iyo in laga faa'iidaysto isla markaana la ila Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na FM Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, 104.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea marudio ya kipindi cha Live Talk, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Na msomaji wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Serikali ya jimbo la Tigre kaskazini mwa Ethiopia imetangaza hii leo kwamba mashambulio mawili ya roketi kwenye vituo viwili ndani ya jimbo la Amhara ni ulipizaji kisasi wa mashambulio ya ndege yaliyofanywa na jeshi la serikali ya Ethiopia huko Tigre hivi karibuni. Serikali ya Adis Ababa ilitoa taarifa kwamba roketi mbili ziliharibu uwanja wa ndege wa Gondar jimboni Amhara jana usiku, na moja ilikosa shabaha yake kwenye uwanja wa ndege wa Bahir Dar. Jeshi la Ethiopia limekuwa likipambana na wapiganaji wa jimbo hilo kwa zaidi ya wiki moja. Inayoripotiwa mamia watu wamefariki tangu waziri mkuu Abi Ahmed kupeleka wanajeshi wake hapo Novemba 4. Kamishna wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Michelle Bachelet ameeleza jana namna alivyoshtushwa kutokana na jinsi hali ilivyozorota kwa haraka huko Tigre. Msemaji wake Rupert Colville amesema Bachelet amekerwa zaidi na ripoti ya shirika la haki za binadamu Amnesty International kuhusu tuhuma za mauaji halaiki huko Maikadra kusini magharibi mwa Tigre, na maelfu ya watu kukimbia hadi Sudan. Idadi ya maambukizo ya virusi vya korona kote duniani imeongezeka sana wiki hii ambapo Marekani imeshuhudia watu laki moja elfu sabini wakiambukizwa hapo jana Ijumaa peke yake, kulingana na takwimu za chuo kikuu cha John Hopkins. Marekani ingali inaongoza ikiwa na idadi ya wagonjwa milioni kumi nukta saba na vifo zaidi duniani ambapo leo asubuhi peke yake kumeripotiwa vifo vya watu elfu moja mia tatu mnamo siku moja. Rais Donald Trump akizungumza jana amepongeza maendeleo yanayopatikana katika kutengeneza chanjo kupambana na ugonjwa huo wa hatari, akizungumza kwa mara ya kwanza hadharani tangu mashirika ya habari kumtangaza mpinzani wake Joe Biden mshindi wa uchaguzi siku sita zilizopita. Mataifa mengine ya dunia, hasa nchi za Ulaya, zimetangaza masharti mapya makali ya kupunguza shughuli za biashara kupambana na uambukizaji kuanzia wiki ijayo kufikia leo asubuhi na ripotiwa watu milioni hamsini na tatu laki nne wameambukizwa na zaidi ya watu milioni moja laki tatu wamefariki kote duniani kutokana na ugonjwa wa Covid 19. Mamia wakazi wa vijiji katika jimbo la Nagorno-Karabakh nchini Azerbaijan wamekuwa wakitia moto nyumba zao huku wakikimbia hii leo kuelekea Armenia kabla ya muda wa mwisho kufika mwishoni mwa wiki hii kukabidhi jimbo hilo kwa Azerbaijan kama sehemu ya makubaliano ya amani. Wakazi wa wilaya ya Kalbajar iliyokuwa inashikiliwa kwa miongo kadhaa na Waarmenia wanaotaka kujitenga walianza kukimbia wiki hii baada ya kutangazwa kwamba Azerbaijan itarudishiwa udhibiti wa jimbo hilo hapo kesho kufuatana na makubaliano yaliyofikiwa Rusia na nchi hizo mbili. Wanajeshi wa Rusia wanaonekana wameshafika kwenye vijiji vya jimbo la Nagona Karabakh ambako vita vya zaidi ya mwezi mmoja vimesababisha vifo zaidi ya watu elfu nne kulingana na Rais Vladimir Putin wa Rusia na maelfu ya watu kulazimika kukimbia makazi yao. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Rais Alpha Conde wa Guinea amethibitisha hii leo kwamba hakuna msako dhidi ya upinzani licha ya kukamatwa watu mnamo siku chache zilizopita na viongozi watano wa upinzani kushikiliwa na polisi. Akizungumza kwa mara ya kwanza tangu ushindi wake kuthibitishwa na mahakama ya katiba hapo Novemba saba, kwa mhula watatu unaopingwa na upinzani, rais Konde amesema ikiwa kuna watu waliokamatwa, basi wamevunja sheria na watahukumiwa na mahakama, na kwamba mtu yeyote anayeamrisha kukamatwa watu kinyume cha sheria ni lazima awajibishwe. Kiongozi mkuu wa upinzani nchini Guinea, Selu Balde, anaripotiwa alijifikisha mbele ya polisi jana Ijumaa, ambako viongozi wengine wane wanashikiliwa. Viongozi wa upinzani na jumuiya ya kimataifa wamepinga matokeo ya uchaguzi uliofanyika mwezi uliopita na kuzusha ghasia, lakini rais Conde amesema kwa vile Umoja wa Afrika na Jumuiya ya Uchumi ya Afrika Magharibi ECOWAS wamesema uchaguzi uliofanyika kwa njia huru na haki, hivyo anasema basi ni muhimu kwake kuliko kitu kingine chochote na ndio amechaguliwa kwa njia ya haki. Na gazeti la New York Times na ripoti kwamba kamanda wa pili wa kundi la Alqaida anayetuhumiwa kupanga mashambulizi ya mabomu kwenye ubalozi wa Marekani huko Afrika Mashariki mwaka 98 ameuliwa mwezi Augasti na majasusi wa Israel wakifanya kazi kwa niaba ya Marekani. Abdullah Ahmed Abdullah aliyefahamika kwa jina la Abu Muhammad al Masri aliuliwa kwa risasi na watu wawili waliokuwa kwenye pikipiki mjini Teheran hapo Agasti 7, kulingana na Times ikiwanukuu maafisa ujasusi Afisa mwandamizi wa Afghanistan aliliambia shirika la habari la Reuters mwezi Oktoba kwamba al Masri, aliyekuwa kwa muda mrefu kwenye orodha ya idara ya upelelezi wa jinai ya Marekani FBI ya magaidi wanaosakwa duniani, aliuliwa kwenye mtaa wa Pasdaran huko Teheran, lakini Reuters haikuweza kuthibitisha habari hizo wakati huo gazeti la times linaripoti kwamba haijafahamika wazi bado jukumu la marekani katika mauaji ya mwanaharakati huyo wa misri aliyekuwa akifuatiliwa sana mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msomaji wako ni mimi abdu shakur abud Hii ni idhaa kiswahili ya sauti ya Amerika. Kifuatacho ni kipindi cha marudio cha Live Talk nam. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya Amerika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama ilivyo ada, leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, sasa tunaingia kwenye mjadala wa wiki yani Live Talk mada ya leo ikiwa ni msukumo unaoendelea nchini Kenya wa kutaka kuifanyia marekebisho katiba ya taifa hilo la Afrika Mashariki ambayo ilizinduliwa mwaka wa elfu mbili na kumi. Kwanza, katika hotuba aliyoitoa mbele ya kikao cha pamoja cha mabaraza mawili ya bunge, raisi wa taifa hilo Uhuru Kenyatta aliwataka Wakenya kuunga mkono mswada kuhusu mpango wa maridhiano wa kitaifa maarufu BBI. Rais huyo aliorodhesha maswala kadhaa ambayo alisema yataleta faida kwa Wakenya baada ya kuifanyia marekebisho katiba hiyo na kujumuisha mapendekezo yaliyomo katika ripoti hiyo. Alisema kwamba rasilimali za nchi zitagawanywa kwa usawa kote nchini baada ya kupitishwa kwa BBI na maisha yatakuwa raha mstarehe kwa wakenya wote. Kiongozi huyo alionekana kufungua dirisha kukaribisha maoni zaidi eh, kabla ya kuanza rasmi kwa mchakato huo, baada ya baadhi ya wakenya kueleza azima yao ya kuona baadhi ya masala ambayo wanasema hayakutiliwa maanani kwenye ripoti hiyo ya BBI yakijumuishwa. Maswala yaliyomo kwenye ripoti hiyo ni mengi, yakiwemo mbinu za kupunguza uhasama wa kisiasa wa mara kwa mara kila wakati wa uchaguzi kutafuta mwafaka kwa kuzijumuisha jamii mbalimbali mbali kwenye uongozi wa kitaifa, kuongeza juhudi za kupambana na ufisadi na pia kutafuta suluhisho la mzozo wa ukosefu wa kazi kwa vijana kati ya masuala mengine. Msikilizaji, tutajadili yote hayo na mengine mengi kwenye live talk hivi leo ukiwa nami BMJ Mridhi, nimeshirikiana ni na mwenzangu Patrick Nduimana. Na karibu Patrick, uwatambulishe wageni wetu. Naam, wasikilizaji wa uh, Sauti ya Amerika hewani ni kipindi cha kila Ijumaa Livestock. Na katika mjadala wetu leo tunaangazia zaidi kuhusu mchakato ambao unaendelea huko Kenya kuhusu harakati za kutaka kubadili katiba ya nchi. Swali muhimu la kujiuliza ni kwa nini leo Kenya inafikiria kubadili katiba ya nchi kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili na kuna maswali mengi sana ambayo tutazungumzia kwenye mjadala wetu wa leo kuhusu hasa eh, nini eh, muhimu katika mapendekezo ya kubadili katiba, mafanikio ya katiba ya zamani au mapungufu ya katiba ya zamani na kadhalika. Na katika mjadala wetu leo tunao washiriki eh, wa uh, washiriki tunaye Dr Jefu Kaluyu, huyu ni mchambuzi wa maswala ya siasa na ni mgombea wa zamani kwenye uchaguzi wa rais yuko hapa Marekani. Karibu Dr. Jeff Kaluyu. Asanti uh, kwa kunikaribisha kwa kipindi hii uh, ya, ya Voice of America. Naam, uh, vile vile tunaye bi Maimuna Mwidau naye ni mchambuzi wa maswala ya siasa, lakini vile vile tena uh, ni mwanaharakati wa utetezi wa usawa wa kijinsia. Karibu Maimuna Mwidau katika live talk. Asante Patrick, nimeshukuru hapa kuwa na nyinyi leo naam. Eh, baada ya kuwakaribisha wageni hao, nafikiri tuende moja kwa moja kwa eh, wageni na tu, su, su, swali la kwanza ambalo nitaliweka wazi, labda tuanze na wewe eh, Daktari Kaluyu, ni maswala yapi ambayo wewe mwenyewe unaona yanahitaji eh, kufanyiwa marekebisho hata kabla ya kufikiria mambo mengine ambayo yanajionyesha wazi wazi ni sharti yaangaliwe upya. Asanti sana kwa hiyo swali la muhimu sana, na kuna mambo kadhaa ambayo tunatakiwa kuangalia, tukiangalia mambo ya katiba aa, kwa sababu kuna ile process ama ile baina ya kufanya hii kazi, hiyo ni muhimu aa, hata kuliko hata ile mambo iko kwa katiba, maanake tukiifanya kwa njia isiyofaha hata mambo yale mazuri inaweza kuwa kwa bidi yae inaweza potea. Kwa hivyo njia ya kufanya ni muhimu sana, na hiyo ni ile tunatakiwa kusikuwa, kuku, kuku, kuangazia na kujina, kuelewa kabisa, ni kwamba katiba yoyote ya nchi zote, si kila nchi iko na katiba, wengine wako tu na ma articles you know, si kila nchi uh, uh, katiba iko kwa, uh, kwa kwa kila nchi duniani. Kitu ya kwanza ni kuelewa ni kwamba katiba ni negotiated ama ni makubaliano baina ya watu yenye eh, watakuwa na, na you know na governance, so tuna, t -t tunataka ile, nataka kusema hii mambo ya hakuna kuongeza ama haitakiwi kuongezwa kitu kabla ijaendelea mbele, hiyo inakuwa haifu, haifuatani na makubaliano ile inatakikana kwa katiba. Kwa maoni yangu, nafikiri watu warudi Bomas uh, of Kenya, wakae wa chini, waseme wapige msasa, msasa ile proposal ya mwisho ya BBI tu ndio kwanza, wajue ni nini iko na mambo uh, iko na utata. Kwanza watu hata wanaweza kutuma watu kwa you know on the ground kule kwa vijiji mashinani mm-hmm. wachukue elder mmoja ama msimamizi wao kwa hii mjadala ya BBI wow. wamlete huku BBI wakuje, hata wakiwa ni watu wa mia mbili, wapige wa msasa, ndio ikuwe iko iku, iku na makubaliano. Ikiwa na makubaliano, itakuwa na haitakuwa na mabishano kwa public kama kawaida, na hapo hapo kani... nitakukatiza nita kidogo Dkt. Kaluyu kwa sababu okay. Wewe okay, kama mgombea wa urais wa mwaka elfu mbili na kumi na saba umefuatilia haya mambo kwa karibu na moja ya masuala nyeti sasa yanayozungumziwa sana nchini Kenya ni, ni hilo hilo ulilolizungumzia kwamba e, warudi tena wananchi watoe maoni yao. Sasa kuna wale wanasema kwamba wamechoka kwa sababu ni mara ya pili sasa hiyo e, ripoti kuwasilishwa pale Bomas of Kenya na ikasemekana kwamba imekwenda e, kuangaliwa upya. Je, huoni e, kwamba wale wanaotaka tena maoni yaingizwe tena utakuwa ni mchakato utakaochukua muda mrefu, ambao labda hata hautaisha kabla ya mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili kama alivyosema mwenzangu Patrick. Naam kabisa, naam kabisa, kwa sababu hii inafanyika, unajua, kuna ile mambo nimesema, kuna ile mambo inatakikana kufanywa, uh, even the process yenyewe na ile mambo iko ndani ya katiba. Sasa hii hii, kufanya hii katiba, uh, kurekebisha hii katiba saa hii kabla Uh, miaka mbili maybe mwaka mmoja na nusu kabla ya 2022, ni hatari sana kwa inaweza kuleta ile violence, kwa sababu hata ukifikiria sana hii katiba ikifanywa, tuseme itafanywa kama Juni ile, ita, ile mabishano itakuwa na kuna kuwaga mabishano mengi katika demokrasia. Demokrasia iko na kelele mingi, sasa itagawanya ita, ita nji kuwa watu, uh, saidi mbili, moja ile inasema ndio na ile ingine inasema hapana, na tukifika Juni watu watakuwa wamekasirika watakuwa wamekerwa, uh, na halafu tunaenda 2022. Hapo ndio utaona kivumbi manake wengine hatutakuwa tunafikiria ile mambo yenye katika katika siasa ya 2022 wale wali wale awaku find, find, uh, uh, kufanikiwa kushinda BBI. Saidi ile ya yes ama no itashindwa, itaanza kuku, kufanya BBI ikuwe ndio, uh, manifesto ya 2022. Wanasema tulishindwa, kazi yetu ni kuwashinda. Kwa hivyo mambo ya 2022 itaishia hapo. Hakuna mtu atakuwa anaongea. Uh, planning ya 2022 ni mlitushinda sisi, lazima tushinde nyinyi. Kwa hivyo mtu yule anashinda BBI chanzo kubwa sana atashindwa in 2022 kwa sababu watu watakuwa tu wanasema tunataka kushinda, hatutakuwa tunafikiria. So hiyo ndio hatari iko hapo, na, na also the country itakuwa iko na big Uh, watu wanaweza kufanya violence, maanaake wanaweza kusema mlipitisha katiba kwa nguvu. Kwa hivyo hiyo haitakikani, tunaanza kuwachukia. Violence ndio itaanzanga hivyo mm -hmm. Hii ni kitu ya hatari. Hata mimi uh, kwa suggestions zangu, na mimi nimekuwa kwa BBI, ukienda page 169, uh, number 174 utaona Dr. Jeff Kaluyu hapo, niliweza kukaa chini na akina you know, uh, Haji ni rafiki si hati kitu nasema ha kufanya mzuri. Walijaribu venye walitaka, lakini saa ingine, hata uh, hiyo process ni lazima negotiate, mtafanya kitu namna gani? Ningesema ndio tuavoid violence na also tukuwe na uchaguzi wa 2022 wenye dhamana na wenye mambo tunaweza kuingiza hapo, tunatakiwa tukae tu, tu, tu, tu, tu chini tunegotiate, ndio tupulize tutulize mboli ya venye watu wanataka kuenda kukimbia nayo wanaweza kukosa Violence. Kwa hivyo hii ni ku make sure hata kuna perception ya negotiated uh, constitution ama katiba ambayo imekubalianwa naam. Ni kweli. uh, Maimuna Mwidau, unafikiria muda huu ni muda mwafaka wa kubadili katiba ya nchi, na labda kwa upande wako kile ambacho unaona labda kifanyiwe marekebisho kwenye katiba ya zamani na kiwekwe kwenye hiyo yani katiba hiyo ambayo inapendekezwa ambayo inaweza ikafanya kazi baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Marekebisho gani unaona yafanyike? Um, asante sana Patrick kwa kunipa fursa hii, uh, kueleza maswala ya BBI. Lakini kabla sijakwenda kwenye hilo swala, ningependa kuchukua hili wazo la Daktari aliyozungumzia kuhusu mchakato wa kubadili katiba kwa sababu mimi nilikuwepo katika Bomas tangu wakati wa tume ya Yash Pal Ghai tangu tulipoanza mwanzo mpaka mwisho wake. Kwa hiyo historia yake naielewa vizuri sana, na mpangilio wake pia nimeuelewa, kwa sababu tulizunguka nchi nzima kwenda kuchukua maoni na wananchi wakazungumza, na mpaka mwisho katiba ya elfu mbili na kumi ilipopatikana. Lakini haya tunayoona sasa hivi ni masuala ambayo hayakumalizwa Bomas. Kama mnakumbuka wale ambao walikuwa walikuwa Bomas, ilifika ili wakati kwamba kuna masuala mengine tata hawakuweza kuafikiana ikawa katiba imepitishwa elfu mbili na kumi, lakini kuna masuala, na katika masuala hayo ni haya masuala ya utawala. Ukiangalia executive wanavyozungumzia sasa, wakati hulo walikuwa wakilumbana, wakilumbania kwamba twende parliamentary ama twende presidential system. Hilo ndo likuwa swali kuu yale. Yani, maoni mapendekezo yaliyotolewa ni katika kutafuta suluhu ya matatizo yetu ya uchaguzi ya kila baada ya miaka mitano. Nafikiri fkiri twakubaliana sote kwamba ile handshake ya rais na Raila ni kwa sababu ya kuondoa ile uhasama uliokuwako. Nchi ilikuwa imejigawa mara mbili. Kwa hiyo baktara anapozungumzia huu mchakato wote wa kuhakikisha waku, watu wote wamejumuishwa, yote ni kutafuta njia ya kuafikiana, kutafuta amani kabla ya 2022. kwa sababu tulikuwa tushaona ule uhasama uliotokea uh, wakati wa raila na, na Uhuru nchi ilikuwa imejigawa mara mbili. Sasa wamejaribu kuleta haya mabadiliko lakini pia kuna upungufu hapa. BBI haikuweza kwenda mwenendo ule ulikuwa wakrc kwamba wakiafika mpaka mashinani. Kwa hiyo watu wengi wanasikia tu kwamba kulikuwa na BBI, waliotoa maoni yao ni baadhi ya watu walitoa maoni yao, na sio maoni mabaya, maoni mengine ni mazuri, lakini kubadilisha mfumo wa serikali kutoka mfumo mmoja mpaka mfumo mwingine inataka viongozi wote na tuwabadilisha. Je, mfumo huu utatusaidia? Utaondoa tatizo ambayo tumekuwa nalo, ambao ni la uchaguzi. Na tatizo la uchaguzi sio peke yake, kwa sababu hii system ya winner takes all anaozungumzia kwamba ina dhulumu wengine inatokana na kiti gani? Ni sisi wenyewe tuna matatizo ya ukabila nchini. Kwa hiyo, huu, ukabila, kwa hiyo mfumo huu unazidisha ule ukabila na kutengana kwa watu. Kwa hiyo daktari anapozungumzia mchakato wa kuhakikisha kwamba wamehusishwa wananchi ni mchakato mzuri, utachukua muda. Je, tuna haraka? Lazima tubadilishe katiba leo kwa sababu ya 2022. Na athari yake ni nini? Haya ni masuala ambayo yatakiwa yajadiliane, viongozi wakubaliane, wananchi waelewe, ndipo tutakapokuwa tumebadilisha, twajua tunaingia kwenye mfumo gani. Basi uh, msikilizaji, yes. Naona kuna msikilizaji mmoja ambaye anajiunga nasi kwa laini ya simu. Eh, ananifahamisha yuko kule nchini Tanzania lakini nisiseme mengi, ajitambulisha, atueleze yuko wapi na ni nini ambacho angependa kuchangia katika mada ya leo. Okay, na nashukuru, nashukuru. Naitwa Emanuel Limuna, niko Tanzania uh, nimekuwa nikifuatilia sana habari ya mambo ya BBI inavyoendelea, ambavyo ni suala linalohusisha kwa habari ya mchakato wa katiba mpya juu ya taifa la Jamhuri ya Kenya. BBI ni eneo ambalo ambacho linaweza lika kontrol na watu watatu, hasa rais aliyoko madarakani na Raila Odinga na William Ruto, ambaye kwa hivi sasa ni watu ambaye wanaweza kuwa na nguvu sana kati ya kuifanya katiba mpya ya Jamhuri ya Kenya kuingia katika ulimwengu mpya ambayo inaweza ikawaletea manufaa wa Kenya ama kuwaletea manufaa wa Kenya ni, ningependa kupata tathmini yako, kwa sababu wewe uko Tanzania na uh, mifumo ni tofauti. Ni nini ambacho, uh, labda unaweza kulinganisha eh, katika katiba ya Tanzania na Kenya eh, kitu kimoja ama vitu viwili ambavyo unaona, uh, labda nchi hizo mbili zinaweza uh, kuiga kutoka kwa kila nchi hapo juu ya uhusiano na kile Tanzania kinaweza kaifunza juu ya Kenya ni juu ya aina ya mahusiano ya kisiasa, vile ambavyo yanaweza yakaendeshwa, ambacho pia jana niweza kusikia kwa mara kadhaa, kati ya rais alipokuwa akizungumza aliongelea sana juu ya uhusiano wa kisiasa, kiuchumi, lakini pia unaweza kugusia isiwe uadui lakini pia tunaweza kuona kwamba taifa la Kenya ni kama kwa hutuba hiyo tu ni kama linajitoa katika nafasi ya kuihusisha katiba ya Tanzania na ya Kenya kwa sababu ya kwamba wanaonekana kama hawako na maoni sawa. Ni mtume munamuna akizungumza kutoka nchini Tanzania. Eh, Bi Maimuna, nikisoma ni kidogo hapa kwenye yale mambo nyeti ya, ya, ya, ya mpango wa BBI kuna pendekezo hilo ambalo aligusia la mfumo, mfumo ambao unafaa kwa Kenya. Wanapendekeza kuwepo serikali, yani rais na waziri mkuu uh, kuliko uh, mfumo ambao ulioko hivi sasa, ambapo kuna rais na uh, makamo wake uh, na mawaziri. Sijui mfumo huu ambao unapendekezwa kwenye BBI wa wakuwa na uh, rais na waziri mkuu ambaye waziri mkuu atakuwa ndiye anasimamia serikali, unatatizwa na mfumo huo? Mimi binafsi sina tatizo lakini huu mfumo unaletwa, yamaanisha kuna baadhi ya watu watapewa hivyo vyeo, ama kuna mfumo fulani ambao utatumika mpaka ifikiwe kwamba nani ataweza kuchaguliwa waziri mkuu, nani ataweza kuchaguliwa makamu wa waziri mkuu. Watu tayari wameshahisia kwamba kuna baadhi ya watu watapewa vile vyeo, kwa sababu mfumo wa, wa election wenyewe ama mfumo wa vyama vya kisiasa haujabadilika, ni mfumo ule wa zamani na katika ripoti ya kwanza ya BBI walisema kutatua matatizo ya hizi hizi nchi ambazo zinajibagua kikabila ama kidini, unatumia una ule mfumo wa consociationalism ambao ni mfumo wa kipekee, una namna zake. Nam, msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America na vile vile nitaka nikukumbusha tu kwamba wewe pia msikilizaji unaweza kushiriki kwa njia moja au nyingine. Uh, ingia kwenye ukurasa wa Facebook, utaona mjadala wa wiki pale na kuchangia, na huenda yale unayasema tukayasoma kwenye eh, matangazo haya. Uh, basi na, naona uh, muda unakimbia Patrick, lakini turudi kwake eh, Dr. Kaluyu eh, Kaluyu, umemsikia mm. akizungumza uh, Bi Mwidau hapo, hasa kuhusu kile kipengele cha saba uh, kuhusu uh, ushirikishwaji kwa Kiingereza wanasema inclusivity. Sasa hili limezua utata mkubwa, kwa sababu wengi wanasema hata kama kuna huyo uh, waziri mkuu, rais na na nani, hao ni wachache tu na haionekani kama kwamba watu wote wanaweza kushirikishwa katika uh, uongozi. Upe msimamo wako kuhusu hili. Mimi wakati nilienda kwa BBI, maagizo yangu ilikuwa tukue na ikiwa ni president, na vice president na pengine mawaziri wakuu basi yes tukuwe nao uh, 40, 41 tribes. But hili, hili, hili ikue kila tribe inakuwa na waziri wake na pengine tuchanganye hi uh, commissions ama ministries exist from like uh, department of water or other departments zile ziko na na hizo tunaziweka kama ministry, kwa hivyo kila mtu anakuwa in included kama CS, lakini huko juu inaweza kuwa, you know, inaweza kuwa president na deputy president. Naam, uh, wasikilizaji wetu mjadala uh, wetu wa Live Talk leo tunakomea hapa. Uh, tulikuwa tunajadili, tunaangazia kuhusu mchakato wa kurekebisha au kufanyia mabadiliko katiba ya, ya Kenya kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini eh, na, na mbili eh, katika live talk leo tulikuwa na washiriki wetu. Kuna Dr. Jeff Kaluyu, uh, mchambuzi wa maswala ya siasa na ni mgombea wa zamani wa urais huko Kenya. Dokta Jeffu Kalui, ni kushukuru sana kwa mchango wako katika mjadala wetu wa leo. Nami Maimuna Mwidau uh, naye vile tulikuwa naye uh, katika mjadala wetu uh, ni mchambuzi wa maswala ya siasa vilevile, ni mwanaharakati ambaye anatetea usawa wa jinsia. Maimuna Mwidau, ni kushukuru sana kwa mchango wako katika mjadala wetu wa leo. Katika live talk leo uh, hewani mlikuwa nami Patrick Nduimana, nimeshirikiana pia na mwenzangu BMG Mridhi. Msimamizi um, alikuwa uh, Khadija Riami. Mwelekezi wetu ni Aida Isa. Kwa pamoja tuna wageni kuwatakia usiku mwema, na kabla ya kumaliza matangazo yetu kwa jioni ya leo, ifuatayo ni muktasari wa habari. Serikali ya jimbo la kaskazini la Ethiopia, Tigre imetangaza hi leo kwamba mashambulio mawili ya roketi kwenye vituo viwili ndani ya jimbo la Amhara ni ulipizaji kisasi wa mashambulio ya ndege yaliyofanywa na jeshi la serikali huko Tigre hivi karibuni. Serikali ya Addis Ababa imethibitisha taarifa hiyo ikisema uwanja wa ndege wa Gondar jimboni Amhara umeharibiwa na shambulio hilo, wakati uwanja wa ndege wa Bahar Dahar imesalimika na shambulio jingine. Idadi ya maambukizo ya virusi vya korona kote duniani imeongezeka sana wiki hii, ambapo Marekani imeshuhudia watu laki moja elfu sabini wakiambukizwa jana Ijumaa peke yake. Mataifa mengine ya Ulaya yameanza kuchukua hatua kali kudhibiti ugonjwa huo ambao unaingia katika awamu yake wa pili. Mamia ya wakazi wa vijiji katika jimbo la na Nagorno Karabakh nchini Azerbaijan wamekuwa wakitia moto nyumba zao wakikimbia hii leo kuelekea Armenia kabla ya muda wa mwisho kufika mwishoni mwa wiki hii kukabidhi jimbo hilo kwa Azerbaijan kama sehemu ya makubaliano ya amani yaliyofikiwa mjini Moscow. Mwisho wa muktasar wa habari uliosomewa na Abdu Shakur Abud kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo ni mimi Kennesi Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.