On VOA 1. Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Mambo vipi, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu katika kipindi cha VOA Express Alhamisi ya leo. Mimi ni Collins Liberty Adede. Nam nami ni Amina Chombo, ikiwa leo Alhamisi ya tarehe 12 mwezi wa 11 mwaka 2020, tayari katika taifa jirani la Tanzania wamemteua uh, waziri mkuu, ambapo Bwana Majaliwa amechukua nafasi yake, na mengi zaidi ambayo tumekuandalia katika taarifa zetu za leo katika kipindi hiki cha Express ni pamoja na waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed anasema kwamba jeshi la Ethiopia limeshinda vikosi vya wenyeji huko magharibi mwa jimbo la Tigray. Saudi Arabia inataka mataifa makuu duniani kuchukua msimamo mkali dhidi ya hasimu wao mkuu Iran. Lakini kwanza tuanzie na habari hizi. Mfalme wa Saudi Arabia Mohammed bin Salman anataka mataifa makuu duniani kuchukua msimamo mkali dhidi ya hasimu wao mkuu Iran, wakati kuna matarajio kuwa rais mteule wa Marekani Joe Biden atafufua mkataba wa nyuklia wa Iran wa mwaka 2015 ambao unataka Iran kuachana na programu ya kuendeleza silaha za nyuklia ili kuondolewa vikwazo vya kiuchumi. Kwa maelezo zaidi tunaungana naye Patrick Nduimana. Saudi Arabia yenye waumini wengi wa dhehebu la Suni na Iran ambayo waumini wake ni Washia zimekuwa zikizozana kwa miongo kadhaa, kila mmoja akitaka kuwa na ushawishi mkubwa zaidi katika kanda ya Mashariki ya Kati. Mataifa hayo hasimu yamechukua pia msimamo tofauti katika mgogoro wa Yemen. Katika hotuba yake ya mwaka kwa baraza kuu la ushauri kwa serikali maarufu Shura, mfalme Salman ameiomba jumuiya ya kimataifa kuchukua msimamo mkali dhidi ya utawala wa Iran Fear. Msimamo huu mkali lazima uhakikishe utawala wa Iran umezuiliwa kupata silaha za maangamizi, kuzuiliwa kuendeleza mpango wake wa makombora ya masafa marefu na kutishia amani na usalama. Riyad inaonekana kuwa na wasiwasi kwamba rais mteule wa Marekani Joe Biden anaweza kufufua tena mkataba wa nyuklia wa 2015 uliofikiwa kati ya Iran na mataifa makuu ya dunia, mkataba muhimu uliopatikana wakati Joe Biden alikuwa makamu rais chini ya utawala wa Barack Obama. Lakini Rais Donald Trump, ambaye ni mshirika wa karibu wa viongozi wa Saudi Arabia, aliiondoa Marekani kwenye mkataba huo, na kampeni yake ya kuiwekea shinikizo kubwa Iran ilipokelewa vyema na ufalme wa Saudi Arabia. Mfalme Salman vilevile amewashutumu waasi wa Yemen wanaoungwa mkono na Iran kwa kushambulia mara kwa mara na ndege zisizokuwa na rubani na makombora ya masafa marefu raia wa Saudi arabia Tunalaani waasi wa Kihudi wanaoungwa mkono na Iran kwa kukiuka sheria za kimataifa na kurusha ndege zisizokuwa na rubani na makombora ya masafa marefu kwenye makazi ya raia wa Saudi Arabia. Saudi Arabia inaongoza jeshi la ushirika la nchi za Kiarabu dhidi ya waasi wa Kihudi wanaoungwa mkono na Iran katika mgogoro wa miaka mitano nchini Yemen ambao umeua maelfu ya watu na kulazimisha mamilioni ya wengine kutoroka makazi yao. Umoja wa Mataifa umeutaja mgogoro wa Yemen kama janga baya la kibinadamu ulimwenguni. Mfalme Salman ameelezea kwa mara nyingine uungwaji wake mkono kwa suluhisho la kuwepo mataifa mawili huru katika mzozo kati ya Palestina na Israel, lakini hakuelezea chochote kuhusu mikataba ya hivi karibuni ya kurejesha uhusiano kati ya Israel na washirika wa Saudi Arabia, Bahrain, Umoja wa Falme za Kiarabu na Sudan. Licha ya uhusiano wa siri na Israel, Saudi Arabia imekataa kutangaza wazi kwamba inalitambua taifa la Israel bila kupatikana suluhisho la swala la Palestina. Mfalme Salman ametoa hotuba hiyo siku chache kabla ya kufanyika mkutano wa mataifa yaliyoendelea kiuchumi duniani G20, mkutano ambao utaongozwa na Riyadh kwa njia ya mtandao tarehe 21 na tarehe 22 za mwezi huu wa Novemba. Asante sana Patrick Nduimana kwa taarifa hiyo. Kwingineko ni kwamba waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed anasema kwamba jeshi la Ethiopia limeshinda vikosi vya wenyeji huko magharibi mwa jimbo la Tigray, akiwashutumu maadui wake kwa ukatili wakati wa wiki ya mapigano ambayo yanatishia kudhoofisha pembe ya Afrika. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Wakati shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR linasema leo kwamba linahofia kuongezeka kwa dharura ya kibinadamu miongoni mwa raia wanaolazimika kukimbia mapigano kati ya wanajeshi wa shirikisho na vikosi vya ndani katika mkoa wa Tigrei, kaskazini mwa Ethiopia. Mashambulizi ya anga na vita yameua mamia, yamepelekea wakimbizi kufurika nchini Sudan, yamechochea mgawanyiko wa kikabila nchini Ethiopia na kuuliza maswali juu ya sifa ya Abi kiongozi kijana zaidi wa afrika aliyeshinda tuzo ya nobel mwaka 2019 mkoa wa magharibi wa tigrei umekombolewa aliandika abi mwenye umri wa miaka 44 kutoka kabila kubwa la oromo na aliyewahi kupigana na watigrei dhidi ya nchi jirani ya eritrea jeshi sasa linatoa misaada ya kibinadamu na huduma nyingine pia linatoa chakula kwa watu akaongeza lakini en encontre, Mwakilishi wa UNHCR nchini humo aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba nchi jirani ya Sudan tayari imepokea zaidi ya wa wakimbizi elfu kumi wa Ethiopia tangu mapigano yalipoanza. Tayari tumeona huko mashariki mwa Sudan kuwasili kwa watu kutoka Tigrei wanaotafuta hifadhi. Watu elfu saba wamewasili wakiwa na hali mbaya sana katika siku tatu zilizopita, na tuna wasiwasi sana kwamba mashambulizi yanayoendelea, mashambulizi ya jeshi na mapigano, watu wengi wanazidi kukimbia, wakiwemo wakimbizi ambao wapo katika kambi, na watu wengine wanaweza kutafuta usalama wao nchini Sudan. Encontre pia alisema kuwa mkoa huo unapungukiwa chakula, mafuta na bidhaa nyingine za msingi. Alionya kuwa mzozo huo ulifungua uwezekano wa manyanyaso ya kingono kwa wanawake na watoto. Alisema UN inashauriana juu ya fursa ya kuwafikia watu wote wanaohitaji msaada na imeomba msaada wa kufikisha mahitaji kwa watu hao, jambo ambalo Encontre alisema ni vigumu kwa sababu wanahitaji kushughulika na serikali za kieneo pamoja na Adis Ababa, wazee ambao hutegemea watu wengine kwa misaada ya kawaida ya kibinadam, kuwaandikisha watoto kutoka kwenye kambi na maeneo mengine ili kujiunga na jeshi wakati wanapopigana na pia kuhakikisha kwamba tunaweza kuendeleza juhudi zetu za kibinadamu kuwapatia msaada wakimbizi wanaotafuta hifadhi ambao wanatuangalia sisi kuwapatia misaada. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed alisema leo kwamba jeshi la taifa limepata miili ya wanajeshi wake ambao walikuwa wamefungwa kamba na kupigwa risasi huko Tigray. Ahmed hakusema ni miili mingapi iliyopatikana na hakuna maoni ya haraka kutoka kwa chama tawala huko Tigray cha TPLF. Mawasiliano yamedhoofika huko Tigray tangu mzozo ulipoanza. Abiy anaishutumu TPLF wa kuanzisha mzozo na kushambulia kambi ya jeshi la serikali na kukaidi mamlaka yake wakati wa Tigrei wakisema utawala wake wa miaka miwili umewatesa. Mkamiti Kibayasi, VOA Washington. Nam shukran sana Mkamiti Kibayasi na kwa taarifa yake hiyo. Nazidi kuisikiliza uh, VOA Swahili. Kipindi hewani ni VOA Express na kwa sasa tunaungana naye BMJ Muredhi kwa taarifa za dunia. Raisi mteule wa Marekani Joe Biden anaendelea na mikakati ya kimsingi ya kujitayarisha kiutawala huku idadi ya maambukizi hapa Marekani ikiendelea kupanda na rais Donald Trump akiendelea kushikilia kwamba hakushindwa kwenye uchaguzi wa mapema mwezi huu. Biden amemteua mshauri wake wa muda mrefu Ron Klain kama mkuu wa utawala ambaye pia alihudumu kama kiongozi wa jopo kazi kuhusu ugonjwa wa Ebola wakati wa utawala wa rais Barack Obama baada ya mlipuko wa ugonjwa huo kuripotiwa katika ukanda Afrika Maharibi wa Afrika Magharibi mnamo mwaka wa 2014. Anatarajiwa kuchukua nafasi muhimu katika jopo kazi lililobuniwa na Biden la kukabiliana na janga la korona. Haya yanajiri huku maafisa wa kampeni ya rais Donald Trump wakitangaza kwamba wamewasilisha hoja mahakamani kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais katika jimbo la Michigan. Naye Trump akiendelea kudai kwamba kulikuwa na wizi wa kura katika majimbo kadhaa wakati wa uchaguzi huo. Wakati huo huo, viongozi wa Japan, South Korea na Australia wamemuhakikishia rais mteule wa Marekani Joe Biden katika kujenga mahusiano thabiti kati ya nchi zao na Marekani na kutafuta suluhisho la mizozo kama vile athari za mabadiliko ya hali ya hewa na usalama wa kikanda. Waziri mkuu wa Japan Yoshihide Suga, rais wa Korea Kusini Munjain na waziri mkuu wa Australia Scott Morrison walijiunga na viongozi wengine wa dunia kumpongeza Biden ambaye ametabiriwa kushinda mpinzani wake Raisi wa sasa wa Marekani Donald Trump katika uchaguzi uliofanyika tarehe tatu mwezi huu. Wote watatu ni washirika muhimu wa Marekani katika eneo la bara Asia. Haya yanajiri huku China ikionekana kuimarisha nguvu zake za kijeshi na kiuchumi katika eneo hilo, baada ya miaka kadhaa ya malumbano kati ya nchi za bara hilo na Marekani chini ya utawala wa Rais Donald Trump ambaye kufikia sasa hajakubali kwamba alishindwa na Joe Biden. Awali, Biden alizungumza na viongozi wa Ujerumani, Uingereza, Kanada na Ufaransa, ambao waliahidi kuendelea kuimarisha mahusiano kati ya nchi zao na Marekani. China na Russia kufikia sasa hazijampongeza Biden kufuatia uchaguzi huo ambao matokeo yake yanapingwa na rais Trump. Rais wa Ivory Coast Alassane Ouattara na mpinzani wake wa kisiasa Henri Konan Bedie wamesema kwamba wataendelea kufanya mazungumzo yanayonuiwa kurejesha hali ya amani kufuatia uchaguzi wa tarehe 31 mwezi jana ambao ulipelekea makabiliano makali yaliyosababisha vifo vya dazani za watu. Ouattara ameeleza mkutano wa kwanza kati yake na Bedie ya kuwa muhimu na kusema kwamba ni hatua ya kwanza ya kujenga imani kati yao yeah, yeah. Endelea kusafiri na VOA Express, kipindi hiki ambacho kinakuletea mengi kutoka Afrika ya Mashariki. Baada ya kipande hicho kifupi cha mziki, ni wakati wa kuingia katika kitengo chetu unachokipenda sana cha Barazani. Na leo kwenye Barazani tunauliza je, unaunga mkono wa bunge kuvaa mavazi ya kitamaduni wakati wa vikao? Kumbini hili linajiri baada ya mmoja ya maseneta nchini Kenya akiingia pale katika bunge la Senate akiwa amevaa nguo za Kimasai, magwanda mazito hayo. Kama ilivyo ada, tunawapigia simu wasikilizaji wetu kupata maoni yao, na moja kwa moja tuko naye Ruben Shangwe kutoka Kisii, Kenya. Nam Ruben, unazungumziaje swali hili? Kwa maoni yangu, ninaona ya kwamba haifai kabisa kwa sababu unapoenda kazini. Kwa mfano mtu ambaye anafaa anafanya kazi ya umekanika ako na mavazi yake maalum. So unapovaa zile mavazi za kitamaduni, kulingana na mimi naona hazifai. Unastahili kuvalia kikazi maana pale ambapo unapoenda kazi, eh, unapoenda kule bungeni unaenda kufanya kazi kwa sababu ya wananchi. So mimi nakataa ile hoja ya kusema kwamba wavalie mavazi ya kitamaduni kabisa. Na je, kama ni katika hali ya kuonyesha mfano kama unatoka Kisii Kenya like, uh, yule seneta alikuwa anatoka upande wa Masai na wote wanaonekana mm -hmm, kwamba inaonyeshwa ile ma map ya Kenya inaonekana ndani ya bunge, kwamba kila mmoja akaja na vazi la kutokea sehemu aliyoko. Unajua kule bungeni unaenda tu kufanya kazi kwa sababu ya wananchi. Mimi sioni kama kuna uzuri wa kuvalia ngozi za kitamaduni sana. Tukushukuru sana kwa mchango wako S kwenye barazani VOA. Asante. Tukiachana na Ruben Shango wa Kenya, tunaungana naye Richard Kambale, anasema yuko Beni DRC. Richard, karibu. Asante. Mimi naunga mkono hizo mavazi kwa sababu kuna mabunge wengi ambao wanaona wengine kama hawana la kusema, hata ana huyo huyo mkubwa wa bunge anakataa hata kuwapa wengine neno kwa sababu ameona wamevaa mavazi ambayo si ya dhamani, na ndio vema, eh, ilikuwa vema wavae mavazi wao kama wanafunzi, ili mwingine simtishe mwingine, yani waone kwamba wote ni sawa wakiwa humu ndani, kwani wote ni wana wananchi wanatumikia inji moja, na andiyo, u, na ndio maana wanaweza wakawa na vazi ambayo ni moja ambayo inajulikana ndio kuwa na mabango hao ya, ya, ya bei sasa wengine wanawadharau wengine. Tukushukuru sana kwa mchango wako ndani ya VOA, yeah. Mtizamo wake Richard Kambale. Na haya yanajiri baada ya bunge la seneti nchini Kenya kuruhusu watu kuvalia magwanda yao ya kienyeji, nam spika wa bunge Kenneth Lusaka, baada ya yule ale seneta wa upande wa Isiolo kuuliza ni vipi, mbona huyu ukaingia na nguo hizi? Alafu spika akatoa maelezo na akasema kwamba kwa sababu uh, nguo walikuwa wamevaa kitamaduni, shuka kimasai inatambulika hata katika ulimwengu wote kuhusiana na utamaduni wa Kenya. Kwa hivyo kasema haina tatizo. Tuangalie wamesemaje hawa wasikilizaji kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Tuanze naye Bernard Samike anasema kutoka Geita, Tanzania: mie naunga mkono sana kwa sheria hii ya kuruhusu wabunge kuingia na mavazi ya asili kwenye kumbi za mikutano yao, lakini wao wanapaswa kuvaa mavazi yanayostahili zaidi. Si kila vazi la asili ni zuri, hapana. Waangalie kwa makini. Asante sana, Bernard Samike. Mdeto Ngolio, mkazi wa Magu, Mwanza, Tanzania, anasema binafsi siungi mkono maana bungeni kutageuka na kuwa kama kumbi za wacheza ngoma. Badala ya kujadili hoja, unabaki kujadili mavazi ya mtu. Ni bora wavae sare tu ili kuondoa tofauti. Vincent Mbotole wa Kongo anasema kwa upande wangu nakemea hiyo tabia, sio kila vazi ya kitamaduni inaheshimisha. Ani Saint Agustino naye anasema wavae hata nguo za magome ya miti na ngozi za wanyama. <laughs> Wajua, hili swala la kuondoa utofauti pia lina uzito fulani. Labda huenda ni jambo watalijadili kwa sababu ukiangalia sheria za bunge, mtu anafaa avae suti. Ile kwamba aonekane kwamba yeye pale alipo, lile jambo alilolifuata lina hadhi fulani. Kwa hivyo huwa wanapenda sana kuvaa suti, japo wengine wanasema kuvaa suti ni kuigiza maswala ya kimagharibi. E, wanaona kwamba ni ukoloni mambo leo. Haya msikilizaji, ni wakati wa burudani katika VO Express na kama ilivyo ada ya kila Thursday ni wakati wa ku chezea TBT, mziki uliotesa miaka ya nyuma. Hivi leo tunasalia hapa Afrika Mashariki, tunao kundi la Maroon Commandos wanakuambia Christina dada, Christina dada Nimejaribu sana kukutafuta na kila nifika posti kuondi, lakini kwa bahati umenikumbuka. Kwa ni barua wa uliyoituma nimeipata, sasa nakuomba unieleze siku ambayo utafika sana kuomba unieleze siku ambayo utafika. Kristina, dada, uko wapi? Na kutafuta sikuoni. Nimejaribu sana kukutafuta na kila nifikapo sikuoni, lakini kwa bahati umenikumbuka Kibao hicho cha Maroon Commandos Cristina, kibao ambacho kilitesa sana tangia miaka ya 80 kibao ambacho kila mara katika sherehe za kitaifa nchini Kenya utawasikia uh, wanajeshi hao na bendi yao wakiachia kibao kama hiki. Anauliza, eh, Cristina yuko wapi? Kwa sababu kila anapokwenda hamwoni tangu miaka sabini. E, bendi hii ambayo inaungana wanachama kutoka uh, wanasema wanajeshi mbalimbali, kwa sababu Kenya kuna vitengo tofauti vya wanajeshi, lakini wakaungana na kubuni kitengo hicho cha Maroon Commandos. Siku zote wanaambiwa kwamba unapata mtu anaweza kuwa anaweza fanya jambo hili kiutaalam, lakini ana talanta yake kando. Na mziki huu wamepiga miziki mingine mingi tu, Amka, mm, Kumekucha na, na pia wamewakumbusha Kenya kufuata kanuni za kukabiliana na COVID 19 na wao ndio walizungumzia kuhusiana na umuhimu wa vyakula, ama si wao Kitengo cha hapa leo, tuko na lifestyle, yani mtindo wa maisha ambapo kutokana na hali ya maisha inayokumba vijana, msichana mmoja, mwanafunzi wa chuo kikuu nchini Kenya, anaeleza VOA jinsi alivyojipa uamuzi wa binafsi kujiepusha na anasa na kuchagua marafiki watakomfaa katika maisha ya usoni kikuu cha University of Nairobi na pia anafanya kazi. Huwa kuna mambo mengi ambayo tunapitia sisi kama vijana, kama kujiingiza katika mambo ya sherati, unywaji pombe, dawa za kulevya. Muda wangu mimi ni, ambao niko katika shule, nimejaribu kufanya mambo kama hayo, hayajaweza kunisaidia, haikuwa inanijenga. Tukiwa pale university, usipojiangalia, usipojichunga, unaweza ukaangamia mwisho wako unaweza kuwa mbaya sana, kwa sababu watu ni wa familia tofauti pale. Uh, shuleni kuna wale ambao ni matajiri na kuna mtoto wa waziri, kuna wa rais, governors, you know? Ule mtoto wa maskini akianza kujikompea na watoto wengine, ile pia pressure inakuwa too much. Ndio maana unaona wasichana wanaji wengine wanajiingiza katika usherati ili wapate pesa wawe kama watoto hao wengine wa matajiri, ambayo haifai. Niliamua niende katika yani nitu, niende katika process yangu yani niende tu venye maisha ananipeleka, nisikimbilia maisha, kwa sababu huo ndio msingi mzuri. Nilikaa chini nikajiuliza maswali mengi, kwa sababu nimepata shida sana, kwa sababu mimi nimepitia hivi na haijanisaidia. Niliamua kubadilika na niweze pia kubadilisha na kuzungumza na vijana wengine waweze kubadilika, wawe na msingi bora sahii kwa akili yangu na mambo yenye nafikiria, nafikiria kama kufungua NGO fulani, maybe foundation. Niliamua pia kubadilisha marafiki, kwa sababu usingeweza kubadilika kama marafiki ni wale wale. Hata sahii nachagua, niko very sichuzi, kwa sababu marafiki ambao wameamua kuwa focus ni wachache katika hii dunia. Matumaini nayo niko nayo kwa sababu nataka yaani, nikuwe tu role model, kwa sababu hata ilivyobadilika, tunaendelea vizuri, tunashukuru Mungu. Ndoto niko naye ni kubwa sana, na naona nitajulikana dunia nzima, si Kenya pekee. Nitakuwa kama akina Michelle Obama. Hiyo ndiyo ndoto niko nayo, niwe na mangios tofauti tofauti in africa and the world. Hiyo ndiyo naona ni purpose yangu, na kubadilisha akili za watu wafikirie kuwa watu wakubwa, wajione kama wanaweza pia kutegemewa. Asante sana kwa kitengo hicho cha lifestyle, ambapo vijana wanajifunza mengi kutoka kwa mifano ya vijana wenzao. Naam, na bila shaka ni wakati mgumu ambapo ukipata kijana kama huyu, basi unasema mshukuru Mungu sana. Baada ya kitengo hicho, inakuwa ni wakati kuangazia yanayojiri katika mitandao yetu ya kijamii. Kunazungumziwa nini huko? Unajua, ukikosa kufuatilia haya, basi unapitwa na mengi. Mkamiti Kibayasi, tupashe na yanayojiri katika mitandao Shukrani. Studio 15 Voi, Mombasa, Kenya. Kwenye mitandao ya Twitter, Facebook na WhatsApp, kinachoangaziwa ni namna KEMSA ilivyoingiza zabuni ya shilingi bilioni 9 za Kenya kwenye vifaa vya kujikinga na virusi vya corona PPE. Kamati ya bunge ya waangalizi ilieleza jana Jumatano kwamba ilikuwa katika hali ya kushangazwa, ambapo wakala wa serikali alinunua vifaa vya covid-19 venye thamani ya mabilioni ya fedha, kama nilivyotaja hapo awali, ambapo kampuni zilizopewa zabuni hizo hazikufikia viwango vinavyotakikana. Amian Longodo anasema, jameni hao waliohusika wawajibishwe haraka. Mara nyingi tunaona vitu kama hivi vikitokea, lakini hatua ya mwisho huwa haiwekwi bayana. Cleopatra ameandika, ni kwa nini watu wanapeana zabuni ambazo hazifikii viwango na bado mamlaka husika inawaangalia kwa jicho la polepole? Tunahitaji viongozi wa mwendokasi kama SGR. Mamu anaandika, taifa la Kenya linapoteza watu wa kila aina hususan vijana wa taifa la kesho kwa Covid. Inasikitisha kuona kwamba kuna watu wanafaidika na mradi wa PPE badala ya kuangalia taifa kwanza. Enyi viongozi husika, hili siyo jambo dogo. Kenya tumekaa lockdown ya kutosha, halafu wengine wanatumia hili kujaza matumbo yao. Kwingineko, nikiachana na haya, bado kinazungumziwa sana kuongezeka kwa kasi ya maambukizi ya covid 19 ulimwenguni, ambapo mkuu wa WHO gebreyesus anasema virusi vya korona havichoki na anahimiza watu kuwa makini. Hapa nchini Marekani ndiyo nchi inayoongoza hadi wakati huu kwa kesi milioni kumi nukta nne na zaidi ya vifo laki mbili na arobaini na moja. Idadi hii inaweza kuongezeka kulingana na takwimu za chuo kikuu cha John Hopkins cha hapa Marekani, ambapo nchi inayofuata ni India na Brazil. Sasa basi, Sims anaandika hakika ni kuzidi kumwomba Mungu, kwani hivi virusi havichagui mtu. Kadiba ameandika nasikia kuna matumaini ya kupata chanjo, lakini sijui itatufikia lini Afrika. S&S. Anaandika hata chanjo inapotoka, tayari tumeshaangamiza watu nguvu kazi. Mataifa tajiri hayajui kukabiliana na COVID-19, alafu unashangaa mataifa maskini ambayo watu wake wanategemea kusaka fedha kila siku mtaani ndiyo familia ziishi. E, Mungu tusaidie. Korona imetufunza mengi. Pini anasema hakika ni kuendelea kumwomba Mungu na kuwaombea hawa wataalam wanaotafuta hiyo chanjo itusaidie sisi sote. Ndio hayo tu niliyokuwa nayo hivi sasa. Nawarudisha tena studio 15 za VOA Mombasa, kwake Amina Chombo mweze kukamilisha VOA Express. Shukran sana Damkamiti Mkamiti Kibasi, na moja kwa moja tunakwenda kwenye swali la leo: nini kifanyike kuhakikisha wanawake wanapata nafasi za uongozi ipasavyo? E, naye Abefi Strong Mbana anasema yeye yuko DR Congo, mjini Goma. Anasema ni vyema kuwapa wanawake thamani ya juu, maana thamani ya wanawake wa Afrika ipo chini sana. Ocheng George wa Kakamega, Kenya, anasema ili wanawake kupata nafasi za uongozi ni lazima wapate uungwaji mkono kutoka kila mtu katika jamii. Wanaume walio madarakani pia wanastahili kuwapa wanawake nafasi na siyo kuwakalia. Tumchukue huyu Ndovya Kasiki anasema Wabutembo, mashariki mwa Kongo, wanawake wajithamini wao wenyewe kwanza, ndio watapata neema katika uongozi. Barnaba Zungu la mjini wa Iringa, Tanzania, anasema wajitume katika nyanja mbalimbali za kijamii na kiuchumi ndio watapata, wasisubiri kuwezeshwa tu. Itika Jackson anaweka rais hivi tu, wahamia CCM watapata hizo nafasi. <laughs> Keis Ahura wa Soroti, Uganda, anasema wanawake watoke wakasimame ana kwa ana na wanaume katika uwanja wa siasa. Na huyu Peter Victor, najua huenda ni wa Kenya japo hajasema ni wapi, lakini anasema wanawake waache kula nauli zetu. Najua huyu mtayarishi wa mambo haya, bwana Josephat Kioko, nampendea hilo tu. Anasema anachukua arafa yake. Mtega Aldo anasema wasipende kusema tu maana ya kutolea hapo, watapambana na hali yao. <laughs> <laughs> anamaliza vizuri sana msikilizaji no. Naona muda wetu umekamilika. Ndani ya studio, asante sana walioshiriki katika kutayarisha kipindi hiki cha Vio Express akiwemo Josephat Kioko, Patrick Nduimana pamoja na Aida Isa. Mimi ni Collins Liberty Adede nami ni Amina Chombo, nasema shukran sana kwa kututegea.