Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni hii tarehe 13 Novemba mwaka wa 2020 leo, ikiwa ni Jumaa, tunakuletea mjadala wa Live Talk. Jina langu ni Patrick Nduimana. Na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22, na vilevile vile kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com na redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu. Karibuni. katika laptop leo, tunaangazia mchakato wa kuifanyia marekebisho katiba ya Kenya kwa kuzingatia mapendekezo ya mpango wa maridhiano maarufu BBI. Je, wachambuzi wanasema nini? Mtu akimbilia kwenda kuwa mheshimiwa huku kwa sababu kuna mshahara mkubwa, kwa hiyo hilo ndio tatizo kubwa ambalo lingeanza kufikiriwa kwamba kuwakilishi Sio kwenda kufanya biashara, ni kusimamia masuala ya wananchi nchini. Na katika ripoti nyingine Umoja wa Mataifa waonya kwamba ghasia zinazoendelea katika jimbo la Tigray nchini Ethiopia zinaweza kuchochea mapigano ya kieneo. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika muda wa saa nzima, lakini kwanza tupate habari za dunia na Harrison Kamau. Rais mteule wa Marekani Joe Biden ameapa kusimamisha ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico pindi atakapoapishwa kama rais wa 46 ifikapo mwezi Januari mwakani, hatua ambayo imeibua maswali mengi kuhusiana na mradi huo ulioanzishwa na Rais Donald Trump kwa lengo la kukabiliana na tatizo la wahamiaji haramu. Mkuu wa walinda mipaka kwenye eneo la Laredo Mathi Hudak amesema kuwa tayari wanakandarasi wameanza kujenga ukuta wenye urefu wa kilomita 113 kwenye eneo hilo lililoko jimboni Texas. Mpaka kati ya Marekani na Mexico una umbali wa zaidi ya kilomita 270, na Hudak anasema kuwa ukuta huo utasaidia kudhibiti uhamiaji haramu wa binadamu pamoja na bidhaa. Hapo awali, mwezi Agosti, Biden wakati akizungumza na wanahabari weusi wa Kimarekani alisema kuwa iwapo angeshinda kwenye uchaguzi mkuu hangebomua sehemu ya ukuta huo iliyojengwa tayari. Idara ya Ulinzi wa Mipaka na Forodha ya Marekani imesema kuwa lengo ni kukamilisha kujenga ukuta wenye urefu wa kilomita 724 kwenye mpaka huo kufikia mwishoni mwa mwaka ujao. China mapema leo, kupitia waziri wake wa mambo ya nje Wang Wenbin, wakati akitoa ya taarifa yake ya kila siku mbele wanahabari, ya wanahabari ametoa pongezi zake kwa rais mteule wa Marekani Joe Biden pamoja na makamu wake wa rais mteule Kamala Harris. Wenbin amesema kuwa China inaheshimu uamuzi wa, wa watu wa Marekani, huku wakiongeza kuwa wanaamini kuwa matokeo ya mwisho yatatolewa kulingana na sheria za Marekani na utaratibu. Wadadisi wa maswala ya kisiasa wanasema kuwa iwapo Biden atakuwa rais wa Marekani mwaka ujao, basi huenda kukawa na mabadiliko madogo kwenye sera za mambo ya nje kati ya Marekani na China. Utawala wa Trump umekuwa kwenye hali ya mvutano na China kutokana na madai ya ukiukwaji wa haki za binadamu pamoja na migogoro ya kibiashara. Mkuu wa haki za binadam kwenye Umoja wa Mataifa Michelle Bachelet mapema leo ameonya kuwa kasia zinazoendelea kushuhudiwa kwenye jimbo la Tigri nchini Ethiopia huenda zikageuka na kuwa mapigano yasiyoweza kudhibitiwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Bachelet amesema kuwa iwapo mauaji ya halaiki yaliyoripotiwa na shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International ni ya kweli, basi yataorodheshwa kama ukatili dhidi ya binadamu. Wakati huo serikali ya Ethiopia imetangaza kiongozi mpya wa jimbo hilo wakati mashambulizi ya kijeshi yanayosemekana kuua mamia ya watu yakiendelea na kutishia amani kwenye taifa hilo lililoko kwenye upembe wa Afrika. Wimbi kubwa la wakimbizi kutoka Tigray wanasemekana kutorokea kwenye nchi jirani ya Sudan baada ya mashambulizi hayo ya kijeshi yaliyodumu kwa siku kumi sasa. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed aliamuru mashambulizi hayo baada ya vikosi vya Tigray kushambulia kituo kimoja cha kijeshi kilichoko kwenye jimbo hilo. Abiy analaumu vikosi kutoka chama cha Tigray People's Liberation Front, yani TPLF kwa kushiriki kwenye vitendo vya kigaidi pamoja na jaribio la mapinduzi dhidi ya utawala wake. Ghana inakumbuka aliyekuwa rais wa taifa hilo Jerry Rawlings ambaye alifariki jana Alhamisi kwenye mji mkuu wa Accra akiwa na umri wa miaka 73. Rawlings aliwahi kushika madaraka mara mbili kupitia mapinduzi ya kijeshi wakati akiahidi kuangamiza ufisadi kwenye tawala zilizokuwepo wakati huo hadi pale alipoondoka madarakani mwaka wa 2001. Rawlings amesifiwa kwa kuleta demokrasia ya vyama vingi wakati wa utawala wake pamoja na kuinua hali ya uchumi kupitia uwekezaji. Rais wa sasa Nana Akufo-Addo amefananisha kifo cha Rawlings na mti mkubwa ulioanguka, akiongeza kuwa ni hasara kubwa kwa nchi ya Ghana. Mpinzani mkuu wa Addo kwenye uchaguzi mkuu utakaofanyika Desemba ni aliyewahi kuwa rais John Mahama ambaye pia ni kiongozi wa chama cha Rawlings. Akufo Ado na Mahama wote walilazimika kusitisha kampeni zao hapo jana muda mfupi baada ya kupata taarifa za kifo hicho. Serikali imetangaza kipindi cha wiki moja cha maombolezo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Rais wa Tanzania John Magufuli mapema leo amemteua tena waziri Philip Mpango kama waziri wa fedha, wakati akiahidi kuendelea na marekebisho kwenye sekta ya madini ili kuhakikisha ukuaji wa kiuchumi wa asilimia 8 kila mwaka, wakati akianza mhula wake wa pili wa uongozi baada ya kushinda kwenye uchaguzi mkuu uliomalizika hivi karibuni. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kuchaguliwa tena kwa Mpango ni ishara ya imani yaliyonayo kwake ikizingatiwa kuwa taifa hilo lilishuhudia ukuaji wa uchumi wa asilimia 6.9 wakati akiwa waziri kwenye mhula uliomalizika. Magufuli mwishoni mwa mwezi uliopita alitangazwa mshindi kwenye uchaguzi mkuu baada ya kujipatia zaidi ya asilimia 84 za kura licha ya upinzani kulalamika kuwa shughuli hiyo ilijawa na dosari. Awali akihutubia wabunge, Magufuli amesema kuwa nia yake ni kuona taifa likikuwa kiuchumi kwa asilimia nane wakati sekta ya madini ikiendelea kufanyiwa marekebisho. Kikosi cha kimataifa kinachosimamia mkataba wa amani uliotiwa saini mwaka wa 1979 kati ya Israeli na Misri mapema leo kimethibitisha vifo vya walinda amani saba kwenye peninsula ya Sinai nchini Misri hapo jana Alhamisi, kufuatia ajali ya helikopta. Kikosi hicho kwa jina la Multinational Force and Observers, MFO kimesema miongoni mwa waliokufa kutokana na ajali ya helikopta aina ya Black Hawk ni wa Marekani watano, Mfaransa mmoja na mwingine mmoja kutoka nchi ya Zek, huku Marekani mmoja akinusurika na kupelekwa hospitalini. Waziri mwandamizi wa wizara ya ulinzi ya Marekani Chris Miller kupitia taarifa ametoa rambirambi zake pamoja na za Marekani kwa ujumla. Rais mteule Joe Biden pia kupitia ujumbe wa Twitter ametoa rambirambi zake. Kikosi cha MFO kinashirikisha wanajeshi kutoka mataifa kumi na matatu kikiwa na jukumu la kuhakikisha uhuru wa usafiri kwenye eneo la bahari la Tiran lililoko kwenye mlango wa kuba ya Akaba. Marekani ilichangia kikosi hicho takriban dola milioni 31. Korea ya Kusini imetangaza idadi kubwa ya maambukizi kutokana na virusi vya korona katika kipindi cha ja siku sabini, wakati amri ikitolewa ya kuwatoza faini watu ambao hawavai barakoa kwenye sehemu za umma. Idara ya kuzuia na kudhibiti magonjwa nchini humo ya KDCA mapema leo imeripoti visa 191 vya maambukizi mapya, ikiwa ni ongezeko kubwa sana kwa siku tangu Septemba 4. KDCA imesema kuwa ongezeko hilo limechangiwa na mikusanyiko ya watu kote nchini, wakati waziri mkuu Chung Sien kyun akiwaambia maafisa wakuu kutoka idara ya afya kwenye mkutano kwamba iwapo maambukizi yayo yataendelea, basi serikali yake haina budi ila kuweka masharti mapya. Mwezi uliopita, Korea Kusini ilifungua maeneo ya burudani pamoja na shughuli za michezo wakati ikiweka idadi ya wanaohudhuria kuwa asilimia 30. Inasemekana kuwa maambukizi mengi yaliyoripotiwa leo yalikuwa kwenye maeneo yenye watu wengi mjini Siol. Maambukizi mengine yanasemekana kupatikana kwenye miji tofauti ukiwemo ule wa Gwanju, Busan, Daegu na Uonju. Na Peru inatafuta watu elfu tatu mia tano wa kujitolea kwenye awamu ya tatu majaribi ya majaribio ya chanjo dhidi ya virusi vya COVID-19 kutoka kwa kampuni ya dawa ya Marekani ya Johnson and Johnson. Daktari Joe Gallardo ambaye yuko kwenye mstari wa mbele wa majaribio hayo, wakati akifanya mahojiano na televisheni ya Peru ya America Noticias, amesema kuwa taifa hilo limechaguliwa kwa majaribio ya chanjo hiyo iliyopewa jina Janssen pharmaceutical Cos kutokana na mchanganyiko wa watu walioko pamoja na viwango vya maambukizi. Ripoti zinaongeza kusema kuwa majaribio yatafanyiwa watu wenye magonjwa kama vile kisukari pamoja na wale walioko na umri wa zaidi ya miaka sitini ili kuhakikisha kwamba chanjo hiyo inafanya kazi kwa kila mmoja. Peru ni mojawapo ya mataifa yaliyoathiriwa vibaya zaidi na virusi vya corona, miongoni mwa mataifa ya Latin America, wakati ikiwa na zaidi ya visa 925 vya maambukizi na vifo 34992 kulingana na takwimu zilizotolewa na chuo kikuu cha Johns Hopkins cha hapa Marekani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, yakikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, mara baada ya habari hizo za dunia zilizosomwa na mwenzetu Harrison Kamau. Kama ilivyo ada, leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, na kama tu tulivyokudokezea hapo mwanzo, sasa tunaingia kwenye mjadala wa wiki yaani Live Talk. Mada ya leo ikiwa ni msukumo unaoendelea nchini Kenya wa kutaka kuifanyia marekebisho katiba ya taifa hilo la afrika mashariki ambayo ilizinduliwa mwaka wa elfu mbili na kumi kwanza katika hotuba aliyoitoa hiyo jana mbele ya kikao cha pamoja cha mabaraza mawili ya bunge rais wa taifa hilo uhuru kenyatta aliwataka wakenya kuunga mkono mswada kuhusu mpango wa maridhiano wa kitaifa maarufu bbi rais huyo aliorodhesha maswala kadhaa ambayo alisema yataleta faida kwa wakenya baada ya kuifanyia marekebisho katiba hiyo na kujumuisha mapendekezo yaliyomo katika ripoti hiyo. Alisema kwamba rasilimali za nchi zitagawanywa kwa usawa kote nchini baada ya kupitishwa kwa BBI na maisha yatakuwa raha mstarehe kwa wakenya wote. Kiongozi huyo alionekana kufungua dirisha kukaribisha maoni zaidi e, kabla ya kuanza rasmi kwa mchakato huo, baada ya, baada ya wakenya kueleza azima yao ya kuona baadhi ya maswala ambayo wanasema hayakutiliwa maanani kwenye ripoti hiyo ya BBI yakijumuishwa. Maswala yaliyomo kwenye ripoti hiyo ni mengi, yakiwemo mbinu za kupunguza uhasama wa kisiasa wa mara kwa mara kila wakati wa uchaguzi, kutafuta mwafaka kwa kuzijumuisha jamii mbali mbali kwenye uongozi wa kitaifa, kuongeza juhudi za kupambana na ufisadi na pia kutafuta suluhisho la mzozo wa ukosefu wa kazi kwa vijana kati ya masuala mengine. Msikilizaji, tutajadili yote hayo na mengine mengi kwenye live talk hivi leo, ukiwa nami BMJ Mridhi. Nimeshirikiana ni na mwenzangu Patrick Ndwimana na karibu, Patrick, uwatambulishe wageni wetu nam. Wasikilizaji wa Sauti ya Amerika, hewani ni kipindi cha kila Ijumaa, live talk na katika mjadala wetu leo tunaangazia zaidi kuhusu mchakato ambao unaendelea huko kenya kuhusu harakati za kutaka kubadili katiba ya nchi swali muhimu la kujiuliza ni kwa nini leo kenya inafikiria kubadili katiba ya nchi kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili na kuna maswali mengi sana ambayo tutazungumzia kwenye mjadala wetu wa leo kuhusu hasa eh, nini eh, muhimu katika mapendekezo ya kubadili katiba mafanikio ya katiba ya zamani au mapungufu ya katiba ya zamani na kadhalika. Na katika mjadala wetu leo, tunao washiriki uh, washiriki uh, wa tunaye Dr Jeff Kaluyu. Huyu ni mchambuzi wa masuala ya siasa na ni mgombea wa zamani kwenye uchaguzi wa rais, yuko hapa Marekani. Karibu Dr Jeff Kaluyu. Asanti uh, kwa kunikaribisha kwa kipindi hii uh, ya, ya Voice of America. Naam. Uh, vile vile tunaye Bi Maimuna Mwidau, naye ni mchambuzi wa masuala ya siasa, lakini vile vile tena uh, ni mwanaharakati wa utetezi wa usawa wa kijinsia. Karibu Maimuna Mwidau katika Live Talk. Asante Patrick, nimeshukuru hapa kuwa na nyinyi leo. Naam. Uh, baada ya kuwakaribisha wageni hao, nafikiri tuende moja kwa moja kwa wageni na tu, swali su, su, la kwanza ambalo nitaliweka wazi. Labda tuanze na wewe eh, Daktari Kaluyu, ni masuala yapi ambayo wewe mwenyewe unaona yanahitaji eh, kufanyiwa marekebisho hata kabla ya kufikiria mambo mengine ambayo yanajionyesha wazi wazi ni sharti yaangaliwe upya? Asante sana kwa hiyo swali la muhimu sana, na kuna mambo kadhaa ambayo tunatakiwa kuangalia. Tukiangalia mambo ya katiba uh, kwa sababu kuna ile process ama ile baina ya kufanya hii kazi, hiyo ni muhimu hata uh, kuliko hata ile mambo iko kwa katiba, maanake tukiifanya faha, pua, kwa njia isiyofaha, hata mambo yale mazuri inaweza kuwa kwa BDI ae, inaweza potea. Kwa hivyo njia ya kufanya ni, ni muhimu sana na hiyo ni ile tunatakiwa kusukua, kuku, kuku, kuangazia na kunji, na kuelewa kabisa ni kwamba katiba yoyote ya nchi zote, si kila nchi iko na katiba, wengine wako tuna ma articles you know, si uh, uh, uh, kila nchi katiba iko kwa ile kwa kila nchi duniani. Kitu ya kwanza ni kuelewa ni kwamba katiba ni negotiated ama ni makubaliano baina ya watu yenye watakuwa na, na you know na governance so tuna, tu, tu, tunataka ile nataka kusema hii mambo ya hakuna kuongeza ama haitakiwi kuongezwa kitu kabla ijaendelea mbele hiyo inakuwa haifuatani na makubaliano ile inatakikana kwa katiba kwa maoni yangu nafikiri watu warudi uh, Bomas of Kenya wa- wakae chini waseme, wapige msasa, msasa ile proposal ya mwisho ya BBI tu ndio kwanza wajue ni nini iko na mambo uh, iko na utata. Kwanza watu hata wanaweza kutuma watu kwa you know on the ground kule kwa vijiji mashinani Mm-hmm. wachukue elda mmoja ama msimamizi wao kwa hii mjadala ya BBI wamlete huku uh, BBI wakuje hata wakiwa ni watu wa mia mbili wapige msasa ndio ikuwe iko iku, iku na makubaliano. Ikiwa na makubaliano, itakuwa na haitakuwa na mabishano kwa public kama kawaida. Na hapo hapo nitakukatiza kidogo, Dr. Kaluyu. Okay. kwa sababu okay. Wewe okay, kama mgombea wa urais wa mwaka elfu mbili na kumi na saba umefuatilia haya mambo kwa karibu, na moja ya masuala nyeti sasa yanayozungumziwa sana nchini Kenya ni, ni hilo hilo ulilolizungumzia kwamba e, warudi tena wananchi watoe maoni yao. Sasa kuna wale wanasema kwamba wamechoka, kwa sababu ni mara ya pili sasa hiyo e, ripoti kuwasilishwa pale Bomas of Kenya na ikasemekana kwamba imekwenda e, kuangaliwa upya. Je, huoni e, kwamba wale wanaotaka tena maoni yaingizwe tena, utakuwa ni mchakato utakaochukua muda mrefu, ambao labda hata hautaisha kabla ya mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili kama alivyosema mwenzangu Patrick. Naam kabisa, naam kabisa, kwa sababu hii inafanyika. Unajua, kuna ile mambo nimesema, kuna ile mambo inatakikana kufanywa, uh, even the process yenyewe na ile mambo iko ndani ya katiba. Sasa hii hii, kufanya hii katiba, uh, kurekebisha hii katiba saa hii kabla miaka uh, mbili maybe mwaka mmoja na nusu kabla ya 2022 ni hatari sana kwa, inaweza kuleta ile violence kwa sababu hata ukifikiria sana, hii katiba ikifanywa, tuseme itafanywa kama Juni ile ita, ile mabishano itakuwa na kuna kuaga mabishano mengi katika demokrasia. Demokrasia iko na kelele mingi. Sasa itagawanya ita, ita nji kuwa watu, uh, saidi mbili, moja ile inasema ndio na ile ingine inasema hapana, na tukifika Juni watu watakuwa wamekasirika watakuwa wamekerwa. Uh, na halafu tunaenda 2022, hapo ndio utaona kivumbi, manake wengine hatutakuwa tunafikiria ile mambo yenye katika katika siasa ya 2022, wale wali wale, wale hawakufanikiwa uh, uh, kushinda BBI, zaidi ile ya yes ama no itashindwa, itaanza kuku, kufanya BBI ikuwe ndio uh, manifesto ya, 2022, wanasema tulishindwa, kazi yetu ni kuwashinda. Kwa hivyo mambo ya 2022 itaishia hapo. Hakuna mtu atakua anaongea uh, planning ya 2022. Ni mlitushinda sisi, lazima tushinde nyinyi. Kwa hivyo mtu yule anashinda BBI chanzo kubwa sana atashindwa in 2022. Kwa sababu watu watakuwa tu wanasema tunataka kushinda, hatutakuwa tunafikiria. So hiyo ndio hatari iko hapo na, na also the country itakuwa iko na big Uh, nervousness. Watu wanaweza kufanya violence maanake, wanaweza kusema mlipitisha katiba kwa nguvu, kwa hivyo hiyo haitakikani, tunaanza kuwachukia. Violence ndio itaanzanga hivyo, mm -hmm. Hii ni kitu ya hatari hata mimi, uh, kwa suggestions zangu na mimi nimekuwa kwa BBI. Ukienda page 169 uh, number 174 utaona Dr. Jeff Kaluyu hapo, niliweza kukaa chini na akina you know, haji uh, Haji ni rafiki, si hati kitu nasema ha kufanya mzuri, walijaribu venye walitaka, lakini saa ingine hata, uh, hiyo process ni lazima mnegotiate, mtafanya kitu namna gani, ningesema ndio to avoid violence. Na also tukuwe na uchaguzi wa 2022, wenye thamana na wenye mambo tunaweza kuingiza hapo, tunatakiwa tukae tu, tu, tu, tu, tu chini, tunegotiate ndio tulize tu, tutulize mboli ya venye watu wanataka kuenda kukimbia nayo wanaweza kucause violence kwa hivyo, hii ni ku make sure hata kuna perception ya negotiated, uh, constitution ama katiba ambayo imekubalianwa. Naam, ni kweli uh, Maimuna Mwidau, unafikiria muda huu ni muda mwafaka wa kubadili katiba ya nchi? Na labda kwa upande wako kile ambacho unaona labda kifanyiwe marekebisho kwenye katiba ya zamani na kiwekwe kwenye hiyo yani katiba hiyo ambayo inapendekezwa ambayo inaweza kufanya kazi baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Marekebisho gani unaona yafanyike? Um, asante sana Patrick kwa kunipa fursa hii, uh, kueleza maswala ya BBI. Lakini kabla sijakwenda kwenye hilo swala, ningependa kuchukua hili wazo la daktari aliyozungumzia kuhusu mchakato wa kubadili katiba, kwa sababu mimi nilikuwepo katika Bomaji tangu wakati wa tume ya Yash Pal Ghai tangu tulipoanza mwanzo mpaka mwisho wake. Kwa hiyo historia yake naielewa vizuri sana, na mpangilio wake pia nimeuelewa, kwa sababu tulizunguka nchi nzima kwenda kuchukua maoni na wananchi wakazungumza, na mpaka mwisho katiba ya elfu mbili na kumi ilipopatikana. Lakini haya tunayoyaona sasa hivi ni masuala ambayo hayakumalizwa Bomas. Kama mnakumbuka wale ambao walikuwa Bomas, ilifika ili wakati kwamba kuna masuala mengine tata hawakuweza kuafikiana ikawa katiba imepitishwa elfu mbili na kumi, lakini kuna masuala na katika masuala hayo ni haya masuala ya utawala. Ukiangalia executive wanavyozungumzia sasa, wakati hulo walikuwa wakilumbana wakilumbania kwamba twende parliamentary ama twende presidential system. Hilo ndo likuwa swali yale, yani maoni mapendekezo yaliyotolewa ni katika kutafuta suluhu ya matatizo yetu ya uchaguzi ya kila baada ya miaka mitano. Nafikiri fkiri tuwakubaliana sote kwamba ile handshake ya rais na Raila ni kwa sababu ya kuondoa ile uhasama uliokuwako. Nchi ilikuwa imejigawa mara mbili. Kwa hiyo, daktari anapozungumzia huu mchakato wote wa kuhakikisha watu wote wamejumuishwa, yote ni kutafuta njia ya kuafikiana, kutafuta amani kabla ya 2022. Kwa sababu tulikuwa tushaona ule uhasama uliotokea uh, wakati wa Raila na, na Uhuru. Nchi ilikuwa imejigawa mara mbili. Sasa wamejaribu kuleta haya mabadiliko, lakini pia kuna upungufu hapa. BBI haikuweza kwenda mwenendo ule ulikuwa wa CKRC, kwamba wakiafika mpaka mashinani. Kwa hiyo watu wengi wanasikia tu kwamba kulikuwa na BBI, waliotoa maoni yao ni baadhi ya watu. Walitoa maoni yao na sio maoni mabaya, maoni mengine ni mazuri, lakini kubadilisha mfumo wa serikali kutoka mfumo mmoja mpaka mfumo mwingine inataka viongozi wote waafikiane na natuabadilisha. Je, mfumo huu utatusaidia utaondoa tatizo ambayo tumekuwa nalo, ambayo nina uchaguzi? Na tatizo la uchaguzi sio peke yake, kwa sababu hii system ya winner takes all wanaozungumzia kwamba ina dhulumu wengine, inatokana na kitu gani? Ni sisi wenyewe una matatizo ya ukabila nchini. Kwa hiyo mfumo huu unazidisha ule kabila na kutengana kwa watu, kwa hiyo Daktari anapozungumzia mchakato wa kuhakikisha kwamba wamehusishwa wananchi ni mchakato mzuri, utachukua muda. Je, tuna haraka? Lazima tubadilishe katiba leo kwa sababu ya 2022. Na athari yake ni nini? Haya ni masuala ambayo yatakiwa yajadiliani, viongozi wakubaliani, wananchi waelewe, ndipo tutakapokuwa tumebadilisha twajua tunaingia kwenye mfumo gani. Basi uh, msikilizaji, yes. Naona kuna msikilizaji mmoja ambaye anajiunga nasi kwa laini ya simu eh. Ananifahamisha yuko kule nchini Tanzania, lakini nisiseme mengi, ajitambulisha, atueleze yuko wapi na ni nini ambacho angependa kuchangia katika mada ya leo. Okay, na nashukuru, nashukuru. Naitwa Emanuel Limuna, niko Tanzania. Uh, nimekuwa nikifuatilia sana habari ya mambo ya BBI yanavyoendelea ambalo ni swala linalohusisha kwa habari ya mchakato wa katiba mpya juu ya taifa la Jamhuri ya Kenya. BBI ni eneo ambalo ambacho linaweza lika kontrol na watu watatu, hasa rais aliyoko madarakani na Raila Odinga na William Ruto ambaye kwa hivi sasa ni watu ambaye wanaweza kuwa na nguvu sana, kati ya kuifanya katiba mpya ya Jamhuri ya Kenya kuingia katika ulimwengu mpya ambaye inaweza ikawaletea manufaa wa Kenya ama ik kuwaletea manufaa wa Kenya ni. Ningependa kupata tathmini yako kwa sababu wewe uko Tanzania na a, mifumo ni tofauti na, ni nini ambacho uh, labda unaweza kulinganisha eh, katika katiba ya Tanzania na Kenya, eh, kitu kimoja ama vitu viwili ambavyo unaona uh, labda nchi hizo mbili zinaweza uh, kuiga kutoka kwa kila nchi hapo? juu ya uhusiano na kile Tanzania kinaweza ikaifunza juu ya Kenya ni juu ya aina ya mahusiano ya kisiasa, vile ambavyo yanaweza yakaendeshwa, ambacho pia jana niliweza kusikia kwa mara kadhaa. Kati ya rais alipokuwa akizungumza, aliongelea sana juu ya uhusiano wa kisiasa, kiuchumi lakini pia unaweza kugusia isiwe uadui lakini pia tunaweza kuona kwamba taifa la Kenya ni kama kwa hotuba hiyo tu ni kama linajitoa katika nafasi ya kuihusisha katiba ya Tanzania na ya Kenya, kwa sababu ya kwamba wanaonekana kama hawako na maoni sawa. ni mtume muna akizungumza muna, kutoka nchini Tanzania nam bi Maimuna. Uh, nikisoma ni kidogo hapa kwenye yale mambo nyeti ya, ya, ya, ya mpango wa BBI. Kuna pendekezo hilo ambao iligusia la mfumo mfumo ambao unafaa kwa Kenya, wanapendekeza kuwepo serikali, yani rais na waziri mkuu uh, kuliko uh, mfumo ambao ulioko hivi sasa, ambapo kuna rais na uh, makamo wake uh, na mawaziri sijui mfumo huu ambao unapendekezwa kwenye BBI wa wakuwa na uh, rais na waziri mkuu ambaye waziri mkuu atakuwa ndiye anasimamia serikali unatatizwa na mfumo huo. Mimi binafsi sina tatizo lakini huu mfumo unaletwa, yamaanisha kuna baadhi ya watu watapewa hivyo vyeo, ama kuna mfumo fulani ambao utatumika mpaka ifikie kwamba nani ataweza kuchaguliwa waziri mkuu, nani ataweza kuchaguliwa makamu wa waziri mkuu. Watu tayari wameshahisia kwamba kuna baadhi ya watu watapewa vile vyeo, kwa sababu mfumo wa, wa election wenyewe ama mfumo wa vyama vya kisiasa haujabadilika, ni mfumo ule wa zamani na katika ripoti ya kwanza ya BBI walisema kutatua matatizo ya hizi, hizi nchi ambazo zinajibagua kikabila ama kidini, unatumia una ule mfumo wa consociationalism ambao ni mfumo wa kipekee, una namna zake nam na. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika na vilevile vile, vile nitaka ni kukumbusha tu kwamba wewe pia msikilizaji unaweza kushiriki kwa njia moja au nyingine. Uh, ingia kwenye ukurasa wa Facebook utaona uh, mjadala wa wiki pale, na kuchangia na huenda yale unayasema tukayasoma kwenye uh, matangazo haya. Uh, basi na, naona uh, muda unakimbia Patrick, lakini turudi kwake uh, Dr. Kaluyu uh, Kaluyu umemsikia hmm. akizungumza uh, Bi Mwidau hapo hasa kuhusu kile kipengele cha saba uh, kuhusu uh, ushirikishwaji kwa Kiingereza wanasema inclusivity. Sasa hili limezua utata mkubwa, kwa sababu wengi wanasema hata kama kuna huyo uh, waziri mkuu, rais na na nani, hao ni wachache tu na haionekani kama kwamba watu wote wanaweza kushirikishwa katika uh, uongozi. Upi msimamo wako kuhusu hili? Mimi wakati nilienda kwa BBI, maagizo yangu ilikuwa tukuwe na ikiwa ni president na vice president, na pengine mawaziri wakuu basi yes, tukuwe nao 40, 41 tribes, hili ikue kila tribe inakuwa na waziri wake, na pengine tuchanganye hii uh, commissions ama zile ziko na na hizo tunaziweka kama ministry. Kwa hivyo kila mtu anakuwa in included kama CS, lakini huko juu inaweza kuwa you know, inaweza kuwa kuwa president na deputy president uh, Asante sana Dr Jeff Kaluyu. Jeff Kaluyu, msikilizaji, alikuwa ni mgombea uraisi nchini Kenya mwaka wa elfu mbili na kumi na saba na kabla ya hapo pia tulikuwa na mchambuzi Maimuna Mwidau akiwa kule nchini Kenya katika mji wa Mombasa na vilevile tulimsikia mchambuzi mwingine jina lake muna muna kutoka kule Tanzania. Naona muda unatupa kisogo, basi eh, kwa sehemu ya kwanza, iwapo msikilizaji lazima uondoke, hususan wale wanaotusikiliza kwa njia ya redio, basi kutoka hapa Washington tunakutakia kila la heri. Lakini wewe ambaye unaweza kuendelea nasi hasa katika mtandao um, www voaswahili.com, tukutane katika sehemu ya pili. Jina langu ni BMJ Mridhi, nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Tukutane sehemu ya pili. Kwa heri kwa sasa. Kipindi ni Live Talk na sasa tunaingia kwenye sehemu ya pili ya mjadala wetu wa leo, ambapo tunaangazia zaidi mchakato ambao unaendelea huko Kenya wa kubadili katiba ya nchi. Uh, katika Live Talk leo tunaowashiriki kuna Dr. Jeff Kaluyu uh, ambaye ni mchambuzi wa maswala ya siasa na mgombea urahisi wa zamani huko Kenya. Tunaye vilevile vile Maimuna Mwidau, naye ni mchambuzi wa maswala ya siasa, lakini vilevile ni vile mwanaharakati ambaye anatetea usawa wa jinsia. Uh, katika awamu hii ya uh, pili uh, nianze naye Dr. Jeff Kaluyu. Jeff Kaluyu, umeelezea wasiwasi wako kuhusu uh, hasia ambazo zinaweza zikatokea iwapo mchakato huo hautakwenda vizuri, hasa umetumia neno kunegotiate, iwapo wadau wote watazungumza na waweze kuafikiana. Vile vile uh, unapendekeza, unasema swala swala tete la Kenya, changamoto kubwa ni ukabila na katika mapendekezo yako unasema lazima mm, katiba hiyo ambayo inapendekezwa, serikali ambayo itaundwa kutokana na katiba mpya ihakikishe kwamba makabila yote yamewakilishwa, lakini vile vile unaonyesha wasiwasi wako kuhusu gharama, gharama ya taasisi ambazo zitakuwa zimeundwa kutokana na katiba mpya kwamba gharama itakuwa kubwa. Saa kwa hiyo sijui mtu achukue nini ku, kuhusu yale ambayo unaona yanaweza yakafaa yakaiepusha Kenya isi- isiingii katika hasia kama vile unavyosema, na hasa watu wajihisi kwamba taasisi ambazo zitakuwa zimeundwa kutokana na katiba mpya zitakuwa ni taasisi ambazo zipo kwa ajili ya faida ya wananchi wote wa Kenya. So, hiyo ni swala, ni swala ndiyo swala kubwa kabisa la, uh, i, ambayo inasema kwamba uh, hata ukibadilisha katiba na BBI kutakuwa benefit ile iko equal to the change na ile mambo tumeenda tumeendelea, uh, ama ama tumepitia ndio tufike kujo, uh, kubadilisha katiba ya BBI, uh, kupitia BBI, mimi nasema hata ile gharama unasema uh, ya ya kubadilisha katiba yenyewe like uh, financing the BBI itself, hiyo ni gharama pia. Usisahau kuna hiyo uh, katiba ya kwanza tulitumia 10 billion uh, at least 10 billion. Sasa hii IDC inasema ni kama 14 billion. Hiyo gharama peke yake ni gharama kubwa, na hatuna pesa kiserikali ki uh, kwa sababu tume, you know, tuko na loan na tumeangiza pesa mingi kabisa. Kwa hivyo inaonekana tunatumia pesa ya kuangiza ama loan ndio kulipa, you know, to sustain uh, vyenye serikali itaendelea. Sasa hiyo gharama ya katiba, kuna zile structures tunatakiwa -tuna kutengeneza hata kama kutengeneza youth new commission hata hiyo itakuwa na gharama yake. Tutakuwa bado tuta, tunatafuta loan ndio tulete hiyo. Pia mishahara tutalipa namna gani? Mimi niko na, na very many specific plans ili nitasema in January kwa sababu ukisema Kenya unajua hakuna protection ya you know, intellectual property ama uh, your manifesto ukisema zingine <laughs> kila mtu anaiba anaenda kusema ni yao na mimi sina, sina microphone yule ako na microphone anakimbia kwa microphone anakusema ni yake. Ukiangalia kwa my Facebook, uta- utaona nikisema it is acted upon. Kwa hivyo mimi nafikiria ukweli sawa na inasikizwa katika you know just like a national leader wale wengine. Kwa hivyo mimi nasema uh, gharama ni kubwa sana na muda ni mfupi sana. Gharama ni kubwa sana, muda ni mfupi sana wa EBI. Na inaweza even for the intentions na, kubaliana na mabuda, intentions ni mzuri ama ile nia ni sawasawa, sawa. Lakini zile structures tuko nayo muda na na pesa haitoshi, hata kungaramia utangaramiaje 35%? na tuwezi kungaramia Uh, 15% ya kaunti haji sasa, ama tu ni kujichocha tunasema iko 35% tutapata pesa, na hiyo haitaweza kabisa. Kwa hivyo tunatakiwa tuna kuangazia kwa makini hii kitu pengine hata ikiwa tunaweza kujiepusha, si katiba si yetu? si lazima tuwe benefit saa hii tune ni kizazi kijazo kijayo. ikiwa tunataka kuepusha tu 2024 tu 20, 24 ni sawa sawa, ama tunarekebisha, tuna, tuna mambo ile kidogo kidogo, si lazima turekebishe kila kitu. Ikiwa ni mambo kumi, tunarekebisha tatu ama nne, alafu tunasema ile ingine itarekebishwa 2024, ingine 2027. Inaweza kuwa di, th, th, th, th, th, th, th differentiated, ndio tunaweza kukua, hatuna matata ya violence. Tunataka ku kuepuka na violence as much as we can. Sasa hapo ndio nasema kingarama, sijui kama hatuwezi hatuwezi kugharamia watu wale, watakuja structures zile zinatakiwa kutiuliwa, maanane ma, ma, ma, you know, sana. Hata tukichangea katiba yote ikiwe yenye tunasema kwa BBI, kukiwa na corruption, hakuna mahali itaenda ikiwa we don't have very strong institutions ni kama leo president wa America na lazima tukuwe na hizi mafananisho mafana hata uh, oh, comparisons. Leo president akakuwa ataki mtu, akiwa anipendi Trump anipendi, awezi kusema pesa ya social security yangu ichukuliwe ipewe mtu mwingine, maanake social security it is very independent, na utapewa haki yako na pesa yako ile umesave Ati ndio itakuwa solution? Hapana, ni institutions, polisi zikuwe very honest. Uh, macounties ma, ma, ma, ma, wasiibe pesa hizo, ndio structures zile zinatakiwa mwananchi kusema, hata president akiwa nani, kazi yangu itakuwa sawasawa, nitapata mapato ile sawasawa sawa. Na kwa sababu kuna wengine uh, nitawachia hapo na, na, na, na, na, na, na, na, daktari, usiondoke. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya Live Talk kutoka hapa Washington. Aa, matangazo ya moja kwa moja ambapo kama nilivyokueleza wewe pia unaweza kushiriki, na baadaye kidogo mimi na mwenzangu Patrick tutakuwa tukiwasomea yale ambayo mmeandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook, na tukirudi e, kidogo tukirudi tena kwa wa, wachambuzi wetu e, au washiriki wetu kwenye mjadala wa leo Uh, Maimuna Mwidau kuna suala ambalo uh, kidogo ni ni kama linapiga breki mchakato huu uh, uh, uh, uh, nani kiongozi wa upinzani Raila Odinga amenukuliwa hapo akisema uh, hakuna mtu anaweza kusimamisha rege, anasema kwa Kiingereza, no one can stop rege, lakini corona kidogo inakaa kila hilo linapozungumzwa, uh, uh, janga la corona linakuja, linapiga breki Nakumbuka wiki iliyopita rais Uhuru Kenyatta alisema kwamba hakuna sasa mikutano inayohusu siasa ambayo itaendelea kwa kiasi cha sijui kama siku sitini sijui siku tisini Unadhani kwamba hili linaweza kuchangia kuto, uh, kutopata uwiano kwa sababu muda nao ndo huu unakimbia, e, tukielekea mwaka elfu mbili na ishirini na mbili itakuwaje? um... Kusema kweli uh, uh, masuala haya ya BBI ya, yamepata ya, ya, ya, ya athari kubwa sana, baada ya korona kuingia, kwa sababu korona imetutulizia kidogo zile mbio za wanasiasa. Ilikuwa ni fujo sana uh, watu wanakwenda mbio sana, kama ambaye uchaguzi uh, ulikuwa uko tayari. Sasa ikuja hii korona ikawa kama ni fursa kwa kila mtu akaye, atulie afikirie, aone hali ilivyokuwa. Na wakati wa uh, mikutano ilipositishwa, tuliona wanasiasa walikuwa wamekosa kazi, wengi wao walikuwa watafuta kila aina ya mbinu ya kukutana, kuonekana kwenye runinga, wapate fursa ya kuzungumza, lakini walikosa kazi kama wengine wengi ya ya, ya, ku, ya kurandaranda kila pahali, na unaona uh, athari zake za maambukizi zilipungua wakati ule kwa sababu watu walikuwa wamejituliza majumbani, japo matatizo yalikuwa ni mengi mingine, lakini watu waliweza kujituliza, ikawa yale maambukizi yametulia. Lakini muda alipofika kwamba ikaachiwa kwamba sasa watu kidogo waweza kutoka, na walipoanza mikutano yao tena, maambukizi nayo yakaendelea kwa juu. Kwa hiyo, kwa upande mwingine, hii korona imekuja kwa wakati mzuri, pengine ule moto ulikuwa unakuja kwa vibaya, umeweza kupunguzwa kwa sababu malumbano yao ilikuwa ni ya kibinafsi, sio malumbano ya kwamba kwa mtu ataeleza BBI italeta hivi ama mi sipendi BBI, lakini nataka marekebisho hapa na pale. Ilikuwa ni malumbano ya, ya, ya viongozi binafsi, ilikuwa inaleta tena ile chuki ambayo tulikuwa tunataka kuisuluhisha. Kwa hiyo na watu wengi na mimi kiwa mmojawapo, nilishangaa kwamba viongozi badala ya kuzungumzia hili janga la korona tutalitatua vipi, wakaendelea na masuala yao ya kisiasa, ambalo ni swali la kosa kabisa. Leo uh, korona inaua watu wengi sana. Sasa ikiwa wale binadamu wa kupiga kura wakati wa referendum ama kura ya maoni hawapo, hiyo referendum itapigwa na nani? Ama mtatawala kina nani? Kwa sababu hiyo katiba ni mkataba baina ya watawaliwa na watawala. Sasa ikiwa wale wanaotawaliwa watapungua ama watapotea kwa wingi naipata hoja yako kabisa, lakini kuna swali ambalo linaulizwa pia hapo kwamba e, wasipopata nafasi. Na unajua mimi nikiwa mmoja wa Wakenya najua a, vile e, tunapenda sana kuingia kwenye mikutano mikubwa mikubwa. E, ndio hapo sasa unapata zile kauli ambazo unataka kupata kutoka kwa viongozi sasa. Wanauliza, wasipopata ku, kuhudhuria mikutano hii ya mahafle kama hizi e, huenda wakapitwa au ikachelewesha mchakato huu, na ile hali 2022 nayo inakaribia. Sijui kama hapo kuna hoja. Kuna hoja kwa sababu, kwani lazima mikutano iwe, watu wanakwenda kwenye barabara walumbane wa, wa na wenzao wakutano waambukize maambukizi kila pahali? Kuna maredio kila sehemu ya nchi hii na maredio, maredio ya kitaifa, maredio ya ya kibinafsi, maredio ya lugha za kinamama zote, tunafikia. Kama wanaweza kwenda, wazungumze, waelimishe wananchi kuhusu hayo mabadiliko yanayoyataka, pia watu watafikia. Si lazima kwamba sasa hivi watu wakutane mikutano, biashara watu, wa watu wanakwenda kwenye Zoom meetings, wanakutana, wanazungumza kwenye simu, wanakutana kwenye Skype. Yote hapo yanaendelea dunia nzima ile ni athari kubwa sana zaidi ni kwamba kuhakikisha kuleta watu ambao hata hali ya afya zao si nzuri, hakuna mahospitali ya kutosha, ikiwa maambukizi yamezidi, hilo ni tatizo kubwa sana la nchi. Sawa kabisa, msikilizaji, naona ni wakati mwafaka tusikie ni nini mnasema au wenzenu wanasema kwenye mitandao ya kijamii. Namwona mwenzetu Sandy Shumari yuko standby anaangalia manake, mmeandika kwa mamia kwa mamia kwenye eh, mjadala wa leo. Tuwasikie wachache, Sande Shomari, wanasema nini kwenye ukurasa wetu wa Facebook? Naanza naye Nyangoha Samson, kwa upande wake anasema nikiwa hapa Kasarani, Nairobi, Kenya, kwangu kuwa hiyo BBI inafaa ifanyiwe marekebisho ya hali ya juu, kwa sababu imeelemea sana katika upande wa kabila dogo. Upande wa shule haijatimiza malengo ya nasari school pia anasema upande wa kabila kubwa na kuto kujali makabila madogo. Anasema kama sisi kabila la Wakuria tulikuwa tunatarajia kuongezwa kwa hizi kaunti ndogo ndogo au kupewa kaunti yetu kama Kuria, ila imesaulika kabisa. Haya, kutoka huku anakutana naye Antidias baba mlokozi au Anakreti, yuko Bukoba, Kagera, Tanzania. Anasema mii binafsi, naona kuifanya marekebisho katiba ni jambo la msingi, isipokuwa kuwepo maridhiano kabla ya kuainisha. Sawa kabisa. Naye Richard Kambale yuko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema hili si jambo baya, ila isiyo kuna vigogo wanaotamani kujipangia. Sawasawa, ni vyema waweke maanani faida ya nchi kwa nafasi ya faida ya viongozi. Haya, naye Rasi Nikobe anasema yuko wapi? Yuko nchini Kenya. Ni anakwambia yeye ni mwanafunzi wa chuo kikuu Haya, anasema kwamba BBI ikipata itashughulikia masuala kadhaa, marekebisho angefanya mapema. Haya, David Sechenga, unasemaje? Wagumu kule Muheza, Tanga, Tanzania, waje leo warudi leo. Anasema serikali ya Kenya na wananchi wa Kenya, ikiwa mmeona katiba mlionayo ina mapungufu, haina budi mwifanyie marekebisho na, maka, na marekebisho yenyewe ni yale tu yatakayokuwa na maana na faida katika upande wa wananchi na wala si vinginevyo basi hayo ni baadhi ya maoni yanayomwagika kwenye upande wetu wa Facebook. Asante ah, sana Sandi Shomari kwa kutusomea hayo yanayosemwa kwenye ukurasa wetu wa Facebook. kwako Patrick. Naam, uh, wasikilizaji, ni live talk ambayo inaendelea. Tunaangazia uh, suala la uh, mchakato wa kubadili katiba ya Kenya kuelekea uchaguzi mkuu wa elfu mbili na ishirini uh, Dr. Jeffu Kaluyu uh, nimesikia katika nimekupata katika ma, mapendekezo yako, unasema hata tukifanya marekebisho eh, tusirekebishi kila kitu ambacho kilikuwa kwenye katiba ya zamani ya mwaka elfu mbili na kumi. Unaweza kutuf, kutufafanulia kwa uchache tu kidogo yale ambayo unaona ni muhimu, uh, yanaweza kafaa iwapo yatabadilishwa. Yeah, naam uh, nafikiri kwamba kuna ile mambo inasumbua nchi kabisa Uh, na kitu moja dragon kubwa ni corruption, ni mambo uh, ambayo uh, Wakenya wamesumbuliwa nayo tunata, inatakiwa swala la corruption manake, hata tuki, tukipatia pesa kaunti 35% inaenda ku, ikiwa hakuna mikakati ya ya, ya kuhakikisha kwamba hizo pesa zinatumikia wananchi na zina, zina, zinaenda mahali zinatakiwa kwenda hata wote zile zinaitwa ward uh, fund ile mamcs wanapata pesa bila mikakati ya kumake sure pesa hizo hazitakuliwa na mcs. Lazima tumake sure kuna hiyo mambo inawekwa, ndiyo pesa za umma zizipotee kwa hivyo hii mambo yote inaweza kufanyika na also, ile mikakati ya nominations zitakuwa aji bila corruption. Ile mikakati ya institutions strengthened to be strengthened, si lazima na, how will they be strengthened? Na mambo ya wanawake hawaku kamilisha, ndio kwanza ilileta hii katiba yote. Kwanza hii ilianzishwa sana sana, iliwekwa mioto, kwa sababu hatukuweza kukamilisha mambo ya third to third gender. Moja nikukatize hapo hapo, Dkt. Kaluyu, uh, kwa sababu hilo mm -hmm. swala ni kama mlivyosema ni nyeti sana, na kuna argument mm -hmm. kuna hoja ambayo inatolewa sana na baadhi ya Wakenya, nimeisikia mimi mara nyingi wakisema kwamba kushinikiza Wakenya wachague wa wanawake na wanaume eh, kwa kiasi ambacho kimewekwa kwa mujibu wa katiba, inakuwa kwamba ni kama unawanyima nafasi yao ya kushiriki demokrasia yao hivi kwamba unawalazimisha kumchagua mtu ambaye labda kwa maoni yao hawezi kutekeleza kazi yake eh, na kidu umchague tu kwa sababu ya jinsia. Sijui kama unanielewa jinsi. Hebu tulizungumzie hilo. Ninavyoeleza hiyo hiyo ni sawa kabisa, lakini kwa kwa historia hata kwa Amerika, mahali wa watu fulani sehemu fulani ya watu imekuwa na Maimuna, hata nifunza Kiswahili mzuri, ndio hata kizungu nisiingize kwa hii mjadala yangu. Uh, wakati kunakuwa histo kwa historia kwamba kuna sehemu ya watu ambao ndio wapate nafasi sawa kwa usawa na wengine, kuna mikakati unaweka ambayo inawainua kidogo, ndio wasikie na wakuwe, wame wameshinda ile miaka walikuwa njisa, njisa, njisa. Manake hatuanzii mahali pamoja kusema ukweli. Afrika, si Kenya peke yake, hii si ya Kenya peke yake, ni Afrika mzima. Wanawake na wanaume hawaanzii mahali pamoja. Wana wasichana kwa kwa familia kwa core family hawaonekani kama ni watu wa thamana. Wanaume wanaonekana ni kama uh, vijana ni wa thamana sana. Unaona mzee anatilia maanane, ndio anaweza kuwa anatoa pesa nyingi, ndio inaenda kwa, kwa kwa kijana. Kwa hivyo watu wangesi sawasawa, niongee Kizungu haiwezekani. Utaona utaanguka, huwezi ku kwenda kwa mstari mstari uh, sabasaba ama yule. So hiyo ya wanawake niko hapo kwa wanawake kabisa, kwa sababu the historia hatuanzi mahali pamoja, the, the ground is not even. So hiyo demokrasia, wamekuwa wakienjoi hiyo demokrasia ya wanaume peke yao. Na wanawake imethibitishwa throughout the world mahali wameinua wanawake uh, sawasawa, wameenda nation imebuild, ime kabisa, hata huku Amerika. Uh, maani wanawake wameanza kuingilia kama ya huu unakuta the CEOs ni wanawake, hizo zinaendelea mzuri for very long time. So swala la wanawake mm -hmm. ni sawa na, na, na, au jamaa anaongea ama yule anauliza swala kama demokrasia, asiwe na wasiwasi wasi. In fact, hii ni kuongezea mambo ya progressiveness, na wanawake wa, wa, they, they are the the ones bringing up the kids. Sasa ikiwa sio wanaume wako nyumbani sana grows the, the, the, the, the, the, the nation. Si mwanamke ndio anabaki nyumbani akimtilia maanani kwa tabia na kila kitu, kwa hivyo unaweza kumwacha nyuma namna gani? Na si kwa sababu Maimuna ako hapo, hiyo ndio stand yangu, na wakati nitaamua yangu ya 2022 tutakuwa na wanawake pa sabasaba hapo kwa hapo, kwa sababu we need to argue debate and prosecute the case ya women kwa Kenya ndio waeleweke, na nataka watu kama akina Maimuna kwanza wa, waanze kuongea sana sana, wakieleza kiundani, si kusema kwamba wanawake wanatakiwa kuwepo hiyo si explanation enough. Mnaendelea ndani, mnasema they are the co protectors of the nation, kwa sababu ndio wanaleza wa, wanaleza wana, wana, wana, wana watoto, na watoto wanajua values za kina mama. Na African fathers wanatakuwa kuwa involved na family sana, si kwenda kufanya kazi Mombasa ama Kisumu na akuru, na mama ndio wako na watoto nyumbani. Sasa ikiwa watoto wako nyumbani na mama, mama ndio anatakiwa wa karibu na, na the nation building, ndio anajua hawa watoto wataenda namna gani, mwende kwa detail si just uh, superficially. Shukrani sana Dr Jefu Kaluyu. Uh, Maimuna Mwidau, uh, Kaluyu kawatetea ka wanawake labda <laughs> uh, <laughs> niulize ni, ni tu swali uh, umesema kwamba katiba ya, katiba mpya ya mwaka elfu mbili na kumi kulikuwa swali la uwakilishi wa wa jinsia thuluthu mbili kwa, yani thuluthu mbili katika uh, uteuzi kwenye taasisi tofauti za uongozi kuwepo na wanawake. Hilo halikufanyika, hivi mna imani kwamba uh, iwapo itapatikana katiba mpya hilo litatekelezwa? Alafu na swali lingine Maimuna, uh, kumekuwa na uh, watu wanaosema kwamba akina mama wao wanategemea tu wa, wapewe wapewe, lakini wao hawajitosi na ku kwenda ku, ku, mbele ku, ku, ku, kujitetea ili wawanie nafasi hizo za uongozi. Nilitaka kuuliza mfano u, vyama vya siasa Kenya au katika nchi zote ndivyo vinashiriki kwenye uchaguzi. Je, upande wa vyama vya siasa ambavyo vinagombea vina uh, ku, kuongoza nchi huko Kenya, wanawake mmejitetea me, zaidi, mmepewa nafasi nafasi za kutosha kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye vyama vya siasa Swali zuri hilo no? Uh, na mimi ni mtetezi wa kina mama e, nimekuwa katika siasa maisha yangu yote, nimezaliwa kwenye siasa, kwa inaelewa huu mchakato wote wa siasa. Lakini jambo ambalo tungependa tulielewe vizuri ni kwamba tutatoka katika jamii ambayo ina mfumo dume, ambayo ni patriarchal system, na mfumo ule unaanza nyumbani, unaendelea mpaka nje, kwa so, hiyo unapokuwa ukiona malumbano na baadhi ya, ya wanaume ambao wameshikilia kwamba haiwezekani mwanamke kupewa nafasi, ni kwa na sababu ule mfumo umeanza tangu nyumbani. Sisi wengine labda tumepata bahati, tulikuwa na baba zetu ambao wa walitupua fursa ya kusoma, wakajua mtoto wa kike naye pia ataweza kujisimamia maishani mwake. Kwa hiyo mfumo kubadilika katika jamii itachukua muda mrefu, utaelewa. Na kama daktari alivyozungumzia lazima mabadiliko yaje, kuna vitu lazima vitendeke, fursa zifunguliwe, kina mama pia nao wachukue fursa. Si kwamba hawawezi, hawapewi nafasi kwa sababu ni wanawake tu. Ni wanawake ambao wamebobea katika nyanja mbalimbali, mara nyingi wanapojitokeza. Eh, muda unakimbia kweli kweli. Eh, Dkt. Kaluyu, nilikuwa nimedokeza eh, nime hapo kwamba watu ambao wanaishi nje ya Kenya wamelalamika kwamba wamewekwa pembeni katika mchakato wote huu na wewe ni mtu wa diaspora, labda unajua mawili matatu ambayo unaweza kusema. Ni nini kimeendelea kuhusu watu walio nje ya nchi na ile hali wanasemekana kwamba wanaingiza hela nyingi kweli kweli? Eh, foreign exchange ya hapo ni mahali inaweza kusema kwangu kabisa <laughs> na hiyo ni suala, ni uzuri umeuliza umbe, kwa sababu tuiangazie kabisa. Diaspora haijatengwa na mtu, diaspora imejitenga. Dia, diaspora ile ile ile ujuzi na strength na power ile wako nayo ni kubwa sana, hata kuleta kipesa, hata inashinda tourism in terms of re, uh, revenue ile pawa wako nayo ni kubwa sana lakini wamechanganyika in terms of kutawanika uh, kuna wale kuna a lot of tribalism among uh, diaspora. Wako pamoja venye wanatakikana, ni vile bi husema ukweli. Ile kusema ukweli ndio tujue ukweli, ukweli tuweke huru na ndio tukuje pamoja tukijua ni nini inatusumbua. Kuna a lot of racism, kuna wale tu wanasupport wana tuseme ODM Jubilee, uh, wale wanasupport Kalonzo, wanasupport hawa, lakini hawakuji pamoja kama watu wa jam, jamii ya diaspora hao. Hiyo haikuagi hivo, kwa hivyo diaspora hawaongei na sauti moja. Naam, Maimuna uh, Mwidau, tukimalizia, wewe umeniarifu kwamba umekuwa ukiangalia pia nchi za hapo ma, uh, mashariki Afrika Mashariki, kuna chochote ambacho unadani Kenya inaweza kuiga kutoka kwa nchi hizo? Nilisikia umetaja Rwanda na ukataja uh, Sudani Kusini, lakini kuna masuala mengine labda hapo Tanzania, Uganda uh, DRC, Burundi uh, you know, nchi hizo, kuna kuna chochote kinachong'aa ambacho Kenya inaweza kuiga um, katika nchi ambazo uh, naona tunaweza kuiga uh, ambayo imebobea kusema kweli ni, ni nchi ya Rwanda ambayo iliwahi pia kwenda katika masuala ya kijinsia. Wameweza kutafuna mbinu tofauti tofauti, mifumo tofauti ya ya ya-, ya kuchagua kina mama katika nyanja mbalimbali mbali. Kwa hiyo kuwa na mfumo mmoja kama tulionao Kenya ni kitu ambacho hati, hatutaweza kukamilisha uh, ile idadi tunaoitaka ya kina mama. Kwa hiyo uh, tukiweza kubadilisha mfumo wa uchaguzi wa kuteua, hiyo italeta ile idadi bila ya matatizo makubwa sana. Lakini cha muhimu zaidi, um, ni kuhakikisha kwamba ule uongozi huwe na ile imani, kwa sababu hata ukiwa na ule mfumo, ukiwa kuyo ule kiongozi hana imani ya kutaka kuleta yale mabadiliko basi yale mabadiliko hayatawezekana. Na hiyo imani na, na na na nia ya kutaka kutekeleza huwezi kuipitisha kwa sheria ya aina yoyote. ataka na, na uongozi mwenyewe, uh, kiongozi atoke na uongozi wake mwenyewe kama alivyofanya Kagana. Hata uh, ukiwa na mapungufu mengine, lakini uwe una nia na madhumuni ya kutekeleza uh, yale yaliyowekwa katika katiba. Kwa hiyo ikiwa kiongozi wetu ataendelea na kutaka na kuwa na nia ya kubadilisha, basi ataweza kutekeleza nchi ya Tanzania pia ni kitu ambacho tunaweza kusema tutaweza kuwaiga. Wameweza kupata makamu wa rais mwanamke wa kwanza, ambayo pia ni mwanamke wa Kiislamu. Ni kitu aghlabu ambacho hakijaonekana Afrika Mashariki. Hapa Kenya pia tungependelea kwamba tujaribu tuige. Wanapoandika vyeo juu, waziri mkuu, makamo, nani, tunaona ma makoti ni mengi sana. Kwa hiyo tukiweza kuona rinda moja hapo na mama wawili watatu, tutajua nao pia wamejifunzisha kimoja au kaili. Kusema kweli, nchi yetu ya Kenya ni ngumu, lakini ina mambo mazuri mengi ambayo tukiweza ku, ku, kuondoka katika huu mfumo na kuenda katika mfumo wa kuhusisha kina mama, nafkiri tutapata nguvu zaidi mpaka dakika hii. Uh, wanawake wa Kenya ni wanawake majasiri, ni wanawake wamesimama washupavu, na ni wanawake wamesimama ngangari na kina, na kina baba kwa kusimamia nchi kwa hiyo ikiwa wanawake watahusishwa, wata kisawasawa, mimi nafikiri hii nchi yetu itafika mbali sana, na kwa hayo mafupi nikifaa kusema, daktari, karibu nyumbani, tutafanya kazi pamoja. Tunataka viongozi ambao wanatuokana. Naam. Uh, wasikilizaji wetu mjadala uh, wetu wa live talk leo tunakomea hapa. Uh, tulikuwa tunajadili tunaangazia kuhusu mchakato wa kurekebisha au kufanyia mabadiliko katiba ya ya Kenya kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini e, na, na mbili e, katika live talk leo tulikuwa na washiriki wetu. Kuna Dr. Jeffu Kaluyu mchambuzi, um, wa maswala ya siasa na ni mgombea wa zamani wa urahisi huko Kenya. Dokta Jefu Kalui, ni kushukuru sana kwa mchango wako katika mjadala wetu wa leo. Na Maimuna Mwidau uh, naye vile tulikuwa naye uh, katika mjadala wetu uh, ni mchambuzi wa maswala ya siasa, vilevile ni mwanaharakati ambaye anatetea usawa wa jinsia. Maimuna Mwidau, ni kushukuru sana kwa mchango wako katika mjadala wetu wa leo. Katika Livetok leo uh, hewani mlikuwa nami Patrik Nduimana, nimeshirikiana pia na mwenzangu BMG Mridhi. Msimamizi alikuwa Khadija Riami, mwelekezi wetu ni Aida Isa. Kwa pamoja tuna wageni kuwatakia usiku mwema.