Hii ni VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA kutoka studio namba 15 hapa mjini Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Leo ni Ijumaa, Novemba 13 mwaka huu wa 2020 na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Ndani ya takriban dakika 30 tutakueleza mengi zaidi na kuletea ripoti za burudani zikiangazia mashindano ya AFCON na vilevile tutaelekea huko DRC ambapo wananchi wanalalamika kwamba hali imekuwa mbaya zaidi kimaisha kutokana na hasia zinazoendelea huko na msikilizaji, leo Ijumaa, tutakuletea makala ya Jicho Letu, lakini tunaanza na ripoti hii inayohusu kiongozi wa upinzani nchini Tanzania na aliyekuwa mgombea urais kwa tiketi ya chama cha Chadema Tundulisu anawashutumu viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa kile alichokiita kutosimama naye kwenye madai yake kwamba uchaguzi mkuu wa Tanzania uliofanyika hivi karibuni Oktoba 28 ulikuwa na kasoro nyingi zilizojitokeza na haukuwa halali. Hivi sasa Lisu yuko nchini Ubelgiji, lakini amezungumza na mwenzangu BMJ Muridhi, na kwanza akamuuliza ni nini hatma ya msukumo wa kutaka uchaguzi huo ubatilishwe. E, wito wa kupinga ma, ma, matokeo ya, ya kupinga uchafuzi uliofanyika tarehe 28 Oktoba haukuitikiwa na Watanzania. Kuna wito ambao mlitoa kwa jumuiya ya kimataifa kwamba ifanye juu chini kuhakikisha kwamba eh, kwa maneno yenu kwamba mnapata haki eh, na uchaguzi eh, kwamba haukufanyika ambavyo eh, mlitarajia kwamba ungefanyika. Swali langu hapa ni hasa katika jumuiya ya Afrika Mashariki, eh, katika ujirani huo wa Tanzania, mnaweza kusema kwamba wamefanya vya kutosha kushinikiza e, ama kuwasaidia katika kushinikiza e, kuhakikisha kwamba mnapata a, a, haki kama ambavyo mliuliza. E, Jumuiya ya Afrika Mashariki haijafanya kile ambacho e, ilitakiwa ikifanye kwa maana kwamba e, mimi ninafahamu na ninafahamu kwa sababu nilizungumza na wa, wa, waangalizi wa Umoja wa Afrika e, walioongozwa na Rais Goodluck Jonathan ambao waliniambia kwamba wao pamoja na waangalizi wa EAC walishuhudia mat, mat, matukio mengi ya ukiukwaji wa wa taratibu za uchaguzi, kwa namna ambayo wasingeweza kusema uchaguzi huu ulikuwa huru wala wa haki, kwa yale ambayo wao wenyewe waliyashuhudia na kuyapiga na kuyapiga picha, masanduku ambayo yalikuwa yameshajazwa, yameshajazwa kura na kuwekwa kwenye vituo vya kupigia kura kabla ya zoezi la kupiga kura halijaanza. Hiyo waliona wa, wa, waangalizi wa EAC pamoja na waangalizi wa AU, na ndicho walichoniambia mie katika mikutano miwili ambayo nilifanya nao baada ya uchaguzi. Sasa ripoti walioitoa EAC ni inasema kwamba uchaguzi ulikuwa huru na wa haki, ni ripoti ya uongo. Watu hatukutegemea kwamba Wasi, wa, wasimamizi hawa wangeweza ku, kuzungumza hivyo baada ya kuwa wameshuhudia hayo ambayo tunaambiwa waliyeshuhudia. Lakini tusistaajabu sana, Jumuiya ya Afrika Mashariki inaundwa na nchi gani na zinaongozwa na watawala wa aina gani? Ukiachia Kenya ambako demokrasia yake iko mbele zaidi katika hiyo jumuiya Nchi nyingine zote zilizobaki ndio hizo za kina Museveni, rais wa maisha e, jenerali Kagame rais wa maisha e, Burundi ndio hivyo tena, na Magufuli anaelekea kuwa rais wa maisha. Kwa hiyo ku, kusema kwamba waangalizi waliotumwa na viongozi wa aina hii wangeweza kutoa taarifa inayosema kwamba viongozi mwenzao wa aina yao wamekosea, e, ingekuwa maajabu kama wange, wangefanya kwao, hatustaajabu. Wa, walichokisema mwisho kabisa. Kwa maneno machache tu, mheshimiwa Tundu Lissu, kama ungepata nafasi ya kukutana ana kwa ana na rais John Pombe Magufuli hivi leo, ungemwambia nini? Ningemwambia, Mheshimiwa rais, itisha mkutano wa kitaifa wa maridhiano, tutengeneze nchi ambayo makundi mbalimbali ya kisiasa a ya yataridhiana uwe na nchi ambayo itakuwa na na umoja wa kitaifa huko unakoelekea, unaenda kututumbukiza sisi wote katika shimo kubwa, na nchi yetu Ita, ita, inaweza kuangamia. Ni kiongozi wa upinzani nchini Tanzania, Tundu Lissu, akizungumza na VOA Express kutoka Ubelgiji. Unasikiliza matangazo ya VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Tukitoka huko Ubelgiji, tuende mpaka eh, kule nchini DRC eh, kwenye mpaka wa nchi hiyo na Uganda, inaripotiwa kwamba wananchi wanaokimbia hasia zilizopelekea mauaji ya kikatili huko wilayani Beni wanalalamika kwamba wanapitia hali duni ya kimaisha kutokana na vita vya mara kwa mara, uh, vinavyosababishwa hususan na waasi wa ADF. Mwandishi wetu Ostel Marivika anaripoti zaidi kutoka huko Goma. Katula Munjila Jackson ni miongoni mwa wananchi wanaolazimika kuhama nyumba zao na vijiji vyao wilayani Beni kutokana na mauaji pamoja na mashambulizi kutoka kundi la waasi wa ADF likiwa ni kundi la waasi kutoka Uganda linalopatikana mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Kivu Kaskazini. Ndio kingi kilitutosha ukule pembeni pembeni, kama kwetu ilikuwa hali ya vita ya, ya wa IDF nalu kuchinja watu, inatolazimisha sisi kutoka huku kukuja hapa wafasi ku kwa usalama kidogo, wakiwa mpakani mwa Kongo na Uganda, eneo la Nobili jirani na Bundibujo ambako wapitia hali ngumu ya kimaisha, akisema tosoka masombi kwanja ya kwanja hali na katala, tunakosa savu, tunakosa chumvi, tunakosa chakula Ti sasa njala kabisa inaua. Sasa, hatana watoto wanasufrire na masomu, kama na chaulasaajalaas watoto tunakosa kama tuvashomese na munagani. Wanawake na watoto wakiwa ndio wapata tabu wakiishi katika mazingira magumu. Tulikutana naye mama Janete Tabu Kikorano, akiwa hana tena namna ya kupata chakula. Katika eneo la Nobili kutoka kamango ango, tulikimbiaka Nobili haish nini, maisha ni, ni mabaya. Tunalala tuna hat, hatuko kwazili tukunalala njala, tunalala ba mubaya, usiko vukisha kuja, tunasindaka bila kukula, tunakosewa chakula, tunakosewa savo, kila kitu yoyote, hatuna kia kufanya. Eneo la Kasindi Luvirihia jirani na distriki ya Kasese. Jeshi u... la jambu ya Kidemokrasia ya Kongo limeomba ushirikiano wa wananchi kuzuia waasi kuingia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutoka nchi jirani. Akisema Jenerali Chirimwami alipokutana na mashirika ya kiraia siku zilizopita akiwa ndiye anahusika na, na operesheni za kijeshi maeneo ya Beni. Kambale Jackson, kiongozi wa vijana Pakasindi: hapa Kasindi ndio tulikuwa tunajua tuna usalama, lakini tunaregrete. Wakati wanasema ndio sandre yenyewe, ambapo kuna watu wengi wenyewe wanasaidia wa ADF Luvirihi, ambako vilevile tumezungumza naye Kapepya Ngali Zembere, kiongozi wa shirika la rahia. Kitu ambacho kinabakilia leo ni rahia kujiunga na jeshi ili kuweza kutrake huyo adui ambaye hajulikane tena kama yuko fasi fulani, ila iko anaangaika huku na kule na anashingiza ndani ya populasio ili aweze tena kusirvive. Watu zaidi ya elfu sita wakiwa wamepoteza maisha na wengine kutekwa nyara na waasi hao wakiwemo watoto na wanawake na vile vijana, katika uangalizi wa kikosi cha Umoja wa Mataifa MONUSCO husema Malivika VOA express Goma. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, hii ni VOA express ikitangaza kutoka hapa Washington. Na sasa hebu tupate habari za dunia zinasomwa na Harrison Kamau. Rais wa Tanzania John Magufuli mapema leo ameteua tena waziri Philip Mpango kama waziri wa fedha wakati akiahidi kuendelea na marekebisho kwenye sekta ya madini ili kuhakikisha ukuaji wa kiuchumi wa asilimia nane kila mwaka, wakati akianza muhula wake wa pili wa uongozi baada ya kushinda kwenye uchaguzi mkuu uliomalizika hivi karibuni. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kuchaguliwa tena kwa Mpango ni ishara ya imani aliyonayo kwake, ikizingatiwa kuwa taifa hilo lilishuhudia ukuaji wa kiuchumi wa asilimia sita nukta tisa wakati akiwa waziri kwenye muhula uliomalizika. Magufuli mwishoni mwa mwezi uliopita alitangazwa mshindi kwenye uchaguzi mkuu baada ya kujipatia zaidi ya asilimia 88 za kura licha ya upinzani kulalamikia kuwa shughuli hiyo ilijawa na dosari. Awali akihutubia wabunge, Magufuli amesema kuwa nia yake ni kuona taifa likikuwa kiuchumi kwa asilimia 8, wakati sekta ya madini ikiendelea kufanyiwa marekebisho. Mkuu wa haki za binadamu kwenye Umoja wa Mataifa Michel Bachelet mapema leo ameonya kuwa ghasia zinazoendelea kushuhudiwa kwenye jimbo la Tigri nchini Ethiopia huenda zikageuka na kuwa mapigano yasiyoweza kudhibitiwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Bachelet amesema kuwa iwapo mauaji halaiki yaliyoripotiwa na shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International ni ya kweli, basi yataorodheshwa kama ukatili dhidi ya binadamu. Wakati huo huo, serikali ya Ethiopia imetangaza kiongozi mpya wa jimbo hilo wakati mashambulizi ya kijeshi yanayosemekana kuua mamia ya watu yakiendelea na kutishia amani kwenye taifa hilo lililoko kwenye upembe wa Afrika. Wimbi kubwa la wakimbizi kutoka Tigri wanasemekana kutorokea kwenye nchi jirani ya Sudan baada ya mashambulizi hayo ya kijeshi yaliyodumu kwa siku kumi sasa. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed aliamuru mashambulizi hayo baada ya vikosi vya Tigri kushambulia kituo kimoja cha kijeshi kilichoko kwenye jimbo hilo. Abi analaumu vikosi kutoka chama cha Tigri Peoples Liberation Front, yani TPLF, kwa kushiriki kwenye vitendo vya kigaidi pamoja na jaribio la mapinduzi dhidi ya utawala wake. Peru inatafuta watu elfu tatu mia tano wa kujitolea kwenye awamu ya tatu ya majaribio ya chanjo dhidi ya virusi vya COVID-19 kutoka kwa kampuni ya dawa ya hapa Marekani ya Johnson and Johnson. Daktari George Galado, ambaye yuko kwenye mstari wa mbele wa majaribio hayo, wakati akifanya mahojiano na televisheni ya Peru ya America Noticias, amesema kuwa taifa hilo limechaguliwa kwa majaribio ya chanjo iliyopewa jina Jansen Pharmaceuticos cos kutokana na mchanganyiko wa watu walioko pamoja na viwango vya maambukizi. Ripoti zinaongeza kusema kuwa majaribio yatafanyiwa watu wenye magonjwa kama vile kisukari pamoja na wale walioko na umri wa zaidi ya miaka 60 ili kuhakikisha kwamba chanjo hiyo inafanya kazi kwa kila mmoja. Peru ni mojawapo ya mataifa yaliyoathiriwa vibaya zaidi na virusi vya korona, miongoni mwa mataifa ya Latin America wakati ikiwa na zaidi ya visa 925 vya maambukizi na vifo 34922 kulingana na takwimu zilizotolewa na chuo kikuu cha John Hopkins cha hapa Marekani. Na rais mteule wa Marekani Joe Biden ameapa kusimamisha ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico pindi atakapoapishwa kama rais wa 46 ifikapo mwezi Januari mwakani hatua ambayo imeibua maswali kuhusiana na mradi huo ulioanzishwa na Rais Donald Trump wa kukabiliana na tatizo la wahamiaji haramu kwenye mpaka. barabara kabisa unasafiri na VOA Express matangazo yanayokujia kila siku kutoka Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa 10:30 jioni kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa 9:30 alasiri kule Afrika ya Kati na kila siku, msikilizaji, siku ya Ijumaa kwenye matangazo haya tunakuletea makala ya Jicho Letu ambapo huwa tunaangazia masuala mbalimbali ya kijamii. Leo tunaye Rahabu Fredi, mwenzetu kutoka Dar es Salaam, anatujuza ni nini ambacho ametuandalia ah, hivi leo ili tusikie mambo ya jicho letu, twende kazi. Karibu kwenye jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi. Leo hii nipo na Queen Sendiga kutoka chama cha ADC. Yeye ni miongoni mwa wanawake wawili tu waliojitokeza kuwania kiti cha urais katika uchaguzi wa mwaka huu 2020 hapa nchini Tanzania. Wagombea walikuwa kumi na watano. Wawili tu ndio hao kina mama. Kwini Sendiga anasema kitu kimojawapo alichojifunza wakati wa kampeni ni kuona hali halisi ya maisha ya Mtanzania vile ambavyo viongozi wakubwa wanaviona wana sivyo ambavyo vipo kiuhalisia kwa Watanzania kwa sababu mii imezunguka sana. E, nimeona uhitaji mkubwa zaidi wa watanzania hasa katika maswala ya kijamii. Ulivyoviona wakati mwingine si kile kinachoonekana na viongozi. Fafanua hapo tuelewe vizuri. Kwa mfano nimeongelea hapo kwamba huduma za kijamii, ukiangalia katika uh, mipango mingi ya serikali katika huduma za kijamii, tunaambiwa kwamba kumefanyika maboresho mengi kwenye maeneo ya afya hospitali ziko nyingi, huduma ziko mpaka vijijini, mbayo zinapatikana. Maji safi na salama yapo, yanapatikana, lakini kiwalikia hakuna. Elimu ni nzuri, watoto wanasoma vizuri, walimu wanafundisha, lakini mi nimezunguka, nimeenda kwenye shule nyingi, kwa sababu nimetea vijijini. Sehemu nyingi unakuta shule ina madarasa saba, ina walimu watatu, lakini unakuta jimbo zima ambayo linakata karibu thelathini na mbili lina zahanati moja, hakuna muuguzi mmoja, na hakuna hata dawa ya mseto lakini pia nimeshuhudia wakinamama wanaojifungulia barabarani vijijini, kwa sababu kukosa huduma za afya. Unadhani waliokuwa wakieleza jamii hayo walikuwa wakidanganya kwa makusudi ama ni nini? Sidhani kama viongozi wanafika kabisa mpaka kule chini ambako mimi nimejaribu kutoka kwenye kipindi hiki cha kampeni. Kwa hiyo mimi nilikuwa na shauri viongozi waliopata nafasi wachukue muda wao kwenda wao wenyewe bila kutuma wawakilishi wala bila kuletewa taarifa, waende vijijini wakaangalie maisha ya watanzania vijijini. Wana hali mbaya na wanahitaji kweli msaada wa huduma kutoka serikalini ama kwa viongozi ambao wamepata kuna baadhi ya wanawake bado wanadhaa na ile ya uoga kwamba ngazi za juu zaidi wao hawawezi kuchomoza. Wakina mama tumeumbwa na uongozi, yaani mtoto wa kike anapozaliwa anazaliwa akiwa ta ni kiongozi, kwa sababu hata kama haendi pabliki bado anakuwa ni kiongozi pale nyumbani, ni mama na ndio anayeongoza familia kwa shughuli zote ambazo zinafanyika pale ndani anamwongoza mpaka na baba nini afanye, wapi aende, nini ambaye nini, wale katika familia. Kwa hiyo nafasi ya wakinamama katika kufanya uongozi sio ya kuiogopa, na washauri watoke. Kadiri unavyotoka ndivyo kadiri unavyo pia endelea kujenga uwezo wako wa kujiamini, kusimama na kuzungumza. Uchaguzi mmoja ukiisha ni dalili ya kwamba uchaguzi mwingine umeanza. Kwa hiyo kitu ambacho naomba ni washauri wa akina mama ni kwamba sasa hivi tumeshaanza harakati za uchaguzi wa elfu mbili na ishirini na tano, hiyo wakawe wakiijua. Kwa hiyo watoke, waamke, wasimame, wachukue nafasi zao katika vyama, ili elfu mbili na ishirini na tano inapofika, kipenda kiulizo kwamba kwa uchaguzi zinaanza wakinamama Mwaka elfu mbili na ishirini na tano tutarajie kumwona tena Queen Sendiga katika kinyang'anyiro hicho cha urais? Mapema mno kusema, japo tayari nimeshaanza harakati. Nimeanza harakati za kuhamasisha wakinamama na nataka nipate muda pia niiweke ofishali kwamba sasa tunaingia kwenye mpambano mwingine, na wakinamama lazima tusimame tena. Basi inshallah Mwenyezi Mungu atakapoleta heri ya wazo hilo, <laughs> nakwenda tena. Kila la heri Kwini Sendiga katika harakati hizo ulizozianza, na asante kwa kushiriki nasi kwenye jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi VOA Express. Msikilizaji wa VOA Express, tunakupatia hivi sasa burudani ya muziki, ni ushirikiano wa wanamuziki Yemi Alade na Sauti Soul, wanakuambia Afrika, pata vitu ndani ya VOA Express Bila shaka hapo ulipo msikilizaji, kibao hicho cha Afrika e, kimekukumbusha mambo mazuri kabisa e, yanayopatikana kwa ushirikiano wa wanamuziki wetu wa Kiafrika. Namwona mwenzetu Collins uh, Liberty Adede yuko tayari kabisa kutujuza yanayoendelea katika anga za michezo, na ambapo pia anatueleza juu ya timu ambazo Uh, zinawania zina nafasi ya kushiriki kombe la mabingwa barani Afrika. Twende twende, twende, twende twende burudani basi na spoti. Shukran sana wenzangu Washington DC katika burudani. Tunaanzia na michezo ambapo wikendi hii mechi mbalimbali mbali za soka zinachezwa kote duniani. Huko bara Ulaya kuna mechi za kufuzu kushiriki dimba la mabingwa barani Ulaya yani UEFA na Afrika. Timu za Afrika nazo zinaingia uwanjani zikiwania nafasi kushiriki kombe la mabingwa barani Afrika maarufu AFCON. Tuanzie hapa Afrika Mashariki, ambapo Tanzania bila kapteni wao Mbwana Samata anayeuguza jeraha, wamesafiri kupambana na Tunisia kule Tunis. Kenya nao wamesafiri hadi Comoros kwa mechi yao ya awamu ya pili, ambapo itasakatwa siku ya Jumapili, katika mkondo wa kwanza wa mechi iliyoandaliwa nchini Kenya mjini Nairobi, Kenya ilipata sare ya moja kwa moja walipokutana na Komoros. Uganda itapambana na Sudan Kusini siku ya Jumatatu, mechi itakayoandaliwa jijini Nairobi. Mechi zingine kushabikiwa usiku wa leo ni pamoja na Ethiopia kupambana na Niger, Nigeria kukutana na sierra Leone, Mali nayo kumaliza udhia na Namibia. Hapo kesho, Congo DR itakwenda kukutana na Angola, nao mafarao wa Misri wapambane na Togo. Kesho kutwa tukimaanisha siku ya Jumapili, Burundi ambayo inatokea Afrika Mashariki itakuwa inakutana na Mauritania, nayo na Guini Bisau ipambane na Senegal. Tukisalia huko huko viwanjani, nchini Kenya, wanariadha kadhaa wanaendelea na maandalizi yao kabla ya kushiriki mashindano ya riadha ya Valencia Half Marathon kuandaliwa Desemba 6. Miongoni mwa waliothibitisha kushiriki katika mashindano hayo ni pamoja na Peres Chipchirchir pamoja na Jacob Kiplimo naye Ronex Kipruto. Tutakuwa tunafuatilia na kufahamisha mengi zaidi kuhusiana na riadha hizi kuandaliwa mwezi Disemba. Na tumalizia yanayojiri katika kumbi mbalimbali za burudani Mombasa. Wakenya wanapoendelea kufuatilia kanuni za kuzuia kusambaa kwa COVID-19, dj Lenium wa Mombasa ameandaa burudani la mziki wa kisasa katika klabu Mios Mombasa. Seshon hii inaitwa Cafy Chronicles. Burudani litakuwepo kuanzia saa kumi na mbili jioni hadi saa tatu usiku kabla ya masaa ya Cafy yaani saa nne usiku. Kwa wale wapenzi wa mziki na kubugia vinywaji, basi wamepata mpango, japo tu masharti ni kufuata kanuni za kuzuia zuia kusambaa Covid 19. Sina la ziada. Mimi ni Collins Liberty Adede na kutakia ni wikendi njema. Shukrani sana Adede kutoka Mombasa. Na tukiwa bado katika ardhi ya Kenya. Sasa basi, ni rasmi kuwa bunge la Kenya la taifa litafanya mijadala yake kwa lugha ya Kiswahili kila alhamis kufuatia kuzinduliwa kwa kanuni za kudumu za bunge hilo na rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta wakati wa hotuba yake kwa bunge. Wataalamu wa Kiswahili wanaeleza kuwa hatua hiyo ni bora sana kuendeleza matumizi ya lugha ya Kiswahili katika mawasiliano pamoja na shughuli muhimu za serikali. Mwandishi wetu Kennedy Wandera. Mchakato ulioanza mwaka jana wa kuunda na kutafsiri kanuni za kudumu za bunge kwa lugha ya Kiswahili umehitimika na kuzinduliwa rasmi na Rais Kenyatta kuwawezesha wabunge kuendesha shughuli za bunge kwa lugha hiyo ili kufikika na kueleweka kwa urahisi na raia wa Kenya. Bunge la Taifa la Kenya, kama lilivyo bunge la Tanzania, litaendesha vikao vyake kwa matumizi ya lugha hiyo kwa usambamba na sheria, mitindo, uamuzi desturi, taratibu, mila na mienendo ya bunge hilo. Kanuni hizi za pamoja na masharti ya vikao vya bunge la taifa zimetafsiriwa kufanikisha mpangilio rasmi wa shughuli zinazokusudiwa kutekelezwa na bunge la taifa kwa kipindi cha wiki moja, kuchapishwa na kusambazwa na katibu wa bunge hilo, na vilevile kutoa ratiba ya shughuli zake kupitia nyaraka zitakazochapishwa na kusambazwa kwa wabunge kufahamu yanayojadiliwa bungeni humo. Profesa Iribe Mwangi, mhadhiri kitengo cha lugha Kiswahili katika Chuo Kikuu cha Nairobi ni mmoja wapo wa wataalamu waliohusika katika mchakato huu. Anaeleza kuwa sasa inakuwa rahisi kwa wabunge kutumia lugha inayosikika na kufikika kwa urahisi kwa raia wa Kenya. Kulingana na kanuni hizo, mbunge anapoanza kutoa hoja zake kwa kutumia lugha moja kwa kawaida, na nasisitiza neno kwa kawaida, haruhusiwi kutumia lugha nyingine. Aidha, profesa Mwangi anaeleza kukubalika kwa lugha hiyo kutumika katika shughuli za bunge ni hatua muhimu katika ukuaji wa Kiswahili, naimani kwamba itafika wakati ambapo Kiswahili itakuwa lugha inayotumika zaidi katika masuala rasmi kama inavyotumika katika masuala ya kijamii na kibiashara na hata kisiasa. Awali wabunge wameonekana kutatizika mno kutumia lugha hiyo katika mijadala kama wanavyosikika hapa. Mheshimiwa Speaker, kanuni ya themanini ya bunge la Taifa inasema Unaweza kuchungulia kurefa turefa kuchungulia, lakini sio kusoma. Mheshimiwa Spika, Mheshimiwa Spika, lazima tufate kanuni. Tayari kanuni imeshageuzwa kwa Kiswahili, lazima tufate kanuni ya themanini ambayo unachungulia ile kitu huko naye, lakini uweze kusoma. Wahenga walisema usia, usiache mpachao kwa msala upitao, na maanake ni ile mkeka usiwache ile mkeka wa zamani na ukitafuta, ukitafuta ya wazungu, na hiyo ni kusema tusiwache msala mpachao, ni Kiswahili wetu <laughs> <laughs> ukitaka kutumia mzungumzishi ujue kuitamka kuita vizuri, ama bwana spika pia ni sawa. Asante tena bwana mzungumzishi kwa nafasi hino. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. E, basi naona muda hapa unakimbia kweli kweli. Tuangalie swali la leo msikilizaji, kama mlivyoandika kwenye ukurasa wa Facebook kwa wingi kabisa, tukuwa tumeuliza ni nini kimekupendeza, ni nini kimekufurahisha kuhusu hotuba ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta. Mmejibu kweli, kweli. Kijana mpole huyu kutoka uh, Kagongwa mtaa wa Majengo Kahama Tanzania uh, anasema anawakilisha wasakatonge salamu klabu. anasema kwa kweli mimi nilichofurahia ni kusikia anataka umoja wa wakenya wote e, na kuwa kama taifa moja. Kwa hivyo Wakenya wote mu, a, a, musikilize anayoyasema rais wenu. Naye huyu Grese Iraguha Nsekanaho Msekanabo msikilizaji, anasema na yuko kule Rushuru, kiwanja mashariki mwa DRC, anasema na kile ambacho kimenifurahisha ni kwamba raisi ataendelea kuwaunganisha wa Kenya. Naye Moiruri Njuguna anasema, yuko ko, akusema yuko wapi, lakini anasema kio, kiswahili kiongezwe, kiongewe bungeni. Eh, hayo pia mmeyasikia katika baadhi ya taarifa zetu, msikilizaji, inaonekana Moiruri Njuguna anafurahia hayo. Na msikilizaji, usikose kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook kuona na kuona ni nini kinachosemwa pale, na wewe pia unaweza kuchangia. Eh, manake ni kwamba rais Uhuru Kenyatta alihutubia taifa ah, hiyo jana na kuzungumzia masuala mengi. Tunaona muda unatupa kisogo, nirudi kwake Mkamiti Kibayasi. VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi anaitwa Saida Hamdun. Msimamizi wa matangazo haya alikuwa Abdu Shakur Abud. Hapa studio nimeshirikiana na BMJ Muridhi. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninawatakia wasikilizaji wote maandalizi mazuri ya wikiendi yenye furaha na amani tele.