Na hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc karibu katika matangazo ya jioni hii tarehe 16 novemba mwaka 2020 naitwa patrick ndumimana na tunasikika kupitia masafa ya FM redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, vilevile kwenye www voa swahili com. Karibuni. Kati ya yale tuliyokuandalia, wizara ya elimu ya Kenya inasema serikali wakipoteza karibu dola milioni saba kila mwaka kutokana na kuwepo kwa wanafunzi hewa zaidi ya laki tano katika shule za msingi nchini humo. Katika habari nyingine, ni kwamba waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed amesema mapema leo kwamba wanajeshi wa serikali yake wameshika udhibiti wa mji mwingine kaskazini mwa jimbo la Tigri baada ya karibu wiki mbili za mapigano kwenye mzozo ambao tayari umeanza kuadhiri nchi jirani ya Eritrea. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza, Harison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Idadi ya maambukizi kutokana na virusi vya covid-19 ikivuka milioni 11 hapa Marekani, magavana wa majimbo tofauti wameanza kupitisha masharti mapya ili kujaribu kudhibiti kasi ya kusambaa kwa maambukizi ya virusi hivyo. Gavana wa Michigan, Gretchen Whitmer, mwishoni mwa wiki amepiga marufuku kula ndani ya mikahawa, kwenda shule na viwoni, matukio ya umma, pamoja na mikusanyiko kwenye kasino na majumba ya sinema mikusanyiko ya nyumbani haitaruhusiwa zaidi ya watu kumi kwa wakati mmoja. Kwenye jimbo la kaskazini magharibi la Washington, gavana Jay Inslee pia amepiga marufuku ulaji wa ndani wa migahawa, huku akiamuru maduka ya rejareja kuruhusu asilimia 25 pekee ya wateja kwa wakati mmoja, mikusanyiko ya nje isivuke watu watano huku mikusanyiko ya ndani ya nyumba ikiruhusiwa wanafamilia pekee. Katika kipindi cha wiki moja iliyopita, Marekani imekuwa ikitangaza karibu visa elfu 150 vya maambukizi mapya kwa siku kulingana na takwimu zilizotolewa na chuo kikuu cha John Hopkins. Zaidi ya watu elfu 246 hapa Marekani tayari wamekufa kutokana na janga hilo tangu lilipoingia mwanzoni mwa mwaka. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed amesema mapema leo kwamba wanajeshi wa serikali wamekamata udhibiti wa mji mwingine kaskazini mwa jimbo la Tigri baada ya karibu wiki mbili za mapigano katika mzozo ambao tayari umeanza kuathiri nchi jirani ya Eritrea pamoja na pembe ya Afrika kwa ujumla. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mamia ya watu tayari wamekufa, huku takriban wakimbizi elfu ishirini wakikimbilia nchi jirani ya Sudan tangu Abi alipoamuru wanajeshi kushambulia jimbo hilo kwa madai ya kukaidi utawala wake. Chama cha Tigray People's Liberation Front, TPLF kinachotawala jimbo lenye zaidi ya wakazi milioni tano kinadai kuwa Eritrea imetuma vifaru pamoja na maelfu ya wanajeshi kwenye mpaka ili kuwasaidia wanajeshi wa Ethiopia, madai ambayo imekanusha. Kuna madai kutoka upande wa Eritrea kwamba wapiganaji wa Tigray walirusha makombora nchini humo mwishoni mwa wiki. Shirika la habari la Reuters linasema changamoto kubwa iliyoko katika ukusanyaji wa habari katika eneo hilo ni kutokana na kuwa huduma za mawasiliano ikiwemo internet zimefungwa. Wakati huo huo, taarifa nyingine zinasema kuwa rais wa Uganda Yoweri Museveni amesema mapema leo kwamba amekutana na waziri wa mambo ya kigeni wa Ethiopia pamoja na naibu waziri mkuu Demeke Mekonnen ikiwa juhudi ya kumaliza ghasia hizo. Hata hivyo, serikali ya Ethiopia imekanusha kufanyika kwa mazungumzo hayo. Mazungumzo yanayoongozwa na Umoja wa Mataifa yenye lengo la kuteua kamati maalum kusaidia kuiongoza Libya kuondoka katika mzozo wa takriban muongo mzima yalimalizika Jumapili bila kujadili majina ya watu, taasisi hiyo ya dunia imesema. Mwakilishi wa muda wa Umoja wa Mataifa kwa Libya Stephanie Williams ameambia wanahabari kuwa wamekubaliana kuitisha kikao kingine katika muda wa wiki moja kwa njia ya video ili kukubaliana juu ya nyenzo za kufanya uchaguzi kwa ajili ya mamlaka ijayo lakini amesema hakuna majina yaliyotajwa na kujadiliwa wakati wa mkutano huo uliofanyika katika nchi jirani ya Tunisia. Awamu ya karibuni ya juhudi mpya kwa ajili ya amani katika nchi hiyo ya Afrika kaskazini imewaleta pamoja wajumbe 75 waliochaguliwa na Umoja wa Mataifa kuwakilisha majimbo mbalimbali mbali ya taifa hilo. Walikuwa na jukumu la kuweka utaratibu kuelekea uchaguzi, kuunda mamlaka ya baraza la muda la utendaji, na kuwataja wanachama wa baraza hilo. Rais wa Algeria Abdel Majid Tebun amesemekana na kukamilisha matibabu yake baada ya kugundulika na virusi vya korona kwenye eneo ambalo halijatajwa ndani ya Ujerumani. Ofisi yake imesema jana Jumapili, wakati wasiwasi ukiwa umetanda nchini Algeria kuhusiana na afya ya kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 74. Timu ya kimatibabu iliyoandamana naye inasema kuwa Tebun amekamilisha matibabu yake baada ya kupatikana na COVID-19 na kwamba sasa anaendelea kupata uangalizi wa kimatibabu ingawa hali yake halisi ya kiafya haijaelezwa wala tarehe ya kurejea nyumbani. Tebon mwanzoni alipelekwa kwenye hospitali moja ya kijeshi ya Algeria kabla ya kupelekwa Ujerumani mwezi uliopita ili kupata matibabu zaidi. Kabla yake kulazwa hospitalini, maafisa kadhaa wa ngazi ya juu kwenye serikali yake tayari walikuwa wameonyesha dalili za maambukizi, wakati huo serikali ikichukua hatua za kumtenga Tebon ili kumwepusha na maambukizi. Kiongozi huo alichaguliwa Desemba mwaka uliopita baada ya kuondolewa madarakani kwa njia ya maandamano kwa kiongozi wa muda mrefu Abdulaziz Bouteflika. Na jumuiya ya Umoja wa Ulaya imetangaza kwamba haitatuma ujumbe wa waangalizi kwenye uchaguzi mkuu wa Uganda uliopangwa kufanyika mwezi Januari mwakani, kufuatia tuhuma kwamba ushauri uliotolewa na waangalizi wa uchaguzi ama chaguzi zilizo haukutiliwa maanani. BMJ Murithi anatuarifu zaidi. Afisa mmoja mwandamizi wa uangalizi wa Umoja wa Afrika Atilio Pacific, ambaye pia ni balozi na kiongozi wa ujumbe wa umoja huo nchini Uganda ameliambia shirika la habari la Reuters kupitia barua pepe kwamba uamuzi huo umeafikiwa baada ya kufanya tathmini ya maswala kadhaa ambayo awali waangalizi walishauri yapewe kipaumbele na kutatuliwa. Amesema kati ya masuala yote 30 ambayo ujumbe wa Umoja wa Ulaya ulishauri atiliwe maanani na kurekebishwa kufuatia uchaguzi wa mwaka 2016 hakuna hatua hata moja iliyochukuliwa. Kwa kawaida, Umoja wa Ulaya hutuma ujumbe mkubwa wa waangalizi nchini Uganda na hukaa katika taifa hilo kwa kipindi cha hadi miezi mitatu. Mfano ikiwa ni mwaka wa 2016, ambapo wajumbe 94 walikuwa nchini hadi tukitayarisha ripoti hii, serikali ya Uganda wala tume ya uchaguzi hazikuwa zimetoa kauli yoyote kuhusu suala hilo. Kwenye uchaguzi huo wa tarehe kumi na nne mwezi Januari mwakani, Museveni ambaye ana umri wa miaka 76 atapambana na msanii kijana ambaye pia ni mjumbe Robert Chagulanyi ambaye anaonekana kama mshindani wake mkuu kufikia sasa. Wapiga kura pia watawachagua wabunge na madiwani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Aliyekuwa rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma ameomba kujiondoa kwa naibu mkuu wa sheria Jaji Raymond Zondo kama kiongozi wa uchunguzi dhidi yake kwenye kesi ya madai ya ufisadi inayomkabili. Tume ya uchunguzi inayoongozwa na Zondo ilibuniwa kuchunguza visa vya ufisadi dhidi ya Zuma wakati bado akiwa madarakani. Kashfa kubwa inayomkabili ni ile ya state capture iliyohusisha familia tajiri ya Kihindi ya Gupta na ambayo ni marafiki wakubwa wa Zuma na kupewa zabuni za serikali zenye dhamani ya mamilioni ya dola. Inasemekana pia kuwa familia hiyo ilikuwa na ushawishi mkubwa sana kwenye uteuzi wa mawaziri kwenye utawala wa Zuma. Zuma pamoja na familia ya Gupta wote wamekanusha madai hayo, wakati kiongozi huyo akidai kuonewa. Zuma amedai kuwa uchunguzi huo umechochewa kisiasa na kwamba ushahidi dhidi yake ulipangwa. Wakati mmoja, Zundu alipendekeza mahakama ilazimishe Zuma kutoa ushahidi baada yake kusema kuwa hatahudhuria vikao. Unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Nchini Kenya, VOA inasikika vyema kupitia 107.5 FM Nairobi na Radio Citizen. Kenya imekuwa ikipoteza shilingi milioni mia saba hamsini na mbili nukta sita kila mwaka kutokana na kuwepo kwa wanafunzi hewa zaidi ya laki tano katika shule za msingi nchini humo. Waziri wa elimu Profesa George Magoha amefichua kuwa baadhi ya maafisa wa elimu nchini humo wamekuwa wakishirikiana kuilahai serikali kwa kuwasilisha sajili zilizo na wanafunzi hewa ambao wamekuwa wakilipwa karo na serikali, mfumo wa masomo bila malipo. Mwandishi wetu wa Nairobi Kenedi Wandera anatuarifu zaidi. Kati ya wanafunzi milioni tisa katika shule za msingi nchini Kenya, wanafunzi elfu mia tano ishirini na tisa, mia tisa tisini na saba ni hewa. Yaani, wanafunzi hawa hawasomi shule yoyote, lakini wanalipiwa karo na serikali. Hawa wanafunzi hewa zaidi ya laki tano wanaigharimu serikali zaidi ya shilingi milioni 752.6 kila mwaka. Haya ni kwa mujibu wa waziri wa elimu Profesa George Magoha. Bwana Magoha anaeleza kuwa maafisa wa elimu wamekuwa wakitoa habari za kupotosha na kuwasilisha sajili za wanafunzi hewa ili kuipora serikali katika mfumo wake wa masomo bila malipo katika mfumo huu ulioanzishwa mwaka 2003 na rais wakati huo Mwai Kibaki, serikali ya Kenya inamlipia kila mwanafunzi shilingi 1420. Lakini sasa inadhihirika kuwa kuanzia wakati huo, waalimu wakuu na maafisa wa elimu wamekuwa wakishirikiana kuongeza idadi ya wanafunzi kuipora serikali. Waziri huyo anaeleza kuwa uozo huo umefichuliwa na jopo kazi ambalo limekuwa likiharakatia juhudi za kutekeleza mtaala mpya wa elimu kwa kukusanya data kuhusu wanafunzi wote wanaolipiwa na serikali nchi nzima. and... Kama wafanyakazi wa serikali, tuna jukumu la kuhakikisha fedha za umma zinatumika ipasavyo. Hili linaweza kuafikiwa tu iwapo tunajitahidi na kujiweka mbele kulinda rasilimali hizi. Ufichuzi huu unaonyesha kuwa serikali imekuwa ikipoteza fedha nyingi kwa miaka kadhaa, kuanzia mwaka 2003 ambapo sajili yake rasmi inaonyesha kuwa wapo wanafunzi milioni 9.4 kutoka milioni 5.9 kati ya mwaka 2003 na mwaka 2010 waliojiunga na shule za umma kunufaika kwa mfumo wa masomo bila malipo. Kumbe serikali wakati huu imekuwa ikilipia wanafunzi hewa, fedha hizi zikiingia katika mifuko ya wasimamizi fulani wa shule na wali Mwaku. Lakini bila kueleza iwapo uchunguzi unaendelea kubaini waliohusika kupata adhabu, Bwana Magoha anaeleza kuwa ameanzisha mfumo wa shule kwa hesabu wanafunzi mmoja baada ya mwingine ambapo walimu wakuu wa shule za umma wanahitajika kupakia deta za wanafunzi waliohesabiwa kwenye mfumo wa kidijitali wa serikali Nemis unaotumika kwa sasa kuwalipia wanafunzi karo. Waziri Magoha pia anafichua kuwa serikali wakati ilipotangaza mwaka huu kutengenezwa kwa madawa zaidi yenye kima cha shilingi bilioni moja nukta tisa kuwahakikishia wanafunzi usalama wanaporejea shuleni. Bei ya dawati iliongezwa zaidi kwa shilingi elfu moja mia saba kwa kila dawati. Hali hii ingeigharimu serikali zaidi kulipia madawati wanafunzi wa shule za msingi na upili. Kennedy Wandera, Sauti Amerika, Nairobi. Hii ni VOA ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na huko Kisangani, mnatupata vyema kupitia redio RFM. Serikali ya Marekani kupitia balozi wake nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeliomba jeshi la DRC FRDC kukata uhusiano wake na makundi ya waasi katika juhudi za kurejesha amani nchini humo. Marekani inasema kwa sasa inataka kujisaidia DRC katika maswala ya amani, maendeleo na utawala bora, hasa usalama katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Oster Malevika anaripoti zaidi kutoka Goma. Mike Hama, balozi wa Marekani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, aomba jeshi la Kongo FARDC kukata uhusiano wake na baadhi ya makundi ya waasi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama njia moja ya kupata uungwaji mkono wa kutosha kutoka serikali ya Marekani. Serikali ya Marekani inatumika sana na jeshi la Congo FARDC ikiwa jeshi la taifa, lakini jeshi la Kongo lilapashwa kata uhusiano wake na makundi ya waasi. Serikali ya Marekani inashirikiana na rais wa sasa Felix Chisekedi kwa ujenji wa amani na maendeleo eneo lake la mashariki. Serikali ya Kongo inapashwa hakikisha inalinda usalama wa mipaka yake na kujenga uhusiano bora na majirani wake. <tipos> Balozi wa Marekani amesema hayo katika mji wa Kisangani ambako Marekani imezindua uhusiano wake na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia University kuu ya mji huu wa mkoa wa Chopo American Space. Wananchi katika muji wa Kisangani wakiwa na hisia tofauti kuhusiana na uhusiano mpya katika muji wa Kisangani. Eh, nafurahi sana namuna American Space nakuya hapa uni eh, tunaona bien iko Na waza kita raforse guvernema yetu na ya, ya Amerika. Wananchi wengine wakiomba serikali ya Marekani kuwasaidia ili Uganda na Rwanda kujenga nyumba zao zilizoharibiwa wakati wa vita vya siku sita mjini Kisangani kati ya Rwanda na Uganda mwaka wa 2002. Mimi na mbili minawaza serikali ya Marekani banapasha kulomba na guvernema ya Rwanda na ya Uganda tukisalia nchini DRC ni kwamba wafanyakazi wa serikali wanalalamikia hali ya kutolipwa mshahara. Miongoni mwao kuna wale waliotangaza kuanzisha mgomo Jumatatu hii wakidai serikali walipe mshahara wao wa miezi kumi na mitano. Kutoka Bukavu, Mitima de la Chance ametuandalia ripoti ifuatayo. Mfano ni hapa kwenye ofisi husika na kukusanya fedha katika mfuko wa serikali DPMR, ambapo wafanyakazi wamegoma kazi huku wakipiga filimbi na vuvuzela ili kuonyesha hasira yao ndani ya ofisi yao, baadhi ya wafanyakazi wamebaki wakichat kwenye simu zao kwenye mitandao ya kijamii bila kutumika. Watumishi hao wa serikali wanalalamikia hali ngumu ya maisha wanayopitia wakati huu, kwa vile hawapokee mishahara, hasa wakati huu wa kuelekea sikukuu za mwisho wa mwaka. Pascal Rwangano ni miongoni kama tulieleza zile miezi kumi na tano na tuendelea kutumika ilifuatana na ngizi. Tulikuwa tunazunguza limojalimoja na waongozi wa wa jimbo ile mishahara tunalomba. Tuna tuko wazazi, tuna watoto wanasoma, kuona sasa vile tunapita mwi shida ya kutolipiwa miezi kumi na tano tunaanza pata shida ya nguvu sana. Kuna katikati yetu wamoja ni wapangai, inaanza kutulitia shida sana hapa kwenye ofisi ya DPMR. Wafanyakazi hao wanasema kwamba ikiwa wanadai serikali kwa sauti kubwa, wenyewe wanajua sababu bila kushakia anavyoeleza mfanyakazi huyu Richard Butochima. Kazi yetu ni kuingiza pesa ya serikali. Sasa ikionekana sie tunaenda kunatafuta, lakini sisi hatukule, hiyo inakuwa kitu ingine ambayo hatuwezi kuelewa, na sisi tunaingiza pesa. Tukiangalia kwa siku ya leo, kila mtu anaweza akaona tuko na mode informatise ya igov e kila mtu unaweza ukaingia ndani ya hiyo system na unaangalia, utakutana pesa iko. Sisi tunajua pesa iko, hatungelomba pesa na tuye kama pesa iko. Baadhi ya wanaharakati wa mashirika ya kiraia wanashotea pia kidole cha lawama hali ya kutolipwa kwa baadhi ya wafanyakazi wa serikali katika mkoa wa Kivu Kusini na pia katika mikoa mingine ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na wale wanaopewa mshahara wao huwa hautoshi kukidhi mahitaji yao. Amos Bisimwa ni mwanaharakati wa vuguvugu la kiraia OBAPEG. mfanyakazi ana haki ya mshahara wake, na wakati mfanyakazi halipiwi mshahara yake, ni kusema hautamchunga ako kazi E, inaonekana kama ni shida leo kwa nchi nzima, kwa sababu wafanyakazi kwa ikulu ya liwali hawalipiwe, dpmre hawalipiwe hata, na wabunge nao wana miezi kadhaa hawalipiwe, na hii yote inaonyesha kwamba nchi ina magumu ya uongozi. Tuliwaza kama mambo itabadilika, lakini shida ni kuona kwamba inaendelea kukwama zaidi. Upande wa serikali, baadhi ya viongozi wanaitambua hali hii wakishuhudia kwamba inawatatiza pia, ila haitokane na mapenzi yao mema. Wengine wanahakikisha kwamba harakati za kupambana dhidi ya maambukizi ya ugonjwa wa korona zilichangia pakubwa kuyumbisha uchumi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hivyo kusababisha tatizo la kutolipa wafanyakazi. Waziri wa fedha na uchumi katika mkoa wa Kivu Kusini, Mari Jean Zihalirwa, ambaye hakutaka turekodi sauti yake, ametambua baadhi ya changamoto na kuambia Sauti ya Amerika kwamba suluhisho linatafutwa kwa shida ya malipo ya wafanyakazi hao wa DPMR wanaogoma. Waziri huyo ameonya pia wafanyakazi wengine kuepuka uchochezi wa kisiasa unaoweza kuwavunja moyo. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Michezo. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo. Mimi ni Idi Ligongo nakwambia kuwa nami hapo uwanjani. Waziri mkuu wa Japan Suga Yoshihide amekutana na rais wa kamati kima ya kimataifa ya olimpiki IOC Thomas Bach jijini Tokyo. Wamekubaliana kwamba watashirikiana kuelekea kufanyika kwa michezo ya olimpiki kukiwa na mashabiki ambao watakuwa wanachukua tahadhari ya kujikinga na virusi vya korona. Bach amesema kwamba anatarajia kuona wanamichezo wengi wakipatiwa chanjo kabla ya kuanza kwa michezo hiyo katika majira ya joto jijini Tokyo tuelekee hivi sasa barani afrika kuangazia michezo ya kufuzu kombe la mataifa ya afrika afcon kwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja tunaanzia dar es salaam kwake georgi njogopa atueleze maandalizi ya timu ya taifa ya tanzania taifa stars inayotarajia kukipiga na timu ya tunisia hapo kesho Timu ya taifa Tanzania, Taifa Stars kesho inashuka tena dimbani kujaribu karata yake muhimu ya kusaka reketi kufuzu katika michuano ya kombe la Afrika pale itapoikaribisha Tunisia katika dimba la Benjamini Mkapa. Huo ni mchezo muhimu kwa Stars baada ya kupoteza mchezo wake mwisho wa wiki na hao Tunisia kwa bao moja kwa sifuri. Iwapo itapoteza mchezo wake huo wa kesho, basi itakuwa imepoteza kabisa matumaini ya kuenda Cameron kutakafanyika fainali hizo. Stars ina kila sababu ya kushinda katika mchezo wa kesho, na mashabiki wengi wa soka wangali wakiipa matumaini makubwa timu hiyo ambayo inafundishwa na kocha kutoka Burundi. Mmoja wa shambuliaji wa kutumaniwa Stars, Simon Msuva, anasema kwamba iwe isiyo lazima hiyo kesho watoke dimbani na matumaini makubwa. Yote kwa yote kwa mpira, yote kwenye mpira, unajua chochote kinawezekana. Wao waliweza kupata matokeo kwao, basi na sisi bado tuna, tuna, tuna nafasi ya kupata matokeo kwetu. Unapokuwa ugenini, lazima kwanza uanze kudifendi. Nikisema kudifendi, huwezi kuingia tu moja kwa moja direct bila kumsoma mpinzani wako. Nafikiri kwa uwezo wa Mungu na wao pia watakaoweza wata, wata, wata kuja watakuja, na ambao watakaobaki majumbani tuangalia kwenye TV pia wataendelea kuwa pamoja na sisi, lakini gemu tunahitaji na tunahitaji kushinda, kwa sababu hii ni atuama group baada ya mchezo wa kesho Stars itarejeana tena na Libya. Timu hizo zilipokutana mara mwisho, Stars ililala kwa bao moja kwa sifuri. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Shukran Njogopa. Nchini Kenya, mashabiki na wadau wa michezo wanaeleza kwamba timu ya taifa ya Kenya, Harambee Stars, endapo itaendelea kupata matokeo hafifu basi haitapata fursa ya kushiriki AFCON kwa mwaka 2021. Zaidi kwake Denis Wanyonyi. Matumaini ya timu ya taifa ya soka Harambee Stars kufuzu dimba la AFCON mwaka 2022 yamegonga mwamba kufuatia kichapo cha magoli mawili kwa moja ugenini dhidi ya timu ya taifa ya visiwa vya Komoro siku ya Jumapili kwenye mechi ya mkondo wa kwanza ugani Kasarani. Stars ilitoka sare na hivyo ilihitaji ushindi au sare yote ile ili kusalia katika nafasi ya kushiriki kiputi hicho walichokishiriki mwaka wa 2019. kutokana na, kutoka na hili wachambuzi wa soka nchini Kenya sasa wanasema ni sharti Stars ishinde mechi zake zote dhidi ya Togo ugenini na Misri nyumbani ni jambo ambalo wengi wanakiri kuwa ni mlima telezi kwa vijana wa mkufunzi Jacob Ghost Mulee. Aidha, swala la wachezaji kukosa nafasi za wazi imetajwa kama chanzo cha wao kupoteza mchezo huo muhimu. Jason Sageni ni mwandishi na mchambuzi wa masuala ya spoti nchini Kenya. Sasa ukipigwa leo, alafu mechi ya mwanza salani mbili na Togo pamoja akuradhi Misri pamoja na huyu Komoro, hapo nafasi kwanza na ya pili mtawalia. Kwa hiyo Kenya ina nafasi finyu sana kuweza kufuzu. Nadhani katika kiungo cha kati pia kulikuwa na shida hapa na pale. Hakuna kiungo mbunifu kuweza kuzalisha magoli katika timu ya taifa la mstars. Alafu pia katika safu mashambulizi kule, mshambulizi Masudi Juma kidogo bado hana match fitness. Sawa. pia e, na watu kama vile akina Ayub Timbe ambao kidogo amekuwa nje kwa muda mrefu. Kwa sasa Komoros wamepanda jukwaa la kundi J hadi nafasi ya kwanza kwa alama nane, alama tatu mbele ya nambari mbili Misri ambao wanashuka dumbani Jumanne hii mechi ya mkondo wa pili dhidi ya timu ya taifa sogo ambao wanaboronga mkia. Kenya imo katika nafasi ya tatu kwa alama tatu baada ya sare tatu. Nikiripotia Sauti ya Amerika, meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanaketu mimi Nero Denis Wanyonyi. Na sasa tuelekee nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwake Kahozi Kusha atueleze maandalizi ya mchezo wa marudio baina ya timu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC dhidi ya Angola namtuanze na matukio ya mechi ya kufuzu ya Afcon Afrika Cameroon 2022 ambayo hii Jumamosi timu ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ilicheza mechi yake ya tatu dhidi ya timu ya taifa ya Angola kwenda maba mjini Kinshasa sifuri kwa sifuri. Kesho mechi ya marudilio Leopard ya DRC itacheza dhidi ya timu ya panaka negra ya Angola mjini Luanda. Je, matabiri ya washabiki wa mji wa Lubumbashi kuhusu mechi ya kesho? Duru ya kwanza, haikuwa ngambo yetu lakini leo ya kesho mm, tutashinda. Tutashinda ngapi? 2 mbili kwa sifuri rwina kangura mwangola d kalaa ko a na vile taisha tutapika tu mbili kwa sifuri. Se, RDC awine mm. Leopar ya DRC imepatikana kwenye kundi d na tangia mwanzo wa mchuane hiyo, mechi ya kwanza dhidi ya Gabon kwenda sifuri kwa sifuri na mechi ya pili leopar ya drc ya mabwa na timu ya taifa ya Gambi goli mbili kwa mbili. Matumaini ya kucheza fainali mjini Kameruni mnamo mwaka elfu mbili ishirini na mbili inaanza kuyoyoma. Meza ya Michezo, Sauti ya Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. Kwa kumalizia basi michezo ni kwamba nguli wa soka aliyekipiga timu ya West Ham United, Liverpool pamoja na Barcelona na kuandikisha michezo mingi zaidi katika timu yake ya taifa ya Argentina, Javier Mascherano ametangaza kustaafu soka. Shukran Mascherano. Na hapa tunakamilisha michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi ni Idi Ligongo. Matangazo ya jioni hii yanakomea hapa. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi BMJ Mridhi, mwelekezi wetu Aida Issa, naitwa Patrick Nduimana. Hewani nimeshirikiana na, na Harrison Kamau. Kwa pamoja tunawagan tukiwatakia usiku wa amani na utulivu. Ifuatayo tahariri inaeleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani ina nia ya dhati kusimamia utekelezwaji wa haki za kimataifa, jambo la kipekee kati ya wizara ya mambo ya nje duniani. Wizara ya mambo ya nje Marekani ina ofisi maalum iliyojitolea kushughulikia ukatili mwingi. Kama balozi Mostern, anayeongoza ofisi ya haki ya sheria ya jinai ulimwenguni, alivyosema katika mahojiano ya hivi karibuni, anasema tunazungumzia kuhusu mauaji ya kimbari, uhalifu wa kivita, uhalifu dhidi ya ubinadamu na chochote tunachoweza kufanya kusaidia kuzuia kupunguza au kushughulikia dhulma za aina hii, dhulma hizi mbaya, hayo ndio tunayofanya. Balozi tena alisema ofisi yake na mshauri waziri wa mambo ya nje wa Marekani na inasaidia kupata rasilimali nyingi za serikali ya Marekani juu ya masuala yanayohusiana na haki za jinai ulimwenguni, iwe ni ya kiuchumi, iwe ya kidiplomasia, iwe ni halali, iwe ni ya kijeshi. Kuna safu nzima ya nyanzo tofauti ambazo serikali ya Marekani inazo na sisi, unaweza kusema ni kama duka la sera. Balozi tano alisema ofisi ya haki ya jinai ulimwenguni inashirikiana ujumbe huo wa kimsingi wa mahakama ya kimataifa ya jinai kuwafikisha waliohusika na unyanyasaji wa haki mbele ya sheria. Lakini kwa sababu ya masuala ya uhuru wa nchi, Marekani haijawahi kuwa sehemu ya mkataba wa Roma uliounda ICC, na kwa baktimbaya ICC imegeuka kutoka kwa mwelekeo wake kama korti ya uamuzi wa mwisho iliyoundwa kuchunguza na kushtaki uhalifu mbaya zaidi wa kimataifa. Badala yake balozi Tan anasema ICC imekuwa ya siasa na ufisadi. Ni Marekani, alisema, ambayo inaendelea kuongozwa ulimwenguni katika kutekeleza uwajibikaji kwa uhalifu mkubwa. ICC haiko pekee mjini katika misingi ya korti za kimataifa au mahakama za mseto ambazo kwa sehemu fulani ni za ndani na sehemu ni za kimataifa, na pia mahakama za ndani. Na hiyo ni kweli kwa korti maalumu ya Lebanon, ya Kosovo, IIIM ambayo inajaribu kusanya habari juu ya ukatili uliofanywa huko Siria, au IIMM ambayo imejaribu kusanya ushahidi kuhusiana na unyama uliofanywa huko Myanmar. Tunaunga mkono haya yote na pia tunasaidia katika swala la ukusanyaji wa ushahidi. Balozi tena alisema Marekani ina nia ya dhati kabisa na imedhamiria katika harakati zake za haki ya ulimwengu kufikiria juu ya wale ambao wameteseka kutokana na ukatili huu mkubwa, kuwapa motisha kubwa, alisema, na ikiwa kuna chochote tunapanua na kuongeza rasilimali zetu katika kutekeleza jukumu hili. Hiyo ilikuwa ni tahariri inayoeleza sera