Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki, na zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako Harison kamau. Wakati idadi ya maambukizi kutokana na virusi vya COVID-19 ikivuka milioni 11 hapa Marekani, magavana wa majimbo tofauti wameanza kupitisha masharti mapya ili kujaribu kudhibiti kasi ya kusambaa kwa maambukizi ya virusi hivyo. Gavana wa Michigan Gretchen whitmer mwishoni mwa wiki amepiga marufuku kula ndani ya migahawa kwenda shule na viuoni matukio ya umma pamoja na mikusanyiko kwenye kasino na majumba ya sinema. Mikusanyiko ya nyumbani haitaruhusiwa zaidi ya watu kumi kwa wakati mmoja. Kwenye jimbo la kaskazini magharibi la Washington, gavana J Inslee pia amepiga marufuku ulaji wa ndani ya migahawa, huku akiamuru maduka ya rejareja kuruhusu asilimia 25 pekee ya wateja kwa wakati mmoja mikusanyiko ya nje isivuke watu watano, huku mikusanyiko ya ndani ya nyumba ikiruhusiwa na familia pekee. Katika kipindi cha wiki moja iliyopita, Marekani imekuwa ikitangaza karibu visa 150 vya maambukizi mapya kwa siku. Waziri mkuu wa Ethiopia, Abi Ahmed, amesema mapema leo kwamba wanajeshi wa serikali yake wamekamata udhibiti wa wa mji mwingine kaskazini mwa jimbo la Tigri baada ya karibu wiki mbili za mapigano katika mzozo ambao tayari umeanza kuadhiri nchi jirani ya Eritrea pamoja na pembe ya Afrika kwa ujumla. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mamia ya watu tayari wamekufa, huku takriban wakimbizi elfu ishirini wakikimbilia nchi jirani ya Sudan tangu Abi alipoamuru wanajeshi kushambulia jimbo hilo kwa madai ya kukaidi utawala wake. Chama cha Tigray People's Liberation Front, yani TPLF, kinachotawala jimbo hilo lenye zaidi ya wakazi milioni tano, kinadai kuwa Eritrea imetuma vifaru pamoja na maelfu ya wanajeshi kwenye mpaka ili kuwasaidia wanajeshi wa Ethiopia. Wakati huo huo, taarifa nyingine zinasema kuwa rais wa Uganda, Yoweri Museveni, amesema kuwa mapema leo amekutana na waziri wa mambo ya kigeni wa Ethiopia pamoja na naibu waziri mkuu Demeke Makonnen, ikiwa juhudi ya kumaliza ghasia hizo. Hata hivyo, serikali ya Ethiopia imekanusha kufanyika kwa mazungumzo hayo unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc kupitia 107.5 FM nairobi kenya mazungumzo yanaongozwa na umoja wa mataifa yenye kulenga kuteua kamati maalum kusaidia kuiongoza libya kuondoka katika mzozo wa takriban mwongo mzima yalimalizika jumapili bila kujadili majina ya watu taasisi hiyo ya dunia imesema mwakilishi wa muda wa umoja wa mataifa kwa libya Stephanie Williams amewambia wanahabari kuwa wamekubaliana kuitisha kikao kingine katika muda wa wiki moja kwa njia ya video ili kukabiliana juu ya nyenzo za kufanya uchaguzi kwa ajili ya mamlaka ijayo. Lakini amesema hakuna majina yaliyotajwa na kujadiliwa wakati wa mikutano hiyo iliyofanyika katika nchi jirani ya Tunisia. Awamu ya karibuni ya juhudi mpya kwa ajili ya amani katika nchi hiyo ya Afrika kaskazini amewaleta wa pamoja wajumbe 75 waliochaguliwa na Umoja wa Mataifa kuwakilisha majimbo mbalimbali mbali ya taifa hilo. Walitwikwa jukumu la kuweka utaratibu wa kutekeleza uchaguzi, kuunda mamlaka ya baraza la muda la utendaji na kuwataja wanachama wa baraza hilo. Na rais wa Algeria Abdelmajid Tebon anasemekana kukamilisha matibabu yake baada ya kugundulika na virusi vya korona, kwenye eneo ambalo halijatajwa ndani ya Ujerumani. Ofisi yake imesema jana Jumapili, wakati wasiwasi ukiwa umetanda nchini Algeria kuhusiana na afya ya kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 77, timu ya kimatibabu iliyoandamana naye inasema kuwa Tebboune amekamilisha matibabu yake baada ya kupatikana na virusi vya COVID-19 na kwamba sasa anaendelea kupata uangalizi wa kimatibabu, ingawa hali yake halisi ya kiafya haijaelezwa wala tarehe ya kurejea nyumbani. Tebboune mwanzoni alipelekwa kwenye hospitali mmoja ya kijeshi ya Algeria kabla ya kupelekwa Ujerumani mwezi uliopita ili kupata matibabu zaidi. Kabla yake kulazwa hospitalini, maafisa kadhaa wa ngazi ya juu kwenye serikali yake tayari walikuwa wameonyesha dalili ya maambukizi, wakati huo serikali ikichukua hatua za kumtenga Tebboune ili kumwepusha na maambukizi. Kiongozi huyo alichaguliwa Desemba mwaka uliopita, baada ya kuondolewa madarakani kwa njia ya maandamano kwa kiongozi wa muda mrefu Abdelaziz Bouteflika. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC, jina langu Harrison Kamau. Sasa nampisha mwenzangu Ili Ligongo kukuletea kwa undani. Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tutaangazia mgogoro U ambao unaendelea hivi sasa nchini Ethiopia, e, baina ya serikali kuu ya taifa hilo na serikali ya eneo la Tigrei, ambapo mgogoro huo unaelezwa kutishia kutokea vita vya wenyewe kwa wenyewe. Katika sehemu ya pili, basi hii leo tutaangalia e, namna hali jinsi ilivyo katika michezo ya kufuzu kombe la mataifa ya Afrika, ambapo hivi sasa timu mbalimbali za Afrika hasa Afrika mashariki zikipambana ili kupata nafasi ya kushiriki kwenye michuano hiyo. Tutaangalia hali ikoje, hali halisi e, namna mambo yanavyokwenda katika michezo hiyo ya kufuzu. Ninayekualika mimi, jina langu ni Idi Ligongo, na nakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya ya Kwa Undani. Nam, karibu katika kwa undani. Na kama nilivyokuambia, matangazo yetu ya leo tunaanzia eh, kuangazia mgogoro unaoendelea hivi sasa baina ya serikali kuu ya Ethiopia na serikali ya eneo la Tigray, ambapo Ethiopia inaonekana kukaribia eh, kuingia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe, ambapo mapigano kati ya jeshi la serikali ya shirikisho ambayo yanaongozwa na waziri mkuu ah, Abiy Ahmed vilevile uh, vile na jeshi la jimbo la Tigrei linaloongozwa na chama cha Tigrey Peoples Liberation Front, TPLF, yameshasababisha vifo vya mamia ya watu na maelfu ya watu na ama, anaweza nikasema mamilioni ya watu wameanza eh, kukimbia kwenda sehemu mbalimbali kutafuta hifadhi e, katika mataifa ya Ethiopia. Hali kadhalika inatarajiwa kwamba wimbi hilo linaweza likaelekea mpaka nchini Kenya ambapo taifa la Kenya na yenyewe limetangaza kuimarisha ulinzi katika mpaka wake e, baina ya nchi hiyo ya Ethiopia. Wakati mapigano yanaendelea, pande hizo mbili bado zipo kwenye vita, maeneo E, ambayo kwa namna moja ama nyingine amekuwa na, na uh, mzu, mzozo kwa kipindi kirefu. Kila upande unajaribu kuvutia upande wake na kila upande unajaribu kushawishi ulimwengu kwamba yenyewe imekuwa na nia nzuri. Serika, serikali ya Abiy Ahmed na ile ya eneo la Tigray zinashutumiana kufanya mashambulizi, lakini hayo yakiendelea, inaelezwa vilevile mamia uh, ama maelfu ya watu wameshaanza uh, kukimbia maeneo hayo, Uh, ili kutafuta sehemu salama na kujiepusha kupoteza uh, maisha. Ethiopia ambayo yenyewe imekuwa ikitangazwa kama moja kati ya mataifa ya Afrika yenye ye kufanya vizuri katika sekta ya uchumi imeweka hali ya kutishia kwamba hilo kutoweka tena. Kutaka kujua kile ambacho kipo hasa na mwelekeo wa Uh, swala su hili nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya Afrika Majidi Mjengwa, na kwanza kabisa nikataka kujua kile ambacho anakiona uh, Majidi Mjengwa uh, tunaona kwamba mpaka hivi sasa mengi yanaendelea. Tulitarajia kuona kwamba mgogoro huu unapungua, lakini tunaona kwamba unazidi kupamba moto, mapigano yanaendelea, e, maelfu ya watu wanaanza kukimbia uh, makazi yao wakati serikali hizo mbili za jimbo la Tigrei na serikali la shirikisho inayoongozwa na Waziri Mkuu Abiy Ahmed zikiendelea kuvutana. Uh, sasa mwelekeo ule ambao unauona wewe wa huu mgogoro unakwenda vipi hasa? E, asante sana Idi Ligongo. E, kinachoonekana ni mgogoro ulio uliokuwa mkubwa zaidi kama tulivyohofia e, huko nyuma e, ni kwa sababu unahusisha watu wa makabila, lakini ni majimbo, na sasa hivi tunazungumzia Tigrei ambayo inataka kujitenga, na wakati huo utawala wa sento, utawala wa shirikisho kwa maana serikali kuu yenyewe inasisitiza ina, ina kwamba ina wabaki katika, katika Ethiopia moja. Kwa hiyo unaweza kuona sasa hivi kitendo cha Eritrea cha eh, kushambuliwa na na, na, na watu wa eh, eh, eh, ime, imepelekea mgogoro huu kuwa mbaya zaidi, kuwa na athari zaidi. Unazungumzia watu eh, milioni mbili walikuwa tayari wameshakuwa wakimbizi wa ndani. Sasa hivi inahofiwa watu takriban milioni tisa wanaweza wakaenda kwenye kwa wakimbizi, na wengi wanaelekea katika nchi ya, ya Sudan. Tunachokiona so, sasa hivi ni kulipiza kisasi eh, na hali ya mgogoro kukua zaidi eh, tofauti na ulivyoanza eh, wiki moja iliyopita. unadhani kwamba mgogoro huu unaweza ukakua na kufanya eneo la Tigrei kujitenga kabisa? Kwa mwelekeo wa mambo yanavyokwenda, itategemea na, na wadau wa mgogoro, sababu kila mgogoro una wadau wake. Tunaona eh, katika hili Eritria umekuwa eh, oh, oh, karibu na eh, serikali kuu ya, ya Ethiopia kwa maana ya Abi Ahmed, waziri mkuu, na Isaya Fowok wanashirikiana na katika ile ilizana au nadharia ya adui wa adui yako e, ni, ni rafiki yako e, na wakati huo huo tunaona kwamba Ethiopia ilikuwa katika vugu-vugu la la la mgogoro na na, na Egypt e, wakati huo pia tunaona Sudan wakiwapokea wakimbizi na wote Egypt na Sudan inapohusiana e, na, na, na Ethiopia wana kitu ambacho kinawagombanisha na wakati mwingine wanatakiwa wakae chini wajadiliane, ni, ni, ni maji ya mto Nile ambao unaigawa Afrika mara e, mara mbili e, na, na, na Ethiopia imeingia kwenye kujenga bwawa lile kubwa e, ambalo la kwa ajili ya kuzalisha umeme na limekuwa na, na mgogoro kati ya Ethiopia na, na, na, na Egypt. Sasa katika mgogoro huu ni wadau gani wa mgogoro e, watakaojitokeza? Ndipo pale ambapo tutapata picha ya kama mgogoro huu utakuwa mkubwa zaidi, maanake inahusu silaha na kupitisha silaha e, kwa, kwa pande mbili. Na katika hili e, tutu, tuombe kwamba mataifa mengine makubwa yasijiingize. Ikitokea e, hivyo e, yaweza ikawa ni moja ya migogoro mikubwa ambayo itapelekea e, athari kubwa, sio tu kwa Ethiopia, lakini hata nchi zinazozunguka Ethiopia Jibuti Sudan unazungumzia, eh, hata Kenya ni nchi jirani na, na Ethiopia. Kwa hali jinsi ilivyo uh, ndani yenyewe Ethiopia, ukiachilia uh, eneo la Tigrei eh, nazungumzia Ethiopia kiujumla, eneo ambalo linamilikiwa na serikali ya Ethiopia. uh, je, kuna hali yoyote ya kuonyesha kwamba mgogoro huu utalipuka katika maeneo mengine? Inasikitisha e, kwa kweli, kwa sababu kuna eh, hatari hiyo ya mgogoro huo kuripuka eh, katika maeneo mengine mbali ya Tigrei. Ni kwa sababu eh, Waoromo, ambapo ndio kabila analotoka uh, Abi, Abi Ahmed mwenyewe, kuna, kuna, kuna eh, upinzani dhidi eh, ya serikali kuu uh, lakini tunazungumzia makabila mengine makubwa eh, Amhara eh, pia nao wanaweza wakaleta upinzani. Na tunaona eh, pamoja na kupata tuzo ya Nobeli mwaka jana tu lakini haijapita hata miezi kumi eh, kumekuwa na, na, na, na, na uasi malalamiko eh, kutoka kwa jamii eh, na maandamano na hali za kufungia eh, uhuru wa, wa, wa vyombo vya habari na, na, na wapinzani kwa so, hiyo inawezekana sasa ukawa ni wakati wa kulipuka kwa, kwa, kwa, kwa harakati nyingine za, za kuipinga serikali kuu. Kingine ambacho tungependa kukifahamu, tumeona kwamba tahadhari imeshatolewa eh, kwa mataifa kama vile uh, Kenya ambayo imeimarisha ulinzi katika mpaka wake uh, je, kwa matangazo kama haya ni viashirio kwamba mapambano uh, haya eh, hali hii inaendelea kuwa kote Ethiopia? Ni sahihi kwamba uh, tahadhari hizi hazitolewi bure, kumekuwa na, na, na kuto eh, katika, katika Ethiopia ni nausu majimbo uh, makabila, na, na hali hii inaweza ikapelekea eh, mapambano ya wenyewe kwa wenyewe. Tumeshafahamu sasa hivi eh, kila mtu anayetokea kabila la Tigre, la, Watigrinya la hawa anayesafiri kutoka Adis Ababa anatakiwa sio tu aonyeshe paspoti yake, lakini aonyeshe ya pia kile kibali e, kadi kitambulisho ma, maalum ambacho kinaonyesha ni makabila gani a hayo. Na pia tumes, tumesoma tunafahamu kwamba e, e, walio makazini walio katika sehemu mbalimbali watu wa kabila la Tigrei e, wanaondolewa. Kwa hiyo sasa hizi zinapelekea chuki e, miongoni mwa makabila katika, katika jamii e, nawe kama a -abi, a -a Ahmed akashindwa kudhibiti hali hii e, basi kuna hatari kubwa. Ni taifa la pili kwa wingi wa watu barani Afrika e, watu milioni mia moja na kumi. Ikilipuka e, kwa kweli ni jambo ambalo hatulitegemei, hatulitarajia na wala hatuliombei, lakini ikitokea e, ni janga kubwa. Kwa hiyo nchi kama kama Kenya iko jirani na wengi wangalipenda kwenda katika nchi ambazo wanaonani kuna usalama zaidi kuliko kwenda Somalia e, na pengine Jibuti. Kwa hiyo Kenya na Sudani kwa sasa hizi E, ni mataifa ambayo yanaweza yakawa na, na katika hali ya kupokea wakimbizi kutoka Ethiopia. Ethiopia imekuwa ni moja kati ya mataifa ya Afrika uh, uchumi wake unaokuwa kwa kasi katika miaka ya hivi karibuni, na limekuwa taifa mojawapo ambalo limekuwa likiimarisha sana uh, uchumi wake. Kwa kutokea haya, tutarajie kuona uh, kuna hali ya mdororo wa uchumi eh, kwa Ethiopia ama hili halitoathiri kwa namna yoyote uchumi wa taifa hilo? Bila shaka litaathiri uchumi wa nchi hiyo. Kulikuwa na matumaini makubwa kwa Ethiopia e, baada ya ku ya kuingia kwa Abi Ahmed, alianza na na kulegeza yale yaliyokuwa magumu kwa watu e, na na, na kulionekana kabisa kuna kuna mwanga e, katika Ethiopia a, mpaka kufikia watu wanawake asilimia hamsini e, wakaingia bungeni. Lakini tulishuhudia pia Ethiopia ikiwa na rais mwanamke. E, yote haya yalikuwa na ashiria e, yaliyo mema kwa, kwa Ethiopia na uchumi wake ukikua, lakini katika hali ya vita na hali ya ya, ya wasiwasi e, kwa vyovyote vile, cha kwanza kabisa risasi ya kwanza itakuwa itakuwa imepigwa kwenye uchumi wa, wa Ethiopia e, Ethiopia sasa si mahala salama kwa hata kwa wawekezaji e, kwa hiyo tunakuambiwa kwamba hata Addis Ababa kama makombora maroketi yamefika Asmara na kiongozi wa wa, wa, wa, wa, wa TPLF Eh, anasema kwamba wana uwezo wa kufikia Addis Ababa. Kuna hofu ya kwamba kama Gebre kama, eh, Michael anasema kiongozi hule wa TPLF, eh, eh, Tigray People's Liberation Front, amesema uwezo wao sio tu kwamba wamepiga Asmara, lakini wana uwezo pia wa kufikia hata Addis Ababa. Kwa hiyo hiyo kauli pekee yake inatia hofu, kwa maana ya kwamba uh, uh, watu wanaishi kwa mashaka na pengine hali ya uwekezaji itadorora. E, na kimsingi hali e, ya vita ya kutokuwa na amani. Aa, si hali si ambayo inapelekea kuruhusu uchumi kukua kwa haraka, so ni matumaini ya walio wengi e, kwamba Ethiopia ambayo ndio makao makuu ya Umoja wa Nchi za Afrika e, itarudi katika hali ya utulivu, na kwamba kutakuwa na mazungumzo. Na bahati mbaya lakini katika hili ni kwamba mataifa makubwa ya Ulaya na Marekani yenyewe nazo pia ya yao pia yanaumiza ya, ya, ya, ya, ya vichwa katika hali ambazo wanazo tunatunatumaini so, kwamba Umoja wa Mataifa sasa e, na Umoja wa Nchi za, za Afrika utachukua jukumu la haraka sana kutafuta namna ya kupata suruhu e, kwa pande zote mbili katika Ethiopia. Asante sana Majid Mjengwa kwa kutueleza hayo yote, na hapa basi tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Katika matangazo ya kwa undani leo basi tunaangazia michezo, ambapo hivi sasa ikumbukwe wiki iliyopita na wiki hii imekuwa ni wiki ya kimataifa eh, kwa mataifa ya Afrika ambayo hivi sasa yanapambana kupata nafasi ya kuingia kwenye ile michuano ya mataifa ya Afrika mpaka, eh, hivi sasa timu za Afrika Mashariki bado nyingi hazijawa na uhakika wa kile ambacho kinaweza kuwawezesha wao kufuzu. Eh, lakini hayo yakiendelea, bado mshangao unatokea, hasa kwa timu ya Komoro kuifunga timu ya Kenya Harambee Stars uh, goli mbili kwa moja, lakini vilevile vile Burundi eh, kufanikiwa kuifunga timu ya Mauritania kwa jumla ya magoli uh, ma tatu eh, kwa moja lakini tukiangalia mpaka hivi sasa timu ambazo zinashiriki michuano hii za Afrika mashariki na kati eh, tukianza eh, na kundi B ambapo ipo timu ya Uganda mpaka hivi sasa Uganda imekuwa na pointi saba ikiwa nyuma ya Bukina Faso eh, katika kundi hilo. Ilitazamiwa leo hii pengine, kwa namna moja ama nyingine eh, uganda ingefanikiwa E, kuifunga timu ya Sudan Kusini na kujiandikishia tiketi moja kwa moja, lakini hilo halijafanikiwa uh, kutokana na matokeo yaliyopo. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yenyewe ipo katika kundi D ikiwa e, na timu za Gabon, Gambia, DRC e, pamoja na Angola, na yenyewe mpaka hivi sasa ina pointi tatu na inatarajia kucheza mchezo marudiano na Angola. Kwa hiyo tusubiri kuona hali itakuwaje. Burundi yenyewe ipo katika kundi e ina pointi nne mpaka hivi sasa ikiwa nyuma ya Moroko yenye pointi saba na Mauritania yenye pointi tano. Bado kibarua kigumu, Burundi inatakiwa kushinda eh, michezo yake inayokuja ili kujihakikishia kwamba eh, inafuzu. Lakini timu ya Rwanda yenyewe ipo katika kundi F ikiwa e, na timu za Cameroon, Mozambique na Cape Verde, na mpaka hivi sasa ina pointi moja tu, hali inaonekana kuwa ni tete. eh, kundi G ipo timu ya Kenya Harambee Stars, ambapo yenyewe vilevile imekabiliana eh, na timu ya visiwa vya Komoro ambayo inaendelea kushangaza eh, watu hivi sasa, Komoro ikiwa inaongoza kwa pointi nane e, na ikiwa inafuatiwa na Misri yenye pointi uh, tano mpaka hivi sasa, na endapo Misri itashinda katika mchezo wake na Togo, itakuwa na jumla ya pointi nane. Kwa maana hiyo, Komoro ina nafasi nzuri ya kufanikiwa uh, kwenda mbele. Timu nyingine ya Afrika Mashariki ni Tanzania ambayo ipo katika kundi J e, ikitarajiwa kucheza kesho na Tunisia. Mpaka hivi sasa ina pointi tatu tu. E, katika kundi ambalo zipo timu za Equatorial Guinea na Libya. Sasa hapana nipo na Josephat Kioko mwanahabari wetu wa Mombasa. Josephat Kioko, uh, kile ambacho unakiona katika michuano hii kuelekea kufuzu, nini ambalo unaweza kuanza kulieleza? Asante sana Idi. Kwanza kila anayefuatilia mashindano ya mpira wa miguu akubali kwamba saikolojia imetumika katika michezo hii, kwamba kila timu ilipata pigo kutokana na coronavirus na mashindano ya yakahamisha kutoka mwaka elfu mbili ishirini na moja mpaka Januari mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili. Kwa hivyo hata wakifunzi mwaka huu unakuja, bado kuna muda zaidi mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Na wakati wa kujiandaa kwa michuano hii, labda wachezaji wengi walipumzika, wengine wamekuwa ni wazito, wengine walichukua kwa uzito na kutumia fursa ya kujiandaa kudi kipindi hiki cha janga la korona na pia saikolojia nyingine inatumika pale ambapo watu wanapimwa kwanza, kabla ya mashindano, na zaidi timu zimejipanga. Ninaweza sema kwamba Komoros imejipanga zaidi kuliko Kenya vile wamekutana, kwa sababu eh, walikuja Nairobi na wakapata sare. Unapopata bao la, la ugenini na mnarudi kucheza nyumbani, unakuwa na wingi wa matumaini kwamba uliyetoka naye sare unaweza kumpiga. Na hapo sina budi kwamba alama nane ambazo Komoro imepata kufikia sasa katika kundi la G ni za uhakika, na naona wakiingia AFCON kwa mara ya kwanza. Kwa mara hiyo katika kundi hili uh, la G, unadhani kwamba Komoro na Misri ndizo zitakazofuzu? Maana yake Misri wana pointi uh, tano wakiwa bado wanaendelea kuwa na mchezo mmoja wa ziada, make wameshacheza michezo mitatu mpaka hivi sasa. Na juma hili nao watakuwa wakiingia uwanjani, nadhani watakuwa wanakipiga na uh, timu ya Togo na mchezo, mchezo ambao kwa kweli wachambuzi wengi wa soka wanaona kwamba Misri watafanya vyema. Sasa labda tukienda kwenye uh, kundi lingine ambalo kuna timu ya kutoka Afrika ya Mashariki ambalo uh, ni kundi e kuna timu ya burundi burundi tumeona ikifanikiwa kupata ushindi mzuri tu mwishoni uh, mwa juma lakini bado inaonekana pointi zake hazitoshi maanake ni pointi nne eh, huku moroko ikiwa na pointi saba na mauritania ikiwa anaongoza kwa pointi tano kwa hali halisi ya kundi hili ambalo ipo timu vilevile vile ya afrika jamhuri ya afrika ya kati una unaonaje kuna hali ya burundi kutoka hapa na kufuzu kwelikweli kweli? siwezi kabisa nikaebeza Burundi kwa sababu ushindi waliopata juzi wa bao tatu kwa moja dhidi ya Mauritania. Mauritania ni timu ambayo inaogopewa sana, hata mashindano ya kufuzu mwaka elfu mbili kumi na tisa walisca timu nyingi sana, na alama nne za Burundi zinaweza zikawa alama alama kumi, maanake micho miwili miru iliyobaki kama watashinda, maanake wana wanamchano dhidi ya jamhuri ya Afrika kati na watakuwa na mchuano wa mwisho dhidi ya Moroko. Mchezo wa Burundi wanawashambuliaji e, wa, wa, wa, wa kuaminika ingawaji ni wachache lakini wapo kutafuta mabao. Kama wataongeza alama hizo sita, basi naona pale wakipata alama kumi wanaweza kuwa miongoni mwa zile mbili katika kundi hilo. Ninapenda mchezo wa burundi sana. Nyuma walikuwa wamefifia, lakini naona wamerudi ilivyokuwa katika kufuzu mwaka elfu mbili kumi na tisa kuelekea Misri. Katika hili kundi F kuna uh, timu ya Rwanda na mpaka hivi sasa ukiangalia rwanda ina uduchu kwelikweli wa hizi pointi maanake ina pointi moja mpaka hivi sasa ni kwamba matumaini ya Rwanda hapa nadhani ni magumu kwelikweli kuweza kufuzu e, kwa sababu ukiangalia kuna timu za Cameroon, Mozambique ama Msumbiji na Cape Verde ambazo zenyewe vilevile zinaonyesha zina kiwango a, bora cha kuweza kufanya vyema, na michezo ukiangalia ambayo imechezwa bado kuna hali ambayo kwa namna moja ma nyingine inaleta uh, ugumu. Sasa tuelekee kwenye hili kundi uh, J, ambapo ipo timu nyingine ya Afrika Mashariki, Tanzania yenyewe ikiwa ya mwisho eh, katika nafasi ya nne ikiwa na pointi tatu, na uh, imepoteza mchezo na Tunisia na uh, hapo kesho wanakutana na Tunisia tena jijini Dar es Salaam. Nini ambacho unakiona hasa, ukizingatia kwamba mchezaji wake ambaye wa kutumainiwa Mbwana Samata hatokuwepo kwenye mchezo huu? Kwanza matokeo ya Tanzania waliposafiri kwenda Tunisia yani nishtoa, maanake ilitarajia Tunisia wapige Tanzania bao zaidi ya tatu, lakini ile bao moja la Tunisia nikasema basi Tanzania huenda wamejipanga vizuri, wakirudi Dar es Salaam katika mechi ya kurudiana na Tunisia, kuna uwezekano wakipata sare katika mchuano huo, basi watakuwa mtono, eh, takaukua, o, o, na nafasi nzuri bado, kwa sababu michuano, mechi ingine itakuwa kuwa wamebaki kucheza na kitorio guini na na Libya zinaweza zikawapa matumaini kabisa kwamba watatafuta alama sita na hii ina maana kwamba wanaweza wa, wa, wa, wakapanda kileleni. Kwamba Tunisia kufikia sasa ina alama tisa, lakini hawajakata tiketi. Kumbuka, kundi hili hakuna timu iliyosonga mbele. Matumaini ya Tanzania yapo, lakini eh, inawaona kama si wao na Tunisia basi ni Tanzania na Ikweta Jini. Eh, zaidi naweza nikawalinganisha na Kenya tu, u, unafahamu hivi kwamba katika kundi la ji Kenya ilitupa alama muhimu zaidi walipokuwa wakicheza na Komoro la, lakini sasa kwa sababu mchuano wa Misri bado unakuja, naona Kenya imesambatisha matumaini. Nikilinganisha Kenya na Tanzania, karata yangu inaweza ni nikaitupa Tanzania bado katika kufuzu. Sasa tuzungumze kwenye dhana ya mpira wa Afrika kiujumla, maanake tumeona uh, matokeo ya michuano hii ya kufuzu kuelekea kwenye kombe la mataifa ya Afrika imekuwa na kizungumkuti kwelikweli. Uh, ni kama vile mpira wa Afrika hivi sasa umekuwa hauna nani mbabe nani mnyonge, maanake hata ukiangalia mchezo ambao wa kushtukiza kwelikweli, baina uh, ya timu ya Sierra Leone na uh, Nigeria juma lililopita Nigeria ikiongoza goli nne kwa bila na hatimaye kujikuta kwamba wanaondoka uwanjani eh, wakiwa na suluhu ya goli nne kwa nne, katika matokeo ya kushangaza. Mpira wa Afrika umekua ama umeshuka, hata hasa kwa zile timu ambazo, uh, miaka yote tumekuwa zikionekana kama ni timu kubwa na zenye uh, umahiri mkubwa wa kusakata soka hivi naweza kuarifu kwamba mpira wa Afrika Waki, mpira wa kisasa unakuwa hautabiriki. Hakuna anayetarajia kwamba nchi za Afrika Mashariki zingefuzu nchi nne mwaka uliopita kwa elfu mbili kumi na tisa kuelekea Misri, na kweli kwa kweli, watu wakafuzu, ikawa hata ni mshtuko kwa timu za Afrika Magharibi kwamba wakati huu Afrika Mashariki inakuja karibu nchi zote, kama Rwanda ingefuzu kutoka mataifa ya yote yameelekea kule. Sasa hautabiriki kwa sababu leo, kwa mfano, tulitajia Uganda Cranes walikuwa wanakwenda kuingia fainali na kuwa timu ya nne lakini wametupa alama muhimu sana wame, alama zote tatu wameachia Sudani Kusini. E, si kuachia vile la labda <laughs> Sudani Kusini wanaweza sema tumepigana kiume na tumenyima Uganda alama muhimu. Lau la kama Uganda wangepata zile alama tatu leo wangekuwa wamejiunga na zile timu tatu ambazo tayari zimefuzu kuelekea Kamerun. Na lakini wametupa wamesalia pale pale alama saba. Ndiyo maana wanasema mpira wa Afrika ni ngumu kuutabiri, lakini kwa vile kuna wanasoka wanaoshiriki ligi kubwa kubwa Ulaya na wapi na wapi unazidi kuleta mvuto. Kwa mfano jana eh, Sadio Mane imefunga bao muhimu sana eh, na kusaidia timu yake, ilikuwa kidogo inasambaratisha mchezo wake, lakini sasa hawa wachezaji nyota inabidi pia wategemewa wachezaji wa nyumbani. Naam, basi asante sana Josephat Kioko kwa kueleza hayo yote, na kile ambacho naweza nikakueleza Kioko ni kwamba, uh, michuano ya mataifa Afrika iliyopita ilikuwa ni ya mafanikio sana kwa timu za Afrika Mashariki, ambazo eh, timu nne zilifuzu, yani Tanzania, Uganda, Kenya, eh, pamoja na Burundi. Na kwa maana hiyo, endapo timu za Afrika Mashariki zita hakikisha kwamba zinafanya vyema katika michezo yake iliyosalia, zinaweza zikajikuta zinaelekea tena kwenye michuano hiyo. Kwa hiyo tusubiri kuona hali itakwendaje, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukrani kwa kuwa nami.