Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Jambo popote ulipo, na umeadia sasa wakati wa safari ya VOA Express inayokufahamisha mengi habari na maelezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Mimi ni Josephat Kioko, na mimi ni Salma Mohamed. Natumaye uko ngangari, basi mshabiki wetu wa VOA hii leo. Katika dakika zetu 30 kuna mengi tumekuandalia. Kumbuka hii leo tunazungumzia swala la msisimiko kuhusu chanjo dhidi ya corona. Je, uko tayari kupewa chanjo hiyo? Nam, ndio hayo swali hilo, basi utalijibu hapo na barazani, ma ujumbe ni mwingi sana. Kwengineko tunaangalia mzozo mzozo wa mipaka kati ya nchi ya Uganda na Tanzania, ambao sasa ni habari njema kwa nchi hizo mbili, kwani umefunguliwa. Kuna timu limbukeni kulingana na mashabiki, nchi ya Comoros katika mchezo wa kandanda. Je, wanazidi kupaa ama ndio mwanzo mkoko alikamaua katika maswala ya soka ya kimataifa? Karibu, lakini kwanza Wasafiri kati ya Uganda na Tanzania sasa wana kila sababu ya kufurahi kufuatia kufunguliwa tena kwa usafiri wa mabasi kati ya mataifa yote mawili baada ya kusitishwa kwa miezi minane kutokana na kuzuka kwa janga la korona. Hatua hiyo imekuja na masharti mapya. Harrison Kamau anaeleza zaidi. Kwa mujibu wa gazeti la Uganda la Daily Monitor, serikali ilisitisha safari hizo mwezi Machi baada ya mpaka kati ya Uganda na Tanzania kufungwa ikiwa ni hatua ya kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona ambavyo kufikia sasa vimeorodheshwa kuwa takriban watu mia mbili nchini humo. Habari zinasema kuwa tayari mabasi kutoka Kampala kuelekea Bukoba na kisha Dar es Salaam yamerejesha safari zao. Kwa mujibu wa afisa wa uhamiaji Peter Magara aliyeko kwenye kituo cha mpakani cha Matukula, wasafiri wengi wanaotumia mpaka huu kuingia Uganda ni kutoka Tanzania, Burundi na Rwanda. Magara ameongeza kusema kuwa kabla ya janga la korona, kulikuwa na makampuni kumi ya mabasi yaliyokuwa yakisafirisha watu, lakini sasa ni makampuni manne pekee yaliyorejesha safari zake. Licha ya safari hizo kurejeshwa tena, Magara anasema ni sharti kila anayeingia nchini Uganda aonyeshe cheti cha kupimwa virusi vya korona kikionyesha kwamba hawana virusi. Baadhi ya wafanyakazi wa afya kwenye mpaka huo, ambao hawakutaka kutajwa, wanasema kuwa licha ya hatua hiyo kuchukuliwa, kuna wasiwasi kuhusu shughuli ya upimaji kutokana na kuwepo kituo kimoja cha upimaji kilichoko mpakani humo na ambacho hakifanyi kazi. Gazeti la Daily Monitor linasema kuwa wiki iliyopita wabunge katika kamati ya maswala ya rais wakiongozwa na Jessica Ababiku walitembelea kituo hicho na kuhoji ni kwa nini serikali ilichukua muda mrefu kutoa mashini pamoja na vifaa vinavyohitajika ili kuanza tena shughuli ya upimaji wa COVID-19. Ababiku ameongeza kusema kuwa kuna hatari ya kuongezeka kwa maambukizi iwapo watu watasongamana kwenye mpaka wa Matukula wakati wakisubiri kupimwa. Ameomba mashini na vifaa virejeshwe mara moja kwa kuwa ilikuwa inachukua muda wa saa moja tu kupata matokeo taarifa mura zaidi kuhusiana hayo, ishara kwamba Covid 19 imesababisha maafa katika nchi mbalimbali. Kwingineko, vitendo vya kunajisi watoto wa kike vimekidhuri katika nchi ya Rwanda. Zaidi ya watoto elfu mbili walio na umri chini ya miaka kumi walinajisiwa kati ya mwaka elfu mbili kumi na nane na mwaka elfu mbili na ishirini kulingana na ripoti ya ofisi ya uchunguzi ya mwendesha mashtaka mkuu nchini humo. Patrick Duimana anaeleza mengi zaidi kuhusu taarifa hii akiwa Washington D. C. ripoti hiyo ya ya uchunguzi ya mwendesha mashtaka mkuu ambayo inajadiliwa leo na kamati ya maswala ya kijamii na haki za binadamu ya baraza la seneti, kwa mujibu wa gazeti la Rwanda la New Times, inaonyesha kuwa watoto 3215 walinajisiwa katika kipindi cha mwaka 2018 2019 huku 3135 miongoni mwa hao walikuwa wanawake na thamanini walikuwa wanaume. Jumla ya watoto mia tisa ishirini na wanane sawa na asilimia ishirini na tisa walikuwa na umri wa chini ya miaka kumi. Nao elfu mbili na mia mbili thamanini na saba walikuwa na umri uliokati ya miaka kumi na moja na kumi na saba. Tume hiyo ya Seneti imekutana leo kujadili kwa kina sababu za vitendo hivyo vya kunajisi watoto na mimba za mapema. Ripoti hiyo ni matokeo ya maagizo yaliyotolewa na baraza la Senati mwezi Februari mwaka huu baada ya ukaguzi wa ripoti ya Tume ya Kitaifa ya Haki za Binadamu ya mwaka 2018, 2019, ambayo ilielezea wasiwasi wake juu ya ongezeko la visa vya unajisi na mimba za utotoni. Tume hiyo ya haki za binadamu ilikuwa imepewa jukumu la kuchunguza kwa kina suala hilo la unajisi na kubaini kwa nini watu wazima wanaendelea kubaka watoto, madhara ya vitendo hivyo vya ubakaji na kutoa ushauri na suluhi isho ambazo zinaweza kusaidia kutokomeza kabisa tabia hiyo mara moja. Kulingana na sheria ya jinai ya Rwanda, mtu aliyekutwa na hatia ya kumnajisi mtoto anahukumiwa kifungo kisicho chini ya miaka ishirini au kisichozidi miaka ishirini na tano jela iwapo mwathirika ana miaka kumi na minne. Iwapo kitendo cha unajisi kimefanyiwa mtoto aliye na umri wa chini ya miaka kumi na minne, aliyekutwa na hatia ya kufanya kitendo hicho anahukumiwa kifungo cha maisha jela ambacho hakiwezi kupunguzwa kwa namna yoyote. Ongezeko la vitendo vya kunajisi watoto limezusha hofu katika miaka miwili iliyopita na kusababisha mjadala wa kitaifa ambapo wengi walipendekeza mkakati kamili unaojumuisha familia, jamii na serikali ili kupatikana suluhisho la kudumu. Mwezi Julai mwaka huu, katibu mkuu wa ofisi ya uchunguzi ya mwendesha mashtaka mkuu Kanali Janot Ruhunga alisema kunahitajika programu ya uhamasishaji wa kina inayojumuisha watu wote ili kuifafanulia jamii umuhimu wa kupambana na uovu huo. Suala lingine linalotia wasiwasi ni mimba za utotoni. Wakati kuna watoto 78 waliozaliwa kati ya ma215 9 takwimu za hivi karibuni zinaonyesha kuwa wasichana wakifikisha umri wa miaka 19, mmoja kati ya watano, sawa na asilimia 20, anakuwa mzazi kwa mara ya kwanza. Na asante sana Patrick, taarifa ya kuhuzunisha sana wazazi wa nchini Kongo, bila shaka wana wasiwasi sana kuhusiana na kuzidi kwa visa hivyo vya, na, vya kunajisiwa kwa watoto, sambamba na huko Rwanda ambako taarifa hii imechipuka. Na unakumbuka kwamba nchi mbalimbali zimekuwa zikibadilisha sheria ili kuwaadhibu zaidi wale wanaohusika na tabia za kuwatomasa watoto. Matangazo haya unaendelea kuyapata katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na pia kama haupo redioni, unaweza kwenda pale katika intanet, waandike www voa swahilicom, na utapata matangazo hayo yote, na pia katika redio wa shirika kote Afrika Mashariki na pia katika eneo la Maziwa Makuu. Na sasa jiandae, hivi punde Mkamiti Kibayasi anakuletea habari za dunia. Huku ulimwengu ukikaribia maambukizi milioni 55 ya COVID-19 pamoja na vifo zaidi ya milioni 1.3, mkuu wa shirika la afya duniani WHO anasema nchi ambazo hazichukui hatua kali kudhibiti kuenea kwa virusi hivi zinachezea moto. Dr Tedros Adhanom Gebreyesus alionyesha wasiwasi wake juu ya kuongezeka kwa haraka idadi ya kesi mpya kote duniani wakati wa mkutano wake na waandishi wa habari kwenye makao makuu ya shirika hilo huko Geneva. Mkutano huo uliadhimisha kurudi kwake makao makuu ya WHO tangu aingie karantini kwa muda wa wiki mbili baada ya kukaribiana na mtu aliyepimwa na kukutwa ana COVID-19. Dr Tedros alikaribisha habari njema kutoka kampuni ya kutengeneza dawa ya Moderna yenye makao yake Marekani kwamba chanjo yake iliyokuwa inafanyiwa majaribio ya virusi vya korona ilionekana kuwa na ufanisi wa takriban asilimia 95, lakini alisema dunia haiwezi kukaa kwa utulivu na kuridhika. Dr Tedros pia alisema kuibuka tena kwa kesi za COVID-19 kunasukuma mifumo ya huduma za afya kufanya kazi kwa bidii kubwa huku nchi ikishuhudia ongezeko la kesi za virusi vya korona, viongozi wa California, Iowa na majimbo mengine nchini Marekani wanaweka masharti mapya ya kujaribu kupunguza kasi ya kusambaa kwa virusi hivyo ambavyo vimeua zaidi ya watu 247,000 hapa Marekani. Gavana wa Iowa Kim Reynolds aliamuru mikusanyiko yote ya ndani iwe ya watu 15. Aliwataka watu wavae barakoa ambao hawawezi kukaa mbali na watu ndani ya nyumba kwa zaidi ya dakika 15, na kusema mahoteli na baa lazima zifungwe ifikapo saa nne usiku kwa saa za huko. Naye gavana wa jimbo la California, Gavin Newsom aliweka masharti zaidi ambapo anasimamisha huduma zote za ndani kwenye baa na mahoteli na pia anawataka watu kuvaa barakoa wakiwa nje ya nyumba zao. Masharti haya yanatekelezwa kwa kaunti 40 kati ya 58 katika jimbo la California. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amesema leo Jumanne kwamba operesheni ya kijeshi huko kaskazini katika eneo la Tigray itaingia hatua ya mwisho wakati shinikizo la dunia linaongezeka ili kumaliza haraka mgogoro wa takriban wiki mbili. Mashambulizi mapya ya anga yamepiga mji mkuu Makele hapo jana Jumatatu wakati viongozi wa Afrika Mashariki wakitoa wito wa kumaliza mgogoro na kuanza mazungumzo ambapo Ethiopia hadi wakati huu imesita kufanya hivyo. Abi, mshindi wa tuzo ya Amani ya Nobel mwaka jana, alitangaza kampeni ya kijeshi katika eneo lenye uasi hapo Novemba 4 akisema hatua hiyo imekuja kutokana na mashambulizi yaliyofanywa na chama tawala cha eneo hilo cha Tigray People's Liberation Front TPLF kwenye kambi ya jeshi ya serikali. kwako ila nahisi utoisoma, utaikata hata simu, nitajisumbua kupiga namba yako, mana hata ukiona utaikata, aiwishi yawe moto, haya ninayo yapitia, ama nirudi utoto, imenisonga dunia eti kurwa bila toto, ivi ni wapi ntaanzia? Si wimbo ah, ah, ah, huo unapoenda hapo chini kwa chini unatufikisha ule wakati wa kupata barazani. Huu ni mdahara ambao unaendeshwa hapa VOA idhaa ya Kiswahili kila siku kati ya Jumatatu na Ijumaa na juma, na kuna mjadala ambao tumeweka pale katika ukurasa wetu wa Facebook tukikuuliza swali. Naam, na swali linakwenda hivi: Je, uko tayari kupewa chanjo ya COVID 19 endapo itatolewa? Je, uko tayari kupewa chanjo ya COVID 19 endapo itatolewa? majibu mengi, lakini kwanza tunakwenda kwa simu, anaona tayari tuanze na Rama mweyezi wa Tanzania akisema yuko tayari kwa hiyo chanjo, wacha atupe na sababu zake. Rama, karibu sana katika barazani. naam, naam. Je, uko tayari kupewa chanjo ya COVID-19 endapo itatolewa? Sawa kabisa, wanasema kinga ni bora kuliko tiba, kwa hiyo niko tayari kabisa endapo tajitokeza hiyo chanjo, kwa sababu shirika la afya duniani ndio lina mamlaka litambeze chanjo, nasani iishatokea iko sahihi, basi haina budi kuwezana nayo. Kuhusu chanjo ya COVID 19 niko tayari ikitokea kuja kuchanja, kwa sababu wanasema kinga ni bora kuliko kizo. Unapoka umepata maradhi ile kama ujajikinga ni jepesi sana kupoteza sana kaii, kama una chanjo inakusaidia wewe ufanye uwe salama kuliko zaidi kusubiri mpaka upate matatizo kabisa, wenyewe ni vigumu ubao. Kwa hiyo chanjo naikubali, maikubali, niko tayari kuchanja bila ia kabisa. Asante kwa mchango wako nam. Basi, ndiyo maoni hayo kutoka nchini Tanzania, na hivi sasa tunavuka mipaka hadi kule nchini Uganda, tumpate Mandela Isaya Chacha. Nashukuru sana bwana mtangazaji, ni Mandela kutoka Uganda. Siko tayari kwa sababu, katika ukiangalia mambo haya ya Covid 19 huenda ni mambo ambayo yanatuletea, yanatuongezea ya tena magonjwa mengine, sababu hatuna uhakika, wizara ya afya haijashirikishwa kufanya hivyo ama kutoeleza kwamba kuna chanjo ya covid 19, na hatuna uhakika hi. Kwa hiyo kwangu mimi, sina siko tayari kuweza kufanyia hiyo chanjo, kwa sababu huenda nikafanyia hiyo chanjo, lakini huenda ikawa na madhara mengine kiafya mwilini mwangu, ama labda baada ya miaka fulani itakuwa inaathiri familia ama itakuwa inaathiri jamii yangu, hata mimi mwenyewe afya yangu haitakuwa katika hali ya inayohitajika. Kwa hivyo, binafsi, kibinafsi naona nikaona kwamba haifai kwa maisha yangu. Lazima tuwe watu ambao wanafuatilia jambo fulani. Je, kitu hiki kina faida gani? baada ya miaka mingapi kitakuwa kinatusaidia nini? Ushauri wangu kwa watu ni kwamba turudi katika menendo yetu ya kula. Ukiangalia utafiti unaofanyika, watu wengi wanaotibua ugonjwa huu wanakwambia hawakupewa dawa, ila kuna vitu walikuwa wanaachanishwa wanavyo kufanya, labda kula vizuri, kupata kuweza kupata matunda hivi vitu vitatusaidia watu tukizingatia lishe yetu. Tunasema lishe bora si bora lishe. Kile kitu ambacho kinasaidia miili yetu si kula tu kwa sababu tunakula. Tukisema tufatilie chanjo hatuna uhakika Ch utafiti uliofanyika, je, ni asilimia ngapi ya watu ambao wamefanyika wameweza kusaidia kwa ajili ya uh, utafiti huu ama chanjo hii? Sababu ukikumbuka kuna chanjo fulani ilikuwa inapatiwa ya uh, pepopunda, watu waliathirika sana. Hepatitis B watu waliathirika sana na hiyo chanjo wengine, walikuwa na watoto wanakuwa walema, wanaathirika, wanakuwa vilema kwa sababu ya chanjo hizo. Kwa hivyo wafika, turudi turudi, tuone ni nini cha kufanya. Covid 19 ita, inahitaji kuzingatia SOP, kuzingatia hilo, tuwe vizuri na na, na tukimwomba na Mungu anatusikia. Mungu ni mtu ambaye si binadamu kama sisi mi m ila ni mtu anaelewa. Mandela, asante sana, hoja nzuri hizo, endelea kuwa shabiki wetu, nashukuru, asante. Ah, ajabu leo tumepata wachangiaji kadhaa kutoka Uganda. Kando na huyo, hata kuna mwingine kutoka Uganda anasema, mimi naweza kukubali, niko Kampala, Uganda. Tumepata jumbe nyingi, shukran sana kwa wengi ambao mnaendelea kutembelea fb page yetu ya VOA Swahili kila siku tukituma swali letu la mdahalo wa barazani, na nianze na ujumbe wake Richi Miki wa Sumbawanga, Rukwa, Tanzania, anasema niko tayari kabisa kutokana na hali hatarishi ya ugonjwa huu. Ujumbe mwingine hapa kutoka Morogoro, Tanzania, ni wake Proches Norbert anasema nitakuwa tayari endapo nitahakikishiwa usalama wa maisha yangu pamoja na familia endapo ni kifa familia yangu ipewe fidia kwa miaka isiyopungua mia moja nam uh, ujumbe wake Isaac Saidi Paul, huyu yuko DRC South Kivu, anasema sidhani kwamba wengi wataikubali hiyo chanjo. Maneno ya mitaani wanafikra itawekwa virusi ili wachanje watu. Naye Silvesta Murunga wa Githurai 44 Nairobi, Kenya, anasema niko tayari, naamini virusi vikichanjwa maambukizi yatapungua. Katika ujumbe mwingine, Jasper Joes anasema leo siandiki namba ya simu, maana huwa sipigiwi simu, natoa maoni tu. Kwanza watanilipa shi ngapi? nikiona dau linatosha niko tayari hata sasa eh? <laughs> lakini asante sana Jasper, si leo tumesoma ujumbe wako, kesho tume namba ya simu vye idhaa ya Kiswahili tutakupigia na sasa ni ule wakati wa kupata burudani kama ilivyo desturi hapa katika safari ya VOA Express, tunakuwa na mziki. Mwanadada huyo Yemi Alade basi ana kibao chake hicho kwa lugha ya Kiswahili. Kwa mara nyingine, inaonekana dada huyu anapenda sana Kiswahili. Tupate kibao hicho cha poverty oh. Nigeria, Yemi Alade ha! dada hawa kwa kuimba nyimbo za Kiswahili kweli, lugha hii inazidi kutamba kote barani Afrika na duniani. Na anajua kunengua kiuno, huyo naye dada, unamwonaje? Kuna majira alikuja Mombasa hapa kuhojiwa na waandishi wa habari, akiwa na kile kibao chake cha Johnny Ha, ilikuwa kimtafuta jioni sio? <laughs> <laughs> Haya basi, tunakwenda kwa masuala mengine ya kama una kazi, ambapo kijana mmoja msomi wa masuala ya sheria nchini Kenya alikosa nafasi ya kufanyia. Sasa anaeleza vile anachokifanya ili kupata riziki ya kila siku. mimi naitwa John Mugubi. Katika masomo yangu mimi nilikuja nikasomea sheria, lakini ikakuja ikafika wakati kwamba nikaona kupata kazi huku nje ni ngumu, maanake ukiangalia hapa hapa nje watu ile kujuana no, unaona. Lakini mimi nikiangalia kule ambako nimetoka, nimejaribu sana ile kufanya application wapi na wapi katika ofisi kubwa kubwa nini, ambayo sasa nilikuja, tukapatana na jamaa fulani kitambo kidogo, akanifundisha kutengeza tengeza hizi ma electronics mafriji nini, unaona. So baadaye nikaja nikapata ule ujuzi, kaja tukaamua kufungua biashara ambao ni kuzitengeneza alafu baadaye tunaziuza kama uh, second anda marehani. Haikuwa rahisi, lakini mtaji ambao tuli invest mara ya kwanza ilikuwa around 150000. Tumeweza kufanikiwa kuajiri kama vijana watatu. Tunaomba kwamba uh, baadaye tutakuja ku grow zaidi, ambapo pia tutazidi kuajiri vijana wengine. Uh, siku zote mwanadamu mwanadamu ni kutafuta, unaona, mwanadamu wafai kuchoka kutafuta, unaona kuchoka mwanya utakapotokea kwamba mimi nirudi kule Siwezi fikiria mara mbili, lakini kwa sasa nafanya kile kitu ambacho kinaweza kunikimu kimaisha, kwa sababu sahii siwezi sema ya kwamba sasa, kwa sababu nimefanya sheria mm -hmm. Siwezi fanya shughuli zingine kando na sheria, nafaa kufanya tu sheria mm -hmm. Hivyo si ambavyo Mungu alituumba. Kwa hivyo unakuwa creative, kwa sababu saa zingine unaweza kuwa umesomea jambo lingine tofauti kabisa, lakini hapa nje ukaja ukajua ah, kumbe maisha ni tofauti, so unajipata tu kama unafanya mambo mengine tofauti, lakini mwanya ukitokea, ntarudi kufanya sheria. Uh, on a good day unaweza ingiza karibu 50,000 ile ikishaingia, kuna mambo kadhaa ambayo mwenyewe unaweza jifanyia nyumbani, unaona, hapa labda unaangalia maslahi ya nyumba, rent nini, vitu kama hivyo. Chenye nawezawambia ni kwamba um, siku zote usitegemee kwamba, uh, sababu umesomea kitu fulani, hapo ndio ambapo ansin, ujifunge kiakili, useme kwamba sababu mimi nimesomea kitu fulani nafaa tu kwa kwa hii profession. Saa zingine unafaa uh, uende an extra mile Ujiangalie wewe ni kipi kile ambacho unaweza kufanya. Maanake mimi nikiangalia, electronics haikuwa kitu changu. Nikiwa mdogo, nilikuwa napenda ile kufungua redio, naangalia kuna nini ndani, unaona? So ile baadaye ni kama kitu ambayo inakuja kama hobi. Saa zingine si lazima tu ikuwe chenye umesomea, lakini pia talanta inaweza kupatia kipato hapa nje. Taarifa ya kutia moyo sana, unakosa hiki lakini riziki inatokea kwingine, vile mwalana amekupangia sasa basi. Ulimwengu kwa hakika umechangamshwa na ripoti kuwa chanjo dhidi ya virusi vya korona imepatikana na kwamba itaanza kutolewa hivi karibuni. Licha ya taarifa kama hizo, kuna swala ambalo limetia fora sana katika vyombo vya habari na pia mitandao ya kijamii kufuatia tamko la waziri wa afya nchini Kenya, Mutai Kagwe kwamba Wakenya hawana haraka sana kukumbatia chanjo hiyo. Je, anasema ni kwa nini? Kwa nini kwako, Harizon Kamao? Ni kweli kabisa. Waziri Kagwe amesema kuwa Wakenya hawatatumiwa kwenye majaribio ya chanjo hadi pale itakapoidhinishwa na shirika la afya duniani WHO. Hayo ni kufuatia tangazo kutoka makampuni ya kutengeneza dawa ya Johnson and Johnson, Pfizer na Moderna ya hapa Marekani kwamba yamefumbua chanjo yenye ya uhakika wa zaidi ya asilimia 90 katika kudhibiti virusi vya korona. Amesema kuwa serikali ya Kenya inaunga mkono juhudi za kutafuta chanjo na kwamba wataalamu wa afya kwenye taasisi ya KEMRI pia wanaendelea na utafiti wao, lakini hilo halina maana kwamba Wakenya wana haraka ya kutumia chanjo zinazosemekana kupatikana. Kago amesema kuwa serikali ya Kenya kamwe haitaagiza chanjo hizo kama yalivyofanya baadhi ya mataifa hadi pale itakapotumiwa na wengine na kuonyesha kutokuwa na madhara yoyote. Ameongeza kusema kuwa wale wanaotuharakisha kupata chanjo ndio watakuwa kwanza tena kutulaumu watu wakianza kufa kutokana na madhara yake. Mratibu wa masuala ya afya kwenye wizara ya afya Kenya, Patrick Amoth, amesema kuwa chanjo zilizotengenezwa bado hazijafanyiwa ukaguzi wa kisayansi na wataalamu tofauti wa afya. Changamoto nyingine iliyoko ni kwamba inasemekana kuwa chanjo hiyo ni lazima iwekwe kwenye mazingira ya nyuzi sabini hadi themanini chini ya sufuri swala ambalo huenda likawa gumu kufanyika kwenye mataifa mengi yaliyoko kwenye maeneo ya joto kama vile Kenya. Amodha anasema kuwa pia, hata pale chanjo hiyo itakapoidhinishwa na WHO, mataifa yasiyo na uwezo mkubwa wa kifedha yatalazimika kusubiri kwa muda mrefu sana kabla ya watu wake kufika ama kufikiwa na chanjo hizo. Hata hivyo Kenya ni miongoni mwa mataifa 92 yenye kipato cha chini au cha wastani yanayoendelea na mradi wa kutafuta chanjo kupitia maabara ya Covax kwa lengo la kuvumbua na kusambaza chanjo. Kwenye Twitter anaona maoni kibao kutokana na matamshi ya waziri Kagwe. Mwigai Kihanya anasema huenda Kagwe anahofia ujio wa chanjo kwa kuwa fedha za kupambana na korona zitapunguka. Frida K anasema kuwa iwapo Kenya haiamini chanjo zilizotengenezwa, basi ni vyema itengeneze yake inayoaminika. Renson anasema kuwa labda kuna fedha za kununua chanjo hiyo, huku Pat akisema kuwa huenda Kagwe analinda Wakenya kikweli kutokana na kufanyiwa majaribio yasiyo na uhakika. Ni jukumu la kila serikali kulinda watu wake. Sijui kwako, wasemaje? <laughs> basi kweni wana vioi Mombasa. Haya yanayojiri hayo mitandaoni. Basi ikiwa basi, nchini Kenya maambukizi yanazidi kuongezeka kila uchao, na sasa tunakwenda katika swali la leo hii. Leo tumesema hivi: je, huu ndio mwanzo wa nchi ya Comoros kunyanyuka katika soka? Kwa kwanza hapa katika ujumbe ni Amoni Ngongi Kaboma kutoka ikulu ndogo ya Zero Planet Songea Tanzania. Ujumbe wake anasema hivi: ndiyo, ni wakati Wakomoro kung'ara kimataifa zaidi. Zamani walikuwa wakifungwa mabao mengi kama saba, sita, tano, ila hawakukata tamaa. Mpira waliochezea Kenya, we sisi Tanzania watatufunga tu. Ila Mungu ibariki Taifa Stars na Robert Mwanzi wa Village Market Nairobi anasema kusema ukweli, mchezo wa soka unahitaji matayarisho sana. Taifa la Comoros limekuwa na mwanzo mzuri katika kufuzu kwa taifa bingwa barani, wamenyanyuka, wangali limbukeni tu. Andrew Daniel Mkombe anajiita mwalimu wa shule ya sekondari Biturana Kibondo, Kigoma, Tanzania, maone yake anasema, ni kweli Comoros imeamua kupiga hatua ndio vya Kasiki naye wa Butembo huyu Kivu kaskazini mashariki mwa Kongo, anasema siku hizi hakuna timu ndogo, kila taifa linajitafutia soka. Naye Gashomu MG anasema kwa kweli, Komoro wanastahili pongezi, kuongoza kundi hilo mbele ya Misri sio mchezo. Pendo Minja anakuja na swali yeye, pia anasema amfunge tu Kenya ndo anyanyuke. okay. Tusubiri kwanza tuone, mtori mwingi lakini nyama bado hatujaona, hatujaona <laughs> <laughs> yani vijembe vipo katika maswala ya kanada kabisa. Unajua komoros hawa ha. ni jirani wa Tanzania pale, ndio sasa wanapoona wakisifiwa meng'ara mbele ya Misri, nafikiri kuna vile. Wacha tuone, wasubiri nafasi yao <laughs> waone na wao itakuwaje. Ni ruhusu nikamilishe na Ronald Trill. Anasema Kenya ndio hafifu, wachezaji wa Kenya walipata tabu sana, huenda pia ni wakati huu Komoro kung'ara sana katika soka hii ya kimataifa. wa mwisho, basi katika swali la leo, anakuja Amos Sangali Mwanga, anasema Komoro hawakuwa na COVID-19, Kenya mpaka leo kuna COVID-19. Walifanya mazoezi wapi haya? Wengine visiwani, wengine nyanjani. Wanajitetea hawa. La kweli, hali tunasema shukrani za dhati kwa wengi ambao mnazidi kushiriki katika jumbe na pia vilevile vile na katika facebook yetu page ya Vue Swahili pale fb page, usikose kutembelea kwa habari moto moto na pia mambo mengi pale. Tunakutumia video ya mambo yanayojiri duniani kote, na muda unatupa kisogo hivi sasa. Mi nasema salma Muhammad, na kuaga na mimi hapa ni Josphat Kioko, hii ikiwa ni siku ambayo hiyo hiyo Taifa Stars dhidi ya Tunisia wanapambana katika mechi ya kufuzu kwa Afcon.