Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki, inayokaribisha katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Jina langu ni Sandei Shomari. Jina langu ni Kenneth Bwire, na kukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa leo Jumatatu Novemba 16 mwaka 2020. Karibu Shirika ya matangazo yetu leo hii, huko nchini Kenya, madaktari waipa serikali wiki tatu kuhakikisha wote walio mstari wa mbele dhidi ya mapambano na COVID wanapata bima ya afya na vifaa kinga, na sivyo watasusia kazi. Doctors will not engage in a, madaktari hawatajitoa mhanga na kujiondoa uhai ili kupambana vita na virusi vya korona nchini Kenya. Na katika makala ya jamii na maendeleo, tunaangazia mji wa Kindo ambao ni mji mkuu wa Mayema huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambao kwa muda mrefu umebaki nyuma kimaendeleo hadi miaka ya karibuni wakati nilifika hapa ikuwa na pikipiki wala gari unapasha kukamata kilako unatalika kunjia bila kuona takinga wala pikipiki mwankoro gari kwa siku ya leo maendeleo inaendelea sambamba na gari inayala mji wa kindu pikipiki ni miongoni tu mwa mengi utakayosikia katika matangazo yetu ya kumekucha afrika kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa Kenes Bwire yuko tayari kusoma habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump ameonekana kukubali kwamba alishindwa katika uchaguzi mkuu, lakini akawa mwepesi wa kusema kwamba hatakubali kwamba ameshindwa. Trump ameandika hayo kwenye Twitter wakati rais mteule Joe Biden akiwa anaendelea na, na mikakati yake ya kukabiliana na janga la virusi vya korona akitarajiwa kukutana na wakurugenzi wa kampuni zinazotengeneza chanjo dhidi ya virusi hivyo. Hayo yanajiri wakati zoezi la kurudia kuhesabu kura katika jimbo la Georgia likionyesha kwamba hakuna udanganyifu uliofanyika katika uchaguzi wa jimbo hilo ambalo Joe Biden ametabiriwa kushinda. Shinikizo linaendelea kutolewa kwa rais Donald Trump kukubali kushindwa na kuruhusu mchakato wa kukabidhi madaraka kwa utawala wa Joe Biden kufanyika kwa ajili ya usalama wa nchi na kufanikisha juhudi za kukabiliana na janga la korona. Rais wa Uganda Yoweri Museveni atasimamia mazungumzo ya kuleta amani nchini Ethiopia kati ya serikali na maafisa wa eneo la Tigray kulingana na shirika la habari la AFP maafisa wa serikali ya Ethiopia wamesema kwamba mazungumzo hayo yamepangwa kuanza leo Jumatatu kaskazini mwa Uganda. Naibu waziri mkuu wa Ethiopia Demeke Mekonnen Hassan, ambaye pia ni waziri wa mambo ya nje, pamoja na wawakilishi wa Tigrey wanatarajiwa nchini Uganda hii leo kwa mazungumzo hayo. Hayo yanajiri wakati kiongozi wa eneo lililojitenga nchini Ethiopia, Tigrey, akithibitisha kwamba wapiganaji wake walifanya mashambulizi ya roketi kwenye uwanja wa ndege katika mji mkuu wa Eritrea. Shambulizi hilo linaongeza wasiwasi wa kusambaa kwa vita katika eneo hilo la pembe ya Afrika. Debresion Gabri Michael amesema kwamba wapiganaji wake walikuwa wameshambuliwa mara kadhaa na maelfu ya wanajeshi wa Eritrea wanaodai waliingia Tigre kuwasaidia wanajeshi wa Ethiopia. Maafisa wa serikali wa Eritrea na Ethiopia hawajatoa taarifa kuhusu madai hayo. Waziri Mkuu Abiy Ahmed ameandika ujumbe wa Twitter kwamba Ethiopia ina uwezo wa kutosha kufanikisha malengo yake katika eneo la Tigrei bila msaada wowote. Mchungaji raia wa Malawi aliyejitangaza kuwa nabii Shepherd Bushiri, ambaye alikuwa akiishi nchini Afrika Kusini, amekimbilia Malawi. Bushiri amekiuka moja ya masharti ya dhamana kufuatia kukamatwa kwake mnamo mwezi wa Oktoba nchini Afrika Kusini kwa wizi, ulagai na biashara haramu ya mzunguko wa fedha. Sande Sa shomar anasoma ripoti ya mwandishi wetu wa Malawi, la mek Masina. Bushiri na mkewe Mary walikamatwa na wengine wawili mnamo mwezi Oktoba katika kesi ya utapeli wa mamilioni ya fedha, lakini ilipewa dhamana Novemba 4. Bushiri anahubiri katika kanisa lake la Enlightened Christian Gathering ambayo lina matawi zaidi ya sabini ulimwenguni. Miongoni mwa masharti ya dhamana ni kwamba wangesalimisha hati zote za kusafiria na wasiondoke Afrika Kusini. Kwenye mkutano wake na wandishi wa habari nchini Malawi siku ya Jumamosi usiku Bushiri alisema yeye na mkewe walikimbia Afrika Kusini kwa sababu za usalama, akidai kuna watu walitaka kumuua, lakini hakufafanua kwa sababu gani. Hata hivyo, Bushiri hakufafanua jinsi gani alivyoondoka Malawi. Alisema atarudi tu Afrika Kusini ikiwa viongozi wa nchi hiyo watamhakikishia usalama wake, na kwamba hatashikwa tena kwa kukiuka masharti ya dhamana. Polisi wa Afrika Kusini wanasema wanachunguza jinsi Bushiri alivyotoroka nchini humo bila hati za kusafiria. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka Washington DC. Na habari zilizotujia alfajiri hii, ni idadi ya madaktari nchini Kenya wanaofariki kutokana na maambukizo ya virusi vya korona imefikia thelathini baada ya madaktari wengine wanne kufariki katika kipindi cha siku moja, novemba kumi nne Na kufuatia hilo madaktari nchini humo wameipa serikali kipindi cha wiki tatu kuhakikisha kwamba madaktari wote walio mstari wa mbele kupamana na virusi vya korona wanapata bima ya afya na vifaa vya kujikinga, la sivyo watasusia kazi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Tangu kufariki kwa daktari Dorin Lugaliki, mtaalamu wa afya uzazi, Julai 10 mwaka huu, idadi ya madaktari waliofariki imeongezeka zaidi nchini Kenya. Mwezi wa Novemba pekee madaktari wengi wamepoteza maisha yao, wanne wakifariki Jumamosi, wawili Jumapili, na idadi hiyo imekuwa ikiongezeka zaidi. Miongoni mwa madaktari hao 30 waliofariki, ni hawa kumi ambao ni wataalamu wa juu: daktari Daniel Alushula, mtaalamu wa wa upasuaji wa mifupa aliyefariki katika hospitali ya rufaa ya Busia; Daktari Robert Aisi, mtaalamu wa afya ya watoto jijini Nairobi; Daktari Emara Ashraf, daktari anayehusika na upasuaji wa maumbo; Daktari Faith Mbuba, mwanafamasia; Daktari Jacqueline Njoroge; Daktari Ndambuki Mboloi, mtaalamu wa mapafu; Daktari Hudson Nyangala, ambaye ni mtaalamu wa afya ya umma; Daktari Hudson Alumera ambaye ni daktari wa upasuaji na Daktari Vladimir Shekin ambaye pia ni mtaalamu wa upasuaji. Hawa ni miongoni mwa watu 1269 ambao wamefariki kutokana na virusi vya korona nchini Kenya hadi sasa. By head of state. Kwa mujibu wa takwimu za wizara ya afya nchini Kenya, madaktari wengine zaidi ya elfu mbili mia mbili wameambukizwa na virusi hivyo, na hali hii inawahofisha madaktari wenzao ambao wametangaza kususia kazi katika kipindi cha wiki tatu iwapo serikali ya rais Uhuru Kenyatta haitawahakikishia mazingira mazuri ya kufanyia kazi kupitia chama chao cha KMPDU. Madaktari nchini Kenya wanaeleza kuwa hawana vifaa vya kutosha vya kujikinga. Pia wanaeleza kuwa serikali haijawapa bima ya afya wakinga wakiwa kazini pamoja na jamaa zao. Chama cha madaktari hawa kinataka serikali kuajiri madaktari elfu mbili wa ziada kwa mifumo ya pensheni, na vilevile vile kujenga vituo vya afya maalum kwa wahudumu wa afya pekee kote nchini, kama anavyoeleza Daktari Chibanzi Mwachonda, kaimu katibu mkuu wa chama hicho. Doctors will not engage in a, madaktari hawatajitoa mhanga na kujiondoa uhai ili kupambana vita na virusi vya korona nchini Kenya. Aidha, uh, madaktari hao wanaeleza kuwa wanahitaji paundwe tume ya huduma za afya katika marekebisho ya katiba yanayofanywa nchini Kenya. Hadi kufikia Jumatatu asubuhi visa vya maambukizi nchini Kenya vimepita elfu sabini baada ya kutangazwa kuwa watu 972 wamethibitika wa kuwa na virusi hivyo na kufikisha idadi jumla ya maambukizi hayo nchini Kenya kuwa elfu sabini, mia mbili, arobaini, tano Wagonjwa wengine ishirini wamefariki Jumatatu na waliopata nafuu na kuachiliwa kuondoka hospitalini wamefikia elfu arobaini na tano mia saba sitini na sita. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kennes Bwire anaendelea na habari muhimu za dunia. Nchi kumi na tano zinazounda muungano wa kiuchumi wa Asia Pacific zimeunda kundi kubwa la ushirikiano wa kibiashara duniani linaloungwa mkono na China bila kushirikisha Marekani ambayo iliondoka katika ushirikiano huo chini ya utawala wa Rais Donald Trump. Mkataba wa ushirikiano huo wa kiuchumi umefanyika Hanoi na uliungwa mkono na aliyekuwa rais wa Marekani Barack Obama kabla ya kupingwa na Rais Trump mwaka elfu mbili kumi na saba. Muungano huo huenda ukatoa fursa kwa China kuwa mshirika wake mkubwa wa kiuchumi na nchi za kusini mashariki mwa Asia, Japan na Korea. Muungano huo wa RESIP unaripotiwa kwamba unaweza kuisaidia China kupunguza kutegemea masoko na teknolojia ya kimataifa. Chama cha Mustaqbal Watan kinaongoza katika matokeo ya awali ya duru ya pili ya uchaguzi wa bunge nchini Misri. Chama cha Mustaqbal Watan, maana yake hali ya baadaye ya taifa, kinamuunga mkono Rais Abdel Fattah al Sisi, kimepata viti mia mbili themanini na nne katika bunge lenye viti 596 katika mfumo wa utawala ambapo mshindi anapata madaraka yote. Viti vilivyosalia vitaamuliwa katika duru nyingine ya uchaguzi utakaoandaliwa baadaye mwezi huu na mapema mwezi Desemba. Rais Sisi ana mamlaka ya kuteua bunge 28 moja kwa moja. Wagombea kadhaa na vyama vya upinzani wamewasilisha malalamiko a tume ya uchaguzi wakidai kuwepo wizi wa kura katika uchaguzi huo, lakini madai hayo yametupiliwa mbali. Baadhi ya malalamiko yamewasilishwa mahakamani. Rais wa Algeria Abdul Majil Tabane amemaliza matibabu baada ya kuambukizwa virusi vya korona, lakini ofisi yake imesema kwamba hatafanyiwa uchunguzi zaidi wa kiafya. Tebane mwenye umri wa miaka 75 alipelekwa Ujerumani karibu wiki mbili zilizopita baada ya kugundulika kuambukizwa virusi vya korona. Tebane alichaguliwa kama rais wa Algeria baada ya maandamano yaliyodumu zaidi ya mwaka mmoja yaliyomwondoa madarakani rais Abdulaziz Bouteflika. Ameahidi kuleta mabadiliko ya uongozi na kiuchumi nchini Algeria. Mapema mwezi huu raia wa Algeria walipitisha mabadiliko ya katiba yanayotoa mamlaka zaidi kwa bunge na waziri mkuu pamoja na kuruhusu jeshi la nchi hiyo kushiriki katika juhudi za kuleta amani katika nchi za nje. Tabane ametangaza pia mipango ya kuimarisha sekta ya nishati ya Algeria na kuacha kutegemea gesi na mafuta, hatua ambayo pia inatarajiwa kubuni nafasi kadhaa za ajira katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika yenye jumla ya watu milioni 44. Rais wa mpito wa Peru Manuel Merino ametangaza kujiuzulu, wakati nchi hiyo inakabiliwa na mgogoro mkubwa wa kiuchumi kuwahi kushuhudiwa katika muda wa miongo miwili, kufuatia maandamano makubwa ambayo yamekuwa yakiendelea tangu bunge lilipomwondoa madarakani aliyekuwa rais Martin Vizcarra. Katika hotuba fupi kwa taifa iliyopeperushwa na televisheni, Merino amesema kwamba alifuata sheria alipowapishwa Jumanne wiki iliyopita licha ya tetesi za waandamanaji kwamba bunge lilikuwa limetekeleza mapinduzi. Amesema kwamba anapenda kila raia wa Peru na anatakia mema nchi hiyo. Hatua yake inajiri baada ya usiku wa maandamano mabaya yaliyopelekea waandamanaji kadhaa kujeruhiwa. Polisi walitumia gesi ya kutoa machozi kukabiliana na waandamanaji, huku makundi ya kutetea haki za kibinadamu yakisema kwamba polisi walitumia nguvu kuzidi kiasi. Makundi ya haki za kibinadamu yanasema kwamba watu mia moja kumi na wawili wamejeruhiwa na arobaini na mmoja hawajulikani walipo. Sherehe zimetokea nchini Peru baada ya Merino kutangaza kujiuzulu. India imekanusha madai ya Pakistani kwamba New Delhi inasaidia kufadhili makundi ya wapiganaji yaliyo Pakistani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya India ametaja madai hayo kuwa ya kuundwa na yanayotokana na fikira tu za watu ambazo hazipo kabisa. Wizara ya mambo ya nje ya Pakistani imesema kwamba itawasilisha ushahidi wake kwa Umoja wa Mataifa na mashirika mengine ya kimataifa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya India, Anurag Srivastava, amesema kwamba madai ya Pakistani yasiyo ya msingi kabisa hayatapata yeyote wa kuyatilia maanani. Amedai kwamba Pakistani ndiyo huwafadhili makundi ya wapiganaji nchini mwake. Pakistani imekanusha madai hayo. Nchi hizo jirani zenye silaha za nyuklia zimepigana mara tatu tangu zilipopata uhuru kutoka kwa Uingereza na zimekuwa zikishutumiana kwa kuwafadhili makundi ya wapiganaji yanayopigana na serikali kila upande. Aliyekuwa mgombea urais nchini Tanzania kutikera chama cha upinzani cha Chadema Tundu Lisu amesema anasikitika kwamba watanzania wengi hawakuitikia wito wake wa kuandamana kupinga matokeo ya uchaguzi mkuu uliofanyika tarehe ishirini na nane mwezi uliopita. Aidha, mwanasiasa huyo ametoa wito kwa Rais John Magufuli kuitisha mkutano wa maridhiano ya kitaifa utakaohusisha wadau wote, ili kwa maneno yake, Tanzania isiangamie. Lisu ambaye yuko nchini Ubelgiji alikuwa akizungumza na mwenzangu BMJ Murithi kwa njia ya simu. Itisha mkutano wa kitaifa wa maridhiano, tutengeneze nchi ambayo makundi mbalimbali mbali ya kisiasa yatafanya yataridhiana, kuwe na nchi ambayo itakuwa na itakuwa na na, na, na umoja wa kitaifa huko unakoelekea, unaenda kututumbukiza sisi wote katika shimo kubwa na nchi yetu ita, ita, inaweza kuangamia. Rudi, rudi nyuma. Fanya maridhiano, tujenge nchi kwa pamoja, tujenge nchi ya kidemokrasia na nchi ambayo itakuwa sehemu ya jumuiya ya kimataifa. Sisi tunahitaji dunia zaidi kuliko dunia inavyotuhitaji. Usifikiri kwamba unaweza kuishi peke yako katika dunia hii ambayo kila mtu anahusiana ana, ana, ana na mwingine. Kuna hili swali kuhusu msukumo ambao uh, ulikuwa umetangaza wewe na viongozi wengine wa wa kisiasa e, kwamba Watanzania watokee kwa wingi e, kwenye barabara za Tanzania kupinga uh, u, u, ta, uchaguzi au uh, matokeo ya uchaguzi. Msukumo huo bado upo, na kama upo ni nini hasa ilikuwa e, kwa mawazo yako ilikuwa iwe ni hatima yake? Ni wazi kwamba eh, wito wa kupinga matokeo ya, ya kupinga uchafuzi uliofanyika tarehe ishirini na nane Oktoba haukuitikiwa na Watanzania. Nili, nili, nili, nilisema wakati wote wa kampeni kwamba endapo uchaguzi utaharibiwa na watawala wa sasa, wananchi wachukue hatua ya kulinda demokrasia yao wao wenyewe, na ndicho nilichofanya. Niliitisha watu wajitokeze kuchukua hatima ya nchi yao kwenye mikono yao. E, hawakufanya hivyo, sio kwa sababu e, mimi siku, sikutoa wito. Ni kwa sababu wananchi, inaelekea wananchi bado hawako tayari kupambania haki zao, kwa inabidi tuendelee katika siku zijazo. Kwa, kwa, kwa tafsiri yangu tu kwa hii miaka mitano iliyopita miaka mitano inayokuja itakuwa migumu sana kwa nchi yetu, kwa kuzingatia aina ya mtawala uh, ambaye tunaye. Rais Magufuli amedhihirisha wazi jinsi ambavyo ni mtawala katili, ni mtawala asiyejali demokrasia, asiyejali haki za binadamu, asiyejali uchumi wa nchi yetu. Na kwa hiyo miaka mitano inayokuja Itakuwa miaka migumu sana kwa wananchi wa Tanzania wa kila aina wa kila chama cha siasa. Kwa hiyo tujitj-tujiandae kwa hii miaka mitano migumu inayokuja. Ni aliyekuwa mgombea rais nchini Tanzania kwa kile chama cha upinzani Chadema, Tundu Lisu akizungumza Sauti ya Amerika kutoka mjini Tienen, Ubelgiji. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, makundi ya wanawake katika mkoa wa Kivu Kusini wanataka viongozi kujihusisha zaidi katika kuboresha uongozi na hasa kurejesha usalama mashariki mwa nchi hiyo. Makundi haya ya wanawake pia yanataka kuhusishwa katika harakati za kuleta usalama katika eneo hilo. Mitima de Lachans anaripoti kutoka Bukavu. Viongozi wa baadhi ya miungano ya wanawake wa Kivu Kusini wamekutana mwishoni mwa juma mjini Bukavu ili kukagua hali ya sasa ya kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakishotea pia kidole cha lawama hali ya ukosefu wa usalama inayodumu kwa muda mrefu katika milima ya mitaa ya Uvira, Fizi na Mwenga ndani ya mkoa wa Kivu Kusini. Ani Tabisha Ulimwene ni mwanamke kutoka mji wa Uvira. Sisi wanawake tuko tayari kwa kuleta amani, kujihusisha pamoja, kwa sababu ile silaha inaleta shida, iko naumiza sisi wanawake peke yetu, inaumiza watoto wetu tunaowazaa, na hiyo ni huzuni sana kwetu. Pia wanawake hawa wamekagua miaka ishirini tangu kutangazwa azimio namba kumi na tatu ishirini na tano la Umoja wa Mataifa kuhusu wanawake wakihisi kwamba hadi sasa hali ya mwanamke si ya kuridhisha nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bi Maria pia ni miongoni kutoka kijiji cha Minembwe ndani ya wilaya ya Fizi, zaidi kwa milimani. Wanaangaika sana juu ya maviolanse samuel, wanakimbia, wanaacha watoto na kuko wengine wanabakwa pia. Presidente Tshisekedi Chilombo, tuna imani ya kwamba anatafutisha amani, lakini kwa kuwa yeye iko mbali zaidi, hawezi tafuta amani yeye peke, sisi sote Tungane, wenye kuwa karibu kwa ajili ya kumsaidia. Pia mshindi wa tuzo la amani ya Nobel mnamo mwaka 2018 Daktari Denis Mukwege, aliyeshiriki kikao hicho amesema: <coughs> natumai kwamba wanawake mnaweza leta suluhisho kwa tatizo ambalo wanaume wanaokuwa tu na tamaa ya mamlaka hawawezi kutatua. Kuna mara ninasita kwamba vita vya kila leo ndani ya milima ya Uvira, Fizi na Mwenga sio vya kikabila, sababu miongoni mwa wanaohusika kuna pia wapiganaji kutoka nchi za nje. Sasa wanapigana na kabila gani? Kuna mipango mingi ya maendeleo inayotarajiwa kuhusu maeneo hayo mnamofanyika vita, lakini ikiwa mapigano yataendelea haitafaulu. Inabidi kwanza kuwaambia wanaochochea ghasia eneo hilo wasimamishe. wakati huo Naibu gavana wa mkoa wa Kivu Kusini, Mark Malago, aliyepokea malalamiko ya wanawake wa Kivu Kusini, ametambua kwamba licha ya changamoto tofauti, kuna hatua zilizokwisha endeshwa na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Rais Feliksi Chisekedi anafanya kila liwezekanalo ili kurejesha amani na usalama na hivyo kumkinga mwanamke mashariki ya Kongo. Ni vyema kukumbusha kwamba nchi yetu imekusudia kuheshimisha azimio 1325 la Umoja wa Mataifa linalotetea mwanamke. Pia nchi hii iliunda sheria dhidi ya dhuluma za ngono na ubakaji, na hata katiba yetu pia inatetea mwanamke kwenye kipengele cha 14. Kiongozi huyo ameahidi kwamba serikali ya Kongo itatilia maanani malalamiko ya wanawake na kuboresha zaidi hali yao kikao hicho kiliandaliwa na kurahisishwa na Tume ya Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, MONUSCO. Nitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Na katika jamii na maendeleo, tunatazama mji wa Kindu ambao ni mji mkuu wa Manyema, Manyema ikiwa ni mkoa wa watu wanaozungumza Kiswahili, lakini mji huo kwa muda mrefu ulibaki nyuma kimaendeleo hadi miaka ya karibuni. Afsari Malivika anayo picha kamili. Muji wa Kindu ni mji mkuu wa mkoa wa Manyema, Manyema ikiwa mkoa mmojawapo wa mikoa inayozalisha madini aina mbalimbali, na vile ukigawika kwa vipande viwili na muto Kongo. Siku zilizopita ilikuwa ni vigumu kupata ama kuona gari wala pikipiki katika muji wa Kindu, lakini siku hizi tangu utawala wa Joseph Kabila hadi sasa mji huu umekuwa na pikipiki gari baskali na hata lami. Ilenge Okanga Floribert ni kiongozi wa uendeshaji pikipiki katika mji wa Kindu, mkoa wa Manyema. Matatizo tulikuwa nayo miaka ya mbele ilikuwa nguvu sana kwa sababu tulikuwa famii yenyewe naweza kuwa na kinga hapa kuvile ya Kindu ni famili rish yenyewe anaweza ataa julikane dunia nzima. Tulikuwa na difikulte sana juu ya probleme ya transport, juu ya manjia yote kufunguliwa ya ma province vazin inakuja mapikipiki inaingia, ndio tulipata nguvu na mawazo ya shie kufungula na shie asosiasio ya bamotari hapa kuvile. Yakini tatizo kubwa ikiwa ni uasi wa kila mara mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ndio husababisha mkoa huo kubaki nyuma katika swala la maendeleo, akisisitiza Floribert Okanga leo hivi. Manjia inafunguka na, na transport inatumikana bien kwa sababu vita marebelion ile ilikuwa mbele kuya na kurudia mavita watu wanakufa, manjia inafungana hivi ile inaisha. Vraiment evolution ya development ya transport iko inaendelea bien kuvile ya Kindu. Roger Ibulinga Nzenga mkazi wa Kindu asema kwamba Kindu kwa sasa imepata maendeleo ukilinganisha apa na nyakati zilizopita. Wakati nilifika hapa ilikuwa na pikipiki wala gari, unapasha kukamata kilako unatandika kunjia bila kuona takinga wala pikipiki mwankoro gari kwa siku ya leo maendeleo inaendelea sambamba na gari inayala mji wa Kindu, pikipiki na kinga. Unajua ya kwamba wakati nilifika hapa kinga ilikuwa au sita au mnane. Kindu ilikuwa ikiunganishwa na mikoa nyingine kupitia mto Kongo hadi mkoa wa Chopo, yaani muji wa Kisangani, na vile njia nyingine ilikuwa ni njia ya reli ambayo hivi sasa ni tatizo kubwa. Hata hivyo, Sauti Amerika imekutana naye Dauda Selemani Dase akisema watu wa Maniema wamepiga hatua, japokuwa barabara siyo nzuri. Kwangu binafsi, nakuta ya kwamba maendeleo ya mji wa Kindu kwa siku ya leo naonekana kuwa juu kuliko siku za zamani, kwa sababu leo gari na pikipiki inakuwa ikitusaidia kufanya kazi fulani fulani, ili maendeleo yaonekane. Kwa mfano, leo tunakuwa na gari na pikipiki. Gari inatoka pa mji wa Kindu ndani ya jimbo la Manyema inaenda pa mji wa Bukavu kusini mwa jimbo la huko, inabeba biashara, inabeba vitu kadha wa kadha na inaleta pa mji mkuu wa Kindu. Valas Vilbil, mmoja wa akinamama katika mji wa Kindu Asema siku zilizopita, ilikuwa ni vigumu kupata pikipiki piki wala basikeli. Kwangu ninaona kama jimbo letu la Manyema linaendelea mbele, sababu wakati wa zamani tulikuwa na tatizo sana kwa kukosa gari kwa kukosa pikipiki piki. Tulikuwa tunafanya unataka kutembea ndani ya mji wa Kindu, zaidi unatembea na mgulu kutoka hata kukivuko mpaka kufikia lwama, unatembea na mgulu na hiyo na ilikuwa tatizo lakini kwa sasa magari inakuwa inafika mahali watu wanalima shamba inabeba chakula na inaleta hapa kumjini wetu wa Kindu. Hata pia mapikipiki inakuwa ikitoka hapa inaenda kutoa chakula na kuleta hapa, hiyo inakuwa kabisa maendeleo ndani ya jimbo yetu. Kwa sasa serikali inajaribu kutengeneza barabara na hata kuweka lami katikati ya mji wa Kindu na kujenga hata hoteli pamoja na shule nzuri. Kusere Malivika, jamii na maendeleo, Goma. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Kennes Bwire yuko tayari kusomea muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump ameonekana kukubali kwamba alishindwa katika uchaguzi mkuu, lakini akawa mwepesi wa kusema kwamba hatakubali kwamba ameshindwa. Trump ameandika hayo kwenye Twitter wakati rais mteule Joe Biden akiwa anaendelea na, na mikakati yake ya kukabiliana na janga la virusi vya korona, akitarajiwa kukutana na wakurugenzi wa kampuni zinazotengeneza chanjo dhidi ya virusi hivyo. Rais wa Uganda Yoweri Museveni atasimamia mazungumzo ya kuleta amani nchini Ethiopia kati ya serikali na maafisa wa eneo la Tigrey. Kulingana na shirika la habari la AFP, maafisa wa serikali ya Ethiopia wamesema kwamba mazungumzo hayo yamepangwa kuanza leo Jumatatu, kaskazini mwa Uganda. Mchungaji raia wa Malawi aliyejitangaza kuwa nabii Shepherd Bushiri, ambaye alikuwa akiishi nchini Afrika Kusini, amekimbilia Malawi. Bushiri amekiuka moja ya masharti ya dhamana kufuatia kukamatwa kwake mnamo mwezi wa Oktoba nchini Afrika Kusini kwa wizi ulagai na biashara haramu ya mzunguko wa fedha. Nchi kumi na tano zinazounda muungano wa kiuchumi wa Asia Pacific zimeunda kundi kubwa la ushirikiano wa kibiashara duniani linaloungwa mkono na China bila kushirikisha Marekani ambayo iliondoka katika ushirikiano huo chini ya utawala wa rais Donald Trump. Chama cha Mostakbal Watin kinaongoza katika matokeo ya awali ya duru ya pili ya uchaguzi wa bunge nchini Misri. Chama cha Mostakbal Watin, maana yake hali ya baadaye ya taifa kinamuunga mkono Rais Abdel Fattah Al Sisi kimepata viti 284 katika bunge lenye viti 596, katika mfumo wa utawala ambapo mshindi anapata madaraka yote. Rais wa Algeria Abdelmadjid Tabane amemaliza matibabu baada ya kuambukizwa virusi vya korona, lakini ofisi yake imesema kwamba hatafanyiwa uchunguzi zaidi wa kiafya. Tebane mwenye umri wa miaka 75 alipelekwa Ujerumani karibu wiki mbili zilizopita, baada ya kugundulika kuambukizwa virusi vya korona. Tebane alichaguliwa kama rais wa Algeria baada ya maandamano yaliyodumu zaidi ya mwaka mmoja yaliyomwondoa madarakani rais Abdul Aziz Bouteflika. Na kufikia hapo ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika. Hadi Yariami nasimamia matangazo haya, mwelekezi alikuwa ni Diodon Chubahiro. Hewani nimeshikia na mwenzangu Kennes Bwire. Jina langu ni Sandey Shomari, nikutakie asubuhi njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.