Kutoka studio 15 hii ni VOA Express ni saa mbili na nusu asubuhi wa Washington DC sawa na saa kumi na nusu alasiri ya Afrika Mashariki. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka Washington DC leo ikiwa Jumatatu, tarehe 16 Novemba mwaka 2020. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi katika VOA Express. Leo tunaangazia maambukizi ya virusi vya korona ambayo yameongezeka katika shule nchini Kenya na hatua zipi serikali imechukua kuhakikisha wanafunzi wanasoma kwa usalama. Na huko DRC wanawake wa mashariki mwa nchi hiyo waomba kushirikishwa moja kwa moja kwenye mazungumzo ya kusaka amani nchini humo. Na kama ilivyo kawaida, tutakuwa na kipengele cha barazani ambapo tutapata maoni ya wasikilizaji kuhusu mada ya leo, bila kusahau makala ya hoja kwa hoja. Bila kuchelewa, tuelekee huko Kenya ambapo tunaarifiwa kwamba serikali ya nchi hiyo imetangaza kalenda mpya ya masomo kwa wanafunzi wote kwa muhula wa pili. Mwishoni mwa wiki w wanafunzi 38 w 8 wanaofanya mitihani ya taifa katika shule ya upili ya Kabarnet nchini humo wameambukizwa virusi vya korona. Na kama anavyoripoti mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera, serikali bado inasisitiza masomo yataendelea. Katika kalenda mpya hiyo ya masomo nchini Kenya, wanafunzi wa viwango vya chekechea PP1 na PP2, wa darasa la kwanza hadi tatu, darasa la tano hadi la saba na kidato cha kwanza hadi cha tatu wanarejelea masomo yao ya muhula wa pili Januari 4 mwaka 2021. Kisha masomo ya muhula huu wa pili yatatamatika Machi 19, ambapo mitihani ya taifa itaanza kwa majuma saba. Wakati huo wanafunzi hao watahitajika kuwa nyumbani kwa likizo wakisubiri muhula wa wanafunzi wanaojiunga upya na viwango vya chekechea PP1 watajiunga na shule Julai mwaka 2021. Wanafunzi wanaotarajiwa kufanya mitihani ya taifa ya gredi ya 4 na darasa la 8 baada ya kukamilisha mitihani hiyo Machi mwaka 2021 wanatakiwa kuendelea kukaa nyumbani hadi wakati wanafunzi wote wanaorejelea masomo yao Januari mwakani watakamilisha mhula wao watatu wa masomo. Tayari wanafunzi wote wanaofanya mitihani ya taifa yaani gredi ya nne, darasa la nane na kidato cha nne wapo shuleni kujitayarisha kwa mitihani hiyo mwezi Machi. Kalenda ya masomo kwa wanafunzi hao ilisitishwa kutokana na maambukizi ya virusi vya korona nchini Kenya Machi mwaka huu, na serikali imekuwa ikitafuta mkakati wa kuhakikisha wanafunzi na waalimu wanaendelea kuwa salama wanaporejelea masomo yao, anavyoeleza waziri wa elimu Profesa George Magoha. We are Tunaendelea kujifunza kutokana na mfumo wa kufungua kwa awamu tangu mwezi Oktoba na tuna imani na uhakika kuwa tukisalia katika mkondo huu tutapata njia mwafaka itakayohakikisha kuwa taasisi zote za mafunzo zitakuwa salama kuwa na walimu. La, la, la, ha, kwa wanafunzi na waalimu. Aidha, tume ya kuajiri waalimu TSC imewataka waalimu walio na umri wa miaka zaidi ya 58 na kuwa na matatizo ya kiafya kuendelea kufunza wakiwa nyumbani. Afisa mkuu mtendaji wa tume hiyo Nansi Masharia anasema waalimu hao hawatafutwa kazi. Tangazo la serikali linaajiri siku chache tu baada ya wanafunzi 38 katika shule ya upili ya wavulana ya Kabarnet ukanda wa kuambukizwa na virusi vya korona Jumamosi. Wanafunzi hao wamewekwa kwenye karantini shuleni humo, huku waalimu na wanafunzi waliotangamana nao pia wakitengwa. Idadi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini in Kenya inaendelea kuongezeka kwa kasi. Wanafunzi na waalimu hawajasazwa, huku madaktari thelathini nao wakipoteza uhai Nairobi baada ya kupata ripoti yake. Kennedy Wandera kutoka huko Nairobi, Kenya. Tuelekee nchini DRC ambapo wanawake huko mashariki mwa DRC wanaomba kushirikishwa moja kwa moja kwenye mazungumzo ya kutafuta amani nchini humo ambayo yameandaliwa na Rais Felix Tshisekedi mjini Kinshasa. Mwandishi wetu Auster Malivika ana taarifa zaidi kutoka mjini Goma. Josephine Malimkono, mmoja wa kina mama na akiwa kiongozi wa kundi la KAFED, ikiwa ni muungano wa wanawake kwa ajili ya maendeleo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akiwa vile ni mmoja wa wanawake waliopata tuzo la wanawake wenye juhudi huko, au siku zilizopita, aomba rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi kuwashirikisha wanawake wa Kongo hasa wale wa Kivu Kaskazini, mashariki mwa Kongo, katika mazungumuzo inayoendelea mjini Kinjasa kuhusu swala la kutafuta amani, usalama na maendeleo jini Kongo. Sisi mama kwa jimbo la Nof Kivu tunapenda tushirikishwe vile kwa mazungumzo ya rais ambayo iko nafanya huku na huku na wana inji. Alafu tumeona akina mama wa Nord Kivu na maprovense zingine wamesaulikana, hatuone amani gani inaweza kujengwa mbali na mama. Sisi tunakumbwa na mambo mengi, mambo mazito, watu wanaendelea kuuawa kukua kidnape, barabara hazijengwe, watoto hawasome, sherti na sisi tulete mchango wetu kwa mazungumzo haya ili inji iweze kufaulu na kusimama. Mama Pasiase simamuli kutoka katika muji wa Beni aunga mkono msimamo wa mashirika ya akina mama akisema kwamba wao ndio wamekuwa wakiathirika kwa kiwango kikubwa katika mauaji ya Beni. Sisi wanawake wa Beni tunataka pia tushirikishwe, kwa sababu mwanamke ni yule ambaye anahusika na jambo lolote na kama kunaendelea vitendo vya ujeuri, mwanamke ndiye anayekuwa uh, viktime wa kwanza feti. Ndio maana tulipenda vile tuweze kupartisipe kwile mazungumuzo, kusudi tuweze vile leta michango yetu, kwa sababu ya maendeleo ya inji, hasa zaidi sana hapa kwetu Beni. buzi wa maswala ya kisiasa wakiomba rais wa Kongo kuwasikiliza wanawake kwani ni wanawake wanaopata matatizo katika vita vyote, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, zaidi ya ya zaidi miaka thelathini. Hadi sasa Lura Mugiraneza yuko Goma e. Namna pekee wanawake wa Nord Kivu ambao wameomba e, baba rais aweze kuwapokea nao waweze kumufikishia mawazo yao kuhusu maendeleo ya nji, namna pekee utatuzi wa migogoro yenye kukumba Nord Kivu na nji yetu ya Kongo. Najua wanawake ndio wenye kuasirika zaidi, sababu wanawake ndio wenye kutembea wan wanapata viole wanachinjwa, hata watoto wao wakiangamizwa na vikundi vyenye kumiliki silaha hapa Norkivu. Ni wanawake ndio wenye kuasirika zaidi. Ya, ya hayo yote ni kupitika katika Norkivu. Rais wa Congo akiwa na lengo la kuunda sura mpya ya Kongo katika muungano unaojulikana kama vile inio sacre pour la nation, ambao una lengo la kuunda serikali mpya siku za usoni. Kosari Malivika, Sauti Amerika, Goma. Kwa msikilizaji unajiunga nasi hii, unasikiliza ni VOA Express, na hivi sasa tuungane na mwenzetu Harrison Kamau akitusomea habari za dunia. Wakati idadi ya maambukizi kutokana na virusi vya COVID-19 ikipita milioni 11 hapa Marekani, magavana wa majimbo tofauti wameanza kutathmini kuhusu kuchukua hatua mpya ili kudhibiti hali Gavana wa Michigan Gretchen Whitmer mwishoni mwa wiki amepiga marufuku kulia ndani ya migahawa, kwenda shule, mikutano ya halaiki pamoja na mikusanyiko kwenye vyumba vya sinema. Mikutano ya nyumbani haitaruhusiwa zaidi ya watu kumi kwa wakati mmoja. Kwenye jimbo la kaskazini magharibi la Washington, gavana Jay Inslee pia amepiga marufuku ulaji wa ndani ya migahawa, huku akiamuru maduka ya reja reja kuruhusu asilimia 25 pekee ya wateja kwa wakati mmoja. Mikutano ya nje isipite watu watano huku mikutano ya ndani ya nyumba ikiruhusiwa wanafamilia pekee. Katika kipindi cha wiki moja iliyopita Marekani imekuwa ikitangaza karibu visa 150,000 vya maambukizi mapya kwa siku kulingana na takwimu zilizotolewa na chuo kikuu cha John Hopkins. Zaidi ya watu 246,000 hapa Marekani tayari wamekufa kutokana na janga hilo tangu lilipoingia mwanzoni mwa mwaka. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amesema mapema leo kwamba wanajeshi wa serikali yake wameshika udhibiti wa, wa mji mwingine kaskazini mwa jimbo la Tigray baada ya karibu wiki mbili za mapigano kwenye mzozo ambao tayari umeanza kuathiri nchi jirani ya Eritrea pamoja na upendo wa Afrika kwa ujumla. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mamia ya watu tayari wamekufa, huku takriban wakimbizi elfu ishirini wakisemekana kutorokea kwenye nchi jirani ya sudan tangu abi alipoamuru wanajeshi kushambulia jimbo hilo kwa madai ya kukaidi utawala wake chama cha Tigray People's Liberation Front, TPLF, kinachotawala jimbo hilo lenye zaidi ya wakazi milioni tano kinadai kuwa eritrea imetuma vifaru pamoja na maelfu ya wanajeshi kwenye mpaka ili kusaidia wanajeshi wa ethiopia madai ambayo imekanusha kuna madai kutoka upande wa eritrea kwamba wapiganaji wa tigri walirusha makombora nchini humo mwishoni mwa wiki. Shirika la habari la Reuters linasema changamoto kubwa iliyoko kwa sasa ni ukusanyaji wa habari katika eneo hilo kutokana na kuwa huduma za mawasiliano zikiwemo intaneti zimesitishwa. Afisa mkuu wa Umoja wa Mataifa kwenye mazungumzo ya amani ya Libya amesema kuwa yamekamilika mwishoni mwa wiki baada ya wiki moja ya mashauriano bila kuwa na suluhisho kuhusiana na serikali ya mpito itakaongoza taifa kuelekea kwenye uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika desemba mwaka ujao kwa mujibu wa shirika la habari la ap kikao hicho kilichomalizika jana jioni nchini tunisia kikiwa cha karibu zaidi cha kumaliza ghasia kwenye taifa hilo la afrika kaskazini lenye utajiri mkubwa sana wa mafuta zilizoanza baada ya kuanguka kwa utawala wa kidikteta muammar gaddafi mwaka wa 2011 Madhumuni ya kikao hicho yalikuwa kutathmini mikakati kuelekea uchaguzi wa rais na ubunge. Hata hivyo, walioshiriki wamekubaliana kupiga kura Desemba 24, ingawa hawakukubaliana kuhusu watakaounda serikali ya mpito. Umoja wa Mataifa ulikuwa umefadhili kikao cha wajumbe 75 wa Libya kwenye kikao hicho kilichofanyikia kwenye mgahawa mmoja wa kifahari ulioko kwenye eneo la Gamarth lililoko nje kidogo tu ya mji mkuu wa Tunisia wa Tunis. Si muzikiwa, oh, but unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Na hivi sasa ni wakati wa kusikiliza kipengele cha barazani, ambapo tuliuliza, unaridhika na kiwango cha soka cha timu yako ya taifa katika michuano ya mchujo ya kombe la Afrika. Majibu ni mengi kweli kweli, lakini kwanza tupokee maoni ya wa wasikilizaji waliochangia kwa njia ya simu. Asante, naitwa Fredi Jon wa Ifakara, Tanzania. Aa, kulingana na mada ambayo imewekwa na VOA ni kwamba hizi timu za taifa cha kwanza zijiamini ziwe zinatambua zina, zina kile ninachokifanya, nafikiri mafanikio yapo kwa namna kubwa sana endapo zikijituma. Hizi timu zetu za taifa asilimia kubwa hasa katika hili bara la Afrika zimekuwa zinaendeshwa kisiasa sana. Kwa hiyo tukiacha usiasa, tukiweka siasa pembeni, tukaamua kufocus na kuwekeza kwenye mpira, naamini hizi timu za taifa zinaweza kufika mbali na, na, na, na, na tukafika katika viwango vikubwa zaidi kama mataifa mengine yanavyofanya. Na, ukiangalia timu hasa hizi za Afrika kwa mfano kama Kenya wamepiga hatua kidogo, wenzetu sisi Tanzania kiukweli bado, na, na nafikiri shirikisho lina kazi ya kufanya, hasa ukiangalia kata, kata, kama gemu hii ya juzi ya dhidi ya Tunisia, na kuna gemu ambayo kesho tutacheza hapa nyumbani. Kwa hiyo tukitia bidii inawezekana. Ni, ni, timu hasa Kenya Uganda wenzetu tunaona wamepiga hatua, lakini bado kiukweli kisoka kwa sisi wa Tanzania bado tuko chini sana. Kwa hiyo ni wakati sasa nafikiri shirikisho la mpira hapa nchini, niliweze kuangalia hii timu ya taifa na kwenda mbele zaidi. Haya, nashukuru sana, wasalimieni huko pia. Kwa ah, majina, naitwa Kaindi Ngodoro, niko Geita Tanzania, napatikana hapa Geita Tanzania. Mwenendo wa timu yetu ya taifa Taifa Stars siliziki nao kwa sababu inakuwa inapoteza mechi. Maandalizi naona maandalizi ni mabovu, wasina matumaini kama itafuzu kweli. Kwa, kwa wastani haitafuzu kwa timu inakuwa haina, inaweka kambi kwa muda mfupi, ina maana wachezaji wanakuwa hawajaelewana, ukizingatia kama mechi ya juzi inakuwa na makosa hapa na pale kwa sababu hata uteuzi wenyewe wa wachezaji. Wachezaji wale wa, wanaocheza ligi ya ndani ni wazuri, lakini hawaiti, sijui tatizo ni nini? Sijajua maandalizi yetu na inakuwa si kwa nini, lakini endapo wange, wangefanya mandazi kambi ya muda mrefu labda pale tungejitahidi, zimefungwa goli moja lakini, labda tungi, tungepata nafasi, lakini kwa mwenendo huu kwa ujumla hairidhishi. Haya, kazi njema Patrick, na kwenye ukurasa wetu wa Facebook wasikilizaji wanasema nini? Naam, mkamiti kwenye Facebook, nianze na huyu ndali Cotei Enoch anasema yuko huko Songwe, anasema binafsi hajaridhishwa na kikosi chake cha taifa kwa kuwa wanaita wachezaji kimazoea, na kingine kinachomuuma zaidi ni kwamba mchezaji ameitwa timu ya taifa wiki moja kabla ya safari, mamlaka husika wanashindwa kumtafutia pasipoti ya kusafiria. Matokeo yake ndiyo haya tunayaona hapa Tanzania. Huyu ni Joshua Injeyo kutoka huko Senga Songwe, Tanzania, anasema binafsi hariziki na timu yake ya taifa inavyofanya, kwani ule ni muunganiko wa wachezaji wa Tanzania kwa ujumla. Tuige kwa mataifa yaliyo na faida kisoka. Ni Breti Mahuvi kutoka Iringa, Tanzania anasema kiujumla bado hajaridhishwa na timu yake ya taifa. Tatizo walikuwa wana ziwia tu, hakuna shoot target zilizowasumbuasumbua wa Tunisia, hivyo wajipange vyema ili waweze kuchukua pointi tatu kwa upande wangu mimi, basi Patrick ninaye huyu mani Simba, yeye anasema kwamba inabidi wachezaji wafanyiwe mazoezi ya kutosha na pia tuwe na makocha wazuri ili tuweze kufikia viwango bora zaidi vya soka. Kas Ahura yeye anasema ndiyo, naridhika kikundi cha Uganda Cranes kimeundwa na vijana na walio na umri wa miaka kumi na saba hadi thelathini. Wote wanamotisha, wana nia ya kushinda kila mchezo, ingawa siasa ya nchi haiendi na mambo wanayoyataka yeye, anasema anawaunga mkono na anashabikia vijana. Ndovya Kasiki, yeye anapatikana Butembo, Kivu Kaskazini, huko mashariki mwa DRC. Anasema timu yao ya taifa ni bora, anadhani mwakani wataweza kuchukua kombe la Afrika. Na huyu Jean Imanishimwe, yeye anatokea Rusizi nchini Rwanda, anasema ah Hakika wachezaji wetu hawatupi ushindi, maana mashabiki huwa tunataka ushindi pekee, lakini tukumbuke pia kuna kushindwa. Naona basi ndiyo maoni haya niliyokuwa nayo kwa hivi sasa, na kurudisha kwako wewe Patrick, baada ya makala ya barazani. Sasa tupate muziki moja kwa moja, tunaelekea huko Bongo, Tanzania. Tunaungana naye Harmonize na wimbo wake Ushamba, twende kazi. Matarajio yangu ni kwamba ngoma hiyo imewafurahisha sana wasikilizaji wetu, na sasa tuungane na mwenzetu huko Mombasa, Josephat Kioko, katika masuala ya hoja kwa hoja. Anaeleza kwamba muungano wa madaktari nchini Kenya unatishia kusitisha huduma za umma Wakisema madaktari pamoja na wauguzi wanaendelea kuangamia kutokana na ugonjwa wa korona, lakini upande mwingine raia wanakosoa matamshi ya madaktari, wakisema janga limeathiri kila mmoja. Hebu basi tuwasikilize ndani ya hoja kwa hoja. Licha kuwa wa madaktari wanasema kuwa wamekufa kwa wingi, vilevile vile sisi raia pia tumekufa kwa wingi zaidi kuliko ya madaktari. Kwa sababu gani? wenye nawajua kabisa kama watatu hivyo, wenye nawatambua kuwa wameaga lakini ukija upande wa raia hawahesabiki, hata wengine wao majina zao hayajulikani. Kwa hivyo mambo ya kusema kuwa madaktari hawana zile vifaa vya kujikinga nazo, si kitu ya kusema alikuwa wametelekezwa sana na serikali. Kwa sababu gani? Najua kuwa kuna msaada ya zile vitu ziliingia hapa Kenya za kufanya ya kujikinga nazo Serikali inafaa itueleze, lakini madaktari wasiseme kuwa hawana um, kinga katika nchi yetu. Kinga wako nayo ya kutosha kabisa. Tuchukue mfano wajeshi, watu wanaenda kupigana vita fulani. Madaktari na wachukua ni kama majamedari, kwa sababu wao ndio wanaangalia usalama wetu na afya yetu, tunawategemea kwa kweli. Serikali inastahili kuangalia katika hali ya juu, kwa sababu wao ndio wako karibu na hii hatari, wanatuhudumia sisi wakati tunapokuwa tumeambukizwa kama wao watakuwa hawakulindwa hawapewi vifaa vizuri vya kuwa protect. Kwa mfano kuelimisha daktari ni gharama kubwa. Daktari wawili watatu wakifariki, basi raia wengi wataumia kwa sababu ya wale watu wawili, sababu wao tunawategemea wao katika usalama wetu, katika afya zetu. Wanastahili kulindwa na kupewa vifaa vinavyostahili. Jemedari ni mtu ambaye ameajiriwa na serikali, akona insurance ya kutosha, insurance cover ya kutosha kabisa kumpeleka hospitalini. Juzi nimeona mwananchi mmoja ama raya moja hospital bili yake ametibiwa dhidi ya ugonjwa wa korona imefika shilingi elfu sabini. Hangeweza kumudu hizo pesa kumtoa pale hospitalini, lakini hawa madaktari wetu wako na insurance cover, wako na mishahara. Sasa uraia wa kawaida, sasa mtu aniambie kwa nimegonjeka korona, mtoe shilingi elfu sabini nitatoa wapi? Lakini hama daktari wetu ikiwa kama jemedari ataanza kulalamika, raia kama mimi nitapotelea watu. Sasa ndugu yangu, e, unaonaje kwa mfano madaktari wakataa kutibu watu ama kushughulikia wale watu ambao wanahitaji msaada? Mimi sa... kitu ameshaandikisha na sababu wanataka wana, wana, wana serikali kwa sababu wameajiriwa kazi, e, ambapo kazi yao ni kufanya nini kurutibu sisi, ni sawa. Kwa hiyo daktari ataanza kusema kuwa hatohoaya kinga siana zile nguo za kuvaa sijui nini. Sasa sisi raia tutajikinga kivipi? Raia ngoja kidogo, hata pale pale feri feri tunafinyana kama vile nzige. Serikali imetoa mwongozo na kutuomba sisi raia tuwe waangalifu dhidi ya huu ugonjwa. Wewe ujilinde, ujue kwamba uko hatarini na unapokuwa umeambukizwa, ala, utakapokimbilia ni kwa yule daktari, ndio. Na huyu naye pia amenyimwa. Ukienda pale daktari, kama hana vifaa vya kukuu. Idadi ya raia Kenya na idadi ya madaktari Kenya haitoshani, na imani kila mtu anaweza akapewa protective yake ya kuvaa pale kazini, ni kana kwamba wanataka kujilinda vitu vyao. Hawa madaktari na wauguzi, tunawategemea sisi katika ile huduma yao, na huduma yao ni muhimu sana mpaka kwa nchi mzima. Ilikuwa hoja kwa hoja, kutoka huko Mombasa na mwenzetu Josphat Kioko. Nikukumbushe msikilizaji wetu kwamba matangazo ya VOA Express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com, pamoja na redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na Kati na Maziwa Makuu. Na sasa tunaangazia kwenye habari na ripoti zinazotamba katika mitandao ya kijamii ya Facebook, Twitter na WhatsApp. Tunaungana naye Mkamiti Kibayasi ambaye amechambua taarifa hizo na hivi ndivyo anavyotujuza. Nam Patrick Nduwimana. Kinachoangaziwa kwenye mitandao hiyo kwanza ni suala la elimu. Hatimaye waziri wa elimu Kenya George Magoha ametangaza kalenda ya masomo ya mwaka elfu mbili na ishirini na moja yaani mwakani, ambayo itahitaji wanafunzi wote katika shule za msingi na sekondari kuripoti mashuleni Januari 4, mwakani. Hata hivyo, Magoha amefafanua kwamba pre primary 1 na 2, darasa la kwanza hadi la tatu, darasa la tano hadi la saba pamoja na kidato cha kwanza hadi cha tatu watarudi shuleni kwa muhula wao wa pili wa mwaka wa masomo. Hii ni kwa sababu kama tunavyofahamu, masomo yao yalisitishwa baada ya muhula wa kwanza wa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini, muda mfupi baada ya Kenya iliporipoti kesi yake ya kwanza ya ugonjwa wa virusi vya korona, ugonjwa ambao bado unataabisha dunia nzima. Basi Majige anaanza kwa kuandika serikali ya Kenya inatangaza watoto kurudi shule wakati bado hakuna suluhisho mbadala juu ya korona. Mnm ameandika wazo zuri waziri, sababu tunahitaji kujua watoto wataendelea vipi kielimu japokuwa tuna janga hili la virusi vya korona na hatujui litaisha vipi. Morin ameandika yeye kama mzazi anaiombea familia yake kila siku na nchi yake kwa jumla, kwamba janga hili la korona liishe ili maisha ya kawaida yaendelee na watoto wafurahie masomo. Na Shao Muktar ameandika nimefurahia kuona shule zote binafsi na za umma zitakuwa katika mstari mmoja wa kurudi shule Januari 4 elfu mbili na ishirini na moja hakuna mtoto kukaa nyumbani. Kwingineko, kinachoendelea kujadiliwa ni kuhusu maambukizo haya ya virusi vya korona yanavyozidi kuongezeka hususan hapa nchini Marekani, ambapo kulingana na takwimu za chuo kikuu cha John Hopkins kuna kesi zaidi ya milioni kumi na moja na majimbo kadhaa ya Marekani yanaweka vizuizi vipya kujaribu kupunguza kasi ya kuenea kwa virusi hivi kuelekea kipindi cha sikukuu maarufu sana hapa nchini Marekani, ijulikanayo kama Thanksgiving, yaani siku ya shukrani. Kwa mfano, gavana wa jimbo la Michigan Whitmer, yeye amepiga marufuku hafla za umma kwenye kasino na sinema katika jimbo lake, pamoja na mikusanyiko ya nyumbani iwe ya watu kumi nikianza na maoni ambayo yameandikwa kwenye Facebook. Kwa upande wake Sims ameandika kwamba hakika hatujui korona mwisho wake ni lini, yaani nafuu haionekani kwenye taifa lenye wataalam wa kisayansi. Janei ameandika ili maambukizo yapungue, kila mmoja anapaswa kuwa mtaalam kwa, kwa afya yake. Vaa barakoa unapotoka nje ya makazi yako na epuka mkusanyiko mkubwa wa watu, barabara kabisa kabla ya kukamilisha express, tutupilie macho kwenye swali la leo na swali lenyewe tuliuliza ni hili, unamkumbuka aje ayati rais wa zamani wa Ghana Jerry Rawlings? Huyu anaitwa Mpoki mwenyekule anasema anamkumbuka siku alikuwa anasoma hotuba na Mike ilishikwa na binti wake. Sasa akaja kijana wa kiume kuja kumpokea yule binti Mike, ndipo huyo rais akamwambia yule kijana wa kiume kwamba yeye anapendelea zaidi maiki endelee kushikiliwa na yule binti na sio yule kijana wa kiume. Watu wakawa hoi. Barnaba Mahuvi kutoka huko Iringa, Tanzania, anasema atamkumbuka Rawlings kwa umoja wake kwa viongozi wenzake na ushirikiano kikamilifu. Nimalizie na huyu Gwakama Thompson wa Mbezi huko Dar es Salaam, Tanzania, anasema anamkumbuka hayati Rawlings kwa umahiri wake wa kuzipindua serikali kandamizi na kurudisha utawala kwa wananchi mara kadhaa pamoja na uzalendo wa maendeleo ya Afrika. VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya. Mwelekezaji alikuwa ni Aida Isa. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Nduimana, sote tuna wageni, tukiwatakia jioni njema tulivu popote pale mnaposikiliza VOA Express.