wa korona nchini humo kupitia bima ya afya NHIF kwa sababu matibabu hayo ni ghali sana. Raia wa Kenya mwenye bima ya NHIF hulipia kila mwezi mfuko huo ili kugharamia matibabu mbalimbali yakiwemo ya, ya dharura. Kennedy Wandera anaripoti kutoka Nairobi. Wakati Kenya sasa inapambana na kile inachokitaja kuwa ni wimbi jipya la virusi vya korona nchini mwake ambavyo vimeua watu hamsini kwa kipindi cha saa arobaini na nne pekee. Serikali ya rais Uhuru Kenyatta inaeleza kuwa haiwezi kuwalipia wananchi wake matibabu ya ugonjwa huu kwa kutumia mfuko wa taifa wa bima ya afya. Waziri wa afya Mtahi Kagwe aliyekuwa akizungumza mbele ya kamati ya bunge ya afya Jumatano ameeleza kuwa matibabu ya ugonjwa huu ni ghali na serikali haiwezi kumudu kugharamikia katika hospitali za umma au za kibinafsi. Tuna bahati kuwa visa vingi tulivyo navyo vinahusu watu walio na mifumo ya bima ya afya kibinafsi na kampuni hizo zinawafaidi, lakini linapokuwa swala la magonjwa ya kawaida serikali kupitia NHIF itatekeleza wajibu wake. Kisha serikali pia inaweza kuongeza mfuko huo. Kwa kawaida serikali hulipia ada hizi kwa wote waliojiunga na wanalipa kila mwezi, kuwawezesha wananchi kufikia huduma maalum za matibabu kote nchini katika hospitali za umma na kibinafsi. Huduma hizo pia hukinga mahitaji ya ghafla na huwa nafuu kwa wananchi wenye kipato cha chini, hasa wanaolipia shilingi mia tano kila mwezi. Serikali ya Kenya inakariri kuwa kila Mkenya anayejipata kuugua ugonjwa wa Korona atajigharamikia ada hizo. Na bwana Kagwe vilevile anaeleza kuwa kwa kawaida serikali hazigharamikii mikurupuka ya magonjwa kama janga lililopo sasa, maanaake ni mzigo mzito kwa serikali. Aidha, serikali inaelezwa kuwa mzigo wa gharama ya kufadhili upimaji wa virusi vya korona na matibabu ya wagonjwa kupitia NHIF hapa kuundwa mfumo unaotarajiwa kukidhika kupitia kifurushi hicho. Ili kupata vipimo vya kutambua maambukizi ya virusi vya korona nchini Kenya, hospitali kadhaa zinatoza ada ya zaidi ya shilingi elfu kumi kwa mtu mmoja. Raia wa Kenya wameeleza kuwa ni vigumu kwao kupeleka jamaa zao kufanyiwa vipimo hivyo kwa sababu ya ugali wake. Kupitia mitandao ya kijamii raia wa Kenya wameshutumu serikali kwa kupuuza mahitaji ya kimsingi raia wake, wakati janga hili limewaondoa wengi kazini na kukosa uwezo wa kulipia gharama hizo. Aidha, baadhi yao wanaeleza kuwa fedha nyingi hupotea kwa ufisadi na mpaka sasa serikali ingekuwa imejenga mfumo thabiti wa kulinda maisha yao. Kwa wiki moja mfululizo Kenya imeendelea kuripoti idadi ya juu ya virusi vya korona, huku idadi ya vifo pia ikiongezeka zaidi. Jumatano Kenya imeripoti watu 216 kupata maambukizi ya virusi hivyo na kufikisha idadi jumla ya maambukizi kuwa 16584 huku wagonjwa 26 wakifariki kipindi cha saa 24 na kufikisha idadi ya watu waliofariki kuwa 1180. Wote waliopata nafuu na kuondoka hospitalini wamefikia 43,626 hadi sasa. Wahudumu wa afya 2,148 wameambukizwa na virusi hivyo, huku 23 wakifariki. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Sande Shomari anaendelea na habari muhimu za dunia. Watu wapatao watatu walijeruhiwa siku ya Jumatano wakati bomu lilipolipuka katika maadhimisho ya siku ya mashujaa ya Marekani iliyohudhuriwa na raia wa kigeni kwenye kaburi lisilo la Waislamu katika mji wa Jidda nchini Saudi Arabia. Kulingana na taarifa rasmi kutoka kwa mamlaka, bomu hilo lilipuka wakati balozi wa Ufaransa akimaliza kutoa hotuba yake kwenye hafla ya kuadhimisha miaka mia moja na mbili ya kumalizika kwa vita vya wenye vya kwanza vya dunia. Eneo hilo lilifungwa na barabara zinazoelekea makaburini kufungwa baada ya shambulio hilo. Mamlaka nchini Saudi Arabia inachunguza shambulio hilo vyombo vya habari vya serikali ulioripoti kuwa mfanyakazi wa ubalozi wa Ugiriki na afisa usalama wa Saudia walikuwa miongoni mwa waliojeruhiwa. Serikali ya Uingereza ilisema mmoja wa raia wake alikuwa mtu wa tatu aliyejeruhiwa. Wote watatu wanasemekana walipata majeraha madogo. Utawala unatajiwa kuwa ujao wa rais mteule Joe Biden unaweza kubadilisha haraka sera kadhaa za uhamiaji za rais Donald Trump, ambazo nyingi zinabaki kati ya mpango wenye utata zaidi ya utawala wake. Biden anaweza kubadili miongozo kadhaa akitumia utaratibu uleule ule ambao Trump alitumia kutekeleza amri za kiutendaji. Nyingine hata hivyo zitahitaji zaidi ya tamko la sera, wataalam wanasema. Marufuku ya moja ya hatua za Facebook za kupambana na habari potofu na ukiukwaji mwingine kwenye tovuti yake ilitakiwa kudumu kwa wiki moja, lakini inaweza kuongezwa. Alphabet Inc ya Google pia ilionekana kuendeleza na uamuzi wake wa marufuku ya matangazo ya kisiasa baada ya uchaguzi. Wakati vyanzo vingi vimedokeza mshindi wa uraisi, bado tunaamini ni muhimu kusaidia kuzuia mkanganyiko au matumizi mabaya kwenye jukwaa letu, Facebook iliambia watangazaji wa biashara katika barua ya pepe iliyoonekana na Reuters. Ilisema marufuku hayo yataendelea kwa mwezi mwingine, ingawa kunaweza kuwa na fursa ya kuanza tena matangazo hayo mapema. Facebook baadaye ilithibitisha kuongeza huko katika chapisho la blog. Na rais mpya wa Bolivia Luis Arce amechukua hatua haraka kurudisha uhusiano na Iran na Venezuela, akipokea hati za mabalozi kutoka nchi hizo siku ya Jumatano, siku tatu tu baada ya chama chake cha kijamaa kuchukua hatamu za madaraka. Serikali ya Bolivia ilisema katika taarifa yake inataka kuanzisha tena uhusiano wa kidiplomasia iliyoharibiwa na serikali isiyokuwa rasmi ya zamani ikiongoza rais wa mpito wa kihafidhina Jeanine Anez. Burkina Faso inatarajiwa kufanya uchaguzi mkuu baadaye mwezi huu. Hata hivyo, kuwepo kwa makundi ya wanamgambo wenye msimamo mkali kumevuruga zoezi la kuwasajili wapiga kura katika baadhi ya maeneo ya nchi, hali ambayo huenda ikazuia idadi kubwa ya watu kupiga kura siku ya uchaguzi mkuu. BMJ Muridhi ana ripoti kamili. Pamoja na kutoandikishwa kwa wapiga kura wengi, sheria moja iliyoibua utata na ambayo ilipitishwa na bunge la nchi hiyo mwezi Agosti mwaka huu, ambayo inaeleza kwamba kura zitahesabiwa licha ya changamoto za wapiga kura kushindwa kufika kwenye vituo vya kupigia kura. Hali hiyo pia imepelekea ongezeko la wasiwasi kwamba zoezi hilo huenda lisiwe huru na la haki wachambuzi wanasema kutoshiriki kwa wingi kwa wapiga kura katika maeneo ya mashambani huenda kukachangia changamoto za uongozi dhabiti katika taifa hilo la Afrika Magharibi na kuongeza nguvu kwa makundi ya wanamgambo ambayo yana uhusiano na makundi ya kigaidi ya Al-Qaida na Islamic State. Ugaidi umesababisha uharibifu mkubwa kwa nchi yetu kwa binadamu na kwa mali ikiwemo pamoja na utawala huku shule na vituo mbalimbali vya kijamii vikifungwa. Lakini licha yote hayo, watu wa Burkina Faso wameamua kusimama imara, kwa sababu kamwe hatutatishwa na magaidi. Ukosefu wa usalama umewafanya wananchi wengi kupoteza imani na rais wa sasa wa nchi hiyo, Roch Kabore, ambaye aliapa kufanya mabadiliko makubwa alipochaguliwa mnamo mwaka wa 2015 baada ya maandamano yaliyopelekea kung'olewa mamlakani wa dikteta Blaise Compaore. Wataalam hata hivyo wanaonya kwamba Burkina Faso huenda ikajipata katika hali ya nchi jirani ya Mali, ambako uchaguzi ulizua utata mapema mwaka huu na kupelekea maandamano ya miezi kadhaa kabla ya mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika mwezi Agosti. Mashambulizi ya kwanza ya kigaidi yaliua watu wengi mjini Wagadugu siku chache baada ya serikali yetu kuundwa, kisha kwenye mipaka yetu ikiwamo pamoja na hapa Sahel kwa upande wa kaskazini, halafu upande wa mashariki na kesha eneo la Boucle du Mouhoun. Hata kabla ya vurugu zinazoendelea hivi sasa, uandikishaji wa wapiga kura na ushiriki katika zoezi la kupiga kura ulikuwa unasuasua nchini Burkina Faso ni wapiga kura milioni tano tu waliojiandikisha kati ya milioni kumi na moja ambao wamefikisha umri wa kupiga kura na kuelekea kwa uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na kumi na tano ambao ni asilimia sitini tu kati yao waliopiga kura kwa mujibu wa afisa mmoja wa serikali. Maafisa wa tume ya uchaguzi ya Burkina Faso seni wanatetea utendakazi wao wakisema kwamba watu milioni moja zaidi wamesajiliwa kama wapiga kura na kwamba wamefikia asilimia 95 ya taifa hilo. Lakini licha ya maafisa wa tume hiyo kutumia ndege za helikopta kufikia sehemu mbali mbali za nchi, imekuwa bado ni vigumu kufikia takriban vijiji 1000 na hivyo kutoweza kuwaandikisha takriban wapigakura wapya 166,000, kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na tume hiyo ya uchaguzi. Muungano wa walimu nchini Zimbabwe umekataa nyongeza ya mishahara ya asilimia 100. Nyongeza hiyo ni sehemu ya juhudi za serikali kutaka walimu warudi kazini. Walimu wanasema kwamba mshahara wa dola 180 ni mdogo sana ikilinganishwa na kiwango cha umasikini nchini humo ambacho kimefikia dola 540. Kenneth Bwire anasoma ripoti ya mwandishi wetu Hare Columbus Mavunga. Wanafunzi nchini Zimbabwe wanakwenda shule kila siku, lakini hakuna masomo yanaendelea, kutokana na mgomo wa walimu wanaotaka nyongeza ya mshahara. Shule zilifungwa nchini Zimbabwe mnamo mwezi Machi kufuatia janga la virusi vya korona. Serikali ya Zimbabwe imetangaza kuwapa walimu mshahara wa dola 180 kwa mwezi, lakini muungano wa walimu umekataa nyongeza hiyo. Tikavafira Zou ni rais wa muungano wa walimu nchini Zimbabwe wati kila wafanyakazi wanataka ni mishahara inayolingana na hali ya uchumi ilivyo kwa sasa. Wanataka kulipwa kati ya dola 520 na 550 kwa mwezi. Mshahara unaopata walimu kwa sasa hata hauwezi kuwasaidia kuelimisha watoto wao wenyewe na kutekeleza majukumu yao ya nyumbani. They do all their responsibilities their families. Waziri wa elimu ya juu wa Zimbabwe, Amon Mruira, amesema kwamba kiwango kipya cha mshahara ndicho kile serikali inaweza kulipa kwa sasa, na ana matumaini kwamba walimu watakubali na kurudi kazini. Serikali inazingatia sana masaia ya walimu na raia wote wa Zimbabwe, wakiwemo wanafunzi. Kwa sasa walimu wanapewa asilimia kumi ya kufanya kazi katika mazingira magumu, na tunatarajia kwamba hatua ambazo serikali inachukua zitasaidia sana katika kuboresha maisha ya wafanyakazi wake. Tunatarajia kwamba walimu watawajibika na kurudi kazini kwa ajili ya wanafunzi ambao hatuwezi kuwatumia kama mtego kutimiza mahitaji yetu. Mwenyarazi Masiyiwa ni mwalimu wa sayansi katika shule ya upili. Ana umri wa miaka thelathini na tatu. Anasema kwamba anapata pesa nyingi akiuza fagio kwa watu barabarani ikilinganishwa na kufundisha. Siwezi hata kununua chakula cha kutosha kulisha familia yangu wa kutegemea huu mshahara. Hatua ya serikali ni kejeli kwa walimu. Tunaomba serikali kuangazia swala hili kwa uzito unaostahili sasa hivi siyo kesho. Kwa kweli, tuna serikali ya watu wa Zimbabwe, inastahili kuchukua hatua. Kando na kutaka kulipwa mshahara wa dola mia tano kwa mwezi, walimu wanataka vifaa vya kutosha kujikinga dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona, ndipo warudi darasani. Serikali inasema kwamba imenunua vifaa hivyo vinavyogharimu dola milioni sita kwa ajili ya shule Serikali hata hivyo imetishia kuwafuta kazi walimu wanaokataa kurudi kazini. Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Viongozi katika mkoa wa Kivu Kusini nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wamepiga hatua muhimu katika kuidhinisha viongozi wa mtaa mpya wa Minembwe. Haya yamesemwa na waziri wa mambo ya ndani wa mkoa wa Kivu Kusini katika kikao na wabunge mjini Bukavu. Mtima De la Chance anaripoti kamili. Hali ya vuta ni kuvute kuhusu mtaa mpya wa Minembwe ilianza tangu Septemba 28 kufuatia kuidhinishwa rasmi kwa kiongozi wa mtaa mpya wa Minembwe, Gad Mukiza na naibu wake huko Minembwe mbele ya viongozi mbalimbali wa kimkoa na kitaifa, Minembwe ukiwa ni mtaa pekee uliopewa kiongozi miongoni mwa mamia ya mitaa mipya iliyoundwa mnamo mwaka 2013 nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zama za waziri mkuu wa wakati huo Matata Ponyo Mapon. Muda mfupi baada ya kuidhinishwa viongozi hao, waziri wa kitaifa husika na ugawanyaji wa madaraka Azarias Ruberwa Manywa alisikilizwa mbele ya wabunge mjini Kinshasa, akishotea kidole gavana wa mkoa wa Kivu Kusini Teungwa Bije pamoja na waziri wake anayehusika na mambo ya ndani na usalama Lwa Banji Lwa Singabo kuhusika. Alipojitetea mbele ya wabunge wa mkoa wa Kivu Kusini Jumanne, Waziri wa mambo ya ndani na usalama Lwabanji Lwasingabo alisema kwamba ameizinisha viongozi hao wa Minembwe sababu ilikuwa katika uwezo wake, ila amechukua hatua ya kufuta izinisho hiyo kufuatia agizo la rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alipokuwa ziarani mjini Goma Oktoba iliyopita. Lwabanji Lwasi amesema, barua ya kuizinishwa viongozi hao niliiandika kwa mkono kabla ya kuomba ichapishwe baadaye kisha, kwa barua yangu nambari 2079 niliyoandika mnamo Oktoba 15 mwaka 2020 nilimwambia gavana wa mkoa wa Kivu Kusini uamzi wangu wa kufuta hatua hiyo, ili nisikiuke uamzi wa rais wa jamhuri tangu awali maandamano makali yalifuatia kuidhinishwa kwa viongozi wa Minembwe katika mitaa ya Uvira, Mwenga na Fizi, wakazi wakihofia kuvamiwa kwa ardhi yao. Kitandala Santos ni kiongozi wa shirika la raia huko Fizi. Anahisi kwamba kufuta hatua hiyo ni vema ila hadi hapo haitoshe, tungeomba kama vile ule mtaa ulioingia kwenye karatasi ambayo iliweka Minembwe kama komune iondolewe, na wale wa viongozi wasitumike tena kamwe, kwani hawana vikaratasi alali. Lakini hatua ya kufuta idhini ya viongozi hao inathaminiwa kitofauti na wakazi wa mkoa wa Kivu Kusini. Eni Mugaruka ni mwanachama wa vuguvugu vugu linaloitwa Iletan akiwa mjini Bukavu. hatukuona chamumu cha kutozinisha wao viongozi wa mtaa wa Minembwe, ingelikuwa sasa wakati ya kukamata hata hiyo, ingine, maeneo ambayo zibalipasha kufanya mamita ubazitie nazo na zikuwe na viongozi na zianze kutumika kama mamita zingine, kwani hatujue kwa nini watu wanakuwa wakifanya fanya fujo kwa ajili ya mtai wa Minembwe. Kisha kuulizwa maswali kwenye bunge, waziri wa mambo ya ndani na usalama katika mkoa wa Kivu Kusini atarejea tena mbele ya wabunge Ijumaa ijayo, na hapo wabunge wataamua ikiwa wameridhika na majibu yake au wataendelea hadi kumsikiliza pia gavana wa mkoa wa Kivu Kusini kuhusu hii ni sauti ya Amerika. Sande Shomari anakusomea muhtasari wa habari. <muchos> Rais wa Marekani Donald Trump alitembelea makaburi ya kitaifa huko Arlington, Virginia jana Jumatano ili kutoa heshima zake katika kuadhimisha siku ya Mashujaa, akisema tunapumzika ili kutoa shukrani kwa wote ambao wamejivunia sare ya taifa letu Trump aliandika katika tangazo la siku ya mapumziko kwa watumishi wa umma. Senata Mrepublican wa jimbo la Alaska, Dan Sullivan, alishinda tena katika uchaguzi wa Jumatano, akihakikishiwa Republican viti visivyozidi 50 katika baraza la Senate lenye wajumbe mia moja kwa miaka miwili ijayo, wakati akiacha udhibiti wa baraza hilo bila uhakika hadi uchaguzi wa marudio wa viti viwili utakaofanyika katika jimbo la Georgia mapema Januari. Afrika Kusini itafungua usafiri kwa nchi zote katika juhudi za kuboresha sekta ya utalii, Rais Siril Ramafosa alisema siku ya Jumatano, licha ya kuwa na idadi kubwa ya kesi za covid 19 zilizothibitishwa barani Afrika. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, taifa hilo lenye uchumi wa juu barani Afrika limerekodi zaidi ya kesi laki saba na arobaini elfu za covid 19 na zaidi ya vifo elfu ishirini. Ameshuhudia maambukizi yakiongezeka tangu alipopunguza vizuizi vya kufungwa mnamo mwezi Septemba ilipo katika kiwango cha chini na maafisa wa kampeni wa rais wa Marekani Donald Trump wamefungua kesi mahakamani kupinga matokeo ya uchaguzi mkuu wa rais katika jimbo la Michigan. Wakati huo huo, jimbo la Georgia limetangaza kurudia kwa hesabu kura jinsi maafisa wa Trump alivyoomba huku rais mteule Joe Biden akiwa anaendelea na mpango ya kupanga utawala wake. Tunakomea hapo asubuhi hii. Hadija Riami amesimamia matangazo haya, mwelekezo amekuwa Diodon Chuvahiro, hewani nimeshirikiana na Sande Shomari. Jina langu ni Kennes Bwire, ni ruhusu ni kutakie siku njema. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe, Rais Abraham Lincoln aliwataka wananchi nchini kwake katika hotuba yake maarufu kama Gettysburg kuhakikisha kwamba uhuru hautapotea kutoka ardhini, kwa maneno ambayo amewatia hamasa wengi katika miaka mingi iliyofuata, wakiwemo mamilioni ya wanajeshi katika taifa letu ambao wamepambana kulinda sio tu uhuru wa wa Marekani lakini ule wa mataifa mengine pia. Novemba 11 kila mwaka ni siku ya mashujaa hapa Marekani. Ninachukua muda kuwapa heshima wanaume kwa wanawake na tathmini za wajibu na kujitoa mhanga walikochukua muda mrefu baada ya kuondoka katika jeshi wamekuwa na mfano ambao unabainisha maana ya raia kuwa katika ardhi huru sikukuu hii ambayo huadhimishwa kila mwaka novemba 11 ilianzia na silaha ambazo zilimaliza vita vya kwanza vya dunia mwaka wa 1918 mzozo ambao ulipiganwa huko asia afrika na kusambaa kwenye visiwa katika eneo la pacific na kwenye maji ya Amerika Kusini pamoja na kwenye uwanja wa mapambano Ulaya. Vilionekana kuwa vita vya kumaliza vita vyote, lakini vita vingine vilifuatia. Na mwaka 1954 Rais Dwight Eisenhower alipanua sikukuu na kuwakumbuka wote ambao walihudumu wakiwa katika jeshi katika vita na amani. Serikali yetu inaendelea na juhudi hizi hadi hivi leo kwa programu za kuwasaidia wanajeshi wa zamani wanaondoka katika jeshi na kutafuta ajira na kuwasaidia kuingia katika maisha ya kiraia. Katika msingi huu, siku ya mashujaa haihusu vita. Ni kumbukumbu siyo tu ya ushindi au kushindwa katika uwanja wa mapambano, ni kusherehekea utashi wa maendeleo ya kisiasa na kieneo. Ni siku ya kumbukumbu kumbu. Kwa siku kama hizo ambazo zinasherekewa huko Uingereza, Kanada, Afrika Kusini na mataifa mengine ambayo yanawapa heshima wanajeshi wa zamani kwa huduma zao za kujitoa mhanga. Hiyo ilikuwa ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani.